ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครลองทดสอบมาสด้า2 1.3เบนซินแล้วบ้างครับ  (อ่าน 32273 ครั้ง)

ออฟไลน์ gundam126

• Sr. Member
พี่ผม(ญาติ)สนใจจะซื้อใช้ ส่วนคันเดิมจะให้ภรรยาใช้(ตอนนี้แกกับภรรยาใช้รถร่วมกัน) พาไปดูมาในงานมอเตอร์โชว์ พี่แกสนใจ1.3เบนซิน รุ่นท็อป1.3 Sports High Plus ราคา665,000 บาท เพราะดูหรูที่สุดในรถระดับเดียวกันในราคานี้ มันมีทั้งจอ7นิ้ว มีปุ่มกดและหมุนที่ข้างเกียร์ แอร์ออโต้ วัสดุภายในดี(คือแกชอบเพราะหนังเพียบ) คันเดิมใช้วีออสมันพลาสติกล้วนๆ แกเลยคิดว่าตัวนี้แหละให้ความคุ้มค่า ทีนี้สิ่งที่แกถามผมมาและผมตอบแกไม่ได้ จึงมาถามเพื่อนสมาชิกดังนี้ครับ
1.เครื่อง1.3ของมาสด้า มันประหยัดแค่ใหน เทียบกับอีโค่คาร์ยี่ห้ออื่นๆในตลาดได้หรือเปล่าหรืออัตราเร่งช้ากว่าวีออสที่เป็นเครื่อง1.5มากหรือเปล่าครับ
2.มันมีปุ่มปรับเป็นโหมดสปอร์ต โหมดนี้ทำให้เกิดอะไรขึ้น รถแรงขึ้นเหรอครับ แรงขึ้นกว่าเดิมมากหรือเปล่า พอดีแกลืมถามเซลล์ในงานมอเตอร์โชว์
3.แกเลือกไม่ถูกระหว่าง4ประตูกับ5ประตู ควรเลือกอะไรดีถึงจะคุ้มค่ากว่ากัน แกสงสัยว่ารถ5ประตูมันแตกต่างยังใงกับ4ประตู เพราะเมื่อเปิดฝากระโปรงท้ายรถ 4ประตูดูจะกว้างกว่า เก็บของได้มากกว่าอีก(คือแกสนใจ5ประตู เพราะแกไม่เคยมีรถ5ประตูมาก่อน)
4.ศูนย์รถมาสด้าเป็นยังใงบ้างเมื่อเทียบกับโตโยต้าครับ อะไหล่รอนานหรือเปล่า ราคาอะไหล่แพงประมาณใหนครับ คือแกคิดจะใช้ยาวๆเป็นสิบปี กะผ่อนยาวๆอีกต่างหากครับ
ปล.พี่แกไม่ได้รีบใช้รถครับ เห็นว่าจะดาวน์ช่วงสิงหาคม-กันยายนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 09, 2015, 17:01:30 โดย gundam126 »

ออฟไลน์ Deaw

• Hero Member
Re: มีใครลองทดสอบมาสด้า2 1.3เบนซินแล้วบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 09, 2015, 20:54:54 »
1. ยังไม่ทราบต้องรอผมการทดสอบ
2. คงแรงขึ้นเล็กน้อย น่าจะเป็นการทดรอบเกียร์ให้สูงขึ้น พร้อมที่จะเร่งแซงตลอดเวลา
3. 4 ประตู ก็ดีในแง่เก็บของแยกไปกระโปรงหลังเป็นสัดส่วนและน่าจะกว้างกว่า แต่ 5 ประตู เบาะหลังจะนั่งสบายกว่าหัวไม่ติด และถอยจอดง่ายกว่าท้ายสั้นดี
4. ศูนย์บริการปานกลางครับ คงไม่เทียบชั้นโตโยต้า อะไหล่ก็ราคาปกตินะ รถญี่ปุ่นไม่หนีกันมากหรอก ปัญหาใหญ่โตเท่าที่ติดตามข่าวไม่มีครับ

ออฟไลน์ YenChar

Re: มีใครลองทดสอบมาสด้า2 1.3เบนซินแล้วบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 10, 2015, 07:23:10 »
1. ไม่น่าต่างกันมากครับ อัตราเร่งรถพิกัดนี้ ไม่ทิ้งกันไม่เท่าไหร่หรอก

2. โหมดสปอร์ต ทำให้อัตราเร่งกระฉับกระเฉงขึ้น ทำให้รถตอบสนองไวขึ้น

3. ส่วนตัวผม รถเล็ก 5 ประตูดูกระทัดรัดกว่า แต่มาสด้า2 ซีดานมันสวยจริงๆ แล้วแต่ชอบครับ

4. ตาดีได้ ตาร้ายเสียครับ
"เฉลี่ย"แล้วโตโยต้าดีกว่า แต่ไม่ได้หมายความว่าศูนย์มาสด้าดีๆจะไม่มี
โตโยต้าบางศูนย์ก็แย่ครับ เข้าขั้นห่วยแตกก็มี ศูนย์มาสด้าเทพๆ บริการดีๆก็มี
ลองหาตามคลับดูครับ

ออฟไลน์ wa330

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 10, 2015, 08:58:54 »
มาสด้าไม่ขึ้นชื่อเรื่องประหยัดกับแรงคับแพ้ยี่ห้ออื่นหมด
1.3 กินประมาณ1.5เจ้าตลาดเกียรเทพ4atแต่วิ่งเท่า1.2 cvt ประมาณนั้น

ออฟไลน์ SaiXaiZai

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 10, 2015, 09:09:00 »
เบาะหลัง รุ่น 5 ประตู(รุ่น 4 ประตูไม่ได้ลองนั่ง) ส่วนสูงผม 172 ซ.ม. นั่งเข่าติดครับ Legroom น้อยครับ ถ้าไม่มีคนนั่งหลังก็น่าตัดสินใจตามชอบ ครับ

ออฟไลน์ chettaphong

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 10, 2015, 09:23:59 »
มาสด้าไม่ขึ้นชื่อเรื่องประหยัดกับแรงคับแพ้ยี่ห้ออื่นหมด
1.3 กินประมาณ1.5เจ้าตลาดเกียรเทพ4atแต่วิ่งเท่า1.2 cvt ประมาณนั้น

รอดูรีวิว คุณจิมมี่ ที่ใช้มาตรฐานในการทดสอบเดียวกันกับทุกรุ่น ก่อนตัดสินดีไหมครับ

เพราะ ผมขับ M2 Diesel อยู่ เรื่องความประหยัด ทำได้ดีกว่า B segment ทั้งหมดที่มีขายเวลานี้ ส่วนเรื่องความแรงก็ไม่น้อยหน้าใครนะครับ

ผมยังไม่ได้ลองขับ M2 benzine แต่คาดว่าน่าจะ ประหยัดแกว่า eco car phase 1 ส่วนเรื่องความแรงอาจจะไม่มากนัก

ด้วยเกณฑ์ของ Eco care phase 2 ทำให้ ความแรงน่าจะด้อยกว่ารุ่นก่อนอยู่เล็กน้อย

ออฟไลน์ 2k

Re: มีใครลองทดสอบมาสด้า2 1.3เบนซินแล้วบ้างคร&
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 10, 2015, 09:37:58 »
เข้าใจว่าคุณคงจะจงเกลียดจงชังมาสด้ามากแต่อคติมากไปก็ไม่งามนะ เว็บบอร์ดนี้เป็นบอร์ดรวมคนใช้หลากหลายยี่ห้อไม่ใช่เฉพาะกลุ่มยี่ห้อใดยีห้อหนึ่งเดียว จะก่อดราม่าดูถูกรถยี่ห้ออื่นทำไม? คุณชอบพูดว่าแต่งรถมาเยอะ แต่งรถมาเยอะศึกษามาเยอะจริงหรือเปล่า? ทำไมยึดติดดูถูกแต่แค่ประโยคว่ามาสด้าไม่แรงกินน้ำมันทุกคัน? นี่มันไม่ใช่วิสัยของคนที่ศึกษาเรื่องเทคโนโลยีให้ถ่องแท้เลย รถทุกคันมีดีในตัวเองหมดทั้งนั้น ถ้ารู้เรื่องรถจริงสัจธรรมง่ายๆแค่นี้ทำไมคิดไม่ได้?  ::) รถคันนึงมีหลายจุดให้มอง คุณมองแต่ข้อด้อยของมาสด้าเรื่องเครื่องยนต์เท่านั้น ทำไมคุณไม่มองถึงข้อดีของมันบ้างล่ะ? มาสด้าไม่เคยทำรถที่ช่วงล่างออกมาด้อยกว่าใครสักเซกเม้นท์เดียวกันรุ่นทั้งความนิ่งในทางตรงและความเร็วในการเข้าโค้ง ที่คุณชอบสบประมาทว่ามาสด้าทำแต่รถกินน้ำมันออกมางั้นคุณต้องงัดกับรีวิวของจิมมี่แล้วล่ะเพราะรีวิวที่นี่    http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=842:mazda-2&catid=63:b-segment-1300-1500-cc&Itemid=74  มาสด้า2รุ่นที่แล้วเกียร์อัตโนมัติทำได้ที่15.07ยาริสทำได้ที่14.23วีออส14.52ซิตี้15.70แจ๊ส15.17 มันไม่ได้กินน้ำมันเลวร้ายอย่างที่คุณชอบสบประมาทบ่อยๆเลย ไม่ใช่รุ่นสกายด้วยนะเกียร์4ระดับโบราณๆอัตราทดไม่ถูกใจเสียด้วย ::)  มาสด้ามันห่วยหรือคุณนั่งเทียนดูถูกกันแน่?  ::)

จิมมี่เค้าว่า "อาละ เห็นได้ชัดเจนกันแล้วนะครับว่า อัตราสิ้นเปลืองของ Mazda 2 นั้น เทียบเท่าอยู่ในระดับเดียวกันกับคู่แข่งในพิกัด B-Segment Hatchback ประหยัดน้ำมันกว่า Yaris ประหยัดพอกันกับ Jazz และ เพียงแค่ตัวเลขทั้ง 2 คันนี้ และยิ่งเมื่อดูจากตารางเปรียบเทียบนี้ คงไม่มีคำโต้แย้ง ในเรื่องความประหยัดของ Mazda 2 ในการวิ่งทางไกลอีกต่อไป" ส่วนตัวผมให้น้ำหนักกับคำพูดของจิมมี่มากกว่านะ ในฐานะที่เค้าทดลองมาหลายรุ่นหลายยี่ห้อมีการตั้งมาตรฐานการทดสอบเพื่อหาค่าความเที่ยงตรงให้มากที่สุดไม่ใช่เอาความคิดตัวเองใส่ลงไปอย่างเดียว  ถ้าจากรีวิวนี้คุณยังมองว่ามาสด้าห่วยกินน้ำมันก็ต้องขอดูรีวิวส่วนตัวอย่างละเอียดของคุณแล้วล่ะว่าวัดออกมายังไงถึงพูดแบบนี้? ขึ้นกระทู้ใหม่ไปเลยในเมื่อคุณพยายามสร้างประเด็นขนาดนี้แล้วต้องเต็มที่นะไม่ใช่พูดลอยๆ ไม่เอาจากคำบอกเล่าของเพื่อนขี้โม้นะรีวิวชัดๆไปเลย กระทู้หน้าอย่าลืมสบประมาทยาริสกับวีออสด้วย เพราะกินน้ำมันมากกว่ามาสด้า2อีก ดราม่าให้ครบทุกยี่ห้อไปเลย  ::)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 10, 2015, 09:55:28 โดย 2k »
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ anakkal

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 10, 2015, 09:39:51 »
โดยส่วนตัวคิดว่า
1. ความประหยัดน่าจะไม่ต่างกันมากท่าเทียบกับอีโค่คาร์ (ขึ้นอยู่กับการใช้งานของแต่ละคน)แต่ที่แน่ๆดูหรูและสปอร์ตกว่าแน่นอน ส่วนเรื่องอัตราเร่งนั้นดีกว่าเครื่องเดิมแน่นอน ส่วนเรื่องเทียบกับเจ้าตลาด 1.5 นั้นส่วนตัวคิดว่าคงไม่แรงกว่าแต่ก็ไม่อืดแน่นอน

2.ปุ่มโหมดสปอร์ต น่าจะทำให้การตอบสนองของอัตราเร่งดีขึ้น คิดว่าคงคล้ายๆกับโหมดสปอร์ตในยี่ห้ออื่นๆที่มีเหมือนกันครับ

3.ข้อนี้ ส่วนตัวผมชอบ 5 ประตูครับ โดยส่วนตัวไม่ได้เน้นขนของเยอะครับ ถ้าเจ้าของกระทู้เน้นนั่งหลังด้วยและเก็บของด้วย แนะนำให้ไป 4 ประตูครับ

4.ผมเองเป็นลูกค้ามาสด้าอยู่ครับ เคยเจอทั้งศูนย์ที่บริการแย่ๆก็มีครับ แต่ศูนย์ที่บริการดีเยี่ยมก็เคยเจอมาครับ

ปล.เรื่องศูนย์บริการผมว่ามันก็มีทั้งดีและไม่ดีทุกยี่ห้อแหล่ะครับ ส่วนตัวผมเองก็เคยใช้ยี่ห้ออื่นมาก่อนจะมาเป็นมาสด้า (ที่เปลี่ยนพระความชอบส่วนตัวล้วนๆครับ) ;D ;D

Re: มีใครลองทดสอบมาสด้า2 1.3เบนซินแล้วบ้างคร&
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 10, 2015, 11:25:46 »
เข้าใจว่าคุณคงจะจงเกลียดจงชังมาสด้ามากแต่อคติมากไปก็ไม่งามนะ เว็บบอร์ดนี้เป็นบอร์ดรวมคนใช้หลากหลายยี่ห้อไม่ใช่เฉพาะกลุ่มยี่ห้อใดยีห้อหนึ่งเดียว จะก่อดราม่าดูถูกรถยี่ห้ออื่นทำไม? คุณชอบพูดว่าแต่งรถมาเยอะ แต่งรถมาเยอะศึกษามาเยอะจริงหรือเปล่า? ทำไมยึดติดดูถูกแต่แค่ประโยคว่ามาสด้าไม่แรงกินน้ำมันทุกคัน? นี่มันไม่ใช่วิสัยของคนที่ศึกษาเรื่องเทคโนโลยีให้ถ่องแท้เลย รถทุกคันมีดีในตัวเองหมดทั้งนั้น ถ้ารู้เรื่องรถจริงสัจธรรมง่ายๆแค่นี้ทำไมคิดไม่ได้?  ::) รถคันนึงมีหลายจุดให้มอง คุณมองแต่ข้อด้อยของมาสด้าเรื่องเครื่องยนต์เท่านั้น ทำไมคุณไม่มองถึงข้อดีของมันบ้างล่ะ? มาสด้าไม่เคยทำรถที่ช่วงล่างออกมาด้อยกว่าใครสักเซกเม้นท์เดียวกันรุ่นทั้งความนิ่งในทางตรงและความเร็วในการเข้าโค้ง ที่คุณชอบสบประมาทว่ามาสด้าทำแต่รถกินน้ำมันออกมางั้นคุณต้องงัดกับรีวิวของจิมมี่แล้วล่ะเพราะรีวิวที่นี่    http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=842:mazda-2&catid=63:b-segment-1300-1500-cc&Itemid=74  มาสด้า2รุ่นที่แล้วเกียร์อัตโนมัติทำได้ที่15.07ยาริสทำได้ที่14.23วีออส14.52ซิตี้15.70แจ๊ส15.17 มันไม่ได้กินน้ำมันเลวร้ายอย่างที่คุณชอบสบประมาทบ่อยๆเลย ไม่ใช่รุ่นสกายด้วยนะเกียร์4ระดับโบราณๆอัตราทดไม่ถูกใจเสียด้วย ::)  มาสด้ามันห่วยหรือคุณนั่งเทียนดูถูกกันแน่?  ::)

จิมมี่เค้าว่า "อาละ เห็นได้ชัดเจนกันแล้วนะครับว่า อัตราสิ้นเปลืองของ Mazda 2 นั้น เทียบเท่าอยู่ในระดับเดียวกันกับคู่แข่งในพิกัด B-Segment Hatchback ประหยัดน้ำมันกว่า Yaris ประหยัดพอกันกับ Jazz และ เพียงแค่ตัวเลขทั้ง 2 คันนี้ และยิ่งเมื่อดูจากตารางเปรียบเทียบนี้ คงไม่มีคำโต้แย้ง ในเรื่องความประหยัดของ Mazda 2 ในการวิ่งทางไกลอีกต่อไป" ส่วนตัวผมให้น้ำหนักกับคำพูดของจิมมี่มากกว่านะ ในฐานะที่เค้าทดลองมาหลายรุ่นหลายยี่ห้อมีการตั้งมาตรฐานการทดสอบเพื่อหาค่าความเที่ยงตรงให้มากที่สุดไม่ใช่เอาความคิดตัวเองใส่ลงไปอย่างเดียว  ถ้าจากรีวิวนี้คุณยังมองว่ามาสด้าห่วยกินน้ำมันก็ต้องขอดูรีวิวส่วนตัวอย่างละเอียดของคุณแล้วล่ะว่าวัดออกมายังไงถึงพูดแบบนี้? ขึ้นกระทู้ใหม่ไปเลยในเมื่อคุณพยายามสร้างประเด็นขนาดนี้แล้วต้องเต็มที่นะไม่ใช่พูดลอยๆ ไม่เอาจากคำบอกเล่าของเพื่อนขี้โม้นะรีวิวชัดๆไปเลย กระทู้หน้าอย่าลืมสบประมาทยาริสกับวีออสด้วย เพราะกินน้ำมันมากกว่ามาสด้า2อีก ดราม่าให้ครบทุกยี่ห้อไปเลย  ::)
จริงๆถ้าmazda3ไม่สวยนะผมจะยิ่งเกลียดmazdaมากกว่านี้อีก
mazda2 ตัวเก่าคุณอย่าดูแค่รีวิวกะตัวเลขทดสอบ ต้องถามคนใช้จริงว่ามันเป็นยังไง
ผมเอารถญาติมาใช้อยู่เดือนเครื่องกะเกียรมันห่วยมากเกียรโครตโง่เลยอย่างกะเกียรยุค90
อืดกินน้ำมันมากวิ่งในเมืองรถไม่ติดเลยวิ่งตลอดแต่เดี๋ยวเร่งเดี๋ยวเบรด7-8โลลิตร
ถ้าวิ่งทดสอบแบบวิ่งยาวๆโล่งๆมันพอกะคู่แข่งจริง แต่คุณต้องลองใช้งานจริงแบบ
เดี๋ยวเร่งเดี๋ยวเบรดอยู่ตลอด โตต้า ฮอนด้า เขาได้กันประมาณ10โลลิตร จุดด้อยมันอยู่ตรงนี้
ผมขับดีแม็กโบใหญ่เกียรบ้านเส้นเดียวกันยังได้10โลลิตรขึ้นเลยขนาดกดควันท่วมถนนนะ
มีดีแค่ช่วงล่างหนึบ กะกินน้ำมันน้อยกว่าโซนิคหน่อย

ออฟไลน์ hong_G

• I aM HoNG
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 10, 2015, 11:41:09 »
ก่อนจะเอา Mazda 2 เดิมมาเทียบ ลองคิดใหม่นะครับ

ตอนนี้ Mazda2 ตัวใหม่ ทำภายในการพัฒนาใหม่ Skyactiv  ไม่ได้เอาเครื่องโบราณ เกียร์เดิมมาใช้แล้ว

Mazda CX-5 พิสูจน์ให้เห็นแล้วว่า Mazda ทำรถทั้งแรง ขับดี และประหยัดน้ำมันได้ (ดีกว่า CR-V เสียอีก ในด้านอัตราเร่ง อัตราสิ้นเปลือง)
Mazda 3  แม้จะไม่ฉีกจากเจ้าตลาดมากนัด ใน segment เดียวกัน แต่ก็ก้าวข้ามคำว่า ไม่แรงและกินน้ำมันไปได้แล้ว โดยที่ยังไม่ทิ้งการขับขี่ และการทรงตัว ที่ยังเป็นจุดเด่นเดิมไว้อยู่
Mazda 2 Diesel ผมว่าราคามันแพงไปนิดเช่นกัน แต่ในเรื่องอัตราเร่งและสิ้นเปลือง มันทำได้จริงและทำได้ดี

**Mazda 3 (Gen 2) ตัวก่อนหน้า ผมก็ไม่มองเหมือนกัน ใช้ Gen 1 แล้ว เทียบกับ Gen2 ลองขับแล้วยังสลัดความเป็น Gen 1 ไม่ออก... ในเรื่องอัตราเร่ง อัตราสิ้นเปลือง)
แต่สำหรับทุกตัวที่เป็น Skyactiv ที่ผมลองขับมา Mazda CX-5 ทั้ง 3 เครื่องยนต์ / Mazda 3 2.0 / Mazda 2 1.5D ทุกตัวสลัดความคิดเก่าๆผมได้ จากเดิมที่เคยคิดคล้ายๆคุณในด้าน อัตราเร่งและอัตราสิ้นเปลือง

ผมเคยใช้ตั้งแต่ mazda 3 gen1 (8 ปี) // mazda 2 ตัวเดิม (2-3 อาทิตย์) // mazda cx-5 (1 เดือน) ..กลุ่มนี้ผมเคยขับและอยู่กับมันนานพอควรครับ ไม่ได้มโนตอบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 10, 2015, 11:45:08 โดย hong_G »

ออฟไลน์ earrt

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 10, 2015, 11:41:39 »

คิดเหมือนผม :P

ออฟไลน์ Jeeple

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 10, 2015, 11:43:12 »
 ดูเป็นรุ่นๆไปน่าจะเหมาะกว่าการเหมารวมนะครับ ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 10, 2015, 12:11:40 โดย Jeeple »

ออฟไลน์ AT

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 10, 2015, 11:52:57 »
อยู่ที่เราชอบหรือไม่ชอบแค่นั้นละครับ ส่วนตัวผมไม่ได้แอนตี้ยี้ห้อไหน ถ้าสนใจยี้ห้อนั้นๆก็จะหาลองขับ ศึกษาข้อมูล
เลือกรถที่ตรงกับความต้องการของตัวเราเองมากที่สุดครับ  แต่ผมจะไม่ตั้งธงอคติกับยี้ห้อนั้นๆ ก่อนจะมีข้อมูล เช่น รีวิวจากพี่จิมมี่ หรือลองขับด้วยตัวเอง

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 10, 2015, 12:10:52 »
ผมไม่เชื่อ!!! กล่าวอ้างลอยๆแบบนี้ไม่มีหลักการอะไรเลยใครๆก็พูดได้ เกรียนในบอร์ดพันทิพก็พูดแบบนี้ทั้งนั้น อ้างยืมคนอื่นมาใช้เป็นเดือนนะมันห่วยกว่ารถของผมยังงี้นะแต่ไม่มีตารางบันทึกไม่มีการคำณวนอะไรมาให้ดูเลยสักอย่าง  ::) คุณออกตัวแรงว่ามันห่วยกระจอกมากขนาดนี้ขอดูอะไรที่เป็นชิ้นเป็นอันมากกว่าแค่กล่าวอ้างยืมคนข้างบ้างมาใช้แล้วมโนว่ากินต่างจากยี่ห้ออื่นดิ คุณไม่ได้กำหนดสภาพแวดล้อมที่เป็นมาตรฐานอะไรสักอย่าง แล้วไอ้การเหยียบๆเบรคๆแต่ละครั้งมันไม่ได้มีอะไรมาเป็นตัวกำหนดตัวกำหนดให้การขับขี่เหมือนกันเป๊ะๆทุกครั้ง อิงแค่ว่าคนๆเดียวขับแบบเหยียบเบรคๆ  แล้วคนๆนั้นก็เป็นคนที่แสนจะอคติกับมาสด้ามากเสียด้วย  ::) พูดเองชงเองตบเองเสร็จสรรพ การวัดแบบนี้ในแง่วิชาการถือว่าสอบตกเรื่องของมาตรฐานอย่างจัง!!! แค่ตัวแปรเรื่องอคติของคนขับก็เชื่อถือไม่ได้แล้วเพราะที่ผ่านมาคุณพูดลอยๆมาตลอด สรุปมั่วๆว่ามาสด้าทำรถที่ช้ากว่ากินน้ำมันกว่าชาวบ้านตลอดแค่นั้น ไอ้ประมาณยี่ห้ออื่นของคุณน่ะมันเท่าไหร่? ใช้วิธีวัดแบบเติมน้ำมันกลับแล้วหาค่าเฉลี่ยไหม? ขอตัวเลขที่มันแน่นอนไม่ใช่"การประมาณ" มาสด้า2วัดการกินน้ำมันออกมาได้ดีกว่ายาริสเกือบ0.50ทำได้ด้อยกว่าพี่น้องค่ายฮอนด้า0.50คุณบอกว่ากินน้ำมันมากผมว่าการประมาณของคุณเชื่อไม่ได้แล้ว ถ้าต่างฝ่ายต่างไม่เห้นตรงกันก็ต้องว่ากันด้วยข้อเท็จจริง ตัวเลขเป๊ะจริงๆ พูดอีกทีเลยนะ ออกตัวแรงดูถูกยี่ห้ออื่นแบบนี้คุณต้องข้อมูลแน่นต้องลงมือวัดให้ผลมีความเที่ยงตรงมีมาตรฐานมีการกำหนดสภาพแวดล้อม อย่าพูดลอยๆ ยิ่งคุณบอกว่าต้องวัดจากการใช้งานจริงแบบนี้แสดงว่าคุณจะบอกว่าการวัดของจิมมี่เชื่อถือไม่ได้ใช่ไหม? ซึ่งถ้ามันเป็นแบบนี้ต้องขอดูรีวิวของคุณสิ มีอะไรที่มันน่าเชื่อถือได้มากกว่าชี้มาเลย ถึงขนาดสื่อว่าการวัดของคนที่คร่ำหวอดทดลองรถมาร่วมร้อยคันไม่น่าเชื่อถือ คุณมีดีอะไรมาค้าน?  ::)  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 10, 2015, 12:17:56 โดย 2k »
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ deathsheep

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 10, 2015, 12:15:29 »
1.เครื่อง1.3ของมาสด้า มันประหยัดแค่ใหน เทียบกับอีโค่คาร์ยี่ห้ออื่นๆในตลาดได้หรือเปล่าหรืออัตราเร่งช้ากว่าวีออสที่เป็นเครื่อง1.5มากหรือเปล่าครับ
>>>น่าจะพอๆกับeco carทั่วๆไปละครับ   อัตราเร่งอาจจะดีกว่าตัวเกียร์อัตโนมัติของเจ้าอื่นหน่อยนึงมั้งผมว่านะ   รอดูรีวิวคุณจิมมี่ก่อนก็ได้ครับ   ถ้าแรงใกล้ๆviosนี่ก็ประทับใจมากแล้ว
ยุคก่อนๆค่ายนี้ใช้เทคโนโลยีเก่าที่มาจากฟอร์ด  อัตราเร่งความประหยัดก็ไม่ได้ดีเด่นอะไร  บางทีก็ทำตัวเป็นนักเรียนหลังห้องด้วยซ้ำไป  แต่ยุคตั้งแต่skyactivนี่ก็พัฒนามาอยู่ในระดับต้นๆก็ชั้นได้   อาจจะไม่ได้ที่ 1 แต่ก็จัดว่าดีน่ะครับ

2.มันมีปุ่มปรับเป็นโหมดสปอร์ต โหมดนี้ทำให้เกิดอะไรขึ้น รถแรงขึ้นเหรอครับ แรงขึ้นกว่าเดิมมากหรือเปล่า พอดีแกลืมถามเซลล์ในงานมอเตอร์โชว์
>>>ผมเคยถามเซลล์ดูเหมือนกันครับ  เซลล์บอกว่ามันคือปุ่มปรับโหมด sport น่ะค่ะ >:( >:( >:(    สรุปคือ  ไม่ได้อะไรเพิ่มเลย
ถ้าตามที่ผมเดาไว้   อาจจะปรับอัตราทดเกียร์ให้อัตราเร่งดูกระฉับกระเฉงกว่าเดิม   ถ้าคันเร่งlag 0.3วินาทีแบบดีเซล ก็อาจจะตัดการlagออกไป   (เดาล้วนๆ)

3.แกเลือกไม่ถูกระหว่าง4ประตูกับ5ประตู ควรเลือกอะไรดีถึงจะคุ้มค่ากว่ากัน แกสงสัยว่ารถ5ประตูมันแตกต่างยังใงกับ4ประตู เพราะเมื่อเปิดฝากระโปรงท้ายรถ 4ประตูดูจะกว้างกว่า เก็บของได้มากกว่าอีก(คือแกสนใจ5ประตู เพราะแกไม่เคยมีรถ5ประตูมาก่อน)
>>>5ประตูผู้โดยสารด้านหลังจะมีที่ว่างเหนือศีรษะเยอะกว่า 4ประตูครับ   แต่พื้นที่เก็บของด้านท้ายจะมากกว่าเช่นกัน  และโดยทั่วไป  4ประตูจะมีสัมประสิทธิ์แรงเสียดทานต่ำกว่า5ประตูทำให้อัตราเร่ง,การประหยัดน้ำมันดีกว่า(นิดดดดดดดดดดหน่อย)ครับ  ลองดูในสรุปอัตราเร่ง,ประหยัดน้ำมันของกระทู้ปักหมุดที่พี่หมูรวมไว้ได้ครับ  

4.ศูนย์รถมาสด้าเป็นยังใงบ้างเมื่อเทียบกับโตโยต้าครับ อะไหล่รอนานหรือเปล่า ราคาอะไหล่แพงประมาณใหนครับ คือแกคิดจะใช้ยาวๆเป็นสิบปี กะผ่อนยาวๆอีกต่างหากครับ
>>>แล้วแต่เวรแต่กรรมจริงๆครับ  บางทีเจอศูนย์ไม่ดีก็มี(จริงๆมันก็ทุกยี่ห้อแหละ  แต่เจ้าตลาดมีน้อยมาก)  เท่าที่เจอมา  ก็เจอแต่ศูนย์ดีๆซะด้วยสิ  ต้องลองถามคนทีเจอศูนย์แย่ๆดูนะครับ   แต่แน่นอน   มันดีกว่าศูนย์ค่ายรถอเมริกันแน่นอน  ผมรับประกัน  อะไหล่จะรอนานกว่าโตโยต้าหน่อยครับ  เพราะเขาstockของไม่มากเท่า   ราคาก็จะแพงกว่าฮอนด้านิดหน่อย  แต่ถ้าเทียบกับโตโยต้าผมไม่แน่ใจ

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 10, 2015, 12:18:55 »

จริงๆถ้าmazda3ไม่สวยนะผมจะยิ่งเกลียดmazdaมากกว่านี้อีก
mazda2 ตัวเก่าคุณอย่าดูแค่รีวิวกะตัวเลขทดสอบ ต้องถามคนใช้จริงว่ามันเป็นยังไง
ผมเอารถญาติมาใช้อยู่เดือนเครื่องกะเกียรมันห่วยมากเกียรโครตโง่เลยอย่างกะเกียรยุค90
อืดกินน้ำมันมากวิ่งในเมืองรถไม่ติดเลยวิ่งตลอดแต่เดี๋ยวเร่งเดี๋ยวเบรด7-8โลลิตร
ถ้าวิ่งทดสอบแบบวิ่งยาวๆโล่งๆมันพอกะคู่แข่งจริง แต่คุณต้องลองใช้งานจริงแบบ
เดี๋ยวเร่งเดี๋ยวเบรดอยู่ตลอด โตต้า ฮอนด้า เขาได้กันประมาณ10โลลิตร จุดด้อยมันอยู่ตรงนี้
ผมขับดีแม็กโบใหญ่เกียรบ้านเส้นเดียวกันยังได้10โลลิตรขึ้นเลยขนาดกดควันท่วมถนนนะ
มีดีแค่ช่วงล่างหนึบ กะกินน้ำมันน้อยกว่าโซนิคหน่อย

ผมใช้ตัวเก่าอยู่ 4 จนจะ 5 ปีแล้ว ถามว่ากินน้ำมันมั๊ย รถติดๆ อนุสาวรีย์ชัย พระราม6 ออกไปบางโพธิ์ พิบูลสงคราม พระราม5 ปลายทางบางใหญ่ ได้10-11 กิโลลิตร ขับนอกเมือง วิ่งยาวๆ 90-100 ได้ 15 - 16 กิโลลิตรได้ ถ้าขับได้แค่ 7-8 กิโลลิตร ในขณะที่รถไม่ติด แสดงว่ายังไม่รู้จักกับเกียร์ตัวนี้มากกว่าครับ อีกอย่างน่ะครับ ใช้แค่เดือนเดียว+อคติ คงจะกดคันเร่งแบบโหดๆ ไม่ก็กด S เล่นรอบ 555
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ KIM NNC

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 10, 2015, 12:20:36 »
เออ...เริ่มกินมาม่าแล้วอ่ะมั้งครับ ใจเย็นๆนะครับ อย่าร้อนตามอากาศ ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Stereodome

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 10, 2015, 12:44:18 »
จิบน้ำเย็นๆ เปิดพัดลมแรงๆ เปิดเพลงเพราะๆ แล้วแสดงความคิดเห็นกันอย่าง "ถ้อยที ถ้อยอาศัย" นะครับ  --PLEASE--

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 10, 2015, 12:50:07 »
ผมไม่เชื่อ!!! กล่าวอ้างลอยๆแบบนี้ไม่มีหลักการอะไรเลยใครๆก็พูดได้ เกรียนในบอร์ดพันทิพก็พูดแบบนี้ทั้งนั้น อ้างยืมคนอื่นมาใช้เป็นเดือนนะมันห่วยกว่ารถของผมยังงี้นะแต่ไม่มีตารางบันทึกไม่มีการคำณวนอะไรมาให้ดูเลยสักอย่าง  ::) คุณออกตัวแรงว่ามันห่วยกระจอกมากขนาดนี้ขอดูอะไรที่เป็นชิ้นเป็นอันมากกว่าแค่กล่าวอ้างยืมคนข้างบ้างมาใช้แล้วมโนว่ากินต่างจากยี่ห้ออื่นดิ คุณไม่ได้กำหนดสภาพแวดล้อมที่เป็นมาตรฐานอะไรสักอย่าง แล้วไอ้การเหยียบๆเบรคๆแต่ละครั้งมันไม่ได้มีอะไรมาเป็นตัวกำหนดตัวกำหนดให้การขับขี่เหมือนกันเป๊ะๆทุกครั้ง อิงแค่ว่าคนๆเดียวขับแบบเหยียบเบรคๆ  แล้วคนๆนั้นก็เป็นคนที่แสนจะอคติกับมาสด้ามากเสียด้วย  ::) พูดเองชงเองตบเองเสร็จสรรพ การวัดแบบนี้ในแง่วิชาการถือว่าสอบตกเรื่องของมาตรฐานอย่างจัง!!! แค่ตัวแปรเรื่องอคติของคนขับก็เชื่อถือไม่ได้แล้วเพราะที่ผ่านมาคุณพูดลอยๆมาตลอด สรุปมั่วๆว่ามาสด้าทำรถที่ช้ากว่ากินน้ำมันกว่าชาวบ้านตลอดแค่นั้น ไอ้ประมาณยี่ห้ออื่นของคุณน่ะมันเท่าไหร่? ใช้วิธีวัดแบบเติมน้ำมันกลับแล้วหาค่าเฉลี่ยไหม? ขอตัวเลขที่มันแน่นอนไม่ใช่"การประมาณ" มาสด้า2วัดการกินน้ำมันออกมาได้ดีกว่ายาริสเกือบ0.50ทำได้ด้อยกว่าพี่น้องค่ายฮอนด้า0.50คุณบอกว่ากินน้ำมันมากผมว่าการประมาณของคุณเชื่อไม่ได้แล้ว ถ้าต่างฝ่ายต่างไม่เห้นตรงกันก็ต้องว่ากันด้วยข้อเท็จจริง ตัวเลขเป๊ะจริงๆ พูดอีกทีเลยนะ ออกตัวแรงดูถูกยี่ห้ออื่นแบบนี้คุณต้องข้อมูลแน่นต้องลงมือวัดให้ผลมีความเที่ยงตรงมีมาตรฐานมีการกำหนดสภาพแวดล้อม อย่าพูดลอยๆ ยิ่งคุณบอกว่าต้องวัดจากการใช้งานจริงแบบนี้แสดงว่าคุณจะบอกว่าการวัดของจิมมี่เชื่อถือไม่ได้ใช่ไหม? ซึ่งถ้ามันเป็นแบบนี้ต้องขอดูรีวิวของคุณสิ มีอะไรที่มันน่าเชื่อถือได้มากกว่าชี้มาเลย ถึงขนาดสื่อว่าการวัดของคนที่คร่ำหวอดทดลองรถมาร่วมร้อยคันไม่น่าเชื่อถือ คุณมีดีอะไรมาค้าน?  ::)  
ผมก็เบิ่อเถียงกะพวกเกรียนในเว็บนี้ที่ชอบอวยมาสด้าจริงๆ
แล้วคุณละเคยขับไหมมาสด้า2แก้ต่างซะยิ่งกว่าคนใช้
ผมเคยขับมาสด้า2ตัวเก่าเดือนนึงคุณจะเชื่อหรือไม่ก็เรื่องของคูณ
ผมไม่มีหรอกตารางบันทึกคำนวนอะไรเพราะมันเป็นความทรงจำอันเลวร้ายที่ได้สัมผัส
มีแต่อยากจะลืมและบอกต่อให้คนอื่นอย่าไปหลงแต่รูปทรงเทคโนโลยีสะกงสกายอะไร
หั้ยดูที่การใช้งานจริง ข้อดีกับข้อเสียของมันหักลบกันแล้ว ถ้ายังอินดี้รับได้จะซื้อก็ตามจัย

ออฟไลน์ nonp

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 10, 2015, 13:00:58 »
ผมก็เบิ่อเถียงกะพวกเกรียนในเว็บนี้ที่ชอบอวยมาสด้าจริงๆ
แล้วคุณละเคยขับไหมมาสด้า2แก้ต่างซะยิ่งกว่าคนใช้
ผมเคยขับมาสด้า2ตัวเก่าเดือนนึงคุณจะเชื่อหรือไม่ก็เรื่องของคูณ
ผมไม่มีหรอกตารางบันทึกคำนวนอะไรเพราะมันเป็นความทรงจำอันเลวร้ายที่ได้สัมผัส
มีแต่อยากจะลืมและบอกต่อให้คนอื่นอย่าไปหลงแต่รูปทรงเทคโนโลยีสะกงสกายอะไร
หั้ยดูที่การใช้งานจริง ข้อดีกับข้อเสียของมันหักลบกันแล้ว ถ้ายังอินดี้รับได้จะซื้อก็ตามจัย

จขกท เค้าถามถึงมาสด้า 2 ตัวใหม่
แล้วคุณก็มาตอบว่ามาสด้าไม่ดีหรอก เครื่องไม่แรง กินน้ำมัน
ซึ่งมาเฉลยต่อว่าคุณเคยใช้เดือนเดียว เป็นมาสด้า 2 ตัวแรก

การที่คุณใช้มาสด้า 2 ตัวแรกแล้วเจอประสบการณ์ไม่ดี
เลยสรุปว่ามาสด้า ไม่ดี กินน้ำมัน
ก็เลยมาตอบ จขกท แบบนั้น
มันไม่ตรงกับที่ จขกท เค้าอยากรู้นะครับ

คุณนั่งมโนเอาเองต่อว่าตัวใหม่มันก็คงเป็นแบบเดียวกับตัวเก่าที่คุยเคยเจอ
แบบนี้จะไม่ให้เรียกว่าอคติแล้วจะว่าไงครับ ?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 10, 2015, 13:02:51 โดย nonp »

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 10, 2015, 13:23:41 »
สรุปแล้วไม่มีอะไรไปมากกว่านั่งเทียนจริงๆด้วย...........................เห็นออกตัวเหยียดหยามมาสด้าหลายทีแล้วแต่ไม่มีข้อมูลอะไรเป็นชิ้นเป็นอันมาแย้งสักที อ้างเรื่องโน้นเรื่องนี้เฉไฉไปหมด  ::)  ครั้งนี้ผมขอซะทีละกันอยากรู้ว่ารู้จริงแค่ไหนกล้าทำตัวแบบนี้? กระทู้นี้ดราม่าหรือเปล่า? อาจจะใช่ก็ได้มั้ง แต่ผมขอให้สมาชิกคนอื่นๆลองพิจารณาดูก็แล้วกันว่าคุณอยากได้เว็บบอร์ดแบบไหนมากกว่ากัน? ระหว่าง1.พูดจาเลื่อนลอยหมั่นไส้ยี่ห้อไหนก็นั่งเทียนไปเรื่อยมีประเด็นให้ทะเลาะกันได้ตลอดเวลาเพราะใช้คำพูดถากถางคนอื่นไม่มีมารยาททางสังคมใดๆ เทียบกับ2.มีการวิเคราะห์สรุปผลอาศัยการวัดแบบมีมาตรฐานจับต้องได้อธิบายได้ว่าทำไมเพราะอะไรถึงได้ข้อสรุปแบบนี้ คันไหนมีดีกว่าเพราะอะไรก็ว่ากันไปตามตรงคุยกี่ทีก็มีความรู้ ไม่เหยียดหยามจุดด้อยซึ่งกันและกันเพราะรถแต่ละคันมันมีดีคนละด้าน  ::) ส่วนตัวผมมองว่าถ้ามีแต่การเยาะเย้ยถากถางไม่มีซึ่งข้อเท็จจริงอะไรเลยนั่นล่ะ"ดราม่า" ตัวก่อไฟเลย  :P

ออฟไลน์ fhasociety

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 10, 2015, 13:38:54 »
1.3 เบนซิน ผมยังไม่ได้ลอง(เพราะยังไม่ว่างไปเหยียบ) แต่ 1.5 ดีเซล พูดได้เลยว่าประทับใจ
ส่วนคนที่ชอบแบรนนั้น เกลียดแบรนนี้ เอิ่ม...เปิดใจสักหน่อยนะ โลกเขาไปไหนต่อไหนแล้ว :)
ทุกวันนี้ ผม ทำงาน เก็บเงิน แต่ง..................รถ

เขตจำกัดความเร็ว 10 แก้วต่อชั่วโมง

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 10, 2015, 13:39:42 »
     - น่าจะประหยัดกว่าตัวอื่นครับเพราะอยู่เฟสสองซื่งเขี้ยวกว่าเฟสแรกพอสมควรตัวเลขแน่นอนรอคุณจิมมี่ทดสอบก่อน ส่วนอัตรเร่งก็คงช้ากว่าวีออสอยู่แล้วหล่ะรอผลเทสอีกทีเช่นกัน

- แรงขึ้นครับสั่งให้วิ่งในรอบสูงขึ้นถ้าเป็นเกียร์ทั่วไปก็ลดเกียร์ลงนั่นเอง

- แล้วแต่ชอบครับผมว่าตัว 4 ประตูลงตัวกว่าแต่ถ้าเลือกจริงคงเลือก 5 ประตูเพราะอเนกประสงค์กว่า สามารถวางของท้ายรถแล้วหยิบได้สะดวกโดยไม่กินพื้นที่ห้องโดยสาร

-  นานกว่าครับเพราะนโยบายเค้าไม่ค่อยสต๊อกอะไหล่ (น่าจะเปลี่ยนได้แล้วนโยบายแบบนี้) เรื่องอะไหล่แพงถ้าของแท้เข้าศูนย์มันก็พอๆกันนั่นแหละครับ ถ้าของมือสองหรือของเทียบข้างนอกนั่นแหละค่อยต่างกันหน่อย ใช้ยาวไม่ต้องห่วงครับ มาสด้า 3 ตัวแรกปี 05 ยังเห็นวิ่งกันอยู่เลย

ป.ล. ราคาตัวท็อปนี่ชนกับตัวดีเซลเลยครับลองแนะนำไปดูหน่อยก็ดีนะครับ ได้ทั้งแรงทั้งประหยัดทดลองขับเทียบกันทีเดียวเลย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 10, 2015, 16:35:35 »
มาสด้ารุ่นก่อน SkyActiv ถึงตัวเลขกินน้ำมันต่างจังหวัดจะเกาะกลุ่ม
แต่ในเมืองสภาพกดๆ ยกๆ กินกว่าคู่แข่งพอสมควรครับ
เรื่องหลักก็เกียร์ที่มันไม่กระฉับกระเฉงเท่าพวกเจ้าตลาด
ทำให้ต้องกดคันเร่งลึกและนานเลยกินเป็นพิเศษ

แต่อยู่ดีดีมาบอกว่า 1.3 SkyActiv กินเท่า 1.5 แล้ววิ่งเท่า 1.2 CVT
นี่เคยลองขับรึยังครับ? ถ้ายังไม่เคยลองก็ไม่น่าจะมาพูด
เพราะคนตัดสินใจซื้อรถเค้ากำลังจะเสียเงินหลายแสน ใช้ชีวิตกับมันไปอีกหลายปี

การที่คุณเอาความคิดเห็นส่วนตัวมาพูดประหนึ่งว่าคุณรู้จริง มันแสดงถึงการขาดความรับผิดชอบในคำพูด
เพราะคุณไม่มีอะไรเสีย แต่ความเสี่ยงตกไปอยู่กับอีกฝ่ายที่หาข้อมูลไปตัดสินใจ 100%

ส่วนเจ้าตลาดเกียร์ 4 สปีดนี่คือเทพ? แหม..ช่างเป็นการเปรียบเทียบที่เป็นกลางเสียจริงนะครับ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 10, 2015, 16:44:44 »

ในขณะที่ Jazz ผมใช้อยุ่ วิ่งๆหยุดๆ ก็ 7-8 กิโลลิตรครับ

อีกอย่าง บอร์ดนี้ ไม่มีใครอวยมาสด้าครับ อย่าคิดไปเองนะ เราดูที่เนื้อผ้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 10, 2015, 16:48:24 โดย 5thAvenue »

ออฟไลน์ Rock795

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 10, 2015, 17:00:06 »

ใจเย็นๆกันก่อนครับ พูดคุยกันแบบแลกเปลี่ยนความคิดเห็นดีกว่าครับ ;D
ผมยอมรับครับว่าก่อนหน้านี้เคยด่าMz2 1.3skyActiv
หลังจากได้ลองขับความคิดเปลี่ยนทันที ช่วงล่าง feelingต่างๆเหนือกว่าคู่แข่งเยอะครับ
ส่วนไปเทียบกับ2ตัวเก่ามันเทียบกันไม่ได้ครับ ตัวใหม่เขาก็บอกอยู่ว่าSky Activ
ของแบบนี้ต้องลองครับ ;)
และสุดท้ายนี้แล้วผมอยากจะขอโทษพี่2kและเพื่อนๆทุกที่เชียร์2ไว้ ที่ผมเคยหาว่าอวย2 โดยที่ผมยังไม่ลองขับต้องของโทษด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 10, 2015, 17:17:17 โดย Rock795 »
02' 528 iA E39
10' 525ise E60
13' Swift  GLX
16' Fortuner 2.8V 4WD

ออฟไลน์ Biteonehand

• **
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: เมษายน 10, 2015, 17:01:05 »
ผมใช้ทั้งมาสด้า2ตัวเก่าและยาริสตัวเก่าครับ โดยความเห็นผมในเมือง2กินน้ำมันกว่าไม่มากครับ ทางไกลพอๆกัน (ผมเติมน้ำมันทุกครั้งจะเติมเต็มถังแล้วคำนวณkm/lทุกครั้ง) แต่2ขับสนุกกว่าเยอะครับ :)

ส่วนเรื่องที่เจ้าของกระทู้ถาม ผมไปลองมาแล้ว ความประหยัดไม่ทราบครับ แต่อัตราเร่งผมรู้สึกว่าโอเคนะครับ จากความรู้สึกคือไวกว่าพวกอีโค่คาร์1.2ที่เคยลอง

โหมดsportก็ลากรอบ ส่วนเรื่อง0บริการนี่แล้วแต่ความรับได้ของแต่ละคนนะครับ โดยส่วนตัวผมรับได้ แต่ถ้าหมดประกันแล้วเข้าอู่นอกแน่นอน  :P :P :P

ออฟไลน์ peterW

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: เมษายน 10, 2015, 17:03:40 »
ปล่อยวาง Mazda ไปเถอะครับ
จะไปโมโหแทน Mazda กันไปทำไม

รถดี เดี๋ยวมันก็ค่อยๆ ลบความเชื่อเองคนที่มีอคติ

ตอนนี้ Skyactive ยังใหม่ คนที่ไม่เชื่อก็มีเยอะ
มันต้องใช้เวลาหน่อย

ออฟไลน์ vsop5555

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: เมษายน 10, 2015, 17:44:40 »
http://www.carbuyer.co.uk/reviews/mazda/mazda2/new-hatchback/engines

เอาผลทดสอบของเมืองนอกมาให้อ่านครับ
2 ดีเซล  0-62 MPH (0-100 กม/ชม)     10.1  วินาที
2 เบนซิน   0-62 MPH (0-100 กม/ชม)     12.1  วินาที

ส่วนลิงค์ด้านล่างนี้เทสโดยคนในคลับมาสด้า2 (ดีเซล)
http://www.mazda2thailand.com/index.php/topic,936.msg17745/topicseen.html#new

0-100    10.51  วินาที  (ใกล้เคียงกับผลทดสอบของเวปนอก  ดังนั้น  2 เบนซิน ก็น่าจะอยู่ราว 12 วิกว่าๆ)
ควอเตอร์ไมล์   17.56  วินาที

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: เมษายน 10, 2015, 18:04:42 »
ปล่อยวาง Mazda ไปเถอะครับ
จะไปโมโหแทน Mazda กันไปทำไม

รถดี เดี๋ยวมันก็ค่อยๆ ลบความเชื่อเองคนที่มีอคติ

ตอนนี้ Skyactive ยังใหม่ คนที่ไม่เชื่อก็มีเยอะ
มันต้องใช้เวลาหน่อย
คงไม่มีใครโมโหแทนมาสด้าหรอกครับ แต่ที่นี้เป็นเวปบอร์ดสาธารณะ
เข้า google ก็เซิร์ชเจอ การแสดงความเห็นในมุมมองแบบส่วนบุคคล ควรจะระมัดระวังการแสดงความเห็นเชิงอคติ
หรืออย่างน้อยแปะ # ไว้หน่อยก็ดีว่าเป็นความเห็นที่ไม่มีเหตุและผลรองรับ เป็นเหตุผลส่วนตัว นำไปใช้อ้างอิงหรือประกอบการตัดสินใจไม่ได้

คนนอกเขาจะรู้มั้ยครับว่าใครเป็นอย่างไรใครแฟนบอยค่ายไหนในบอร์ดนี้ เขาก็ต้องอ่านทุกความเห็นเพื่อประโยชน์ของตัวเอง ซึ่งมันก็จะกลายเป็นข้อมูลผิดๆไป

อย่างอัตราเร่งเนี่ย ถ้าคนยังไม่ได้ขับมา อย่างน้อยก็ควรจะแสดงความเห็นตามเสปคที่มี หรืออ้างอิงที่ๆเขาเคยวัดแล้ว แล้วที่สำคัญควรจะตรงรุ่นด้วย ไม่ใช่เอารุ่นเก่ามาแทนที่รุ่นไหม่ เครื่องเดิมเกียร์เดิมบางทีอัตราเร่งมันยังเปลี่ยนเลย การปรับจูน เทคโนโลยีมันก็มีผล
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 10, 2015, 18:08:54 โดย H. »
H.