โพลล์

ถามคนใช้ Hybrid คันต่อไปจะ Hybrid ไหมครับ ???? มาโหวตกันครับ

ใช้ Hybrid ต่อไปในคันหน้า
23 (67.6%)
ไม่ใช้อีกแล้วพอกันที Hybrid
11 (32.4%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 33

ผู้เขียน หัวข้อ: ถามคนใช้ Hybrid คันต่อไปจะ Hybrid ไหมครับ ????  (อ่าน 9823 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nikle_pk

• Hero Member
ถามคนใช้ Hybrid คันต่อไปจะ Hybrid ไหมครับ ????

ส่วนตัวมี Hybrid ใช้อยู่เหมือนกันครับ ประหยัดมากๆ
แต่ถ้าถามผมว่าคันต่อไปล่ะ ผมจะตอบว่า "ไม่"
ไม่ใช่เพราะรถมันไม่ดี ไม่ใช่รถมันไม่ประหยัดนะครับ
แต่ผมรำคาญเวลาขาย แทบจะไหว้คนซื้อ เพราะหาคนซื้อต่อยาก
เพราะชอบอ้างว่า Hybrid ชอบมีปัญหา ไม่ทน ซ่อมแพง
เพื่อที่จะกดราคาให้ได้ต่ำๆ ทั้งๆที่รถผมที่จะขายมันไม่ได้
มีปัญหาอะไรแต่กลายเป็นข้ออ้างเพื่อกดราคา

รถ Hybrid ดีครับ ประหยัดมาก ผมยอมรับ
แต่เพราะความยุ่งยากและถูกกดราคาอย่างน่าเกลียด
ตอนขายรถ ถูกพูดจาถากถางตินั่นนู่นนี่ว่าไม่ดีอย่างนั้น
ไม่ดีอย่างนี้ ทั้งๆที่รถมันก็ใช้ดีมีประกันตั้ง 10 ปี
เพื่อจะกดราคาอย่างน่าเกลียด

ส่วนตัวผมพอแล้วสำหรับ Hybrid
รับไม่ได้เวลาคนหาข้ออ้างเพื่อกดราคา
ขอใช้เครื่องยนต์ธรรมดาดีกว่า ราคาไม่ตกมาก
เวลาขายก็ไม่โดนพูดอ้างโทษแต่ระบบไฮบริดด้วย

แล้วพี่ๆเพื่อนๆที่ใช้อยู่ล่ะครับ
คันต่อไปจะยังใช้ Hybrid อยู่มั้ย ???

ขอบคุณสำหรับทุกท่านครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Red Bicycle

• Sr. Member
Re: ถามคนใช้ Hybrid คันต่อไปจะ Hybrid ไหมครับ ????
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 12, 2015, 20:44:49 »
ผมกำลังจะได้รถ Hybrid เดือนหน้า ( ยังไม่เคยใช้นะครับ )

ที่พูดมาเรื่องการขายต่อเล่นเอาผมฝ่อเลย

แต่ยังดีที่จขกท. รถใช้ดีไม่มีปัญหาครับดีใจด้วยครับ ( ขอผมโชคดีบ้างนะ อิอิ )

ปล. สงสัยมีหวังได้ใช้ยาวแน่คันนี้.    ฮาๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 12, 2015, 20:48:48 โดย Red Bicycle »

ออฟไลน์ Pat.Lee

Re: ถามคนใช้ Hybrid คันต่อไปจะ Hybrid ไหมครับ ????
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 12, 2015, 20:44:59 »
บ้านผมมีรถไฮบริดอยู่หลายคัน โดยเฉพาะ Camry กับ Accord ผมว่ามันคุ้มดีเพราะจ่ายเงินในงบ 2 ล้านบาทแต่คุณได้รถที่แรงไม่แพ้ E Class หรือ Series 5 แถมประหยัดน้ำมันอีกด้วย

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 12, 2015, 21:08:25 »
ไม่ถึงกับว่าจะเอา Hybrid ซะทีเดียว แต่ก็ไม่ตัดออกจากตัวเลือกครับ

เท่าที่ใช้อยู่ก็พึงพอใจระดับนึง ส่วนมากใช้ชีวิตในเมืองด้วยก็รู้สึกว่าความประหยัดกับอัตราเร่งเหมาะสมดี

แต่เรื่องราคาขายต่อปลงแล้วครับ -_-
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ panda007

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 12, 2015, 21:37:27 »
อยู่ประเทศไทยต้องทำใจครับ คนจำนวนมากในประเทศนี้ตัดสินใจบนความกลัวและความไม่รู้จึงปฏิเสธของใหม่ไว้ก่อน ดูสมัยหัวฉีดและเกียร์อัตโนมัติครับ ใช้เวลาหลายปีกว่าจะยอมรับ อาจจะเพราะคนที่ใช้แล้วชอบเค้าเงียบ ส่วนคนดวงไม่ดีใช้แล้วมีปัญหาเวลาบ่นก็เสียงดัง คนที่ไม่เคยใช้จริงประกอบกับความกลัวและความไม่รู้ก็เลยกลายเป็นเชื่อว่ามันไม่ดีไปเสียหมด รถโตโยต้าผมคันนึงใช้มา 10 ปี ซ่อมเดือนละ 1-2 หมื่นตลอด จนสุดท้ายซ่อมหนัก 7 หมื่น รวม ๆ แล้วแสนกว่าซึ่งแพงกว่าแบตเตอรี่ไฮบริดอีก แบบนี้ใช้ไฮบริดดีกว่าใช่ไหมครับ (ประชด)

การถูกกดราคาเป็นธรรมดาของการต่อราคาครับ ไฮบริดแค่เป็นเหยื่อเพราะกระแสสังคมมันเป็นแบบนั้น ถ้าคนขายไม่ร้อนเงิน น่าจะคำนวณราคาขายที่เหมาะสมได้จากค่าเสื่อมต่อระยะเวลาเทียบกับรุ่นธรรมดาได้ครับ ใครต่อมากเกินไปก็ไม่ต้องขาย ผมเชื่อว่าคนที่สนใจซื้อรถไฮบริดต้องเห็นข้อดีของมัน ถ้าบอกว่ารถไฮบริดไม่ดีแล้วจะมาขอซื้อจากเราทำไม ใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ g_abac

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 12, 2015, 22:05:14 »
เพิ่ง Hybrid ใช้มาได้ 1 สัปดาห์

รวมๆชอบครับ อัตราเร่งนี่ได้ใจไปเลย

2008  Lexus IS250 Premium
2014  E300 Bluetec Hybrid AMG (W212)
2015  ActiveHybrid 5 M Sport (F10 LCI)
2020  E220d Sport (W213)
2020  X5 xDrive 30d M Sport (G05)

ออฟไลน์ yacoolsa9

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 12, 2015, 22:15:06 »
ส่วนตัวผมเอง เคยลองนั่งและลองขับ อนาคตผมซื้อใช้แน่ ๆ ครับ ชอบมาก ทั้งประหยัดและแรง
ส่วนราคาขายต่อ บ้านผมใช้่รถคันหนึ่งอย่างต่ำ คือ 10 ปี ฉะนั้น ราคาขายต่อไม่เคยเอามาตัดสินใจครับ

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 12, 2015, 22:27:28 »
ขอดูการพัฒนาเทคโนโลยีและตัวใหม่ๆ ที่จะออมาครับ เห็น honda จะทำหลายรุ่น น่าใช้เหมือนกันครับ ชอบของพี่โตมากว่า แต่ว่า พี่โตทำเฉพาะรุ่นที่ไม่ค่อยถูกใจแต่ว่า honda ทำออกมาเกือบทุกรุ่น รอดูกันต่อไปครับ

ออฟไลน์ bobsan

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 12, 2015, 22:50:20 »
ดูว่าโฉมที่เราต้องการมี hybrid  หรือไม่

ถ้ามีแล้วจ่ายเพิ่มไม่มากก็เอาครับ

ออฟไลน์ Sacrifice

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 12, 2015, 23:32:16 »
เห็นราคามือสองแล้ว ผมอยากจะลองถอย prius ราคาแพงกว่า eco car นิดเดียวเอง

ออฟไลน์ sedan lover

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 13, 2015, 00:48:34 »
ส่วนตัวผมใช้2.5HVมาเกือบ3ปีครับ เป็นรถที่95%ใช้ในเมืองครับ สาเหตุที่เลือกเพราะอัตราเร่งดี เสียงค่อนข้างเงียบดี ประหยัดเป็นผลพลอยได้ ที่สำคัญแคมรี่เมื่อ3ปีก่อนนั้น optionที่เหมาะกับความต้องการของผมไปอยู่ในรุ่นhybridทั้งหมดครับ
ในอนาคตจะใช้hybridต่อไหม ยังตอบไม่ได้ครับ ต้องขอดูเทคโนโลยีเสียก่อน เช่นการใช้ไฟฟ้าที่ความเร็วสูงได้เท่าไร มอเตอร์เป็นอย่างไร ประสิทธิภาพแบตเตอรี่เป็นอย่างไร หรือดีเซลมีประสิทธิภาพดีกว่าไหม หรือแม้แต่รถไฟฟ้าEVและtrendมันเป็นไปอย่างไรครับ

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 13, 2015, 00:51:53 »
สำหรับรถไฮบริดอนาคต ภาษีอาจจะต่ำลง สมรรถนะอาจสูงขึ้น ทำให้จำเป็นต้องเลือกรถไฮบริด

คนไทยใช้รถ 7-8 ปีเป็นอย่างต่ำ ถึงตอนนั้น รถไฮบริดอาจจะเป็นรถที่ reliable แล้วก็ได้

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 13, 2015, 07:06:58 »
มันอยู่ที่คุณใช้รถแล้วหวังราคาขายต่อหรือไม่ เพราะรถอะไรก็ราคาตกหมดแต่ไฮบริดจะร่วงมากกว่าและขายยากกว่า
    คนซื้อรถฟอร์ดหรือเชฟก็ต้องมีเหตุผลเดียวกันกับคนซื้อไบริดว่าไม่แคร์การปล่อยออกเป็นมือ 2    บางคนคิดว่าซื้อมาเพื่อใช้ไม่หวังขายต่อ    ถ้าอย่างนั้นก็คุ้มแน่แต่ว่าต้องดูด้วยว่าตอนนั้นถึงเวลาจะปล่อยออกไปหาใคร  เพราะรถมันจะติดมืออยู่กับเรา     มันเป็นไปตามตลาดอยู่แล้ว

เขาใช้เป็นข้ออ้างในการกดราคาก็จริงแต่รถมันยังปล่อยได้จึงกดราคารับซื้อแล้วไปปล่อยต่อ    ถือว่าดีแล้วที่มีคนมาเอาไป แต่ จขกทก็ต้อทำใจกับราคา
  ส่วนเรื่องการซื้อมือ 2 รถไฮบริดมาใช้งานนั้น   กูรูอย่างอาจารย์พัฒนเดช  อาสาสรรพกิจหรือบางคนก็ไม่เคยแนะนำให้ซื้อรถมือ 2 ไฮบริดมาใช้งาน     ผมเองก็ไม่เคยแนะนำใครซื้อไฮบริดมือ 2 มาใช้งาน  เคยเขียนลงเวปในเวปของตัวเองอยุ่บ่อย ๆ ว่ารถพวกนี้มันไม่ควรซื้อเป็นมือ 2   เพราะในญี่ปุ่นเขาทำไว้ทิ้งเมื่อมันถึงไลฟ์ไทม์ที่กำหนด     ถ้าคนอื่นที่คิดนำไปใช้ในเวลาเกิน 10  ปีมันต้องแบกรับค่าซ่อมเมื่อนำมา หักลบราคาที่เหลืออยู่ยังไงมันก็มีคำตอบอยู่ว่าไม่คุ้มค่าที่จะซ่อมต่อไป       ถ้าไปเจอประเทศที่มีค่าดูแลแพงๆ  ต่อภาษีแพง ๆ  ขึ้นประกันแพงขึ้น     คำตอบนี้จะชัดเจนมากกับรถแบบนี้ว่าควรเลือกทิ้งรถลง Junk ไปดีกว่า    

ถามผมว่าผมไม่ได้เป็นคนใช้ไฮบริดแต่คงไม่ซื้อมาใช้แน่นอนเพราะฐานะผมไม่ถึงที่จะมีรถ      และไม่แนะนำให้ใครซื้อมือ 2 ยกเว้นซื้อป้ายแดงก็น่าซื้อถ้ามีกำลังเงินก็ซื้อได้

ออฟไลน์ leenawat_sri

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 13, 2015, 07:27:52 »
ผมยัง anti hybrid คับ ผมไม่ได้มองเรื่อง ราคาซื้อ ราคาขายต่อเลย

แต่ที่บ้าน รถบางคันอายุ20ปี 30ปี คาบูเรเตอ ซ่อมขำๆ มันก้อยังวิ่งได้

Hybrid ผมไม่แน่ใจว่าทำแบบนั้น ได้ ในอนาคต..มันอาจจะกลายเปนขยะก้อนโต

.ที่บอกว่า..ดีกับสิ่งแวดล้อมงั้นงี้..สุดท้ายก้อไม่ใช่ โลหะหนัก เป็นพิษทั้งนั้น

Hybrid จะ OK ถ้า ช่างบ้านๆ ซ่อมได้หมดน่ะคับ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 13, 2015, 07:49:33 »
ผมยัง anti hybrid คับ ผมไม่ได้มองเรื่อง ราคาซื้อ ราคาขายต่อเลย

แต่ที่บ้าน รถบางคันอายุ20ปี 30ปี คาบูเรเตอ ซ่อมขำๆ มันก้อยังวิ่งได้

Hybrid ผมไม่แน่ใจว่าทำแบบนั้น ได้ ในอนาคต..มันอาจจะกลายเปนขยะก้อนโต

.ที่บอกว่า..ดีกับสิ่งแวดล้อมงั้นงี้..สุดท้ายก้อไม่ใช่ โลหะหนัก เป็นพิษทั้งนั้น

Hybrid จะ OK ถ้า ช่างบ้านๆ ซ่อมได้หมดน่ะคับ

ช่วงรอยต่อการเปลี่ยนแปลงเทคโนโลยี บางทีก็ต้องให้โอกาสบ้างนะครับ

ก็จะคล้ายๆช่วงเปลี่ยนมาใช้ เครื่องหัวฉีด กับ เกียร์ Auto นะครับ ตอนนี้ช่างก็ซ่อมกันเป็นปกติ

ออฟไลน์ nekki

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 13, 2015, 08:43:59 »
ใช้แคมรี่ไฮบริตอยู่นะครับ
พิสูจน์มาแล้วมาว่า Toyota รับผิดชอบจริง เครมแบตลูกใหญ่ฟรีๆมาแล้ว
ดังนั้นคันหน้าถ้าออฟชั่นดี คุ้มค่าราคาก็อาจจะกล้าเลือกของ Toyota อีก (เจ้าอื่นคงไม่กล้า)
+ ส่วนนึงเพราะผมได้ส่วนลดอะไหล่พอสมควรด้วย

แต่..... ถ้า Algorithm ของ Firmware ECU ยังเป็นแบบนี้คงไม่เลือก CAMRY อีก
วิ่งทางไกลแบตเต็มตลอด เปิด Cruise ถ้าไม่ Kickdown ก็ไม่มีการดึงแบตมาใช้
เมื่อแบตเต็มตลอดไม่ว่าจะเบรค จะลดความเร็วยังไง Invertor ก็ชารต์เข้าไม่ได้ เสีย Loss ไปฟรีๆ
ผมมองว่า Utilize แบตได้น้อยเกินไปเมื่อเทียบกับการที่ต้องแบกรับภาระค่า Maintenance ไว้ขนาดนี้
เทียบกับ Accord ที่เหมือนว่าจะมีการให้มอเตอร์มาช่วยเครื่องยนต์แม้จะที่ความเร็วกลาง-สูง
2021 BMW X3 20d M Sport

ออฟไลน์ yod artstu

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 13, 2015, 09:34:42 »
ใช้ camry มา4ปีแล้วและคงใช้ต่อไป
ราคาร่วงก็ไม่สนใจแต่ถ้าจะให้ซื้อไหมคงไม่แล้ว
ยกเว้น jazz hybrid อัตราเร่งและราคาไม่แพงเกินไป
: )

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 13, 2015, 09:47:27 »
คนบ้านเราคงกลังเรื่องราคาแบตฯเป็นเรื่องแรก(มีชื่อเสียมานานเรื่องแพงมาก) รับประกัน 10ปี หากขายรถในปีที่ 5-7 คนซื้อใช้ต่อต้องกดราคาอีก1แสนสำหรับค่าแบตฯลูกที่2หลังหมดประกัน แล้วค่าเสื่อม/ค่าอะไหล่ที่แพงกว่าตัวปกติ  นี่ถ้าลองกดราคารถ hybrid ให้ต่ำกว่าตัวท็อปสิครับ ให้คนหันมาใช้มากขึ้น ลดให้ต่ำกว่าตัวท็อปสัก 2แสนไปเลย (option เท่าเดิมน่ะ) จะขายได้เยอะขึ้น อะไหล่จะผลิตเยอะขึ้น ราคาลงมาอีก ผมอยากใช้นะครับ ตอน Prius เข้าบ้านเราใหม่ๆ แต่กันเงินที่ต้องจ่ายเพิ่มอีก 40% ของคันที่ดูไว้ ผมรักโลกน้อยลงทันที    :'(
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 13, 2015, 10:57:04 »
ใช้ครับ ชอบๆ ถ้าได้เป็นแบบ tesla เลยจะดีมาก ชอบครับ แต่ถ้าเป็นคนใช้รถเกิน 8 ปีอาจจะไม่เหมาะครับ

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 13, 2015, 12:20:12 »

ไม่ได้กวนนะครับ ปัจจุบันหาช่างซ่อมระบบคาร์บูเรเตอร์รถยนต์"เป็น"ยากกว่าช่างซ่อมระบบหัวฉีด"เป็น"อีกครับ เพราะส่วนใหญ่หมดอายุไปกันเยอะแล้ว ส่วนช่างที่ซ่อม"ได้"หาไม่ยากครับ

ออฟไลน์ arinpong

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 13, 2015, 13:15:00 »
ไม่ครับ มีอยู่ 4 คันแล้วเปลี่ยนแบตไปแล้ว 3 คัน ตอนนี้ยังอยู่ว่าอีก 6-7 ปีข้างหน้าเจ้า e class จะต้องเปลี่ยนแบตอีกไหมด้วยครับตอนนี้เล่นพวกหัวฉีดตรงดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Thor.1

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 13, 2015, 15:02:18 »
พิสูจน์มาแล้วมาว่า Toyota รับผิดชอบจริง เครมแบตลูกใหญ่ฟรีๆมาแล้ว
ดังนั้นคันหน้าถ้าออฟชั่นดี คุ้มค่าราคาก็อาจจะกล้าเลือกของ Toyota อีก (เจ้าอื่นคงไม่กล้า)
+ ส่วนนึงเพราะผมได้ส่วนลดอะไหล่พอสมควรด้วย

แต่..... ถ้า Algorithm ของ Firmware ECU ยังเป็นแบบนี้คงไม่เลือก CAMRY อีก
วิ่งทางไกลแบตเต็มตลอด เปิด Cruise ถ้าไม่ Kickdown ก็ไม่มีการดึงแบตมาใช้
เมื่อแบตเต็มตลอดไม่ว่าจะเบรค จะลดความเร็วยังไง Invertor ก็ชารต์เข้าไม่ได้ เสีย Loss ไปฟรีๆ
ผมมองว่า Utilize แบตได้น้อยเกินไปเมื่อเทียบกับการที่ต้องแบกรับภาระค่า Maintenance ไว้ขนาดนี้
เทียบกับ Accord ที่เหมือนว่าจะมีการให้มอเตอร์มาช่วยเครื่องยนต์แม้จะที่ความเร็วกลาง-สูง

อาจจะตั้งใจเซ็ทมาแบบนั้นหรือเปล่าครับ....เพื่ออายุแบตที่ยืนยาว

แอบมองโลกแง่ร้ายนิดๆ... :P

ออฟไลน์ nekki

• **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 13, 2015, 16:56:32 »

อาจจะตั้งใจเซ็ทมาแบบนั้นหรือเปล่าครับ....เพื่ออายุแบตที่ยืนยาว

มันเป็นเสป็คของทางเค้าอยู่แล้วแหละครับ ไม่ว่าจะด้วยเหตุผลหรือข้อจำกัดอะไรก็ตามที่ผู้บริโภคคงไม่อาจจะรับรู้ได้
เราก็ทำได้แค่มองจากมุมมองของผู้บริโภคว่าสำหรับเรามันดีหรือไม่ ก็แค่นั้น

เคยถกกับ Engineerคนญี่ปุ่น จาก TMC เรื่อง ลิเธี่ยมกับนิเกิลอย่างไหนดีกว่า เค้าก็ยืนยันว่าณ.ตอนนี้นิเกิลเหมาะสมที่สุดแล้ว
ส่วนผมในมุมมองผู้บริโภค หากเลือกได้ผมอยากได้ ลิเธี่ยมอย่าง Accord มากกว่า

2021 BMW X3 20d M Sport

ออฟไลน์ Terng

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 13, 2015, 20:48:09 »
ผมมี Prius อยู่สองคันที่บ้านนะ เสียดายมากที่มันจะไม่ได้ไปต่อ เพราะรถมันดีจริงในแง่ของสมรรถนะกับการประหยัดเชื้อเพลิง ถ้าคันหน้ายังคงเป็นโตโยต้า และมองรุ่นที่มี Hybrid ให้เลือกไว้พอดี (เช่น Camry หรือ Altis ตัวหน้าที่ว่าจะมีไฮบริดมาลง) ผมก็จะเลือกไปที่ Hybrid ครับ จะยกเว้นแค่ไปอยากได้รุ่นที่ไม่มีไฮบริด หรือยี่ห้ออื่น (ไม่เชื่อมั่นในระยะยาวเท่าโตโยต้า)
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ MaiSki

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 13, 2015, 21:09:09 »
มันแล้วแต่สถานะการณ์ตอนนั้น ถ้าไฮบริดยังเป็นตัวเลือกที่ดีที่สุดก็ใช้เหมือนเดิม

ออฟไลน์ tonph079

• **
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 13, 2015, 22:09:33 »

มันเป็นเสป็คของทางเค้าอยู่แล้วแหละครับ ไม่ว่าจะด้วยเหตุผลหรือข้อจำกัดอะไรก็ตามที่ผู้บริโภคคงไม่อาจจะรับรู้ได้
เราก็ทำได้แค่มองจากมุมมองของผู้บริโภคว่าสำหรับเรามันดีหรือไม่ ก็แค่นั้น

เคยถกกับ Engineerคนญี่ปุ่น จาก TMC เรื่อง ลิเธี่ยมกับนิเกิลอย่างไหนดีกว่า เค้าก็ยืนยันว่าณ.ตอนนี้นิเกิลเหมาะสมที่สุดแล้ว
ส่วนผมในมุมมองผู้บริโภค หากเลือกได้ผมอยากได้ ลิเธี่ยมอย่าง Accord มากกว่า

ทีบ้านมี Prius อยู่ ขับดีนะครับ แถมประหยัดมากๆๆ  ขนาดโหลด ใส่ล้อ 19 ยัง ขับได้ เกือบๆๆ 20 km/l. สบายๆๆ

แต่ แต่งจากCamry ตรงที แบต prius ไม่เคยเต็ม จะเหลือ 1 ขีดถึงเต็มตลอด วิ่งทางไกล ก็ไม่เต็ม
รถผมเสียเปล่า

ออฟไลน์ Torque

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: เมษายน 13, 2015, 22:57:49 »
คันถัดที่จะมาแทนที่ตำแหน่งคันเดิม น่าจะไม่ใช่ Hybrid ครับ

เคยถกกับ Engineerคนญี่ปุ่น จาก TMC เรื่อง ลิเธี่ยมกับนิเกิลอย่างไหนดีกว่า เค้าก็ยืนยันว่าณ.ตอนนี้นิเกิลเหมาะ

สมที่สุดแล้ว

จริงๆ แล้ว Camry HV ตอนที่มีแบตเต็ม (6 ขีด) แล้วค่อยๆเบรคจากซัก 80 km/h ลงมาจนหยุดนิ่ง
ถ้าเอาเครื่องมือเสียบดูผ่านขั้วตรวจสอบ
Regenerative Brake Torque ที่เกิดขึ้นตอนเริ่มเบรค จนเกือบจะหยุดนิ่ง ก็ไม่ได้เท่ากับ 0 นะครับ
แล้วตอนที่เบรค Volt ของ Batt ยังเพิ่มอีกนะครับ แต่มองไม่เห็นว่าขีดมันเพิ่ม ยังเห็นแบตมัน 6 ขีดอยู่
เว้นแต่เบรคยาวมากๆ อาจถึงจะเห็นเป็น 7 ขีด

แต่ถ้าแบตเหลือน้อยอยู่ เราจะเห็นแบตเพิ่มได้ 1-2 ขีด จากการค่อยๆ เบรค 100-0 km/h

(รูปด้านล่างผมจับภาพหน้าจอคอม ตอนที่หยุดนิ่งนะครับ แต่ข้อมูลข้างต้น ได้จากตอนลองวิ่งดู ขออภัยหาภาพที่จับ

หน้าจอไว้ไม่เจอ)

----------------------------

ในกรณีของ Accord Hybrid ที่ออกแบบกลไก มาคนละแบบ
อีกทั้งถ้าดูในแผนภูมิ BSFC นั้น
ย่านที่ให้ค่า BSFC ต่ำๆนั้น
ใน Engine Drive Mode จุดที่ BSFC ดีกว่า  น่าจะถูกออกแบบมาให้มักจะ
ตกอยู่ในช่วงที่ให้ Torque มากกว่าที่จำเป็นต้องใช้สู้กับแรงต้าน 
ที่ใช้ขับเคลื่อนตัวรถที่ความเร็วคงที่ บนพื้นราบ

ซึ่งใน Engine drive mode รอบเครื่องจะถูกบังคับด้วยความเร็วที่ต้องการขับ
แต่การที่ขยับมาทำงานในย่านที่ BSFC ดีกว่า
นั้นหมายความว่าจะได้ Torque ส่วนที่เกินจากที่จำเป็นต้องใช้ในการสู้กับแรงต้าน
เอามาใช้ โดยเอา Torque ส่วนเกินนี้จะเอาไปปั่นไฟเก็บสะสมในแบต
พอแบตเต็ม เครื่องก็หยุดทำงาน
สลับมาเป็น EV mode ดึงไฟมาใช้มอเตอร์ขับเคลื่อนแทน
จนแบตเหลือต่ำลงมากๆ เครื่องก็จะติดขึ้นมาอีกครั้งเพื่อขับเคลื่อนพร้อมกับ
เอา Torque ส่วนเกินชาร์จแบตเอาไว้ เป็นวงรอบแบบนี้ไปตลอด
ถ้าขับความเร็วคงที่บนพื้นราบกันยาวๆ

(ทำให้เราเห็นว่าเครื่องหยุดเมื่อแบตเต็ม เครื่องกลับมาติดเมื่อแบตต่ำ)

----------------------------

ตรงนี้มองเบื้องต้นผมก็คิดว่า Accord ทำได้ดีกว่า
เพราะมีการดึงแบตที่ถูกชาร์จจนเต็มมาใช้บ้าง

แต่ของ Camry HV ก็ยังมีลักษณะการทำงานในแบบ
"เครื่องหยุดเมื่อแบตเต็ม เครื่องกลับมาติดเมื่อแบตต่ำ" ได้เช่นเดียวกัน
เพียงแต่ทำได้ในช่วงที่ ความเร็วต่ำกว่า 80 km/h

ส่วนตอนที่วิ่งช่วง 100-130 เท่าที่สังเกตดูกราฟอัตราสิ้นเปลืองเชื้อเพลิงที่หน้าจอ
มันมักจะเป็นรูปฟันปลาแคบๆ ( km/L ไม่ได้ห่างกันมาก) ในวงรอบ 1-4 นาที เข้าใจว่า
มันอาจจะเครื่องยนต์ติดอยู่ตลอด แต่มีการดึงแบตมาใช้และชาร์จกลับในช่วงแคบๆ
คือภายในช่วงที่เรายังเห็นว่าแบตเป็น 6 ขีดอยู่ 
(อาจจะไม่ได้ดึงมาใช้ขับเคลื่อนโดยตรง แต่ก็ใช้ในระบบภายในตัวรถ แต่ก็ทำให้เครื่องยนต์ทำงานเบาลง)

ซึ่งตอนเริ่มเปลี่ยนจาก 5->6 กับตอนสุดท้ายก่อนที่จะเปลี่ยนจาก 5->7 ขีด
จอมันก็จะยังแสดงบริมาณแบตเป็น 6 ขีดอยู่เหมือนกัน แต่ถ้าวัด volt ออกมาก็จะเห็นค่า
ว่ามันมีค่า volt ที่แตกต่าง ระหว่าง 6 ขีดต้นๆ กับ 6 ขีดปลายๆ

ส่วนหนึ่งอาจจะเป็นไปได้ว่าความจุของแบตอาจจะใหญ่ไม่เท่ากัน
( 1.3 kWh กับ 1.6 kWh) 1 ขีดก็เลยอาจจะแสดงค่าปริมาณพลังงานไม่เท่ากัน

-------------------------------------------------------------

และกลไกในแบบของ Camry HV และ firmware  ในปัจจุบัน
ก็มีข้อดีใกล้เคียงกับรถเครื่องยนต์ปกติในหลายจุดเช่น

1.ที่ความเร็ว 80-120 km/h แบตมันมักจะเต็มอยู่เสมอ วิ่งอยู่บนพื้นราบ
การตอบสนองจะคงเส้นคงวาแบบรถที่ใช้เครื่องยนต์ปกติ มากกว่า Accord HV
เพราะเครื่องจะติดอยู่ตลอดอยู่แล้ว และแบตมักจะใกล้ๆเต็มอยู่ตลอด
เวลาเร่งแซงจะกะจังหวะได้ง่าย  ถ้า Accord HV บางจังหวะต้องรอเครืองติดก่อน
หรือสลับโหมดเป็น hybrid ก่อน เพราะตอนที่มอเตอร์สร้างกำลังมากๆ ต้องดึงไฟจากแบต ร่วมกับเครื่องยนต์ปั่นให้

2. ตอนที่ขับลงเขายาวๆ ด้วยกลไกแบบ PSD ของ Toyota
เมื่อแบตเต็ม ยังสามารถใช้เครื่องยนต์สร้าง engine brake ได้ เพื่อลดภาระจานเบรค
และยังดึงแบตออกมาใช้ไปในตัว

แต่ของ Accord HV ผมยังไม่มีโออาสได้ลองขับลงเขายาวๆ จนแบตเต็มแต่พิจารณา
จากกลไกล ผมยังนึกไม่ออกว่าของ Accord HV จะสร้าง engine brake ยังไง
เพราะในช่วงที่คลัตช์ต่อเครื่องยนต์เข้าสู่ล้อ มันก็เหมือนเป็นเกียร์ 5 หรือเกียร์ 6 (อัตราทด 0.803)
ไม่น่าสร้างการช่วยหน่วงได้มากนัก และจะเอากลไกไหนมาดึงพลังงานในแบตออกมาทิ้งบ้าง

3.ตอนขับความเร็วสูง เร่งๆผ่อนๆ ต่อเนื่อง
ของ Camry HV เวลาขับช่วง 140-160 km/h ต่อเนื่องซัก 2-3 นาทีแบตจะลดเหลือ 2 ขีด
แต่ก็ไม่ได้พยายามแบ่ง torque ชาร์จแบตเพิ่มเร็วๆมากนัก แบตยังอยู่ประมาณ 2 ขีดต่อไป
กำลังที่ใช้ในการขับเคลื่อน ยังคงใกล้เคียงกับกำลังที่เครื่องยนต์มีอยู่

ถ้าเป็นในแบบ Accord HV กำลังระหว่างของมอเตอร์กับเครื่องยนต์
เครื่องยนต์จะเล็กกว่ามอเตอร์ ตอนที่เร่งๆผ่อนๆความเร็วสูง ต่อเนื่อง
จนแบตต่ำ แบบนี้จะเหลือกำลังขับเคลื่อนประมาณเท่าไหร่ กำลังจะตกมากไหมครับ
ตรงนี้ท่านที่ Accord HV อยู่รบกวนให้ข้อมูลหน่อยนะครับ  ;D
a = F/m

jomyoot

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: เมษายน 15, 2015, 10:55:24 »
ได้ความรุ้ใหม่ๆเยอะเลยครับ

ออฟไลน์ wooot

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: เมษายน 15, 2015, 11:37:54 »
ต้องบอกว่าเรื่องการใช้งานไม่มีปัญหา ชอบซะด้วยซ้ำไป

ถ้าจะเปลี่ยนรถคันต่อไป ขอดูเงื่อนไข ณ ตอนนั้นก่อนครับ รถรุ่นใหม่ๆ ระบบใหม่ๆ ความสเถียร ราคาอะหลั่ยบางตัว การรับประกัน
ซึ่งก็คงอีกหลายปี ยังผ่อนไม่หมดเลยครับ (prius)  :P

ถ้าเงื่อนไขดี ใช้ต่อ
ถ้าไม่โอเค ก็กลับไปใช้รถธรรมดา

แก้ไข เข้ามาขอบคุณ คุณ Torque สำหรับความรู้ครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 15, 2015, 11:40:19 โดย wooot »

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: เมษายน 15, 2015, 18:24:04 »
# ขอขอบคุณข้อมูล รถ Hybrid  จากคุณ Torque  มากเลยครับ

ข้อมูลเข้มๆ มาเน้น ๆ ได้คลายจุดที่สงสัยหลายข้อเลยครับ