ผู้เขียน หัวข้อ: ผมมีความรู้สึกว่า คนที่ไม่รู้เรื่องรถจะชอบซื้อ honda เป็นอันดับแรก  (อ่าน 9337 ครั้ง)

ออฟไลน์ Abzolute

• Hero Member
  • สวัสดีคนรักรถยนต์
เพื่อนผม 100% เลยครับ คนที่ไม่รู้เรื่องรถถ้าเลือกเองได้จะถามว่า Civic ดีไหม อยากได้ Accord น่าใช้ (ทั้งๆที่ไม่รู้อะไรเลย ไม่เคยลองด้วย ไม่รู้ว่าออฟชั่นเยอะหรืออะไรด้วย) ในช่วงอายุไม่เกิน 30 นะครับ ไม่รู้เพื่อนๆใครเป็นกันไหม

คือถ้าถามว่าชอบรุ่นไหน ยังไงๆก็ตอบ City , Civic , Accord , CRV อ่ะครับ  ตอนนี้ยังไม่รู้จัก HRV มันเลยยังไม่พูดกัน แถมยังบอกว่า Honda ขายดีสุดด้วย

ออฟไลน์ dorAdeMOn

• Jr. Member
  • **
เค้าคงชอบรูปทรงการออกแบบของฮอนด้ากระมังครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
ความสวยนี่นานาจิตตังเลยครับ บ้านผมเอียงทาง Toyota 100% เลยครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Red Bicycle

• Sr. Member
ผมก็มองว่ารถยนต์ Honda ออกแบบได้สวยถูกใจมาก หลายรุ่น ( ส่วนใหญ่ ) คอยจ้องจะซื้ออยู่เรื่อยๆ

แต่สุดท้ายยังไม่ได้ลงตัวกันซักที แต่ก็ยังมอง Honda ว่าสวยบาดใจน่าใช้อยู่ตลอดครับ

เลยเข้าใจเพื่อนๆคุณ จขกท. ครับ

ออฟไลน์ balliblue

เอาง่ายๆเพื่อยผม 100% ซื้อ ฮอนด้าหมดทุกคน ผมว่ากีไซน์งานออกบอกเค้าน่าซื้อจริงๆนะค่ายนี้ อลัง ตลอดโดยเฉพาะภายใน ส่วนป้าที่ทำงาน toyota มาก่อนตลอด เจอส่วนลดเป็นไม่ได้ต้องวิ่งเข้าใส่ 555

ออฟไลน์ Ty ESC

มองอย่างไม่ดราม่า

มันคือพลังของแบรนด์ พลังของมาร์เก๊ตติ้ง
และทีมออกแบบฮอนด้าที่ตีโจทยตลาดไทยได้ตรง

ยอมรับในฝีมือทีมการตลาดฮอนด้าครับว่ามักไม่ค่อยพลาด
อ่านตลาดไทยออกจริงๆ โปรดักส่วนใหญ่ประสพความสำเร็จ
มีแป๊กบ้างก็ยังกล้อมแกล้มไปด้วยพลังแบรนด์

ออฟไลน์ aobness

Accord มันสวย daylight เท่ จบที่ภายนอกเลย
Civic ก็สวยพอได้ ถ้าไม่ได้สนใจเรื่องรถอาจคิดว่า Altis = taxi
ตัวเลือกจึงตก Honda

ออฟไลน์ meetung

• Newbie
  • *
มีส่วนทีเดียวครับ   แต่บางทีคนที่รู้เรื่องรถพอประมาณ หรือมีประสบการณ์กับหลายๆยี่ห้อมาแล้ว  ก็อาจจะเลือก honda เป็นอันดับแรกนะครับ   อย่างผมเป็นต้น

ออฟไลน์ johnlee

ผมเป็นคนส่วนน้อยครับ  ความต้องการของผม ไม่มีสักคันที่ฮอนด้าจะให้ได้ ตั้งแต่ อีโค่ ยัน หรูหรา

เลือกจุดประสงค์ขึ้นมา ก็จะพบยี่ห้ออื่นทำได้ดีกว่าอยู่เสมอ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
มันก็บ่งบอกได้ว่าฮอนด้าสามารถเข้าถึงตลาดกลุ่มคนที่ไม่รู้เรื่องรถได้น่ะสิ..

ก็อาจเป็นความสามารถหรือสกิลที่ค่ายอื่นไม่สามารถทำได้..

อาจเป็นสิ่งที่ไม่ใช่ทำกันแค่ไม่กี่วัน ต้องใช้เวลานานในการสะสมมา..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ tierak

ที่เจอบ่อยคือ มักจะบอกว่ารถฮอนด้า หรูกว่ารถญี่ปุ่นยี่ห้ออื่นๆ  >:( >:( >:(

ออฟไลน์ O-ver-Late-Driver

ออกแบบสวย ชื่อเสียงที่สั่งสมมา
ส่วนคนที่รู้เรื่อง ของเล่น ของแต่ง เยอะ

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ผมว่า Honda ออกแบบเส้นสายได้เฉียบคม และเสริม Option ได้ตรงใจคนไทยครับ

ผมชอบ Option ด้านความปลอดภัยในรุ่นปัจจุบันมากเป็นพิเศษ

เมื่อก่อน ผมมักจะเบื่อเซลที่เล่นตัว เย่อหยิ่ง และไม่ง้อลูกค้า เป็นหลายศูนย์ ไม่รู้อยู่ใน Course อบรมเซลหรืออย่างไร จึงหยิ่งเหมือนกันหมด

(เรื่อง Promotion เป็นเรื่องรอง แต่เรื่องไม่หยิ่งนี่รับไม่ได้อย่างแรง ผมเป็นคนซื้อ ทำไมต้องง้อคนขาย)

แต่ว่าปัจจุบันดีขึ้นมากแล้ว พูดคุยดีมาก ดูแลดี ติดตามลูกต้า เริ่มมี Promotion แถมประกัน ดอกเบี้ยถูก เบาะหนัง

สุดท้ายผมก็ได้ใช้รถ Honda กับเขาบ้างแล้วครับ  ;D ;D ;D ;D
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
จากที่ได้สัมผัสมาคนช่วงอายุนี้จะชอบฮอนด้าเยอะครับ หลักๆเลยที่ชอบฮอนด้าเพราะรถค่ายนี้ไม่มีไปทำเป็นรถแท๊กซี่ ท่านๆเธอๆทั้งเลยเลยดูว่ามันมีเกรดสูงกว่ารถญี่ปุ่นค่ายอื่น

อีกอย่างค่ายนี้โดยร่วมงานออกแบบเขาดีหลายรุ่น (ยกเว้น Brioนะ) จะออกแนวสปอร์ตเอาใจวัยรุ่นอยู่แล้ว ฟิวการขับช่วงล่างแบบว่าให้คนช่วงอายุประมาณนี้

แต่ผมก็อายุช่วงนี้นะแต่ทำไมผมชอบ Camry กับ Altis ไม่รู้ ชอบมาตั้งแต่ตัวก่อนตัวปัจจุบัน

ออฟไลน์ 5ume7h

1. สวย ดูโฉบเฉี่ยว ไม่แก่ ทั้งด้านในและด้านนอก
2. เป็นรถตลาดที่ภาพลักษณ์ดี ความที่ไม่มีแท๊กซี่และไม่มีกระบะ มีผลต่อความรู้สึกไม่น้อยสำหรับหลายๆ คน (ไม่อยากดราม่า แต่มีคนไม่ใช้โตเพราะเรื่องนี้จริงๆ)

ออฟไลน์ jakkajee

• Full Member
ส่วนตัวเห็นด้วยกับเจ้าของกระทู้มากๆครับ

ช่วงอายุก็มีส่วนครับ ช่วงอายุนี้ ก็เป็นไปได้ว่าเป็นรถคันต้นๆด้วย

รายละเอีดการใช้งาน  เรื่องการเก็บเสียง พวงมาลัย การสั่น  และอื่นๆเหล่านี้ อาจยังไม่ได้ใส่ใจ  รูปลักษณ์ ภาพลักษ์ เห็นจับต้องได้มากกว่า

ผมเอง แฟน และคนรอบข้างก็เป็นเช่นนั้น ในช่วงอายุดังกล่าว ใช้ Honda มา 5 คัน

แต่พอลองใช้เจ้าอื่นๆๆดูบ้าง ก็รับรู้ได้ถึงรายละเอียดการใใช้งานที่ต่างกัน

IMHO

ออฟไลน์ Sagittarius Toshi

จะว่าไป ผมก็เคยถามเพื่อนๆที่เขาไม่ได้สนใจเรื่องรถมากมาย

ตัวเลือกแรกมักเป็นฮอนด้าเสมอ เพราะหน้าตาหล่อสวยทุกรุ่นจริงๆ ส่วนภายในไม่มีใครพูดถึงเมื่อข้อแรกผ่าน อย่างหลังมักผ่านได้โดยง่าย

ถ้าผมไม่ได้ชอบมิตซู ซูบี้ ตัวเลือกของผมคงเป็นฮอนด้าแน่ๆ

ออฟไลน์ yod artstu

ผมก็ใช้นะเพราะรถแบบ freed ประตูไฟฟ้าที่ราคาเท่านี้ ค่ายอื่นมันไม่มี ที่บ้านก็มีหลายยี่ห้อ
แต่เมื่อใช้แล้วก็พิสูจน์คำร่ำลือเรื่องเก็บเสียงว่าไม่โอเคเลย. และเรื่องความถึกของชิ้นส่วนว่าไม่ทนเท่า toyota

ปล. พี่จิมมี่ก็ใช้นะครับอย่าลืม :)
: )

ออฟไลน์ HHHsung

ส่วนผม ที่มองมัน เพราะอยู่กลางๆ ระหว่างตัวรถ กับศูนย์บริการครับ

อย่าง b segment ที่ใช้อยู่ ตอนเลือก โตโยต้าไม่ชอบ ยี่ห้อรองกลัวบริการหลังการขาย

เลยมาจบที่ฮอนด้าครับ

ปล. คนไทยเรา เวลาซื้อรถ จะพิจารณา หลายเงื่อนไข เครื่องทน ไม่จุกจิก ประหยัดน้ำมัน อะไหล่หาง่าย ศูนย์บริการดี ฯลฯ

ดังนั้นอย่าแปลกใจว่าทำไมฮอนด้าถึงขายได้ใกล้ๆ โดโยต้า ก็เป็นเพราะคะแนนภาพรวมมันดีกว่ายี่ห้อรองๆ

ถ้าอยากให้ใช้ยี่ห้อรองเยอะ ๆ ไม่ยากครับ รถราคาต้องถูกกว่านี้เยอะๆ และบังคับให้ใช้รถไม่เกิน 5 ปี

คราวนี้ โตโยต้า ฮอนด้า คงต้องมาเล่น สมรรถนะ รูปทรง แข่งกับยี่ห้อรองๆ ละ

ออฟไลน์ wa330

ผมว่าภาพลักษณ์แบรนด์ด้วยละคนชอบมองฮอนด้าแล้วตีค่าสูงกว่าโตต้า

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
ตาแหลม คม ครับ มองฮอนด้าเปนรถที่ดี แสดงว่าเปนแบรนด์ในดวงใจทเค้าคิดถึงเปนแบรนด์แรก

ออฟไลน์ Monn

ดู signature ผมก็พอเข้าใจนะ  ;D ;D ;D

รวมๆ มันดูดีอะครับ ที่สำคัญ ศูนย์บริการ สำหรับผม ดีกว่ายี่ห้ออื่น เอาเป็นว่าตั้งแต่เดินไปซื้อ ดูบริการของเซลส์ ก็เห็นแล้ว ส่วนตัวประทับใจของ ฮอนด้า มากที่สุด เลยซื้อมาตลอดครับ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ unseen

• Full Member
บ้านผมคงเป็นคนส่วนน้อยที่ใช้เกือบทุกยี่ห้อไม่ได้ใช้พี่ toกับพี่ hon เลย :P :P

เเต่ข้างบ้าน.พี่ toทั้งบ้าน :D

คือผมอยากตีความแบบนี้
1. ฮอนด้าไม่ทีกระบะ ซึ่งมันไม่มีภาพในหัวว่า ยี้ห้อนี้เอาไว้ขนของ รถชาวสวน อะไรแบบนี้อ่ะครับ เพราะวัยรุ่นมันก็ต้องการความเท่ ความหรู

2. altis เป็น Taxi คนก็เลยมองไม่ดี ติดลบไปเลย ไม่ใช่ว่ารถแท็กซี่ไม่ดีนะ แต่คือแท็กซี่อ่ะ อธิบายไม่ถูกเหมือนกัน

3. รถฟรีดกลายเป็นพี่โตซะเยอะ เหมือนสัญลักษณ์ของรถองค์กร รถส่วนรวม ไม่ใช่รถที่มีภาพลักษณ์สำหรับวัยรุ่น

ออฟไลน์ supercat

คนที่รู้เรื่องรถ เค้าต้องเลือกยี่ห้ออะไรเหรอครับ

(  ในกรณีที่เป็นรถราคาระดับนี้
    ไม่ใช่ merc , bmw ,audi , lexus ,volvo ,skoda ,peugeot , citroen )  ;D ;D ;D

คนที่รู้เรื่องรถ เค้าต้องเลือกยี่ห้ออะไรเหรอครับ

(  ในกรณีที่เป็นรถราคาระดับนี้
    ไม่ใช่ merc , bmw ,audi , lexus ,volvo ,skoda ,peugeot , citroen )  ;D ;D ;D

อันนี้ก็แล้วแต่ความชอบ แหละมั้งครับ ความพอใจของตน

np72

• บุคคลทั่วไป
ผมว่าวัยรุ่นชอบซื้อใช้มากกว่า ไม่เกี่ยวกับรู้เรื่องรถหรือไม่รู้

แต่ก่อนผมชอบมากนะ honda ตอนนี้ก็ชอบ แต่ไม่พอใจแนวทาง honda หลายอย่างเลยไม่ซื้อ

ใช้ทั้ง jazz civic แต่ไม่เคยใช้ accord เคยแต่ขับ

แต่ถ้าให้เลือกรถเกียร์ธรรมดาตลาด ก็มอง honda แน่นอน

ออฟไลน์ despinaauto lci

• MONEY
    มองต่างครับ

ผมศึกษาเรื่องรถมาเกือบ 40 ปี

ผมมองว่าคนที่ซื้อพวก honda , toyota โดยเฉพาะเป็นคันแรกๆของชีวิต เป็นคนที่เข้าใจถึงสินค้าและภาพของตลาดครับ ไม่อยากแจกแจงรายละเอียดครับ
Last id: despinaauto
2003-ACCORD 3.0 gen 7(2008 sold)
2006-CIVIC FD 1.8(2012 sold)
2008-ACCORD 2.4 gen 8(2013 sold)
2012-E250 CGI
2013-520i F10
2013-E200 coupe sport facelift
2014-528i F10 lci M Sport
2014-320d F30 upgrade m performance power

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
Honda มันไม่มีกระบะ และไม่ค่อยมีแท็กซี่ ดังนั้นมันสร้างภาพลักษณ์แบรนด์ได้ตรงๆ ว่า
ไม่ใช่ชาวบ้านๆ หรือใครๆ ก็นั่งได้... ไม่มีชาวสวน เกษตรกร ผู้ใช้แรงงาน อะไรประมาณนั้น

แต่สำหรับบ้านผม ถ้ารีบหรือแบบไม่ต้องคิด ประมาณ จะเอาเซกเมนต์นี้ ก็จะไป Toyota เพราะ

1. ศูนย์บริการ
2. ราคาขายต่อ
3. มีครบเกือบทุกเซกเมนต์ (อาจจะขาดแค่ Crossover?) ในราคาต่ำกว่า 2 ล้านบาท

ตัวเลือกรองๆ ลงมาคือ
กระบะ: Isuzu, Nissan, Mitsubishi
เก๋ง: Nissan, Ford, Mazda, Mitsubishi

และ Honda ไม่มองเลย ไม่ใช่เพราะผลิตภัณฑ์ไม่โดน แต่บ้านผมเจ็บใจเซลส์มาหลายศูนย์
เพราะหลายคนเขาจะมีความคิดราวๆ ตัวเองเป็นแบรนด์ญี่ปุ่นพรีเมียมกว่าโตโยต้า

ทั้งที่ความจริงก็เป็นคู่แข่งกันโดยตรง เนื่องจากเหตุผลด้านบนที่มันไม่เข้าถึง "ทุกกลุ่ม"
ทำให้ผู้ให้บริการไม่เข้าใจความต้องการที่หลากหลายไปด้วยในตัว
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ nuntapon.s

จั่วหัวซะแฟนฮอนด้าขึ้นเลยนะครับเนี่ย    คนไม่ค่อยรู้เรื่องรถชอบฮอนด้าแต่คนใช้ฮอนด้าไม่จำเป็นต้องเป็นคนไม่รู้เรื่องรถช่ายป่ะครับ