ผู้เขียน หัวข้อ: จะซื้อรถยนต์ "nissan" แต่โดนที่บ้านต่อต้าน  (อ่าน 9648 ครั้ง)

ออฟไลน์ ismael

• Sr. Member
เมื่อก่อนสงกรานต์วันที่9 ได้นัดเซล
เข้าไปดูนิสสันเทียน่า หลังจากเล็งมานาน
คิดว่าตัวเริ่มต้นก็น่าจะพอดี ไม่ลำบากเงินมากเกินไป
พอทางบ้านรู้เท่านั้น ไม่เห็นด้วยเลย บอกไม่ใช่รถตลาด
คือทางบ้านใช้รถ มาก็เป็น สิบๆคันแล้ว ไม่เคยใช้นิสสันเลย
สรุปแล้วให้ทางบ้านสบายใจ เลิกจอง ดีป่าวคับ
ทำยังไงดีกับคำว่า
คนขับไม่ได้ตัดสินใจ คนตัดสินใจไม่ได้ขับ

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
Re: จะซื้อรถยนต์ "nissan" แต่โดนที่บ้านต่อต้าน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 13, 2015, 09:15:26 »

ถ้าเราซื้อเอง ก็ทำตามความพอใจของเรา

ออฟไลน์ demo2

Re: จะซื้อรถยนต์ "nissan" แต่โดนที่บ้านต่อต้าน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 13, 2015, 09:21:48 »
ลองดูซิ ผมใช้เทียน่าอยู่ พ่อแม่นั่งแล้วติดใจมาก

ออฟไลน์ tanakoln

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 13, 2015, 09:24:56 »
เลือกในสิ่งที่ใช่ พอใจในสิ่งที่เลือก   ถ้าคุณคิดว่าใช้รถคนนี้นานเลือกไปเถอะครับ บางทีคุณอาจจะใช้เวลาในรถมากกว่าอยู่กับเมียที่บ้านซะอีกนะครับ เอาแบบที่ตัวเองพอใจดีกว่า ดีกว่าใช้รถที่ตัวเราเองไม่ชอบ

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 13, 2015, 09:26:31 »
ถือเป็นความกังวล และห่วงใยครับ

แต่ถ้าอยากได้จริงและเป็นเงินเรา 100% ก็ตามใจตัวเองเถอะครับ ตามใจคนอื่นแต่เซ็งทุกวันที่ได้ขับรถที่ตัวเองไม่ได้เลือก

แนะนำให้หาข้อมูลรถมือสองของรถตลาดและรถ Nissan ที่ท่านเล็ง ให้เห็นว่าราคาต่ำกว่าไม่มาก หรือตอนซื้อถูกกว่า (โปรน่าจะแรง ลดเป็นแสนแน่นอน)

Option ความปลอดภัยใดที่ยี่ห้ออื่นไม่มี เอาไปให้ญาติดูครับ

หรืออีกทางก็ออกเลยครับ ไม่ต้องบอกใครอีก

ปล. มนุษย์เรามักกลัวและต่อต้านในสิ่งที่ตัวเองไม่รู้และไม่เคยสัมผัส
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ leenawat_sri

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 13, 2015, 09:30:18 »
ตามใจคนจ่ายตังคับ  ;D ;D

ออฟไลน์ Red Bicycle

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 13, 2015, 09:30:30 »
Nissan teana เป็นรถที่น่าใช้มากคันหนึ่งเลยครับ  มีข้อดีหลายด้านมากทั้งตัวรถและ Option

ติตรงเรื่องการประหยัดน้ำมันน้อยกว่าเค้าหน่อย

เงินเราครับ              โชคดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 13, 2015, 09:46:06 โดย Red Bicycle »

ออฟไลน์ JeansZ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 13, 2015, 09:31:24 »
มันอยู่ที่ตัว​คุณครับ ที่​ทางบ้าน​ต่อต้าน​นั้นเป็น​เพราะการ​ยึดติด​กับ​แบรนด์มากกว่า เพื่อน​ผม​ใช้ March เข้า​ศูนย์ที่ปทุม ก็​ไม่เห็น​ว่า​ห่วย​จน​น่าเป็นห่วง

สำหรับ Teana ถ้า​เป็น​ผมจะ​หันไป​หา G9 มากกว่า เนื่องจาก​การ​หาย​ไป​ของเครื่อง V6 และอีกหลายๆ อย่างที่ Teana ตัวเก่าทำไว้ แต่บางคนอาจจะชอบก็ได้ครับเช่น จขกท ถ้า​ลอง​แล้ว​ชอบ​ก็ จัด​ไป​ครับ

ผม​ใช้ Ford Fiesta ecoboost อยู่ ก่อนที่จะซื้อมี​กระแส​ต่อต้านทั้ง​จาก​ครอบครัว แฟน​และ​เพื่อน ว่ารถ​ไม่ดี ศูนย์ห่วย เกียร์มีปัญหา ฯ​ล​ฯ แต่​ด้วยความที่อยากได้​เจ้า​เครื่อง Ecoboost มากๆ รอมานานด้วย สุดท้าย​เลย​ตัดใจ​ซื้อ ท่ามกลางความ​ไม่เห็นด้วยของ​หลาย​คน แต่พอซื้อมาขับแล้วก็ไม่เห็นว่ามันจะเป็นอย่างที่พวกเขาบอก ทั้ง​ตัว​รถ​และ​ศูนย์ ใช้มา เกือบ​ครบ 1 ปี​แล้ว 37,xxx กม. ก็ไม่เห็นว่าจะมีปัญหาอะไรที่น่าเป็นห่วงและแก้ไม่จบ
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 13, 2015, 09:32:14 »
ผมเองก็เป็นคนผลักดันให้ที่บ้านใช้นิสสันเป็นคนแรกของบ้าน และยืนยันซื้อจนได้
ผลจากการซื้อ มันคงเป็นนิสสันคันสุดท้ายของที่บ้านครับ

บอกได้แค่ว่าสิ่งที่คิดกับสิ่งที่หวังมันได้มาไม่ครบ

ถ้าถามว่าคุณควรตัดสินใจอย่างไร ผมว่าคุณควรเชื่อความคิดตัวเองครับ เพราะซื้อเองเจ็บเองโดนเอง มันจำครับ
คุณอาจจะอยู่กับรถมีความสุขกว่าก็ได้ถ้ามันใช่สำหรับคุณ

ออฟไลน์ eak_ch

• Jr. Member
  • **
  • Tiida 1.6G HB-MC
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 13, 2015, 09:32:46 »
ที่บ้านผมก็ใช้ TOYOTA กับ HONDA มาก่อน
ก็โดยทั้งพ่อ แม่ แฟน และน้อง ว่าเรื่อง รถไม่ตลาด ไม่มีคุณภาพ รถไม่สวยไม่ดี ศูนย์น้อย บริการไม่ดี ต่างๆ นา นา
แต่ผม เชื่อมั่นด้วย ตา และสัมผัส ความชอบส่วนตัว ของตัวเราเอง ปี 2009 ออก Tiida พอปี 2014 ก็ออก NP300 DC ตามมาอีกคันครับ
เพราะผมซื้อมาใช้ส่วนตัวก็ไม่คิดอะไรมาก แต่ได้รถที่ดีเกินกว่าที่คาดหวังไว้ ครับ

เวลามีคนมาปรึกษาเรื่องซื้อรถยนต์ ใครชอบยี้ห้อไหน ผมจะบอกจุดเด่น และจุดด้อยที่ต้องยอมรับ ซึ่งมีหมดทุกรุ่น แม้แต่เจ้าตลาดครับ

ออนไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 13, 2015, 09:33:54 »
ถ้าเป็นเงินเราเองเป็นผมๆไม่เลิกจองนะผมยิ่งจะเอาให้ได้ เงินเราๆหามาด้งน้ำพักน้ำแรงเราทำไมเราจะใช้ตามความคิดเราไม่ได้เหรอ

และเราก็ไม่ได้ทำให้ใครเดือดร้อนนิ ถ้า จขกท.ชอบ เทียน่า ก็จัดเทียน่าเหอะ ผมว่ารถนิสสันก็ไม่เห็นไม่ดีตรงไหน

ออฟไลน์ jakkajee

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 13, 2015, 09:47:51 »
ถ้าเงินคุณเอง และคุณใช้ซะส่วนใหญ่   คุณเป็นคนเอาเข้า 0 ดูแล

ที่บ้านใช้น้อย  ซื้อได้เลยครับ   ความชอบ ความพึงพอใจ ไม่ได้ผิดอะไร น้ำพักน้ำแรงตัวเองด้วย

teana รถดีครับ  0 น้อยกว่า แต่ก็ดีกว่าแต่ก่อนมาก ไม่มีปัญหาครับ  จริงๆ ผมมองว่าก็เป็นรถตลาดครับ ไม่ถึงขนาด ฮุนไ... หรือ ซูบา..

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 13, 2015, 09:57:43 »
เหมือนบ้านผมเป๊ะเลย  ซื้อรถไม่ต้องลองนั่ง ไม่ต้องลองขับ Toyota , Honda , Isuzu รถอื่นยี้เลย มีข้อติทุกเรื่อง มีข้ออ้างตลอด  ผมก้เบื่อที่จะฟังเหตุผลที่ประเคนหามา 555 สุดท้ายก็จองคันที่ตัวเองมั่นใจว่าพอใจ ให้เหตุผลไปว่า ไม่ใช่เพื่อตัวเอง แต่ให้ทุกคน เพราะรถมันดี นั่งสบายทั้งใกล้ไกล อ็อพชั่นใช้ได้จริง (หาเหตุผลมาเอง 555) อยากให้ทุกคนในบ้านมีความสุขเวลานั่ง ไม่ใช่เวลาจอดดูรถ แบบว่าเห็นรถตลาดก็สบายใจแระ  555(แทบทุกคันในบ้านไม่ได้ลองขับก่อนซื้อเลย แต่ซื้อเพราะชอบภายนอกและยี่ห้อคือเรื่องหลัก) ขอให้เปิดใจ ถ้าคันนี้ไม่เวิร์ค นั่งไม่ดี ปัญหาเยอะ เราจะเลิกเลือกเองอีกต่อไป จบ 555
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ ponggu52

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 13, 2015, 10:40:44 »
ถ้าเงินที่หาด้วยตัวเอง ก็เลือกเอง เพราะซื้อมาเอง ซ่อมเอง และจะเรียนรู้เองว่าคันต่อไปจะซื้อยี่ห้อเดิมไหม

ผมซื้อ Ford ranger เพราะด้วยปัจจัยหลายๆ อย่าง บวกลบกันแล้วมีข้อดีมากกว่าเสีย แต่ที่บ้านอยากให้ซื้อ d max หรือวีโก้

ตอนนี้ใช้มา 1ปีครึ่งแล้ว เลือกไม่ผิดจริงๆ
ป.ล. ชีวิตของเราใช้ซะ

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 13, 2015, 10:42:27 »
นิสสันไม่น่ากลัวครับ บ้านผมก็นิสสันมาสองคันแล้ว ปัจจุบันก็มีเทียน่าอยู่
รถไม่จุกจิก ศูนย์ที่ผมเข้าอยู่ก็บริการดี ซ่อมหาย ถ้าเจอศูนย์ไม่ดีลองเปลี่ยนไปที่อื่นใกล้ๆ
ขนาดฮอนด้าแบรนด์เจ้าตลาด แถวบ้านผมยังมีศูนย์ไม่ดีเลย ต้องย้ายไปเข้าอีกที่นึงที่ไกลกว่าหน่อยแต่บริการคนละเรื่อง
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 13, 2015, 11:25:40 »
ผมยังสงสัย "นิสสันไม่ใช่รถตลาด" .... ตรงไหน เห็นวิ่งกันเกลื่อนเมือง

นิสสันไม่น่ากลัวครับ บ้านผมก็นิสสันมาสองคันแล้ว ปัจจุบันก็มีเทียน่าอยู่
รถไม่จุกจิก ศูนย์ที่ผมเข้าอยู่ก็บริการดี ซ่อมหาย ถ้าเจอศูนย์ไม่ดีลองเปลี่ยนไปที่อื่นใกล้ๆ
ขนาดฮอนด้าแบรนด์เจ้าตลาด แถวบ้านผมยังมีศูนย์ไม่ดีเลย ต้องย้ายไปเข้าอีกที่นึงที่ไกลกว่าหน่อยแต่บริการคนละเรื่อง

ศูนย์ฮอนด้าใกล้ๆที่ทำงานผมก็ซ่อมไม่จบเหมือนกัน แต่โชคดีที่อู่ใกล้ๆที่ทำงานผมเคลียร์จบ แต่ต้องปั่นจักรยานไปดูบ่อยๆ

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 13, 2015, 11:28:12 »
ให้ที่บ้านอ่าน Full Review + ดูคลิป จาก HLM ครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ peterW

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 13, 2015, 11:29:46 »
ถ้าแคร์เรื่อง ความสบายใจคนในบ้าน  เลือก Camry ค่อนข้างจะเสี่ยงน้อยที่จะโดนด่าที่หลัง "บอกแล้ว ว่าอย่าซื้อ"

แต่ถ้ารถคันนี้ ซื้อเอง ใช้เอง ออกเอง  ก็เลือก Teana ที่ตัวเองชอบ

ส่วนตัวผมเคยใช้ Tiida , Navara, Teana แล้วผลัดกันใช้กับ Fortuner, Camry , Wish
เปรียบเทียบ องค์ประกอบรวมแล้ว (ไม่ได้แน้นการขับขี่หรือช่วงล่างหรืออะไร อย่างใดอย่างหนึ่ง)  ชอบ Toyota มากกว่า  

ออฟไลน์ yoyoyo

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 13, 2015, 11:47:27 »
- ทราบถึงข้อเสีย Teana L33 ว่ามีอะไรบ้าง  ความรุนแรง  / %การเกิด / การแก้ปัญหา
- ทำไมถึงเลือก Teana ละครับ มันมีข้อดีอะไรกว่ายี่ห้ออื่นในกลุ่มนี้
- ทดลองขับแล้วหรือยัง

ข้อมูลเหล่านี้เอาไว้ตอบตัวจขกท.เองครับ ถ้าเป็นคนที่ต้องขับมันทุกวัน
ส่วนสมาชิกคนอื่นในบ้าน เขาก็มีเหตุผลของเขาครับ ไม่มีถูกผิด

ออฟไลน์ wa330

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 13, 2015, 11:54:46 »
ณเวลานี้ถ้าให้เลือกD-SEGตัวเริ่มขอเลือก camry2.0G เป็นที่1

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 13, 2015, 11:55:23 »
มั่นใจในตัวเองหน่อย

ออฟไลน์ GolffyGolf

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 13, 2015, 11:57:15 »
ผมใช้ almera cvt แรกๆที่บ้านแอนตี้ แต่พอได้ใช้งานเท่านั้นล่ะ ข้างหลังนั่งสบาย ประหยัดน้ำมัน
เรื่องศูนย์บริการ ผมเข้ามา 5 แห่ง (เช็คระยะ 10000 กม.= 1 แห่ง) เคลมตู้แอร์รั่ว กับ ลูกปืนล้อ 3 ล้อ (อย่างละแห่ง)
ไม่เคยเจอที่ไหนบริการไม่ดีนะ อาจจะมีติดขัดบ้างนิดๆหน่อยๆ แต่โดยรวมก็ดี

ออฟไลน์ kris-lack

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 13, 2015, 12:01:47 »
อย่าว่าญาติว่าเลย
เราซื้อนิสสัน 2 คัน (นาวาร่า อัเมรา)
ว่าเรายันญาติห่างๆๆ
พูดง่ายๆ ว่ากันเกือบทั้งหมู่บ้านอ่ะ บางคนเกิดมาขับรถยังไม่เป็นเลย ยังว่าได้เฉยเลย

เงินก็เงินตรู งง

ออฟไลน์ Yangyang

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 13, 2015, 12:13:17 »
เมื่อ 6 ปีก่อนผมซื้อ lancer  CNG คนแถวบ้านรุมประนามและมากดดันแม่ผมว่าทำไมไม่เอาโตโยต้า มิตซู มันไม่ดียังงั้นยังงี้ ผมใช้มา 6 ปี 180,000 โลก็ยังไม่เห็นมันจะจุกจิกอะไร ประหยัดดีด้วย ค่าตัวก็ถูก 68x,xxx

ล่าสุดเพิ่งออก xtrail อีตาคนเดิมก็มากดดันแม่ผมอีกว่าทำไมไม่เอา CRV แม่ผมเลยตอกกลับไปว่าไอ้มิตซูที่เอ็งว่ามีปัญหามันก็ยังใช้ได้ดีอยู่ ไม่เห็นมันจะเป็นอะไร ลูกชั้นก่อนซื้อเค้าศึกษามาดีแล้ว ไม่ใช่สักๆแต่ว่าซื้อตามกระแส

ร่ายมาซะยาว
สรุปคือถ้าเรามั่นใจว่าศึกษามาดีแล้ว เปรียบเทียบข้อดีข้อเสีย แล้วเราชอบเรามีความสุขกับรถของเรา ก็เลือกที่ขับรถที่เราชอบดีกว่าครับ จะได้ไม่เสียดายทีหลัง

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 13, 2015, 12:39:11 »

ส่วนตัวผมถ้าจะซื้อD-segผมเลือกteanaครับ ถ้าติดที่บ้านน่าจะเอารถไปลองขับกันทั้งบ้านดู ให้ได้ลองนั่งลองสัมผัส
ถ้าเอาชัวร์พาไปนั้งตัวอื่นก่อนแล้วเอาteanaไว้หลังสุด แล้วตัดสินใจร่วมกันดูอีกครั้ง

ออฟไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 13, 2015, 12:41:10 »
ผมใช้นิสสันมาตั้งแต่ บิ๊กเอ็ม  มันก็ทนทานและรับใช้ผู้ซื้อได้อย่าดีนะ

ชอบรถไม่จุกจิก นอกสายตาขโมย  ต้องนิสสัน
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ unseen

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: เมษายน 13, 2015, 13:00:03 »
ถ้าเป็นเงินตัวเองตัดสินใจไม่ยากเลยครับ  เอาที่ตัวเองชอบ

พอเค้าได้ลองนั่งลองขับเเล้วอาจชอบ

ศูนย์บริการก็ ok

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: เมษายน 13, 2015, 13:17:12 »
พาคนที่บ้านมาลองนั่ง และทดลองขับครับ
ไอ้แบบว่าเงินเรา รถเรา ก็ใช่ แต่ถ้าให้เลือกคนในครอบครัวสำคัญที่สุด
ใช้เหตุผล ขอให้ลองเปิดใจ แล้วผลจะเป็นยังไงก็ค่อยว่ากัน

คงไม่สนุกหรอกครับหากที่บ้านแอนตี้แล้วจะเอาเข้าบ้านดื้อ เหมือนพาแฟนคนที่พ่อกับแม่ไม่ชอบ เข้ากันไม่ได้
เข้าบ้าน โดยบอกว่าเราจะดูแลเองก็ใช่ที หากมีเวลาให้ลองพูดคุย ได้สัมผัสตัวจริงๆ เรื่องมันอาจจะดีก็ได้นะครับ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ supercat

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: เมษายน 13, 2015, 13:19:56 »
ที่บ้านเล็ง teana ไว้เหมือนกัน
 แต่พอเห็นยอดขายต่อเดือนแล้วคิดหนัก จนตัด choice ไม่เอา teana ไว้เป็นตัวเลือกเลยครับ  :) :) :)

np72

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: เมษายน 13, 2015, 13:55:31 »
เป็นผมไม่สนใจอะ ซื้อให้ตัวเอง ไม่ได้ซื้อให้คนอื่นชอบ

แต่เขาก็เป็นห่วงอะนะ