ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็นระหว่าง M2 หรือ Pajero+LPG หรือรอ CX3 ดี??  (อ่าน 11483 ครั้ง)

ออฟไลน์ นักกล้าม มาม่า

• Jr. Member
  • **
ขอเกริ่นนำก่อนนะครับ ว่าผมเป็นคนใช้รถค่อนข้างเยอะเดือนนึงวิ่งประมาณ 4000 - 6000 โล (หรืออาจมากกว่านี้)
ผมเป็นคนขับรถไม่เร็วไม่ช้า 120-140 เป็นคนที่เห็นโค้งแล้วเหยี่ยบใส่ๆ ผมเลยจะเน้นที่ช่วงล่างและความประหยัด
และรถที่ผมมองๆอยู่ก็มีอยู่ทั้งหมด 3 คัน คือ

1.) Mazda 2 ได้ความแรง, ช่วงล่างเกาะดี, ขับสนุก และประหยัด (แต่ติดที่คันเล็กไปหน่อยเบาะก็เล็กไปนิดนั่งไม่ค่อยสบาย)

2.) Pajero Sport V6 + LPG ได้ที่ความแรง, วิสัยทัศน์ในการขับขี่, ช่วงล่างใช้ได้ และความกว้างสบายของห้องโดยสาร
(หน้าตามันดูแก่ไปหน่อย และรูปลักษณ์ไม่ค่อยโดนใจเท่าไร  แต่!! ได้ลด 200,000 บาท + ของแถมตามต้องการ แต่เซลล์บอกว่าถ้าจะเล่นตัวนี้จริงๆผมอยากให้รอก่อน ค่อยออกตอนตัวใหม่ใกล้จะเปิดตัว ถึงตอนนั้นน่าจะมีลดถึง 300,000 บาท + ของแถม )

3.) Mazda CX3 ได้เห็นรูปในกระทู้ที่พี่ๆได้ถ่ายมาแล้วเอามาลงแล้วชอบมากกก หรือว่าจะรอตัวนี้ดีครับตัดสินใจไม่ถูก

ผมได้ลองขับมาแล้วทั้ง 2 ตัว M2 และ ปา แต่ CX3 เห็นแค่รูป การขับขี่ผมชอบทั้ง 2 ตัวเลยครับฟิลลิ่งมันชนะกันไปคนละแบบ ตอนนี้ตัดสินใจไม่ได้ว่าจะเอายังไงดี ผมก็ไม่ได้รีบใช้รถอะไรครับตอนนี้ก็ใช้ City+LPG อยู่อยากได้รถเพิ่มอีกสักคัน รบกวนขอคำแนะนำจากพี่ๆด้วยครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Jatupon

• Full Member
Re: ขอความเห็นระหว่าง M2 หรือ Pajero+LPG หรือรอ CX3 ดี??
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 16, 2015, 13:30:54 »
1. Mazda 2 นี่ Diesel หรือ เบนซิลครับ ท่าน จขกท. ?
เดาว่า  Diesel  ละกันนะครับ     ถ้าหากชอบแบบ จบจากโรงงาน ไม่ Modify  ได้ประกัน ศูนย์ก็น่าสน   คันเก่าเป็น City  +  LPG     ถือว่าเปลี่ยนรสชาดดู 

2. Pajero Sport  +  LPG    ผมนึกว่าหมดไปแล้วนะนี่  ;   บอกได้แค่ว่ารถเครื่องยนต์ขนาดนี้ติด  LPG   แทบหาความประหยัดไม่ได้นะครับ   ออก  ตจว.  ขับด้วยความเร็วที่ จขกท.ใช้  ยังงัยไม่มีทางเกิน  10km/L    ผมใช้ J32 V6  2500  อยู่   ขนาดรถเบากว่า  เครื่องเล็กกว่า   Aero Dynamic  ดีกว่า   ออก ตจว. จะให้ได้  10 km/L  ขึ้นนี้ต้องขับประมาณ  110  นิ่งๆ(ยากมาก)     

3. CX-3  No comment    ครับ

จริงๆ จากตัวเลือกที่ให้มาผมว่า (โดยส่วนตัว)  ยังไม่ค่อยใช่กับรถวิ่งงาน  ที่แต่ละเดือนใช้เยอะขนาดนี้
ท่าน จขกท.  น่าจะไม่ขาย city  ดังนั้น  Mazda 2   ก็เป็นรถ B seg  เหมือนเดิมขนาดเท่าเดิม     ต่างแค่เครื่องยนต์เท่านั้น    ส่วนปาปอร์ตนั้น  ได้รถใหญ่ ลุยถนนโลกพระจันทร์บ้านเราได้ติดแค่ลง LPG ก็ไม่ได้ประหยัดนัก

ถ้าต้องให้เลือกแค่นี้ผมคงเอา ปาปอร์ต + LPG  ครับ

แต่ให้เหมาะผมแนะนำนอกตัวเลือก เช่น กระบะ Diesel ยกสูงขับสอง พวก Pre Runner  ไรงรี้ครับ    น่าจะประหยัด กว่า  ปาปอร์ต ด้วยซ้ำ   ลุยได้ วิ่งเยอะ ค่าสึกหรอต่ำกว่า

• **
Re: ขอความเห็นระหว่าง M2 หรือ Pajero+LPG หรือรอ CX3 ดี??
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 16, 2015, 13:43:39 »
1. Mazda 2 นี่ Diesel หรือ เบนซิลครับ ท่าน จขกท. ?
เดาว่า  Diesel  ละกันนะครับ     ถ้าหากชอบแบบ จบจากโรงงาน ไม่ Modify  ได้ประกัน ศูนย์ก็น่าสน   คันเก่าเป็น City  +  LPG     ถือว่าเปลี่ยนรสชาดดู 

2. Pajero Sport  +  LPG    ผมนึกว่าหมดไปแล้วนะนี่  ;   บอกได้แค่ว่ารถเครื่องยนต์ขนาดนี้ติด  LPG   แทบหาความประหยัดไม่ได้นะครับ   ออก  ตจว.  ขับด้วยความเร็วที่ จขกท.ใช้  ยังงัยไม่มีทางเกิน  10km/L    ผมใช้ J32 V6  2500  อยู่   ขนาดรถเบากว่า  เครื่องเล็กกว่า   Aero Dynamic  ดีกว่า   ออก ตจว. จะให้ได้  10 km/L  ขึ้นนี้ต้องขับประมาณ  110  นิ่งๆ(ยากมาก)     

3. CX-3  No comment    ครับ

จริงๆ จากตัวเลือกที่ให้มาผมว่า (โดยส่วนตัว)  ยังไม่ค่อยใช่กับรถวิ่งงาน  ที่แต่ละเดือนใช้เยอะขนาดนี้
ท่าน จขกท.  น่าจะไม่ขาย city  ดังนั้น  Mazda 2   ก็เป็นรถ B seg  เหมือนเดิมขนาดเท่าเดิม     ต่างแค่เครื่องยนต์เท่านั้น    ส่วนปาปอร์ตนั้น  ได้รถใหญ่ ลุยถนนโลกพระจันทร์บ้านเราได้ติดแค่ลง LPG ก็ไม่ได้ประหยัดนัก

ถ้าต้องให้เลือกแค่นี้ผมคงเอา ปาปอร์ต + LPG  ครับ

แต่ให้เหมาะผมแนะนำนอกตัวเลือก เช่น กระบะ Diesel ยกสูงขับสอง พวก Pre Runner  ไรงรี้ครับ    น่าจะประหยัด กว่า  ปาปอร์ต ด้วยซ้ำ   ลุยได้ วิ่งเยอะ ค่าสึกหรอต่ำกว่า

ขอบคุณคุณ Jatupon ครับ

M2 ผมดูตัว D ใช่แล้วครับ ส่วนเรื่องเจ้าปา ผมหาข้อมูลในคลับก่อนหน้านี้แล้วแล้วเค้าวิ่งกันอยู่ 1.8-2 บาท/โล ครับ
ส่วนเรื่องพวกกระบะแฟนผมเค้าไม่ชอบอ่ะครับ ( เค้าชอบคิดว่าพวกขับกระบะชอบขับรถนิสัยเสีย แต่ส่วนตัวผมจริงๆอยากได้กระบะครับ แต่ ผบ. ไม่อนุมัติเลยไม่มีในตัวเลือกน่ะครับ T^T )

ออฟไลน์ Jatupon

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 16, 2015, 13:53:08 »
แฮร่....

อาชีพผมเป็น Sales Manager  ครับ   แอบใช้รถเยอะเหมือนกัน   (แต่ตอนนี้นั่งแต่รถลูกน้อง)

ผมใช้สลับกันระหว่าง J32 V6 2500 + LPG   กับ  Camry  ACV 50 2.0 G   

ตอนนี้ยังเสียดายอยู่หน่อยๆ  ที่ดันออกรถลักษณะ Physical  เหมือนกัน  ต่างแค่ ขนาดเครื่อง

วันก่อนได้ลองขับ Ford  Ranger  2.2 MT  ของพี่ที่ office.... ป้าดดด  โลกทัศน์เปลี่ยน

เห้ยมันแรงใช้ได้   แถมลงหลุมไม่เครียด  ใช้ได้ๆ    นี้ถ้าไม่ออก ACV 50  มานี่  จะซื้อเพิ่มอีกคัน  อาจจะกลายร่างเป็น  กระบะบ้าพลังไปอีกคน

ไม่มีรัยครับ   เล่าให้ จขกท. ฟังขำๆ     เคส  จขกท.นี่ผมฟันธง ให้เลือกคันที่  ผบ. ชอบครับ  55555

ออฟไลน์ 0%

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 16, 2015, 13:56:36 »
แค่ mazda 2 กับ pjs นี่คนละเรื่องเลย

ถ้าขับทางไกล แบบ ครูซซิ่ง ปา ตอบโจทย์ วีหก นี่แรงนิ่มๆ

ถ้าในเมืองก็ มาสด้า สอง แต่ผมว่าน่าจะเล้กไป ดูจากลักษณะคำถาม เคยลองไปนั่งดูแล้วหรือยัง

ออฟไลน์ ikooccook

• Newbie
  • *
  • 2
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 16, 2015, 14:06:20 »
ถ้าพี่บอกว่า M2 มันแคบ ผมเกรงว่า CX-3 จะแคบพอๆกัน จากกระทู้ท่านที่ไปเจอตัวจริงมาแล้ว     http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,43930.0.html
แต่เรื่องความประหยัดนี่หายห่วง
 M2เพื่อนผมซื้อมานี่ชม3วัน3คืน พอใจมากๆ ตกโลละ1.3บาท วิ่งทางไกลไม่เน้นประหยัดยังได้ 20 โลลิตร 
ส่วนCX3นี่ข้อมูลยังไม่มี แต่ มีAWDด้วย แต่เข้าไทยไม่รุ้จะเปนไง

ตามโจทย์ถ้าความกว้างของM2เป็นเรื่องที่รับไม่ได้ คงเลือก pajero sport ถ้าไม่ติดใจว่ามันตกรุ่น มันก็น่าจะใช้งานได้เอนกประสงค์กว่าแน่นอน
 แถมได้ส่วนลดมากมาย   แต่LPGนี่ ราคาปัจจุบัน เฉลี่ยตกโลละเกือบ2บาท ตก7-8 โลลิตร ทางไกลอาจได้ 9-10 โลลิตร จากเพื่อนที่ใช้อยู่
 แต่ไม่รุ้อนาคตราคาLPGจะเป็นอย่างไรนะครับ

ส่วนถ้าเป็นผม ผมรอดู CX3 เพราะส่วนตัวก็ขับทางไกลประจำ ด้วยความเร็วเกือบสูง แต่ส่วนใหญ่ไป2คน เลยไม่ได้เน้น ผู้โดยสารเท่าไหร่ อยากได้รถที่คล่องตัว ช่วงล่างดีดีสักคันคับ

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 16, 2015, 14:20:32 »
แฮร่....

อาชีพผมเป็น Sales Manager  ครับ   แอบใช้รถเยอะเหมือนกัน   (แต่ตอนนี้นั่งแต่รถลูกน้อง)

ผมใช้สลับกันระหว่าง J32 V6 2500 + LPG   กับ  Camry  ACV 50 2.0 G   

ตอนนี้ยังเสียดายอยู่หน่อยๆ  ที่ดันออกรถลักษณะ Physical  เหมือนกัน  ต่างแค่ ขนาดเครื่อง

วันก่อนได้ลองขับ Ford  Ranger  2.2 MT  ของพี่ที่ office.... ป้าดดด  โลกทัศน์เปลี่ยน

เห้ยมันแรงใช้ได้   แถมลงหลุมไม่เครียด  ใช้ได้ๆ    นี้ถ้าไม่ออก ACV 50  มานี่  จะซื้อเพิ่มอีกคัน  อาจจะกลายร่างเป็น  กระบะบ้าพลังไปอีกคน

ไม่มีรัยครับ   เล่าให้ จขกท. ฟังขำๆ     เคส  จขกท.นี่ผมฟันธง ให้เลือกคันที่  ผบ. ชอบครับ  55555

ขอบคุณครับคุณ Jatupon
ผมก็ชอบ Ford  Ranger  2.2 MT เหมือนคุณ Jatupon เหมือนกันครับ แต่ติดตรงที่คนนั่งข้างเค้าไม่โอเคนั่นแหละครับ
ทุกวันนี้เห็นวิ่งผ่านก็ยังชอบอยู่เลยครับ T^T

แค่ mazda 2 กับ pjs นี่คนละเรื่องเลย

ถ้าขับทางไกล แบบ ครูซซิ่ง ปา ตอบโจทย์ วีหก นี่แรงนิ่มๆ

ถ้าในเมืองก็ มาสด้า สอง แต่ผมว่าน่าจะเล้กไป ดูจากลักษณะคำถาม เคยลองไปนั่งดูแล้วหรือยัง

คุณ 0%
ผมเคยลองขับแล้วทั้ง 2 ตัวตามที่ผมบอกด้านบน M2 ขับรถ Test Drive , ปา + LPG ลองขับของพี่ที่ทำงานครับ
เลยลองมาถามความเห็นของท่านอื่นๆดูน่ะครับว่าเป็นยังไงบ้าง หรือจะรอ CX3 (ถ้ามีตัว D) ได้ทั้งช่วงล่าง, อัตราเร่ง และประหยัด ราคาประมาณ 1M :-\ :-\ :-\  

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 16, 2015, 14:27:34 »
เกรงว่า CX-3 ดีเซล ราคาจะทะลุล้านนะครับ

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 16, 2015, 14:34:17 »
ถ้าพี่บอกว่า M2 มันแคบ ผมเกรงว่า CX-3 จะแคบพอๆกัน จากกระทู้ท่านที่ไปเจอตัวจริงมาแล้ว     http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,43930.0.html
แต่เรื่องความประหยัดนี่หายห่วง
 M2เพื่อนผมซื้อมานี่ชม3วัน3คืน พอใจมากๆ ตกโลละ1.3บาท วิ่งทางไกลไม่เน้นประหยัดยังได้ 20 โลลิตร 
ส่วนCX3นี่ข้อมูลยังไม่มี แต่ มีAWDด้วย แต่เข้าไทยไม่รุ้จะเปนไง

ตามโจทย์ถ้าความกว้างของM2เป็นเรื่องที่รับไม่ได้ คงเลือก pajero sport ถ้าไม่ติดใจว่ามันตกรุ่น มันก็น่าจะใช้งานได้เอนกประสงค์กว่าแน่นอน
 แถมได้ส่วนลดมากมาย   แต่LPGนี่ ราคาปัจจุบัน เฉลี่ยตกโลละเกือบ2บาท ตก7-8 โลลิตร ทางไกลอาจได้ 9-10 โลลิตร จากเพื่อนที่ใช้อยู่
 แต่ไม่รุ้อนาคตราคาLPGจะเป็นอย่างไรนะครับ

ส่วนถ้าเป็นผม ผมรอดู CX3 เพราะส่วนตัวก็ขับทางไกลประจำ ด้วยความเร็วเกือบสูง แต่ส่วนใหญ่ไป2คน เลยไม่ได้เน้น ผู้โดยสารเท่าไหร่ อยากได้รถที่คล่องตัว ช่วงล่างดีดีสักคันคับ

คุณ ikooccook

ผมก็ยังคิดไม่ตกเลยครับเรื่องอัตราสิ้นเปลืองของ M2 กับ ปา+LPG ปาได้ตัวที่ใหญ่กว่าขับสบายกว่าก็จริง
แต่อัตราสินเปลืองยังสู้ M2 D ยังไม่ได้เลยทั้งที่ +LPG แล้ว  :-\ :-\ :-\
ผมคิดว่าคงต้องได้รอ CX3 D จริงๆ หาก อัตราสินเปลืองได้ 18 โล/ลิตร แล้วราคาขายในไทยประมาณ 1M คงได้มาใช้งานสักคันครับ  :) :) :)

ปล. หากเป็นไปได้ CX3 อยากให้วางเครื่อง 1.8 Diesel Skyactive ท่าจะมันส์น่าดู อิอิอิ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ vantipz

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 16, 2015, 14:44:14 »
ตอนแรกผมจะเอา Mazda3 พอ mazda2 Diesel เปิดตัวก็รอ ไปเทสแล้วชอบมาก ลังเลระหว่าง 2 ตัวนี้ พอ CX-3 เปิดตัวกับเริ่มมีรีวิวมากขึ้น ตอนนี้ผมรอ CX-3 แล้วครับ ฮาฮา

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 16, 2015, 15:33:56 »
ตอนแรกผมจะเอา Mazda3 พอ mazda2 Diesel เปิดตัวก็รอ ไปเทสแล้วชอบมาก ลังเลระหว่าง 2 ตัวนี้ พอ CX-3 เปิดตัวกับเริ่มมีรีวิวมากขึ้น ตอนนี้ผมรอ CX-3 แล้วครับ ฮาฮา

คุณ vantipz

ผมได้ดูโบชัวร์นี้แล้วผมคงต้องรอเจ้า CX3 เหมือนกันแล้วล่ะครับคุณ vantipz

http://www.mazda.com.au/assets/cars/firstevermazdacx3/brochure/cx-3-digital-brochure.pdf

สวยโดนใจมากกกก.. ตัวที่น่าสนก็ตัว MAXX ขับหน้าดีเซลตามในโบชัวร์ไม่รู้ว่าเข้าไทยจะใช้ชื่อรุ่นย่อย High, High Plus หรือป่าว??

ได้แรงบิดเพิ่มจากตัว 1.5 ใน M2 มา 20Nm แต่ cc. เท่าเดิม 1.5 ผูกโบ ตัวขายในไทยก็น่าจะประมาณนี้ ผมว่าน่าจะเพียงพอกับการใช้งานของผม

เหลือแต่ราคาเท่านั้นแหละครับว่าจะวางไว้ที่ตำแหน่งไหน หวังว่าจะไม่สูงเกินเอื้อมน๊าา..  :D :D :D

ออฟไลน์ SUN-PS

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 16, 2015, 15:42:29 »
เป็นผม ผมรอcx-3ครับ สวยสุดๆ

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 16, 2015, 16:49:07 »
เอาประหยัดก้รถเล็ก  เอาแรงนั่งสบายก็รถใหญ่แต่ต้องจ่ายแพงกว่า 
ว่าแต่ Pajero sport ลด 3 แสนบาทเลยเหรอ    :o   

ราคามันแบบนี้มือ 2 ยิ่งเทกระจาดกันไปใหญ่    เท่ากับรถใหม่แทบจะไม่ถึง 1 ล้านแล้ว

ออฟไลน์ puay

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 16, 2015, 18:29:00 »
cx 3  ครับ

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 16, 2015, 19:10:16 »
cx 3  ครับ

เอาประหยัดก้รถเล็ก  เอาแรงนั่งสบายก็รถใหญ่แต่ต้องจ่ายแพงกว่า 
ว่าแต่ Pajero sport ลด 3 แสนบาทเลยเหรอ    :o   

ราคามันแบบนี้มือ 2 ยิ่งเทกระจาดกันไปใหญ่    เท่ากับรถใหม่แทบจะไม่ถึง 1 ล้านแล้ว

ผมก็ไม่รู้เหมือนกันนะครับว่าถึงตอนนั้นมาจริงๆมันจะลด 3 แสนหรือป่าว แต่เซลล์เค้าบอกมาแบบนี้อ่ะครับ
ส่วนตัวผมผมคิดว่าน่าจะเป็นไปได้นะครับเพราะตอนนี้ก็ลด 2 แสนแล้วโดยที่ยังไม่ได้ต่อ  :) :) :)

เป็นผม ผมรอcx-3ครับ สวยสุดๆ

ผมก็ชอบเหมือนกับคับ  :)

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 16, 2015, 19:26:32 »
ถ้าเรื่องประหยัด M2 Diesel ยังไงก็ประหยัดกว่าครับ

แต่ถ้าดู Pajero Sport อย่างเดียว ดูดีเซลขับสี่ดีกว่าครับ

;D ;D ;D ;D
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 16, 2015, 19:44:07 »
ผมว่าขับระดับ 4000-5000 ความเร็ว 120-140 ไม่ช้าเลยครับสำหรับผม
2 ต่อให้หนึบยังไงความเร็วระดับนี้ผมว่ารถเล็กไปเพราะคิดว่าต่อวันก็น่าจะเยอะด้วย
และ 120-140 ผมว่า 2 ก็ไม่น่าจะประหยัดได้มาก
เป็นผมเอาปา+lpgจะได้ขนของสะดวก เติมแก็สน่าจะประหยัดกว่า

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 16, 2015, 21:03:50 »
มีซิตี้อยู่แล้วมาสด้า2หรือcx3จะกลายเป็นซ้ำซ้อนครับ ปาเจโร่ที่ขนาดใหญ่กว่า ขนของได้หลายสไตล์กว่า ลุยทางโหดร้ายได้ดีกว่าจะคุ้มค่าที่สุดครับ  ;D
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ carenaruk

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 16, 2015, 21:39:54 »
รอCx3 ก่อนดีกว่าคับ

ออฟไลน์ chettaphong

• **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 16, 2015, 21:44:49 »
ผมว่าขับระดับ 4000-5000 ความเร็ว 120-140 ไม่ช้าเลยครับสำหรับผม
2 ต่อให้หนึบยังไงความเร็วระดับนี้ผมว่ารถเล็กไปเพราะคิดว่าต่อวันก็น่าจะเยอะด้วย
และ 120-140 ผมว่า 2 ก็ไม่น่าจะประหยัดได้มาก
เป็นผมเอาปา+lpgจะได้ขนของสะดวก เติมแก็สน่าจะประหยัดกว่า

มาตอบคำถามว่า M2 120 - 140 ได้ราว ๆ  19 km/l วิ่ง เส้น กรุงเทพ บ้านบึง แกลง จันทบุรี มีขึ้นลง เนิน ~ 25% ครับ
ผมว่า ก็ประหยัดใช้ได้นะ ส่วน Pajero ผมไม่เคยขับ ไม่รู้เหมือนกันว่า ฟิลลิ่งเป็นอย่างไง แต่สำหรับ M2
ผมว่าวิ่งราว ๆ นี้ก็มีเสียว นิด ๆ นะ เพราะทางขึ้นลงเนินเยอะอยู่

ออฟไลน์ carenaruk

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 16, 2015, 21:55:40 »

มาตอบคำถามว่า M2 120 - 140 ได้ราว ๆ  19 km/l วิ่ง เส้น กรุงเทพ บ้านบึง แกลง จันทบุรี มีขึ้นลง เนิน ~ 25% ครับ
ผมว่า ก็ประหยัดใช้ได้นะ ส่วน Pajero ผมไม่เคยขับ ไม่รู้เหมือนกันว่า ฟิลลิ่งเป็นอย่างไง แต่สำหรับ M2
ผมว่าวิ่งราว ๆ นี้ก็มีเสียว นิด ๆ นะ เพราะทางขึ้นลงเนินเยอะอยู่
ประหยัดมากๆเลยนะคับ กำลังเล็งเจ้า2หั้ยแฟนอยุ่

ออฟไลน์ TaR

• "เป้าหมาย..."
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 17, 2015, 01:59:18 »
ขับทางไกลรถใหญ่ตอบโจทย์กว่าครับ pjsความเร็ว140สบายๆ
ถ้ารอได้ดูเป็นcx-3ก่อนดีกว่าครับ ไม่ชอบค่อยกลับมาpjsยังไม่สายครับ ;D
"ชีวิตคือการเดินทาง..."
.
.
.

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 17, 2015, 10:19:31 »

ขอบคุณครับผม  M2 ประหยัดได้ใจจริงๆครับผม
พี่ปา วิ่งระดับนี้ 120-140  ชิวๆ แน่นอนครับผม 
แต่ถ้าเอาติดแก๊สจริงๆ สำหรับผม นะ ผมจะเอาของพี่โตครับ ผมว่าเครื่องพี่โตใช้แก๊สแล้วทนกว่ายี่ห้ออื่น

ออฟไลน์ lacked

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 17, 2015, 10:51:44 »
มี city อยู่แล้วไม่ใช่อยากเปลี่ยนรถ แต่จะซื้อเพิ่มผมว่า ปาเจโร่ น่าจะตอบได้ครบทุกข้อมากกว่านะครับ

• **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 17, 2015, 11:32:50 »
มี city อยู่แล้วไม่ใช่อยากเปลี่ยนรถ แต่จะซื้อเพิ่มผมว่า ปาเจโร่ น่าจะตอบได้ครบทุกข้อมากกว่านะครับ

ผมว่าจะรถดู CX3 ก่อนน่ะครับ ถ้ามันตัวพอๆกับ HR-V หรือเล็กกว่านิดหน่อยก็น่าสนอยู่ครับ แต่ถ้าพอๆกับน้อง จุก ก็คงต้องขอbyeไปเอาน้อง ปา แทนแล้วล่ะครับ  :-\ :-\

มาตอบคำถามว่า M2 120 - 140 ได้ราว ๆ  19 km/l วิ่ง เส้น กรุงเทพ บ้านบึง แกลง จันทบุรี มีขึ้นลง เนิน ~ 25% ครับ

โลละ 1.42 บาท  โอ้วววววว... มันช่างประหยัดเหลือเกินนน!! ผมถึงลังเพราะความประหยัดมันเนี้ยแหละ
(คำนวนจากราคาน้ำมัน 27บาท/ลิตร)

ขอบคุณครับผม  M2 ประหยัดได้ใจจริงๆครับผม
พี่ปา วิ่งระดับนี้ 120-140  ชิวๆ แน่นอนครับผม  
แต่ถ้าเอาติดแก๊สจริงๆ สำหรับผม นะ ผมจะเอาของพี่โตครับ ผมว่าเครื่องพี่โตใช้แก๊สแล้วทนกว่ายี่ห้ออื่น

ฟอร์จูน 2.7 มันอืดน่ะครับขับไม่สนุกเลย  :( :( :(
แต่เรื่องทนแก๊สนี่ยอมรับเลยลูกค้าผมใช้อยู่วิ่ง 4 แสนโลแล้วเครื่องยังนิ่งอยู่เลย

ขับทางไกลรถใหญ่ตอบโจทย์กว่าครับ pjsความเร็ว140สบายๆ
ถ้ารอได้ดูเป็นcx-3ก่อนดีกว่าครับ ไม่ชอบค่อยกลับมาpjsยังไม่สายครับ ;D

รอCx3 ก่อนดีกว่าคับ

ผมก็คิดไว้ประมาณนี้แหละครับ แต่เห็นพี่จิมมี่บอกว่า CX3 จะเข้าไทยประมาณปีหน้า แล้วปาตัวใหม่จะเปิดตัวพอๆกะฟอร์จูน ช่วงประมาณ ก.ค.
กัวว่าปีหน้าปาตัวเก่ามันจะไม่ผลิตแล้วนี่สิคับ (ถึงตอนนั้นน่าจะได้ปาตัวใหม่แทนซะละม้างงง :-\ :-\)

มีซิตี้อยู่แล้วมาสด้า2หรือcx3จะกลายเป็นซ้ำซ้อนครับ ปาเจโร่ที่ขนาดใหญ่กว่า ขนของได้หลายสไตล์กว่า ลุยทางโหดร้ายได้ดีกว่าจะคุ้มค่าที่สุดครับ  ;D

น่าคิดครับ  ??? ??? ???

ถ้าเรื่องประหยัด M2 Diesel ยังไงก็ประหยัดกว่าครับ

แต่ถ้าดู Pajero Sport อย่างเดียว ดูดีเซลขับสี่ดีกว่าครับ

;D ;D ;D ;D

ถ้าเล่น Diesel ขับ 4 แล้ววิ่งเดือนนึง 4000 - 6000 โล ผมคงจ่ายค่าน้ำมันไม่ไหวอ่ะครับ  :'( :'( :'(

แก้ไขครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 17, 2015, 11:39:05 โดย นักกล้าม มาม่า »

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 17, 2015, 13:47:56 »
เข้าใจว่า จขกท คงกำลังจะยก City + LPG ให้ใครบางคน และถือโอกาสซื้อรถใหม่

หากเป็นเช่นนั้น ก็ Mazda2 Diesel อีกเสียงครับ

ส่วน CX-3 ผมว่าราคาจะโดดมากและภายในแคบไม่ต่าง M2 (อาจจะเหมือนกันทุกมิติด้วยซ้ำ แต่ไม่ชัวร์นะครับ) และคงไม่ประหยัดเท่า M2
และยังบอกไม่ได้ว่าจะโดนตัด Option ใดออกบ้าง

แต่หาก จขกท ออกอีกคันมาใช้คู้กันกับ City + LPG ที่ จขกท มีอยู่แล้วครับ แนะนำให้ใช้เป็นรถหลักต่อไปครับ
และรถอีกคัน ก็ควรเป็นรถที่ตอบโจทย์มากกว่าการเดินทาง เช่นเดินทางไกล หลายคน ขนของไปเที่ยว ขึ้นเขา ลงห้วย รับส่งพ่อแม่ เป็นต้น

ผมก็มีรถใหญ่ไว้เพื่อการหนึ่ง แต่ก็มีรถเล็กเพื่อการประหยัดน้ำมัน กะว่าพอเริ่มจุกจิก ก็ขายทิ้งออก ECO Car คันใหม่ ที่ไม่แพงมาก เน้นประหยัด

(ไม่รู้จะตรงวัตถุประสงค์หรือไม่)  ;D ;D ;D
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

• **
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: เมษายน 17, 2015, 14:02:05 »
เข้าใจว่า จขกท คงกำลังจะยก City + LPG ให้ใครบางคน และถือโอกาสซื้อรถใหม่

หากเป็นเช่นนั้น ก็ Mazda2 Diesel อีกเสียงครับ

ส่วน CX-3 ผมว่าราคาจะโดดมากและภายในแคบไม่ต่าง M2 (อาจจะเหมือนกันทุกมิติด้วยซ้ำ แต่ไม่ชัวร์นะครับ) และคงไม่ประหยัดเท่า M2
และยังบอกไม่ได้ว่าจะโดนตัด Option ใดออกบ้าง

แต่หาก จขกท ออกอีกคันมาใช้คู้กันกับ City + LPG ที่ จขกท มีอยู่แล้วครับ แนะนำให้ใช้เป็นรถหลักต่อไปครับ
และรถอีกคัน ก็ควรเป็นรถที่ตอบโจทย์มากกว่าการเดินทาง เช่นเดินทางไกล หลายคน ขนของไปเที่ยว ขึ้นเขา ลงห้วย รับส่งพ่อแม่ เป็นต้น

ผมก็มีรถใหญ่ไว้เพื่อการหนึ่ง แต่ก็มีรถเล็กเพื่อการประหยัดน้ำมัน กะว่าพอเริ่มจุกจิก ก็ขายทิ้งออก ECO Car คันใหม่ ที่ไม่แพงมาก เน้นประหยัด

(ไม่รู้จะตรงวัตถุประสงค์หรือไม่)  ;D ;D ;D

คุณ Fong

ถูกต้องนะคร้าบบบบ ที่ว่าผมจะยก city ให้ใครบางคน ตอนนี้แฟนผมใช้ มิราจ ส่วนตัวผมใช้ city อยู่
แล้วถ้าหากผมซื้อรถอีกคันผมจะเอาไว้ใช้เองน่ะครับส่วน city ผมจะยกให้แฟนใช้ ส่วนมิราจผมจะเอาไปให้แม่ใช้ที่บ้านนอกน่ะครับ
ตอนนี้แกขี่มอเตอร์ไซด์อยู่ แกไม่กล้าขับกระบะที่มีอยู่ที่บ้านน่ะครับ เลยลองคุยกะแกว่าถ้าเอาคันเล็กไปให้แกจะกล้าขับไหม
แกบอกโอเคครับ ผมเลยว่าจะซื้อรถใหม่เพื่อการนี้แหละครับ  :D :D :D

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: เมษายน 17, 2015, 18:00:15 »
เดินทางไกล ใช้รถใหญ่ดีกว่าครับ สิบล้อ เห็นง่ายกว่าอย่างน้อยเวลา impactตัวรถยุบถึงห้องโดยสาร น่าจะน้อยกว่ารถเล็กนะครับ ประหยัด กว่าไหม ผมว่าถ้าวิ่ง5000++วิ่ง 6ดือนคืนทุนค่าแก๊สแล้วครับ
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ ぼくは"P.P."です

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: เมษายน 17, 2015, 21:45:28 »
รอดูCX3เลยครับ
ไม่ถูกใจค่อยกลับมาเลือกระหว่างM2กับPajero
Great Handling = Great Car

• **
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: เมษายน 19, 2015, 11:44:10 »
เดินทางไกล ใช้รถใหญ่ดีกว่าครับ สิบล้อ เห็นง่ายกว่าอย่างน้อยเวลา impactตัวรถยุบถึงห้องโดยสาร น่าจะน้อยกว่ารถเล็กนะครับ ประหยัด กว่าไหม ผมว่าถ้าวิ่ง5000++วิ่ง 6ดือนคืนทุนค่าแก๊สแล้วครับ

ขอบคุณมากครับสำหรับความคิดเห็น -/\-

รอดูCX3เลยครับ
ไม่ถูกใจค่อยกลับมาเลือกระหว่างM2กับPajero

ตอนนี้ผมก็ตั้งใจไว้แบบนั้นแหละครับ เมื่อวานลองไปขับ X-trail แล้วนุ่มมากห้องโดยสารกว้างขวาง option เยอะ
น่าสนอยู่เหมือนกัน แต่ว่าเข้าไปดูในคลับเหมือนจะเริ่มมีปัญหาเรื่องเกียร์กันแล้ว แล้วต้องตั้งวาว์ลทุกๆ 3-4 หมื่นโล
ผมเลยขอ bye ดีกว่าครับ  ;) ;) ;)