ผู้เขียน หัวข้อ: ไม่มีใครพูดถึงชื่อใหม่ของ Toyota Hilux เลยนะครับ  (อ่าน 13965 ครั้ง)

ออฟไลน์ H3T

• Hero Member
 Hilux ก็ใกล้เปิดตัวเต็มทีแล้ว ปลายเดือนหน้านี้
 มาพร้อมกับชื่อใหม่ แต่ทำไมผมสังเกตุว่าดูเงียบๆไปหรือเปล่า ยิ่งในเว็บยิ่งหากระทู้เกี่ยวกับ Hilux ใหม่น้อยมาก ในรายการวิทยุคุณจิมมี่ก็ไม่ค่อยมีคนถามเรื่องนี้เท่าใดนัก

การมาของรถ Pick up ยอดขายอันดับหนึ่ง เปลี่ยนโมเดลเชนจ์ในรอบ 10 ปี นะ และก็ไม่ใช่แบบ Isuzu ที่เก็บความลับได้ดีขนาดนั้น

งั้นผมขอเริ่มเลยละกัน เอาเรื่องชื่อใหม่ดีกว่า มาลองตั้งชื่อกันดูมั๊ย เอาขึ้นต้นด้วยตัว T ละกัน มันจะได้พ้องกับพี่ๆของมัน Tacoma และ Tundra

ใครตั้งชื่อถูกไปขอรางวัลกับคุณจิมมี่เลยครับ

ออฟไลน์ bookish1

• Jr. Member
  • **
Re: ไม่มีใครพูดถึงชื่อใหม่ของ Toyota Hilux เลยนะครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 16, 2015, 16:00:56 »
Toyota Tilux Tigo ครับ

ออฟไลน์ JeansZ

Re: ไม่มีใครพูดถึงชื่อใหม่ของ Toyota Hilux เลยนะครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 16, 2015, 16:13:40 »
ผม​ว่าน่าจะเป็นชื่อ​เดิม​นะ​ครับ เหมือน Corolla Altis, Soluna Vios ที่​ไม่มี​การ​เปลี่ยน subname อีกแล้ว

อีกอย่างเท่าที่อ่านมาจากบทความสรุปรถใหม่ เห็น​ว่า​จะ​เป็น Super big minor change ไม่ใช่ all full model change ทีเดียว คือทำให้มันเหมือนเปลี่ยนโฉมใหม่หมด แต่​ยัง​ใช้​พื้นฐานของรุ่นเดิม เหตุผล​นี้​เลยสนับสนุนการ​ที่จะ​ไม่​เปลี่ยน subname ของ New Hilux อาจจะยังคงใช้ชื่อเดิมต่อไปคือ All new Vigo
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ kris-lack

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 16, 2015, 16:15:17 »
เอ่อ พี่กะเอาซะฮาเลยเนาะ

ออฟไลน์ AT

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 16, 2015, 16:19:18 »
พี่ก็ตั้งง่ายเกิ๊นนนน 5555

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 16, 2015, 16:27:12 »
รุ่นใหม่ไม่ใช้ชื่อวีโก้แล้วครับ การเปลี่ยนแปลงครั้งนี้จะเหมือนเมื่อตอนเปลี่ยนจาก Hilux Mighty-X มาเป็น Hilux Tiger คือการเอาของเดิมมาโมใหม่ บนพื้นฐานแชสซีเดิม จนดูเหมือนว่าใหม่หมด ครั้งนี้น่าจะใหม่จริงๆประมาณ 80 เปอร์เซนต์ของตัวรถทั้งหมดหล่ะ

JONNY

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 16, 2015, 16:47:03 »
ชื่อใหม่ คง จะความหมายดี กว่า VIGO

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 16, 2015, 16:51:59 »
  ถึงเวลานี้ชื่อไม่สำคัอีกต่อไปแล้วครับ     คนรอดูหน้าตา ราคา กับอ๊อพชั่นมากกว่า  เรื่องชื่อไม่มีใครสนใจแล้วครับ

ออฟไลน์ art_duron

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 16, 2015, 17:45:02 »
ผมฟังจากรายการของ อ. บอย วรพล
เห็นบอกว่าชื่อใหม่ครับ 2 พยางค์​
ปล. เดาไม่ถูกแหะ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 16, 2015, 18:00:32 »
Toyota Hilux Tuso
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ DriveOnly

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 16, 2015, 18:40:52 »
Toyota Vilux Hico ครับ

ออฟไลน์ BlueMan69

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 16, 2015, 18:41:07 »
Hilux Toto

ออฟไลน์ Vanz

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 16, 2015, 18:41:58 »
Toyoya Torew

"Torew" = อ่านว่า "โต-เรว"  = คล้ายกับคำว่า "โตเร็ว"

สรุป รุ่น "โตเร็ว"

;D ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 16, 2015, 19:25:56 »
พี่โตไม่รีบ ตัวเก่ายังมีขาย
ผมว่าเอาชื่อนี้ hilux givo

ผมว่า พี่โตน่าจะประกวดชื่อนะ ให้รางวัล รถสักคัน

ออฟไลน์ ismael

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 16, 2015, 19:27:13 »
hilux ชัปปุยส

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 16, 2015, 19:29:13 »
HILUX HUGO (ฮิวโก้) ?????

แซวนะครับ ไม่รู้เหมือนกันครับ

;D ;D ;D ;D ;D
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Tan Int

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 16, 2015, 19:36:56 »
Hilux tiga? ไหนๆ tundra ก็มีมาละ อีกอย่างคล้องกับ tiger ดี   ;D
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ Red Bicycle

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 16, 2015, 20:07:08 »
 ;D   Toyota Hilux Espresso  ให้มันรู้แล้วรู้รอดไปเลย

ออฟไลน์ GolffyGolf

• Full Member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 16, 2015, 20:14:18 »
Hiluk duo มั้ง  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ djunsri

• **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 16, 2015, 20:31:09 »
ถ้าชื่อรถกะบะของพีโต ผมชอบชื่อนี้ที่สุดครับ  hilux hero ถึงจะนานมาแล้วแต่ ฟังชื่อแล้วคลาสสิคครับ

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 16, 2015, 20:40:33 »
Hilux Thunder
Hilux Revo ที่ย่อมาจาก Revolution

เดาล้วนๆครับ

ออฟไลน์ carenaruk

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 16, 2015, 20:52:05 »
Hilux Revo ที่ย่อมาจาก Revolution

คุณหมูมาบอกใบ้เหรอคับ อิอิ

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 16, 2015, 21:02:55 »

คุณหมูมาบอกใบ้เหรอคับ อิอิ

มาร่วมเดาเฉยๆคร้าบ ผมยังไม่รู้เลย 555

ออฟไลน์ deathsheep

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 16, 2015, 21:06:40 »
Typhoon

โตโยต้า ไฮลัก ไต้ฝุ่น

ผมว่าไม่ใช่ละ ;D

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 16, 2015, 21:12:00 »
Hilux Fusor
Hilux Tato  ;D

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 16, 2015, 21:16:32 »
จริงๆผมแอบสงสัยว่า ทำไมต้องมีชื่อต่อจากคำว่า hilux

แค่ชื่อรุ่นว่า Toyota Hilux ไม่ได้หรอครับ

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: เมษายน 16, 2015, 21:35:11 »
จริงๆผมแอบสงสัยว่า ทำไมต้องมีชื่อต่อจากคำว่า hilux

แค่ชื่อรุ่นว่า Toyota Hilux ไม่ได้หรอครับ
ไม่ได้หรอกคับเพราะว่าชื่อคู่แข่ง ยาวมากกกกกกอ่ะ อิอิ ^_<

wildstocks

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: เมษายน 16, 2015, 21:50:18 »
ให้เดาจากชื่อจากกระบะ Hilux ยุคที่ผลิตไทยและอาเซียน ชื่อเก่า gen5 ใช้ Hilux เฉยๆ gen6 ใช้ Mighty-X, Tiger gen7 ใช้ Vigo ซึ่งทั้ง Mighty, Tiger, Vigor ความหมายประมาณ มีพลัง เข็มแข็ง รวดเร็วอะไรประมาณนี้

Toyota ตั้งชื่อต้องออกเสียงง่าย สอง-สามพยางค์ อาจใช้คำความหมายเดิมก็ได้ หรือ เปลี่ยนไปเลยก็ได้ ถ้าความหมายเดิมอาจใช้ชื่อ Hilux Vita (Vitality มีความหมายว่าการมีชีวิตชีวามีกำลัง) หรือ Hilux VIM (ความกระฉับกระเฉง) คำผวนของ IMV ซึ่งความหมายทำนองเดียวกับ Vigor หรือ เอาชื่อเก่ามาใช้เลย Hilux Rocket

ถ้าเปลี่ยนใหม่อาจใช้แนวความหมายสื่อความสำเร็จอย่างต่อเนื่องของรุ่นปัจจุบัน เช่น Hilux winner, Hilux premier , Hilux supreme, Hilux prime, Hilux victor

บางเว็บบอกว่าดีไซน์ใหม่เน้น Keen design ซึ่งอาจกลายเป็น Hilux avid ก็ได้

ปล. ถ้าถูกจริงจะไปซื้อหวยตัวละพัน

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: เมษายน 16, 2015, 21:53:25 »
ให้เดาจากชื่อจากกระบะ Hilux ยุคที่ผลิตไทยและอาเซียน ชื่อเก่า gen5 ใช้ Hilux เฉยๆ gen6 ใช้ Mighty-X, Tiger gen7 ใช้ Vigo ซึ่งทั้ง Mighty, Tiger, Vigor ความหมายประมาณ มีพลัง เข็มแข็ง รวดเร็วอะไรประมาณนี้

Toyota ตั้งชื่อต้องออกเสียงง่าย สอง-สามพยางค์ อาจใช้คำความหมายเดิมก็ได้ หรือ เปลี่ยนไปเลยก็ได้ ถ้าความหมายเดิมอาจใช้ชื่อ Hilux Vita (Vitality มีความหมายว่าการมีชีวิตชีวามีกำลัง) หรือ Hilux VIM (ความกระฉับกระเฉง) คำผวนของ IMV ซึ่งความหมายทำนองเดียวกับ Vigor หรือ เอาชื่อเก่ามาใช้เลย Hilux Rocket

ถ้าเปลี่ยนใหม่อาจใช้แนวความหมายสื่อความสำเร็จอย่างต่อเนื่องของรุ่นปัจจุบัน เช่น Hilux winner, Hilux premier , Hilux supreme, Hilux prime, Hilux victor

บางเว็บบอกว่าดีไซน์ใหม่เน้น Keen design ซึ่งอาจกลายเป็น Hilux avid ก็ได้

ปล. ถ้าถูกจริงจะไปซื้อหวยตัวละพัน
+1 ชอบการวิเคราะห์มากๆอ่ะ เหมือนได้ดูรายการแฟนพันธุ์แท้เลยคับ 555+

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: เมษายน 16, 2015, 22:05:12 »
ขอเดาด้วยคนว่า Hilux Thunder

ไม่มีเหตุผลอะไรเลย นอกจากความรู้สึกว่ามันเข้าตระกูล T ดี

(ปล. แต่เพ่ที่เล่นมุก Toyota Tilux Tigo นี่ ผมเงิบเลยฮะ)  ;D
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/