โพลล์

เหตุผล VS อารมณ์

เลือกตามเหตุผลแล้วรู้สึกว่าตัดสินใจไม่ผิด
19 (31.7%)
เลือกตามอารมณ์แล้วรู้สึกว่าตัดสินใจไม่ผิด
33 (55%)
เลือกตามเหตุผลแล้วรู้สึกว่าตัดสินใจผิดไป
4 (6.7%)
เลือกตามอารมณ์แล้วรู้สึกว่าตัดสินใจผิดไป
4 (6.7%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 60

ผู้เขียน หัวข้อ: เลือกรถสักคัน ระหว่าง เหตุผล กะ อารมณ์ ใครชนะ แล้วจบสวยมั๊ย  (อ่าน 5761 ครั้ง)

ออฟไลน์ mrpich

• Hero Member
  • เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
เชื่อว่าหลายท่านเคยต้องผ่านการตัดสินใจอันนี้ในการเลือกซื้อรถครับ

คันหนึ่ง เข้ามาอยู่ในตัวเลือก เพราะชอบ เพราะสวย เพราะขับดี เหตุผลเชิงปริมาณที่เป็นตัวเลขที่พิสูจน์ได้ชัดแจ้ง ไม่ค่อยมี
ส่วนอีกคัน เข้ามาอยู่ในตัวเลือกเพราะมีเหตุผลเชิงปริมาณต่างๆนาๆมารองรับ เช่น ขายต่อง่าย(ดูจากราคาขายต้อ) ซ่อมง่าย(ดูจากปริมาณอู่นอก) อะไหล่ถูก(ดูจากราคาอะไหล่) ศูนย์เยอะ(ดูจากปริมาณศูนย์บริการ) คนที่บ้านเชียร์(ดูจากจำนวนคนสนับสนุน)
ผมเลยอยากรู้ว่า คนอื่นๆสุดท้ายแล้ว เลือกอะไรกันครับ ระหว่างเหตุผล กะอารมณ์
แล้วหลังจากตัดสินใจไปแล้ว รุ้สึกว่าตัดสินใจผิดกันบ้างไหมครับ

ส่วนตัวผม อารมณ์มาก่อน แล้วค่อยหาเหตุผลข้างๆคูๆ มาสนับสนุนครับ55 แล้วก็ยังรู้สึกว่าตัดสินใจไม่ผิดนะ
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ iceice99

• Full Member
อารมณ์ มาก่อนครับสำหรับผม

ชอบภายในสวยๆ ไฟเยอะๆ จอเยอะๆ  รองลงมา ก็ความกว้างภายใน

ตอนนี้ก็แฮปปี้ดี ชอบๆเพราะ ขับรถ เราเห็นสิ่งที่ชอบตลอดเวลา มันชื่นใจดีแท้ ฮ่าๆ

ออฟไลน์ RockTheMonk

• Sr. Member
  • What Happened, Happened...
คันแรกใช้เหตุผลเป็นหลัก..อารมณ์เป็นรอง

คันสองอารมณ์ล้วนๆ

คันสาม..เก็บเงินก่อนนะ (เหตุผลล้วนๆ)  ;D

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
เอาทุกรุ่นในงบในเซกเมนต์ที่อยากได้มากางรวมกัน

ใช้อารมณ์ตัดที่ไม่ถูกฟีลทิ้งก่อน

แล้วเอาเหตุผลกรองตัวเลือกจากที่เอาอารมณ์จิ้มมาทั้งหมดอีกทีครับ

มันจะได้ทั้ง มีเหตุผลและถูกใจ  ;D
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ rtong

เคยมีคนกล่าวไว้
"ถ้าเลือกคันที่ชอบ  ที่ใช่กับตัวเราเอง  เราจะมองข้ามข้อเสียของมันไป"
สรุปใช้อารมณ์ล้วนๆครับ เดี๋ยวเหตุผลตามมาเอง

ออฟไลน์ Xyclop

เหตุผลก่อนเเน่นอนครับ

ออฟไลน์ CTP22

• Newbie
  • *
ใช้อารมณ์ครับ  ;D
ถึงจะมีข้อเสียบ้าง แต่ถ้าได้ขับรถที่ชอบจริงๆ ผมรู้สึกมีความสุขกว่ามากนะ

ออฟไลน์ anakkal

สำหรับผมรถคันแรกที่ซื้อเอง ใช้อารมณ์ล้วนๆครับ หลังจากที่ใช้มาก็ไม่เคยรู้สึกผิดเลยครับ ;D ;D

ออฟไลน์ Nut_K

เหตุผล : City

อารมณ์ : 3

สุดท้ายเหตุผลชนะอารมณ์ แต่ถ้าย้อนกลับไปได้ขอเลือกอารมณ์ครับ ที่เลือก City เพราะคิดว่ารถเล็กขับในเมืองน่าจะประหยัดกว่า สุดท้ายกลับไม่ต่างกันเท่าไหร่ + ตอนนี้อยากได้ช่วงล่าง + การควบคุมแบบ 3 แต่ยังไงก็ยังรัก City อยู่ดี  :) :) :) :) :)

ออฟไลน์ kenny523

อารมณ์ก่อน เพราะถ้าไม่ชอบมันจะเบื่อและไม่อยากดูแล

ออฟไลน์ DriveOnly

อารมณ์ครับ แล้วจบสวยเพราะได้รถที่ชอบ  ;D

ออฟไลน์ กัสสึ...

อารมณ์ครับ เลยคว้า EcoBoostมา ;D
จบดีด้วยแหละ ไม่มีปัญหาอะไรเลย หรือว่าเฟียสต้าปลอมหว่า  :D

ออฟไลน์ seamonkey

อารมณ์: BRZ

เหตุผล: Fiesta Ecoboost

สุดท้าย: เก็บตัง นั่งรถเมล์ต่อ hahahahahahahaha ;D

ออฟไลน์ TaR

• "เป้าหมาย..."
ไม่ใช้ทั้งอารมณ์และเหตุผล อยู่ที่ใจล้วนๆ :D
"ชีวิตคือการเดินทาง..."
.
.
.

ออฟไลน์ chettaphong

• Jr. Member
  • **
เหตุผลนำครับ แล้วตามด้วยอารมณ์ ครับ
1. จะเลือกรถจากจุดประสงค์การใช้งานก่อน
2. คัดจนเหลือรุ่นที่ใช่
3. เลือกคันที่ชอบเป็นอันดับสุดท้าย

ออฟไลน์ Koong

มันมีเรื่องเงินเข้ามาเกี่ยวด้วยครับ

ถ้าเงินถึง จะเลือกตามอารมณ์ และจะไม่ค่อยผิดหวัง
 ถ้าเงินไม่ค่อยถึง  แม้จะเลือกตามอารมณ แต่ก็มีสิทธิ์ผิดหวังได้

ถ้าเงินไม่ถึง แล้วเลือกตามเหตุผล มักจะไม่ค่อยผิดหวัง
 แต่ถ้าเงินถึง  แต่ก็เลือกตามเหตุผล  ก็มีสิทธิ์ผิดหวังได้เช่นกัน

สรุป   ถ้าตังค์ไม่ใช่ปัญหา  ก็ตามอารมณ์เลย
         ถ้าตังค์เป็นเรื่องใหญ่   จะซื้ออะไรต้องให้คุ้มค่า ก็ตามเหตุผล

ส่วนตัว อารมณ์ล้วนๆมาหลายคันแระ    แต่รู้สึกว่าหลังจากนี้ต้องเอาเหตุผลมาพิจารณาด้วยซะแล้ว   

ออฟไลน์ Focuszaa

อารมณ์ ล้วนๆ ครับ  ;D ;D

ออฟไลน์ 0%

มีตังค์ก็เลือก อารมณ์ทั้งนั้นแหละ

ขึ้นอยุ๋กับ ตังค์ ล้วนๆ

ใครจะไปอยากขับรถทื่อๆ ถ้ามีเงินก็จัดหมดนั่นแหละ

ออฟไลน์ Staples

10 - 15 ปีที่แล้ว เราขับรถกากๆ อืดแถมกินน้ำมันจุ ช่วงล่างห่วยแตก กระจกมือหมุน ABS ไม่มี ถุงลมไม่ให้

ศูนย์รถก็ไม่ได้เยอะอะไร อะไหล่ก็ไม่ได้เยอะ ก็ไม่เห็นบ่นว่ามีปัญหา

พอมันมี ก็เรียกร้องว่าต้องมีนั่น มีนี่ ผมว่ามันคือ " Demand เทียม" ทั้งนั้น

เลือกคันที่คุณชอบเถอะครับ คันไหนที่เห็นแล้ว สวยโคตรๆ ผมอยากให้คุณไม่พลาด

เหตุผล มันคือสิ่งที่คนส่วนมากคิด ไม่ใช่ออกมาจากหัวใจของคุณ

ออฟไลน์ g_abac

ต้องดูตังค์มากกว่าฮะ เลือกตามตังค์
2008  Lexus IS250 Premium
2014  E300 Bluetec Hybrid AMG (W212)
2015  ActiveHybrid 5 M Sport (F10 LCI)
2020  E220d Sport (W213)
2020  X5 xDrive 30d M Sport (G05)

ออฟไลน์ Chris Evn

Mazda3 กับ Altis Esport หรือป่าวเนี่ย  :( >:( ???

ออฟไลน์ ikooccook

• Newbie
  • *
  • 2
ผมมองว่าปัจจุบัน คนซื้อรถจะศึกษาข้อมูลทางเทคนิคมากกว่า เพราะเข้าถึงสื่อได้ง่ายมาก ทำให้รถทางอารมณ์มีส่วนแบ่งการตลาดเพิ่มขึ้นมาก  ต่างจากสมันรุ่นพ่อแม่เรา ยังไงก็เจ้าตลาดไว้ก่อน ผมว่าอีกไม่นาน การบริการและอะไหล่จะดีขึ้นไปเรื่อยๆ ซึ่งมันก็ดีขึ้นจากเมื่อก่อนจริงๆเมื่อรถของตัวเองขายดีขึ้น อย่างบ้านผมใช้มาสด้ามาตลอดตั้งแต่กระบะ familia - B2500thunder-bt50pro-M2-CX5 จนรถยี่ห้อนี้เป็นเหตุผลของบ้านผมไปแระ  การบริการเขาก็ดีขึ้่ตามลำดับ

ออฟไลน์ Noo-SPN

• Newbie
  • *
ของผม มาจากอารมณ์(รูปลักษณ์ก่อนเลย) และพยายามหาข้อมูลและเหตุผลมา ตัดสินใจอีกที

ออฟไลน์ mavin36

• Jr. Member
  • **
ถึงจะมีข้อเสียบ้าง แต่ถ้าได้ขับรถที่ชอบจริงๆ ผมรู้สึกมีความสุขกว่ามากนะ
  คนขับเชฟ ที่ต้องขึ้นรถสไลด์ คงมีความสุขมากนะครับ

ออฟไลน์ rutxthe

• 1992 MX-5
คันแรก Almera เหตุผล
คันสอง PajeroV6 เหตุผล+อารมณ์นิด ๆ
คันสาม MX5 na ความสะใจ  :P
Nissan Almera 2013
Mitsubishi Pajero Sport V6 2014
Mazda MX-5 NA 1992
Mercedes Benz Cla250 2016
Volvo Xc40 Recharge T5 Inscription 2021
Porsche Cayenne Coupe E Hybrid 2021
KIA Carnival 2023

ยังอยู่ครบทุกคัน :)

ออฟไลน์ jametnp

คนขับเชฟ ที่ต้องขึ้นรถสไลด์ คงมีความสุขมากนะครับ

ผมก็ขับเชฟ เลือกคันนี้ด้วยอารมณ์ล้วนๆ
ไม่เคยมีปัญหา ตอนนี้รู้สึกดี ที่ไม่ได้ขับรถซ้ำกับใครเยอะๆ

ออฟไลน์ ariazero

พื้นฐานคือเหตผล
รถที่
-รถตลาด (ยี่ห้อตลาด) ซื้อเพื่อขาย
-ขายต่อได้ราคา
-เครื่องที่ดี ถึก และ ทน ทำให้รถไม่ต้องซ่อมบ่อยๆ
-ศูนย์บริการเยอะ
-อะไหล่ถูก รถไม่ค่อยมีปัญหา อะไหล่หาง่ายและใช้แทนกันได้
-เป็นรถทรงตลาด (กระบะ,เก๋ง4ประตู)
-ประหยัตน้ำมัน
-Option ไม่ต้อง ยกเลิกไปให้หมด ขอ พื้นฐาน(ประกันภัยชั้น 1+,ฟีลม์ รอบคัน) เอาส่วนลดเงินสดเยอะๆถ้าซื้อเงินสด
-ราคาถูก
-เครื่องยนต์ที่CC มากพอจะไปต่างจังหวัดได้
-ไม่มีการแต่งเติมใดๆซื้อมาเป็นไงขายคืนก็สภาพเดิม

หมดนี่คือธรรมชาติการเลือกรถของผมครับ

บวกด้วย
อารมณ์
คุณแม่ชอบนั่งคันไหนก็เอาเหตุผลข้างบนมา คัดแล้วค่อยๆตัดทีละ choice โดยคุณแม่

บวก
ช่วงเวลาที่จะซื้อรถ,รุ่นรถ,promotionตามแต่ละช่วงของปี(ช่วงทำยอดของเซล) ,ราคาน้ำมัน,ฯลฯ

รถที่เป็นผลสรุปจากด้านบน(เมื่อ7ปี ที่แล้ว)
(Vios j A/T 2008 ) (ฟินมากกด like เลยครับ)

คันต่อไป
...น่าจะ city ครับ

'8X Familia, '91 TFR ,
'94 Sunny B13, '98 520i (E28), '99 Sunny B14,
'08 Vios, '08 C200, '08 Vitara
'15 Vios, '17Accord G9 MC, '17 X1 18i

ออฟไลน์ Monn

อารมณ์ล้วนๆ ครับ โดยมีปัจจัยเงิน มาเป็นตัวกำหนด ตัวเลือก ที่มี แล้วก็เลือกที่ชอบ (อารมณ์) อาจจะไม่ดีที่สุด แต่หากไม่ใช้อารมณ์ เราจะไม่ชอบรถที่ขับ ซึ่งสำหรับผม มันสำคัญมาก ว่าเรามองมันแล้วต้องสวย 555
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
อารมณ์ล้วนๆครับ

ผมเลือกมาแล้ว2รุ่น ถึงมันจะห่วยที่สุดในคลาสในภาพรวม แต่ภายนอกมันโดนใจผมครับ และก็ไม่เสียใจ

ซื้อที่ตัวเองชอบ จบๆไป

ออฟไลน์ 2k

มีคนพยายามจะก่อดราม่าโดยการเอาความซวยของคนอื่นมาเย้ยหยันด้วยแฮะ โดนค่ายรถล้างสมองให้ตัวเป็นศัตรูกับคนใช้สินค้าต่างชาติคนละยี่ห้อกับที่ตัวเองใช้ เรียกสติคืนมาหน่อยเหอะ อนาถมาก  ::)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com