ผู้เขียน หัวข้อ: ระบบล็อค + ปลดล็อค (สำหรับรถ กดปุ่มสตาร์ท) Honda Vs. Toyota (สงสัย ?)  (อ่าน 34265 ครั้ง)

ออฟไลน์ ChotLife

• Sr. Member
ผมมีข้อสงสัยอย่างนึงครับ เกี่ยวกับการล็อครถ , ปลดล็อครถ (สำหรับรถ กดปุ่มสตาร์ท) ของ Honda กับ Toyota

ก่อนหน้านี้ ผมขับ Vios G Limited ของแฟน ระบบใช้งานค่อนข้างแม่นยำมาก 100% เลยก็ว่าได้
เวลาลงจากรถ กดปุ่มล็อครถ กดแค่ครั้งเดียวก็ติดละ จะกด 100ครั้ง ก็ติด100ครั้ง
เวลาจะขึ้นรถ ก็เอามือสอดเข้าไปดึงประตูได้เดี๋ยวนั้นเลย ไม่ต้องรอแม้แต่วินาทีเดียว

แต่ตอนนี้ผมได้ออกรถของตัวเอง คือ Honda City CNG V ระบบเหมือนๆกัน
แต่ว่า เวลาล็อครถ ระบบค่อนข้างไม่แม่นยำเลย กดติดซัก 70% ได้
เวลากดล็อค บางครั้งกดครั้งแรกไม่ติด ต้องกดรอบ2 ถึงจะล็อคได้ เป็นบ่อยจนลำคาญ
เพราะปกติใช้ Vios ลงจากรถ กดปุ่มแล้วเดินออกจากรถได้เลย แต่พอมาเป็น City
กดแล้วต้องยืนอยู่กับที่ก่อน เพื่อที่ว่ารอดูว่ามันจะล็อคป่าว ถึงจะเดินออกไปจากตัวรถได้
ส่วนเวลาปลดล็อครถ ระบบก็ช้ากว่าของ Toyota ชัดเจนมาก ของ Toyota สอดแล้วดึงเลย
แต่ของ Honda ต้องสอดมือเข้าไป แล้วรอประมาณ​ 1วินาที ระบบถึงจะปลดล็อคให้
ผมไม่แน่ใจว่า ของ Accord กับ CR-V เป็นแบบ City รึป่าว คือจากเคยใช้รวดเร็ว แม่นยำ
เปลี่ยนมาใช้แบบ ไม่แม่นยำ + ระบบช้า ทำให้หงุดหงิดพอสมควร

ต่อด้วยเรื่อง เวลาขับรถโดยไม่มีรีโมท
ของ Toyota เวลาลงจากรถ โดยไม่มีรีโมท พอออกจากรถ รถจะร้องตี๊ดค้างเลย
เห็นว่าถ้าขับไปเรื่อยๆ รถจะดับ (Sale เป็นคนบอก) *ใครรู้บ้าง ขับไปเรื่อยๆรถดับไหม*

แต่ของ Honda Sale บอกว่า ถึงไม่มีกุญแจ ก็สามารถขับรถไปได้เรื่อยๆ จนกว่าน้ำมันจะหมด
เวลาลงจากรถก็ดังเตือนแค่ ตี๊ดๆ ๆ ๆ แล้วก็คือจบ ไม่ได้ดังค้าง

ใครใช้ยี่ห้อไหน รุ่นไหน มาแชร์ประสบการณ์กันหน่อยครับ เป็นยังไงกันบ้าง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 21, 2015, 22:54:43 โดย ChotLife »

ออฟไลน์ Spada_Valess

CRV ผมได้ปกตินะคับ มือสอดดึงเปิดได้เลย ล็อดก็กดปุ่ม ผมว่ารถพี่เข้าศูนย์ไปเช็ดหน่อยดีกว่าคับ

ออฟไลน์ Starplatinum35

• R35 IHI F55 Hybrid turbo 720 whp on E85
ใช้ g9 กับ hrv อยู่ครับ กดล้อค ปลดล้อค ปกติครับ ไม่หน่วงเลย สอดมือแล้วเปิดประตูได้เลย
2015 BMW 525d m sport Project'A stage 1
2012 nissan GT-R R35 GT700+EcuTek +E85 flex fuel
2016 MB CLA 250 AMG
2017 MB E220d AMG
2017 BMW 320d GT

ออฟไลน์ cp1151

• Jr. Member
  • **
City v+ ของเพื่อนเคยเป็นครับ บางครั้งกดแล้วไม่ล็อก ต้องกดที่รีโมทกุญแจเลย ทั้งๆที่ป้ายแดงอยู่เลย

ออฟไลน์ NeoZeLon

• Jr. Member
  • **
Jazz SV+ ปกติคับ ใช้มา 7 เดือน 100% ครับ
Honda Jazz GK 2014
Honda Accord G8 2008

City v+ ของเพื่อนเคยเป็นครับ บางครั้งกดแล้วไม่ล็อก ต้องกดที่รีโมทกุญแจเลย ทั้งๆที่ป้ายแดงอยู่เลย

ตอนนี้ผมเริ่มสงสัยละครับ ใน Club City บางคนบอกติดทุกรอบ 100% เลย    บางคนบอกเป็นบ้างบางครั้ง
แสดงว่า คงผิดปกติละ เดี๋ยวคงต้องเอาเข้าไปเช็คที่ศูนย์

ออฟไลน์ nuntapon.s

• Hero Member
เคยใช้ทั้งสองค่าย. ตอนล็อคไม่ต่างครับยกเว้นกดไม่เต็มปุ่มอาจวืดได้เพราะปุ่มมันนิ่ม. ส่วนตอนปลดฮอนช้ากว่านิดนึงถ้ากะรชากเลยมักไม่ทัน   ที่ผมไม่ชอบที่สุดคือเวลาล็อครถไว้แล้วล้างรถมันชอบปลดล็อคเองสักพักก็ล็อคกลับอัตโนมัติเพราะไม่ได้เปิดประตูสักพักก็เปิดอีก  ตอนแรกนึกว่าผีหลอก555

ส่วนเรื่องไม่มีกุญแจในรถขับออกไปไม่ดับทั้งคู่ครับ. ลองคิดดูว่ามันอันตรายแค่ไหนเวลาขับรถออกไปแล้วมันดับคามือ. ค่ายรถยอมให้รถโดนขโมยดีกว่าให้มีใครตายในรถเพราะเครื่องดับครับ. อย่าไปเชื่อเซลล์เชื่อโผมมมม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 22, 2015, 08:13:41 โดย nuntapon.s »

ออฟไลน์ เกมส์'พิดโลก

• อยากทำอะไรรีบทำ เมื่ออิสระยังอยู่กับเรา ก่อนที่จะไม่เหลือเวลา...
    • Facebook
accord G9 ผมก็เคยกดไม่ติดครับ แต่ครั้งที่กดไม่ติดก็รู้สึกว่า กดหมิ่นๆเอง คือปุ่มมันนิ่มๆ เวลากดบางทีกดริมไปหน่อยก็เลยไม่ติด 
ส่วนเวลาเอามือสอดแล้วหน่วง เป็นปกติของ Honda ครับ จะต้องมีจังหวะปลดล็อคประมาณเสี้ยววินาที ถ้าสอดปุ๊บแล้วดึงปั๊บแบบรวดเร็ว จะเปิดไม่ได้ เพราะรถมันปลดล็อคไม่ทัน  ต้องรอจังหวะเหมือนกันครับ แต่ผมไม่ได้หงุดหงิดนะตอนปลดล็อค เพราะรู้จังหวะ แต่ตอนกดปุ่มแล้วไม่ล็อคนี่ก็ตะงิดๆเหมือนกันครับ แต่นานๆจะเป็นที ก็เลยไม่ได้ซีเรียสมาก
C-Class C300 AMG W205 - Now
Pajero GT 2WD 2016 - Now
Camry HB Top ACV50 2012 - Now
Triton 2.5 - Now
Wish MC - Now
City V 09 - Now
Z4 s20i Pure balance - Sold
F30 320d - Sold
Accord G9 2.4 -Sold
Jazz SV 08 - Sold
CRV G4 2.0 4WD, FD 08 , Camry 2.5 , Vigo 3.0 , Tiger D4D 2.5

ออฟไลน์ peterW

ของผม  ไม่เป็นนะ  ส่วนใหญ่จะ 99.99% ไม่พลาด

จะมีจับแล้วไม่คลายล็อค หรือ กดแล้วไม่ล็อค

ต่อเมือ อยู่ในสถานที่ ที่มีคลื่นรบกวนเยอะ  เช่น  ในหมู่บ้านผม ติด ระบบรีโมทเครื่องไฟฟ้าในบ้าน (เปิดไฟ เปิดแอร์ โดยใช้ระบบรีโมทคลื่นวิทยุ แถมฟรีทั้งหมู่บ้าน)  มันจะกดไม่ค่อยติด  ต้องเอารีโมท มาจ่อที่กระจกข้างคนขับ ถึงจะล็อคได้

นอกนั้น ยังไม่เคยเจอว่า กดแล้วไม่ล็อค

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
ตอนกดล็อก ได้สอดมือเข้าไปในมือจับหรือเปล่าครับ ด้านในมันมีเซนเซอร์ปลดล็อคอยู่

ออฟไลน์ imvile

เคยใช้ wish (smart entry ของโตโยต้ารุ่นแรกเลยมั้ง) บางทีไปใกล้ๆประตูฝั่งคนขับเฉยๆ มันก็ปลดล๊อกแล้วนะครับ

แต่สมัย camry ไม่เห็นเป็นแฮะ

ส่วนตัวผมชอบแบบตอนเปิดกระชากได้เลยแบบพวกข้างบน ส่วน J32 กับ Tuscon ตอนเปิดก็ต้องกดปุ่มดำๆที่ประตูก่อนเปิด

J32 since 2011
F30 since 2014
W205 since 2019
ACV70 since 2021

เคยใช้ wish (smart entry ของโตโยต้ารุ่นแรกเลยมั้ง) บางทีไปใกล้ๆประตูฝั่งคนขับเฉยๆ มันก็ปลดล๊อกแล้วนะครับ

แต่สมัย camry ไม่เห็นเป็นแฮะ

ส่วนตัวผมชอบแบบตอนเปิดกระชากได้เลยแบบพวกข้างบน ส่วน J32 กับ Tuscon ตอนเปิดก็ต้องกดปุ่มดำๆที่ประตูก่อนเปิด

ใช่ครับ Toyota กระชากได้เลย แต่ของ Honda ต้องสอดค้างไว้ก่อนประมาณ 1วิ ฮ่าๆๆ
จริงๆแล้วถ้าใช้ Honda ตั้งแต่แรก คงไม่หงุดหงิดหรอก แต่ดันไปใช้ Toyota ก่อน พอมาใช้ Honda เลยหงุดหงิด

ออฟไลน์ Mike:D

• Full Member
ใช้ camry HV กับ accord ครับ

Camry ทำงานได้เร็วมากและแม่นยำ100%เลยก็ว่าได้ เดินเข้าไปดึงมือจับประตูก็เปิดได้เลย
Accord เวลาเดินเข้าไปแล้วดึงมือเปิดประตูเลยเหมือนระบบมันจะทำงานไม่ทัน ทำให้ต้องดึงมือจับประตูอีกรอบ

ปล.ตอนล้างรถแล้วพกกุญแจไว้กับตัวแล้วฉีดน้ำไปที่ประตู บางทีประตูปลดล๊อคให้เองเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 22, 2015, 15:18:12 โดย Mike:D »

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
Jazz ของผม ใช้งานก็ไม่รู้สึกว่าช้าครับ แต่บางทีกดแล้วเงียบก็มีบ้างครับ
แต่ผมก็ชอบให้ปุ่มมันกดยากครับจะได้ไม่ต้องกับวลหากเผลอไปโดน

(เคยใช้ Report เปิดรถของ Dmax gold series ปุ่มเบาและไวมาก บางทีอยู่ในประเป๋ากางเกงแค่นั่งมันก็กดเปิดประตูแล้วครับ)

อีกเรื่องที่ผมว่าเป็นเรื่องที่ไม่ make sense ของ Jazz คือถ้าเครื่องติดอยู่ แล้วถือกุญแจเดินออกไปแล้วเครื่องไม่ดับนี้แหละครับ
ซึ่งผมเห็นด้วยกับ จขกท ครับว่าควรจะดับเครื่องเองหากกุญแจออกห่างจนพ้นระยะ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

keanetona

• บุคคลทั่วไป
จขกท.เอารถเข้าศูนย์โลด

แต่ เราสามารถล็อครถด้วยกุญแจ แล้วเปิดล็อคด้วยรีโมทได้นะครับ แต่เราไม่สามารถล็อคด้วยรีโมทแล้วเปิดด้วยกุญแจ เพราะกันขโมยจะร้อง

ออฟไลน์ nuntapon.s

จขกท.เอารถเข้าศูนย์โลด

แต่ เราสามารถล็อครถด้วยกุญแจ แล้วเปิดล็อคด้วยรีโมทได้นะครับ แต่เราไม่สามารถล็อคด้วยรีโมทแล้วเปิดด้วยกุญแจ เพราะกันขโมยจะร้อง

ผมเข้าใจว่าฮอนด้าจะกดรีโมทหรือไขกุญแจจะถือว่าเป็นการยกเลิกระบบกันขโมยทั้งหมดโดยไม่สนใจว่าจะล็อคด้วยวิธีการใดครับ  ไอ้ที่ล็อคด้วยรีโมทไขเปิดด้วยกุญแจแล้วร้องเป็นกันขโมยประเภทที่ติดเพิ่มเข้าไปทีหลังครับ

ออฟไลน์ Micjty

ผมใช้All New Odyssey เวลาปลดล็อคล้วงมือเค้าแล้วต้องรอเกือบๆ1วิครับ ส่วนเวลาล็อคOdysseyมีปุ่มให้กดล็อคได้ที่มือเปิดประตูเลยครับ แต่บางครั้งลองใช้รีโมทกดล็อคดูก็ติดทุกครั้งนะครับ100%เลย ปลดล็อคจากรีโมทเคยลองไกลๆประมาณเกือบ10เมตรก็ติดทุกครั้งครับ

ออฟไลน์ balliblue

เคยใช้ทั้งสองค่าย. ตอนล็อคไม่ต่างครับยกเว้นกดไม่เต็มปุ่มอาจวืดได้เพราะปุ่มมันนิ่ม. ส่วนตอนปลดฮอนช้ากว่านิดนึงถ้ากะรชากเลยมักไม่ทัน   ที่ผมไม่ชอบที่สุดคือเวลาล็อครถไว้แล้วล้างรถมันชอบปลดล็อคเองสักพักก็ล็อคกลับอัตโนมัติเพราะไม่ได้เปิดประตูสักพักก็เปิดอีก  ตอนแรกนึกว่าผีหลอก555

ส่วนเรื่องไม่มีกุญแจในรถขับออกไปไม่ดับทั้งคู่ครับ. ลองคิดดูว่ามันอันตรายแค่ไหนเวลาขับรถออกไปแล้วมันดับคามือ. ค่ายรถยอมให้รถโดนขโมยดีกว่าให้มีใครตายในรถเพราะเครื่องดับครับ. อย่าไปเชื่อเซลล์เชื่อโผมมมม

จริงที่สุดตอนล้างรถนี่เบื่อมาก ปลอล็อคเองตลอด 555

ออฟไลน์ No Trespassing

รถที่บ้านเป็น Push Start & Smart Entry สองคันคือ Acc G9 และ March VL

- มาร์ช ระบบค่อนข้างเสถียรมาก ผมไม่เคยเจออาการนี้เลย กด 100 ครั้ง ก็ติด 100 ครั้ง ขนาดอยู่ใกล้เสาสัญญาณแรงๆ ก็ติดนะ

- แต่ Acc G9 เคยมีอาการเวลาจอดดับเครื่องแล้ว ตัวสลักล็อคพวงมาลัยไม่ทำงาน ก็นึกใจใน เออ ... คงไม่มีอะไร เปิดประตูเดี๋ยวก็ล็อคเอง

ลงจากรถแล้วกดปุ่มล็อคแต่รถกลับไม่ล็อคให้ เอาแล้วไงล่ะ

เลยตัดสินใจเข้าไปในรถอีกรอบ > ปิดประตู > กดปุ่ม Start ให้เครื่องติด > แล้วดับอีกครั้ง > สลักล็อคพวงมาลัยทำงาน > ออกจากรถแล้วปิดประตูแล้วกดปุ่มล็อคอีกครั้ง ก็ล็อคได้ปกติ

-----------------------

ผมมองว่า Push Start & Smart Entry ของฮอนด้า ยังไม่ค่อยเสถียรเหมือนของโตโยต้า และ นิสสันครับ

ออฟไลน์ Direct

• Newbie
  • *

ต่อด้วยเรื่อง เวลาขับรถโดยไม่มีรีโมท
ของ Toyota เวลาลงจากรถ โดยไม่มีรีโมท พอออกจากรถ รถจะร้องตี๊ดค้างเลย
เห็นว่าถ้าขับไปเรื่อยๆ รถจะดับ (Sale เป็นคนบอก) *ใครรู้บ้าง ขับไปเรื่อยๆรถดับไหม*

ขอตอบประโยคนี้ครับ ผมเคยเอารีโมทออก (ขณะจอดนิ่งอยู่กับที่) ทิ้งไว้ 2 นาทีมันก็ยังไม่ดับนะครับ
ก็เลยไปลองกับพวก Hybrid ครับ นึกว่าไฟแบตหมดมันจะดับ เปล่าเลย มันสตาร์ทเครื่องชาร์จแบตเฉยเลยครับ - -"
เลยคิดว่า ถึงเอารีโมทออกไม่ว่ารถแบรนด์ใด ก็ไม่น่าจะดับนะครับ แต่อาจจะวิ่งไป มีเสียงดังไป อิอิ (หากผิดพลาดยังไง ขออภัยด้วยครับ)