ผู้เขียน หัวข้อ: ซื้อรถแพง.. คิดผิดรึคิดถูก??  (อ่าน 20346 ครั้ง)

ออฟไลน์ DWL969

• Newbie
  • *
ซื้อรถแพง.. คิดผิดรึคิดถูก??
« เมื่อ: เมษายน 23, 2015, 21:30:45 »
เกริ่นก่อน ผมทำงานวิศวกรซึ่งรายได้หลักและเสริมพอสมควร
มากพอที่จะซื้อรถ D-Seg หรือยุโรปได้สบาย แต่เมื่อสองปีก่อนผมเลือกที่
จะออก Camry Hybrid ด้วยความที่มีงานและที่อยู่ต่างจังหวัดจึงสะดวกที่จะออก
รถที่สามารถหาศูนย์ได้ง่ายและมีความยุ่งยากในการไปตรวจเช็ครถน้อยที่สุด

เข้าเรื่อง....

รถคันนี้ผมใช้คุ้มมาก ถึงตอนนี้เลขไมล์ไปที่ประมาณ 120,000 กิโลละ
ซึ่งตอนแรกที่ซื้อไม่คิดว่าจะต้องรับงานไกลบ้านและใช้รถเยอะขนาดนี้

และ... ใครที่คิดว่าใช้รถมีราคาแล้วคนทั่วไปหรือยามจะเกรงใจ..
ผมตอบได้เลยว่าโง่ถนัด... สายงานผมดูความสามารถล้วนๆ
เค้าแค่ชื่นชมที่รถแพงรถดี แต่ก็เท่านั้นครับ แป๊บๆเค้าก็ไม่ได้จะสนใจอะไรละ
ยามที่ว่าจะกุลีกุจอโค้งคำนับเหรอ?? ไม่มีนะ ถึงตอนผมเอา Benz ที่บ้านมาใช้
ยามเค้าก็ไม่ได้ดูแลอะไรเป็นพิเศษนะ เค้าไม่ได้สนใจว่ารถใครแพงใครถูก
รถเหมือนกัน  (อันนี้ยามเคยบอกมา)

จึงคิดว่า... รถผมใช้อีกไม่กี่ปีก็เปลี่ยน... ราคาก็ร่วง
แล้วเราจะซื้อรถแพงๆกันมาเพื่ออะไร เดี๋ยวก็ซื้อใหม่ละ
ตอนแรกคิดว่าถ้าขับแล้วจะรู้สึกดี รู้สึกภูมิใจ แต่พอใช้ไปใช้มา
ดันรู้สึกว่า มันก็แค่รถ ถ้าเลือกรุ่นดีหน่อย ที่ไม่ต้องแพงมากมาใช้
มันจะเวิร์คกว่าป่าว เลยมาลองถามๆดูในนี้ ว่ามีใครคิดเหมือนผมป่าว
รึว่าพอมันมาถึงจุดที่สูง มันก็ไม่มีอะไรท้าทาย เหมือนมีรถแพง
ขับแล้วก็งั๊นๆ แหละ ไม่มีอะไรน่าสนใจละ 

ปล. รถยุโรป บ้านผมก็มีนะ แพงกว่า Camry ก็มีเดี๋ยวมีคนคิดว่า
Camry นี่แพงแล้วเหรอ

Stroke8

• บุคคลทั่วไป
Re: ซื้อรถแพง.. คิดผิดรึคิดถูก??
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 23, 2015, 21:40:02 »
ถ้าเกิดคุณต้องมีตั้งกระทู้ถามคนอื่นในเว็บบอร์ดแล้ว ก็แสดงว่าคุณคิดผิดแล้วละครับ คนอื่นบางคนเขาก็อาจจะคิดผิดแบบคุณ แต่คนอีกหลายๆคนก็คิดถูกครับ

ไม่ต้องสนใจหรอกครับว่าคนอื่นเขาจะคิดยังไง เพราะว่ารถมันก็ของคุณ คุณขับ คุณเป็นคนใช้ คุณเป็นคนคิดว่ามันคุ้มหรือไม่ ถ้าเกิดมันจะถูกหรือมันจะผิด มันก็อยู่ที่ตัว คุณ นั่นแหละครับ มันไม่ได้อยู่ที่คนแปลกหน้าบนโลกอินเตอร์เน็ตที่มีโอกาสน้อยมากที่เคยร่วมงานกับคุณ ร่วมงานกับคุณอยู่ และจะร่วมงานกับคุณ ถ้าเกิดคุณรู้สึกว่ามันผิด มันก็ผิดครับ ถ้าเกิดมันจะถูก มันก็ถูก

แต่คนที่ซื้อมือสองตอนราคารถของคุณร่วงไปแล้ว คิดถูกแล้วละครับ ;D

AuNaraKa

Re: ซื้อรถแพง.. คิดผิดรึคิดถูก??
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 23, 2015, 21:40:20 »
เกริ่นก่อน ผมทำงานวิศวกรซึ่งรายได้หลักและเสริมพอสมควร
มากพอที่จะซื้อรถ D-Seg หรือยุโรปได้สบาย แต่เมื่อสองปีก่อนผมเลือกที่
จะออก Camry Hybrid ด้วยความที่มีงานและที่อยู่ต่างจังหวัดจึงสะดวกที่จะออก
รถที่สามารถหาศูนย์ได้ง่ายและมีความยุ่งยากในการไปตรวจเช็ครถน้อยที่สุด

รถคันนี้ผมใช้คุ้มมาก ถึงตอนนี้เลขไมล์ไปที่ประมาณ 120,000 กิโลละ
ซึ่งตอนแรกที่ซื้อไม่คิดว่าจะต้องรับงานไกลบ้านและใช้รถเยอะขนาดนี้

และ... ใครที่คิดว่าใช้รถมีราคาแล้วคนทั่วไปหรือยามจะเกรงใจ..
ผมตอบได้เลยว่าโง่ถนัด... สายงานผมดูความสามารถล้วนๆ
เค้าแค่ชื่นชมที่รถแพงรถดี แต่ก็เท่านั้นครับ แป๊บๆเค้าก็ไม่ได้จะสนใจอะไรละ
ยามที่ว่าจะกุลีกุจอโค้งคำนับเหรอ?? ไม่มีนะ ถึงตอนผมเอา Benz ที่บ้านมาใช้
ยามเค้าก็ไม่ได้ดูแลอะไรเป็นพิเศษนะ เค้าไม่ได้สนใจว่ารถใครแพงใครถูก
รถเหมือนกัน  (อันนี้ยามเคยบอกมา)

จึงคิดว่า... รถผมใช้อีกไม่กี่ปีก็เปลี่ยน... ราคาก็ร่วง
แล้วเราจะซื้อรถแพงๆกันมาเพื่ออะไร เดี๋ยวก็ซื้อใหม่ละ
ตอนแรกคิดว่าถ้าขับแล้วจะรู้สึกดี รู้สึกภูมิใจ แต่พอใช้ไปใช้มา
ดันรู้สึกว่า มันก็แค่รถ ถ้าเลือกรุ่นดีหน่อย ที่ไม่ต้องแพงมากมาใช้
มันจะเวิร์คกว่าป่าว เลยมาลองถามๆดูในนี้ ว่ามีใครคิดเหมือนผมป่าว
รึว่าพอมันมาถึงจุดที่สูง มันก็ไม่มีอะไรท้าทาย เหมือนมีรถแพง
ขับแล้วก็งั๊นๆ แหละ ไม่มีอะไรน่าสนใจละ 

ปล. รถยุโรป บ้านผมก็มีนะ แพงกว่า Camry ก็มีเดี๋ยวมีคนคิดว่า

คนมีเงินออกรถแพงๆ จริง ไม่มานั่งคิดถึงราคาขายตอนหลังหรอกครับ เงินเค้าเหลือจนไม่รู้จะเอาไปใช้อะไรแล้ว มาคิดแบบคุณใช้ Camry ก็เหมาะแล้วครับ

ออฟไลน์ Mortred

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 23, 2015, 21:42:57 »
Camry นี่แพงแล้วเหรอครับ 5555555

รถยุโรปไม่ว่าจะยุโรปภาคไหน คนรวยมันรวยอ่ะเค้าก็มองว่าไม่แพงหรอกครับ

คนจนมองรถเอเชียก็บอกว่าแพงได้ครับ

ดังนั้น รถแพงไม่แพงไม่ได้อยู่ที่รถ แต่อยู่ที่คน

แล้วถ้าคุณซื้อแคมรี่มาแล้วเสียดาย คุณคิดว่าคุณควรที่จะซื้อรถอะไรครับ แอบอยากรู้ อิอิ

AuNaraKa

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 23, 2015, 21:43:02 »
แล้วจริงๆ หลังๆ คำถามพวกนี้บนบอร์ดนี้เยอะมาก เห็นผ่านๆ ตาก็ 2 - 3 คำถามแล้ว ไม่รู้จริงๆ ถามไปเพื่อให้ได้อะไร พวกนี้บางทีมันอยู่ที่ความพึงพอใจมากกว่า ใครจะใช้รถแพง รถถูก กระเป๋าแพง กระเป๋าถูก บินอีโคโนมี บินเฟริสท์ ก็เรื่องของเขาทั้งนั้น มันคือความพอใจของคนแต่ละคนที่ต่างกัน คุณจะบอกว่าสิ่งที่คุณคิดเป็นสิ่งที่ถูกที่สุด ป่านนี้พวกบริษัท Ferrari บริษัท Roll Royce เจ๊งไปหมดแล้ว ไม่รู้จะตั้งคำถามต่างๆ ทำไม เน้นไปที่ตัวรถเลยดีกว่า แปลกดีคนเรา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 23, 2015, 21:48:02 โดย AuNaraKa »

ออฟไลน์ Momo82

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 23, 2015, 21:44:52 »
การที่ได้ขับรถดีๆหรือยี่ห้อในฝันมันมีความสุขครับสุขทุกครั้งที่ได้ขับ
ผมถือว่าเป็นการสนองความต้องการโดยที่ตัวเองไม่เดือดร้อนครับ

ออฟไลน์ OHMMY

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 23, 2015, 21:48:07 »
ผมว่าเรื่องรถนี่ จะมาหาคำตอบด้วยหลักเหตุผลเชิงตัวเลขนี่ ถ้าไม่ได้ซื้อมาเพื่อขนส่ง ขนของ ค้าขาย ผมว่ายังไงก็ไม่คุ้ม
ถ้าจะคุ้มก็เป็นเรื่องของจิตใจที่ปรุงแต่งขึ้นมาเอง ไหนๆก็เสียเงินไปแล้ว ผมเพิ่งมารู้สึกวันที่ทราบราคามือสองของรถตัวเอง
สำเนียกเลยว่า ต่อไปคงจะเสียเงินกับการซื้อรถแค่พอจำเป็น และให้ความสำคัญในการใช้เงินกับเรื่องอื่นมากกว่าอีกเยอะ5555555

ออฟไลน์ raygun

• Hero Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 23, 2015, 21:49:47 »
.
.
.
ก่อนอื่นคนที่คิดว่าความคิดคนอื่นโง่ถนัด
ผมว่าคนนั้นแหละโง่ที่สุด เอาตัวเองเป็นศูนย์กลางจักรวาล

ถ้าคุณคิดว่าการใช้รถถูกๆมันดีผมแนะนำ นิสสัน มาชมือสอง
เลยครับ จะซื้อ camry มาทำไม?

แต่ถ้าคุณคิดว่า camry มันราคากำลังดี
ทีนี้ก็ต้องมาดูละว่าราคากำลังดีของแต่ละคน
มันเท่ากันไหม? คนที่คุณเห็นเค้าขับ benz จริงๆ
เค้าอาจจะมีเงินซื้อ ferrari ก็ได้ เพราะฉะนั้น
Benz สำหรับคนนั้นอาจจะเป็นรถที่ถูกมากก็ได้

มาถึงเรื่องหน้าที่การงาน ทุกๆคนไม่ได้ทำงานประเภทเดียวกับคุณ
งานของคนอื่นภาพลักษณ์ในการใช้รถอาจจะจำเป็นก็ได้
อย่าโลกแคบสิครับ

เรื่องยามก็เหมือนกัน สิ่งที่คุณเจอกับสิ่งที่คนอื่นเจอ
ก็อาจไม่เหมือนกันอีก ยามไม่ได้นิสัยเหมือนกันทุกคน
อย่างที่ผมเจอรถมีผลต่อการวิ่งหาที่จอดของยามมากๆ

สรุปคือคุณคิดเองสรุปเองหมด อย่าเอาตัวเอง
เป็นศูนย์กลางจักรวาลเลยครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 23, 2015, 21:52:53 »

รถเหมือนกัน  (อันนี้ยามเคยบอกมา)

คนมีเงินออกรถแพงๆ จริง ไม่มานั่งคิดถึงราคาขายตอนหลังหรอกครับ เงินเค้าเหลือจนไม่รู้จะเอาไปใช้อะไรแล้ว มาคิดแบบคุณใช้ Camry ก็เหมาะแล้วครับ

คือขอสวนความเห็นนี่หน่อยเหอะครับ

ตอบแบบนี้คือกวนตีนครับ

ไอ่เรื่องขายต่อราคาตก คือถ้าสนคงไม่ออก Hybrid หรอก รู้ว่ามันตก
คุณคิดว่าคนอื่นเค้าโง่เหรอ

บ้านมีรถหลายคันมีที่ไม่พอจอด เข้าใจมั๊ย
 ละอ่านข้อความจบก่อนมาเม้นต์ยัง

บอกว่าแพงกว่านี้ก็ซื้อได้ แต่มันไม่มีศูนย์แถวบ้าน

ปีนี้อ่านหนังสือเกินสองบรรทัดยังเนี่ยะ

AuNaraKa

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 23, 2015, 21:56:18 »
.
.
.
ก่อนอื่นคนที่คิดว่าความคิดคนอื่นโง่ถนัด
ผมว่าคนนั้นแหละโง่ที่สุด เอาตัวเองเป็นศูนย์กลางจักรวาล

ถ้าคุณคิดว่าการใช้รถถูกๆมันดีผมแนะนำ นิสสัน มาชมือสอง

แต่ถ้าคุณคิดว่า camry มันราคากำลังดี
ทีนี้ก็ต้องมาดูละว่าราคากำลังดีของแต่ละคน
มันเท่ากันไหม? คนที่คุณเห็นเค้าขับ benz จริงๆ
เค้าอาจจะมีเงินซื้อ ferrari ก็ได้ เพราะฉะนั้น
Benz สำหรับคนนั้นอาจจะเป็นรถที่ถูกมากก็ได้

มาถึงเรื่องหน้าที่การงาน ทุกๆคนไม่ได้ทำงานประเภทเดียวกับคุณ
งานของคนอื่นภาพลักษณ์ในการใช้รถอาจจะจำเป็นก็ได้

เรื่องยามก็เหมือนกัน สิ่งที่คุณเจอกับสิ่งที่คนอื่นเจอ
ก็อาจไม่เหมือนกันอีก ยามไม่ได้นิสัยเหมือนกันทุกคน
อย่างที่ผมเจอรถมีผลต่อการวิ่งหาที่จอดของยามมากๆ

สรุปคือคุณคิดเองสรุปเองหมด อย่าเอาตัวเอง

อ่านความคิดเห็นคุณ raygun หลายทีแล้ว ชอบมากๆ ครับ อันนี้ก็เป็นอีกอันที่ชอบครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 23, 2015, 21:58:06 »
โอ๊ว

เว๊ปนี้อันตรายว่ะเฮ้ย
เข้าใกล้พันธุ์ทิพย์ละ

เป็นบอร์ดBenz BMW ไปละ

คนมีรถถูกคงมาเล่นไม่ได้ละ

คนดุมันเยอะ

อ่านไม่เข้าใจแต่ใส่กันมาเต็ม

สังคมแห่งการแบ่งปันเหรอ   เฮ่ออออออออ

AuNaraKa

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 23, 2015, 21:58:26 »

รถเหมือนกัน  (อันนี้ยามเคยบอกมา)

คือขอสวนความเห็นนี่หน่อยเหอะครับ

ตอบแบบนี้คือกวนตีนครับ

ไอ่เรื่องขายต่อราคาตก คือถ้าสนคงไม่ออก Hybrid หรอก รู้ว่ามันตก
คุณคิดว่าคนอื่นเค้าโง่เหรอ

บ้านมีรถหลายคันมีที่ไม่พอจอด เข้าใจมั๊ย
 ละอ่านข้อความจบก่อนมาเม้นต์ยัง

บอกว่าแพงกว่านี้ก็ซื้อได้ แต่มันไม่มีศูนย์แถวบ้าน

ปีนี้อ่านหนังสือเกินสองบรรทัดยังเนี่ยะ

ผมไม่คิดจะดูถูกใครว่าโง่หรอกครับ นอกจากคุณจะรู้ตัวเองก็ดีแล้ว ผมแค่บอกว่าคนรวยๆ เค้าไม่สนหรอกครับเรื่องราคาขายต่อ ถ้าคุณรวยก็คงไม่สนเหมือนกัน แต่ก็แปลกที่มาตั้งกระทู้แบบนี้ แล้วที่บอกว่าแถวบ้านไม่มีศูนย์รถแพงๆ บ้านอยู่หลังเขาลูกไหนเหรอครับ

ออฟไลน์ g_abac

• Full Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 23, 2015, 22:03:12 »
ถ้าใช้ Camry แล้วคิดว่าไม่คุ้ม ก็อย่าคิดจะใช้รถยุโรปครับ เพราะยิ่งไม่คุ้ม ขับ Camry ต่อไปครับเอาตามที่ใจคิดแล้วสบายใจ

ถ้าการที่คนใช้รถแพงแล้วโง่ ผมยอมโง่ครับ ดีกว่าฉลาดแบบคุณ
2008  Lexus IS250 Premium
2014  E300 Bluetec Hybrid AMG (W212)
2015  ActiveHybrid 5 M Sport (F10 LCI)
2020  E220d Sport (W213)
2020  X5 xDrive 30d M Sport (G05)

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 23, 2015, 22:05:16 »
แบบนี้มาอีกแล้ว อากาศมันร้อนไปหรือไงครับ เนื้อหาพาดราม่ามากกก

1. รถจะถูกจะแพง จะคุ้มหรือไม่คุ้ม มันเรื่องส่วนบุคคล ใครก็ไม่มีสิทธิ์ไปตัดสิน
2. รถมันเป็นมากกว่าแค่พาหนะ บางคนรักมาก บางคนมีรถเป็นความฝันให้ดำเนินชีวิตไป มันก็เรื่องของเขาครับ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

AuNaraKa

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 23, 2015, 22:08:47 »
แบบนี้มาอีกแล้ว อากาศมันร้อนไปหรือไงครับ เนื้อหาพาดราม่ามากกก

1. รถจะถูกจะแพง จะคุ้มหรือไม่คุ้ม มันเรื่องส่วนบุคคล ใครก็ไม่มีสิทธิ์ไปตัดสิน
2. รถมันเป็นมากกว่าแค่พาหนะ บางคนรักมาก บางคนมีรถเป็นความฝันให้ดำเนินชีวิตไป มันก็เรื่องของเขาครับ

น้องใหม่ไฟแรงมั้งครับ พี่ eddy3585 หรือว่าเป็นร่างแฝงของคนที่เพิ่งออกไป 55+

ออฟไลน์ Hot Hatch

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 23, 2015, 22:10:42 »
.
.
.

อ่านความคิดเห็นคุณ raygun หลายทีแล้ว ชอบมากๆ ครับ อันนี้ก็เป็นอีกอันที่ชอบครับ

สิ่งที่คุณ raygun พูดนี่ใช่เลยครับ

ออฟไลน์ CATM96

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 23, 2015, 22:11:38 »
ถ้าใช้ Camry แล้วคิดว่าไม่คุ้ม ก็อย่าคิดจะใช้รถยุโรปครับ เพราะยิ่งไม่คุ้ม ขับ Camry ต่อไปครับเอาตามที่ใจคิดแล้วสบายใจ

ถ้าการที่คนใช้รถแพงแล้วโง่ ผมยอมโง่ครับ ดีกว่าฉลาดแบบคุณ

+1 ครับ

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 23, 2015, 22:13:07 »

น้องใหม่ไฟแรงมั้งครับ พี่ eddy3585 หรือว่าเป็นร่างแฝงของคนที่เพิ่งออกไป 55+

ท่านเจ้ายุทธภพหนะเหรอครับ 5555+
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

AuNaraKa

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 23, 2015, 22:14:11 »
โอ๊ว

คนดุมันเยอะ

สังคมแห่งการแบ่งปันเหรอ   เฮ่ออออออออ

ผมเห็น คนใช้ Brio Almera อะไรก็มาโพสถามก็ได้คำตอบดีๆ นะครับ ผมว่าไม่เกี่ยวกับรถแพงรถถูกหรอก น่าจะดูที่คนถามมากกว่านะ ลองเปิดใจแล้วอ่านที่ทุกคนตอบดีๆ ถ้าเปิดใจรับความคิดเห็นคนอื่นไม่ได้ ก็อย่ามาถามคำถามเลยครับ

ออฟไลน์ g_abac

• Full Member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 23, 2015, 22:14:33 »
โอ๊ว

คนดุมันเยอะ

ถูก แพง ไม่ใช่ประเด็นมั้งฮะ

การแสดงคำพูดมากกว่าครับ มุมมองที่ยึดเอา คห ตัวเองเป็นที่ตั้ง ใครที่คิดต่างคือโง่ มันไม่ใช่ครับ
ต่างคนต่างความคิด อยากให้คนอื่นเคารพความ คห ของตัวเอง ก็ควรให้เกียรติ คห คนอื่นก่อนฮะ

2008  Lexus IS250 Premium
2014  E300 Bluetec Hybrid AMG (W212)
2015  ActiveHybrid 5 M Sport (F10 LCI)
2020  E220d Sport (W213)
2020  X5 xDrive 30d M Sport (G05)

ออฟไลน์ Untouchable

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 23, 2015, 22:23:32 »
เจ้าของกระทู้ยังมีความคิดขอตัวเอง คนอื่นก็มีเช่นกัน อย่าโลกแคบเลยครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 23, 2015, 22:23:58 »
เฮ่ออออออออออ

คงไปจี้จุดใครเข้า

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 23, 2015, 22:26:13 »
จริงๆคำตอบก็อยู่ในคำถาม แล้วก็เม้นที่ท่านอื่นตอบมากันหมดแล้วแหละครับ

ออฟไลน์ Ongszaa

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 23, 2015, 22:36:54 »
ใจเย็นๆคับ

^ ^

รถจะถูกจะแพงขอแค่ ซื้อแล้ว มีกำลังซื้อไม่เดือดร้อนใคร ไม่ทำให้ใครลำบาก
ไม่ใช้จ่ายเกินตัว อยู่ที่ความพอใจของแต่ละคนครับ

สำหรับผม ผมมองว่า ถ้าผมใช้เวลาอยู่กับรถเยอะแล้วใช้เดินทางมากขนาดนี้
ผมพร้อมที่จะเสียเงิน เพื่อซื้อความปลอดภัยที่มากกว่า และ ความรู้สึกเวลาขับขี่ที่แตกต่างกัน
'19 BMW 630d GT M Sport[G32]
'24 LOTUS ELETRE R

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 23, 2015, 22:37:26 »
อ่ะ ไหนๆจะแรงก็แรง
ผมคิดว่าคุณๆๆๆ ทั้งหลาย
คงจะจี๊ดอยู่กะประโยคนึงในข้อความของผม
จนโกรธตะพึดตะพือกัน
จนลืมเนื้อหาอันอื่นหมด

ผมอ่านข้อความหลายคนที่มาเม้นต์ในนี้
จากกระทู้อื่นๆ

พวกคุณบางคน ย้ำนะว่าบางคน
มีปัญญาซื้อรถแพง มีเงินมีอำนาจ
แต่เหลิง

มักมีข้อความในการเหยียดหยามอาชีพอื่นเป็นประจำ
อาชีพนั้นในบอร์ดนี้พูดกันอยู่บ่อยๆ คืออาชีพยาม
คนมีรถแพง มาถามกันอยู่ได้ ไปไหนมาไหน มีรถแพงคนเกรงใจ
ยามโค้งคำนับ ยามมาโบก ยามดูแลเป็นพิเศษ

นี่คือความมีหน้ามีตา มีภาพลักษณ์ที่ดีของพวกคุณเหรอ

ละไอ่คนที่มาตอนเม้นท์ก็ไอ่พวกขาประจำที่มาตอบกัน
อวยกันปั้นกัน ไป

โคตรเซ็งที่เป็นพวกขารถยุโรป ที่แม่งใครแตะก็ปรี๊ด

เชิญแสดงความเห็นกันไปเหอะครับ เล่นกันไปเองเหอะ

ออฟไลน์ carenaruk

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 23, 2015, 22:43:37 »
ผมว่ามันแรงไปแล้วนะครับ ควบคุมอารมณ์หน่อย เด๋วคุนjimmy เห็น ได้มีหนังสือตัวโตๆสีเหลืองๆแน่ๆคับ

ออฟไลน์ Koong

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: เมษายน 23, 2015, 22:43:58 »
ก่อนที่จะกระหน่ำ จขกท ไปตามกระแสคนเปิด กรุณากลับไปอ่านคำถามของเขาให้เข้าใจหลายๆรอบกันด้วยครับ

ผมไม่เห็นว่ามันจะผิดอะไรเลย แค่มาแชร์เรื่องที่เขาเจอ และแนวคิดของเขาซึ่งถ้าคิดได้แบบนั้นมันก็ดี  มันเป็นความคิดของคนที่ถึงแม้จะมีเงิน แต่ก็ยังรู้สึกว่าไม่ควรฟุ่มเฟือย  
บางคนบอก ถ้าใช้แคมรี่ไม่คุ้มให้ไปออกมาซ  เขาก็บอกว่ารถคันนี้ใช้คุ้มมาก
ยางคนบอกคนรวยไม่สนเรื่องราคาขายต่อ   หรือไม่สนเรื่องค่าใข้จ่าย  ถ้าเขามีนิสัยไม่สนเรื่องพวกนี้เขาไม่รวยหลอกครับ  ยกเว้นพวกค้าของเถื่อน

คนรวยไม่ใช่หาเงินเก่งอย่างเดียวนะครับ  มีแล้วไม่รู้จักใช้ ไม่ประหยัด เดี๋ยวก็หมด  

ตอบ จขกท  
ผมก็เคยคิดแบบนั้นครับ     ขายรถคันเก่าไปทั้งที่ยังไม่เก่ามากเพราะอยากได้คันใหม่    พอได้มาแล้ว มันก็รู้สึกว่ารถก็คือรถ   ส่วนประเด็นเรื่องรถแพง  แน่นอนรถแพง คุณภาพในหลายๆด้าน ย่อมดีกว่ารถถูก  มันก็อยู่ที่ความพอใจและความต้องการของแต่ละคนว่าจะต้องการแค่ไหน    จุดพอดีของแต่ละคนคงไม่เท่ากัน

ออฟไลน์ TaR

• "เป้าหมาย..."
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: เมษายน 23, 2015, 22:47:15 »
ใจเย็นๆกันก่อนครับ ทุกคนมีเหตุผลของตนเอง
"ชีวิตคือการเดินทาง..."
.
.
.

ออฟไลน์ mick

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: เมษายน 23, 2015, 22:48:46 »
อ่ะ ไหนๆจะแรงก็แรง
ผมคิดว่าคุณๆๆๆ ทั้งหลาย
คงจะจี๊ดอยู่กะประโยคนึงในข้อความของผม
จนโกรธตะพึดตะพือกัน
จนลืมเนื้อหาอันอื่นหมด

ผมอ่านข้อความหลายคนที่มาเม้นต์ในนี้
จากกระทู้อื่นๆ

พวกคุณบางคน ย้ำนะว่าบางคน
มีปัญญาซื้อรถแพง มีเงินมีอำนาจ
แต่เหลิง

มักมีข้อความในการเหยียดหยามอาชีพอื่นเป็นประจำ
อาชีพนั้นในบอร์ดนี้พูดกันอยู่บ่อยๆ คืออาชีพยาม
คนมีรถแพง มาถามกันอยู่ได้ ไปไหนมาไหน มีรถแพงคนเกรงใจ
ยามโค้งคำนับ ยามมาโบก ยามดูแลเป็นพิเศษ

นี่คือความมีหน้ามีตา มีภาพลักษณ์ที่ดีของพวกคุณเหรอ

ละไอ่คนที่มาตอนเม้นท์ก็ไอ่พวกขาประจำที่มาตอบกัน
อวยกันปั้นกัน ไป

โคตรเซ็งที่เป็นพวกขารถยุโรป ที่แม่งใครแตะก็ปรี๊ด

เชิญแสดงความเห็นกันไปเหอะครับ เล่นกันไปเองเหอะ

เค้าว่าที่คุณไปดูถูกความคิดคนอื่นที่ไม่เหมือนกับคุณว่าโง่ ... เข้าใจไหม???
คุณจะคิดยังไง จะใช้อะไร จะฉลาดแค่ไหน มันเรื่องของคุณ ตามสบาย

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: เมษายน 23, 2015, 22:52:35 »
เรียบเรียง เลือกใช้คำให้เหมาะสม สร้างบรรยากาศที่ดีครับ