ผู้เขียน หัวข้อ: ซื้อรถแพง.. คิดผิดรึคิดถูก??  (อ่าน 20343 ครั้ง)

ออฟไลน์ CarameLon

• Hero Member
Re: ซื้อรถแพง.. คิดผิดรึคิดถูก??
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: เมษายน 23, 2015, 23:00:22 »
ล่อเป้า8)  คือไม่มีหัวข้อที่ดีกว่านี้ใช่ไหมครับตั้งกระทู้ชวน...มาก
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ jajaboss

• Sr. Member
Re: ซื้อรถแพง.. คิดผิดรึคิดถูก??
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: เมษายน 23, 2015, 23:01:28 »
...ผมดูความคิดความอ่านของ จขกท แล้วผมไม่เชื่อว่าจะเป็นวิศวกรอวุโสนะครับเหมือน แต่เด็กเห่อวิชามากกว่า

ออฟไลน์ warez

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: เมษายน 23, 2015, 23:05:26 »
ขึ้นชื่อว่าคน วัดกันได้ แข่งกันได้ที่ 3 อย่าง
1. หน้าตา อันนี้เปลี่ยนกันได้บ้าง ปรับกันได้บ้าง แต่ไม่เยอะ สำคัญลำดับที่ 1 เพราะใช้ตาดูก็เห็นละ

2. ทรัพย์สมบัติ อันนี้อวดอ้างได้เยอะสุด ฟอร์มได้ โม้ได้ สำคัญลำดับที่ 2 ดูจากอ๊อฟชั่น คนเลยมาเน้นเรื่องนี้เยอะ
รถยนต์ ก็เป็นหนึ่งในหัวข้อนี้

3. สติปัญญา เรื่องนี้เสริมได้บ้าง พัฒนาได้บ้าง ลำดับสุดท้าย เพราะใช้เวลานานกว่าจะเห็นเนื้อแท้

คนเรามันก็แข่งกันได้ 3 อย่างนี้หละครับ ปรับง่ายที่สุดก็ข้อ 2
เปิดใจกว้างๆ รับฟังได้ทุกเรื่องนั่นแหละครับ

ออฟไลน์ localgame

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: เมษายน 23, 2015, 23:11:39 »
เรื่องยามนี่แต่ละที่ไม่เหมือนกัน ยามบางคนมีความคิดว่าโบกรถให้รถหรูจอดแล้วหวังค่าทิป ยามบางคนไม่สนเรื่องนี้ก็มี
ที่ซื้อรถแพงบางคนต้องการสมรรถณะ เน้นsafety อยากได้ความสบายรถราคา2ล้านไม่ตอบโจทย์ก็ต้องหาคันอื่นที่มันตอบโจทย์กับความต้องการของเราได้
ราคาตกก็ตกไปถ้ามันตอบโจทย์กับที่เราต้องการ ผมสนุกกับรถที่ผมขับทุกวันแม้ราคารถมันจะถูกบ้างแพงบ้างแต่มันตอบโจทย์ในสิ่งที่เราต้องการได้ เงินมีจะหาเมื่อไหร่ก็ได้แต่ความสุขของเราบางทีเงืนก็ซื้อไม่ได้

ผมว่าคุณควรใช้ถ้อยคำที่เคารพสมาชิกคนอื่นมากกว่านี้นะครับ การสื่อของคุณมันเหมือนดูถูกคนอื่นๆ

ออฟไลน์ xenon

• Full Member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: เมษายน 23, 2015, 23:16:57 »
เอาเรื่องยามเรื่องเดียวนะครับ

แล้วแต่ที่ครับ

ผมขับไปไซต์งาน ยามไม่เห็นจะสนใจอะไร โบกยังไม่โบกเลย

ขับคันเดิมไปแพลตินั่ม ยามเอากรวยกั้นออกให้จอด จอดเสร็จยามเดินไปกดลิฟท์เปิดรอไว้เลย

สำหรับผม เรื่องพวกนี้ไม่เคยสนใจเลยครับ  ถ้ายามมาเยือนแปลว่าเสียตังค์อีกแล้วว แค่นั้นเอง

ออฟไลน์ hayabusa

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: เมษายน 23, 2015, 23:21:17 »
เพิ่งตั้งกระทู้เปรียบเทียบรถไป แอบสะดุ้งเหมือนกันแหะ ฮ่าๆๆ

ออฟไลน์ kenny523

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: เมษายน 23, 2015, 23:21:47 »
" และ... ใครที่คิดว่าใช้รถมีราคาแล้วคนทั่วไปหรือยามจะเกรงใจ..ผมตอบได้เลยว่าโง่ถนัด..."
@@@@ มันมาพีคตรงนี้แหละ ผมในฐานะวิศวกรเหมือนกัน ก็จะบอกว่าวิศวกรที่ผมรู้จักทั้งเพื่อน ทั้งลูกน้องในบริษัท มันก็ไม่ได้ฉลาดทุกคน แถมบางคนมันอวดฉลาดอีกต่างหาก@@@@ กรรม

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: เมษายน 23, 2015, 23:27:49 »
ถ้าไม่มีประเด็นยาม กระทู้นี้อาจจะไม่มาม่าก็ได้ครับ

ส่วนตอบจขกท.

สำหรับผม ผมว่าถ้ามันไม่ทำให้การเงินตัวเองเดือดร้อน ผมว่าไม่ผิดครับ เพราะซื้อรถมือ 1 ราคาแพงกว่ารถที่เรียกว่าแค่วิ่งได้ มันก็ให้ความอุ่นใจ ในแง่ความปลอดภัยและความสบาย

แต่ถ้ามีเงิน 10 ล้านแล้วซื้อรถ 9 ล้านแบบนี้ผมว่าผิดละครับ ผิดตรงบริหารจัดการเงินผิด อาจจะทำให้ชีวิตเดือดร้อนได้

ออฟไลน์ DWL969

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: เมษายน 23, 2015, 23:28:51 »
ขอบคุณในความคิดเห็นดีๆของบางท่านครับ

แต่ผมเห็นการมาทะเลาะในนี้ ในบอร์ดของผมนี้
มันทำให้ผมเห็นอะไรบางอย่าง

ระหว่างคนมีเงิน กับคนไม่มีเงิน

คนมีเงินคิดว่าตัวมีเพราะมีความสามารถและเก่งกว่าคนอื่น
คนอื่นจะต้องเกรงใจ
และเฟอร์นิเจอร์อย่างนึงที่จะบ่งบอกความมีของตนเองได้คือรถแพงๆ
ของใช้แพงๆ แต่หารู้ไม่ว่าเพราะคุณมีโอกาสที่ดีกว่าคนอื่นแค่นั้นเอง

คนธรรมดาๆที่คุณคิดว่าเค้าเกรงใจคุณเวลาขับรถแพงๆ มันไม่เสมอไปนะ
เค้าแค่ไม่มีประกันชั้น1ครับ เค้าไม่อยากไปใกล้ของๆคุณ ไปทิ่ม ไปตำ มันเสียตังค์

ยังมีข้อความอีกเยอะแยะ ที่อยากบอกกับพวกคุณๆๆ
แต่ขี้เกียจพิมพิ์ เสียเวลา คนเข้าใจก็เข้าใจครับ
ไม่เข้าใจก็ไม่เข้าใจ ใครว่าผมเองแหละโง่ที่สุด ก็แล้วแต่ครับ

อ่อ มีข้อความนึงคาใจ ถ้าคิดว่าผมไม่ใช่วิศวกรอาวุโส  เป็นแค่เด็กเห่อหมอย

อยากทราบข้อมูลอะไรทางงานระบบ งานก่อสร้าง  ถามมาได้นะครับ จะสอนให้
จะเอาโครงการระดับไหนมาเป็น Reference ในการสอน บอกผมได้นะ จะสอนให้

ออฟไลน์ Koong

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: เมษายน 23, 2015, 23:41:46 »

" และ... ใครที่คิดว่าใช้รถมีราคาแล้วคนทั่วไปหรือยามจะเกรงใจ..ผมตอบได้เลยว่าโง่ถนัด..."
[/quote]

สำหรัยผมไม่รู้สึกอะไรกับตรงนี้นะ  คำอาจจะดูรุนแรง   แต่ผมเชื่อว่าเราทุกคนที่ใช้รถหรูๆ ก็ไม่เชื่อหรอกว่า ยามจะต้องเกรงใจเราทุกคน   ก็มีทั้งคนที่เกรงใจและไม่เกรงใจ อย่างที่จขกท เขาเเกริ่นไว้นั่นแหละ     ฉะนั้นก็ไม่น่าจะต้องรู้สึกอะไรกับคำๆนี้...   เหมือนถ้าผมจะพูดว่า  "ใครเอาเงินไปเผาเล่นก็โง่แล้ว "ก็คงไม่มีใครโกรธผมแน่นอน   

ออฟไลน์ Pat.Lee

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: เมษายน 23, 2015, 23:43:03 »
@@@@ มันมาพีคตรงนี้แหละ ผมในฐานะวิศวกรเหมือนกัน ก็จะบอกว่าวิศวกรที่ผมรู้จักทั้งเพื่อน ทั้งลูกน้องในบริษัท มันก็ไม่ได้ฉลาดทุกคน แถมบางคนมันอวดฉลาดอีกต่างหาก@@@@ กรรม

เห็นด้วยครับสงสัยจะพีคกันตรงนี้แหละ

คราวนี้เข้าเรื่องของคำถามของเจ้าของกระทู้หน่อยครับ ผมมองว่าแล้วแต่ความพึงพอใจครับ ผมเคยใช้แคมรี่ผมก็ชอบนะตอนนี้ใช้ BMW ผมก็ชอบไปอีกแบบครับเพียงแต่ก่อนจะซื้อขอให้คิดให้รอบคอบเอาที่พึงพอใจจริงๆ เท่านั้นเองและไม่ลำบากการเงินในอนาคต ส่วนเรื่อง รปภ. ผมว่าแล้วแต่สถานที่ครับ ส่วนใหญ่จะพบได้เวลาไปห้างครับถ้าขับรถเบนซ์หรือบีเอ็มไปมีโอกาสได้จอดที่พิเศษครับ แต่ผมไม่ชอบนะอยากให้ รปภ. ปฎิบัติกับรถทุกคันอย่างเท่าเทียมแต่ก็เข้าใจครับว่าเค้าต้องพยายามหารายได้

ส่วนเรื่องที่ขับรถแพงแล้วคนสว่นใหญ่จะเกรงใจ อันนี้ผมเห็นด้วยนะ บนท้องถนนรถจะถูกจะแพงก็รถเหมือนกันนะสำหรับผม จะเป็นกระบะแต่งซิ่งอีโค่คาร์ถ้าขับดีมีมารยาทเปิดไฟเลียวขอทางในจังหวะที่ผมให้ได้ผมก็ให้เสมอนะไม่จำเป็นต้องเป็นรถแพงๆ บางครั้งรถติดๆ ในเมืองมอไซท์แทรกไม่ได้ผมก็พยายามขยับให้ ในขณะเดียวกันถ้าเป็นรถแพงๆ ขับแทรกไปแทรกมาไฟเลียวก็ไม่เปิดผมก็แอบด่าในใจตามหลังไปหรือถ้าแทรกไปเลนอื่นแล้วผมจะรีบปิดช่องไม่ให้เค้าแทรกกลับมาเลยหละ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 23, 2015, 23:53:23 โดย Pat.Lee »

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: เมษายน 23, 2015, 23:59:24 »
ได้กลิ่นต้มยำกุ้ง(มาม่า) มาอีกแล้ว เฮ่อ เป็นอะไรกันครับเนี่ย

ผมอ่านความคิดเห็นของเพื่อนสมาชิกเพียงบางส่วนนะครับ เพราะกลิ่มมาม่าเริ่มฉุนจมูก ขอแสดงความคิดเห็นต่อเรื่องของ จขกท นะครับ

ผมก็เป็นวิศวกรเช่นคุณครับ ขอบอกว่ารถที่ดีและไฮโซ ผมก็อยากขับครับ แต่ผมก็ไม่ได้รวยจริง คงจะซ่อมบำรุงไม่ไหว

เลยเปลี่ยนแนวคิดในการใช้รถญี่ปุ่นราคาไม่เงินล้านบาท แต่จะเปลี่ยนทุก 5 ปี เพราะขับเยอะ ไม่มีเวลามาซ่อม

ไม่มีใครคิดผิดหรอกครับ เพียงแค่เงินที่เรามีอาจจะไม่ได้เหลือเฟือ แต๋ก็เป็นเงินที่เราหามาเองโดยสุจริต ก็ทำตามที่เราสบายใจครับ

บางท่านสบายใจกับรถPremium ป้ายแดงหรือมือสอง บางท่านสบายใจกับรถญี่ปุ่น D-Segment ป้ายแดงหรือมือสอง แต่ผมก็พอใจกับรถญี่ปุ่น B Segment ตัว TOP ป้ายแดง ตามแต่ชอบครับ

ขอให้มีความสุขครับ  ;D ;D
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Mr.Mee

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: เมษายน 24, 2015, 00:02:43 »
เคยได้ยินมั้ยว่าคนคนเดียวกัน

เวลามีเงิน 1 ล้านคิดอย่างนึง

เวลามี 10 ล้าน คิดอย่างนึง

เวลามีหลายร้อยล้านคิดอีกอย่างนึง

บางคนระหว่างสร้างเนื้อสร้างตัว พอใจกับรถญี่ปุ่นคันเดิม

พอเริ่มรู้สึกมั่นคงขึ้นมากๆ อาจจะคิดอีกอย่าง

กรณีคุณ ถ้าพอใจกับรถญี่ปุ่น และทำให้มั่นใจเท่ากับคนที่ออกรถยุโรปราคาแพงก็ถือเป็นข้อดีครับ

คุณเป็นคนที่มีcost of living คุ้มกว่าคนอื่น

ออฟไลน์ Kosmos

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: เมษายน 24, 2015, 00:06:27 »
ยามหลายๆที่เค้าก็ไม่โง่นะครับ
เอาเบนซ์ถูกๆไป เค้าไม่แลหรอกครับ. แคมรี่ยิ่งไม่ต้องพูดถึง

ยิ่งถ้าเป็นห้างหรูหน่อย. ถ้าไม่ใช่ระดับ supercar ก็แทบจะไม่ต้องคาดหวังการบริการที่เกินจากปกติครับ

หรือต่อให้เป็น supercar ถ้าไปลานจอดที่ไม่มียาม ก็วนหาที่จอดเอาเองครับ

ที่ผมจะชี้แจงก็คือ. การที่คุณเอาเบนซ์ไปที่ไหนไม่กี่รอบ แล้วยามไม่อำนวยความสะดวกให้ คุณจะมาตัดสินว่า "ยามไม่เกรงใจรถมีราคา" ไม่ได้

เพราะ 1. เบนซ์ไม่ใช่รถมีราคาขนาดที่จะได้รับความสะดวกทุกที่ทุกเวลา. แค่บางโอกาสเท่านั้น
2. สถานที่ราชการหรือบริษัทหลายๆแห่ง ยามจะสนใจว่า"รถใคร" มากกว่า "รถอะไร"

ส่วนที่ถามว่า รถแพงคิดผิดหรือคิดถูก
ตอบง่ายมาก.  ขึ้นอยู่กับเงินในบัญชีล้วนๆครับ
ไม่ต้องไปสนเรื่องยาม เรื่องขายต่อ เรื่องบ้าบออะไรทั้งนั้นครับ

เวลาคุณซื้อกาแฟซักแก้วเคยมานั่งคิดมั๊ย ว่าคิดผิดคิดถูก

AuNaraKa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: เมษายน 24, 2015, 00:12:32 »
เอาเบนซ์ถูกๆไป เค้าไม่แลหรอกครับ. แคมรี่ยิ่งไม่ต้องพูดถึง

ยิ่งถ้าเป็นห้างหรูหน่อย. ถ้าไม่ใช่ระดับ supercar ก็แทบจะไม่ต้องคาดหวังการบริการที่เกินจากปกติครับ

หรือต่อให้เป็น supercar ถ้าไปลานจอดที่ไม่มียาม ก็วนหาที่จอดเอาเองครับ

ที่ผมจะชี้แจงก็คือ. การที่คุณเอาเบนซ์ไปที่ไหนไม่กี่รอบ แล้วยามไม่อำนวยความสะดวกให้ คุณจะมาตัดสินว่า "ยามไม่เกรงใจรถมีราคา" ไม่ได้

เพราะ 1. เบนซ์ไม่ใช่รถมีราคาขนาดที่จะได้รับความสะดวกทุกที่ทุกเวลา. แค่บางโอกาสเท่านั้น
2. สถานที่ราชการหรือบริษัทหลายๆแห่ง ยามจะสนใจว่า"รถใคร" มากกว่า "รถอะไร"

ส่วนที่ถามว่า รถแพงคิดผิดหรือคิดถูก
ตอบง่ายมาก.  ขึ้นอยู่กับเงินในบัญชีล้วนๆครับ
ไม่ต้องไปสนเรื่องยาม เรื่องขายต่อ เรื่องบ้าบออะไรทั้งนั้นครับ

เวลาคุณซื้อกาแฟซักแก้วเคยมานั่งคิดมั๊ย ว่าคิดผิดคิดถูก

แพงไม่แพง เอาตรงไหนวัด มีเงิน 10 ล้าน บอกรถ 1 ล้านนึงถูก มี 1 ล้าน บอกรถ 1 ล้านแพง แล้วจริงๆ จขกทอย่ามัวแต่หมกมุ่นกับ Benz หรือ BMW เลยครับ ไปมองพวกรถแพงๆ จริงๆ อย่าง Ferrari อะไรพวกนี้เลยดีกว่า คนมีเงินออกรถแบบนั้นได้ ไม่ใช่แค่มีเงินอย่างเดียวแน่ๆ แล้วคิดว่าคนทั่วไปเกรงใจตรงไหน ตรงที่เค้ามี Ferrari หรือตรงที่เค้ามีมากกว่าเงินครับ

แล้วตัวจขกทเอง ก็เริ่มเรื่องด้วยตัวเองมีเงินเดือนเป็นแสน จริงๆ ถามว่าเยอะเหรอครับ คนเงินเดือนเป็นแสนใน กทม เดินแทบจะชนกัน

ถ้าจะพิสูจน์จุดจขกทจริงๆ ว่างๆ ลองถ่าย clip จขกท ไม่เกรงใจพวกขับรถแพงๆ จริงๆ ให้ดูหน่อยเถอะครับ

ถึงได้ว่า จขกท ใช้ Camry ต่อไปอ่ะดีแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 24, 2015, 00:20:07 โดย AuNaraKa »

ออฟไลน์ moo

• **
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: เมษายน 24, 2015, 00:16:33 »
ชอบคำพูดพี่คนนี้ครับ เพื่อบางท่านไม่เห็น หรือข้ามไป

คุยกันดีๆน่าจะดีกว่านะครับ

เรียบเรียง เลือกใช้คำให้เหมาะสม สร้างบรรยากาศที่ดีครับ

ตอบคำถาม  สำหรับผม ถ้าเงินพร้อมกว่านี้ต้องโดนแน่เลยครับ bmw เพราะมันคือความฝันอย่างนึง

ตอนนี้ก็ใช้ accord ไปก่อน เราต้องรู้ตัวของเราเองครับ

ออฟไลน์ g_abac

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: เมษายน 24, 2015, 00:18:23 »
กำลังหาเพื่อนกินมาม่า ฮะ 😂😂😂
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 24, 2015, 00:22:01 โดย g_abac »
2008  Lexus IS250 Premium
2014  E300 Bluetec Hybrid AMG (W212)
2015  ActiveHybrid 5 M Sport (F10 LCI)
2020  E220d Sport (W213)
2020  X5 xDrive 30d M Sport (G05)

AuNaraKa

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: เมษายน 24, 2015, 00:21:32 »
กำลังหาเพื่อนกินฮะ 555

ผมขอรสหมูสับแล้วกันครับ 555+

ออฟไลน์ moo

• **
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: เมษายน 24, 2015, 00:22:06 »
กำลังหาเพื่อนกินฮะ 555

อีกอันนี้เผื่อคนกินด้วยใช่ป่ะครับ ;D

ออฟไลน์ BMW_Soc_OkuBo

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: เมษายน 24, 2015, 00:24:29 »
"จึงคิดว่า... รถผมใช้อีกไม่กี่ปีก็เปลี่ยน... ราคาก็ร่วง
แล้วเราจะซื้อรถแพงๆกันมาเพื่ออะไร เดี๋ยวก็ซื้อใหม่ละ

ตอนแรกคิดว่าถ้าขับแล้วจะรู้สึกดี รู้สึกภูมิใจ แต่พอใช้ไปใช้มา
ดันรู้สึกว่า มันก็แค่รถ ถ้าเลือกรุ่นดีหน่อย ที่ไม่ต้องแพงมากมาใช้
มันจะเวิร์คกว่าป่าว เลยมาลองถามๆดูในนี้ ว่ามีใครคิดเหมือนผมป่าว
รึว่าพอมันมาถึงจุดที่สูง มันก็ไม่มีอะไรท้าทาย เหมือนมีรถแพง
ขับแล้วก็งั๊นๆ แหละ ไม่มีอะไรน่าสนใจละ "

ใช่ครับ แค่ยานพาหนะ ตกรุ่นก็ซื้อใหม่ครับ   รุ่นแพงๆกับรุ่นถูกๆมันแตกต่างทั้งระบบความปลอดภัย,สมรรถนะ,ฟีลลิ่ง
 จริงๆ สำหรับผมไม่ได้ถอยมาอวดใคร แต่เพื่อความพอใจของตัวเองล้วนๆ  
ไม่สนใครจะมองยังไง หรือยามจะหาที่จอดหรือไม่ หาเองได้ ครับ   หึหึ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: เมษายน 24, 2015, 00:25:14 »

ตอบง่ายมาก.  ขึ้นอยู่กับเงินในบัญชีล้วนๆครับ

แพงไม่แพง เอาตรงไหนวัด มีเงิน 10 ล้าน บอกรถ 1 ล้านนึงถูก มี 1 ล้าน บอกรถ 1 ล้านแพง แล้วจริงๆ จขกทอย่ามัวแต่หมกมุ่นกับ Benz หรือ BMW เลยครับ ไปมองพวกรถแพงๆ จริงๆ อย่าง Ferrari อะไรพวกนี้เลยดีกว่า คนมีเงินออกรถแบบนั้นได้ ไม่ใช่แค่มีเงินอย่างเดียวแน่ๆ แล้วคิดว่าคนทั่วไปเกรงใจตรงไหน ตรงที่เค้ามี Ferrari หรือตรงที่เค้ามีมากกว่าเงินครับ

แล้วตัวจขกทเอง ก็เริ่มเรื่องด้วยตัวเองมีเงินเดือนเป็นแสน จริงๆ ถามว่าเยอะเหรอครับ คนเงินเดือนเป็นแสนใน กทม เดินแทบจะชนกัน

ถ้าจะพิสูจน์จุดจขกทจริงๆ ว่างๆ ลองถ่าย clip จขกท ไม่เกรงใจพวกขับรถแพงๆ จริงๆ ให้ดูหน่อยเถอะครับ

ถึงได้ว่า จขกท ใช้ Camry ต่อไปอ่ะดีแล้ว

เฮ้ย... ไอ้นี่ไม่จบเว๊ยเฮ้ย
เป็นไรมากมั๊ย พ่อแม่ไม่รักเหรอ
ทำงานทำการไรเนี่ยะ  มีเงินมากนักเหรอ
เกาะพ่อแม่กิน ซื้อรถขอเงินพ่อแม่ละทำมาคุยป่ะเนี่ยะ

AuNaraKa

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: เมษายน 24, 2015, 00:31:21 »

เป็นไรมากมั๊ย พ่อแม่ไม่รักเหรอ
ทำงานทำการไรเนี่ยะ  มีเงินมากนักเหรอ
เกาะพ่อแม่กิน ซื้อรถขอเงินพ่อแม่ละทำมาคุยป่ะเนี่ยะ

เอ้าลามปามนะนี่ เที่ยวกัดเค้าไปทั่วนี่ พ่อแม่พาไปฉีดยายังครับ 555+

แล้วนี่เว๊บบอร์ดสาธรณะนะครับ คุณไม่ใช่เจ้าของที่จะเที่ยวบอกไม่ให้คนโน้นคนนี้มาโพส ถ้ากลัวความคิดเห็นต่างมากนักก็ไปโพสในหน้า facebook หรือมโนในใจเอาสิครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 24, 2015, 00:35:28 โดย AuNaraKa »

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: เมษายน 24, 2015, 00:40:11 »

ตอบง่ายมาก.  ขึ้นอยู่กับเงินในบัญชีล้วนๆครับ

ทำงานทำการไรเนี่ยะ  มีเงินมากนักเหรอ

เอ้าลามปามนะนี่ เที่ยวกัดเค้าไปทั่วนี่ พ่อแม่พาไปฉีดยายังครับ 555+

แล้วนี่เว๊บบอร์ดสาธรณะนะครับ คุณไม่ใช่เจ้าของที่จะเที่ยวบอกไม่ให้คนโน้นคนนี้มาโพส ถ้ากลัวความคิดเห็นต่างมากนักก็ไปโพสในหน้า facebook หรือมโนในใจเอาสิครับ

เอาที่สบายใจเลย

ออฟไลน์ taweek

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: เมษายน 24, 2015, 00:51:03 »
ผมคิดเหมือนเจ้าของกระทู้ครับ .. อะไรที่แพงก็ไม่คุ้มค่า

แต่ถูกแพงของแต่ล่ะคนไม่เท่ากัน ตามกำลังทรัพย์

เท่าที่อ่าน เหมือน จขกท จะเริ่ม หลุดพ้น ไม่ยึดติด

อะไรก็ได้ (ไม่ใช่แค่รถนะ) เราซื้อมา เรารู้เอง ว่าคุ้ม ไม่คุ้ม

ของสิ่งเดียวกัน  บางคนใช้คุ้ม บางคนก็ไม่คุ้ม

รถแพง ขับสนุก สบาย หรู โก้เก๋ บางคนก็มีความสุข อยู่ๆไป บางที มันก็งั้นๆ

ตอนไม่มีก็อยากได้ พอมีแล้ว ก็งั้นๆ  ...

แต่เมื่อไรเกิด กิเลส ก็พยาม  ซื้อมันทุกที  

...กลับมาที่รถแพง มันก็ได้ผล สำหรับใครหลายๆคนเสมอ  แต่ไม่ใช่ทุกๆคน

คนขับ เบนซ์ ผมยังมองดูดี  ประมาณว่า เขาสามารถ หาเงิน 3 - 5 ล้าน มาซื้อรถได้  เขาต้องมีรายได้เยอะ มีความสามารถ ประมาณนี้

เทียบกับตัวเอง ไม่สามารถซื้อขับได้ ... และไม่กล้าซื้อ เสียดายเงิน

ปัจจุบัน ผมมีบ้านทาวน์โฮม มีแอคคอร์ด มี crv มี vigo champ (ผ่อนทุกอย่าง) // แต่ถ้าผมรวย  ผมคงจัด  S500 สักคัน สาธุ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 24, 2015, 01:14:26 โดย taweek »

ออฟไลน์ naruto999

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: เมษายน 24, 2015, 01:12:01 »
ผมอ่านเว็ปบอร์ดที่นี่ มาก็นานนะครับแล้วก็ เข้าบ่อยมากทุกวัน แต่ไม่เคยเข้ามาตั้งกระทู้หรือตอบเลยครับ   แต่เริ่มแปลกใจว่าทำไมเดี๋ยวนี้ เวลา ตั้งกระทู้กันต้องนั่ง จับผิด คำกันทุกคำ เลยครับ ทำไม เวลาใครแสดงความคิดเห็นอะไรกัน ต้อง ว่าแขวะกันประจำ

ผมว่าเริ่มเปลี่ยนแปลงกันเถอะครับ ทำไม ไม่เริ่มจากการตอบ ว่าเห็นด้วยไม่เห็นด้วยครับ แล้วแสดงความเห็นกันดีๆ อินเตอร์เนต มันเริ่มกลายเป็นสังคมที่ไม่น่าเข้า เกือบ ทุกทีแล้วนะครับ แทนที่จะใช้ประโยชน์จากมัน หรือเป็นที่แสดงความคิดเห็น ทำไม เวลาใครไม่เห็นด้วย กับ ความคิดใครที่ตั้งกระทู้

คิดคำพูดที่ ประนีประนอมกันก่อนพิมพ์ดีมั้ยครับ ไม่ได้มี่เอี๋ยวกะใครนะครับ แต่อ่านแล้วรู้สึกแย่ จริงๆครับ   :'(

ปล. ใช้คำพูด ไม่ดีขออภัยด้วยครับ เป็น เด็ก ครับ กระทู้แรก ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 24, 2015, 01:16:41 โดย naruto999 »

ออฟไลน์ AMG GT

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: เมษายน 24, 2015, 01:27:28 »
ผมว่า  จบกท  ก็แรง
คนตอบหลายๆคนก็แรงครับ
ใจเย็นๆคุยกันดีกว่าครับ   ไม่ชอบก็ไม่ต้องตอบจะดีกว่าครับเพราะผมว่าถ้าเราไม่ชอบพอเราตอบมักจะใช้คำที่รุนแรงกลับแล้วมันก็จะทะเลาะกันเปล่าอ่ะครับ

AuNaraKa

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: เมษายน 24, 2015, 01:33:47 »

ทำงานทำการไรเนี่ยะ  มีเงินมากนักเหรอ

เอาที่สบายใจเลย

เอาให้สบายใจจริง ผมจบแล้วกัน ไม่มาอ่าน ไม่มาเมนท์ต่อแล้ว ไม่ใช่อะไรเกี่ยวกับจขกทหรอก เกรงใจคุณจิมมี่ ยืมบอร์ดพี่เค้าหาความรู้ไม่อยากมาก่อดราม่า แค่นี้หล่ะ

ออฟไลน์ Noctis Lucis Caelum

• Life is beautiful and short.
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: เมษายน 24, 2015, 01:42:20 »
เรืองของการเลือกซื้อรถคันนึง ไม่มีใคร "โง่" ทั้งนั้นแหละครับ

มันอยู่ ความชอบ, ความพร้อม, และ ความเหมาะสม ครับ

ใจเย็นๆครับ
นั่นคือร่างกายของคุณ ใช้มันให้คุ้ม ใช้ให้พอใจ ...จนกว่าคุณจะต้อง "เสียมันไป"

PLEASE DON'T CALL ME ARROGANT BUT I THINK I'M A SPECIAL ONE

ออฟไลน์ bluelawn

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: เมษายน 24, 2015, 01:59:58 »
เอาที่สบายใจครับ จขกท  ;D แต่ถ้าโง่แล้วมีปัญญาถอย ferrari มาชิวๆ แบบไม่เดือดร้อน ผมก็ยอมโง่ ดีกว่าฉลาดแต่ขับแคมรี่ไปวันๆแล้วมาบอกว่าคนอื่นโง่ที่เลือกซื้อรถราคาแพงนะครับ

ออฟไลน์ ratikorn

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: เมษายน 24, 2015, 02:12:08 »
ซื้อรถแพง.. คิดผิดรึคิดถูก
ตอบ
(1)ไม่มีใครคิดผิด ใครคิดถูก
หรือไม่มีใครโง่ ใครฉลาด
ในการเลือกซื้อรถหลอกครับ

ใครที่คิดว่าใช้รถมีราคาแล้วคนทั่วไปหรือยามจะเกรงใจ..
ผมตอบได้เลยว่าโง่ถนัด...
ตอบ
ผมคนนึงนะ ที่ไม่เคยคิดให้ใคร หรือยามมาเกรงใจ คอยบริการ
ตรงกันข้าม ผมกลับไม่ชอบซะอีก ที่เวลายาม มาคอยโบกให้จอดให้ถอย (ในใจคิด กลัวจะถอยไปชนยาม หรือเหยีบเท้ายามซะมากกว่า)

ใช้อีกไม่กี่ปีก็เปลี่ยน... ราคาก็ร่วง
แล้วเราจะซื้อรถแพงๆกันมาเพื่ออะไร เดี๋ยวก็ซื้อใหม่ละ
ตอบ
ราคาที่ร่วง ของแต่ละคนจะยอมรับได้ขนาดไหน แต่ละคนไม่เท่ากัน
เพื่อความปลอดภัยครับ ของระบบป้องกัน ทั้งป้องกันการเกิดเหตุ และป้องกันความรุนแรงจากเหตุ(บนถนนทุกวันนี้น่ากลัวมากกกก) ถามเอง <แล้วทำไม ไม่ใช้ volvo วะทั้งถูกกว่า และระบบความปลอดภัยดีกว่าอีก> ;D
ตอบเอง  ไม่ชอบ.....และวนไปดูคำตอบ(1)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 24, 2015, 02:18:44 โดย ratikorn »