ผู้เขียน หัวข้อ: ซื้อรถแพง.. คิดผิดรึคิดถูก??  (อ่าน 20347 ครั้ง)

ออฟไลน์ Yusufyulie

• Newbie
  • *
Re: ซื้อรถแพง.. คิดผิดรึคิดถูก??
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: เมษายน 24, 2015, 02:16:52 »
ต่างคนต่างใจ ต่างที่ชอบ เอาแล้วแต่สบายใจครับ สอดคล้องกับรายได้ที่มี จบครับ...

ออฟไลน์ neung23

• Hero Member
Re: ซื้อรถแพง.. คิดผิดรึคิดถูก??
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: เมษายน 24, 2015, 02:39:40 »
ผมมองคนละมุมอ่ะคับ

ผมมอง การขับขี่ที่ดี vs ความคุ้มค่า ส่วนภาพลักษณ์เช่นยามโบกจอดผมมองเป็นของแถม

เพราะห้างไหนก็ตามคงไม่อยากได้รถเน่าๆ10-20ปีมาจอดที่เด่นๆหรอกคับ ใจเขาใจเราดูสิ

ส่วนตัวผมเล่นรถยุโรปแม๊จะเก่าบ้างกึ่งๆใหม่บ้าง เพราะเน้นสนุกและกลุ่มเพื่อนฝูงที่ใช้รถรุ่นเดียวกัน ชอบเหมือนกันมากกว่าคับ

แต่ในอนาคตก็ไม่แน่ว่าต้องภาพลักษณ์อาจจะเป็นสิ่งที่ต้องเอามาพิจารนาเวลาจะหารถใช้งานคันใหม่ซักคัน

2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ kimhalua

• Full Member
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: เมษายน 24, 2015, 02:46:28 »
การจะซื้อรถถูกหรือแพง มันก้มีปัจจัยหลายๆอย่างครับ

ผมไม่ค่อยซีเรียสหรอกว่าใครจะซื้อรถรุ่นไหนยังไง มันเป็นเรื่องของความชอบครับ
แต่ละคนมีเหตุผลที่ต่างกันไปครับ คนรวยระดับพันล้าน ระดับเจ้าของธุรกิจที่พ่อผมรู้จัก ยังขับแค่ปาเจโร่ ละล่าสุดเขากำลังจะจอง เอฟเวอเรต ถามว่าเพราะอะไรเพราะเขาโง่หรอ ก้ไม่น่ะ แต่ เพราะรถยนต์ไม่ใช่ความสุขของเขาไงครับ

แต่ถ้าหากเป็นผม มีเงินระดับนั้น ผมก้คงจะนึกสนุก นำเข้า ฟอร์ดทัวรัส หรือ เชฟโรเล็ตอิมพาล่า มาขับก็ได้ ถามว่าผมโง่หรือป่าว ที่จ่ายเงินหลายล้านเพื่อซื้อรถเมกันบ้านๆมาขับ ผมก้คงโง่มั้ง 5555

ฉะนั้นรถถูกรถแพงไม่สำคัญครับ สำคัญที่มารยาทบนท้องถนนมากกว่า

ออฟไลน์ Carrera

« ตอบกลับ #63 เมื่อ: เมษายน 24, 2015, 03:33:34 »
ถ้าผมซื้อรถแพงขับ  ผมไม่เคยสนใจหรอกครับ  ใครเค้าจะมองยังไง  
ผมมีเพื่อน มีคนรู้จัก  มีสังคม มีหน้ามีตาได้  เพราะตัวเองครับ  เพราะการกระทำ  นิสัย  ไม่ใช่รถ  (ยกเว้นบางตำแหน่งงานก็ต้องมีรถภูมิฐานนิดนึงให้ดูมีเครดิต)

แต่ถ้าผมซื้อรถแพง ซื้อมั้ย  ซื้อ  ทำไม  ก็อยากได้  อยากใช้คันนี้  ชอบคันนี้  ชอบฟีลลิ่งการขับขี่  ชอบหน้าตา  ชอบเสียงเครื่อง  ซึ่งรถถูกๆมันให้ไม่ได้

อย่างผมชอบรถ Lexus มากกว่า Benz BMW เพราะชอบการออกแบบภายใน  วัสดุ  ถึงคนจะบอก  มันรถญี่ปุ่นบ้าง มันโตโยต้าบ้าง

ถ้าให้เลือกรถได้คันเดียวได้โลก  เอาคันไหนก็ได้  ผมไม่เอาเฟอรารี่  ไม่สนลัมโบกินี  ผมอยากได้คันเดียวคือ LFA ผมชอบเสียงเครื่อง ผมชอบ  History  ชอบแนวทางของ LFA ที่เป็นเหมือนศูนย์รวมของล้ำๆ เทคโนโลยีวิศวกรรมยานยนต์เจ๋งๆที่ประเคนใส่มา   ชอบรถขับเคลื่อนล้อหลัง  

ยังเคยคิดเลย  อยากหาเครื่อง 1LR-GUE ของ LFA มาใส่รถทั่วไปจะเป็นยังไงน่ะ (ราคาเครื่องยนต์อย่างเดียว ก็ 50,000 $ เข้าไปละ  แต่เป็นไปได้ ก็อยากได้มาตั้งหล่อๆไว้เหมือนกัน)  ถ้าผมมีเงินเหลือๆ  รวยจริง ยังอยากสั่งเครื่องตัวนี้มาตั้งโชว์หล่อไว้ในห้องเล้ยยยย   ;D

อย่าตัดสินกันแค่ภายนอกอย่างเดียวครับ  บางคนซื้อ Benz BMW เพราะชอบในตัวรถ ชอบการขับขี่  ก็ซื้อเพราะอยากขับ  ไม่ใช่อวดฐานะ  ก็มีเยอะนะครับผมว่า  

อย่างบ้านผมเคยใช้ BMW ลองมาใช้ Toyota ถ้าชอบการขับขี่  เลือกซื้อได้อีกรอบก็เอา BMW ครับ  สนุกกว่ามันส์กว่ากันเยอะ    ;D
จริงๆอยากได้สมรรถนะแบบ BMW ได้ความทนถึกของโตโยต้า  คงเป็นอะไรที่ฟินมากกกกก (Lexus ก็ใกล้เคียง)

มีข้อดีของ Camry คือใช้โตโยต้าก็ใช้ลุยๆได้ไม่ต้องเสียดายรถมากแบบ BMW ด้วยส่วนนึง  เพราะรถมันทนกว่าไว้ใจได้มากกว่า  ขับอย่างเดียว เช็คศูนย์ตามระยะ  ทำแค่นั้นจริงๆ  ;D  ใช้ BMW  รถมันซับซ้อน  เข้าศูนย์ซ่อม  รักษาบางอาการ  ใช่ว่าจะซ่อมหายขาด  ต้องเข้าหลายรอบ บางทีมันก็หงุดหงิดเสียเวลานะ
-----------------

ผมเชื่อ คนที่ขับ BMW  Benz ใน Headlightmag เกือบทุกคนชอบการขับขี่  ชอบเรื่องรถ  ซื้อเพราะชอบการขับขี่ ชอบรถ ชอบที่ตัวรถมากกว่าสนใจว่าคนภายนอกจะมองยังไง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 24, 2015, 04:03:23 โดย Butterzai »

ออฟไลน์ capton

• Sr. Member
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: เมษายน 24, 2015, 06:50:18 »
เกริ่นก่อน ผมทำงานวิศวกรซึ่งรายได้หลักและเสริมพอสมควร
มากพอที่จะซื้อรถ D-Seg หรือยุโรปได้สบาย แต่เมื่อสองปีก่อนผมเลือกที่
จะออก Camry Hybrid ด้วยความที่มีงานและที่อยู่ต่างจังหวัดจึงสะดวกที่จะออก
รถที่สามารถหาศูนย์ได้ง่ายและมีความยุ่งยากในการไปตรวจเช็ครถน้อยที่สุด

เข้าเรื่อง....

รถคันนี้ผมใช้คุ้มมาก ถึงตอนนี้เลขไมล์ไปที่ประมาณ 120,000 กิโลละ
ซึ่งตอนแรกที่ซื้อไม่คิดว่าจะต้องรับงานไกลบ้านและใช้รถเยอะขนาดนี้

และ... ใครที่คิดว่าใช้รถมีราคาแล้วคนทั่วไปหรือยามจะเกรงใจ..
ผมตอบได้เลยว่าโง่ถนัด... สายงานผมดูความสามารถล้วนๆ
เค้าแค่ชื่นชมที่รถแพงรถดี แต่ก็เท่านั้นครับ แป๊บๆเค้าก็ไม่ได้จะสนใจอะไรละ
ยามที่ว่าจะกุลีกุจอโค้งคำนับเหรอ?? ไม่มีนะ ถึงตอนผมเอา Benz ที่บ้านมาใช้
ยามเค้าก็ไม่ได้ดูแลอะไรเป็นพิเศษนะ เค้าไม่ได้สนใจว่ารถใครแพงใครถูก
รถเหมือนกัน  (อันนี้ยามเคยบอกมา)

จึงคิดว่า... รถผมใช้อีกไม่กี่ปีก็เปลี่ยน... ราคาก็ร่วง
แล้วเราจะซื้อรถแพงๆกันมาเพื่ออะไร เดี๋ยวก็ซื้อใหม่ละ
ตอนแรกคิดว่าถ้าขับแล้วจะรู้สึกดี รู้สึกภูมิใจ แต่พอใช้ไปใช้มา
ดันรู้สึกว่า มันก็แค่รถ ถ้าเลือกรุ่นดีหน่อย ที่ไม่ต้องแพงมากมาใช้
มันจะเวิร์คกว่าป่าว เลยมาลองถามๆดูในนี้ ว่ามีใครคิดเหมือนผมป่าว
รึว่าพอมันมาถึงจุดที่สูง มันก็ไม่มีอะไรท้าทาย เหมือนมีรถแพง
ขับแล้วก็งั๊นๆ แหละ ไม่มีอะไรน่าสนใจละ  

ปล. รถยุโรป บ้านผมก็มีนะ แพงกว่า Camry ก็มีเดี๋ยวมีคนคิดว่า
Camry นี่แพงแล้วเหรอ

คนมีเงินออกรถแพงๆ จริง ไม่มานั่งคิดถึงราคาขายตอนหลังหรอกครับ เงินเค้าเหลือจนไม่รู้จะเอาไปใช้อะไรแล้ว มาคิดแบบคุณใช้ Camry ก็เหมาะแล้วครับ

คือขอสวนความเห็นนี่หน่อยเหอะครับ

ตอบแบบนี้คือกวนตีนครับ

ไอ่เรื่องขายต่อราคาตก คือถ้าสนคงไม่ออก Hybrid หรอก รู้ว่ามันตก
คุณคิดว่าคนอื่นเค้าโง่เหรอ

บ้านมีรถหลายคันมีที่ไม่พอจอด เข้าใจมั๊ย
 ละอ่านข้อความจบก่อนมาเม้นต์ยัง

บอกว่าแพงกว่านี้ก็ซื้อได้ แต่มันไม่มีศูนย์แถวบ้าน

ปีนี้อ่านหนังสือเกินสองบรรทัดยังเนี่ยะ

ผมเห็นด้วยนะกับ จขกท. นะครับ ว่า ใช้รถแพงๆใครจะเกรงใจ ไม่เกี่ยวกันเลยครับ

เรื่องยาม ที่ผมเจอก็แล้วแต่ที่ ที่ๆไปประจำ บางไม่มาโบกให้ บางที่ผมเอารถตู้ไป ยังหาช่อง VIP ให้เฉยเลย ยามบอก พาลูกมาจะได้ขึ้นลงสะดวก

ยิ่งถ้าไป ออนเซ็น ขับดีแมกเก่าๆ ไปก็บริการดี เท่ากันกับ เอาBm ไปเลยครับ

แต่ผมไม่เห็นด้วยที่ จขกท. ใช้คำตอบที่แรงไป คนอื่นก็แรงครับ แต่ไม่หยาบ  ใจเย็นๆกันเถิดครับ

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: เมษายน 24, 2015, 06:51:58 »
ขอนิดนึงละกัน

ผมว่า จขกท. แค่ "เล่าประสบการณ์" นะ
และตอนแรกก็ไม่คิดว่าคุณ Au.... ชงมาม่า จนกระทั่งเริ่มตอบครั้งที่ 2-3
ถึงเริ่มรู้สึกเหมือน จขกท. ละ ว่ามีคนเริ่ม "ชง" การดูถูกขึ้นมาเห็นๆ

เพราะหัวกระทู้ก็ขึ้นมาดีๆ นะครับ จขกท. ก็ไม่ได้บ่นว่าใช้รถไม่คุ้มนี่นา
แต่แค่กำลังบอกว่า เออ สรุปใช้แพงมากไปก็ไม่ได้มีประโยชน์มากขนาดนั้น ก็เท่านั้นแหละ

คุยกันดีๆ เถอะครับ จขกท. ก็ไม่ต้องตอบโต้ความเห็นทรงๆ นี้ละกัน
เพราะผมมองแล้วบอกตรงๆ เขาไม่เข้าใจ "คนปกติทั่วไป" ครับ

เหตุผลการซื้อรถแต่ละคนไม่เหมือนกัน

สมมติผมจะซื้อ 1.8 ล้าน แบบ จขกท. ก็คงคิดในมุมมนุษย์เงินเดือนว่า ผมต้องมีเงินเดือนเยอะกว่านี้
และซื้อเพื่อใช้ประโยชน์ นั่งสบาย ปลอดภัย ไม่ได้สนใจภาพลักษณ์ที่ดูสูงขึ้นจากที่ปัจจุบันใช้ C-Seg อะไร

ในขณะที่บางคนจะซื้อ 1.8 ล้าน เขาอาจจะคิดว่า เขาซื้อแล้วได้ภาพลักษณ์ตอนไปติดต่อลูกค้ากลุ่มของเขา
ทำให้คนมองเขาดีขึ้น ทั้งที่จริงๆ งานเขาใช้อีโค่ก็พอ ขี่มอไซค์ก็ยังได้ เขาก็เลยซื้อ

คนที่รวยบางคน ก็มองว่า รถ 1.8 ล้าน มันก็แค่ราคาเท่าตัวล่างสุดยุโรป
ในขณะที่มนุษย์เงินเดือน ข้าราชการ รถ 1.8 ล้าน นี่รถระดับผู้บริหารแล้ว

นั่นแหละครับ อย่าดราม่ากันเลย (ถึงชื่อเมมผมจะเขียนแบบนั้นก็เถอะ ฮ่าๆ)
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ SUN-PS

« ตอบกลับ #66 เมื่อ: เมษายน 24, 2015, 07:26:21 »
กระทู้แนวนี้ มันก็จะออกมาเป็นแบบนี้แหละครับ ล็อคเถอะครับ

ออฟไลน์ JeansZ

« ตอบกลับ #67 เมื่อ: เมษายน 24, 2015, 07:57:02 »
มันอยู่ที่ว่า ซื้อ​มา​แล้วพอใจหรือไม่ กับ ซื้อ​มา​แล้วกระทบการเงิน​หรือไม่ เช่น

พนักงานบริษัท เงินเดือน 25,000 แต่เป็นคนชอบรถยุโรป ก็เลยใช้เวลาเก็บเงินหลายปีซื้อ BMW 320i standard ได้
1 ซื้อ​มา​แล้วรู้สึก​เสียดายเงิน แล้ว​คิด​ว่าขับรถ​ไม่สมฐานะ อันนี้​คงจะคิดผิด
2 ซื้อ​มา​แล้ว​ภูมิใจ โดย​ไม่สน​ภาพลักษณ์ และ​ไม่รู้​สึกเสียดายเงินที่เก็บ​มา​หลาย​ปี อันนี้อาจจะคิดถูกก็ได้ครับ

แต่โดยทั่วไปแล้ว คนที่ขับรถแพงๆ อย่างรถ​ยุโรป มักจะ​มีเงิน​เหลือเฟือ ถ้าไม่​ทำ​อาชีพที่​มี​รายได้​สูงก็เป็นลูกของคนกลุ่มนี้แหละ และ​มักจะ​ซื้อ​ด้วย​เงินสด โดย​ไม่​คำนึงถึงราคาขาย​ต่อ ค่า​น้ำมัน ค่า​ซ่อมบำรุง มี​รุ่นน้องที่​มหาวิทยาลัยคน​นึ​ง ผู้หญิง ขับ C250 C​DI ไป​เรียน แต่​พอ​เข้าไป​ทำความรู้จักแล้วอึ้ง​กว่านั้น เพราะ C250 C​DI เป็น​รถ​ใช้​ประจำ แต่​น้อง​เขา​ยัง​มี 640i เปิด​ประทุน เป็น​รถ​ขับ​ยาม​ว่างอีกคัน ที่​มีเงิน​ซื้อก็เพราะครอบครัวน้องเขาเป็นเจ้าของโรงแรมแห่ง​หนึ่ง​ใน จ. พระนครศรีอยุธยา ซึ่ง​รายได้เป็นกอบเป็นกำ จึง​ไม่​แปลกที่น้อง​คน​นั้น ที่​เป็น​นักศึกษาปี 1 จะ​ซื้อ​รถ​สปอร์ตราคาแพงขับได้

(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 24, 2015, 09:50:55 โดย JeansZ »
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ Red Bicycle

« ตอบกลับ #68 เมื่อ: เมษายน 24, 2015, 08:15:28 »
.
.
.  พูดคุยกันเอาสบายๆเถอะครับ เรื่องของรถยนต์

ความถูก-แพง

ความสมเหตุ-สมผล

ความรู้สึกทางจิตใจ

# ของแต่ละท่านมันถูกในมุมของทุกคนทั้งนั้นแหละครับ
   แต่จะให้เหมือนกันหมดคงไม่ได้........ร่มๆนะครับ

ปล.แม้เป็นสมาชิกไม่นาน แต่ติดตามมาหลายปีมาก เวปนี้น่ารักสุดๆแล้วครับ ได้ความรู้ดีมากๆเลย สมาชิกในเวปความรู้ความเห็นได้ประโยชน์มากเลย
ครับ

ขนาดผมสืบค้นข้อมูลเก่าๆในเวป รวมทั้งข้อมูลใหม่ๆยังได้ความรู้มากมาย ได้รถยนต์ใหม่ไป 2 คันแล้ว ถูกใจมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 24, 2015, 08:42:17 โดย Red Bicycle »

ออฟไลน์ chettaphong

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: เมษายน 24, 2015, 08:21:01 »
ตอบกระทู้ครับ

ถ้าซื้อรถแพงแล้วไม่ลำบากการเงิน แล้วชอบรถคันที่ซื้อมา ก็ถือว่าคิดถูกครับ
แต่ถ้าซื้อมาแล้วทำให้มีความลำบากเรื่องการเงิน ไม่ว่าจะเป็นรถที่อยากได้ขนาดไหน ผมว่าเค้าคนนั้นคิดผิดครับ เพราะไม่คิดหน้าคิดหลัง ไม่ประมาณตน

ส่วนเรื่องความคาดหวังที่ได้จาการใช้รถ ต่าง ๆ ก็เป็นอีกเรื่องนึง ผิดถูกก็คงต้องตัดสินใจเองว่าได้ตามที่คาดหวังไว้ไหม ถ้าไม่ได้ตามที่คาดหวัง
ไม่ว่ารถถูกหรือแพง ตัดสินใจเลือกรถผิด (ก็ถือว่าคิดผิด) ครับ

ออฟไลน์ tong r56

• **
« ตอบกลับ #70 เมื่อ: เมษายน 24, 2015, 08:23:31 »
ผมได้เข้าไปดูการตอบที่ผ่านมาของ จขกท ในกระทู้อื่น ก็บอกได้คำเดียวว่า
...... ไม่สร้างสรรค์

ตอนหลังนี้ผมว่าเวปนี้ การตอบกระทู้หรือตั้งกระทู้ในหลายๆกระทู้จะเป็นเหมือนพันทิปเข้าไปละ
ไม่ได้ความรู้แถมออกแนวทะเลาะกันมากกว่า
คนใช้รถยุโรปทะเลาะกับคนใช้รถญี่ปุ่น
ไม่ว่ารถอะไรเราก็อยู่ในสังคมนี้ได้นิครับ เพราะเป็นคนรักรถเหมือนกัน
วันนี้ใช้ยุโรป พรุ่งนี้อาจใช้รถญี่ปุ่น
เช่นกัน วันนี้ใช้ญี่ปุ่น พรุ่งนี้อาจจะเปลี่ยนเป็นยุโรป

ผมอยากได้ความรู้เรื่องรถ ข่าวสารมากกว่า ในเวปนี้

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #71 เมื่อ: เมษายน 24, 2015, 08:57:53 »
ควมคุมอารมณ์หน่อยครับ จขกท เท่าที่คุณบอกโพรไฟล์มาก็เดาเอาว่าหน้าที่การงานดี มีการศึกษาและมีฐานะพอสมควรก็น่าจะมีวุฒิภาวะมากกว่านี้นะครับ การทำให้เรื่องใหญ่กลายเป็นเรื่องเล็กและเรื่องเล็กไม่บานปลายออกให้เป็นเรื่องใหญ่จะดีกว่ามั๊ย จริงอยู่คุณไม่ได้เป็นต้นเรื่องของการทะเลาะกันแต่คุณเลือกที่จะทำให้เรื่องมันยาวต่อไปอีกทั้งที่จะทำให้จบก็ไม่ยาก

ฝากพิจารณาด้วยครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #72 เมื่อ: เมษายน 24, 2015, 08:58:55 »
กำลังหาเพื่อนกินฮะ 555

ผมขอรสหมูสับแล้วกันครับ 555+

มีเหลืออีกมั๊ยครับ เพื่อนกินหาง่าย  ;D ;D ;D
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ idolking

• **
« ตอบกลับ #73 เมื่อ: เมษายน 24, 2015, 09:17:05 »
สมัยก่อน ตอนผมซื้อcaptiva   ผมก็คิดงี้นะครับ เครื่องดีเซล ไม่แรง อืด  กินน้ำมัน เบาะผู้โดยสารตอนหน้า ปรับมือ ไม่สมกับราคา เกือบ 1.8m เลย

แต่ความคิดผมเปลี่ยนไป  เมื่อ  ผมต้องใช้มันบรรทุกของใหญ่  ใช้มันพาเพื่อนๆ  คนในครอบครัวไปเที่ยวได้หลายๆ คน มากกว่าซีดานทั่วไป

และสุดท้าย ตอนที่ผมยางแตกบนทางด่วน  ความเร็ว 120 รถนิ่งมาก ไม่ส่าย เอาเข้าข้างทางปลอดภัย

บางทีคุณค่าในตัวรถ  เราไม่เห็นมันหรอกครับ  จนตอนที่เราได้ใช้มันจริงๆ  เราจะเห็นคุณค่าในตัวมัน

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ RL1234

• **
« ตอบกลับ #74 เมื่อ: เมษายน 24, 2015, 09:18:57 »
ซื้อรถแพง คิดผิดหรือถูก??

ผิดครับ ถ้าแพงสำหรับตัวเรา เงินเดือน 15,000 ซื้อ Vios ตัว top ก็ถือว่ารถแพงแล้วครับ
ถูกครับ ถ้ารถดีและเหมาะกับฐานะเรา มีเงินซัก 50 ล้านup ซื้อ E300 มานั่งให้สบายใจ ดูภายในให้หายอยาก ปลอดภัยกว่า สวยกว่า รถญี่ปุ่น D segment

ถ้าคิดเผื่อตัวเองคนเดียว เก็บไว้ในใจครับ ถ้าอึดอัดเขียนลงกระดาษไว้นั่งอ่านเวลาเข้าห้องน้ำเพลินๆ แต่ถ้าจะเอาความเห็นส่วนรวม ต้องรับกับความจริงให้ได้ครับว่าคนเรามันแตกต่างกัน....

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #75 เมื่อ: เมษายน 24, 2015, 09:51:18 »
ประมาณนั้นเลยครับ
ลองมาหมดแล้วจะรู้แก่นแท้ ให้คนที่เค้ายังไม่ลองลองดูเองครับ

บางคนบางมุม ไปเจอก็อาจจะคิดต่างจากที่เราเจอก็ได้ครับ ต่างกรรมต่างวาระ ปัจจัยมันเยอะกว่าที่เราคิดครับ

ออฟไลน์ laempiab

« ตอบกลับ #76 เมื่อ: เมษายน 24, 2015, 10:21:55 »
" I disapprove of what you say, but I will defend to the death your right to say it "

ข้าพเจ้าไม่เห็นด้วยกับสิ่งที่ท่านพูด แต่สิทธิของท่านในอันที่จะพูดนั้น ข้าพเจ้าขอปกป้องไว้ด้วยชีวิต ( ตราบที่ท่านไม่ละเมิดสิทธิผู้อื่น )

ออฟไลน์ Impulse

« ตอบกลับ #77 เมื่อ: เมษายน 24, 2015, 10:40:27 »
ผมไม่เชื่อว่ารถทุกคันพอใช้นานๆแล้วรู้สึกว่ามันก็เหมือนๆกัน เป็นน่าจะเป็นแค่คำปลอบใจตัวเองมากกว่า

ความจริงคนเราทุกคนควรมีรถที่มีคุณภาพดีไว้ใช้งาน แต่มันดันเป็นของราคาสูงเลยทำให้มีแค่บางคนมี เลยอาจถูกวิจารย์กันไป ผมว่ามันเป็นสิทธิ์ส่วนบุคคลนะที่อยากจะเลือกอะไรที่ดีกว่าถ้าเขาสามารถทำได้

ส่วนการซื้อรถเกินกำลังทรัพย์ผมมองว่านอกจากจะเป็นการตัดสินใจที่แย่และขาดสติ คิดสั้น อย่างมาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 24, 2015, 10:42:47 โดย Impulse »

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #78 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2015, 11:24:30 »
ถ้าคิดได้แค่นี้ ตั้งกระทู้กันแบบนี้
และคนอื่นๆที่มาตอบ ก็ตอบแบบพร้อมจะกินมาม่า กันแบบนี้

ไปเล่นที่พันทิบเถอะครับ อย่าทำแบบนี้กับเว็บของผมเลย