ผู้เขียน หัวข้อ: ขออนุญาติสอบถามเพื่อนๆที่ใช้ BMW X3 F25 เครื่องดีเซลหน่อยครับรถผมมีปัญหาหรือป่าว  (อ่าน 6636 ครั้ง)

ออฟไลน์ ProTrek

• Newbie
  • *
ตัวรถเป็น XDrive 20 d ครับใช้งานมา 17000 กิโล ใช้งานปกติทุกอย่างนะครับแต่มีอาการที่ผมไม่รู้ว่าปกติไหม
1.เวลาใส่เกียร์ถอยหลัง ยังเหยียบเบรคอยู่นะครับ มีอาการสั่นที่ตัวรถ แต่เข็มวัดรอบนิ่ง ยิ่งถ้าถอยขึ้นเนินจะรู้สึกชัดเจนมาก
2.มีเสียงแก็กๆที่เสากลางเหมือนอยู่ด้านในที่เก็บสายเข็มขัดนิรภัย เบาๆ แบบว่าต้องเปิดเพลงเบาๆหรือหรือปิดเพลงถึงจะได้ยิน แต่ถ้าถนนขรุขระมากๆจะได้ยินดังขึ้นครับ
ปล.ผมจะเอาศูนย์เช็คระยะตอน 20000 กิโล แต่อยากได้ข้อมูลจากเพื่อนๆที่ใช้อยู่ก่อนจะได้คุยกับช่างที่ศูนย์รู้เรื่อง ขอบคุณล่วงหน้าครับผม

ออฟไลน์ kez

• Hero Member

ถ้าอยู่ในประกัน ก็ให้ 0 จัดการ

ออฟไลน์ muza

• Sr. Member
ของผม ไม่ เป็นนะครับ ข้อ1 ^^"
ตอนนี้ จะ 40000 โล อายุ เกือบ สองปีอะครับ

ออฟไลน์ Catbus

ข้อ 1 ไม่ปกติแน่นอน รีบเข้า 0 ดีที่สุดครับ

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
(รถพี่) ไม่มีอาการแบบนี้ครับ

• Newbie
  • *
สงสัยเอารถเข้าศูนย์เลยดีกว่าไม่รอครบ 20000 กิโลล่ะ คงจะผิดปกติ ขอบคุณครับผม

ออฟไลน์ mile

• Full Member
ของผมใช้มา 20000 โลแล้วก็ไม่เห็นผิดปกติอะไรนะครับ

ออฟไลน์ TaR

• "เป้าหมาย..."
รถผมสองปี 80000กม.อีก20000จะหมดBSIละ ยังปกติดีครับ ส่วนข้อ2ไม่ทันได้สังเกตุครับ
ถ้าไม่แน่ใจ เอาเข้าศูนย์ชัวร์กว่าครับ ;)
"ชีวิตคือการเดินทาง..."
.
.
.

ออฟไลน์ sharpux21

• Full Member
รถเก๋งเครื่องดีเซล   จะเจออาการข้อ 1 บ่อย  และอาการนี้จะมาเร็วกว่าเครื่องเบนซินมาก

คือ  ยางแท่นเครื่องแท่นเกียร์ทรุด หรือขาด    ให้ศูนย์บีเอ็มเคลมเลย   ยกชุดเลยนะ

นี่เป็นอีกสาเหตุหนึ่งที่จะไม่ใช้เก๋งดีเซลแล้ว  หลังจากใช้ไป สามคัน

ออฟไลน์ peterW

รถเก๋งเครื่องดีเซล   จะเจออาการข้อ 1 บ่อย  และอาการนี้จะมาเร็วกว่าเครื่องเบนซินมาก

คือ  ยางแท่นเครื่องแท่นเกียร์ทรุด หรือขาด    ให้ศูนย์บีเอ็มเคลมเลย   ยกชุดเลยนะ

นี่เป็นอีกสาเหตุหนึ่งที่จะไม่ใช้เก๋งดีเซลแล้ว  หลังจากใช้ไป สามคัน

ใช่ มันน่าจะเป็นอาการ ยางแท่นเครื่อง ยางแท่นเกียร์ หรือ อย่างใดอย่างหนึ่ง ทรุด
แต่ ยังสงสัยอยู่ว่า วิ่งแค่ 17000 km ทำไมถึงเป็น  มันน่าจะสัก 170,000 km ค่อยเป็น
และ มันน่าจะมีอาการ ตอนใส่เกียร์ D แล้วเหยียบเบรคด้วยนะ  แต่จะเป็นน้อยกว่า ตอนถอย
หรือ จะเป็นที่เกียร์มีปัญหา ?

อย่าสงสัยเลย!  อยู่ในประกัน  เอาเข้าศูนย์  ให้เขาจัดการดีกว่า
นี่ถ้าเป็นที่ ยางแท่นเครื่อง แท่นเกียร์ แล้วหมดประกัน   เปลี่ยนหมดนี่  ร้องอ้าก เหมือนกันนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 25, 2015, 18:26:48 โดย peterW »

ออฟไลน์ Monn

ข้อสอง  อาจจะเป็นแบบ x1 แฟนผมเป็น คือยางขอบประตู (ที่ติดกับตัวรถ) ยางมันแข็ง วิธีแก้ เอา waxy ลองเช็ดแบบชุ่มๆ รอบๆ ไป 0 เขาก็แก้แบบนี้ครับ หากเสียงหาย คือยางขอบๆ มันไม่ยืดหยุ่น หลาย 0 ใช้เทปแปะ (เห็นว่า S5 เป็นเยอะ) แต่ 0 ที่ผมไป เอา waxy ทา

ตอนนี้เสียงใน x1 กลับมาอีก เบาๆ ผมก็ลองทาเอง หายครับ ลองดูนะครับ

ส่วนข้อ 1 ผมใช้เบนซินเลยไม่เคยเจออาการนี้ครับ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ ิminismith

• Newbie
  • *
20,000 กว่าโลแล้ว ไม่มีปัญหาอะไรครับ ปกติทุกอย่างครับ

• Newbie
  • *
ขอบคุณเพื่อนๆสมาชิกมากครับ สำหรับข้อมูล
อาการสั่นผมเดาว่า น่าจะมาจากสาเหตุที่แฟนขับรถตกหลุมบนถนนที่ชำรุดอย่างหนักเส้นนึงครับ เธอบอกว่าขับขึ้นเนินมาเจอหลุมใหญ่มากๆหลบไม่ทันลงไปแรงที่เดียวตอนแรกนึกว่าล้อดุ้งยางแตกไปแล้วซะอีก อันนี้ผมเดานะครับเพราะนอกจากเหตุการนี้ก็ไม่น่าจะมีอะไร เข้าศูนย์ครับผมก็คิดว่าน่าจะแทนเครื่องแทนเกียร์ ส่วนเค้าจะเปลี่ยนให้ยกชุดไหมต้องคุยดูขอบคุณมากๆครับ