ผู้เขียน หัวข้อ: Review New Vellfire 2.5 ZG Edition !!! ที่นี่ที่เดียว !!!  (อ่าน 208350 ครั้ง)

ออฟไลน์ bmw fin

• Jr. Member
  • **
Re: Mini Review !!! New Vellfire 2.5 ZG Edition !!! ที่นี่ที่เดียว !!!
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2015, 12:27:30 »
มีแถมประกันชั้น1 ด้วยรึเปล่าครับ

ออฟไลน์ khunpan33

• Sr. Member
  • ขับหน้า-ขับหลัง-ขับสี่ ไม่เท่าขับรถดีมีน้ำใจ
Re: Mini Review !!! New Vellfire 2.5 ZG Edition !!! ที่นี่ที่เดียว !!!
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2015, 12:01:08 »
น่าใช้มากครับ เป็นรถตู้คันแรกที่รู้สึกอยากได้อย่างจริงจัง รุ่นก่อนๆนี่ไม่เคยสนใจเล้ย  :D

ออฟไลน์ Nikle_pk

• Hero Member
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2015, 20:29:25 »
navi ของอะไรครับ

naviextras ครับ

My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

« ตอบกลับ #63 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2015, 20:33:25 »
มีแถมประกันชั้น1 ด้วยรึเปล่าครับ

ตอนตกลงมีครับ แต่ผมไม่เอาเพราะป้าผมทำประกันเอง
เลยต่อรองเป็นส่วนลดของแถมอย่างอื่นแทนน่ะครับ

น่าใช้มากครับ เป็นรถตู้คันแรกที่รู้สึกอยากได้อย่างจริงจัง รุ่นก่อนๆนี่ไม่เคยสนใจเล้ย  :D

ผมเล็งตั้งแต่รุ่นที่แล้ว สุดท้ายได้รุ่นนี้มา ผมถือว่าคุ้มที่รอครับ
เพราะส่วนตัวผมว่าดีกว่าตัวก่อนแบบชัดเจนเลยครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ nntorrent

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2015, 23:07:55 »
เยี่ยมมากเลยครับ คุ้มมาก
 รีวิวละเอียดดี ขอบคุณมากครับ

• **
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2015, 14:15:28 »
เพราะรีวิวนี้เลยทำให้ต้องเสียเงินจองไปแล้วครับ
ที่งานsuper carมีให้เลือกหลายเจ้าเลยครับ
ต่อรองได้ง่ายเลย

« ตอบกลับ #66 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2015, 16:00:44 »
เพราะรีวิวนี้เลยทำให้ต้องเสียเงินจองไปแล้วครับ
ที่งานsuper carมีให้เลือกหลายเจ้าเลยครับ้

ยินดีด้วยครับ รับรถเมื่อไหร่ครับ
ตกลงกับเกรย์ไหนไปครับ
เงื่อนไขยังไงเอามาบอกเพื่อนๆ
สมาชิกได้นะครับ สังคมแห่งการแบ่งปัน

« ตอบกลับ #67 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2015, 16:02:19 »
เยี่ยมมากเลยครับ คุ้มมาก
 รีวิวละเอียดดี ขอบคุณมากครับ

ยังมีอีกเพียบเลยครับ
เดี๋ยวจะพยายามมาต่อเรื่อยๆครับ

• **
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2015, 22:09:36 »
ที่งานsuper carมีให้เลือกหลายเจ้าเลยครับ้

ยินดีด้วยครับ รับรถเมื่อไหร่ครับ
สมาชิกได้นะครับ สังคมแห่งการแบ่งปัน

ผมจองตัวzg edition นี่แหละครบ   ไปที่งานส่วนใหญ่จะเปิดที่ 3.19 กันครับ แต่ส่วนใหญ่ไม่รับปากเรื่อง radar cruise control บอกแล้วแต่รถที่มา ถ้ามีก็ถือว่าได้แถมไป(งงเล็กน้อยว่าทำไมกำหนดไม่ได้ฟะ)
ส่วนใหญ่ไม่แถมป1   พอดีเจอเจ้านึงบอกของเค้า full option มีแน่นอน  ต่อรองได้แถม ป1 เพิ่ม และลดอีก4 หมื่น เหลือ3.15 ครับ ค่าจดทะเบียน 2 หมื่นครับ  ของแถมอย่างอื่นก็เหมือนๆกันคับ
ตอนนี้ก็ภาวนาขอให้ได้รถตามที่ตกลงกันเถอะ อย่าได้มีปัญหาอะไรเลย นัดรับรถ10 มิย.ครับ ศูนย์แถวกัลปพฤษ์ครับ อ้อแต่รับประกันแค่1ปีนะครับ  พอดีผมคิดว่ามีปัญหาก็เข้าศูนย์โตโยต้าได้เลยเอาครับ.

« ตอบกลับ #69 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2015, 07:02:16 »

ผมจองตัวzg edition นี่แหละครบ   ไปที่งานส่วนใหญ่จะเปิดที่ 3.19 กันครับ แต่ส่วนใหญ่ไม่รับปากเรื่อง radar cruise control บอกแล้วแต่รถที่มา ถ้ามีก็ถือว่าได้แถมไป(งงเล็กน้อยว่าทำไมกำหนดไม่ได้ฟะ)
ส่วนใหญ่ไม่แถมป1   พอดีเจอเจ้านึงบอกของเค้า full option มีแน่นอน  ต่อรองได้แถม ป1 เพิ่ม และลดอีก4 หมื่น เหลือ3.15 ครับ ค่าจดทะเบียน 2 หมื่นครับ  ของแถมอย่างอื่นก็เหมือนๆกันคับ
ตอนนี้ก็ภาวนาขอให้ได้รถตามที่ตกลงกันเถอะ อย่าได้มีปัญหาอะไรเลย นัดรับรถ10 มิย.ครับ ศูนย์แถวกัลปพฤษ์ครับ อ้อแต่รับประกันแค่1ปีนะครับ  พอดีผมคิดว่ามีปัญหาก็เข้าศูนย์โตโยต้าได้เลยเอาครับ.

เจ๋งเลย ถูกกว่าผม 1.5 แสน
จริงๆรถที่ศูนย์สั่งไปเค้าจะมีรายการ
บอกเลยครับ แม้รถจะยังไม่เข้าก็ตาม
จะมีหมายเลขตัวถัง พร้อม Option มาให้
ทราบล่วงหน้าก่อนอยู่แล้ว ตอนผมซื้อเซล
เอามาให้เลือกเลยครับ ว่าจะเอาคันไหน
Option ยังไงมีระบุไว้หมดเลยครับ
ได้แล้วเอามาอวดกันมั่งนะครับ รถดีจริงครับ
คอนเฟริ์ม ไม่ผิดหวังแน่ๆ

« ตอบกลับ #70 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2015, 11:05:54 »
มาต่อเรื่องเครื่องยนต์ให้อีกนิดนะครับ
เครื่องตัวนี้คือ 2AR-FE ครับ ความจุ 2,493 cc
หรือที่เรียกกันว่าเครื่อง 2,500 cc ล่ะครับ
เป็นเครื่องเดียวกับที่มีใน Camry 2.5 และ Vellfire
ที่ทาง TMT นำเข้ามาจำหน่ายครับ
แต่แตกต่างกันอยู่นิดนึงคือ

รถผมจะสามารถเติมได้แค่ E10 มีแรงม้าที่ 182 แรงม้า
แต่ของ TMT เติมน้ำมันได้ E20 มีแรงม้าเหลือ 180 แรงม้า

ส่วนต่าง 2 แรงม้าที่หายไป คาดว่าน่าจะเกิดจากการปรับจูนกล่อง
เพื่อให้รองรับน้ำมัน E20 นั่นเอง ครับผม

เครื่องจะถูกวางอยู่จมลงไปลึกพอสมควร มีพลาสติกมาปิดช่องว่าง
ระหว่างกระจังหน้าให้เสร็จสรรพ งานดีมากครับ
แต่ที่ขัดใจผมก็คือ ทำไมไม่ใช่ฝาครอบเครื่องมาให้
ทั้งๆที่มันเป็นเครื่องเดียวกับ Camry ที่มีฝาครอบมาเสร็จสรรพ

หรือว่าถ้าใส่แล้วมันจะมีผลเรื่องความร้อนสะสมอันนี้ก็ไม่ทราบนะครับ
ว่าจะลองหาข้อมูลและซื้อฝาครอบมาใส่อยู่เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
Re: Review New Vellfire 2.5 ZG Edition !!! ที่นี่ที่เดียว !!!
« ตอบกลับ #71 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2015, 19:55:54 »
รอชมต่อไปครับ รบกวนขอรายละเอียดทาง INBOX ด้วยครับ ขอบคุณครับ จะเก็บไว้เป็นข้อมูล
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ WASADM

• Sr. Member
Re: Review New Vellfire 2.5 ZG Edition !!! ที่นี่ที่เดียว !!!
« ตอบกลับ #72 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2015, 14:20:59 »

รุ่นนี้ที่ผมเลือกเพราะ Option ตัวนี้ครับ
ระบบควบคุมความเร็วแบบปรับความเร็วอัตโนมัติ ACC
PRE-COLLISION SAFETY & RADAR CRUISE CONTROL
พร้อมทั้ง ระบบป้องกันการชน Pre-crash safety
เรียกกันภาษาชาวบ้านเข้าใจง่ายๆก็คือ

มี Option เรด่าห์ ซึ่งใช้งานร่วมกันกับ CRUISE CONTROL
ทำให้เวลาใช้งานรถเราจะสามารถส่งสัญญาณไปที่รถคันหน้า
โโยที่เราจะล๊อคความเร็วและระยะห่างจากคันหน้าได้ครับ
ถ้าคันหน้าเร่งรถเราก็จะเร่งตาม ถ้าคันหน้าเบรครถเราก็จะเบรคตาม
ผมลองใช้แล้วก็สนุกและสะดวกดีมากๆครับ ทีแรกกะว่ามันจะเบรคให้
แค่นิดๆแค่ชะลอตัว แต่ไม่ใช่เลยครับ รถเรามันจะตามคันหน้าไปเรื่อยๆ
จนถึงขนาดคันหน้าเบรคแบบหยุดสนิท รถเราก็จะเบรคจนหยุดสนิทด้วย
เช่นเดียวกันครับ เป็นอะไรที่ผมทึ่งอยู่ และก็คิดไม่ผิดที่เพิ่ม Option นี้ครับ

อีกอย่างตัวระบบ ป้องกันการชน Pre-crash safety ในกรณีที่เราเหม่อ
จนรถเราเข้าใกล้วัตถุใดๆมากเกินไป รถมันจะส่งเสียงเตือนและทำการเบรคให้เอง
แบบอัตโนมัติครับ ผมได้ใช้งานวันแรกเลยครับ ถอยรถขึ้นบ้านเกือบชนเอากับตู้วางรองเท้า
นี่ถ้ารถมันไม่เบรคให้เอง คงได้ริ้วรอยมาแล้วล่ะครับ ( ระบบนี้จะเบรคให้เองทั้ง ด้านหน้า
ด้านข้าง และด้านหลังเลยนะครับ )

ผมเข้าใจว่าน่าจะเป็นระบบ ICS ที่มีมาให้ในช่วงหลังปี 2014 ครับ ผมขออนุญาตแปะลิ้งหลักการทำงานคร่าวๆ ไว้น๊ะครับ ระบบนี้ช่วยได้มากก จากประสบการณ์ตรง

อันนี้ขอแปะลิ้งการทำงานน๊ะครับ

อันนี้ในส่วน IPA ผมไม่มีครับ มีแต่ในส่วน ICS

อันนี้คำอธิบายครับ

http://newsroom.toyota.co.jp/en/detail/4201181/

นอกจากนี้ระบบ ICS ยังปล่อยคลื่นเรด้า ออกไปไกลมากครับ เคยขับออกจากซอยครับ แล้วระบบประมวลผลว่ามีความเสี่ยงสูงที่จะเกิดอุบัติเหตุ ระบบตัดการทำงานของเครื่องยนต์ลงดื้อๆ เลยครับ จากนั้นเสี้ยววินาทีก็มีรถผ่านหน้าผมไป ต้องขอบคุณระบบ ICS จริงๆ ไม่อย่างนั้นนอนอู่แล้วครับ รถผมเป็น new harrier ครับ

ออฟไลน์ tanadecha

• **
« ตอบกลับ #73 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2015, 10:12:40 »
ขอบพระคุณสำหรับรีวิวดีๆ นะครับ

ออฟไลน์ aesangwa1

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #74 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2015, 16:41:55 »
ขอบคุณมากค่ะสำหรับรูปภาพรถสวยๆ

ไม่ทราบว่าหน้าจอ 4.2 นิ้ว ตรงคอนโซลปรับเป็นภาษาอังกฤษ อย่างไงเหรอค่ะ คันที่บ้านเป็นภาษาญี่ปุ่นอยู่เลยค่ะ

« ตอบกลับ #75 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2015, 19:30:39 »

รุ่นนี้ที่ผมเลือกเพราะ Option ตัวนี้ครับ
ระบบควบคุมความเร็วแบบปรับความเร็วอัตโนมัติ ACC
PRE-COLLISION SAFETY & RADAR CRUISE CONTROL
พร้อมทั้ง ระบบป้องกันการชน Pre-crash safety
เรียกกันภาษาชาวบ้านเข้าใจง่ายๆก็คือ

มี Option เรด่าห์ ซึ่งใช้งานร่วมกันกับ CRUISE CONTROL
ทำให้เวลาใช้งานรถเราจะสามารถส่งสัญญาณไปที่รถคันหน้า
โโยที่เราจะล๊อคความเร็วและระยะห่างจากคันหน้าได้ครับ
ถ้าคันหน้าเร่งรถเราก็จะเร่งตาม ถ้าคันหน้าเบรครถเราก็จะเบรคตาม
ผมลองใช้แล้วก็สนุกและสะดวกดีมากๆครับ ทีแรกกะว่ามันจะเบรคให้
แค่นิดๆแค่ชะลอตัว แต่ไม่ใช่เลยครับ รถเรามันจะตามคันหน้าไปเรื่อยๆ
จนถึงขนาดคันหน้าเบรคแบบหยุดสนิท รถเราก็จะเบรคจนหยุดสนิทด้วย
เช่นเดียวกันครับ เป็นอะไรที่ผมทึ่งอยู่ และก็คิดไม่ผิดที่เพิ่ม Option นี้ครับ

อีกอย่างตัวระบบ ป้องกันการชน Pre-crash safety ในกรณีที่เราเหม่อ
จนรถเราเข้าใกล้วัตถุใดๆมากเกินไป รถมันจะส่งเสียงเตือนและทำการเบรคให้เอง
แบบอัตโนมัติครับ ผมได้ใช้งานวันแรกเลยครับ ถอยรถขึ้นบ้านเกือบชนเอากับตู้วางรองเท้า
นี่ถ้ารถมันไม่เบรคให้เอง คงได้ริ้วรอยมาแล้วล่ะครับ ( ระบบนี้จะเบรคให้เองทั้ง ด้านหน้า
ด้านข้าง และด้านหลังเลยนะครับ )

ผมเข้าใจว่าน่าจะเป็นระบบ ICS ที่มีมาให้ในช่วงหลังปี 2014 ครับ ผมขออนุญาตแปะลิ้งหลักการทำงานคร่าวๆ ไว้น๊ะครับ ระบบนี้ช่วยได้มากก จากประสบการณ์ตรง

อันนี้ขอแปะลิ้งการทำงานน๊ะครับ

อันนี้ในส่วน IPA ผมไม่มีครับ มีแต่ในส่วน ICS

อันนี้คำอธิบายครับ

http://newsroom.toyota.co.jp/en/detail/4201181/

นอกจากนี้ระบบ ICS ยังปล่อยคลื่นเรด้า ออกไปไกลมากครับ เคยขับออกจากซอยครับ แล้วระบบประมวลผลว่ามีความเสี่ยงสูงที่จะเกิดอุบัติเหตุ ระบบตัดการทำงานของเครื่องยนต์ลงดื้อๆ เลยครับ จากนั้นเสี้ยววินาทีก็มีรถผ่านหน้าผมไป ต้องขอบคุณระบบ ICS จริงๆ ไม่อย่างนั้นนอนอู่แล้วครับ รถผมเป็น new harrier ครับ

เยี่ยมเลยครับ ขอบคุณมากครับสำหรับ VDO ประกอบ

« ตอบกลับ #76 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2015, 19:31:27 »
ขอบพระคุณสำหรับรีวิวดีๆ นะครับ

ยินดีครับ และดีใจมากครับที่รีวิวผมมีประโยชน์
ปล.มีคนเสียเงินเพราะรีวิวผมไปหลายคนแล้วครับ 555+

« ตอบกลับ #77 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2015, 19:34:38 »
ขอบคุณมากค่ะสำหรับรูปภาพรถสวยๆ

ไม่ทราบว่าหน้าจอ 4.2 นิ้ว ตรงคอนโซลปรับเป็นภาษาอังกฤษ อย่างไงเหรอค่ะ คันที่บ้านเป็นภาษาญี่ปุ่นอยู่เลยค่ะ

ในเมนู Setting เลยครับ อันขวาสุดเลยครับ
เลื่อนลงมาล่างๆหน่อย จะมีเมนูให้เปลี่ยนภาษาได้ครับ

« ตอบกลับ #78 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2015, 19:39:20 »
ขออนุญาติมาต่อครับ

เรื่อง TopSpeed บางท่านอาจได้เห็นแล้วใน Webbord
ผมขอลงไว้อีกทีนะครับ

ได้ตัวเลขตามที่เห็นครับ ในส่วนของเข็มไมล์เลย 180 ไปอีกนิดๆ น่าจะ 184-185 ที่ 5,500 รอบ
แต่ในส่วนตัวเลขที่บอก Speed ผ่านจอ Display จะค้างไว้ที่ 180 ไม่ขึ้นไปมากกว่านี้
และที่แปลกและงงๆคือ รถไม่มีการตัดสั่งจ่ายน้ำมันครับ ทีแรกก็กะว่า
รถจะต้องวูบแบบที่พี่ J!MMY ทดสอบไว้ในรถ TMT นำเข้าซะอีก
แต่รถผมไม่วูบครับกล่องไม่ตัดน้ำมัน แต่สุดๆแล้วได้เท่าที่เห็นครับ
ถึงความเร็วจะมิดไมล์แต่รถนิ่งอย่างเหลือเชื่อครับ นิ่งกว่าที่คิดไว้มาก
รถขนาดนี้ทำ Topspeed ได้เท่านี้ ผมโอเคแล้วครับ แต่อยากได้จัดกว่านี้หน่อย

ปล.ไม่แนะนำให้ไปทำเองนะครับ อันนี้ผมอยากลองน่ะครับ
ปกติขับแค่ 120-140 เท่านั้นเองครับผม

ออฟไลน์ aesangwa1

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #79 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2015, 20:32:54 »

ในเมนู Setting เลยครับ อันขวาสุดเลยครับ
เลื่อนลงมาล่างๆหน่อย จะมีเมนูให้เปลี่ยนภาษาได้ครับ

ขอบคุณมากค่ะ ทำได้แล้วค่ะ ดีใจมากๆ เลยค่ะ นึกว่าต้องไปเรียนภาษาญี่ปุ่นสะแล้วเรา อิอิอิ

« ตอบกลับ #80 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2015, 21:33:10 »

ขอบคุณมากค่ะ ทำได้แล้วค่ะ ดีใจมากๆ เลยค่ะ นึกว่าต้องไปเรียนภาษาญี่ปุ่นสะแล้วเรา อิอิอิ

ยินดีครับ ส่วนวิธีใช้ SET บนรีโมท ตอบไปแล้วนะครับ

« ตอบกลับ #81 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2015, 21:50:16 »
มาเรื่องเบาะกันมั่งครับ
คันนี้เป็น Spec นำเข้าจาก Japan ซึ่งที่นั่นเนื่องจากมีอากาศหนาว
เลยไม่นิยมทำเป็นเบาะหนังครับ สมัยก่อนการนำเข้า Alphard และ
Vellfire ก็มาทำเบาะหนังกันในไทยนี่ล่ะครับ ตอนนี้ เท่าที่เช็คใน Spec เบาะหนัง
จาก Japan เลยก็มีนะครับ แต่ต้องสั่งเป็น Option พิเศษ เพิ่มเงินราวๆ 4-5 หมื่น

ส่วนคันนี้เป็น
เบาะหุ้มด้วยหนังสังเคราห์และ ผ้า Fabric
ลายเหมือนข้าวหลามตัดไขว้กันไปมาสวยดีครับ

ไอ้เจ้าผ้า Fabric เนี่ยผม
ไม่รูว่ามันใช่ alcantara หรือเปล่านะครับ ถ้าใช่
alcantara  มันเป็นวัสดุที่เรียกว่า composite เป็นการผสมผสานของผ้าและเส้นใยพลาสติก
ถูกสร้างขึ้นมาเพื่อที่จะแทนที่หนังกลับ โดยสามารถเสริมความได้เปรียบทางกายภาพ ไม่สะท้อนแสง
ให้สามารถนำมาหุ้มชิ้นงานได้ง่ายกว่าหนังกลับ ยืดตัวได้มากกว่า เข้ารูปได้มากกว่าในหลายๆแกน
และ ไม่ลามไฟ ครับ

มาดูเบาะหน้ากันก่อนนะครับ

เบาะคนขับปรับด้วยระบบไฟฟ้าปรับ 8 ทิศทาง
เบาะผู้โดยสารหน้าปรับด้วยไฟฟ้า 4 ทิศทาง

ลายเบาะสวยนั่งสบายมากๆ ผมประจำอยู่ตำแหน่งพลขับซะ 95%
แต่ 5 % ที่เหลือได้นั่งแถว 2 บ้างครับ ซึ่งถ้าเปรียบเทียบเรื่องความสบายแน่นอน
ครับแถว 2 กินขาด แต่สำหรับเบาะคนขับที่ทำได้ขนาดนี้ผมก็ถือว่าสบายมากแล้วครับ เบาะใหญ่
ปรับไฟฟ้าพร้อม Memory 3 ตำแหน่ง  ถ้าเป็นเบาะผู้โดยสารด้านหน้าจะมีที่รองน่องแบบแถวสอง
มาให้ด้วยนะครับ สะดวกสบายมาก และยังสามารถปรับเอนนอนเลื่อนหน้าถอยหลังได้จากสวิตซ์
ด้านข้างของเบาะด้วยครับ คนขับหรือคนนั่งแถวสอง เอื้อมมือมาปรับให้ได้เลย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 20, 2015, 21:52:03 โดย Nikle_pk »

« ตอบกลับ #82 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2015, 22:04:21 »
คราวนี้ก็มาถึงคิวเบาะที่เป็นจุดขายของรถคันนี้กันเลยครับ
นั่นก็คือเบาะแถว2 แบบ มิกกี้เมาส์ แบบ Executive Power Seat ปรับด้วยระบบไฟฟ้า
หุ้มด้วยหนังสังเคราห์และ ผ้า Fabric ลายเหมือนข้าวหลามตัดไขว้กันไปมา โดยที่ท้านแขนทั้ง 2 ข้าง
จะยึดแบบตายตัว หุ้มด้วยหนัง วางมือแล้วสบาย ส่วนหน้าของทั้งคู่จะเป็นที่วางแก้วน้ำแบบมีฝาปิด
แค่พลิกฝาปิดออกก็จะเป็นที่วางแก้วน้ำครับ และด้านข้างระหว่างกลางของเบาะทั้งคู่ก็มีโต๊ะพับซ่อมไว้อยู่ครับ
วิธีใช้ก็แสนง่ายแค่จับยกขึ้นมาตรงๆ  จะพับกลับก็บีบใต้ที่วางแก้วนิดนึงแล้วก็พับกลับไปง่ายๆเลย
ตัวเบาะสามารถปรับเอนด้วยไฟฟ้า พร้อมที่รองน่องปรับด้วยไฟฟ้า แต่การเลื่อนหน้าถอยหลังยังต้องปรับมือนะครับ
ไอ้เจ้าเบาะมิกกี้เมาส์เนี่ย หลายๆคนรวมทั้งที่บ้านผม ทีแรกบอกว่าเบาะมันจะมีหูยื่นมาทำไมเกะกะ
แต่เชื่อเถอะครับ เวลาใช้งานจริงๆ ไอ้หูทั้ง 2 ข้างที่ยื่นออกมาเนี่ย โคตรสบายเลยครับ มันสามารถ
ปรับให้กางออก หรือบีบเข้าได้ด้วยนะครับ เวลานอนหลับก็ไปแปะกับเจ้าหู 2 ข้างนี่ล่ะ
สบายจริงๆ ภาพอาจจะมืดหน่อยนะครับ ถ่ายในโรงรถ แสงน้อยครับ (มือถือกากด้วยครับ อิอิ)

« ตอบกลับ #83 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2015, 22:15:15 »
เบาะแถว 3 ผมไม่ได้เข้าไปถ่ายแบบเต็มๆอ่ะนะ ขอยืมภาพจากในเว็ปนะครับ
แต่สิ่งอัศจรรย์ของมันคือ มันนั่งสบายแฮะ สบายจริงๆ
ไม่น่าเชื่อว่านี่คือเบาะแถว 3 ซึ่งผมมองทีแรกด้วยความที่เบาะมันเล็กสั้น
ไม่น่าที่จะนั่งสบาย เอาเข้าจริงมันนั่งสบายและก็กลายเป็นที่อยู่
ที่นอน ของลูกสาวผมไปแล้วล่ะครับ อิอิ มีพนักพิงให้ทั้ง ซ้ายและขวา
รวมทั้งมีพนักพิงแถมมาเพื่อใส่ไว้ตรงกลางได้อีก 1 ทำให้เบาะแถว3
สามารถนั่งได้ถึง 3 คน มีเข็มขัดนิรภัยให้ครบทุกตำแหน่งครับ

ที่ไม่ชอบคือเวลาพับมันดันต้องพับแยกซ้ายขวาแล้วไปแขวนไว้เหมือนรุ่นก่อน
ถ้ายังนึกไม่ออกก็เหมือนกับ fortuner ล่ะครับ ทำให้เนื้อที่เวลาพับเบาะแล้ว
ไม่ได้มากมายใหญ่โตตามขนาดรถ แต่ก็ถูกชดเชยด้วยหลุมขนาดใหญ่ที่อยู่ใต้พื้น
เบาะแถวที่ 3 ทั้ง 2 ด้าน ซึ่งสามารถที่จะเปิดเอาของเข้าไปใส่ได้เยอะพอสมควรเลยครับ

« ตอบกลับ #84 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2015, 22:21:11 »
เวลาจะขึ้นรถ ก็มีบันได้ที่เป็นสเต็ป พร้อง Logo Vellfire ที่ลดความสูงลงจากตัวเก่าเล็กน้อย
เพื่อให้สามารถก้าวขึ้นรถได้ง่ายขึ้น รวมทั้งเพิ่มราวจับในแนวตั้ง และ
ราวจับหลังเบาะด้านหน้ามาให้ทั้ง 2 ข้าง ทำให้เวลาขึ้น-ลง รถ มีที่โหนที่จับ
ผู้สูงอายุ สามารถขึ้นลงรถได้ด้วยความสะดวกมากยิ่งขึ้นไปอีกครับ

« ตอบกลับ #85 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2015, 22:31:40 »
หลังคา moonroof คู่ครับ
สามารถสั่งเปิดได้โดยด้านหน้าจะเป็นแบบกระดก
ส่วนด้านหลังเปิดด้วยไฟฟ้าครับ สามารถสั่งเปิดได้ด้วย
สวิตซ์ที่ฝังอยู่บนเพดานทั้งตอนหน้าและตอน2ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 20, 2015, 22:36:21 โดย Nikle_pk »

« ตอบกลับ #86 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2015, 22:41:05 »
อัตราสิ้นเปลือง ผมยังไม่ได้ลองแบบจริงจังนะครับ
ได้ราวๆ 11-12 กม./ลิตร ครับ แต่การวิ่งมนมอเตอร์เวย์
ที่ความเร็ว 110 กมใ ที่ 1,800 รอบ ตลอดช่วงมอเตอร์เวย์
จะทำอัตราสิ้นเปลืองได้ที่ 13.7 กม/ลิตรเลยครับ
ซึ่งผมเองก็ไม่แน่ใจนะครับ ว่าสูตรที่จอมอนคำนวณได้จะแม่นยำแค่ไหน
แต่ส่วนใหญ่จะโอเว่อร์จากความเป็นจริงเสมอ เพราะงั้นก็เผื่อๆไว้หน่อยนะครับ

ไว้มาต่อเพิ่มเติมให้ใหม่ครับ วันนี้หมดเวลาครับ
จะมา update เรื่อยๆแล้วกันนะครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Kamphon

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #87 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2015, 01:14:28 »
ขอบคุณครับสำหรับรีวิวรถสวยมาก ผมรบกวนขอ PM ศุนย์ที่ซื้อได้ไหมครับ

ออฟไลน์ the kit

« ตอบกลับ #88 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2015, 08:18:10 »
รบกวนช่วยถ่ายรูปตอนเปิด moonroof ตัวหน้าและหลังให้ดู้ด้วยครับ

ผมอยากรู้ว่ามันเหมือน estima ปี 05 ที่ผมใช้อยู่ไหมครับ

คือด้านหน้านี่แค่ แง้มขึ้นนิดเดียวคล้ายๆ กับบานแค็บในรถกระบะใช่ไหม

ด้านหลังนี่คือเปิดสุดใช่ไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 21, 2015, 08:20:37 โดย the kit »
"Make It Count"

ออฟไลน์ tviravan

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #89 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2015, 08:24:06 »
ข้อมูลดีมากเลยครับและคันนี้คือ option ที่ผมต้องการเลยครับ รบกวน pm ชื่อร้านและเบอร์  เจ้าหน้าที่ด้วยครับ