ผู้เขียน หัวข้อ: จากข่าวลืมลูกไว้ในสวิฟเมื่อเช้า มีข้อสังสัยเกี่ยวกับกุญแจครับ  (อ่าน 12203 ครั้ง)

ออฟไลน์ OHMMY

• Sr. Member
9 พฤษภาคม 2558 ช่วงบ่าย เจ้าหน้าที่มูลนิธิสว่างโคกสำโรงได้รับแจ้งขอความช่วยเหลือจากชาวบ้าน ให้ช่วยลูกชายวัย 2 ขวบ ที่นอนหลับอยู่ในรถยนต์เก๋งซูซูกิสีขาว ซึ่งรถยนต์รุ่นนี้เป็นแบบสตาร์ทด้วยการกดปุ่ม โดยแม่ของเด็กได้ขับรถยนต์คันดังกล่าวมาจอดบริเวณด้านหน้าโรงเรียนศรีแก้วนุกูล ตลาดสดเทศบาลตำบลโคกสำโรง เพื่อจะมาซื้อกับข้าว แต่เห็นลูกชายนอนหลับอยู่ที่เบาะนั่ง จึงได้สตาร์ทรถเปิดแอร์เอาไว้ พร้อมกับนำรีโมทรถลงไปด้วย เพื่อกลับมาจะได้เปิดรถยนต์คันดังกล่าวได้ และปล่อยให้ลูกนอน แต่พอซื้อกับข้าวเรียบร้อย รถเกิดล็อกอัตโนมัติ รีโมทรถเปิดไม่ออก จึงต้องขอความช่วยเหลือ จากมูลนิธิสว่างโคกสำโรง นำช่างผู้ชำนาญการมาทำการสะเดาะกุญแจรถ ซึ่งใช้เวลานานกว่าครึ่งชั่วโมง จึงสามารถสะเดาะกุญแจออกได้ และเปิดประตูรถนำเด็กออกมาจากรถได้อย่างปลอดภัย
ซึ่งยังโชคดีที่เด็กไม่เกิดอันตราย เพราะภายในรถยังมีความเย็นจากแอร์ และเครื่องยนต์ของรถไม่ดับ มิฉะนั้นอาจเกิดการสูญเสียขึ้นได้ เพราะอากาศภายนอกรถอยู่ในสภาพอากาศที่ร้อนจัดมาก และยิ่งเด็กอยู่ในรถก็จะยิ่งอบมากขึ้นแต่ก็ช่วยเด็กออกมาได้สำเร็จ จึงถือเป็นอุทาหรณ์ที่ดีว่า ถึงแม้จะนำรีโมทรถออกจากรถ แต่ก็อาจจะไม่สามารถเปิดรถออกได้ จึงอย่าประมาท หากนำลูกหลานติดมาด้วย ขอให้นำเด็กลงจากรถ เพื่อความปลอดภัย

อันนี้จากข่าวที่นำเสนอนะครับ ผมเองก็เป็นคนนึงที่ใช้สวิฟรุ่นที่มีกุญแจแบบนี้ ผมมีข้อสงสัยว่า
1. ตัวกุญแจห่างจากตัวรถนานแค่ไหนก็ได้โดยที่รถจะไม่ดับแต่จะล้อคอัตโนมัตครับ (ส่วนตัวยังไม่เคยลอง แค่ลงไปเปิดประตูบ้านก็ใช้เวลาไม่นาน)
2. ถ้าเกิดเหตแบบนี้ขึ้น คุณแม่ไม่สามารถปลดล้อครถได้ตามปกติเหรอครับ เพราะกุญแจอยู่กับตัวคุณแม่
3. จากข้อ 2 หรืออย่างน้อยที่สุด ตัวกุญแจเองก็มีดอกกุญแจอยู่ สามารถแกะมาไขออกได้ ทำไมต้องพึ่งช่างมาสะเดาะกุญแจครับ

ออฟไลน์ vellcap

• Hero Member
ข้อ 1.  กับ Swift ยังไม่เคยลองครับ  เคยลองแต่กับ Chevrolet Cruze 2.0 LTZ ครับ 
          กุญแจห่างจากรถประมาณ 35 กิโลเมตร  รถไม่ดับครับ  ขับต่อไปได้ปกติ  แต่พอกดดับเครื่องนั่นแหละ  ;D ;D ;D  นอนรอกุญแจเลยครับ   :D :D :D
          ความจริงไม่น่าจะเรียกว่าลองหรอกครับ   สะเพร่ามากกว่าครับ  เปลี่ยนคนขับแต่ไม่เอากุญแจให้ครับ 

ข้อ 2. ถ้ารถอยู่ในตำแหน่ง On จะไม่สามารถกดรีโมทได้ครับ อันนี้น่าจะเป็นเกือบทุกรุ่น ความจริงตำแหน่ง Accessory ก็น่าจะไม่ได้แล้วนะครับ

ข้อ 3. อาจจะตกใจจนขาดสติ หรือ ไม่เคยรู้ว่ามันมีกุญแจอยู่ในรีโมทก็ได้ครับ   ถ้าถอดเอากุญแจมาไขก็เปิดประตูได้แล้วครับ

ออฟไลน์ cherubian

• Jr. Member
  • **
กับ Swift ไม่ทราบนะครับ แต่กับ Focus

1. ถ้ากุญแจไม่ได้อยู่ในรถ รถจะไม่ดับจนกว่าจะดับเครื่องเอง แล้วมันสตาร์ทไม่ติดครับ
แต่ Focus มันจะร้องเลยถ้ากุญแจออกไปนอกตัวรถผมเผลอกันบ่อยๆ

2. Teana จะล็อกรถได้จากข้างนอกตอนที่รถยังติดเครื่องอยู่ แต่โฟกัสไม่ได้
ปกติที่ผมทำคือ เปิดกระจก เอื้อมมือจากนอกรถไปกดล็อกแล้วกด กระจก มันขึ้นออโต้
ซึ่งทำแบบนี้ตอยเปิดจากข้างนอกตอนที่มีกุญแจมันก็เปิดได้นะ

ยังงงอยู่ว่าทำไมในข่าวถึงไม่ได้

3. อันนี้อยากทราบรายละเอียดเหมือนกัน ว่าเกิดอะไร คราวหลังจะได้คอยระวังไว้

ออฟไลน์ veturilo

• Full Member
ข้อ 1: Swift ไม่เคยครับ แต่สำหรับพี่โต หลังจากสตาร์ท ถ้าไม่ได้ดับเครื่องเลย วิ่งได้เรื่อยๆครับ
มันร้องเตือนนะแต่ก็ขับได้ แต่ถ้าดับเครื่องเมื่อไหร่ จะสตาร์ทไม่ได้ ต้องมีกุญแจเท่านั้น

ข้อ 2: พี่โต ถ้าเป็น Smart Key ปกติเครื่องติดอยู่กดรีโมทไม่ได้นะครับ
Swift ไม่มั่นใจ

ข้อ 3: มันมีกุญแจไว้เปิดประตูเสียบไว้ที่รีโมทนะ สงสัยไม่รู้

ตอนนี้ผมสงสัยมากกว่าว่าทำไมรถมันล๊อคเองทั้งๆที่เครื่องยังติดอยู่ งง...ปกติมันไม่ล๊อคเองนะ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ข้อ1 รถญาติผม Almera ลองขับข้ามจังหวะดมาแล้วครับ  ;D
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ ichamz

ผมขับ almera <push start >ไม่เคยลืมกุญแจแบบขับยาวๆๆๆ แต่คิดว่าน่าจะไม่ดับ

แต่เวลาผมสตาทเครื่องไว้ แล้วจะลงรถ ไปเอาของหรือ ธุระอะไร แป๊บเดียว  ผมกดล็อคประตูจากในรถ ทุกบาน <ล็อคจากข้างนอกไม่ได้> แล้วลงฝั่งคนขับ

แล้วใช้กุญแจไขล็อค  พอมาก็เอากุญแจไขเปิด   

ออฟไลน์ 2k

ติดเครื่องนอนในรถตายกันมาหลายศพแล้วไม่เคยจำเนอะ  :-\ 
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
ติดเครื่องนอนในรถตายกันมาหลายศพแล้วไม่เคยจำเนอะ  :-\ 
ใช่เลยครับ ประมาทมากๆ
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ Cool

• **
1. ไม่ล็อคอัตโนมัติครับ  ถ้าเอากุญแจติดตัวไป ไม่ดับเครื่อง เวลาเปิดประตูออกไปแล้วปิดประตู  แค่เมตรเดียวมันก็ร้องเตือนแล้ว   จะล็อคอัตโนมัติตอนที่จอดรถไว้ กดรีโมทเปิดประตู  แต่ทิ้งไว้แป๊บนึงไม่เปิดมันด้วยมือ มันจะกลับไปล็อคเอง
2. อยู่ในรถ  รถติดเครื่องอยู่  ใช้ รีโมทไม่ได้ครับ
3. กุญแจ ไขได้ครับ น่าจะลืม ตกใจ หรือไม่รู้

แต่ที่แปลกใจคือ มันล็อคได้ยังไง  เครื่องติดอยู่ จะกดปุ่มล็อคที่ด้ามจับไม่ได้   ถึงเครื่องดับ ลืมกุญแจในรถ ก็กดล็อคไม่ได้ ?  ยกเว้นกกดล็อคจากข้างใน

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
อ่านข่าวแล้วสิ่งที่ผมสงสัยคือ

1. ไม่เอากุญแจไขละ
     2. ไม่ทุบกระจกหละจะรออะไรตั้งครึ่งชั่วโมง เป็นผมทุบไปนานแล้ว ลูกนะครับลูก
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ SaiXaiZai

ผมขอกลับไปประเด็นจิตสำนึกนะครับ พ่อแม่ผู้ปกครองไม่ควรทิ้งเด็กเล็กไว้ในรถ ไม่ว่าเหตุผลใดๆ ก็ตาม ตัวอย่างที่เด็กเสียชีวิตด้วยเหตุนี้มันก็มีมาก  และหากจะทิ้งไว้ก็ควรดึงกุญแจสำรองออกมาตืดตัวไว้ด้วยครับ จะได้ไขเข้ารถได้ อย่าประมาทเรื่องแบบนี้ถ้ารักลูก

ออฟไลน์ K_wat

ทำไมไม่ทุบกระจก?

ออฟไลน์ H.

เป็นผม ผมไม่รอนะ ทุบกระจกเลย  :P
H.

ออฟไลน์ kasuya

จริงๆไม่น่าล๊อคเองได้นะ หากติดเครื่อง

สงสัยติดกันขโมยเพิ่มหรือป่าวนิ ระบบมันเลยไปดักไว้ข้างหน้าของระบบล๊อคเดิมของรถมัน

ออฟไลน์ Adamas

เอาจากที่ผมเคยทำนครับคือ
ไม่ดับเครื่องเเล้วออกไปข้างนอกรถแล้วใช้วิธีล็อกด้วยมือ
เพราะถ้าล็อกด้วยรีโมท รถไม่ยอมล็อกให้
แต่พอกลับมาต้องไขด้วยกุจแจเท่านั้น
กดรีโมท รถไม่ปลดล็อกให้
คนที่ไม่มีเป้าหมายในชีวิต จะต้องทำงานให้คนที่มีเป้าหมายไปตลอดชีวิต

ออฟไลน์ DKtogether

• **
รถที่บ้านยังต้องบอกภรรยาเลยครับ ว่าถ้าฉุกเฉินมันถอดลูกกุญแจเปิดได้นะครับ เผื่อแบตกุญแจอ่อน ในคู่มือรถจะมีบอกเช่นกันครับ ส่วนประเด็นล๊อคประตูจากข้างนอก ถ้าเอากุญแจออกจากรถแล้วปิดประตูมันก็จะร้องเตือนตั้งแต่ปิดประตูเลย แต่ไม่เคยเจอเหตุการณ์ประตูล๊อคเองซักครั้งครับ

ออฟไลน์ regal

• E90 320ise & E90 320dse
จาก จขกท. ถึงแม้คนขับอาจจะไม่รู้ว่ามีกุญแจที่สามารถใช้ไขได้อยู่กับตัวเพราะตกใจ หรือไม่รู้จริงๆยังไงก็แล้วแต่

แต่ๆๆๆๆๆๆๆๆ

คนที่มามุง + เจ้าหน้าที่ + ช่างสะเดาะกุญแจ  ไม่มีใครรู้เลยจริงหรอออออออ  ว่ามันต้องมีกุญแจที่ไขได้อยู่....
โดยเฉพาะช่างกุญแจเนี่ย...
มีเท่าไหร่ ใส่ไม่ยั้ง เอาให้มันส์ น้ำมันฮวบ!!!

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
รถที่บ้านยังต้องบอกภรรยาเลยครับ ว่าถ้าฉุกเฉินมันถอดลูกกุญแจเปิดได้นะครับ เผื่อแบตกุญแจอ่อน ในคู่มือรถจะมีบอกเช่นกันครับ ส่วนประเด็นล๊อคประตูจากข้างนอก ถ้าเอากุญแจออกจากรถแล้วปิดประตูมันก็จะร้องเตือนตั้งแต่ปิดประตูเลย แต่ไม่เคยเจอเหตุการณ์ประตูล๊อคเองซักครั้งครับ

อืม....สิ่งสำคัญก็อยู่ที่คู่มืออีกสินะ ใครไม่เคยอ่านก็ไปอ่านซะนะ มีหลายอย่างที่ควรรู้แต่เราไม่รู้แน่ๆ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ OHMMY

ที่มาถาม เพราะผมคิดมาตลอดตั้งแต่ได้รถมาว่า อย่างน้อยถ้าเกิดเหตลูกกดล็อคหรือล็อคจากภายใน
อย่างน้อยที่สุด กุญแจที่ติดอยู่กับตัวเรายังมีดอกกุญแจไว้ไขเปิดได้ ผมว่ามันเป็นระบบที่ดีนะ ส่วนตัวคิดแบบนี้
แต่พอมาเจอเหตุการณ์นี้เข้าไป เริ่มลังเลว่า หรือว่า กุญแจดอกนั้นที่ติดมาก็ไม่มีประโยชน์

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ผมก็เคยสงสัยเหมือนกันนะ

เวลาลงไปซื้อของไรงี้มันจะฟ้องหากุญแจแต่เครื่องก็ไม่ดับ(เคยเดาว่ามันคงจะดับไปเอง)

ออฟไลน์ Pisces

• **
เค้าออกแบบมาแค่เป็นระบบเตือน ดับเองไม่ได้อยู่แล้วครับ
ลองจินตนาการว่า เราขับรถอยู่ด้วยความเร็ว แบตเตอรี่กุญแจหมดโดยที่เราไม่รู้ จะเกิดอะไรขึ้นครับ
ส่วนเรื่องการปลดล็อก ถ้ามีกุญแจอยู่กับตัว ยังไงก็ต้องปลดได้ครับ แล้วรถพวกนี้ไม่น่าจะล็อกอัตโนมัติถ้าติดเครื่องอยู่ครับ
ผมว่าที่เป็นไปได้คือคุณแม่ล็อกเองแหละ ตอนลงไปน่ะ แต่พอกลับมาแล้วเปิดไม่ได้ แล้วก็เป็นคนไม่รู้เรื่องรถเลยมากกว่าครับ เลยไม่นำกุญแจแบบธรรมดาออกมาไข

ออฟไลน์ h22a

ปกติตัวรีโมทมันจะมีกุญแจเป็นดอกนี่ครับ
เปิดประตูได้กรณีแบตรีโมทมันหมด หรืออ่อนมาก
.
.
.
เวรกรรม กุญแจอยู่กับตัวแท้ๆ  :o