ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟหน้า Projecter!!  (อ่าน 19826 ครั้ง)

ออฟไลน์ WASADM

• Sr. Member
ไฟหน้า Projecter!!
« เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2015, 21:47:31 »
ล่าสุดผมมีโอกาศได้ขับ TOYOTA Yaris ตัวท็อปสุด แล้วในเบอร์ชัวได้บอกว่าเป็นไฟหน้าแบบโปรเจคเตอร์ แต่เมื่อลองเปิดไฟดูแล้ว กลับเป็นไฟสีส้ม?
ซึ่งน่าจะเป็นฮาโลเจนรึป่าวครับ? ผมเลยสงสัยดังนี้ครับ

1.ไฟโปรเจคเตอร์ จำเป็นต้องเป็น xenon เท่านั้นรึป่าว
2.ถ้าไม่จำเป็น แล้วมันดีกว่ามัลติรีเฟคเตอร์ยังไงครับ เพราะมันสว่างแบบว่าระยะ 10เมตรเองมั้งครับ แทบจะมองไม่เห็นอะไรเลย มัลติยังสว่างมากกว่า
3.สามารถไปเปลี่ยนเป็น xenon ได้ไหมครับ เอาแบบตรงรุ่นไม่แยงตาชาวบ้านเค้า

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ GolffyGolf

• Full Member
Re: ไฟหน้า Projecter!!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2015, 21:56:05 »
เป็นโคมโปรเจคเตอร์ แต่เป็นหลอดฮาโลเจนครับ

ออฟไลน์ Maman_Haheinz

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2015, 22:03:21 »
ตอบ1 ตามความเข้าใจผม โคมชนิดโปรเจคเตอร์ ย้ำว่าโคมแบบโปรเจคเตอร์
 เป็นเพียงตัวรวมแสงจากแหล่งกำเนิดแสง (หลอดไฟ) เพื่อส่องไปยังถนน ดังนั้น หลอดฮาโลเจนและซีนอน
สามารถใช้ในโคมแบบโปรเจคเตอร์ได้ ส่วนโคมแบบมัลติรีเฟลซ์เตอร์ คือการใช้การสะท้อนแสงภายในโคมจากหลอดไฟ เพื่อส่องไปข้างหน้า
ดังนั้นพื้นที่ในการออกแบบเพื่อการสะท้อนจึงต้องทำมากกว่าโคมแบบโปรเจคเตอร์

2. โปรเจคเตอร์ดีกว่าในมัลติรีเฟลกซ์เตอร์ จากข้อ 1 โปรเจคเตอร์ไม่จำกัดว่าจะเป็นฮาโลเจนหรือซีนอน
ดังนั้นลักษณะแสงที่ออกไปยังถนน จะไม่กวนรถด้านหน้า เส้น cut off จะคมกว่า ผมลองใช้ทั้งมัลติรีเฟลก(ฮาโลเจน) ในสวิฟท์
โปรเจคเตอร์ (ฮาโลเจน)ในเฟอร์จูเนอร์ และโปรเจคเตอร์ (ซีนอน HID)ในปาปอด พบว่าความเข้มแสง ขึ้นอยู่กับชนิดหลอดไฟ ถ้าจะเอาสว่างสุด ดีสุด
ก็ต้องเป็นแบบโปรเจคเตอร์และเป็นซีนอนด้วย

เอ๊ะ เขียนไปเขียนมาชักงง ไม่รูั้ตอบคำถามจขกท.ไปยังหว่า?

สรุปว่า
ไฟโปรเจคเตอร์ไม่จำเป็นต้องเป็นซีนอน ฮาโลเจนก็ได้ และโคมแบบโปรเจคเตอร์จะมีการตัดของขอบไฟดีกว่ามัลติรีเฟลกเตอร์ครับ

หากข้อมูลผิดพลาดรบกวนเพื่อนท่านอื่นชี้แจง ชี้แนะได้ครับ

ส่วนข้อ 3 ไม่ทราบเหมือนกันครับ ต้องโพสต์ถัดไป
โห ยี้ โห ยี้ โหยยยยย
หิววววววววว!!!!!!

ออฟไลน์ Guy y

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2015, 22:05:06 »
หลอด xenon เปลี่ยนได้ครับ เเต่ไม่เเน่ใจต้องเเปลงขายึดหรือป่าวนะครับ
2010 VIOS

ออฟไลน์ Arm

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2015, 22:07:15 »
ตามความเข้าใจผมนะครับ
1.ไม่จำเป็นครับ
2.จากที่เคยเปรียบเทียบโปรเจคเตอร์จะเป็นเหมือนลูกแก้วรวมแสงไม่ให้ฟุ้งกระจายในขณะที่มัลติรีเฟคเตอร์จะฟุ้งกระจายกว่าโปรเจคเตอร์เล็กน้อยครับ
3.ได้ครับตามกำลังทรัพย์เลยแต่อย่าให้ค่าkเกิน6,000น่ะครับมันจะแยงตาเพื่อนร่วมทาง
88' Accord CA 2.0 EX A/T
88' Accord CA 2.0 LX M/T
09' Corolla Altis 2.0 V Navi
15' Commuter 3.0 A/T
18' Pajero Sport 2.4 GT-Premium Limited Edition

ออฟไลน์ ^Yimm@^

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2015, 22:34:44 »
1.ไฟโปรเจคเตอร์ จำเป็นต้องเป็น xenon เท่านั้นรึป่าว
ไม่จำเป็นครับ
2.ถ้าไม่จำเป็น แล้วมันดีกว่ามัลติรีเฟคเตอร์ยังไงครับ เพราะมันสว่างแบบว่าระยะ 10เมตรเองมั้งครับ แทบจะมองไม่เห็นอะไรเลย มัลติยังสว่างมากกว่า
ที่ดูหลายๆคันโคมprojectorแต่หลอดhalogenธรรมดาไม่มีที่สว่างสักคันครับ ที่ใส่มาให้ก็เพื่อให้ดูสวยงามทันสมัยครับ ถ้าใส่xenonแท้ๆมาจากโรงงานต้นทุน
อาจจะสูงขึ้น
3.สามารถไปเปลี่ยนเป็น xenon ได้ไหมครับ เอาแบบตรงรุ่นไม่แยงตาชาวบ้านเค้า
เปลี่ยนได้ครับ แต่โคมProjector สำหรับรถบางรุ่นมันก็มีบอกนะครับว่าทำมาสำหรับxenonหรือเปล่า cut-off มันจะไม่พุ่งเฉียงแยงตารถสวนมาครับ

ออฟไลน์ Volta

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2015, 23:06:33 »
ที่ดูหลายๆคันโคมprojectorแต่หลอดhalogenธรรมดาไม่มีที่สว่างสักคันครับ ที่ใส่มาให้ก็เพื่อให้ดูสวยงามทันสมัยครับ ถ้าใส่xenonแท้ๆมาจากโรงงานต้นทุน
เปลี่ยนได้ครับ แต่โคมProjector สำหรับรถบางรุ่นมันก็มีบอกนะครับว่าทำมาสำหรับxenonหรือเปล่า cut-off มันจะไม่พุ่งเฉียงแยงตารถสวนมาครับ

ตอบตรงใจทุกข้อเลยครับ
Project ตอนนี้เป็นเหมือนเครื่องประดับที่ทำไห้รถดูดีขึ้น
มันต้องใส่กับหลอดที่มีความสว่างๆเยอะๆจะเหมาะกว่า
d-max คันเก่าที่เป็น projector หลอด halogen ธรรมดาก็สว่างสู้โคมรีเฟล็กเดิมๆไม่ได้ครับ
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ Guy y

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2015, 23:10:34 »

ตอบตรงใจทุกข้อเลยครับ
Project ตอนนี้เป็นเหมือนเครื่องประดับที่ทำไห้รถดูดีขึ้น
มันต้องใส่กับหลอดที่มีความสว่างๆเยอะๆจะเหมาะกว่า
d-max คันเก่าที่เป็น projector หลอด halogen ธรรมดาก็สว่างสู้โคมรีเฟล็กเดิมๆไม่ได้ครับ

ดีเเมกของผมปี 07 ใส่ xenon 5000K สว่างขึ้นครับ ไม่เเยงตา
2010 VIOS

ออฟไลน์ valensena

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2015, 00:14:01 »
ขอเปรียบเทียบอยู่2คันละกัน

คันแรก Corolla Altis เป็นมัลติรีเฟลกเตอร์+ฮาโลเจน
คันสอง Vcross เป็นโปรเจกเตอร์+ฮาโลเจน

Corolla มองเห็นทางชัดเจนกว่าเยอะครับ

ออฟไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2015, 07:45:01 »
ผมเห็นความดีของมันอยู่2อย่างครับ
1.ดูสวย
2.เส้นตัดด้านบนมันชัดเจน

แค่นั้น  ส่วนจะเอาเรื่องสว่างและฟุ้ง ต้องแบบธรรมดาอย่างเดียว อิอิ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ Yangyang

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2015, 08:00:35 »
ของผมใช้อยู่ 2 คัน
multi reflector + ฮาโลเจน (osram night breaker) ก็คิดว่าสว่างแล้ว
พอเปลี่ยนมาอีกคันเป็น projector + LED ก็จะเหมือนที่ท่านอื่นๆบอกคือ เส้น cut off จะคม แบ่งส่วนมืดกับสว่างชัดเลย วิ่งถนนที่ไม่มีไฟทางจะสว่างกว่าหลอดแบบอื่น ไม่แน่ใจว่า yaris จะมีหลอด LED ตรงรุ่นหรือไม่นะครับ น่าจะดีกว่า XENON ตรงที่โคมไม่ร้อนเลย

ออฟไลน์ crucifixzz

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2015, 08:32:31 »
Projector เอาแสงลงถนนได้ดีกว่าครับ  ห่วยสุดก็พวกที่เป็น lens แบบ Opaque  ดีขึ้นก็เป็นแบบ multi reflector  อย่าง mazda3 BK ก็เป็น halogen projector

ออฟไลน์ CK5

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2015, 08:39:28 »
ยาริสตัวนี้ใช้หลอด HIR2 (9012) ผมลองใส่ซีนอนแล้วครับ ยังไม่ได้วิ่งถนนจริงเลย แค่มายืนหน้ารถ แล้วลองส่องไฟเข้าผนัง ก็ต้องถอดออกครับ Glare เยอะมาก แสงไม่สวยด้วยมันเป็นลำๆ ที่พื้น ไม่เหมือนพวกโคมซีนอนแท้ๆครับ

ออฟไลน์ IncarRus

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2015, 08:57:29 »
Projector กากๆ ,,, ก็แบบนั้นแหละคับ, ของ Fiesta ก็เหมือนกัน
....ของแท้ เบิกศูนย์,,, ลองใส่ข้างเดียว แล้วเปิดเทียบกัน, Reflector สว่างกว่าเช้ยยย -..-

ออฟไลน์ SaiXaiZai

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2015, 09:15:54 »
ถ้าโคมไฟฮาโลเจน อย่าไปเปลี่ยนใส่ไฟซีนอลเลยครับ เพราะการกระจายแสงของโคมต่างกัน มันจะทำให้แสงไฟส่องไปแยงตารถคันอื่นที่วิ่งสวนทางมาโดยไม่จำเป็นครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2015, 10:28:57 »
โคมก็คือส่วนรวมแสง สะท้อนแสง

แต่ส่วนที่กำเนิดแสง จะเป็นหลอดฮาโลเจน, ซีน่อน, หรือไม่ใช้แก๊สอย่าง LED แบบ Altis ก็ได้ครับ

ออฟไลน์ iceice99

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2015, 10:29:45 »
CIVIC FB  นี่เป็น โปรเจคเตอร์ แบบไหนอ่าครับ

ออฟไลน์ หมับเข้าให้

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2015, 11:06:33 »
โคมโปรเจคเตอร์มีสองแบบครับ แบบฮาโลเจนกับซีนอนโดยเฉพาะ

ตัวลูกโปรเจคเตอร์ยังมีตัวแปรอีกหลายอย่างที่ทำให้สว่างมากสว่างน้อย เช่นลูกแก้วเป็นแบบธรรมดาหรือเคลียร์เลนส์ เป็นต้น

ซึ่งยาริสถึงจะเป็นโปรเจคเตอร์ แต่มันไม่ใช่เคลียรเลนส์ครับ แสงออกมาจึงไม่ดีเท่าพวก CRV G4 ก่อนไมเนอร์ตัว 2.0

ตั้งแต่ขับโคมโปรเจคเตอร์ฮาโลเจนมา มี CRV ตัวนี้แสงดีมากครับ พุ่งไกลมาก คัทอ๊อฟคม (ในแบบฮาโลเจน) องศากว้าง ดีกว่า ACV40 2.0 ซะอีก

ออฟไลน์ каваи

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2015, 11:54:04 »
โปรเจคเตอร์มี 2 ประเภทครับ
1.เป็นโปรเจคเตอร์ที่ใช้หลอด Halogen พวกหลอด H11 ปกติคัมรี่ ACV41 ตัว 2.0 จะใช้ Halogen Projector ที่เป็นหลอด H11
การออกแบบตัวจานฉายนั้นจะใช้หลอด Halogen เป็นตัวให้แสงสว่าง ซึ่งหลอดHalogen จะใช้หลักการจ่ายไฟเข้าขดลวดทังสเตนที่ทนความร้อนได้สูงและก็จะแดงร้อนเปล่งแสงออกมา เพราะฉะนั้นจุดกำเนิดแสงของตัวหลอด Halogen จึงจะเป็นขดลวดยาวประมาณ 6-8 มม การออกแบบตัวจานฉาย(reflector) นั้นจะถูกออกแบบให้รับกับจุดกำเนิดแสงที่เป็นขดลวดที่ร้อนนั้น และจะให้ Pattern Cut-Off ที่ถูกต้องตามมาตราฐานครับ

2. HID Projector เป็นโปรเจคเตอร์ที่ใช้หลอด HID
(High Intense Discharge) ที่เราเรียกๆกันว่าซีน่อน ที่เรียกว่าซีน่อนนั้นเป็นเพราะตัวก็าซที่ใส่ลงไปในกระเปาะแก้วที่ตัวหลอดนั้นเป็นก๊าซเฉื่อยซีน่อนครับ ทั้งนี้ที่ต้องใส่ก๊าซเฉื่อยลงไปก็เพราะว่าต้องการให้การ ARC ที่เสถียรนิ่งครับ เวลาที่ให้แสงออกมาจะ
ได้ไม่กระเพื่อมขึ้นลงๆทำให้ล้าตา จริงแล้วก็าซเฉื่อยมีหลายตัว ไม่ว่าจะเป็น อาร์กอน, CO2 เหล่านี้ล้วนเป็นกาซ์เฉื่อยทั้งสิ้น แต่การที่จะใช้ อาร์กอนหรือ CO2 จะต้องให้มีการไหลของกาซ์ตลอดจึงไม่เหมาะมาทำเป็นหลอดไฟนะครับ

มาต่อเรื่อง HID Projector กันต่อ
HID Projector ถูกออกแบบให้ตัวจานฉายรับแสงที่เกิดจากหลอด HID ซึ่งจุดกำเนิดแสงเป็นกระเปาะกลมๆ หลอด HID จะสังเกตุว่าจะมีกระเปาะกลมๆตรงแถวกลางหลอด ซึ่งเรียกว่า ARC Chamber โดยการทำงานจะต้องมีตัว HID Ballast เป็นตัวจุดหลอดตอน Start ก่อน โดยจะใช้ Voltage ทีสูงครับราว 400-2000Volt ที่จุดหลอดให้ติดก่อนเพียงเสี้ยววินาทีจากนั้นจะลดแรงดันลงเหลือ 45VAC สำหรับ D4 และจะต้องรักษาแรงดันให้คงที่เพื่อให้ ARC นิ่งครับ จากนั้นแสงจะถูกตัวจานฉายสะท้อนเข้าสู่ตัวเลนส์และส่องสว่างออกมาครับ   นั่นคือเหตุผลว่าทำไมเราเอาพวก HID Conversion kit ที่เป็นหลอด HID ที่มีการ Rebase คือการเอาหลอดซีน่อนแปลงฐานหลอดให้เป็นขั้วหลอดต่างๆ เช่น H1,H11,H7 มาใส่ Halogen Projector แล้ว จึงให้ Output ออกมาไม่ดีเท่าไหร่ อาจจะได้ความสว่างทีเพิ่มขึ้นทแต่ในส่วนของความกว้างของแสงกับความไกลของแสงนั้น ไม่สามารถเทียบ HID Projector แท้ๆจากโรงงานได้ครับ เพราะจุดกำเนิดแสงต่างกันครับ

Credit : Thaihidretrofit  ;D

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2015, 11:55:42 »
CIVIC FB  นี่เป็น โปรเจคเตอร์ แบบไหนอ่าครับ
ต้องดูแยกรุ่นย่อยครับ

โคมโปรเจคเตอร์มีสองแบบครับ แบบฮาโลเจนกับซีนอนโดยเฉพาะ
(...)

ตั้งแต่ขับโคมโปรเจคเตอร์ฮาโลเจนมา มี CRV ตัวนี้แสงดีมากครับ พุ่งไกลมาก คัทอ๊อฟคม (ในแบบฮาโลเจน) องศากว้าง ดีกว่า ACV40 2.0 ซะอีก

อย่างที่บอกครับ อย่าลืมพวก LED ไม่ว่าจะเป็นคู่ หรือเดี่ยว
และ CR-V นี่มีสมาชิกเคยบอกว่า "ส่องกว้างครบแปดเลน" เลยทีเดียว

ออฟไลน์ HME

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2015, 12:00:08 »

มันรวมแสงให้ออกมาจากจุดเดียวได้ดีครับ (เป็นรูปโคน) ที่เห็นคัตออฟตัดแสงด้านบนนั่นคือเขาเอาโลหะมาบังแสงครับ
ส่วนความสว่าขึ้นอยู่กับชิ้นเลนส์ แล้วก็กำลังไฟของหลอดไฟครับ
(ที่แย่ๆ ที่ผมพอจะจำได้ก็ Nissan Cefiro A31 ครับ, แย่มาก๗)

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2015, 12:04:48 »
1.ไม่จำเป็นครับ Camry ACV41 2.0 Fortuner MC BMC ขับ2 พวกนี้ก็โปรเจคเตอร์แต่ไฟไม่ขาว
2.ในทางทฤษฏีผมไม่ทราบจริงๆครับ แต่คิดว่ามีไว้เก๋ๆเท่ๆ เอาไว้อวดว่าข้ามีคู่แข่งไม่มี(ในบ้างรุ่น)
3.ได้ครับ ทำมารองรับอยู่แล้ว

ออฟไลน์ mckyparty

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2015, 13:32:48 »
ซีนอนหลอดอะไรก็ขออย่าเป็นหลอดจีนครับ ที่อู่เพื่อน หลอดจีนถอดทิ้งเปลี่ยนเป็นแท้
ให้เป็นอะไหล่ยังไม่เอาเลย ความฟุ้งต่างกันชัดเจน

ออฟไลน์ dr-june

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2015, 15:12:58 »
yaris ไฟหน้ามีเสียงบ่นเรื่องไฟหน้าไม่สว่างเยอะ เหมือนfortuner MC
เปลี่ยนเป็นหลอดxenon ดีขึ้น แต่หลอดHIR2หายากหน่อย หลอดLED[แจ้งว่า3200lumen]ที่เคยลองสู้xenonไม่ได้ครับ
ถ้าจะให้ดีสุดก็ต้องทำ RETROFIT ละครับ

ออฟไลน์ Sammy_

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2015, 15:36:45 »
เจ้าของกระทู้ครับ รบกวนช่วยถ่ายภาพไฟหน้ารถให้ผมดูหน่อยได้ไหมครับ เพื่อผมจะได้วิเคราะห์ให้ครับว่า โคมไฟ Projector ของเจ้าของกระทู้ได้ออกแบบมาเผื่อใส่หลอด Xenon ด้วยหรือเปล่า ถ่ายแบบนี้ครับ
-ถ่ายตอนกลางคือ
-หาพื้นที่ ที่เป็นกำแพง สีขาว หรือ สีสว่างๆ พื้นเรียบ
-เอารถเข้าไปจอด ให้ห่างจากกำแพง ประมาณ 2-3 เมตร
-เปิดไฟหน้า แล้วถ่ายรูป
-เปิดไฟสูง แล้วถ่ายรูป

คราวๆคือ มีโคม Projector บางรุ่นออกแบบ มาเผื่อให้ใส่หลอดได้ สองชนิด เดี๋ยวผมจะมาอธิบายให้ฟังนะครับ

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2015, 16:34:17 »
ขอถามเพิ่มหน่อยครับ ไม่อยากตั้งกระทู้ใหม่

หลอดไฟซีนอน vs หลอด led ดูเหมือนว่าซีนอน จะฉายได้ไกลกว่า ใช้งานจริง ซีนอนยังจะชัดกว่าหรือ led ใช้งานได้ดีกว่าครับ

ความสวยงามระหว่างซีนอนกับ led อะไหนสวยกว่าครับ

การใช้งานจริงระหว่าง ในค่า k ทั้งหมด 4800 กับ 6000 ใช้งานได้ดีสุดจริงไหมครับ แล้ว2ค่านี้ ค่าไหนดีกว่ากันครับ

รถโคมโปรเจคเตอร์ใส่หลอกซีนอนอยู่แล้ว สามารถถอดออกไปใส่ led ได้เลยไหมครับ

ออฟไลน์ WASADM

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2015, 19:48:39 »
ขอบคุนทุกคนมากครับ อ่านแล้วบางอันก็งงๆ อิอิ

ออฟไลน์ Tapanan

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2015, 22:21:40 »
แนว Cut off ที่ได้จาก Projector Halogen มัน ไม่เหมือนกับ HID ครับ
ถ้าอยากหล่อ อยากสว่างไม่แยงตา ต้อง Reftofit HID Projector เท่านั้นครับ...

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2015, 22:48:45 »
ผมเล่นกับตรงนี้มานาน พอจะตอบได้ดังนี้ครับ
1. ไม่จำเป็นครับ มาสด้า 2 รุ่นก่อน Swift Fortuner ก็เป็นโปรเจคเตอร์ธรรมดา และมีอีกหลายรุ่นที่เป็นโปรเจคเตอร์ธรรมดาครับ
2. ไม่มีอะไรดีกว่าแบบมัลติรีเฟลคเตอร์ครับ แค่ภายนอกดูสวยกว่า ส่วนแสงนั้นจะสว่างน้อยกว่า เพราะมันผ่านลูกแก้วครับ
3. เปลี่ยนได้ แต่แยงตาครับ เพราะ Cut-off มันไม่เหมือนโปรเจคเตอร์ซีนอน

ส่วนตอบคุณ Alcatraz
"k ทั้งหมด 4800 กับ 6000 ใช้งานได้ดีสุดจริงไหมครับ แล้ว2ค่านี้ ค่าไหนดีกว่ากันครับ"

4300K (บ่ใช่ 4800 นะครับ) ใช้ดีสุดครับ สว่างที่สุด (มันมีการวัดค่าความสว่างเป็น Lux ไว้ด้วย แต่จำไม่ได้ว่าที่ไหนมี อาจลองหาดูได้ครับ) สีจะไม่ได้เหลืองเหมือนฮาโลเจน จะอยู่ตรงกลางระหว่าง ฮาโลเจน กับ สีขาว

แต่ 6000K สวยสุดครับเพราะมันขาว แต่ถนนที่มีน้ำ มันจะดูดแสงไป ทำให้เวลาฝนตก จะมืดมากครับ

ส่วน 10000k ขึ้นไป สี ฟ้า แดง เขียวอะไรก็ตาม มันจะสะดุดตา ทำให้เห็นได้ชัด (คือเห็นไฟได้ชัดนะครับ) แต่มันไม่เห็นถนนครับ >_<

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2015, 23:17:56 »
ผมเล่นกับตรงนี้มานาน พอจะตอบได้ดังนี้ครับ
1. ไม่จำเป็นครับ มาสด้า 2 รุ่นก่อน Swift Fortuner ก็เป็นโปรเจคเตอร์ธรรมดา และมีอีกหลายรุ่นที่เป็นโปรเจคเตอร์ธรรมดาครับ
2. ไม่มีอะไรดีกว่าแบบมัลติรีเฟลคเตอร์ครับ แค่ภายนอกดูสวยกว่า ส่วนแสงนั้นจะสว่างน้อยกว่า เพราะมันผ่านลูกแก้วครับ
3. เปลี่ยนได้ แต่แยงตาครับ เพราะ Cut-off มันไม่เหมือนโปรเจคเตอร์ซีนอน

ส่วนตอบคุณ Alcatraz
"k ทั้งหมด 4800 กับ 6000 ใช้งานได้ดีสุดจริงไหมครับ แล้ว2ค่านี้ ค่าไหนดีกว่ากันครับ"

4300K (บ่ใช่ 4800 นะครับ) ใช้ดีสุดครับ สว่างที่สุด (มันมีการวัดค่าความสว่างเป็น Lux ไว้ด้วย แต่จำไม่ได้ว่าที่ไหนมี อาจลองหาดูได้ครับ) สีจะไม่ได้เหลืองเหมือนฮาโลเจน จะอยู่ตรงกลางระหว่าง ฮาโลเจน กับ สีขาว

แต่ 6000K สวยสุดครับเพราะมันขาว แต่ถนนที่มีน้ำ มันจะดูดแสงไป ทำให้เวลาฝนตก จะมืดมากครับ

ส่วน 10000k ขึ้นไป สี ฟ้า แดง เขียวอะไรก็ตาม มันจะสะดุดตา ทำให้เห็นได้ชัด (คือเห็นไฟได้ชัดนะครับ) แต่มันไม่เห็นถนนครับ >_<

ขัดเจนมากครับ มาตรฐานโรงงานคือ 4,300k สีจะไม่ออกขาวซะทีเดียวมีเหลือบเหลืองนิดหน่อยแต่ใช้งานดีครับ

6000k สว่างจริงๆ แสงขาวสวย แต่พอฝนตกมันมองไม่เห็นแบบที่ว่าเลย

ส่วน Xenon กับ LED ซีนอนไกลกว่ากว้างกว่า(แสงออกข้างเยอะมาก ถ้ามีโปรเจคเตอร์ก็ช่วยคุมแสงก็ช่วยได้เยอะแต่ก็ยังมีออกข้างอยู่นิดๆ)

LED จะไกลไม่เท่ากว้างไม่เท่าแต่ความชัดผมว่า LED กิน ส่วนความสวยก็ต้องให้ LED รู้สึกว่าแสงสวยนวลกว่า สว่างคมชัดกว่า