ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟ DRL Toyota Revo VS Camry 2015  (อ่าน 15058 ครั้ง)

ออฟไลน์ SETTHASART

• Hero Member
  • รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
Re: ไฟ DRL Toyota Revo VS Camry 2015
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2015, 11:58:55 »
เกรงใจดีแม็กซ์ 4 เม็ด ซูปเปอร์เดย์ไลท์บ้าง รู้สึกว่าตั้งชื่อเกินไปหน่อย (แต่เจ้านั้นก็พอดูได้ไม่ขี้เหร่อะไร)

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
Re: ไฟ DRL Toyota Revo VS Camry 2015
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2015, 12:01:11 »
คันต่อไปของผมขอไม่เอา DRL ครับ

;D ;D ;D

ออฟไลน์ raygun

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2015, 12:51:11 »
.
.
.
DRL นี่มันเริ่มใช้กันในยุโรปก่อนเลย เพราะหมอกมันเยอะ เลยจำเป็น
แต่รถญี่ปุ่นมันจะไปทำตามเค้าทำไม คิดเทรน์อะไรเองบ้างเถอะ
แบบนี้ก็ตามตูดเค้าเรื่อยไป ดูอย่าง Honda ตอนที่คิด Vtec ได้อย่างเท่
แต่หลังจากนั้นค่ายญี่ปุ่นแทบไม่มีอะไรโดดเด่นเลย

ออฟไลน์ chinjung

• Sr. Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2015, 12:54:49 »
เอามาให้ดูเปรียบกันเล่นๆ กับไฟ DRL ค่ายเดียวกันคันหนึ่งรถเก๋งระดับพี่ใหญ่ของค่าย กับ คันหนึ่งรถกระบะ ครับผม

ความหรูกับไปอยู่กับ Revo ครับ.        Camry ดูไม่ติดฝุ่นเลย.      ทั้งที่ราคาต่างกันตั้งเยอะ

## อย่างนี้แสดงให้เห็นว่า ค่ายรถยนต์ จะไปเน้นที่รถที่ขายมวลชนได้มากๆ ดีกว่า

ถ้าคุณๆ สังเกตุและได้สัมผัสจริง จะทราบได้ว่า แคมรี่4ดวงนั้น เค้าบิ้วเข้าไปข้างในโคมเลยอย่างหรูหรา เพียงพอแล้ว แต่ของกระบะRevoนั้น มันมาเป็นแผงเลยยาวๆธรรมดามากๆนะครับหาซื้อได้ตามครองถมทั่วไปครับ

ปล.แคมรี่4ดวงนั้นส่วนตัวว่ามันสวยงามและหรูหราอยู่แล้วนะครับ ถ้าแคมรี่ใส่มาเป็นแผงอย่างRevoผมว่ามันไม่สวยอย่างมากนะครับ

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2015, 13:02:45 »
ไฟเดย์ไลท์ที่เมืองนอกเค้าออกมาให้มีทุกคันเพราะว่า ที่บ้านเค้าเป็นเมืองหนาวและหมอกลง ทำให้การขับขี่เกิดอันตรายได้นะครับจึงจำเป็นต้องมีครับ

อยากจะบอกคนไทยนะครับว่าอยากจะมีรถที่ติดเดย์ไลท์เป็นแผงๆยาวๆให้เหมือนรถนอก? ใช่ไหมครับ

จะสังเกตุเห็นว่ารถกระบะ ที่ชาวบ้านที่คิดจะซื้อรถเป็นอันดับ1และขายดีเป็นอับดับ1ด้วยเพราะมันราคาถูกและคุ้มค่ากับการใช้งานมากที่สุด

ทางผู้ผลิตรถค่ายต่างๆจึงเห็นจุดนี้ว่า ชาวบ้านธรรมดาก็อยากจะมีเดย์ไลท์เหมือนรถแพงๆหรูๆบ้าง รถกระบะรุ่นใหม่ๆจึงมีเดย์ไลท์เสริมเข้ามาให้พรึบ

แต่เดย์ไลท์ที่มาติดนั้นไม่ได้มีความหรูหราเลยมันเป็นเดย์ไลท์ที่ธรรมดามากๆนะครับ...

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2015, 13:11:58 »
ขอออกมาดิ้นนิดนึงนะครับ

คนที่เค้าซื้อแคมรี่ เค้าไม่ได้ซื้อเพราะว่ามันมีแค่ เดย์ไลท์ นะครับ เค้าซื้อเพราะการขับขี่ที่ดีความปลอดภัยเทคโนโลยีที่ทันสมัยความสวยงามมาเป็นสิ่งสุดท้ายนะครับ

งง  หรือว่าคนที่เค้าซื้อรถกันเค้ามานั่งนับเดย์ไลท์ว่ามีกี่เม็ด คันไหนมากกว่าซื้อคันนั้น สุดยอดครับ

ปล.ไม่ใช่ว่าRevoไม่สวยนะครับ  สวยครับเดย์ไลท์ก็สวยครับในแบบของรถกระบะหนะนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 12, 2015, 13:18:37 โดย chinjung »

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2015, 13:46:38 »
ข้อดีข้อเสียก็คงอย่างที่ สมช ทุกท่านว่ากันมา
แต่อย่างน้อยการที่โตโยต้าทำโคมไฟหน้ามาแบบนี้ ก็ถือว่าไม่งกเหมือนที่ผ่านมา ผมคิดว่าคนที่ได้ประโยชน์ก็คือผู้บริโภคน่ะ ดีกว่าให้โคมมัลติรีเฟล็กเตอร์เปล่าๆในตัวท็อป(พูดเฉพาะเรื่องโคมหน้า เรื่องอื่นยังไม่ชัวร์ก็ไม่พูดแล้วกัน)

ปล.ไม่ใช่ว่าRevoไม่สวยนะครับ  สวยครับเดย์ไลท์ก็สวยครับในแบบของรถกระบะหนะนะ

ก็ถือว่าทำออกมาดีในระดับกระบะแล้วหล่ะ ถ้าทำหรูกว่านี้ คงเกินตัวและเกินราคาไปหน่อยครับ

ออฟไลน์ pongsak_877

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2015, 14:16:24 »
เอามาให้ดูเปรียบกันเล่นๆ กับไฟ DRL ค่ายเดียวกันคันหนึ่งรถเก๋งระดับพี่ใหญ่ของค่าย กับ คันหนึ่งรถกระบะ ครับผม

ความหรูกับไปอยู่กับ Revo ครับ.        Camry ดูไม่ติดฝุ่นเลย.      ทั้งที่ราคาต่างกันตั้งเยอะ

## อย่างนี้แสดงให้เห็นว่า ค่ายรถยนต์ จะไปเน้นที่รถที่ขายมวลชนได้มากๆ ดีกว่า

ถ้าคุณๆ สังเกตุและได้สัมผัสจริง จะทราบได้ว่า แคมรี่4ดวงนั้น เค้าบิ้วเข้าไปข้างในโคมเลยอย่างหรูหรา เพียงพอแล้ว แต่ของกระบะRevoนั้น มันมาเป็นแผงเลยยาวๆธรรมดามากๆนะครับหาซื้อได้ตามครองถมทั่วไปครับ

ปล.แคมรี่4ดวงนั้นส่วนตัวว่ามันสวยงามและหรูหราอยู่แล้วนะครับ ถ้าแคมรี่ใส่มาเป็นแผงอย่างRevoผมว่ามันไม่สวยอย่างมากนะครับ

DRL  Hilux Revo  หาซื้อได้ตามคลองถม ? เข้าใจอะไรผิดหรือเปล่าครับ ย้อนไปดูใหม่นะมันก็ในโคมแบบแคมรี่ เพียงแต่มันยาวกว่า ที่เขาเปรียบเทียบกันเพราะเหตุนี้ ไม่ใช่มาบอกมีแค่  4  เมล็ดนี้ก็หรูแล้ว DRL  มีไปทำไม อ่านแล้วก็งงกะคนพวกนี้ พอไม่มี DRL  ก็บ่นอีก

ออฟไลน์ pongsak_877

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2015, 14:52:42 »

คนที่เค้าซื้อแคมรี่ เค้าไม่ได้ซื้อเพราะว่ามันมีแค่ เดย์ไลท์ นะครับ เค้าซื้อเพราะการขับขี่ที่ดีความปลอดภัยเทคโนโลยีที่ทันสมัยความสวยงามมาเป็นสิ่งสุดท้ายนะครับ

งง  หรือว่าคนที่เค้าซื้อรถกันเค้ามานั่งนับเดย์ไลท์ว่ามีกี่เม็ด คันไหนมากกว่าซื้อคันนั้น สุดยอดครับ

ประเด็นในกระทู้เขาพูดถึง DRL  ไม่ได้ถามว่าจะซื้อแคมรี่ ซื้อ Revo  เพราะอะไร ขอความกรุณาอย่าออกทะเล

ออฟไลน์ ZU_HON_YA

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2015, 15:20:10 »
อันที่จริงต้นทุน LED ที่นำมาใช้ ราคามันไม่กี่ตังค์หรอกครับ
แต่เรื่อง กี่เม็ด ใครยาวกว่า บิ้วในโคมนอกโคม มันอยู่ที่ ดีไซน์ ของคนออกแบบครับ
ถ้าถามว่าจำเป็นไหม? มันก็ช่วยให้เป็นที่สังเกตุเห็นได้ชัดเจนขึ้น ในช่วงกลางวันครับ ช่วยลดอุบัติเหตุได้ระดับหนึ่ง
ส่วนสวยไม่สวยแล้วแต่ท่านๆเลยครับ อย่าเถียงกันเลย

ออฟไลน์ dr-june

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2015, 15:29:14 »
รอดูnew fortunerจะมีกี่เม็ด  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ GolffyGolf

• Full Member
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2015, 16:18:21 »
DRL ของ NP300 ตอนกลางคืนสว่างจ้าจริงๆแทบจะส่องเห็นพื้นถนนเลยทีเดียว

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2015, 16:25:37 »

ประเด็นในกระทู้เขาพูดถึง DRL  ไม่ได้ถามว่าจะซื้อแคมรี่ ซื้อ Revo  เพราะอะไร ขอความกรุณาอย่าออกทะเล

ก็DRL ไงครับ ชื่อกระทู้ก็บอกอยู่ว่า DRL VS DRL  แต่แค่จะบอกว่าคนส่วนใหญ่เค้าซื้อรถกันเพราะDRLที่เม็ดเยอะกว่า??? แค่นั้นเอง

ออฟไลน์ nattab_ac130

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2015, 17:15:50 »
เหมือนจะมองวัตถุประสงค์ของ DRL
ผิดกันไปนะครับ DRL ถูกออกแบบมาเพื่อ
เพิ่มความปลอดภัยบนท้องถนน เพื่อให้
สังเกตุได้ง่ายและชัดเจน ส่วนเรื่องความสวยงาม
มันได้เป็นของแถมมาครับ จะกี่ดวงก็ขอให้
ตรงตามวัตถุประสงค์คือเรื่องความปลอดภัย
ตามการดีไซน์ไว้ก็แล้วกันครับ

แต่หลังๆผมเห็นบางคนชอบรถทั้งคัน
แต่ติดที่ DRL ไม่มี หรือ มีแต่ไม่สวย
แล้วก็ไปซื้อรถรุ่นอื่นแทน เลยรู้สึกว่า
มีความเข้าใจผิดเรื่องไฟ DRL กัน
อีกเยอะเลยน่ะครับ

ธรรมดาคนไทย ทำอะไร ไม่ศึกษาหารายละเอียดก่อนน่ะครับ

ผมว่า day light มีมากไป ก็แสบตานะครับ

ยิ่งพวกที่ พอหัวค่ำ ไม่ยอมเปิดไฟหรี่ เปิดแต่  day light

แสบตาจริงๆ
แสบหูครับ แต่เพลงนี้จาก Overexposed มันเก่าละครับ ตอนนี้มีอัลบั้ม V ละนะ

ไม่ใช่ maroon 5 ตรึ้งงงงงงงงง .....!!!!!!!

ออฟไลน์ werawit

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2015, 17:58:42 »
DRL เอามาใส่ กระบะ แบบนี้   ก็ดีครับตลาดรถ หรู จะได้เลิกเล่น DRL ซะที

เดียวอีกหน่อยไฟหน้า ฮาโเจน เดิม จะกลับมา ฮิต อีกครั้ง  ฮ่าๆๆๆ

ออฟไลน์ Z_5

• **
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2015, 18:29:35 »
ผมหละสงสารพี่โตจริงๆ ไม่ให้ก็โดนหาว่างก

พอจัดเต็มก็หาว่าเยอะไป ไม่ลงตัว เหมือนคลองถม ทั้งๆที่ยังไม่เห็นตัวจริง

สมัยW221 ก็ให้มาเป็นแผงยังไม่จับมาเป็นประเด็น

อย่างว่าเป็นโตโยต้าไม่ใช่เบ็นซ์ทำอะไรก็ผิดตลอด

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2015, 18:41:14 »
ผมหละสงสารพี่โตจริงๆ ไม่ให้ก็โดนหาว่างก

พอจัดเต็มก็หาว่าเยอะไป ไม่ลงตัว เหมือนคลองถม ทั้งๆที่ยังไม่เห็นตัวจริง

สมัยW221 ก็ให้มาเป็นแผงยังไม่จับมาเป็นประเด็น

อย่างว่าเป็นโตโยต้าไม่ใช่เบ็นซ์ทำอะไรก็ผิดตลอด

ไฟDRL หนะมันสวย และ ไม่เกี่ยวไรกับโตโยต้าหรอกครับ มันผิดที่ความคิดของคนมากกว่า ที่ว่ามาวัดกันที่ไฟDRLใครเยอะกว่าหรูกว่า

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2015, 18:47:09 »

ไฟDRL หนะมันสวย และ ไม่เกี่ยวไรกับโตโยต้าหรอกครับ มันผิดที่ความคิดของคนมากกว่า ที่ว่ามาวัดกันที่ไฟDRLใครเยอะกว่าหรูกว่า

ผมเห็นด้วยนะครับ มันไร้สาระมากเลย
เอาจริงๆส่วนตัวผมก็ไม่ได้คิดว่า camry จะต้องหรูหราฟู่ฟ่า กระบะจะต้องเอาไว้ขนของ
ซื้อรถก็เอาที่ชอบ เหมาะกับการใช้งาน และจ่ายไหวแค่นั่นเอง และไอ้ drl เนี่ยมันไม่ใช่เครื่องบ่งบอกความหรูเลย
บางครั้งแอบรำคาญด้วยซ้ำไปเพราะมันสว่างมาก ใน d-seg บางรุ่น
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2015, 18:49:31 »

ผมเห็นด้วยนะครับ มันไร้สาระมากเลย
เอาจริงๆส่วนตัวผมก็ไม่ได้คิดว่า camry จะต้องหรูหราฟู่ฟ่า กระบะจะต้องเอาไว้ขนของ
ซื้อรถก็เอาที่ชอบ เหมาะกับการใช้งาน และจ่ายไหวแค่นั่นเอง และไอ้ drl เนี่ยมันไม่ใช่เครื่องบ่งบอกความหรูเลย
บางครั้งแอบรำคาญด้วยซ้ำไปเพราะมันสว่างมาก ใน d-seg บางรุ่น

ออฟไลน์ Z_5

• **
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2015, 19:13:08 »

"DRLใครเยอะกว่าหรูกว่า" เรื่องนี้เห็นครับ

จะหรูไม่หรูขึ้นอยู่กับดีไซน์มากกว่า

ออฟไลน์ ball.design

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2015, 20:05:14 »
ผมว่า DRL ก็สำคัญนะครับ ตอนกลางวัน หรือเวลามีหมอกจะเห็นได้เด่นชัดว่ามีรถวิ่งสวนมา แต่สำหรับคัมรี่ผมว่ามันน้อยจนเกินไป
dbx

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2015, 20:25:54 »
 Camry  น่าจะให้ ไฟ DRL เยอะๆ จะสวยกกว่านี้ ครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2015, 20:34:44 »
เรื่องแสบตามันก็แสบจริงๆนั่นแหล่ะ โดยเฉพาะช่วงหัวค่ำ ไล่ตั้งแต่อีซูสุยันเบ๊นซ์ครับ
แต่มีดีกว่าไม่มีครับ ดีแล้วที่โตโยต้ามันไม่งกเรื่องนี้

ออฟไลน์ Tan Int

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2015, 21:47:23 »

ผมว่า day light มีมากไป ก็แสบตานะครับ

ยิ่งพวกที่ พอหัวค่ำ ไม่ยอมเปิดไฟหรี่ เปิดแต่  day light

แสบตาจริงๆ
แสบหูครับ แต่เพลงนี้จาก Overexposed มันเก่าละครับ ตอนนี้มีอัลบั้ม V ละนะ

จะฮาก็ตรงเนี้ยแหละ เถียงก็ไม่ได้ Daylight จริงๆ
คือ DRL ของ Camry มันมี 4 ดวงยังไม่ว่าแต่มันดูออกแบบเล่นง่ายมากนี่สิ อย่างน้อยๆก็ทำให้มันดูดีกว่านี้อีกซักนิดก็ยังดี Altis ด้วยนั่นแหละ

ตอนแรกๆ ที่ DRL มาใหม่ๆผมก็ว่ามันเท่ดี แต่เอาเข้าๆรถอะไรก็มีมันก็เริ่มเบื่อละ
เบื่ออีกอย่างคือมืดๆพี่แกไม่ยอมเปิดไฟ เอา DRL แยงตาชาวบ้านอยู่อย่างนั้น ไอ้ DRL แยงตาก็พอทน แต่ไฟท้ายพี่ท่านจะไม่ติดนะ แล้วคนขับตามท้ายไม่เห็นล่ะทำไง?
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ KOOK

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2015, 22:22:03 »
DRL มีอ่ะดีแล้วจะกี่เม็ดก็แล้วแต่ มันมีประโยชน์ แต่ก็ไม่ควรจะสว่างจ้าเกินไป ตอนนี้มีหลายรุ่นหลายยี่ห้อ อยากให้ผู้ผลิตลดกำลังวัตต์ลงน่าจะดี