ผู้เขียน หัวข้อ: ฟอร์จูนเนอร์ ออกแบบและพัฒนาโดยวิศวกรญี่ปุ่น หรือ วิศวกรไทยครับ  (อ่าน 3683 ครั้ง)

การออกแบบรถ และ การพัฒนาสร้างต่างๆ
หลักๆถูกทำโดยชาวญี่ปุ่น หรือ ชาวไทยครับ

เหมือนผมเคยอ่านเจอนานมากแล้วว่า วิศวกรไทยคือตัวหลักในการสร้างฟอจูนเนอร์

ใครพอจะทราบบ้างครับ

ออฟไลน์ BOomME

• Newbie
  • *
ถ้าเป็นระบบ ที่มีความซับซ้อนมาก จะเป็นวิศวกร ชาวญี่ปุ่นครับ เช่น ระบบ ส่งกำลัง และอาจจะเป็น ทุกระบบเลยด้วยครับ
แต่ถ้าเปนวิศวกรชาวไทยนั้น จะเป็นในส่วนของการปรับจูน refinement
รวมไปถึงพวก body parts ต่างๆด้วยครับ คือเอาง่ายๆพัฒนาให้เข้ากับลักษณะการใช้งานในเมืองไทยอ่ะครับ
   ปล.ตอบตามที่ทราบนะครับผิดถูกขออภัยด้วยครับ
   ปล.2 วิศวกรชาวไทยก็มีความสามารถมากนะครับ แต่อาจจะยังไม่ถูกยอมรับ ในสายตาของประเทศที่มีความก้าวหน้าทางเทคโนโลยีครับ เพราะผมก็เป็นคนหนึ่งที่จะก้าวไปอยู่ในหน้าที่นั้นอีกไม่กี่ปี จึงพอบอกได้ครับ และการดีไซน์รถยนต์นั้นความรู้ มหาศาลมากครับ แค่ผมเรียน ระบบทำความเย็นเวลาหนึ่งเทอม ยังออกแบบระบบทั้งหมดไม่ได้ครับอย่างมากก็ได้แค่ operate ระบบแค่นั้นครับผม

BOomME53

ออฟไลน์ a601970

• Sr. Member
  • ประชาธิปไตย หัวใจคือประชาชน
ทราบแต่ตัวรีโว่ครับ
ตอนวันเปิดตัว ผมดูช่องไทยรัฐทีวี
พิธีกรบนเวทีแนะนำผู้ออกแบบเป็นชาวญี่ปุ่น ชื่อ คุณ เอนจิโร่ นากาจิม่า ครับ

ออฟไลน์ SM.

• Hero Member
หลักๆแล้ว ยังไงก็ต้องคนญี่ปุ่นครับ คนไทยจะเป็นคนช่วยเสริมเท่านั้น

ออฟไลน์ warez

• Sr. Member
กว่าจะมาเป็นรถแบบปัจจุบันใช้ทรัพยากรมากมายครับ
ที่ว่าวิศวกรไทย ทำได้ หมายถึงทำต่อจากที่เขาทำมาแล้วนะครับ

ถ้าอาศัยต้นทุนของเราเพียวๆ สามล้อเครื่องยังทำได้ไม่ดีเลยครับ

ออฟไลน์ Newhang

• Hero Member
คนญี่ปุ่นครับ ของไทยความรู้ไม่ถึงครับอีกอย่างถึงจะถึงคนญี่ปุ่นคงไม่เปิดโอกาสให้ขนาดนั้น

แต่อาจจะต้องพึ่งพาเรื่องรสนิยมของคนใทยเข้าไป