ผู้เขียน หัวข้อ: // Ford Ranger Minorchange เตรียมเปิดสเป็ค ราคาและรุ่นย่อย เดือนกรกฎาคมนี้ ///  (อ่าน 23710 ครั้ง)

ออฟไลน์ MoO Cnoe

• Hero Member
อัพเดตข้อมูลให้กับคนที่รอคอยการมาของ Ford Ranger Minorchange
จะเปิดตัวอย่างเป็นทางการในไทย พร้อมสเป็ค รุ่นย่อย และราคาขาย
ในเดือน กรกฎาคม และสามารถส่งมอบรถได้ทันที ไม่ต้องรอเหมือนคราวก่อน

ทางด้านเครื่องยนต์มีการปรับปรุงสมรรถนะเล็กน้อย
มีด้วยกันทั้งหมด 3 เครื่องยนต์ 4 สเป็คความแรง

ได้แก่

1. เครื่องยนต์ดีเซล 5 สูบ ขนาด 3.2 ลิตร
ให้กำลังสูงสุด 200 แรงม้า แรงบิดสูงสุด 470 นิวตันเมตร
มีการปรับปรุงระบบหมุนเวียนไอเสียใหม่ พัฒนาความสามารถ
ในการประหยัดเชื้อเพลิงมากขึ้น

2. เครื่องยนต์ดีเซล 4 สูบ ขนาด 2.2 ลิตร (High Power)
ให้กำลังสูงสุด 160 แรงม้า แรงบิดสูงสุด 385 นิวตันเมตร

3. เครื่องยนต์ดีเซล 4 สูบ ขนาด 2.2 ลิตร (Low power)
ให้กำลังสูงสุด 130 แรงม้า แรงบิดสูงสุด 330 นิวตันเมตร

4. เครื่องยนต์เบนซิน 4 สูบ ขนาด 2.5 ลิตร
ให้กำลังสูงสุด 165 แรงม้า แรงบิดสูงสุด 225 นิวตันเมตร

สิ่งที่เพิ่มเข้ามาในรุ่น Minorchange มีรายละเอียดคร่าวๆดังต่อไปนี้
(แถลงเมื่อครั้งเปิดตัว Global Reveal ที่งาน MotorShow ที่ผ่านมา)

ระบบ Infotainment : SYNC2 เทคโนโลยีหน้าจอสัมผัส Touchscreen
รองรับการเชื่อมต่อ Bluetooth, USB 2 Port, Slot เสียบ SD Card และช่อง
AUX 3.5 ระบบ SYNC2 สั่งงานด้วยเสียง เพียงแค่ออกเสียงภาษาอังกฤษ
ด้วยระดับภาษาง่าย ๆ ระบบ SYNC2 ก็เข้าใจภาษาของผู้ขับขี่ได้ เช่น
หากพูดคำว่า Max Air Condition หมายความว่าเร่งแอร์ให้เย็น เป็นต้น

ระบบช่วยเหลือการขับขี่ก็มีมาให้เช่นเคยและมีระบบใหม่ๆเข้ามาเพิ่มเติม

- Trailer Sway Control (TSC) : ระบบช่วยการทรงตัวเมื่อมีการลากจูงเทรลเลอร์
ด้วยการปรับกำลังเครื่องยนต์และเบรกเป็นหลัก

- Electronic Stability Control (ESC) : ระบบควบคุมเสถียรภาพการทรงตัว

- Rollover Mitigation (ROM)  : ระบบป้องกันการพลิกคว่ำ ช่วยลดแรงบิด
 เมื่อตรวจจับได้ว่ารถแอบเสียการทรงตัว

- Forward Alert /Collision Mitigation  : ระบบเตือนป้องกันการชนด้านหน้า
 เพื่อทำงานส่งเสียงและสัญญาณไฟเพื่อเตือนให้ ผู้ขับขี่รู้ตัวว่ารถกำลังจะชนแล้ว

- Park Assist : สัญญาณเสียงเตือนกะระยะเดินหน้าและถอยหลัง เตือนเมื่อมีสิ่งกีดขวาง

- Adaptive Cruise Control : ระบบควบคุมความเร็วรถแบบรักษาระยะห่างจากรถคันหน้า

- Lane Keeping Alert และ Lane Keeping Aid : ช่วยเตือนมิให้ผู้ขับขี่ขับออกนอกเลน
และหากผู้ขับขี่ไม่ขับเข้าช่องทางเดิม ระบบจะใช้แรงบิดจากพวงมาลัยพยายามดึงรถให้วิ่งเข้าสู่เลนปกติ

- Tire Pressure Check : ระบบตรวจวัดลมยาง

- Rear view Camera : กล้องมองภาพขณะถอยจอด

นอกจากนี้ยังเพิ่มระบบสตาร์ทและดับเครื่องยนต์อัตโนมัติ (Auto Start & Stop Engine)
ซึ่งจะช่วยประหยัดน้ำมันเชื้อเพลิงเพิ่มมากขึ้น โดยไม่ทำให้ประสิทธิภาพเครื่องยนต์ลดลง

แต่ทั้งหมดนี้ ก็ยังต้องรอวันเปิดตัวอย่างเป็นทางการ ว่า Ford จะให้อะไรมาบ้าง
ในเวอร์ชั่นขายในไทย ที่จะเปิดตัวอย่างเป็นทางการเดือนกรกฎาคมนี้ !!!

ที่มา : http://www.headlightmag.com/feature-ford-ranger-minorchange-2015/
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 26, 2015, 20:33:54 โดย MoO Cnoe »

ออฟไลน์ johnlee

ยังเป็น 1 ในใจผมเหมือนเดิม

แต่อ่านเกมส์
1.รุ่นเก่าเหลือเยอะ
2.แก้เกมส์รับ รีโว่ อิอิ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ GolffyGolf

• Full Member
ส่งมอบรถได้ทันทีนี่เฉพาะที่จองล็อตแรกไว้ก่อนรึปล่าวครับ หรือ ทำเนื่องผ่านแล้วมีรถให้ทันที

ส่งมอบรถได้ทันทีนี่เฉพาะที่จองล็อตแรกไว้ก่อนรึปล่าวครับ หรือ ทำเนื่องผ่านแล้วมีรถให้ทันที

เห็นเค้าบอกว่า ผลิตมาสต๊อกรอส่งเลยครับ ไม่ให้เกิดปัญหาเหมือนรอบก่อน

ออฟไลน์ V221

Re: // Ford Ranger Minorchange เตรียมเปิดสเป็ค
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2015, 21:11:14 »
ขอบคุณครับ มาให้พร้อมก็ดีจะได้ไม่ต้องรอกันยาวแบบEverestครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ david1150

• Newbie
  • *
ตอนนี้รุ่น2.2WT M/T เริ่มหมดสต๊อกศูนย์ใหญ่ๆและพวกศูนย์ที่มีชื่อเสียงดีๆหมดแล้วครับ เซลบอกว่าเค้าเลิกผลิตเเล้วหรือเปล่าไม่แน่ใจไม่รับจองใดใดทั้งสิ้นด้วย

ออฟไลน์ IncarRus

มาเมื่อไหร่,,, ปลุกด้วย

ออฟไลน์ iceice99

ชอบ หน้าปัดมาก ดูไฮเทคล้ำอนาคต แท้ๆ เหมือนรถ เก๋งซีดาน หรูๆ เลยครับ โดนใจจริงๆ

ออฟไลน์ Tedjung84

• Sr. Member
อื้มหืมมมมนี่ขนาด minorchange ก็ใส่อะไรเพิ่มขนาดนี้  ถ้ามัน modelchange เมื่อไหร่จะเป็นยังไงเนี่ยย ระบบช่วยเหลือเย่อะจริงๆ ;D

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ถ้าใจป้ำให้ Option ความปลอดภัยมาทั้งหมดนี่

ถือเป็นรถที่น่าสนใจมากครับ
 ;D ;D
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Minidog

Optionแทบจะเกินeverestเลยครับ

ออฟไลน์ lacked

ตัว low power เขาทำมาเพื่ออะไรครับ มีจุดเด่นอะไร เป้าหมายคือคนกลุ่มไหนครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
มาเต็มตามเคย ภายในสวยดี ภายนอกยังชอบก่อนไมเนอร์อยู่

ออฟไลน์ Fly to dream

ผมว่านะช่อง SD น่ะ ไว้ใส่ Map ครับ

ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ SM.

มาเต็มตามเคย ภายในสวยดี ภายนอกยังชอบก่อนไมเนอร์อยู่

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
เครื่องปรับปรุงใหม่ 

Option ล้นๆ   ;D

ฟอร์ดยุคนี้ทุ่มทุนจริงๆ   
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Poj

• Sr. Member
ไม่ต้องรีบผลิตรอหรอก เอาเวลาไปผลิต everest ก่อนเถอะ

ผมไม่ค่อยเชื่อคำพูดผู้บริหาร ford หรอก

สมัยรถคันแรก แบ่วโควต้าให้ไทยน้อยมาก ส่งออกหมด

สมัยนี้ ถ้าขายเมืองนอกราคาดี ก็ส่งก่อน เมืองไทยได้ของเหลือครับ

ฟันธง ไม่เชื่อก็รอดูต่อไปครับ

ออฟไลน์ Eddy5659

ส่บมอบได้เลย หุหุหุ
จริงเหรอครับ (เสียงสูง)
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ตัว low power เขาทำมาเพื่ออะไรครับ มีจุดเด่นอะไร เป้าหมายคือคนกลุ่มไหนครับ

กระบะส่งของ ใช้ในการพาณิชย์ แรงพอประมาณ ประหยัดน้ำมัน(มากขึ้น)

ออฟไลน์ rojsak2021

อย่าคาดหวังว่าจะได้ option ครบ เดี๋ยวจะเสียใจ  ???

ออฟไลน์ Darkart

ถายในดูดี หน้าปัดดูล้ำๆดี ไม่มีเกจบอกรอบเครื่องยนต์เลยเหรอครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ถายในดูดี หน้าปัดดูล้ำๆดี ไม่มีเกจบอกรอบเครื่องยนต์เลยเหรอครับ

เป็นแบบดิจิตอลครับ เหมือน everest
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)

ออฟไลน์ AkE

มาครบตามนัด 555 Ranger รุ่นนี้ไปได้ดีจิงครับ

ออฟไลน์ delete

Adaptive Cruise Control

จะมีจริงเหรอครับ
everest ที่ตอนแรกบอกจะมี สุดท้ายก็ไม่มี
จะซ้ำรอยเดิมรึป่าวครับ

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
ส่วนลดตัวปัจจุบันเป็นไงบ้างครับ ได้ข่าวมาแรง ท่านใดพอทราบรบกวน PM จะขอบคุณมากครับ เพราะกำลังจะซื้อกระบะและผิดหวังกับราคารีโว่

ส่วนลดตัวปัจจุบันเป็นไงบ้างครับ ได้ข่าวมาแรง ท่านใดพอทราบรบกวน PM จะขอบคุณมากครับ เพราะกำลังจะซื้อกระบะและผิดหวังกับราคารีโว่

3.2 wt ลดเหลือ 999,000 บาทครับ

JONNY

• บุคคลทั่วไป
เมื่อเย็นวันเสาร์ที่ผ่านมา ศูนย์แถวบางนา มาจัดบูธ ที่ตลาดนัดแถวลาดกระบัง ตัว WT ดอกเบี้ย 0% นาน5 ปี ของแถมอีกครบครัน เสียดาย ก่อนหน้านั้น จองที่ศูนย์ลาดกระบังให้ดอกเบี้ย 0.76%ปี ถ้ายังไงลองเข้าสอบถามดูครับ ส่วนซื่อเซล์ลจำไม่ได้

ออฟไลน์ recycleman

3.2 wt ลดเหลือ 999,000 บาทครับ

ถ้าราคานี้ไม่ต้องรอตัวใหม่เลยครับ ซื้อเลยหละถ้าเป็นผม

ออฟไลน์ MUK

ตัวใหม่สวยดีครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***

จริงหรือเปล่าครับ ป่านนี้รถคงไม่เหลือ สุดยอดจริงๆ ราคานี้คุ้มมากๆครับ