ผู้เขียน หัวข้อ: จากคลิปเจ้าของ T6 บ่นเรื่องเกียร์  (อ่าน 10460 ครั้ง)

ออฟไลน์ Alcatraz

• Hero Member
Re: จากคลิปเจ้าของ T6 บ่นเรื่องเกียร์
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2015, 20:46:14 »
ที่งานมอเตอร์โชว์ ผมก็ไปลองเหยียบครัช เปลี่ยนเกียร์เล่นดู แต่เป็นรถโชว์ไม่ได้ติดเครื่อง ผมก็ว่ารถมันก็เข้าดีนะ ดีกว่าอีโค่หลายๆรุ่นด้วย

ผมไม่รู้ว่าคันในคลิปมีปัญหาอะไรรึป่าว แต่รถยังเข้าเกียร์ได้มันก็วิ่งได้ ต่อให้ครัชพัง มันก็มีวิธีขับของมันอยู่ ยังไงก็เอาเข้าศูนย์ได้ จะมาคุยโวทำไมมีใบขับขี่ตั้งแต่อายุนี้ เรียนขับรถมาแบบนี้แบบนี้ ผมอายุน้อยกว่าคนในคลิปตั้งแยอะยังรู้เลยว่าควรทำยังไง

ครัชลึก เกียร์ 3-4-5 เข้าง่ายก็ไม่แปลก เกียร์สูงๆ ไม่ต้องเหยียบครัชสุดก็เข้าได้

ผมไม่ใช่ติ่งฟอร์ดนะ ถ้าเป็นรถผมเองผมก็โวยเหมือนกัน แต่ไปโวยที่ศูนย์ไม่ใช่กลางถนนมีผู้ร่วมทาง

ออฟไลน์ kris-lack

Re: จากคลิปเจ้าของ T6 บ่นเรื่องเกียร์
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2015, 21:38:02 »
หลังจากดูคลิปเสร็จ

1. ก่อนซื้อรถ ไม่ได้ลองรถก่อนหรอครับ

2. ถ้ามีปัญหาไป ไปที่ศูนย์ละก็แจ้งปัญหาครับ

**ผมก็ใช้ตัวเดียวกับพี่เค้าครับ เกียร์ก็เข้ายากแบบนี้ในตอนแรก แต่พอรู้จังหวะมัน ผมดันนิดเดียว เกียร์ดูดเข้าเกียร์ให้เลย
ไม่ได้เข้าข้างรถตัวเองนะ แต่ทำไมไม่ลองก่อนซื้อ 55555555555555555 ถ้าเกียร์มันเข้ายาก ห่วย แบบนี้ จะซื้อไปทำไม 555 ขำ

ไปอ่านให้ครบทุกบรรทัดก่อนค่อยตอบก่ได้ครับ

เจ้าของเค้าซื้อโอนเงินให้ และ 0 เอารถมาส่งที่บ้าน

รถมาตอนเย็นค่ำๆไม่ได้ลอง เพราะคิดว่ารถใหม่ไม่น่ามีปัญหาอะไร

เชื่อใจในเซลและ 0

ปล. ท่านที่ว่าเจ้าของรถเรื่องมาก ทำเรื่องให้วุ่นวาย

ถ้าไม่เจอกับตัวก็พูดได้ครับ

เรื่องนี้ผมสนับสนุนเจ้าของคลิปเต็มที่ ถ้าเป็นเมืองนอกฟ้องกันระนาวแล้วละมั้ง  ;)

เห็นด้วยอย่างยิ่ง ไม่เจอปัญหาไม่รู้สึกหรอก
เราเจอมาแล้ว และเข้าใจความรุสึก จขกท มาก

ออฟไลน์ ichok

• Sr. Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2015, 22:02:57 »
สรุปรถมันมีปัญหาจริงๆ...หรือเค้าไม่ชินกับรถครับ...แต่เท่าที่ดูก็ยังจับอาการอะไรได้ไม่ชัด....และลักษณะการพูดจาผมบอกตรงๆผมไม่ชอบเลยครับ...ไม่แปลกที่คนจะเข้ามาด่า...ไม่ใช่เพราะเค้าเป็นติ่งฟอร์ด..แต่เค้าไม่ชอบการนำเสนอแบบนักเลงๆมันไม่แฟร์กันทั้งนั้น....ถ้าสรุปผลออกมาว่ารถมันเป็นอาการแบบนี้ทุกคัน...ถามว่าคุณจะรับผิดชอบยังไง

ออฟไลน์ Tonge

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2015, 00:19:54 »
มองด้านข้าง และเสียงของเขา แล้วทำให้ผมนึกถึงคนที่มีคลิป เชี่ยวชาญเรื่องสุนัขพิทบูวจัง

จากในคลิปไม่ได้ยินเสียงเกี่ยวกับเกียร์เลย แต่ผมสังเกตุว่าแขนเขาต้องหลบขวดน้ำ ทำให้เข้าเกียร์ไม่สะดวก จับหัวเกียร์ก็ไม่เต็มมือ
หมุนพวงมาลัยเวลาเลี้ยวก็ผิดวิธี แล้วบอกว่าเชี่ยวชาญ เคยขับแข่งแลนลี่

เท่าที่เคยขับรถทดลองขับที่ศูนย์บริการ ranger และ BT50 ช่องเกียร์จะฟิตหน่อย ไม่ถึงกับง่าย ซึ่งอารมณ์ประมาณรถซิ่ง แน่นๆขืนๆหน่อย
ซึ่งเจ้าของคลิปเทียบกับเกียร์ hilux revo ซึ่งนิ่มและลื่นมาก(ที่ผมไปลองมานะ) เข้าง่ายที่สุดตั้งแต่ขับรถมาเลยก็ว่าได้

ผมเขียนมานี่ไม่เกี่ยวอะไรเท่าไหร่เลย ก็ติดตามต่อไป ว่าสรุปรถมีปัญหายังไง แก้ไขยังไง

wildstocks

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2015, 00:50:48 »
มองด้านข้าง และเสียงของเขา แล้วทำให้ผมนึกถึงคนที่มีคลิป เชี่ยวชาญเรื่องสุนัขพิทบูวจัง

จากในคลิปไม่ได้ยินเสียงเกี่ยวกับเกียร์เลย แต่ผมสังเกตุว่าแขนเขาต้องหลบขวดน้ำ ทำให้เข้าเกียร์ไม่สะดวก จับหัวเกียร์ก็ไม่เต็มมือ
หมุนพวงมาลัยเวลาเลี้ยวก็ผิดวิธี แล้วบอกว่าเชี่ยวชาญ เคยขับแข่งแลนลี่

เท่าที่เคยขับรถทดลองขับที่ศูนย์บริการ ranger และ BT50 ช่องเกียร์จะฟิตหน่อย ไม่ถึงกับง่าย ซึ่งอารมณ์ประมาณรถซิ่ง แน่นๆขืนๆหน่อย
ซึ่งเจ้าของคลิปเทียบกับเกียร์ hilux revo ซึ่งนิ่มและลื่นมาก(ที่ผมไปลองมานะ) เข้าง่ายที่สุดตั้งแต่ขับรถมาเลยก็ว่าได้

ผมเขียนมานี่ไม่เกี่ยวอะไรเท่าไหร่เลย ก็ติดตามต่อไป ว่าสรุปรถมีปัญหายังไง แก้ไขยังไง

คนเดียวกันนั้นแหละ แต่ฮาคลิปนี้นะ รถบกพร่องไม่เคลมเค้าคงกะให้รถมัน Healing ตัวเองได้ คงเน้นประจานอย่างเดียว

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2015, 07:27:42 »
แล้วตอนเซล์ลขับมาส่ง ไม่แปลกใจบ้างเหรอว่าเกียร์เข้ายาก
หรือคิดว่ามันปกติเพราะยังใหม่ ?
ผมสงสัยตัวเซลล์รวมถึงศูนย์นั่นแหละครับ เซลล์ไม่ได้เพิ่งเคยขับเรนเจอร์คันนี้คันเดียวแน่ๆ พอมาขับคันนี้ทำไมจะไม่รู้ว่าเกียร์มันผิดปกติ?

ผมว่ามันไม่ใช่หน้าที่เค้าครับ ต่อให้เจอปัญหาจริงเค้าก็ไม่พูดหรอก ถ้ามันไม่ดับกลางทาง
คนเรามันไม่ได้ตรงไปตรงมาขนาดนั้น ยิ่งไม่ใช่รถตัวเองด้วย อะไรก็ได้แหละ

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2015, 09:28:35 »

จากที่ดู รถมันไม่ได้เสียอะไรเลย
ผมว่าเป็นความตั้งใจของ Ford มากกว่าที่ต้องการให้ใข้แรงในการเข้าเกียร์ ดีกว่าเด็กซนไปตบแล้วเข้าได้

มันะดีกว่าไหม หากการเข้าเกียร์ต้องใช้ความตั้งใจแรงแรงกระทำในการเข้าเกียร์จริงๆ

ไม่ใช่ติ่ง แต่แค่อกความเห็น

ผมขับแรกเหยียบครัชไม่ลึก เข้ายากจริงๆ นะ

ออฟไลน์ ไทบ้าน

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2015, 00:27:40 »
คนที่ควักเงินซื้อย่อมต้องการสินค้าที่ใช้งานได้ปกติ งานนี้ผมให้เครดิตเจ้าของรถครับเพราะผมพอจะเข้าใจความเป็นมืออาชีพของฟอร์ดไทยอยู่บ้าง (หลานสาวกำลังซาบซึ้งใจกับเกียร์ของ Focus และคุณภาพการบริการของศูนย์ฟอร์ด) บอกได้เลยว่าตอนนี้ทั้งตระกูลได้บอกลา Ford เรียบร้อย (ยกเว้นรถไถนา)
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ Teera

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2015, 18:26:36 »
ขึ้นอยู่กับว่า เจ้าของกระทู้อยากได้อะไรครับ
1 อยากหายหรืออยากรู้ว่ารถเราผิดปรกติหรือเปล่า ยังไงก็ต้องเข้าศูนย์ ถ้าเค้าไม่มารับรถ (ซึ่งไม่มาแน่ๆ)คุณก็ต้องดำเนินการเอาไปเข้าเอง เพราะมันเข้าได้แต่เข้ายาก ยากของแต่ละคนไม่เท่ากัน ครับ
2 อยากให้เป็นกรณีศึกษา เป็นวิทยาทาน เป็นตัวอย่าง ก็ต้องเชิญกรรมการ ที่มีความรู้ และน่าเชื่อถือ อาจเป็นสื่อ เป็นอู่ มาดูก่อนว่าผิดปรกติจริงหรือไม่ ถ้าจริง รถมีปัญหาจริง แล้วฟอร์ดไม่รับผิดชอบ ค่อยมาประจาน
3 อยากได้คันใหม่ แนะนำให้ไปฟ้อง สคบ หรือ ทุบรถเลยครับ
ความเห็นส่วนตัวน๊ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 30, 2015, 18:37:31 โดย Teera »

ออฟไลน์ nonpatan

• non-motocycle
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2015, 19:59:09 »
ผมว่าบางทีเจ้าของคลิปอาจจะใจร้อนไปหน่อยนะ และคงอยากจะให้ศูนย์บริการให้ดีกว่านี้โดยมารับรถเองอะ ถ้าเป็นอย่างกรณี้นี้รถพ่อตาผมคงต้องเอาเข้าศูนย์ด้วยแล้ว เพระ นาวาร่า ครัชโครตแข็งเลย ทำให้เมื่อยขามาก ผมว่าเอาเข้าศูนย์ก่อนดีกว่านะ บางทีพี่แกยังไม่ชินกับรถกระบะ เพราะเห็นว่าที่บ้านยังไม่มีกระบะ

ออฟไลน์ hmbskin789

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2015, 00:14:30 »
หลังจากดูคลิปเสร็จ

1. ก่อนซื้อรถ ไม่ได้ลองรถก่อนหรอครับ

2. ถ้ามีปัญหาไป ไปที่ศูนย์ละก็แจ้งปัญหาครับ

**ผมก็ใช้ตัวเดียวกับพี่เค้าครับ เกียร์ก็เข้ายากแบบนี้ในตอนแรก แต่พอรู้จังหวะมัน ผมดันนิดเดียว เกียร์ดูดเข้าเกียร์ให้เลย
ไม่ได้เข้าข้างรถตัวเองนะ แต่ทำไมไม่ลองก่อนซื้อ 55555555555555555 ถ้าเกียร์มันเข้ายาก ห่วย แบบนี้ จะซื้อไปทำไม 555 ขำ
ก่อนไปออกรถคุณไปลองขับก่อนรึป่าวครับ ผมออกรถป้ายแดงมา4คันแล้วไม่เคยได้ลองขับคันที่จะออกก่อนออกจริงเลยครับ ทำได้แค่ตรวจสภาพรถตามปกติทั่วไป

ออฟไลน์ khmm39424

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2015, 18:05:09 »
อย่างว่าเนอะใครซื้อรถป้ายแดงก็อยากจะได้ของดีตามที่โฆษณา(ไม่ใช่รถมือสองซะหน่อย) กับรถที่เอามาลองกับกับรถที่ออกมาให้ลูกค้าก็คนละคัน
เป็นใคร ใครก็เสียอารมณ์ แล้วเกือบเกิดอุบัติเหตุอีก จริงๆนะก็น่าจะรีบแก้ไขให้ลูกค้าเลย เป็นซะอย่างนี้แหละ