ผู้เขียน หัวข้อ: User's Voice : FORD ESCAPE 2.3 4x4 XLT+ : รีวิวตามภาษาคนใช้งาน  (อ่าน 32791 ครั้ง)

ออฟไลน์ View

• Hero Member
  • -SIXFLOOR-
User's Voice : FORD ESCAPE 2.3 4x4 XLT+ : รีวิวตามภาษาคนใช้งาน
« เมื่อ: มิถุนายน 01, 2015, 18:28:15 »
สวัสดีครับ สมาชิก HLM ทุกท่านวันนี้ผมจะมาลองรีวิวรถที่บ้านนะครับ เป็นรีวิวแรกเลยครับ
ถ้าผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยนะครับ ผมจะลงเรื่อยๆ วันละนิด วันละหน่อยนะครับ
รูปอาจสวยบ้างไม่สวยบ้าง

วันนี้ผมจะมารีวิว FORD ESCAPE 2.3 4x4 XLT+ หรือฟอร์ด หลีกหนีที่พี่เมธีเรียกนะครับ 555
ได้ข่าวว่าพึ่งหมดสต็อคซะไปด้วย

มาดูด้านหน้ากันก่อนนะครับ เรื่องดีไซน์ผมว่าค่อนข้างโอเคเลยครับ

-ไฟหน้าจะเป็นแบบ Multi-Reflector ฮาโลเจนพร้อมไฟตัดหมอกหน้า
-กระจังหน้าแบบรังผึ้งพร้อมโลโก้วงลีสีน้ำเงินอันโต

สีกันชนหน้าเนี่ยเป็นแบบมัน ไม่ใช่แบบผิวเปลือกส้มเหมือนรีโว้ที่คุยๆ กันอยู่ แต่ไม่เข้าใจ
ทำไมรถแค่ 3 ปีกันชนสีมันแต่ลายงาแล้ว!!!!!  >:( >:( >:(

มาชมด้านข้างกันต่อครับ ซุ้มล้อนั้นยังเป็นแบบแยกชิ้นอยู่ ส่วนล้อแม็กนั้นได้มาเป็นขอบ 16 นิ้ว
ยางสเปคโรงงานคือ 215/70 R16 และก็สำหรับรุ่น XLT+ ยังมีสเกริตข้างมาให้ด้วย
หากต้องการใส่บันไดข้างต้องถอดออก

มือเปิดประตูเป็นสีเดียวกับตัวรถนะครับ แต่มีคาดโครมเมี่ยมเพิ่มความหรูหรามาให้ด้วย

มาต่อกันที่ด้านท้ายครับ รุ่นนี้เป็น XLT+ จะมีสปอยเลอร์มาให้จากโรงงาน ไฟท้ายนั้น
ให้เป็นแบบ LED ซึ่งผมว่าไฟท้ายแนวตั้งดูบึกบึนกว่า กระจกหลังสามรถเปิดได้ด้วย
กันชนท้ายด้านล่างจะดีไซน์ให้เหมือนเป็นกันกระแทก มี Park Sensor มาให้ 2 จุดด้วยกัน

มาชมด้านในกันบ้างครับ เบาะนั้นเป็นสีเบจแต่ถ้าใครสังเกตุดีๆ จะเห็นว่าเบาะนั้นเป็นสีทูโทน
ความสบายพอใช้ได้ แต่ไม่รู้สึกสบายมากนัก อาจเป็นเพราะเบาะนั้นแข็งมาก

มาดูด้านหลังกันบ้างครับ เบาะนั้นแข็งกว่าด้านหน้าอีก นั่งไม่ค่อยสบายเท่าไหร่ แอร์ก็มาค่อยถึง
แต่พื้นที่นั้นถือว่ากว้าขวางใช้ได้ แล้วก็มีพนักวางแขนตรงกลางอันรีบๆ แข็งๆ มาให้ด้วย

พวงมาลัยเป็นแบบ 4 ก้านหุ้มหนังมีรูระบายอากาศตรงกลางนั้นฝัง AIRBAG มาให้ ทางด้านขวา
จะมีก้าน CRUISE CONTROL มาให้คล้ายๆ กับของโตโยต้า ส่วนด้านซ้ายจะเป็นสวิตช์ควบคุม
เครื่องเสียงไม่สามรถเปิด - ปิดวิทยุได้ สามรถปรับได้แค่เพิ่ม - ลดเสียง ปิดเสียงและเรียก MODE

มาต่อกันครับ เรือนไมล์เป็นแบบเรืองแสง ตอนกลางคินจะมีแสงสีฟ้าสามารถปรับความสว่างได้
มาตรวัดรอยสูงสุดอยู่ที่ 8,000 รอบโดยไม่มี Red Line ใดๆ ทั้งสิ้น ส่วนมาตรวัดความเร็วสูงสุด
อยู่ที่ 200 กม./ชม. แต่เอาเข้าจริงถึง 160 ก็เหนื่อยแล้วครับ 555 แต่มันก็ยังไหลของมันต่อ
เคยลากได้มากสุด 167 แล้วก็ต้องฉลอเพราะมีรถด้านหน้า ส่วนหน้าจอแสดงผลดิจิตอล
แสดงได้แค่ ODO และ TRIP A เท่านั้น !!! ไม่มี TRIP B และอื่นๆ ใดๆ

มีวัดอุณหภูมิหม้อน้ำมาให้ด้วย

เอามาให้ชมครับ เป็นที่ฝั่ง AIRBAG ฝั่งผู้โดยสาร ตอนเจ้า Almera เปิดตัว
งงกันเลยทีเดียวว่าจะเลียนแบบทำไม 55555

มาดูกันกับคอลโซลกลางนะครับ มีกรอบสีเงินกลมๆ ล้อมรอบ แล้วก็จะเป็นกรอบออกสีทองๆ
น้ำตาลๆ ด้านในนะครับ

-เครื่องเสียงนั้นสามรถเล่น CD ได้ถึง 6 แผ่นนอกนั้นก็แค่ฟังวิทยุ MP3 AUX แต่ผมงงกับ AUX
มากว่าทำยังไงในเมื่อไม่มีรูเสียบ ที่ไหนได้ไปเปิดดูในคลับต้องลื้อชุดวิทยุออกมา DIY ต่อสายเพิ่มรูเอง
งงเลยครับท่านพี่ ทำไมไม่ทำให้ตั้งแต่โรงงาน ในเมื่อวิทยุก็รองรับ เพื่อ?ฮืมฮืมฮืม

หน้าตาของวิทยุนั้นปุ่มปรับ Volume เป็นวงกลมและมีปุ่มเมนูยาวออกไปทางซ้ายและขวา
แอบเหมือน MAZDA 2 โฉมที่แล้วนะเนี่ย 555

ถัดลงมาก็จะเป็นปุ่มไฟฉุกเฉินและสวิตช์ขับเคลื่อน 4 ล้อ

-มาต่อครับกับชุดเครื่องปรับอากาศแบบอัตโนมัติ ความเย็นสำหรับผม ผมว่ามันค่อยเย็นเท่าไหร่
ถึงจะปรับประมาณ 20-21 องศาสำหรับผม 18 โลด 5555+ มีไรฟ่าหน้าหลังให้ด้วย
ความแรงพัดลมมี 4 ระดับด้วยกัน

เมื่อเปิดไฟหน้าแล้วสวิตช์ขับเคลื่อนสี่ล้อจะแสงสีเขียวแบบนี้

แถมไฟส่องสว่างรูกุญแจให้ด้วยครับ

มาดูด้านบนต่อครับมีไฟส่องสว่างและช่องใส่แว่นกันแดดมาให้
ส่วนปุ่มดำนั้นคือสวิตช์เปิด-ปิด SUNROOF

SUNROOF เปิด - ปิดด้วยไฟฟ้าแต่ไม่ใช่ ONE TOUCH นะครับ

เข็มขัดนิรภัยปรับสูง-ต่ำได้ครับ ถ้ารถราคาขนาดนี้ไม่ให้นี่มีเคืองนะครับ อิอิ

ลำโพงและทวีตเตอร์ครับ เสียงฟังแล้วก็พอทนได้ แต่ก็ไม่ได้ดีเลย

ที่บังแดดมีกระจกมาให้ทั้ง 2 ฝั่งแต่ไม่มีไฟมาให้นะครับ เอาเป็นว่าดีกว่า TRITON ละกัน 5555

ตรงนี้ถ้าเปิดขึ้นมาก็จะมีที่ใส่เหรียญและที่จุดบุหรี่ แต่อย่าให้ผมเปิดเลยครับ มันสกปรกมาก 5555+

วันนี้ขอมาขัดจังหวะว่าถึงจะเป็นรถบ้านๆ แต่ก็เคยวิ่งในสนามพพีระนะคร้าบบบ
รูปเก่าเมื่อ 2 ปีที่แล้วในงาน FORD GRANGD MEETING ขอบคุณช่างภาพด้วยนะครับ

ต่อมาเป็นกุญแจรีโมทนิรภัย Immobilizer ซึ่งเป็นแค่กุญแจธรรมดาพ่วงกับรีโมทเท่านั้น!
คุณดูรูปร่างหน้าตาของมันสิ มันไม่ค่อยเหมาะกับรถราคา 1 ล้าน+ เอาซะเลย

มาต่อเรื่องารขับขี่นะครับ

เครื่องยนต์ขนาด 2.3 ลิตร 4 สูบแถวเรียง DOHC 16 วาล์ว พร้อมระบบวาล์วแปรผัน VVT
ผ่านมาตรฐาน EURO 3
-กำลังสูงสุด 146 แรงม้าที่ 6,000 รอบต่อนาที
-แรงบิดสูงสุด 196 นิวตันเมตรที่ 4,000 รอบต่อนาที
-Top Speed โรงงานเครมไว้ที่ 165 กิโลเมตร/ชม.

เกียร์อัตโนมัติ 4 สปีด

ก็ดูจากเสปดแล้วไม่ต้องคิดอะไรมากครับ มันอืด
ดูจากที่พี่จิมมี่เทสได้ในตารางด้านล่างเลยครับ ยังดีแค่เกือบลั้งท้าย

แต่ที่ชอบคือช่วงล่างและพวงมาลัย ซึ่งพวงมาลัยเซ็ตมาค่อนข้างดีชอบส่วนตัว ไม่หนักไปในความเร็วต่ำ
ในความเร็วสูงมั่นใจ ส่วนช่างล่างนั้นและมาได้อย่างนุ่มนวลแต่มันใจมากค่อนข้างหนักแน่น 2 อย่างนี้ถือว่าดีเลยทีเดียว

อัตราการสิ้นเปลืองอ้างจากพี่จิมมี่ 11.35 KM./L. ปัจจุบันดมแก็สแล้วครับ 555

สุดท้ายนี่ก็ขอบคุณทุกท่านมากครับที่สละเวลาเข้ามาชมรีวิวของผม ขอบคุณมากครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 04, 2015, 21:36:52 โดย View »
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ mairuna

• Jr. Member
  • **
Re: User's Voice : FORD ESCAPE 2.3 4x4 XLT+ : รีวิวตามภาษาคนใช้งาน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2015, 11:37:32 »
ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ  ;D ;D ;D

แต่ผมตกใจกับสภาพเบาะคนขับมากเลย  :o :o :o
ดริฟทุกโค้ง กระจายทุกชิ้น = . ='

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
Re: User's Voice : FORD ESCAPE 2.3 4x4 XLT+ : รีวิวตามภาษาคนใช้งาน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2015, 12:05:12 »
สภาพรถปิ๊งมากเลยครับ ว่างๆ เอาเบาะหน้าไปหุ้มเบาะใหม่นี่แจ่มเลย :D
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ gumpzgear

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2015, 13:39:36 »
ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ  ;D ;D ;D

แต่ผมตกใจกับสภาพเบาะคนขับมากเลย  :o :o :o
จริงครับ

ฝากตามแก้เรื่องการสะกดคำด้วยก็ดีนะครับ Review ดีๆ จะอยู่คู่บอร์ดไปอีกนาน

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2015, 15:33:59 »

สภาพรถปิ๊งมากเลยครับ ว่างๆ เอาเบาะหน้าไปหุ้มเบาะใหม่นี่แจ่มเลย :D

จริงครับ

ฝากตามแก้เรื่องการสะกดคำด้วยก็ดีนะครับ Review ดีๆ จะอยู่คู่บอร์ดไปอีกนาน
ขอบคุณทุกท่านที่รับชมครับ และขอบคุณสำหรับข้อติชมด้วยนะครับ จะพยายามแก้ไขนะครับ

ส่งนเรื่องเบาะคนขับนั้นอันนั้นไม่ใช่หนังติดรถครับ พ่อผมซื้อหนังแบบสวมทับมาป้องกันเบาะจริงครับ ใช้มา 3 ปีสภาพก็เป็นตามรูปเลยครับ
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ regal

• Full Member
  • E90 320ise & E90 320dse
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2015, 14:36:26 »

จริงครับ

ขอบคุณทุกท่านที่รับชมครับ และขอบคุณสำหรับข้อติชมด้วยนะครับ จะพยายามแก้ไขนะครับ

ส่งนเรื่องเบาะคนขับนั้นอันนั้นไม่ใช่หนังติดรถครับ พ่อผมซื้อหนังแบบสวมทับมาป้องกันเบาะจริงครับ ใช้มา 3 ปีสภาพก็เป็นตามรูปเลยครับ

ก็ว่าอยู่ว่าทำไมเบาะถึงเละได้ขนาดนั้น  ;D
มีเท่าไหร่ ใส่ไม่ยั้ง เอาให้มันส์ น้ำมันฮวบ!!!

ออฟไลน์ mairuna

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2015, 17:48:27 »
 ;D ;D ;D
นึกว่าเบาะติดรถ เหๆ ใช้งานหนักน่าดูเลยเบาะละลายเชียว  ;D ;D ;D

คนรู้จักผมก็ใช้อยู่ แต่รุ่นเก่ากว่านี้ แต่ยังดีอยู่เลย  ;D ;D ;D
ดริฟทุกโค้ง กระจายทุกชิ้น = . ='

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2015, 22:07:10 »
ตอนซื้อมาราคาเท่าไหร่ครับ

หลังๆ ฟอร์ด หลีกหนี ลดกระจาย

ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2015, 05:47:12 »
ตอนซื้อมาราคาเท่าไหร่ครับ

หลังๆ ฟอร์ด หลีกหนี ลดกระจาย

ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ
ซื้อมา 1.099 ล้านบาทครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2015, 16:39:37 »
ขอบคุณครับ

ปัจจุบันรุ่นนี้มีรุ่นใหม่รึเปล่าครับ แล้วฟอร์ดไทยยังจะขายอยู่มั้ยครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2015, 05:47:06 »
ขอบคุณครับ

ปัจจุบันรุ่นนี้มีรุ่นใหม่รึเปล่าครับ แล้วฟอร์ดไทยยังจะขายอยู่มั้ยครับ

รุ่นที่ผมใช้อยู่ตอนนี้ได้ข่าวว่าหมดสต็อคแล้วครับผม ส่วนรุ่นใหม่มีครับผม แต่ทางของ ฟอร์ด ประเทศไทย ไม่ได้นำเข้ามาครับ เพราะตอนหลังยอดขายไม่ค่อยดีเหมือนตอนเปิดตัวรุ่นแรกที่ตัว 3.0 V6 รุ่นนั้นขายดีมาก

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2015, 12:51:09 »
ขอบคุณครับ

รุ่นที่ผมใช้อยู่ตอนนี้ได้ข่าวว่าหมดสต็อคแล้วครับผม ส่วนรุ่นใหม่มีครับผม แต่ทางของ ฟอร์ด ประเทศไทย ไม่ได้นำเข้ามาครับ เพราะตอนหลังยอดขายไม่ค่อยดีเหมือนตอนเปิดตัวรุ่นแรกที่ตัว 3.0 V6 รุ่นนั้นขายดีมาก

ขอบคุณครับผม คงกินจุน่าดู 3.0V6

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2015, 19:36:34 »
ขอบคุณครับ

ขอบคุณครับผม คงกินจุน่าดู 3.0V6
ตัว 3.0 V6 มีญาติห่างๆ ของผมใช้อยู่ครับ (ลุงของลูกพี่ลูกน้อง) วันนั้นผมขับไปหาพี่บ้านแกๆ ก็อยู่ข้างๆ นั้นแหละครับ แกก็เดินมาคุยขอดูเครื่องคุยไปเลื่อยๆ แกบอกของแก V6 ติดแก็สยังกินอยู่เลย แกยังอยากเปลี่ยนมาใช้ 2.3 เลยครับ

แต่ความสนุกคงต้อยกให้ 3.0 V6 อะครับ