ผู้เขียน หัวข้อ: พวงมาลัยเอียงซ้ายนิดๆคะ accord ขอความเห็นหน่อยคะ  (อ่าน 12961 ครั้ง)

ออฟไลน์ ideasm

• Newbie
  • *
สวัสดีคะ รบกวนพี่ๆน้องในบอร์ดแห่งนี้คะ เริ่มจากเคย เคลม warannty  แร็ครถ accord 2013 ไปคะ เท่ากับมีการตั้งศูนย์รถใหม่ และมีการถอดพวงมาลัยใส่ใหม่เพราะช่างดันทำ กรอบ เป็นลอยไปคะ จากตอนนั้น จนตอนนี้ร่วมเกือบปีคะ มาสังเกตุ เหมือนพวงมาลัยจะเอียงไปทางซ้าย นิดๆ ประมาณ 11.57 แอบสังเกตุมาตลอดวิ่งทางเดียวกันรถคนละคัน มันตรงกว่าคะ เลยเอารถไปศูนย์ พนง อ้างว่า วันนี้วันหยุด พนง เหลือน้อย มาวันหลังได้ไหม เลยบอกไปว่านี้โทรนัดเข้ามานะคะ เลยนั่งรอไป 3ชั่วโมงคะ พนง กลับมาบอกศูนย์รถปกติดี มีปรับตั้งพวงมาลัยให้แล้วแต่ไม่รู้ปรับตั้งในที่นี้คืออะไรคะ เลยขับไปสังเกตุไป ไม่รู้คิดมากไหมแต่มันก็ยังอยู่ที่ ตำแหน่งเดิมซึ่งต้องคนใช้ประจำถึงสังเกตุได้อะคะ ละไม่สบายใจขับไปจ้องไปตลอด วันนี้สะดวก เลยเข้าไปร้านศูนย์แห่งหนึ่ง ชื่อ JIMS` บอกช่างไปว่ารถเราทำอะไรมาบ้าง พอขึ้นเช็ค ช่างบอกศูนย์ปกติดี คะแต่พวงมาลัยไปทางซ้ายแค่เล็กน้อยแบบที่เราได้บอกไว้คะ ช่างบอกปรับตั้งมุมโทให้ จากร้านมาศูนย์ขับระยะ ไม่ไกลมาก ถนนก็มีเอียงซ้ายอยู่แล้วคะ เลย สับสนคะตอนนี้ ว่ามันปกติดีไหม จะหาทางเรียบตรงเลยก็ดันหาไม่ได้คะ ตรงได้พักๆก็เอียงคะ ยาวไปนิด ฮ่าา แต่ต้องการบอกให้ถ้วนว่าเกี่ยวกันไหมอะคะ
คำถามคือ
1 ช่างแก้แบบนั้นถูกไหมคะ ด้วยการปรับตั้งมุมโท หรือ จริงๆ พวงมาลัยใส่มาไม่ตรง center ควรใส่ใหม่ แต่ก็ดันตั้งมุมไปแล้วคะเลยเริ่มไม่ถูกเลยคะ จะเริ่มจากอะไรก่อนดีเริ่มสับสนคะ
2.เราจะรู้ได้ไงคะ ว่า รถเรานั้น ศูนย์ได้ตรงแล้วพวงมาลัยตรงแล้ว ไม่ได้ผิดเพี้ยนคะ
3.จากข้างต้น การแก้ที่มุมโท นั้น จะไม่ทำให้ค่า ของรุ่นผิดเพี้ยนไปรึเปล่าคะ
4.หรือควรกลับไปศูนย์บอกให้เขาถอดใส่พวงมาลัยใหม่และเช็คศูนย์ใหม่ไปเลยคะ แนะนำที่คะเริ่มไม่ถูกเลยคะ
รบกวนพี่ ๆน้อง ขอความเห็นคะ ไม่มีความรู้เรื่องศูนย์เลยคะ

ออฟไลน์ g_abac

• Full Member
Re: พวงมาลัยเอียงซ้ายนิดๆคะ accord ขอความเห็นหน่อยคะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2015, 00:03:08 »
ดูแล้วน่าจะเป็นที่การตั้งพวงมาลัยนะครับ กลับไปให้ที่ศูนย์แก้ไขดีกว่าครับ
2008  Lexus IS250 Premium
2014  E300 Bluetec Hybrid AMG (W212)
2015  ActiveHybrid 5 M Sport (F10 LCI)
2020  E220d Sport (W213)
2020  X5 xDrive 30d M Sport (G05)

• Newbie
  • *
Re: พวงมาลัยเอียงซ้ายนิดๆคะ accord ขอความเห็นหน่อยคะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2015, 00:19:44 »
ดูแล้วน่าจะเป็นที่การตั้งพวงมาลัยนะครับ กลับไปให้ที่ศูนย์แก้ไขดีกว่าครับ
คิดแบบนี้เหมือนกันคะ แต่ไม่รู้จะบอกยังไงอะคะ ต้องแจ้งไหมว่าเราไปปรับมุมโท เพิ่มมา หรือขึ้นตั้งศูนย์ ค่าจะบอกเองคะ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2015, 00:24:29 »
คิดแบบนี้เหมือนกันคะ แต่ไม่รู้จะบอกยังไงอะคะ ต้องแจ้งไหมว่าเราไปปรับมุมโท เพิ่มมา หรือขึ้นตั้งศูนย์ ค่าจะบอกเองคะ

ไม่ต้องครับ บอกเขาไปว่าพวงมาลัยกินซ้ายก็พอ

ออฟไลน์ Tui_PSG

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2015, 00:26:00 »
การที่บอกว่ารถอีกคันตรงกว่า มันไม่ได้แปลว่ามันถูกต้องกว่าครับ
หมายความว่าคันที่ดูเหมือนเอียง (11:57)อาจจะถูกต้องกว่าก็ได้เพราะพื้นถนนมันเอียง(เทไปทางขวา)
แต่สมมุติว่ามันไม่ตรงกลางจริงทั้งๆที่พื้นถนนมันได้ระดับ(ไม่เทซ้ายหรือขวา) การไปปรับมุมToe ก็ไม่น่าจะถูกต้องครับ โดยเฉพาะช่างเองก็เป็นคนบอกว่าศูนย์ปกติดีอยู่แล้ว

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2015, 00:41:01 »
การที่บอกว่ารถอีกคันตรงกว่า มันไม่ได้แปลว่ามันถูกต้องกว่าครับ
หมายความว่าคันที่ดูเหมือนเอียง (11:57)อาจจะถูกต้องกว่าก็ได้เพราะพื้นถนนมันเอียง(เทไปทางขวา)
แต่สมมุติว่ามันไม่ตรงกลางจริงทั้งๆที่พื้นถนนมันได้ระดับ(ไม่เทซ้ายหรือขวา) การไปปรับมุมToe ก็ไม่น่าจะถูกต้องครับ โดยเฉพาะช่างเองก็เป็นคนบอกว่าศูนย์ปกติดีอยู่แล้ว
คะ คิดแบบนี้เหมือนกันคะเรื่องปรับtoe แบบนี้ทำไงอะคะ ท่าไปศูนย์ ดังที่เขาไปเซ็ท ค่าโท จริงๆเพื่อให้พวงมาลัยได้ center ที่ศูนย์จะรู้ได้ไงคะ ท่าเราไม่แจ้งไป เขาอาจจะบอกว่าตรงดีไม่มีอะไรเป็นอะไร  หรือควรถอดใส่ใหม่และ ปรับศูนย์ใหม่ ด้วยเจตนาของเราคะ

ออฟไลน์ off_033

• Hero Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2015, 00:48:16 »
พวงมาลัยเอียงแต่รถวิ่งตรงใช่มั้ยครับ

ไปร้านตั้งศูนย์เดี๋ยวเค้าจัดการให้ บอกเค้าตามนี้แหละไม่ต้องถอดพวงมาลัย

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2015, 01:09:35 »
คะ คิดแบบนี้เหมือนกันคะเรื่องปรับtoe แบบนี้ทำไงอะคะ ท่าไปศูนย์ ดังที่เขาไปเซ็ท ค่าโท จริงๆเพื่อให้พวงมาลัยได้ center ที่ศูนย์จะรู้ได้ไงคะ ท่าเราไม่แจ้งไป เขาอาจจะบอกว่าตรงดีไม่มีอะไรเป็นอะไร  หรือควรถอดใส่ใหม่และ ปรับศูนย์ใหม่ ด้วยเจตนาของเราคะ
อันดับแรกเลยนะครับ ลองหาถนนที่เรียบและได้ระดับ(ไม่เอียงซ้ายไม่เอียงขวา) ดูว่าตอนที่รถวิ่งตรงไปข้างหน้า มีอาการที่คนขับต้องขืนพวงมาลัย(ซ้ายหรือขวา)หรือไม่ ปล่อยมือแล้วรถยังวิ่งตรงหรือไม่ และพวงมาลัยอยู่ตรงกลาง(12:00)หรือไม่
ถ้าทุกอย่างถูกต้องหมด บนพื้นถนนที่เรียบไม่เอียงไม่เทไปทางใดทางหนึ่ง ขณะที่รถวิ่งตรงๆ พวงมาลับต้องอยู่ตรงกลาง(12:00)และคนขับไม่รู้สึกว่าต้องขืนพวงมาลัยเลย(ถึงแม้จะปล่อยมือ รถก็ยังวิ่งตรงได้เป็นระยะยาวๆ)
แต่ถ้ารถวิ่งตรง มือไม่ต้องขืนพวงมาลัย แต่พวงมาลัยไม่ได้อยู่ตรงกลาง12น. ก็แปลว่าแค่พวงมาลัยไม่ตรงเท่านั้น(ศูนย์น่าจะปกติ)
แต่ถ้ารถวิ่งตรง แต่มือต้องขืนพวงมาลัยไว้(เพื่อให้รถวิ่งตรง) อย่างนี้เรียกว่ารถกินซ้าย(หรือกินขวา แล้วแต่ว่ามันไปซ้ายหรือขวา) อย่างนี้ศูนย์น่าจะมีปัญหา ที่ใช้คำว่า"อาจจะ" เพราะปัญหาอาจจะไม่ใช่มาจากศูนย์ก็ได้แต่มาจากยาง
ที่ให้ทดสอบตรงนี้เป็นเบสไลน์ไว้ก่อน ก็เพราะถ้าคุณเข้าศูนย์ ศูนย์จะถามก่อนเลยว่า "รถมีปัญหาอะไร" ถ้าคุณตอบไม่ถูกก็คุยยาก/อธิบายยาก
แต่ถ้าทดสอบแล้วไม่มีปัญหาหรืออาการอะไรเลย คือรถวิ่งตรง ไม่ต้องขืนพวงมาลัย และพวงมาลัยตรง 12น. อย่างนี้ก็มีสองทางเลือก คือ
1. ไม่ต้องทำอะไร ใช้งานไปตามปกติ หรือ
2. บอกศูนย์ว่าไม่มีอาการอะไร แต่ต้องการให้แค่เช็คว่าศูนย์ได้สเปคหรือไม่
แต่ถ้าทดสอบแล้วมีอาการอย่างไร ก็บอกศูนย์ไปตามนั้นทุกอาการครับ ซึ่งถ้าศูนย์มีเครื่องตั้งที่เที่ยงตรง ช่างมีความปราณีต/ละเอียดในการปรับตั้ง ทุกอย่างก็น่าจะจบครับ
แต่ถ้าเจอศูนย์ที่ช่างทำแบบลวกๆ และ/หรือเครื่องตั้งที่ไม่เที่ยง(Out of Calibration) ก็ยากที่จะเป๊ะอย่างที่ควรจะเป็นหละครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 09, 2015, 01:16:36 โดย Tui_PSG »

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2015, 08:28:58 »
แต่สมมุติว่ามันไม่ตรงกลางจริงทั้งๆที่พื้นถนนมันได้ระดับ(ไม่เทซ้ายหรือขวา) การไปปรับมุมToe ก็ไม่น่าจะถูก
ต้องครับ โดยเฉพาะช่างเองก็เป็นคนบอกว่าศูนย์ปกติดีอยู่แล้ว
อันดับแรกเลยนะครับ ลองหาถนนที่เรียบและได้ระดับ(ไม่เอียงซ้ายไม่เอียงขวา) ดูว่าตอนที่รถวิ่งตรงไปข้างหน้า มีอาการที่คนขับต้องขืนพวงมาลัย(ซ้ายหรือขวา)หรือไม่ ปล่อยมือแล้วรถยังวิ่งตรงหรือไม่ และพวงมาลัยอยู่ตรงกลาง(12:00)หรือไม่
ถ้าทุกอย่างถูกต้องหมด บนพื้นถนนที่เรียบไม่เอียงไม่เทไปทางใดทางหนึ่ง ขณะที่รถวิ่งตรงๆ พวงมาลับต้องอยู่ตรงกลาง(12:00)และคนขับไม่รู้สึกว่าต้องขืนพวงมาลัยเลย(ถึงแม้จะปล่อยมือ รถก็ยังวิ่งตรงได้เป็นระยะยาวๆ)
แต่ถ้ารถวิ่งตรง มือไม่ต้องขืนพวงมาลัย แต่พวงมาลัยไม่ได้อยู่ตรงกลาง12น. ก็แปลว่าแค่พวงมาลัยไม่ตรงเท่านั้น(ศูนย์น่าจะปกติ)
แต่ถ้ารถวิ่งตรง แต่มือต้องขืนพวงมาลัยไว้(เพื่อให้รถวิ่งตรง) อย่างนี้เรียกว่ารถกินซ้าย(หรือกินขวา แล้วแต่ว่ามันไปซ้ายหรือขวา) อย่างนี้ศูนย์น่าจะมีปัญหา ที่ใช้คำว่า"อาจจะ" เพราะปัญหาอาจจะไม่ใช่มาจากศูนย์ก็ได้แต่มาจากยาง
ที่ให้ทดสอบตรงนี้เป็นเบสไลน์ไว้ก่อน ก็เพราะถ้าคุณเข้าศูนย์ ศูนย์จะถามก่อนเลยว่า "รถมีปัญหาอะไร" ถ้าคุณตอบไม่ถูกก็คุยยาก/อธิบายยาก
แต่ถ้าทดสอบแล้วไม่มีปัญหาหรืออาการอะไรเลย คือรถวิ่งตรง ไม่ต้องขืนพวงมาลัย และพวงมาลัยตรง 12น. อย่างนี้ก็มีสองทางเลือก คือ
1. ไม่ต้องทำอะไร ใช้งานไปตามปกติ หรือ
2. บอกศูนย์ว่าไม่มีอาการอะไร แต่ต้องการให้แค่เช็คว่าศูนย์ได้สเปคหรือไม่
แต่ถ้าทดสอบแล้วมีอาการอย่างไร ก็บอกศูนย์ไปตามนั้นทุกอาการครับ ซึ่งถ้าศูนย์มีเครื่องตั้งที่เที่ยงตรง ช่างมีความปราณีต/ละเอียดในการปรับตั้ง ทุกอย่างก็น่าจะจบครับ
แต่ถ้าเจอศูนย์ที่ช่างทำแบบลวกๆ และ/หรือเครื่องตั้งที่ไม่เที่ยง(Out of Calibration) ก็ยากที่จะเป๊ะอย่างที่ควรจะเป็นหละครับ
ขอบคุณคะ ย้อนถามนิดนึงคะ แล้วที่พี่บอกตอนแรก ที่ช่างไปปรับมุมโท ก็ไม่ถูก ได้ปรับไปแล้วข้อนี้ทำยังไงคะ

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2015, 08:45:55 »
ถ้าเขาใส่พวงมาลัยผิดล็อคมันจะเอียงไปทีละเยอะๆเลยครับเพราะร่องฟันที่แกนพวงมาลัยมันหยาบ  ถ้าเอียงแค่นิดหน่อยตั้งที่โทหรือคันชักคันส่งถูกแล้ว  แต่ตั้งครั้งเดียวโดยที่ไม่ได้ลองเลยโอกาสที่จะตรงเป๊ะยากมากครับ  ตอนหลังผมก็ใช้วิธีให้ร้านตั้งให้จากนั้นเอามาลองขับแล้วไขเองละครับอธิบายช่างไปเขาก็ไม่เข้าใจ

อ่อ  อยากให้ลองเล็งดีๆอีกสักที  คอพวงมาลัยบางคันมันประกอบมาไม่ตรงทำให้หลอกตาว่าพวงมาลัยเอียงก็มีนะฮะ  อย่างผมใช้G9คอไม่ตรงแถมตัวคอลโซลที่อยู่หลังพวงมาลัยก็เป็นแนวเอียงนิดๆ ตั้งตรงแล้วถ้ามองจับผิดมันจะเหมือนเห็นพวงมาลัยเอียงซ้ายนิดๆเหมือนกัน

อยู่ กทม เอามาให้ผมไขให้ก็ได้ครับถ้าไม่กลัว ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 09, 2015, 08:47:39 โดย nuntapon.s »

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2015, 09:13:35 »
ถ้าเขาใส่พวงมาลัยผิดล็อคมันจะเอียงไปทีละเยอะๆเลยครับเพราะร่องฟันที่แกนพวงมาลัยมันหยาบ  ถ้าเอียงแค่นิดหน่อยตั้งที่โทหรือคันชักคันส่งถูกแล้ว  แต่ตั้งครั้งเดียวโดยที่ไม่ได้ลองเลยโอกาสที่จะตรงเป๊ะยากมากครับ  ตอนหลังผมก็ใช้วิธีให้ร้านตั้งให้จากนั้นเอามาลองขับแล้วไขเองละครับอธิบายช่างไปเขาก็ไม่เข้าใจ

อ่อ  อยากให้ลองเล็งดีๆอีกสักที  คอพวงมาลัยบางคันมันประกอบมาไม่ตรงทำให้หลอกตาว่าพวงมาลัยเอียงก็มีนะฮะ  อย่างผมใช้G9คอไม่ตรงแถมตัวคอลโซลที่อยู่หลังพวงมาลัยก็เป็นแนวเอียงนิดๆ ตั้งตรงแล้วถ้ามองจับผิดมันจะเหมือนเห็นพวงมาลัยเอียงซ้ายนิดๆเหมือนกัน

อยู่ กทม เอามาให้ผมไขให้ก็ได้ครับถ้าไม่กลัว ;D
ขอบคุณคะเกรงใจเกินท่าถึงขนาดนั้นอะคะ  แต่ไม่รู้ไปจ้องมองมันจนเห็นว่า มันเอียงนิดๆจนได้แต่ต้องใช้คำว่านิดนะคะ คอพวงมาลัยที่ว่าใช่ หลังวงพวงมาลัยถูกไหมคะ สงสัยเครื่องตั้งศูนย์นี่ดูกันได้เลยใช่ไหมนี้ว่าพวงมาลัยมันเอียงนิดๆอยู่คะ ครั้นจะถอดพวงมาลัยอีกสงสารรถแล้วน่ะคะ จะไปลองเล็งดูอีกทีคะ จะกลับไปร้านหรือไปศูนย์ดีคะ ชักเพลียใจตัวเองว้าวุ่นเหลือเกินคะ555

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2015, 09:28:03 »
การถอดพวงมาลัยไม่ช่วยแล้วครับขั้นนี้

เครื่องตั้งศูนย์มันไม่สามารถบอกได้ตรงๆหรอกครับว่าพวงมาลัยเอียง  เขาใช้หลักการว่าจับพวงมาลัยให้ตรงก่อนเสร็จแล้วมาไขล้อคู่หน้าให้ตรงตาม  ตามหลักการนี้มันก็น่าจะทำให้พวงมาลัยตรงง่ายๆใช่มั๊ยครับ

ในความเป็นจริงมันก็ไม่ง่ายขนาดนั้น เพราะมีปัจจัยที่ทำให้ไอ้หลักการง่ายๆเนี่ยล้มเหลวได้เยอะแยะ  เครื่องไม่ได้calibrateเอย  ค่าความคลาดเคลื่อนของล้อแต่ละด้าน  แม้แต่ค่าอื่นนอกจากโทเพี้ยนก็ทำให้รถกินซ้ายขวาพวงมาลัยเอียงเช่นกันเพราะต้องขืนพวงมาลัยย้อนไปอีกทาง  หรือโทล้อหลังเพี้ยนพวงมาลัยก็เอียงครับ

สำหรับคนsensitiveเรื่องนี้มากๆเหมือนผมนี่มันน่าปวดหัวนะ  การตั้งศูนย์ตามร้านมันก็ไม่ต่างจากการซื้อหวยครับ  มันมีโอกาสจะดีออกมายังกะรถใหม่เหมือนถูกหวยและมันก็มีโอกาสถูกหวยกินเหมือนกันคือแย่กว่าเก่าซึ่งมันเป็นไปได้สูงกว่ามากๆ555

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2015, 09:29:14 »

ขอบคุณคะเกรงใจเกินท่าถึงขนาดนั้นอะคะ  แต่ไม่รู้ไปจ้องมองมันจนเห็นว่า มันเอียงนิดๆจนได้แต่ต้องใช้คำว่านิดนะคะ คอพวงมาลัยที่ว่าใช่ หลังวงพวงมาลัยถูกไหมคะ สงสัยเครื่องตั้งศูนย์นี่ดูกันได้เลยใช่ไหมนี้ว่าพวงมาลัยมันเอียงนิดๆอยู่คะ ครั้นจะถอดพวงมาลัยอีกสงสารรถแล้วน่ะคะ จะไปลองเล็งดูอีกทีคะ จะกลับไปร้านหรือไปศูนย์ดีคะ ชักเพลียใจตัวเองว้าวุ่นเหลือเกินคะ555
พวงมาลัยตรงไม่ตรง อยู่ที่คนขับมอง(เล็ง)ครับ ไม่ใช่เครื่องตั้งศูนย์
เวลาตั้งศูยน์ ช่างจะหมุนพวงมาลัยให้ตรง(12:00)ด้วยการเล็งด้วยสายตาและยึดไว้ด้วยตัวจับก่อน จากนั้นค่อยไปปรับศูนย์ล้อที่อยู่ใต้ท้องรถครับ
เรื่องพวงมาลัยตรงหรือไม่ เป็นเรื่องที่ถ้าไปเล็ง/มองแบบจับผิด มันจะรู้สึกว่าไม่ตรง(ทั้งๆที่ตรง)ตลอดหละครับ โดยเฉพาะถ้ามันเอียงไปนิดเดียว เหตุผลเพราะพื้นถนนส่วนใหญ่มันไม่ได้ระดับเป๊ะๆ มันไม่เทซ้ายก็เทขวาครับ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2015, 09:37:21 »
การถอดพวงมาลัยไม่ช่วยแล้วครับขั้นนี้

เครื่องตั้งศูนย์มันไม่สามารถบอกได้ตรงๆหรอกครับว่าพวงมาลัยเอียง  เขาใช้หลักการว่าจับพวงมาลัยให้ตรงก่อนเสร็จแล้วมาไขล้อคู่หน้าให้ตรงตาม  ตามหลักการนี้มันก็น่าจะทำให้พวงมาลัยตรงง่ายๆใช่มั๊ยครับ

ในความเป็นจริงมันก็ไม่ง่ายขนาดนั้น เพราะมีปัจจัยที่ทำให้ไอ้หลักการง่ายๆเนี่ยล้มเหลวได้เยอะแยะ  เครื่องไม่ได้calibrateเอย  ค่าความคลาดเคลื่อนของล้อแต่ละด้าน  แม้แต่ค่าอื่นนอกจากโทเพี้ยนก็ทำให้รถกินซ้ายขวาพวงมาลัยเอียงเช่นกันเพราะต้องขืนพวงมาลัยย้อนไปอีกทาง  หรือโทล้อหลังเพี้ยนพวงมาลัยก็เอียงครับ

สำหรับคนsensitiveเรื่องนี้มากๆเหมือนผมนี่มันน่าปวดหัวนะ  การตั้งศูนย์ตามร้านมันก็ไม่ต่างจากการซื้อหวยครับ  มันมีโอกาสจะดีออกมายังกะรถใหม่เหมือนถูกหวยและมันก็มีโอกาสถูกหวยกินเหมือนกันคือแย่กว่าเก่าซึ่งมันเป็นไปได้สูงกว่ามากๆ555
+1 ครับ
สำหรับคน sensitive เรื่องนี้ น่าปวดหัวจริงๆครับ และกว่าจะหายปวดหัว นานครับ
ออกรถใหม่ทีไร ผมจะลุ้นว่าพวงมาลัยมันตรงหรือไม่ทุกทีครับ เพราะถ้าไม่ตรง ก็จะมีเรื่องปวดหัวทุกทีครับ เพราะมันปรับยาก(จริงๆ)อย่างที่บอก
ตอนหลังผมเลิกสนใจเลยครับ คือไม่มองมันเลยครับ ตราบใดที่ขับแล้วไม่รู้สึกว่าต้องขืนพวงมาลัยก็ช่างมัน ปรากฎว่าก็ขับได้นะครับ และจากนั้นมา ผมคลายเครียดเรื่องนี้ไปเยอะเลยครับ คือเลิกกลัวเลยครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2015, 10:06:33 »

ขอบคุณคะ ฟังแบบนี้แล้ว ชัดเจนขึ้นดีแต่  เครียดหนักขึ้นอะคะ 555 เอาไงต่อละงานนี้ คงลองเทสดูอีกรอบ ละเช็คดูอีกที ว่าร้านที่เข้าไม่ได้ทำค่าเพี้ยนใช่มะคะนี้

ออฟไลน์ Jatupon

• Full Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2015, 10:18:16 »
ผมก็ sensitive กับความตรงของพวงมาลัยมากครับ   อย่างที่เพื่อนๆ ข้างบนบอกล่ะครับ  เอาไปตั้งทีอย่างกะลุ้นหวย

พวงมาลัยไม่ตรงนี่หงุดหงิดมาก  เข้าใจ จขกท. เลย   ร้านที่เขาว่าเทพๆ  ก็ไม่ไหว เข้าคิวกันตั้งแต่  หกโมงเช้า แถมอยู่ฝั่งธน ผมไม่ถนัดอีก

แต่หลังจากลองมาหลายที่แล้วพบว่า   Cockpit  ที่อยู่ในปั๊ม ปตท.  วิภาวดีขาเข้า  ก่อนถึง รร หอวัง  เซ้นทรัลลาด  ดูโอเคสุดสำหรับรถผม Teana J32 V6 , Camry ACV 50   

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2015, 10:20:03 »

+1 ครับ
สำหรับคน sensitive เรื่องนี้ น่าปวดหัวจริงๆครับ และกว่าจะหายปวดหัว นานครับ
ออกรถใหม่ทีไร ผมจะลุ้นว่าพวงมาลัยมันตรงหรือไม่ทุกทีครับ เพราะถ้าไม่ตรง ก็จะมีเรื่องปวดหัวทุกทีครับ เพราะมันปรับยาก(จริงๆ)อย่างที่บอก
ตอนหลังผมเลิกสนใจเลยครับ คือไม่มองมันเลยครับ ตราบใดที่ขับแล้วไม่รู้สึกว่าต้องขืนพวงมาลัยก็ช่างมัน ปรากฎว่าก็ขับได้นะครับ และจากนั้นมา ผมคลายเครียดเรื่องนี้ไปเยอะเลยครับ คือเลิกกลัวเลยครับ
ขอบคุณคะ อ่านไปมาเหมือนหาเรื่องใส่ตัวเองแท้ๆเลย คงต้องไปขับเทสดู แล้วเช็คศูนย์ดูอีกหนว่า ไม่ได้เพี้ยนมา จากร้านที่เข้าไปนี้รึเปล่าอะคะ 
ป.ล กว่าจะพิมตอบ ข้างล่างต้องพิมตอบคำถามแต่ละช่องมากอยู่ เหนื่อยกว่าจะกดแต่ละกระทู้ได้555 ขอตอบน้อยลงดีไหมคะ

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2015, 10:20:41 »
กลับไปร้านที่ตั้งมาล่าสุดนะครับ  บอกเขาว่ารถวิ่งตรงแล้วแต่พวงมาลัยเอียงซ้ายนิดนึง  แล้วก็ตั้งพวงมาลัยให้เขาดูว่ามันเอียงอยู่แค่ไหน

ถนนส่วนใหญ่มันเอียงซ้ายอยู่แล้วโดยปกติต้องดึงขืนไปทางขวาเพื่อให้รถวิ่งตรง  ถ้าขับทั่วไปแล้วพวงมาลัยมันยังเอียงซ้ายอยู่แสดงว่าเอียงจริงแหละครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2015, 11:03:48 »
กลับไปร้านที่ตั้งมาล่าสุดนะครับ  บอกเขาว่ารถวิ่งตรงแล้วแต่พวงมาลัยเอียงซ้ายนิดนึง  แล้วก็ตั้งพวงมาลัยให้เขาดูว่ามันเอียงอยู่แค่ไหน

ถนนส่วนใหญ่มันเอียงซ้ายอยู่แล้วโดยปกติต้องดึงขืนไปทางขวาเพื่อให้รถวิ่งตรง  ถ้าขับทั่วไปแล้วพวงมาลัยมันยังเอียงซ้ายอยู่แสดงว่าเอียงจริงแหละครับ
ล่าสุดจากเมื่อวานขับกลับบ้านเลยอะคะ ไม่ไกลมาก แต่ถนน ก็มีเอียงๆบ้างเลยไม่แน่ใจอะคะ แต่ท่ามันเอียงจริงๆไปตั้งนี้จะไปกันใหญ่ไหมคะนี้ แล้วมันไม่หลุดสเปคมันไปหรอคะ พี่ชื่อ id คุ้นมากเหมือนเคยตอบในคลับ g9 คะเรื่องโช๊คดังอะคะ แต่เดี่ยวนี้ไม่ค่อยได้เข้าไปดูอะคะ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2015, 11:06:16 »
ผมก็ sensitive กับความตรงของพวงมาลัยมากครับ   อย่างที่เพื่อนๆ ข้างบนบอกล่ะครับ  เอาไปตั้งทีอย่างกะลุ้นหวย

พวงมาลัยไม่ตรงนี่หงุดหงิดมาก  เข้าใจ จขกท. เลย   ร้านที่เขาว่าเทพๆ  ก็ไม่ไหว เข้าคิวกันตั้งแต่  หกโมงเช้า แถมอยู่ฝั่งธน ผมไม่ถนัดอีก

แต่หลังจากลองมาหลายที่แล้วพบว่า   Cockpit  ที่อยู่ในปั๊ม ปตท.  วิภาวดีขาเข้า  ก่อนถึง รร หอวัง  เซ้นทรัลลาด  ดูโอเคสุดสำหรับรถผม Teana J32 V6 , Camry ACV 50
คะไม่สะดวกเหมือนกันตรงมันเช้าตรู่มากคะ เคยเปลี่ยนยางคันก่อนๆตัวเองกลับไม่รู้สึกงี้หนะ ดันมาว้าวุ่นซะตอนนนี้อะคะ

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2015, 20:17:23 »
Camry ผมก็เป็นครับ แต่เอียงขวา ประมาณ 12.04 น.

เข้าศูนย์แก้แล้วหาย พอเคลมยอยพวงมาลัยกลับมาเอียงอีก

คราวนี้เข้าศูนย์แก้แล้วไม่หาย เลยเข้าร้านนอก

พวงมาลัยกลับมาตรงเหมือนเดิม แต่ขับสู้ตั้งจากศูนย์ไม่ได้

เวลาขับทางไกลหงุดหงิดที่ต้องแต่งพวงมาลัยเรื่อยๆ ครับ

ออฟไลน์ E.P.W

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2015, 22:01:51 »
ผมว่าคุณ จขกท ไม่น่าจะคิดไปเองนะครับสำหรับเรื่องนี้มันคงเอียงจริงๆแหละ

เจ้าของรถใช้เองทุกวันน่าจะรู้สึกได้ดีครับว่ารถผิดปกติอะไรยังไง

เรื่องนี้ริวจะไม่ขอยุ่ง......เอ้ยผิดจุดครับ!!!

เข้าเรื่องครับ การที่พวงมาลัยมีการถอดออกไปแล้วใส่กลับมานั้น มันย่อมตรงล็อคเดิมได้ยากครับมันจะเอียงไปนิดๆ ดังนั้นต้องตั้งศูนย์ใหม่ครับเพราะมันเอียง

รถผมก็เป็นครับเพราะไปเปลี่ยนแกนพวงมาลัยมา

แต่ทีนี้อีกปัจจัยนึงอย่างที่พี่ๆในนี้ว่ามานั้นก็อาจจะเป็นยางครับ ยางมีนี่มีการสลับยาง, ตั้งศูนย์, ถ่วงล้อ ตามการใช้งานมั้ยครับ (ทั่วๆไปทุกๆ 20,000 โลทีนึง)

ถ้าเราดูแลยางไม่ดี ยางอาจจะสึกไม่เท่ากัน หรือบางทีเกิดเป็นรอยตามภาพด้านล่างนี้ครับ (ในกรอบแดงๆนะครับภาพอาจจะไม่ชัดยางผมเองแหละฮ่าๆ) ซึ่งก็มีผลทำให้ขับแล้วรู้สึกมันไม่ตรง

อ่ออีกปัจจัยนึงก็คือลมยางนะครับ ถ้าเราปล่อยให้ลมยางอ่อนหรือไม่เท่ากันวิ่งไปนานๆยางก็สึกไม่เท่ากันครับ ถ้าเกิดเป็นแบบในรูปแล้วเป็นที่ยางหน้าสลับไปข้างหลังก็ช่วยได้ครับ

สำหรับทางแก้ไขผมก็แนะนำให้ไปร้านตั้งศุนย์ครับ เล่าเรื่องทั้งหมดให้ฟังครับ (รวมถึงที่เคยแก้แล้วไม่หาย)

ผมขออนุญาติแนะนำร้าน Autoboy สุขุมวิท 49 ครับเข้าซอยไปนิดเดียวอยู่ทางขวามือครับ (ผมไม่ได้โฆษณานะครับถ้าผิดลบได้ครับแต่อยากช่วยเพื่อนๆครับ)

ไปช่วง 10 โมงวันเสาร์ก็ได้ครับคนน้อยอยู่ เจ้าของร้านลงไปทำเองเลยครับ

ปล. ถ้าเกิดแก้หายแล้วมาอัพเดทเป็นวิทยาทานด้วยนะครับเผื่อข้อมูลที่ผมให้จะไม่ตรงจุด จะได้รู้วิธีที่ถูกต้องครับผม

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2015, 10:35:37 »
ผมว่าคุณ จขกท ไม่น่าจะคิดไปเองนะครับสำหรับเรื่องนี้มันคงเอียงจริงๆแหละ

เจ้าของรถใช้เองทุกวันน่าจะรู้สึกได้ดีครับว่ารถผิดปกติอะไรยังไง

เรื่องนี้ริวจะไม่ขอยุ่ง......เอ้ยผิดจุดครับ!!!

เข้าเรื่องครับ การที่พวงมาลัยมีการถอดออกไปแล้วใส่กลับมานั้น มันย่อมตรงล็อคเดิมได้ยากครับมันจะเอียงไปนิดๆ ดังนั้นต้องตั้งศูนย์ใหม่ครับเพราะมันเอียง

รถผมก็เป็นครับเพราะไปเปลี่ยนแกนพวงมาลัยมา

แต่ทีนี้อีกปัจจัยนึงอย่างที่พี่ๆในนี้ว่ามานั้นก็อาจจะเป็นยางครับ ยางมีนี่มีการสลับยาง, ตั้งศูนย์, ถ่วงล้อ ตามการใช้งานมั้ยครับ (ทั่วๆไปทุกๆ 20,000 โลทีนึง)

ถ้าเราดูแลยางไม่ดี ยางอาจจะสึกไม่เท่ากัน หรือบางทีเกิดเป็นรอยตามภาพด้านล่างนี้ครับ (ในกรอบแดงๆนะครับภาพอาจจะไม่ชัดยางผมเองแหละฮ่าๆ) ซึ่งก็มีผลทำให้ขับแล้วรู้สึกมันไม่ตรง

อ่ออีกปัจจัยนึงก็คือลมยางนะครับ ถ้าเราปล่อยให้ลมยางอ่อนหรือไม่เท่ากันวิ่งไปนานๆยางก็สึกไม่เท่ากันครับ ถ้าเกิดเป็นแบบในรูปแล้วเป็นที่ยางหน้าสลับไปข้างหลังก็ช่วยได้ครับ

สำหรับทางแก้ไขผมก็แนะนำให้ไปร้านตั้งศุนย์ครับ เล่าเรื่องทั้งหมดให้ฟังครับ (รวมถึงที่เคยแก้แล้วไม่หาย)

ผมขออนุญาติแนะนำร้าน Autoboy สุขุมวิท 49 ครับเข้าซอยไปนิดเดียวอยู่ทางขวามือครับ (ผมไม่ได้โฆษณานะครับถ้าผิดลบได้ครับแต่อยากช่วยเพื่อนๆครับ)

ไปช่วง 10 โมงวันเสาร์ก็ได้ครับคนน้อยอยู่ เจ้าของร้านลงไปทำเองเลยครับ

ปล. ถ้าเกิดแก้หายแล้วมาอัพเดทเป็นวิทยาทานด้วยนะครับเผื่อข้อมูลที่ผมให้จะไม่ตรงจุด จะได้รู้วิธีที่ถูกต้องครับผม
ขอบคุณคะ ได้ไปขับลองทุกถนน มาจริงๆคะ ทางทีว่าเรียบ เลยพยายามตั้งพวงมาลัยให้ตรงในความคิดเรา รถดันออกขวาไปหน่อย คือค่อยๆเอียงออกไป ตอนแรกคิดว่าตัวเองคิดมากรึเปล่า เลยกลับมาเข้าที่ศูนย์ดูคะ เพื่อเขาจะดูประวัติรถว่าเคยทำอะไรมาบ้าง ประกอบกับเราบอกเพื่อ จะเข้าใจเคสได้ดีขึ้น  ขอบคุณนะคะที่แนะนำร้านให้คะ

ออฟไลน์ digitalss

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2015, 12:17:55 »
บอกแถวที่สะดวกมาครับ เผื่อเพื่อนรู้จักร้านใกล้บ้าน จะได้แนะนำร้านตั้ง 0 ดีๆ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2015, 14:24:44 »
บอกแถวที่สะดวกมาครับ เผื่อเพื่อนรู้จักร้านใกล้บ้าน จะได้แนะนำร้านตั้ง 0 ดีๆ
ขอบคุณมากคะ พยายาม ตั้งวงให้ตรงในแบบความคิดเรา มันก็วิ่งไปทางขวาจริงๆคะ ออกไปหน่อยๆ ศูนย์ก็เห็นว่าพวงมาลัยเอียงซ้าย นิดๆแบบว่าจริงๆ มาดูะคอพวงมาลัยมันไม่ได้ระนาบ ศูนย์ตั้งแกนพวงมาลัยให้คะ กลับมาตรงแล้วคะ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2015, 16:54:24 »
ตอนนี้พวงมาลัยกลับมาตรงขึ้นคะ แต่อยากจะเช็คศูนย์ความตรงมีวิธีเช็คยังไงบ้างคะ หรือ ว่าได้ค่าตามสเปคที่ถูกต้องคะ มีร้านฝั่งธนแนะนำไหมคะ แต่ร้านเช้าๆไปยืนรอไม่ไหวจริงๆคะ