ผู้เขียน หัวข้อ: Airbag แตกใส่ สามารถทำให้ผิวหนังหลุดได้ขนาดนี้ เป็นเรื่องปกติหรือไม่ครับ  (อ่าน 15118 ครั้ง)

ออฟไลน์ Pcht

• Newbie
  • *
เมื่อวันอังคารที่ 2 มิถุนายน ที่ผ่านมา ผมขับรถเสียหลักชนกับฟุตบาท ทำให้ airbag ของรถแตกออก ผมไม่ได้ถูกกระแทกฟกช้ำแต่อย่างใด แต่ได้รับบาดเจ็บจากการระเบิดของ airbag เป็นแผลผิวหนังที่แขนขวาฉีกขาดหลุดออกเป็นบริเวณกว้างเส้นผ่านศูนย์กลางประมาณ 4 นิ้ว (ดังรูปที่แนบมาด้วยนี้)

จึงอยากสอบถามทุกท่านว่า การบาดเจ็บในระดับนี้ ถือเป็นเรื่องปกติจากการทำงานของ airbag หรือไม่ เพราะได้ข้อมูลจากเว็บอื่นว่ารถยี่ห้อที่ผมใช้ "เคยเรียกคืนรถกว่า 1.6 ล้านคันซึ่งมีปัญหาในเรื่องถุงลมนิรภัย โดยถุงลมนิรภัยดังกล่าวผลิตโดยบริษัทคาคาตะในญิปุ่น ผู้ผลิตถุงลมนิรภัยรายใหญ่ ซึ่งเจ้าหน้าที่ตรวจพบว่า สารเคมีที่ใช้ในถุงลมนิรภัยดังกล่าว ทำงานผิดพลาด จนทำให้การพองออกของถุงลมแรงเกินไปจนกลายเป็นแรงระเบิด ที่อาจเป็นอันตรายต่อผู้ขับขี่และผู้โดยสาร" (ข้อความในเครื่องหมายคำพูด ยกมาจากบทความของเว็บอื่นครับ)

รบกวนผู้รู้ทุกท่านด้วยนะครับ อย่างน้อยที่สุดผมก็จะได้เตือนคนรอบตัวที่ใช้รถรุ่นเดียวกันกับผมให้ระวัง เพราะตอนนี้รู้สึกกลัว airbag ไปแล้ว

ออฟไลน์ H.

• Hero Member
ผมว่าเป็นไปได้นะ ถ้าจับพวงมาลัยในท่าที่ตึงเกินไป แรงการขยายของมันถ้าโดนหนัง ผมว่าก็ไม่ต่างกับเอาแขนไปถูกำแพงแรงๆ
H.

ออฟไลน์ citrinecw

• Full Member
ลองปรึกษาคนที่มีความรู้เรื่องนี้โดยตรงดูครับ ถ้าเป็นความผิดของ Airbag จริงๆนี่เรื่องยาวครับ อย่าว่าแต่ประเทศที่เจริญแล้วอย่าง US Europe ที่มีกฏหมายคุ้มครองผู้บริโภคอย่างรัดกุมเลยครับ ที่มาเลก็พึ่งมี case ประมาณนี้ช่วงปลายปีที่แล้ว แล้ว Honda กับ Takata กำลังโดนฟ้องเป็นข่าวใหญ่เลยครับ

http://www.thestar.com.my/News/Nation/2014/11/14/Honda-recalls-cars-over-faulty-airbags/

http://paultan.org/2015/05/05/honda-and-takata-sued-over-malaysian-airbag-fatality/

• Newbie
  • *
ลองปรึกษาคนที่มีความรู้เรื่องนี้โดยตรงดูครับ ถ้าเป็นความผิดของ Airbag จริงๆนี่เรื่องยาวครับ อย่าว่าแต่ประเทศที่เจริญแล้วอย่าง US Europe ที่มีกฏหมายคุ้มครองผู้บริโภคอย่างรัดกุมเลยครับ ที่มาเลก็พึ่งมี case ประมาณนี้ช่วงปลายปีที่แล้ว แล้ว Honda กับ Takata กำลังโดนฟ้องเป็นข่าวใหญ่เลยครับ

http://www.thestar.com.my/News/Nation/2014/11/14/Honda-recalls-cars-over-faulty-airbags/

http://paultan.org/2015/05/05/honda-and-takata-sued-over-malaysian-airbag-fatality/

ผมทำงานใน รพ. ไม่รู้จักผู้เชี่ยวชาญทางด้านวิศวกรรมความปลอดภัยยานยนต์ซักคนเลยครับ T T

ออฟไลน์ johnlee

พิษจากแกสและความร้อจขณะมันระเบิดป่ะ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ mamaman

Airbag นี่ อันตรายนะครับใครว่าไม่อันตราย มันก็คือระเบิดดีๆ นีละถ้าไม่มีถุงแอร์แบคห่อหุ้มไว้
ลองสังเกตุดู หากเด็กทารกใส่คาร์ซีทเค้าจะไม่ให้หันหน้าเด็กเข้า ไม่งั้นตายครับ แล้วมีกำหนดไว้ด้วยเลยว่า เด็กเล็กมากๆ แอร์แบคจะไม่ทำงาน วัดจากน้ำหนักที่นั่งบนเบาะ

ให้ผมเดาคือ
เกิดการชนไม่่แรงมาก แต่มือถือพวงมาลัยไว้แน่น ใช่ไหมครับ
ที่ผมอยากทราบคือ รอยแผลเกิดจากการถูกถุงแอร์แบคที่กางอกมาอย่างรวดเร้วเสียดสีใช่หรือไม่
ทำให้แอร์แบคที่กางออก มาเสียดสี กับแขนเต็มๆ มีเป็นไปได้ที่จะถลอกครับ

อาจเป็นว่า ถุง แอร์แบคระเบิดในรูปแบบที่ผิดปกติ ถ้าให้ดีน่าจะม่รูปแอร์แบคที่กางแล้วให้ดูหน่อย

• Newbie
  • *
Airbag นี่ อันตรายนะครับใครว่าไม่อันตราย มันก็คือระเบิดดีๆ นีละถ้าไม่มีถุงแอร์แบคห่อหุ้มไว้
ลองสังเกตุดู หากเด็กทารกใส่คาร์ซีทเค้าจะไม่ให้หันหน้าเด็กเข้า ไม่งั้นตายครับ แล้วมีกำหนดไว้ด้วยเลยว่า เด็กเล็กมากๆ แอร์แบคจะไม่ทำงาน วัดจากน้ำหนักที่นั่งบนเบาะ

ให้ผมเดาคือ
เกิดการชนไม่่แรงมาก แต่มือถือพวงมาลัยไว้แน่น ใช่ไหมครับ
ที่ผมอยากทราบคือ รอยแผลเกิดจากการถูกถุงแอร์แบคที่กางอกมาอย่างรวดเร้วเสียดสีใช่หรือไม่
ทำให้แอร์แบคที่กางออก มาเสียดสี กับแขนเต็มๆ มีเป็นไปได้ที่จะถลอกครับ

อาจเป็นว่า ถุง แอร์แบคระเบิดในรูปแบบที่ผิดปกติ ถ้าให้ดีน่าจะม่รูปแอร์แบคที่กางแล้วให้ดูหน่อย

ชนแรงแต่ก็ไม่ได้แรงมากครับ (ใส่รูปให้ดู) ขณะชนผมกำลังพยายามหักพวงมาลัยไปทางซ้ายครับ (ถือพวงมาลัยอยู่ขณะชน) ส่วนรูป airbag ไม่ทันได้ถ่ายไว้ครับ รถลากไปอู่แล้ว

promt

• บุคคลทั่วไป
Mazda 3 รุ่น 2012 รึเปล่าครับ

ออฟไลน์ Immortal6

• Jr. Member
  • **
ถ้าสาเหตุเกิดจาก Air bag เพียงอย่างเดียวจริงๆ
ผมว่าควรจะส่งพวกรูป หรือข้อมูล ไปให้ทางผู้ผลิต(รถยนต์)และสคบ. ดีกว่าครับ
เพื่อให้ทางผู้ผลิตได้หาสาเหตุและออกเป็นจดหมายรับรองสาเหตุมาให้ครับ
เพราะถ้าเป็นเพราะ air bagของ takata จริง ทำไมถึงเรียกเคลมเฉพาะต่างประเทศ แต่ไม่มีเรียกในไทย
Honda Jazz GK               owned 2015
Kawasaki Ninja se 250cc. owned 2013
Honda Air blade 110cc.    owned 2010

ออฟไลน์ United

• **
น่าจะเป็น Thermal Burns นะครับ เกิดจากแก๊สที่มีความร้อนสูงจากการระเบิดออกมาของ Air Bag

ส่วนที่เค้าเรียกคืน Air Bag ของ Takata นั้นเกิดจากมีกรณีที่ตัว inflator housing ที่เป็นโลหะ มันฉีกขาดออกแล้วพุ่งเข้าใส่ผู้ขับ แผลจะเป็นแผลฉกรร
และลึกเหมือนโดนมีดแทงอะครับ

ออฟไลน์ Immortal6

• **
น่าจะเป็น Thermal Burns นะครับ เกิดจากแก๊สที่มีความร้อนสูงจากการระเบิดออกมาของ Air Bag

ส่วนที่เค้าเรียกคืน Air Bag ของ Takata นั้นเกิดจากมีกรณีที่ตัว inflator housing ที่เป็นโลหะ มันฉีกขาดออกแล้วพุ่งเข้าใส่ผู้ขับ แผลจะเป็นแผลฉกรร

เป้นความรู้ใหม่เลยครับ  ขอบคุณครับ

อย่างนี้เท่ากับว่า air bag ก็เป็นอันตรายต่อผู้ขับขี่เหมือนกันใช่มั้ยครับ
Honda Jazz GK               owned 2015
Kawasaki Ninja se 250cc. owned 2013
Honda Air blade 110cc.    owned 2010

ออฟไลน์ delete

ผมเคยอ่านคำเตือนในสมุดคุ่มือรถว่าแอร์แบคแตกอาจจะเกิดระเบิดหรือติดไฟได้ จึงไม่ควรอยู่ใกล้แอร์แบคมากนัก
จขกท.ลองเปิดคู่มือรถดูว่ามีคำเตือนแบบนี้รึป่าว
ซึ่งผมว่า มันน่าจะเข้าเงื่อนไขที่เค้าเขียนไว้แล้ว
ซึ่งเป็นคนละแบบกับเคสรีคอลtakata รึป่าวครับ

ปอลิง เคยอ่านจากเวบต่างๆก็มีคนโดนไฟไหม้ผิวหนัง(บางคนโดนหน้า) จากการที่แอร์แบคแตกด้วย

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
ตามความเห็นคุณ oleunited ครับ

เสริมให้ คาดว่า ตอนที่ชน พวงมาลัยหมุนด้วย ตำแหน่ง รูระบายแกส อาจตรงกับแขนคุณพอดี

ออฟไลน์ Fly to dream

เป็นไปได้ครับเพราะมันเป็นก๊าซร้อนในการจุดระเบิด มีน้อยรุ่นที่ใช้ก๊าซเย็น
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ sukhontha

แอร์แบค  ใครว่าไม่อันตราย  เขาจึงให้ใช้คู่กับเข็มขัด...และเข็มขัดที่ดี  ต้องดึงกลับรัดตัวเราติดเบาะแน่นปั๋ง  ....ส่วนแผลที่คุณได้รับ  น่าจะเป็นเพราะช่วงที่ถุงลมพุ่งผ่านช่วงแขนในความเร็วพอ ๆ กับไต้ฝุ่น  มันย่อมเสียดสีผิวให้เป็นเช่นนั้นได้ครับ

keanetona

ผมว่าน่าจะใช่ และผมว่ามันน่าจะเป็น defect ของถุงลมด้วยครับ

อย่างไรก็ตาม จขกท. ควรโทรไปคุยกับอู่เพื่อให้อู่ถ่ายรูปของแอร์แบ็คแล้วไปเคลมกับผู้ผลิตรถหรือสคบ.อีกทีหนึ่งดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Chanissara

• Sr. Member
  • ใครจะรักเราเท่าพ่อแม่ไม่มี... ^_^
น่ากลัวจังค่ะ ขอให้หายไวๆนะค่ะ

ออฟไลน์ maggie

เคยเกิดอุบัติเหตุairbag ระเบิกใส่ตอนขัยรถเหมือนกัน ตอนนั้นผมมีรอยแดงๆที่หน้าด้านซ้ายเพราะหันหลบ กับปากแตกเลือดกลบปาก ส่วนที่ข้อมือกำพวงมาลัยไว้แน่น ก็เลยมีรอยช้ำม่วงๆยาวประมาณ3-4นิ้ว

รอยแดงบนหน้าด้านซ้ายตอนนั้นก็เหมือนเป็นรอยโดนความร้อนนี่แหละ แต่ไม่ถึงกับไหม้อย่างเจ้าของกระทู้นะ

ออฟไลน์ mothsan

ผมขออธิบายอีกมุมนึงครับ จขกท. บอกว่ากำลังเลี้ยวซ้าย ผมคาดว่าแขนขวาอาจจะอยู่ที่ 12 นาฬิกา ซึงปกติแอร์แบ็คคนขับจะกางออกด้านบนพวงมาลัยเป็นพื้นที่หลักครับ เพื่อกันคนขับพุ่งทะลุกระจกออกไปหน้ารถ ที่นี้ แขนอยู่ในตำแหน่งที่ airbag เพิ่งระเบิดออกมา และกำลังจะกางเกินระยะของพวงมาลัยในเวลาที่สั้นที่สุด ดังนั้นจุดนั้นจึงเป็นจุดที่มีการระเบิดที่รุนแรงและรวดเร็วกว่าจุดอื่นๆ รอบพวงมาลัยครับ หรือในอีกกรณีนึง คือโดนชิ้นส่วนพลาสติคของกลางพวงมาลัยที่ต้องฉีกขาดและแกระเด็นไปด้านบน 12 นาฬิกา กระเด็นมาโดนแขนอย่างแรงและรวดเร็ว ทำให้แขนถลอกครับ

สังเกตุว่าการจับพวงมาลัยเวลาขับให้จับที่ 3 และ 9 นาฬิกา ซึ่งจะปลอดภัยจากประเด็นที่ผมกล่าวข้างต้นครับ

ออฟไลน์ kingcom2012

• Newbie
  • *
จากประสบการณ์ตรงของผม ที่ทดสอบ airbag มาแล้ว

ผมคิดว่ามันมีโอกาสเป็นไปได้ กรณีของผมคือคาดเข็มขัดนิรภัยไว้ด้วย แต่ที่เจ็บกลับเป็นเพราะ ถุงลมระเบิดโดนคางแดงไปเลย

ยังนึกไม่ออกว่า ถ้าไม่คาดเข็มขัด จะเป็นแบบไหนได้อีก

ปล. ไม่ค่อยมีโอกาสได้ทดสอบครับ

ออฟไลน์ nuntapon.s

แอร์แบค  ใครว่าไม่อันตราย  เขาจึงให้ใช้คู่กับเข็มขัด...และเข็มขัดที่ดี  ต้องดึงกลับรัดตัวเราติดเบาะแน่นปั๋ง  ....ส่วนแผลที่คุณได้รับ  น่าจะเป็นเพราะช่วงที่ถุงลมพุ่งผ่านช่วงแขนในความเร็วพอ ๆ กับไต้ฝุ่น  มันย่อมเสียดสีผิวให้เป็นเช่นนั้นได้ครับ
ตามนี้ครับ  แผลแบบนี้เกิดขึ้นได้ธรรมดามากครับ

ออฟไลน์ wip

นาวาร่าผมตอนระเบิด ผมจับพวงมาลัยหลวมๆข้อมือยังมีแดงและแสบๆครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
   อย่างไรก็ดี  ควรคาดเข็มขัดนิรภัยทุกครั้งที่อยู่ในรถ โดยเฉพาะตำแหน่งคนขับรถ และนั่งข้างคนขับ ถึงแม้ถุงลมจะไม่แตก แต่ถ้าไม่คาดเข็มขัดก็อาจไปกระแทกกับอะไรบ้างก็ไม่รู้
 ส่วนเรื่องบาดแผล ผมว่ามีความเป็นไปได้ตามสันนิษฐานของคุณ mothsan
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

• Newbie
  • *
โอเคครับ เท่าที่ฟังๆมา น่าจะเป็นอะไรที่เกิดขึ้นได้ตามปกติวิสัยการทำงานของ airbag อย่างไรก็ดี ขอขอบคุณ คุณ oleunited ด้วยนะครับสำหรับข้อมูลเพิ่มเติมเรื่อง defect ของ airbag

ออฟไลน์ CBC

• Newbie
  • *
เคยใช้บริการถุงลม ด้านซ้ายหน้าระบมหน้าอกหลังโดนไปซักสองวัน ตอนชนถุงลมระเบิดใส่ยังไม่เจ็บ (ระเบิดจากคอนโซลหน้า) แต่ส่วนคนขับแขนด้านในช่วงระหว่างข้อมือกับข้อศอก ไหม้ทั้งสองข้าง (อันนี้ระเบิดจากลางพวงมาลัย) ไหม้แบบโดนของร้อน ไม่รุนแรงถึงขนาด จขกท. ได้ลองจับผิวถุงลมหลังระเบิดตอนไปดูซากรถ มันจะออกสากๆแบบกระดาษทรายหยาบ รถที่ให้บริการถุงลม ฮอนด้าซีวิค ไดเมนชั่น

keanetona

เคยใช้บริการถุงลม ด้านซ้ายหน้าระบมหน้าอกหลังโดนไปซักสองวัน ตอนชนถุงลมระเบิดใส่ยังไม่เจ็บ (ระเบิดจากคอนโซลหน้า) แต่ส่วนคนขับแขนด้านในช่วงระหว่างข้อมือกับข้อศอก ไหม้ทั้งสองข้าง (อันนี้ระเบิดจากลางพวงมาลัย) ไหม้แบบโดนของร้อน ไม่รุนแรงถึงขนาด จขกท. ได้ลองจับผิวถุงลมหลังระเบิดตอนไปดูซากรถ มันจะออกสากๆแบบกระดาษทรายหยาบ รถที่ให้บริการถุงลม ฮอนด้าซีวิค ไดเมนชั่น

ตอนที่ผมใช้บริการ ผมนั่งห่างเลยแทบไม่ได้รับผลอะไรจากแอร์แบ็ค แต่ที่ข้อศอกมีรอยแดงแปลกๆ ไม่เจ็บไม่คันไปอาทิตย์หนึ่ง

แต่จิตใจเสื่อมถอยอย่างรุนแรงในตอนนั้น กว่าจะกลับมาขับรถได้ก็หลายเดือน

ออฟไลน์ Rock N' Rolla

ผมเคยได้ใช้ air bag ถึง2ครั้ง
ครั้งแรก ชนแบบตรงๆ มีรอยที่แขนแดงๆเป็นรอยยาว แต่ไม่รุนแรงเหมือนมนรูปภาพครับ
ครั้งสอง เข้าโค้งเกินลิมิตของรถ หมุนไปชนต้นไม้ มีแผลที่แขนคล้ายในรูปแต่เล็กกว่ามากๆ แต่น่าจะโดนสายรัดเข็มขัด

ออฟไลน์ 5ume7h

ให้ผมเดาคือ

อันที่จริงทารกไม่ควรให้นั่งหน้าด้วยซ้ำครับ
ให้ติดคาร์ซีทไว้ที่นั่งด้านหลัง และเด็กหลังหันคาร์ซีทไปด้านหลังด้วย
กรณีที่มีแค่คนขับกับเด็กก็ให้ใช้กระจกคอยสังเกตเด็กเอา

ในคู่มือรถจะมีบอกว่าที่นั่งข้างคนขับสำหรับคนสูงเกิน 140 cm ไม่อย่างนั่งก็ต้องกดปิดแอร์แบ๊คลูกนั้น
(คู่มือรถยี่ห้ออื่นระบุรึเปล่าไม่แน่ใจ แต่ของวอลโว่เฉพาะเรื่องคาร์ซีทใช้หน้ากระดาษในคู่มือเป็นสิบหน้า)

ออฟไลน์ digitalss

• **
ผมว่าเป็นไปได้นะตามรูป เหมือนถุงมันระเบิดออกมาด้วยความเร็ว ถ้ามันไปเฉี่ยวอะไรเข้าก็น่าจะทำให้เกิดการเสียดสีอย่างรุนแรงครับ
ลองคิดแทนวิศวะกรออกแบบ airbag จะหลีกเลี่ยงกรณีนี้อย่างไรดีครับ ผมนึกไม่ออกจริงๆ

ออฟไลน์ Ruksadindan