ผู้เขียน หัวข้อ: เลือกอะไรดีครับ avanza1.5stouringกับmobilio rs(ตัวtopทั้งคู่)จะซื้อเดือนหน้าครับ  (อ่าน 5656 ครั้ง)

ออฟไลน์ gundam126

• Sr. Member
เลือกอะไรดีระหว่างavanza1.5stouring ราคา749,000บาท กับ mobilio rs ราคา739,000บาท(ตัวtopทั้งคู่)
เนื่องด้วยช่วงหลังๆผมไปเที่ยวกับหลานๆบ่อยๆ รวมผมด้วยก็6-7คนเสมอๆ(เด็กประถมตัวไม่ใหญ่มาก) แล้วก็จะยัดกันไปจนแน่น ตอนนี้พอมีเงินบ้าง ก็เลยจะซื้อรถเพิ่มที่มันนั่งกันได้เยอะๆ ผมเล็ง2ตัวนี้เพราะราคาไม่แพงมากและศูนย์บริการเยอะ ที่ผมสงสัยคือ
1.ตัวใหนประหยัดน้ำมันกว่าครับ ส่วนเรื่องเร่งไม่ขึ้นช่างมัน ผมขับไม่เกิน110อยู่แล้ว
2.ทั้ง2ตัว เติมน้ำมันได้แค่E20ใช่ไหมครับ
3.เรื่องแอร์ด้านหลังหลัง มันเย็นพอๆกันไหมครับ เมื่อก่อนใช้ซาฟิร่า มีความสุขกับแอร์ด้านหลังครับ เย็นทั่วถึงดีแม้ที่นั่งแถว3
4.เรื่องเบาะนั่ง ตัวใหนนั่งสบายกว่ากันครับ ทั้งแถว1 แถว2 แถว3 เผื่ออาจใช้ขับพาเด็กไปเที่ยวไกลๆเช่นกรุงเทพ-อุดรธานี,กรุงเทพ-เชียงใหม่
5.ออพชั่นที่ได้มา มันพอๆกันไหมครับ ตัวใหนดูแล้วคุ้มค่ากว่ากันครับ
6.ความกว้างขวางของห้องโดยสาร คันใหญ่ใหญ่กว่ากันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 15, 2015, 11:58:33 โดย gundam126 »

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
Re: เลือกอะไรดีระหว่างavanza1.5stouringกับmobilio rs(ตัวtopทั้งคู่)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2015, 12:00:50 »
โดยรวมๆแล้วผมให้ Mobilio มากกว่าครับ ประหยัดน้ำมันกว่า คันใหญ่กว่า ช่วงล่างดีกว่า ประกอบในประเทศน่าจะซ่อมและหาอะไหล่ง่ายกว่า

อันนี้สรุปจากคุณจิมมี่

********** สรุป **********
B-Segment Minivan ที่คุ้มค่าสุด แรงสุด ประหยัดสุด ในตลาด
ขับดีกว่าที่คาด แต่ยังขาดสิ่งจำเป็นบางอย่าง

Toyota Avanza ในฐานะผู้มาก่อน บุกเบิกก่อน เลยทำยอดขายขึ้นนำเป็นเจ้าตลาด
มาช้านาน มันไม่ใช่เรื่องแปลก เพราะแม้ว่าตัวรถจะแคบ และสร้างขึ้นจากพื้นฐาน
งานวิศวกรรมของ Daihatsu Terios รุ่นโบราณ แต่ในวันนี้ รุ่นล่าสุด ก็ถูกปรับปรุง
จนดีพอให้เป็นเจ้าของได้แล้ว แต่เครื่องยนต์ ยังเชื่อมกับระบบขับเคลื่อนล้อหลัง
ฟังดูเหมือนจะดีในสายตานักขับรถ แต่สมรรถนะจริงๆ ก็ไม่ได้ดีเด่มากนักเมื่อ
เทียบตัวเลขกับ Mobilio ที่แน่ๆ เบาะแถวกลางยังคงเป็นขวัญใจ อากง อาม่า ใน
ทุกครา ที่ถึงเวลาพาไปหาหมอที่โรงพยาบาลในเขตเมืองใหญ่

Suzuki Ertiga ผู้มาทีหลัง แต่เหนือกว่า ด้วยรูปลักษณ์ภายนอก และห้องโดยสาร
ที่ดูดี หรูหรา นั่งสบาย มากที่สุดในกลุ่มนี้ อัตราเร่ง ควรทำใจ รุ่นเกียร์อัตโนมัติหนะ
อืดอาด เพราะเครื่องยนต์ 1,400 ซีซี เค้นกำลังในช่วงรอบต่ำ ออกมาได้แค่ที่เห็น
เว้นเสียแต่ว่า จะเรียกกำลังในช่วงรอบกลางๆ ไปแล้ว ยิ่งช่วงปลาย จะไหลลื่น จน
ต้องถามว่า นี่เครื่อง Honda หรือเปล่าวะ? น่าเสียดายที่รุ่นเกียร์ธรรมดา ซึ่งแรงดี
แต่ดันให้ออพชันมาขี้เหร่ไปหน่อย เลยไม่ค่อยได้ใจจากผมเท่าใดนัก

Chevrolet Spin มีดีแค่ช่วงล่าง เพียงอย่างเดียว ที่เหลือ แย่สุดในกลุ่ม แม้จะ
ใช้เครื่องยนต์ 1,500 ซีซี แต่ GM ยังทำเครื่องยนต์ 4 สูบบล็อกเล็ก ไม่เก่งเท่า
Honda หรอก ความแรงและความประหยัดจึงหดหาย แต่นั่นยังไม่ร้ายกาจเท่า
เบาะนั่งทั้ง 3 แถว ที่ต้องถามแบบไม่เกรงใจว่า “ให้ไอ้บ้าที่ไหนมันออกแบบวะ”
นั่งไม่สบายอย่างรุนแรง และพาลทำให้ผมตัดสินใจไม่แนะนำให้ใครซื้อ Spin เลย
ถ้าแค่เบานั่ง ยังทำมา ให้นั่งสบายไม่ได้ ส่วนอื่นๆ ของรถ ก็ไม่ต้องไปพูดถึงให้
เสียเวลาหรอก!

Honda Freed เราต้องเอามาเปรียบเทียบด้วย แม้ว่าจะมีราคาแพงกว่า และ
ตำแหน่งการตลาดสูงกว่า แต่ จุดเด่นที่ Freed ยังมี คือความคล่องตัวในแบบ
Mini Alphard สำหรับการเดินทางในเมืองใหญ่ ประตูไฟฟ้าบานเลื่อนยังเป็น
ของเล่นแสนไฮโซ มากพอกับการขึ้น – ลง จากรถ ที่สะดวกสบาย แต่นอกนั้น
หลายๆเรื่อง ยังด้อยกว่า Mobilio ตั้งแต่เรื่องอัตราเร่ง ไปจนถึงการทรงตัวใน
ย่านความเร็วเดินทาง ยิ่งถ้าเจอกระแสลมมาปะทะด้านข้างด้วยแล้ว Mobilio
อาจพอมีอาการแกว่งให้พบตามปกติ แต่จะไม่หนักหนาเท่า Freed ซึ่งมีแนว
ตัวถังด้านข้าง ตั้งตรงแหน่ว ขวางกระแสลมอยู่แบบนั้น

ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Focuszaa

ผมแนะนำ Mobilio อีกเสียงครับ

ออฟไลน์ rut191

โมบิโอโอ๋ โอ่เถอะครับ
ตามข้างบนครับ

ออฟไลน์ MoO Cnoe

ถ้า Mobilio กับ Ertiga ผมมีลังเลนะ
แต่ถ้า Mobilio กับ Avanza ผมไป Mobilio เลยทันที

ออฟไลน์ csamabat

1.ตัวใหนประหยัดน้ำมันกว่าครับ ส่วนเรื่องเร่งไม่ขึ้นช่างมัน ผมขับไม่เกิน110อยู่แล้ว
-โมบิลิโฮ้ประหยัดกว่าแน่นอนครับ

2.ทั้ง2ตัว เติมน้ำมันได้แค่E20ใช่ไหมครับ
เท่าที่ทราบใชช่ครับ

3.เรื่องแอร์ด้านหลังหลัง มันเย็นพอๆกันไหมครับ เมื่อก่อนใช้ซาฟิร่า มีความสุขกับแอร์ด้านหลังครับ เย็นทั่วถึงดีแม้ที่นั่งแถว3
-เย็นแรงสบายทั้งสองคันเลย

4.เรื่องเบาะนั่ง ตัวใหนนั่งสบายกว่ากันครับ ทั้งแถว1 แถว2 แถว3 เผื่ออาจใช้ขับพาเด็กไปเที่ยวไกลๆเช่นกรุงเทพ-อุดรธานี,กรุงเทพ-เชียงใหม่
-สำหรับผมชอบตำแหน่งนั่งของเบาะหน้าอแวนซ่ามันสูงๆดีครับ แถวกลางกับแถวสามพอกัน ผมสูง 170 นั่งได้โฮเคทั้ง สองคันเลย 

5.ออพชั่นที่ได้มา มันพอๆกันไหมครับ ตัวใหนดูแล้วคุ้มค่ากว่ากันครับ
-อันนี้ไม่แน่ใจ

6.ความกว้างขวางของห้องโดยสาร คันใหญ่ใหญ่กว่ากันครับ
-อแวนซ่าน่าจะใส่ของทรงสูงได้ดีกว่า แต่ไม่ได้ด้อนยกว่ากันเยอะครับ

ส่วนตัวเคยใช้อแวนซ๋ามาก่อน ใช้งานไป เกือบแสนโล จึงขายไป  ถึงแม้จะชอบรูปทรงและความทนของช่วงล่างก็ตามครับ ขนของนั่งได้เยอะมาก แต่เพราะอแวนซ่าอะไหล่แพงมากในหลายๆชิ้น และไมม่มีอนาคตอะไหล่มือสองเลย นำเข้าทั้งนั้น  โมบิลิโอ้ ไปลองขับมาแล้ว ชอบการขับขี่โดยรวมมากกว่ามากครับ นั่งสบายกว่า อัตราเร่งก็ดี อะไหล่ระยะยาวมีแน่นอน อย่างน้อยก็ เครื่องเกียร์ มีแน่ๆ  อวแนซ่าถ้าพังจบเลยครับ เครื่องก็ไม่เหมือนใครๆเขา

ถึงผมจะชอบอแวนซ๋ามากกว่าในรูปทรง แต่ซื้ออีกครั้งผมเอา โมบิลิโอ้แน่นอนครับ  ถึงแม้จะเอาไปเทียบกับเออติก้าก็ตาม ผมเอา โมบิลิโอ้เลยครับ 1.5 CVT ขับโอเคเลยตัวนี้
1990 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 bmw e36 318iA 4 door
1992 bmw e30 318i At  4door
1993 bmw e36 318i 4 door
1985 bmw e30 325iS cope
1991 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 toyota corolla ae92  1.6 se limited
1993 toyota corolla ae101 1.6 Lx limited
1991 Nissan nv van SLX 1.6 At
2006 toyota avanza 1.3 E Mt

ออฟไลน์ YenChar

ขับทางไกลขนาด กรุงเทพ - เชียงใหม่ ถ้าขับอแวนซ่า เหนื่อยแน่นอนครับ

อแวนซ่ามันสูง ขับซัก 100-110 ก็เริ่มโยกๆล่ะครับ คุณจะขับตัวเกร็งไปตลอดทาง
ส่วนโมบิลิโอ้ เตี้ย กว้าง ยาว ทรงแบบมินิแวน ด้วยรูปทรง ด้วยช่วงล่าง ขับสบายๆ
เรื่องอัตราเร่ง โมบิลิโอ้ก็ดีกว่าชัดเจน แบกคนเยอะๆนี่ อแวนซ่าเกียร 4 สปีดแทบวิ่งไม่ออก
ยิ่งโมบิลิโอ้ได้เกียร CVT ขับทางไกลประหยัดกว่า เร่งแซงต่อเนื่องกว่า

เชียร์โมบิลิโอ้ครับ

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
เคสนี้เชียร์ฮอนด้าครับ

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
mobilio แน่นอนครับ อีกเสียงเลย

แต่ผมชอบแค่5ที่นั่งพอ 7ที่นั่งดูแคบไปเลย

ออฟไลน์ 0%

FREED อีกตัวนึง ถ้าขับรถไม่เร็ว แต่ package ดูดีกว่ามาก รถมือสองก็มีให้เลือกมากมาย

ออฟไลน์ SM.

Honda อีกเสียงครับ

ออฟไลน์ AkE

Mobilio ครับยอดขายเดือนละ 500-700 คันต่อเดือนไม่ได้มาเพราะโชคช่วยครับ รถไม่ได้สวยอะไรมากแต่คนอยากได้เยอะนะครับ

ออฟไลน์ Boycm009

MOBILIO อีกเสียงครับ รถดีประหยัดน้ำมัน แถมผลิตในไทยอะไหล่หาง่ายแน่ครับ

ออฟไลน์ TerngST

• Full Member
Mobilo o oh อีกเสียงครับ

ออฟไลน์ MUKIMIKU

• Full Member
  • MEW
ในฐานะที่ผมมี "อแวนซ่า" อยู่ที่บ้าน 1 คัน
ผมแนะนำว่าให้เลือก "โมบิลิโอ่ โอ โอ้" เถิดครับ

ออฟไลน์ vellcap

Honda Mobilio ครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
อยากให้ จขกท ลองเขียนส่วนที่ชอบ-ไม่ชอบของรถทั้ง2คันๆละ 5ข้อครับ เผื่อมองคนละมุม
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ไม่มีเหตุผลที่จะเลือก avanza เลยครับ

Mobilio RS เลย

ออฟไลน์ mothsan

ผมยังหาข้อดีที่จะเลือก Avenza ไม่ได้เลยครับ

ออฟไลน์ Terng

คือข้อที่ถามมาไม่รู้นะ แต่เป็นผมเลือก Mobilio เพราะมันดูสวยสมส่วน และไม่กระป๋องเท่า Avanza น่ะครับ = =' (ออพชั่นลองไปศึกษาจากเว็บดูครับ)
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ Darkart

Mobilio ครับ ;D
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

keanetona

• บุคคลทั่วไป
Mobilio ครับ

avanza ช่วงล่างเหลวไหล ผมขับเองยังไม่กล้าขับเกิน80 ! เสียวเรือหาย ลมพัดข้างทีก็ย้วยไปย้วยมา และนั่งรถเพื่อนขับ110(แถมมันยังคุยโทรศัพท์อีก พ่อแม่มันและหลานมันก็นั่งเบาะหลัง)หัวใจหล่นไปอยู่ที่ตาตุ่ม