ผู้เขียน หัวข้อ: สมาคมธุรกิจก๊าซรถยนต์ไทย กำลังล่า 1,000,000 รายชื่อคัดค้านการยกเลิก LPG ในรถยนต์  (อ่าน 6634 ครั้ง)

ออฟไลน์ mrpich

• Hero Member
  • เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
ตามหัวข้อเลยครับ ใครเห็นด้วยไปร่วมลงชื่อคัดค้านได้ที่ http://www.tagba-thai.com/ ครับ
รายละเอียดใครได้ใครเสีย ผมไม่ขอรับรู้ รู้แต่ว่ารถบ้านผม 3 คันติด LPG ประชาชนธรรมดาที่ใช้ก๊าซอย่างผมเสียประโยชน์แน่นอนงานนี้55
ส่วนใครจะสนับสนุนการยกเลิก ตั้งเวปล่ารายชื่อได้เลย ถ้าผมทราบเดี๋ยวจะมาแจ้งในนี้ให้ด้วย เดี๋ยวจะหาว่าผมไม่แฟร์กันพวกดราม่าไว้ก่อน555
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

อ่านแล้วเหมือนข้อเสียมโนขึ้นมาแบบไม่มี Reference ครับ ผมไม่ใช้แก๊ส แต่ไม่ลงชื่อครับ รู้สึกไม่เป็นรูปธรรม

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
ถ้ายกเลิกแล้วมีผลยังไงต่อราคาน้ำมันบ้าง
เช่นเรื่องการอุดหนุนราคา อะไรทำนองนั้น..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ mongolias

ผมลงชื่อไปตั้งแต่อาทิตย์ที่แล้ว เพราะผมไม่เห็นด้วยที่จะห้ามการใช้แก๊ส กับรถยนต์ครับ
จะขึ้นราคา จะลอยตัวอะไรก็ไม่ว่ากันครับ แต่การไม่ให้ใช้ ผมว่ามันจำกัดสิทธิ์เกินไปครับ

ผมมองว่ามันไม่ใช่การแก้ปัญหาเรื่องราคาแก๊ส แต่มันเป็นการบังคับให้คนใช้ CNG กลายๆ

JONNY

• บุคคลทั่วไป
ผมคนหนึงที่ใช้แก๊สLPG ผมไม่เห็นด้วยกับการยกเลิกLPGในรถยนต์ เพราะมีผลกระทบแน่นอน
ปัจจุบัน คนใช้ plg ก็เกือบครึ่งไปแล้ว ผู้ประกอบการอีก
แต่ถ้ายกเลิกให้ได้จริงๆ รถมือสองจะล่วงกว่านี้อีก
คนก็จะหันไปใช้ดีเซลมากขึ้น เมื่อนั้น ดีเซลก็มีปัญหาอีก ยิ่งจะกระทบหนักกว่าเดิม

ออฟไลน์ S6

อืม จะเอากันจริงๆ ขนาดนี้เลยหรือ
มีกลุ่มที่ได้ผลประโยชน์นี้มหาศาล และเสียมหาศาลจริงๆ

ออฟไลน์ nin122

• Sr. Member
ผมลงชื่อไปตั้งแต่อาทิตย์ที่แล้ว เพราะผมไม่เห็นด้วยที่จะห้ามการใช้แก๊ส กับรถยนต์ครับ
จะขึ้นราคา จะลอยตัวอะไรก็ไม่ว่ากันครับ แต่การไม่ให้ใช้ ผมว่ามันจำกัดสิทธิ์เกินไปครับ

ผมมองว่ามันไม่ใช่การแก้ปัญหาเรื่องราคาแก๊ส แต่มันเป็นการบังคับให้คนใช้ CNG กลายๆ

เห็นด้วยครับ แอบนึกไม่ได้ว่า ปตท. อยู่เบื้องหลังรึเปล่า?

ออฟไลน์ ไทบ้าน

ผมไม่เคยคิดจะใช้แก๊ส (โดยเฉพาะ LPG) แต่ก็รู้สึกอนาถกับประเทศชาติที่ไ่ม่มีจุดยืนจริงๆ สำหรับพลังงาน
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ holahola66

ไปอิตาลี่ เจอปั๊มแก๊ซข้างทางให้รึ่ม เค้าบอกว่ารัฐบาลหนับหนุนให้ประชาชนใช้ ราคามันถูก ทั้งๆที่รายได้ประชากรเค้าสูงกว่าเรามาก รัฐบาลเค้ายังอยากให้ ปชช.จ่ายน้อย บ้านเรารายได้ ปชช.ต่ำ แต่รัฐ อยากให้ ปชช.จ่ายเงินเยอะๆ เอ่อ แปลกดี จนอยู่แล้วให้จนหนักเข้าไปอีก
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ tiger12r

ก็รู้ๆกันอยู่แล้วนะครับว่ารัดบานน ชุดนี้หากินเป็นแค่ในประเทศเท่านั้น แล้วพวกที่เคยปากดีทั้งหลายเรื่องพลังงานหายหัวไปไหนหมดละ??
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 22, 2015, 10:54:33 โดย tiger12r »
Wave100s->VIGO PreCab->VigoChamp4x4->CivicFC & REVO ROCCO4x4

ออฟไลน์ thchalerms

ในานามคนทั่วไป กระทบโดยตรงครับ เพราะใช้รถแก๊สอยู่
แต่ถ้ามองภาพรวมมันกระทบเยอะครับ นายกอย่ามาแค่พูดออกจากปากจะทำโน่นนี่นั่น แต่ไม่มีข้อมูลในมือว่า
จะแก้ปัญหายังไง ถ้ายกเลิก ถ้ายังงั้นคุณก็คือ เผด็จการหัวเห็ดดีๆ นี่แหละ เพราะมันกระทบเยอะพอสมควร
แต่ที่แน่ๆ ที่ผมเห็น ปตท. ขุดแนวท่อ CNG ต้องใช้งบสูงมาก แล้ว อะไรล่ะ ที่จะบังคับให้คนมาใช้ให้มากที่สุด เพื่อคุ้มค่าต่อการลงทุน

ห่วยแตกครับ...กับแนวคิดแบบนี้....พลังงานสะอาด..กับใจสกปรก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 22, 2015, 11:15:04 โดย thchalerms »

ออฟไลน์ sukhontha

ผมใช้  lpg   

ผมติงเรื่องนี้แค่  1.  ทำให้ภาษียุติธรรม  ทุกชนิดอยากเก็บให้เท่ากัน  ก็ต้องเท่ากันทุกประเภท  ไม่มียกเว้น
 2.   อย่าแยกราคา lpg ครัวเรือน กับ ขนส่งออกจากกัน  เดี๋ยวจะมีการถ่ายเทแก๊ส  ฯลฯ  ซึ่งเป็นปัญหามานาน  เพิ่งแก้ไขได้ไม่เต็มปีเลย

3.  อย่าคิดว่าทำอะไรก็ได้ที่ตัวเองอยากทำ  ฟังคนอื่นบ้าง    gf  ที่คุณทำพังไป  ไม่รู้สึกบ้างหรือ?

ออฟไลน์ wa330

อยากหั้ยเลิกจิงเล็วๆเลยมันจะได้ออกไปไวๆ

ออฟไลน์ XL_SiZe

อ้างว่าเพราะมีการอุดหนุนเยอะ เอาเปรียบกลุ่มน้ำมันเบนซิน
แต่ไม่พูดต่อว่า ถ้ายกเลิกแล้วราคาน้ำมันเบนซินจะเป็นอย่างไร........

ถ้ายกเลิกได้ อาจจะเก็บเข้ากองทุนน้อยลงสำหรับเบนซิน (กันคนด่า และได้ฐานเสียงคนใช้เบนซินช่วย)
พอเข้าที่เข้าทาง ก็เพิ่มขึ้นเรื่อย ๆ แบบไม่รู้ตัว ไม่เกินปี ราคาเบนซินก็จะกลับมาที่เดิม
โดยยกเลิก LPG สำเร็จ และได้คนใช้เบนซินมาสนันสนุน ในช่วงแรกด้วย

ทำทุกทางให้ CNG ราคาไม่ขึ้น ในช่วงแรก รอคนเข้าระบบเยอะ ๆ
เมื่อจำนวนรถใช้ CNG เยอะพอ ก็ค่อยหามาตรการเพิ่มราคาต่อไป

อิอิ บันไดกี่ขั้นหว่า มโนไปเรื่อย....

ออฟไลน์ Volta

เปลี่ยนผู้บริหารประเทศทีนึง นโยบายพลังงานก็เปลี่ยนตาม เอาแน่เอานอนไม่ได้เลย
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ Tee+...Lek

• Full Member
เปลี่ยนผู้บริหารประเทศทีนึง นโยบายพลังงานก็เปลี่ยนตาม เอาแน่เอานอนไม่ได้เลย

เค้าถึงเรียกเรื่องนี้ว่า "เสถียรภาพด้านการเมือง" ไงครับ

ต่างชาติที่จะมาลงทุนบ้านเรา ปัจจัยเรื่องนี้เค้าให้น้ำหนักค่อนข้างมากนะครับ

เรื่องยกเลิกการจำหน่าย LPG ผมว่า เอาขึ้นมาจริงๆ ยากครับ เพราะถ้าจะยกเลิก LPG แล้ว CNG แทนที่ได้ไหม?

ปัญหาของ CNG ที่มีอยู่เรื่องการเติมนะ แก้ไม่ยากครับ แต่ต้องลงทุนวางโครงข่ายส่งแก๊สทั่วประเทศ ซึ่งผมว่าบริษัทที่ถือสัมปทานอยู่ไม่ยอมลงทุนหรอก

ออฟไลน์ Auto

ผมก็ไม่เห็นว่ายกเลิกไปแล้วใครจะได้ประโยชน์   เพราะอย่างแรกคนไม่ใช้ LPG  ก็จริงแต่ก็จะหันไปใช้พลังงานชนิดอื่นอีกอยู่ดี    มันจะเป็นผลกระทบกับพลังงานชนิดอื่นอีก     อย่าบอกว่าหันหา CNG  นะเพราะว่าคนส่วนใหญ่ก็ไม่ได้ไป CNG  หรอก      คนส่วนใหญ่เองก็ไม่ได้อยากติดแก๊สอยู่แล้วถ้าไม่จำเป็นแค่น้ำมันถูกนี่  อู่ติดแก๊สก็ไม่มีลูกค้ามาติดอยู่แล้ว    คนส่วนใหญ่ไม่ได้อยากใช้แก๊ส       ดีมานซัพพลายการใช้แก๊สทุกวันนี้มันก็ค่อย  ๆ  ลดลงไปเยอะแล้ว   อีกอย่างตอนนี้ก็ไม่ได้อุดหนุน  LPG  แล้วนี่นา   เลิกใช้ LPG  ราคาเบนซินมันก็ไม่ถูกลงหรอก  มันก็แพงขึ้นแบบนี้แหละ ผมก็ไม่เห็นว่ายกเลิกไปแล้วใครจะได้ประโยชน์

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เหอๆ

ขอใช้คำนี้หน่อยนะ หายไปนาน

ออฟไลน์ H.

อยากให้ยกเลิกครับ

- จริงอยู่ว่ามีกลุ่มคนใช้ LPG เสียประโยชน์จากนโยบายนี้มากจริงๆ
--- แต่ว่าการที่ LPG ถูกอุดหนุนต่อไปนั้นจะเกิดปัญหาในระยะยาว

- การแบ่งประเภท LPG ภาคอุตสาหกรรม ภาคครัวเรือน ภาคขนส่ง และจัดเก็บภาษีในอัตราต่างกันส่งผลให้เกิดการลักลอบขึ้น แม้ว่าส่วนผสมจะต่างกันก็ตาม
--- แต่ถ้าเก็บในอัตราภาษีเดียวกัน ค่าครองชีพก็จะสูงขึ้นมา อาจจะ ครึ่งเท่าถึง 1 เท่าตัว โดยเฉพาะค่าอาหารที่ใช้แก้สในการประกอบอาหารและอุตสาหกรรมเม็ดพลาสติก ซึ่งอาจจะนำมาซึ่งการถอนการลงทุนและยกเลิกจ้างงานจำนวนมากได้

- CNG หากอนาคตวางโครงข่ายทั่วประเทศให้พลเรือนใช้ ผมว่ามันก็จะเป็นปัญหาเช่นกัน ดังนั้น CNG ควรเก็บไว้ให้รถโดยสารสาธารณะกับโรงไฟฟ้าเท่านั้น จะได้วางมาตรการณ์อุดหนุนราคาเฉพาะส่วนได้ตรงจุด
--- แต่พลเรือนก็จะหมดทางเลือกในพลังงานทางเลือกราคาถูก และจำใจต้องใช้ราคาน้ำมันที่แพงระยับ เพราะโครงสร้างมันบิดเบี้ยวไปหมดทั้งเอทานอล ทั้งดีเซล ครั้นจะไม่อุดหนุนพลังงานเหล่านั้น ก็กลายเป็นปัญหาเรื่องความมั่นคงในเทคโนโลยีพลังงานอีก แล้วเมื่อคนแห่ใช้พลังงานตัวนึงที่ราคาต้นทุนแพงมากแต่ทำราคาขายปลีกถูกเพื่อจูงใจ ก็ต้องหาเงินสำรองมาชดเชยส่วนต่างจนถังแตกซ้ำไปซ้ำมา แล้วน้ำมันเองก็ยังต้องนำเข้ามหาศาล กลายเป็นภาระอย่างหนัก

- เลิกใช้รถ ลดใช้พลังงาน ช่วยให้น้ำมันถูกได้จริง ถ้ามองภาพโครงสร้างปัจจุบัน
--- รถโดยสารสาธารณะก็ยังบริการกันได้ไม่ทั่วถึงและห่วยแตกในการรับผิดชอบชีวิคคนนั่งอยู่ดี
H.

ออฟไลน์ seamonkey

สนับสนุนให้ปล่อยลอยตัวโดยรัฐเลิกอุดหนุนทุกพลังงานครับ ถ้าจะช่วยก็ให้แค่มาตราการทางภาษี
เดียวปล่อยไปซักระยะการใช้งานและราคาก็จะเข้าสู่จุดสมดุลเองครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 22, 2015, 15:59:34 โดย seamonkey »

ออฟไลน์ ipong

• Jr. Member
  • **
คือจะบอกว่า บางท่านคงยังเข้าใจผิดอยู่นะครับ เพราะปัจจุบัน ราคา LPG เท่ากันทุกภาคส่วนแล้วครับทั้ง ครัวเรือน ขนส่ง อุตสาหกรรม ยกเว้นภาคปิโตเครมี ซึ่งเป็นข้อถกเถียงกันอยู่ครับว่าทำไมเค้าถึงซื้อได้ถูกกว่า รวมถึงยังมีการเก็บเข้ากองทุนน้ำมันด้วยครับ

ลองไปอ่านในลิงค์ หรือลองค้นหาใน google ได้ครับ
http://thaipublica.org/2014/12/thai-energy-28/

ยกมาให้อ่านนะครับ

"ต่อมา รัฐบาล พล.อ. ประยุทธ์ จันทร์โอชา ทำรัฐประหารรัฐบาล น.ส.ยิ่งลักษณ์ ชินวัตร หลังจากที่จัดตั้งรัฐบาลเสร็จเรียบร้อย เดินหน้าแผนการปฏิรูปราคาพลังงานให้สะท้อนต้นทุนที่แท้จริง โดยจัดให้มีการประชุมคณะกรรมการบริหารนโยบายพลังงาน (กบง.) นัดแรกวันที่ 30 กันยายน 2557 การประชุมครั้งนี้มีมติปรับขึ้นราคาขายปลีก LPG ภาคขนส่งกิโลกรัมละ 0.62 บาท เดิมราคา 21.38 บาท/กิโลกรัม เพิ่มขึ้นเป็น 22 บาท/กิโลกรัม ตั้งแต่วันที่ 1 ตุลาคม 2557 ครั้งที่ 2 วันที่ 21 ตุลาคม 2557 ปรับราคาขายปลีก LPG ภาคขนส่งเพิ่มอีก 0.63 บาท/กิโลกรัม ครั้งที่ 3 ปรับขึ้นราคา LPG ทั้งภาคครัวเรือนและภาคขนส่งอีก 0.50 บาท/กิโลกรัม ตั้งแต่วันที่ 18 พฤศจิกายน 2557 ทำให้ราคาขายปลีก LPG ทั้งภาคขนส่งและภาคครัวเรือนใช้ราคาเดียวกันคือ 23.13 บาท/กิโลกรัม

และล่าสุดเมื่อวันที่ 2 ธันวาคม 2557 กบง. มีมติยกเลิกการอุดหนุนราคาขายปลีกก๊าซแอลพีจีทั้งภาคครัวเรือนและภาคขนส่ง ซึ่งปัจจุบันใช้เงินจากกองทุนน้ำมันเชื้อเพลิงอุดหนุนอยู่ที่กิโลกรัมละ 1.03 บาท สรุป ในช่วงที่รัฐบาล พล.อ. ประยุทธ์เข้ามาบริหารประเทศเพียง 3 เดือน มีการปรับขึ้นราคา LPG ไป 4 ครั้ง ราคา LPG ถูกปรับขึ้นไปทั้งสิ้น 2.78 บาท/กิโลกรัม นายณรงค์ชัย อัครเศรณี รัฐมนตรีว่าการกระทรวงพลังงาน กล่าวว่า การลดการอุดหนุนก๊าซแอลพีจีครั้งนี้ ทำให้ราคาขายปลีกแอลพีจีทั้งภาคครัวเรือน ภาคขนส่ง และอุตสาหกรรม มีราคาเท่ากัน คือ 24.16 บาทต่อกิโลกรัม ส่วนก๊าซ NGV ที่ประชุม กบง. มีมติปรับขึ้นราคาขายปลีก NGV ที่ใช้ในรถยนต์ส่วนบุคคลขึ้นไปอีกกิโลกรัมละ 1 บาท ทำให้ราคาขายปลีกก๊าซเอ็นจีวีเพิ่มขึ้นจากราคา 11.50 บาทต่อกิโลกรัม เป็น 12.50 บาทต่อกิโลกรัม ส่วน NGV ที่ใช้ในรถยนต์โดยสารสาธารณะ ให้ปรับราคาจาก 8.50 บาทต่อกิโลกรัม เป็น 9.50 บาทต่อกิโลกรัม ทั้งหมดให้มีผลบังคับตั้งแต่วันที่ 3 ธันวาคม 2557 เป็นต้นไป"

อย่าไปยึดติดกับข้อมูลที่ฝ่ายอยากให้เลิก ที่มาบอกว่า ผู้ร้าย คือ LPG ภาคขนส่ง ทั้งที่ ภาคที่ใช้เยอะสุดคือ ภาคปิโคเคมี (ก็บริษัทที่ชอบให้ข่าว ร้ายๆๆเกี่ยวกับ LPG นั่นแหละครับ)

ออฟไลน์ Auto

เดี๋ยวนี้ราคา LPG   ไม่ลอยตัวเหรอครับ   เพราะเค้าเลิกอุดหนุนไปแล้วนี่ 

ออฟไลน์ basboths

ตอนนี้ก็ไม่ได้อุดหนุน  LPG  แล้ว ปล่อยลอยตัวแล้ว ราคาตลาดโลกแล้วครับ แถมเก็บภาษีและเงินเข้ากองทุนน้ำมันด้วยครับ  :o

promt

LPG ไม่ได้อุดหนุนนานแล้วครับ

เก็บเข้ากองทุนก็เก็บแพงมาก

ข่าวและ EVENT เก่าๆ นะครับ

"วันที่ 1 ต.ค. 2557 ภาครัฐได้มีคำสั่งให้ปรับราคาขายปลีก LPG ภาคขนส่ง เพิ่มขึ้น 0.62 บาทต่อกิโลกรัม จาก 21.38 บาท ต่อกิโลกรัม เป็น 22.00 บาท ต่อกิโลกรัม โดยให้ผู้ค้าน้ามันส่งเงินเข้ากองทุนน้ามันฯ เพิ่ม จากเดิม 3.0374 บาท ต่อกิโลกรัม เป็น 3.6168 บาท ต่อกิโลกรัม เพื่อให้ราคา LPG ภาคขนส่งสะท้อนต้นทุนมากขึ้น ลดการลักลอบใช้ผิดประเภท ลดภาระกองทุนน้ามันฯ และสามารถที่จะลดอัตราเงินส่งเข้ากองทุนน้ามันฯ ของน้ามันเบนซินและแก๊สโซฮอล์ได้"

หลังจากนั้นก็เรื่อยๆ

ข่าว
"จนเดือน มี.ค.58 ตรึงราคาขายปลีกไว้เท่าเดิม คือ 24.16 บาท/กก. โดยปรับลดอัตราเงินส่งเข้ากองทุนน้ำมันฯ ของ LPG ลง 0.19 บาท/กก. จากประมาณ 0.54 บาท/กก. เหลือ 0.35 บาท/กก โดยมีผลบังคับใช้ตั้งแต่วันที่ 10 มี.ค.58 ซึ่งจะทำให้กองทุนน้ำมันฯ ในส่วนของก๊าซ LPG มีรายรับลดลงประมาณ 73 ล้านบาท/เดือน"

ปัจจุบัน มิ.ย.58 ปรับราคา หลายครั้งแล้ว

LPG ไม่ใช่ผู้ร้าย ทำร้ายคนใช้น้ำมันเหมือนเดิมแล้ว

ปัจจุบัน E85 คือผู้ร้ายตัวจริงที่สูบเงินจากกองทุนน้ำมัน

promt

มาดูเงินเก็บเข้ากองทุนน้ำมันและเงินชดเชยครับ

ข้อมูลเมื่อ ก.พ. 58

E85 หากไม่ชดเชย นี่ เหอๆๆ เลยครับ

ออฟไลน์ deertesla

ตอนนี้ผมมองว่าภาคครัวเรือนเดือดร้อนสุดเพราะเกือบทุกบ้านที่มีรถและไม่มีรถก็มีความจำเป็นต้องใช้ LPG ถ้ายกเลิกLPG ภาคขนส่งแล้วทำให้ LPG ภาคครัวเรือนถูกลงกว่านี้ผมสนับสนุนครับ  แต่ก็ยอมรับเลยภาคปิโตรเคมีนี้มันเป็นเห็บหมัดให้กับประชาชนในชาติจริง  ยกเลิก LPG ภาคปิโตรเคมีไปด้วยยิ่งดี 

ออฟไลน์ JeansZ

ผม​ว่ายกเลิก NGV ดีกว่า​นะ​ครับ แล้ว​จำกัดเฉพาะรถสาธารณะ

เท่าที่​สังเกต คน​ที่​ใช้​รถ​ติด​แก๊ส ที่​ไม่ได้​เป็นรุ่น​ติด​แก๊สจาก​โรงงาน กว่า 80% เลือก LPG ครับ
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ kimberry

• Jr. Member
  • **
ผมใช้ LPG มานานครับแต่เห็นด้วยที่จะให้ยกเลิก เพราะอะไรหรอครับ
1. ปัจจุบันราคา LPG บ้านเรายังถูกกว่าเพื่อนบ้าน ลาว เขมร พม่าอยู่การเปิด AEC จะทำให้เกิดการลักลอบขน LPG จากบ้านเราออกไปเพื่อนบ้านมากขึ้นแน่นอนซึ่งปัจจุบันเราก็ผลิตไม่เพียงพอต่อความต้องการอยู่แล้ว ต้องไปนำเข้า กลายเป็นภาระเพิ่มขึ้น
2. ในอนาคตเช่น 2-3 ปีข้างหน้าหากราคาน้ำมันกลับมาที่ 100 เหรียญเหมือนเดิม LPG คงไม่ได้ราคาเท่านี้แน่ คงต้องขึ้นไปอีกไม่ต่ำกว่า 6 บาทต่อลิตร แล้วจะยังให้รัฐเอาเงินมาอุดหนุนเหมือนเดิมกลับสู่วังวนเดิมๆอีกเหรอครับ

ผมว่าทางออกหนึ่งคือขึ้นราคา LPG เพื่อเก็บเงินเข้ากองทุนน้ำมันเหมือน gasohol 95 91 ไปก่อนเลยเผื่อเกิดเหตุฉุกเฉิน ให้ค่าใช้จ่ายต่อการวิ่ง 1 กม. ใกล้เคียงกัน เป็นการทำให้คนประหยัดพลังงานใช้รถน้อยลง ทุกวันนี้จะไม่มีถนนให้วิ่งอยู่แล้ว ไอ้พวกรถติดแก๊สก็ซิ่งกันเหลือกินคงเพราะพลังงานมันถูกไป ผมยังจำได้ช่วงน้ำมันแพงเกิน 40 กว่าบาทต่อลิตรนี่ชีวิตมีความสุขขึ้นเยอะ

ในความคิดผมถ้าจะประท้วง ปากท้องค่าใช้จ่ายนี่แนะให้ไปประท้วงพวกร้านข้าวแกงสินค้าอื่นจะดีกว่าไหมครับ ทุกวันนี้ข้างแกงจานนึง 50 บาทแล้วทั้งๆที่น้ำมันก็ถูกลงมากราคาขึ้นอย่างเดียว ไม่มีลง ผมยังนึกภาพไม่ออกเลยถ้าน้ำมันกลับมาที่ 100 เหรียญ แล้วข้าวแกงจะราคาจานละเท่าไร

ออฟไลน์ regal

• Full Member
  • E90 320ise & E90 320dse
ถ้า CNG ดีจริง ทำไมประเทศอื่นๆเค้าใช้แต่ LPG ครับ

การยกเลิก LPG ควรมีเหตุผลที่ดีกว่านี้ ตอนนี้ตอบคำถามทีนึงสีข้างแหกกันตลอด 

LPG มีการนำเข้ามาจากเพื่อนบ้านเยอะอยู่จริงๆครับ พี่ชายทำงานด้านนี้อยู่ วันๆอยู่แต่ไซส์งานที่พม่า  แต่มันไม่ใช่เหตุผลที่จะยกเลิก LPG ในรถยนต์เนื่องจากคุณเองก็ไม่ได้อุดหนุนราคา LPG อยู่แล้วในตอนนี้ 

กลุ่มเดียวที่ได้ผลประโยชน์จากการยกเลิก LPG คือไอ้บริษัทพลังไทยเพื่อใครนั่นแหละครับ ลงทุนทำ CNG ไว้เยอะ แต่ไม่ยอมมีใครใช้ จนต้องบังคับรถสาธารณะให้ของมัน  ลองไปถามคนขับแท๊กซี่ดูมั้ยว่าใจจริงเค้าอยากใช้พลังงานจากอะไรกันแน่

ปล.CNG มีเยอะมากในบ้านเรา ไม่ต้องนำเข้าเพราะอะไรน่ะหรอ ก็เพราะชาวบ้านต่างประเทศเค้าไม่ใช้กันครับ บริษัทนี้ก็เลยกลุ้มใจ ขายใครก็ไม่ได้  ใช้ในประเทศก็ยังไม่เยอะพอ  ผลิตมาก็ล้นตลาด เลยต้องหาทางบีบทุกรัฐบาลให้บังคับประชาชนมาใช้ CNG

รัฐบาลไหนไม่แคร์เกี่ยวกับเงินทุนอุดหนุนพรรคก็จะไม่ค่อยสนใจ  แต่รัฐบาลไหลบ่อจี้ก็ต้องทำตามคำสั่งบริษัทนี้มันแหละครับ
มีเท่าไหร่ ใส่ไม่ยั้ง เอาให้มันส์ น้ำมันฮวบ!!!

ออฟไลน์ apinui

ผมว่าจริงๆ ไม่ต้องไปยกเลิกหรอกครับ .... ทุกวันนี้ คนใช้ก็น้อยลงเรื่อยๆแล้ว ....

ราคาจะ 15บาท/ลิตรอยู่แล้ว และเชื่อเถอะ คนที่รถใช้ LPG อยู่ ใช้ไม่นาน เดียวก็เปลี่ยนรถ และ รถใหม่ ที่ทำมาประหยัดน้ำมันดีมากสมัยนี้ คนใช้จะลืม LPG ไปเลย ... และรวมถึงคนที่ใช้รถ LPG บางคน อาจจะเข็ดรถใช้แก็สที่จุกจิก ก็ได้ ..... จนไม่กล้ากลับไปใช้อีก ....

ผมคนนึงที่เคยใช้รถติด LPG ครับ .... ก็ประหยัด แต่รถมันพังตามอายุ ตามสภาพ ก็เลยขายคันเก่า ซื้อคันใหม่ และคันใหม่ก็ไม่ได้ติด LPG และก็ไม่อยากกลับไปใช้ อีก เพราะรู้แล้วว่า มันจุกจิก เดียวสดุด เดียวรอบสวิง สต๊าทยาก ความร้อนขึ้น ฯลฯ ....

รถน้ำมันเดิมๆนี่ละครับสุขี สุดแล้ว ....