ผู้เขียน หัวข้อ: OMG เป็นไปได้ยังไงรถยนต์เกาหลีใต้คุณภาพแซงหน้ารถญี่ปุ่น  (อ่าน 7041 ครั้ง)

ออฟไลน์ Siemens

• Jr. Member
  • **
ได้อ่านรายงานจากทางเวปไซน์ Headlightmag
ถึงกับมีอึ้งเลย ที่ปัจจุบันคุณภาพของรถยนต์จากทาง
เกาหลีใต้ ได้รับการจัดอันดับอยู่ในระดับต้นๆ ของตาราง
คุณภาพ JD Power โดยเฉพาะยี่ห้อ KIA ที่เปนเบอร์สองรองแค่
Porsche ส่วน Hyundai อยู่อันดับที่สี่ ไม่ธรรมดาจริงๆ
เลยมีข้อสงสัยมาถามความคิดเห็น ว่าเขาสามารถทำได้อย่างไร
รวมถึงการพัฒนาคุณภาพของตัวรถยนต์ ให้ได้ดีขนาดนี้

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

• Hero Member
อุตสาหกรรมเกาหลีใต้เค้าเติบโตแบบก้าวกระโดดครับ และรัฐบาลสนับสนุนทำให้มีแรงผลักดันในการพัฒนาคุณภาพ เหมือน Samsung ที่ก้าวมาเป็นเบอร์หนึ่งด้านโทรศัพท์มือถือครับ

ดูง่ายๆ H1 เป็นที่นิยมมากเพราะคุณภาพครับ ที่รุ่นอื่นไม่โตในไทยเหมือนจะเพราะการตลาดไม่ดี แต่ที่อเมริกานิยมรถเกาหลีสุดๆ เลยครับ

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
อีกหน่อยคงโดนตบคว่ำเหมือนพวก มือถือ,ทีวี และอื่นที่เป็น electronics

ทุกวันนี้ใช้จอคอมกับทีวีของ samsung ผมว่าเทคโนโลยีเหนือกว่าฝั่งญี่ปุ่นอะ

promt

• บุคคลทั่วไป
รัฐบาลเขาเริ่มส่งเสริมจริงจัง ปี 199x

ประมาณ 20 ปี

ผลก็อย่างที่เห็น

ออฟไลน์ deertesla

รถเขาพัฒนาไปไกลและคุ้มกับค่าตัวมาครับ แต่เครื่องใช้ไฟฟ้ายี่ห้อซัมซุงไม่อยากจะพูดครับ  ที่บ้านมีทั้งจอคอมและเครื่องไรท์แผ่นดีวีดี ความทนทานยังห่างชั้นกับของญี่ปุ่น

ออฟไลน์ reyeshenry

ดูอย่างเครื่องใช้ไฟฟ้า โทรทัศน์  เครื่องเสียง เครื่องซักผ้า  ตู้เย็น และเครื่องใช้ไฟฟ้าในบ้านสิครับ
เดี๋ยวมีแต่ซัมซุงนะครับ    แต่ก่อน จะดังมาก พวก ฮิตาชิ ไพโอเนียร์  เนชั่นเนล โซนี่ พานาโซนิก
แต่เดี๋ยวนี้  ซัมซุง ตึตลาดหมดแล้วครับ ....ที่สำคัญ  ราคายังถูกกว่าแบรนด์ญี่ปุ่นด้วย

ผมแปลกใจผลการสำรวจคือ รถญี่ปุ่น หลายแบรนด์  คะแนนดีกว่า  เบนซ์  บีเอ็ม เล็กซัส  มากๆ
....แต่ ผมสำรวจ ความเชื่อถือ ของผู้เขียนบอกเองนะครับว่า

"สุดท้ายแล้วนี่คือผลสำรวจความพึงพอใจด้านคุณภาพของรถใหม่เพียงแค่ 90 วันเท่านั้น ผู้ใช้ก็ยังประทับใจ รูป รส กลิ่น
เสียง ด้วยความมีกิเลสอยู่บ้าง ดังนั้นผลสำรวจด้านคุณภาพที่วัดได้จริง ๆ นั้นคงจะต้องรอให้ผู้ใช้ใช้งานไปสัก 2-3 ปี
กันก่อนครับ ถึงจะรู้ว่าคันไหนเจ๋งจริงไม่จริง"

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 23, 2015, 07:19:06 โดย reyeshenry »

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
ทดสอบแค่90วันเองครับ เหมือนมือถือเกาหลี
มีความสุขแค่แรกใช้ พอสองสามเดือน เริ่มค้าง เริ่มรวน
รถก็คงเหมือนกัน ต้องดูระยะเวลาในการใช้งานระยะยาว ผมว่ายังไงญี่ปุ่นก็ชนะ
เกาหลีเหมือนทำสเป็คหลอก หลอกให้คิดว่าหรู หลอกให้คิดว่าแรง พอใช้งานจริง ติดๆขัดๆ
ญี่ปุ่นราคาแรง สเป็คบ้านๆ แต่การใช้งาน มันคงเส้น คงวา เสถียรกว่า
หลังลองใช้เกาหลีนานๆเข้าหลายๆอย่าง อยากบอกว่า
ผมขอกลับไปใช้ ญี่ปุ่นเหมือนเดิมดีกว่าครับ

ออฟไลน์ rojsak2021

KIA นะหรอ ไม่อยากเชื่อ

ออฟไลน์ 2k

ญี่ปุ่นพิสูจน์ตัวเองว่าทัดเทียมชาติตะวันตกได้มาหลายสิบปีแล้วและทุกวันนี้ก็เข้าสู่ระยะหมกเม็ดลดต้นทุนลดความน่าเชื่อถือมานานแล้วเช่นกัน สาวนเกาหลีกำลังอยู่ในช่วงความพยายามสัมฤทธิ์ผลทั้งการเติบโตธุรกิจและความใส่ใจจริงใจในสินค้าตัวเองยังสูงอยู่ เทคโนโยลีไม่กักดองคุณภาพสินค้าควบคุมต้นทุนแต่ไม่ลดต้นทุนน่าเกลียด ขึ้นอยู่กับเวลาว่าเมื่อไหร่ที่ยานยนต์เกาหลีจะอยู่ตัวและเริ่มเกเรให้คนด่าแบบรถญี่ปุ่นเค้า จะบอกว่าเครื่องใช้ไฟฟ้าเกาหลีห่วยไม่ได้นะครับ สินค้าคนละประเภทกัน สินค้าเครื่องใช้ไฟฟ้าอย่างซัมซุงเลยจุดใส่ความพยายามมานานหลายสิบปีแล้วและเข้าสู่ช่วงลดต้นทุนหาประโยชน์ส่วนตัวเรียบร้อย เครื่องดีเซลความจุ2000ccรถเกาหลีเค้าทำออกมาได้แรงม้าเทียบเท่าขาใหญ่อย่าง BMW ที่180แรงม้าแล้วนะ  :)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ oak_s

• **
เค้าทดสอบรุ่นไหนครับ Kia Quoris รึปาว  ;D ;D ;D

keanetona

KIA นะหรอ ไม่อยากเชื่อ

นั่นสิครับ
K2700 ตอนนี้ขายเป็นเหล็กน่าจะได้มากกว่าขายเป็นรถ

ส่วนเครื่องใช้ไฟฟ้าเกาหลี
ทีวี...........วันที่ผมแฮปปี้ที่สุดคือ วันที่ผมซื้อทีวีโซนี่มาแทน
จอคอม......ตอนนี้ผมจบที่ dell ultrasharp ผมไม่ได้เปลี่ยนมาหลายปีแล้ว
เครื่องเสียง..ผมใช้แบรนด์ยุโรปและแคนาดา
เครื่องซักผ้า.เมื่อไหร่มันจะพังซะที จะได้ซื้อของญี่ปุ่นมาแทน เพราะมันซักผ้าไม่สะอาดเลย
มือถือ........ผมใช้โซนี่ ใช้ดีกว่าเกาหลีอยู่เยอะ ที่ขายออกเพราะมีเวปอวยและเคสเยอะ

ว่าแต่ คนใช้ ครูซ กับ แคปติว่า ว่าไงกันบ้างครับ รถพวกนี้ก็เกาหลีแปะป้าย และเป็นขวัญใจรถยกเหมือนๆรถลูกครึ่งอเมริกันยุโรปอีกเจ้าหนึ่งเลยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 23, 2015, 15:08:59 โดย keanetonaเฉยๆ »

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
แค่ 90 วันเองครับ
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ madboy

Ford ยังขึ้นไปนู่นเลย  ;D

ออฟไลน์ SM.

ดีครับ ผู้บริโภคได้รับเต็มๆ

jaesz

ดูอย่างเครื่องใช้ไฟฟ้า โทรทัศน์  เครื่องเสียง เครื่องซักผ้า  ตู้เย็น และเครื่องใช้ไฟฟ้าในบ้านสิครับ
เดี๋ยวมีแต่ซัมซุงนะครับ    แต่ก่อน จะดังมาก พวก ฮิตาชิ ไพโอเนียร์  เนชั่นเนล โซนี่ พานาโซนิก
แต่เดี๋ยวนี้  ซัมซุง ตึตลาดหมดแล้วครับ ....ที่สำคัญ  ราคายังถูกกว่าแบรนด์ญี่ปุ่นด้วย

ผมแปลกใจผลการสำรวจคือ รถญี่ปุ่น หลายแบรนด์  คะแนนดีกว่า  เบนซ์  บีเอ็ม เล็กซัส  มากๆ
....แต่ ผมสำรวจ ความเชื่อถือ ของผู้เขียนบอกเองนะครับว่า

"สุดท้ายแล้วนี่คือผลสำรวจความพึงพอใจด้านคุณภาพของรถใหม่เพียงแค่ 90 วันเท่านั้น ผู้ใช้ก็ยังประทับใจ รูป รส กลิ่น
เสียง ด้วยความมีกิเลสอยู่บ้าง ดังนั้นผลสำรวจด้านคุณภาพที่วัดได้จริง ๆ นั้นคงจะต้องรอให้ผู้ใช้ใช้งานไปสัก 2-3 ปี
กันก่อนครับ ถึงจะรู้ว่าคันไหนเจ๋งจริงไม่จริง"

ถ้าไม่อ่านที่มาที่ไปหลายคนคงตีความไปแล้วว่ารถอย่างฟอร์ด ปัญหาน้อยกว่าฮอนด้า

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
Kia ยุคใหม่ๆ ของเขาดีจริงครับ

ออฟไลน์ regal

• Full Member
  • E90 320ise & E90 320dse
ทดสอบแค่ 90 วัน ไม่บอกถึงประสิทธิภาพที่แท้จริงหรอกครับ  ถ้าทดสอบซัก 5 ปีแล้วค่อยมาคุยกัน
มีเท่าไหร่ ใส่ไม่ยั้ง เอาให้มันส์ น้ำมันฮวบ!!!

Stroke8

รถสองยี่ห้อที่มีการรับประกัน 10 ปี 160,000 กิโลเมตร ที่ส่งต่อไปให้เจ้าของคนถัดไปได้ด้วยถ้าเกิดมีการซื้อขายกันผ่านระบบ Certified Pre-Owned น่ะเหรอครับ? ครับ ผ่านไปสองสามเดือนก็คงจะสร้างปัญหาให้เจ้าของปวดหัวแน่ๆเลย ในขณะเดียวกัน มิตซูบิชิที่อยู่ท้ายๆตาราง ก็เสนอรับประกัน 10 ปี 160,000 กิโลเมตรเหมือนกัน แต่ว่าไม่สามารถส่งต่อให้กับเจ้าของคนถัดไปได้

ถ้าเกิดบริษัทรถจะรับประกันแบบนี้ได้ มันก็มีอยู่สองอย่างครับ ถ้าเกิดพวกเขาผลิตรถที่มีคุณภาพ เขาก็ไม่ต้องห่วงเรื่องค่าใช้จ่ายเมื่อรถที่อยู่ในประกันต้องเข้าซ่อม เพราะว่าโอกาสที่รถจะต้องเข้ารับการซ่อมแซมในระยะประกันมันมีน้อย หรือไม่ก็รถที่พวกเขาผลิตมันมีชื่อเสียมาก ก็เลยต้องมีการประกันยาวๆเอาไว้ให้คนซื้อมั่นใจ แล้วผู้ผลิตก็ไขว้นิ้วหวังไว้ลึกๆว่าเจ้าของจะขายรถไปให้การรับประกันหลุดไปก่อนที่รถจะเกิดปัญหา แล้วเจ้าของคนถัดไปก็ต้องจ่ายค่าซ่อมเมื่อรถมีปัญหาเองเพราะว่าไม่ได้อยู่ในระยะประกันอีกต่อไปแล้ว ฮุนไดและเกียเคยเป็นอย่างหลังครับ แต่ทุกวันนี้เขาไม่ต้องลดระยะประกันเพราะคุณภาพรถของพวกเขามันดีพอที่จะเป็นอย่างแรก แต่มิตซูบิชินี่สิเป็นอย่างหลังอยู่

รถญี่ปุ่นยี่ห้ออื่นๆมีระยะรับประกันแค่ 5 ปี 96,000 กิโลเมตรครับ รวมทั้งฟอร์ด ไครสเลอร์ และโฟลคสวาเกน อย่างไครสเลอร์นี่เพิ่งจะลดระยะประกันจาก 160,000 กิโลเมตรมาเป็น 96,000 หมาดๆนี่เอง ผมว่าผมเคยพูดไปแล้วครั้งหนึ่งครับ ว่าโฟลคสวาเกน อย่ามาเหยียบประเทศไทยเลยถ้าเกิดไม่อยากกลับไปอ่วมๆ ก็เพราะว่าความคิดที่ว่า "รถเยอรมัน โอยคุณภาพแน่ๆ" ลองเอาไปวิ่งซักสองแสนกิโลแล้วค่อยมาว่ากันใหม่นะครับ ไฟ Check Engine Light ดับเมื่อไหร่ค่อยคุยกันอีกที

ผมไม่ได้กำลังบอกให้เชื่อไอ้ผลสำรวจ 90 วันนี้นะครับ เพราะอย่างที่บอกเลย มันแค่ใน 90 วันแรก และรถหรูอย่างปอร์เช่ เจ้าของจะได้รับการดูแลจากศูนย์บริการดีกว่ารถรุ่นอื่นๆมาก ก็เป็นเหตุผลทำให้พวกเขาไม่นับว่าเป็นเรื่องที่ไม่น่าพึงพอใจได้เช่นกัน แต่ว่ารถเกาหลีคุณภาพดีกว่ารถญี่ปุ่นน่ะเหรอครับ? ไม่ใช่เรื่องแปลกอีกต่อไปแล้ว

ออฟไลน์ Fly to dream

ก็ไม่ได้แย่จริงๆนี่ครับ ใช้ฮุนไดมา ไม่เห็นมีปัญหาอะไรเลย ใช้บำรุงเข้าศูนย์ตลอด ส่วน KIA มันก็อยู่ในฮุนได มันไม่ต่างกันหรอก

ประสิทธิภาพ ช่วงล่างก็ดี ทดสอบชนก็ดี วัสดุเทียบรถญี่ปุ่นไม่ต่าง อย่าไปดูถูกเลยสมัยนี้ ในอเมริกา มันขึ้นมาเยอะเลยยอดขายรวมถึงในยุโรป
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ 7777777

• Sr. Member
ด้วยความเคารพนะครับ

เพื่อนผมคนเกาหลี ยังไม่อยากใช้รถเกาหลีเลยครับ  :-\

และส่วนตัวผม ผมว่าผลิตภัณฑ์เกาหลีก็เหมือนจีนคือ you get what you pay...

ถ้าพร้อมจ่ายแพงก็ได้ของดี ถ้าจะเอาของถูกก็... ตามราคาครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ที่เมกา เห็นยอดขายฮุนไดขายดีมากๆเลยๆ

ออฟไลน์ toonze

โทรศัพ เดียวนี้ใช้แต่ซัมซุง เพราะซ่อมง่ายดี 555 แต่เครื่องเก่าก็ใช้มา 3 - 4 ยังไม่เสียเลย หรือผมรักษาดี นอกจากตกจอแตก ครั้งนึง s1  s2  ยังใช้ดีอยู่เลย

ออฟไลน์ wsu

• **
ผมซื้อ รถเกาหลี เป็นใช้คันแรกของชีวิต เคยใช้ bmw toyota honda มาแล้ว ด้านคุณภาพตัวรถการขับขี่ตอนนี้ ยอมรับว่าดีเทียบเท่า bmw เลยทีเดียว ความทนทานไม่ทราบต้องใช้ไปซํักพัก คนที่มีอคติเค้าไม่ใช้อยู่แล้วก็ ยากส์ที่จะเปืดใจคนกลุ่มนี้  :-*

ออฟไลน์ XL_SiZe

โทรศัพท์ พอไปวัดไปวาได้
แต่แอร์นี่ดิ Samsung ผม เหมือนไม่ค่อย OK เท่าไหร่  :P