ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำ SUV ราคาไม่เกิน5m ครับ ซื้อให้แม่ผมครับ  (อ่าน 11410 ครั้ง)

ออฟไลน์ sirayu080

• Jr. Member
  • **
  • MERCEDES BENZ GLE 500e AMG 2017
ขอคำแนะนำ SUV ราคาไม่เกิน5m ครับ อนุญาติเกริ่นเรื่องราวสักนิดนะครับ เพราะตื่นเต้นเพราะเป็นรถพรีเมียมคันแรกของบ้าน

คือจะซื้อให้แม่ครับ
เมื่อสักสองปีสามปีก่อน แม่ผมขับรถเก่าๆไป ตจว แล้วเกิดอุบัติเหตุเพราะถุงลมไม่ทำงาน บาดเจ็บกันไปต้องดูใช้เวลานานกว่า6เดือนกว่าจะแผลหาย

มาถึงตอนนี้แม่ผมเวลาไปดูงานที่ในเมือง นอกเมือง หรือไปติดต่อลูกค้า แกมักจะขับแต่วีโก้เก่าๆ หรือยืมรถคนอื่นไปแทน

แล้วจากนั้นเลยตั้งใจจะเก็บตังซื้อรถที่มีออปชั่นความปลอดภัยเยอะๆหรือรถสูงๆให้แม่แต่ก็ยังไม่มีตังพอ

จนมาตอนนี้สามารถพอที่จะทำได้ แล้วทางลูกๆอยากจะออกรถให้แม่ไว้ขับไว้ไป ครับ

แม่ผมชอบรถ นิสัยมักจะเร่งรีบอยากจะสตาร์ทออกรถก็ออกไปเลย ไม่ได้รอใคร บางทีก็อยากได้จุของเยอะๆ (ผู้ใหญ่เค้าชอบน่ะครับ)

แล้วก็อยากให้เบาะหลังนั่งสบายครับ เผื่อผมหรือใครขับให้แม่ผมนั่ง แล้วก็อออปชั่นความปลอดภัยขอมีเยอะๆจะดีมากครับ

แม่เค้าชอบแนว PPV 7ที่นั่ง เช่นแนว ปราโด้ LX570 ฟอจูนเนอ ทรงแบบนี้ชอบมากครับ

แต่ แบบพรีเมียมมันไม่มีครับ เอเวอเรสก็รอนานไป ฟอจูนผมก็ไม่ชอบ อยากให้แม่ทีเดียวก็ขอพรีเมียมๆไปเลย แม่ผมจะได้ดูดีกับเค้าบ้าง

เลยลดขนาดลงเหลือ SUV แทน มีตัวเลือกแค่ Xc60 X5 ML250amg Rx270 harrier (ซึ่งตอนแรกอยากได้ Xc60 แต่ 0มันไกลเกือบ400โล ไม่ไหวครับ)

แต่มีตัวเลือกได้ไม่มากเลยครับเพราะอยู่ ตจว แถวๆใกล้ก้มีแค่ BENZ  BMW Lexus  ที่ไม่ไกลมาก พอจะไปเชคระยได้

เลยพาแม่ไปดูครับ ดูได้แค่2ตัวคือ X3 ML250amg  ซึ่งX3 เล็กไป เดินไปถึงแม่ไม่อยากจะเข้าไปดูเลยครับ แต่X5ก็ไม่มีให้ดู

แต่พอไป ML250 ก็ชอบมากเพราะมันทรงใหญ่ๆ  แต่ก็อยากตัดสินใจก่อนครับเพราะเงินก็ไม่ใช่น้อยๆ แต่ก็อยากได้ดีดีให้แม่ผมครับ

เลยอยากขอความคิดเห็น สมาชิกแนะนำ หรือมีตัวเลือกอื่นๆบ้างมั้ยครับ

ออฟไลน์ CATM96

• Sr. Member
Re: ขอคำแนะนำ SUV ราคาไม่เกิน5m ครับ ซื้อให้แม่ผมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2015, 23:00:25 »
เป็นไปได้รอ RX 200tก่อนก็ดีครับ เดือน11ก็จะมาแล้วครับ

ออฟไลน์ w_th

• Full Member
Re: ขอคำแนะนำ SUV ราคาไม่เกิน5m ครับ ซื้อให้แม่ผมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2015, 23:13:32 »
ไม่มีความรู้ เรื่องพรีเมี่ยม suv
แต่เข้ามาชื่นชมในความกตัญญู ของ จขกท. ครับ  ;D

• **
  • MERCEDES BENZ GLE 500e AMG 2017
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2015, 23:20:08 »
เป็นไปได้รอ RX 200tก่อนก็ดีครับ เดือน11ก็จะมาแล้วครับ

ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำ

Nx มันเล็กไปนิดนึงน่ะครับ

ออฟไลน์ Mr.Boogie

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2015, 23:24:32 »
เชียร์ให้รอ New XC90 ครับ สวยและจัดเต็มมาก ความปลอดภัยหายห่วงเลย  ;)
ปล.ผมไม่รู้มันอยู่ในงบไหม ไม่เคยเช็คราคารุ่นนี้เลย

ออฟไลน์ dt9

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2015, 23:33:12 »
ถ้าชอบ ML และไม่รีบมาก จะรอ ML โฉมใหม่ที่เปลี่ยนชื่อ เป็น GLE ก็ได้นะครับ 
ผมก็รอดูอยู่เหมือนกัน

https://www.mercedes-benz.com/en/mercedes-benz/vehicles/passenger-cars/gle-class/efficiency-meets-performance-the-new-mercedes-benz-gle/ 

ออฟไลน์ Eddy5659

• Hero Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2015, 23:41:44 »
X-5 ใหม่ใหญ่โตใช้ได้เลยครับ จอดเทียบกันผมมองว่าใหญ่กว่า M-class นะ
ข้างในดูน่าจะนั่งสะบาย แต่ได้แค่ดูครับยังไม่เคยลองนั่ง

ถ้าพอจะมีเวลาผมว่าดูคันจริงให้ครบๆก่อนตัดสินใจดีกว่าครับ
วันที่ 1-9 สิงหาคมนี้ จะมีงานโชวรถยนต์พอดี ที่ bitec
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2015, 00:03:12 »
ถ้าชอบ ML และไม่รีบมาก จะรอ ML โฉมใหม่ที่เปลี่ยนชื่อ เป็น GLE ก็ได้นะครับ 

https://www.mercedes-benz.com/en/mercedes-benz/vehicles/passenger-cars/gle-class/efficiency-meets-performance-the-new-mercedes-benz-gle/
อีกนานมั้ยครับ

Mlเปลี่ยนเป็น gle ตอนนี้ดูในโบชัวรราคาก็มี Gle coupe กับ gl ราคาก็โดดไปไกล ใช่ต้วเดียวกันมั้ยครับ

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2015, 00:07:21 »
จากโจทย์เชียร์ RX200t อีกเสียงครับถ้ารถศูนย์ 4 ปี ไม่จำกัดระยะทางด้วยหรือเติมงบอีกนิดเล่น X5 30d m sport ก็น่าสนครับภายในออกแนวกระชับถ้าเทียบกับ RX350 ตัวปัจจุบัน
จะดูกว้างกว่าข้อเสียของ X5 คือเบาะแถว 2 จะปรับระดับไม่ได้พับได้อย่างเดียวครับผมวิ่งทางไกลได้ 14-15 โลลิตร โหมด comfort ประทับใจความประหยัดมากครับจะประหยัดงบลงมาเล่นตัว 25d ก็ได้
แต่ในราคานี้รอดู ML ใหม่(GLE)อีกตัวเลือกที่ดูดีกว่าฟอร์จูนขึ้นมาพื้นที่เก็บของพอกันความปลอดภัยดีกว่าก็มี PRADOถ้าชอบแนวนี้นะครับ

ส่วนเรื่องความปลอดภัยเดี๋ยวนี้ PPV ก็ถือว่าจัดเต็มใช้ได้เลยนะครับถ้าเอาขนของได้เยอะพวก RX200t X5 พื้นที่จะน้อยกว่าพอสมควรครับ
ถ้าอยากได้ความปลอดภัยจัดเต็มคันใหญ่หน่อยไม่แคร์ราคขายต่อรอ XC90 ใหม่ไม๊ครับไม่แน่ใจจะเข้าเมื่อไหร่
ถ้าเล่นระดับพวกพรเมี่ยมเอาที่ชอบเลยครับความปลอดภัยไม่ได้ทิ้งกันดูองค์ประกอบอื่นเช่นความประหยัดการเซอวิสดีกว่าครับ

ออฟไลน์ ksntouko

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2015, 00:11:07 »
ขอแนะนำ Land Cruiser Prado เป็นอีกตัวเลือกครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2015, 00:13:47 »
ML ส่วนตัวว่ามันไม่สมราคาเท่าไหร่
ลุงผมใช้อยู่ ขับก็ไม่ถึงกับดีมากนะครับ
ใจผมอยากแนะนำเป็น X6 มากๆเลยครับ
แต่จะใหญ่เกินไปสำหรับคุณแม่หรือเปล่า
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2015, 00:17:42 »
X6 ที่เก็บของน้อยหลังคาแถวสองลาดลงมาราคาทะลุ 6 ล้านเกิบงบไปเยอะเลยนะครับรถวิ่ง
ดูท่าจะเยอะด้วยใช้งานซื้อแพงมากก็เท่านั้นทำธุรกิจอันนี้ความคิดส่วนตัวนะครับที่แพงขึ้นมาจาก X5 นี่ค่าภาษี  80% ได้

ออฟไลน์ madnug

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2015, 00:41:47 »
RX200t ครับ  :-* :-*

ออฟไลน์ dt9

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2015, 00:56:51 »

Mlเปลี่ยนเป็น gle ตอนนี้ดูในโบชัวรราคาก็มี Gle coupe กับ gl ราคาก็โดดไปไกล ใช่ต้วเดียวกันมั้ยครับ

คนละตัวครับ ในโบชัวร์ตอนนี้คือ GLE Coupe ครับ
ตัวที่ผมพูดถึงคือ GLE ที่ไม่ใช่ Coupe
ซึ่งมันก็คือ ML ตัวปรับโฉม (หรือ ML ตัว facelift นั่นแหละ)
ถึงรอบปรับโฉมพอดี เลยเปลี่ยนชื่อเป็น GLE ตามนโยบายใหม่
ซึ่งตัวปรับโฉมจะมีด้านหน้าเหมือนกับ GLE coupe
ภายในก็ปรับปรุงใหม่ด้วยครับ  มีข่าวว่าจะมาช่วงปลายปีนี้ถึงต้นปีหน้า ผมก็ตามข่าวอยู่เหมือนกัน
ส่วน GL จะเป็นตัวใหญ่เลยครับ ใหญ่กว่า ML และจะเปลี่ยนชื่อจาก GL เป็น GLS ในการปรับโฉมครั้งต่อไปครับ

ออฟไลน์ E.P.W

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2015, 00:58:04 »
ไปดูให้ครบๆก่อนดีกว่าครับซื้อรถราคาขนาดนี้

ถ้าเทียบ X5 ML RX ส่วนตัวผมว่า X5 น่าใช้กว่าในเรื่องของ design ทั้งภายนอกและภายใน
แต่ประเด็นนึงที่ผมมองแล้วแอบเสียความรู้สึกคือเสียงปิดประตูของ X5 มันดูแบบ.....ไม่กรึบๆ อย่างที่มันควรจะเป็น (Series 3 F30 ไม่เป็นนะแต่เป็นที่ X5 กับ X6 ไม่รู้ทำไม)
ซึ่งตรงนี้ถ้าไม่ได้สนใจก็ไม่เป็นไรครับมันไม่ได้แย่มากหรอก แต่นอกนั้นผมว่า X5 น่าใช้ดีครับ

ส่วนของ ML ถ้าเป็น 250 CDI ตัวนี้เครื่องจะร้อนช้าหน่อยนะครับ (อุณหภูมิทำงาน 90องศา) ซึ่งจากที่บอกว่าคุณแม่ชอบรีบๆ ผมไม่รู้ว่าคุณแม่เท้าหนักด้วยรึเปล่า
ถ้าไปเค้นมันตอนเครื่องยังไม่ได้อุณหภูมิ อาจจะมีผลเสียอะไรรึเปล่าลองไปศึกษาดูก่อนนะครับ

ขอให้ได้รถที่ถูกใจทุกคนในครอบครัวครับผม

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2015, 02:24:49 »
ถ้าพรีเมี่ยมขนาดนี้  Lexus 570 ดีไหมครับ  ศูนย์ก็อยู่ใกล้อยู่แล้ว    แต่ว่าราคาจะเกินงบ   รถใหญ่และดีจริง ๆ  หรูหราอลังการมากยังกะนั่งเครื่องบิน
ดูตามนี้แล้วจะชอบครับ   สมฐานะนั่งสบายแน่ ขับก็ดี รถคันใหญ่มาก ศุนย์ก็พร้อม   

http://www.weekendhobby.com/landcruiser/webboard/Question.asp?ID=968
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 19, 2015, 02:49:47 โดย Auto »

ออฟไลน์ GolffyGolf

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2015, 02:43:10 »
อันนี้นอกประเด็น แม่ผมขับ hilux sr5 ไว้เข้าสวนเข้าไร่ อิอิ  :-X :-X :-X

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2015, 03:47:50 »

คนละตัวครับ ในโบชัวร์ตอนนี้คือ GLE Coupe ครับ
ตัวที่ผมพูดถึงคือ GLE ที่ไม่ใช่ Coupe
ซึ่งมันก็คือ ML ตัวปรับโฉม (หรือ ML ตัว facelift นั่นแหละ)
ถึงรอบปรับโฉมพอดี เลยเปลี่ยนชื่อเป็น GLE ตามนโยบายใหม่
ซึ่งตัวปรับโฉมจะมีด้านหน้าเหมือนกับ GLE coupe
ภายในก็ปรับปรุงใหม่ด้วยครับ  มีข่าวว่าจะมาช่วงปลายปีนี้ถึงต้นปีหน้า ผมก็ตามข่าวอยู่เหมือนกัน
ส่วน GL จะเป็นตัวใหญ่เลยครับ ใหญ่กว่า ML และจะเปลี่ยนชื่อจาก GL เป็น GLS ในการปรับโฉมครั้งต่อไปครับ
ครับ เข้าไปดูตามยูทูปแล้ว พอจะเห็นความแตกต่างบ้าง ไฟท้ายจะเป็นขดลวด

แต่มันเปิดตัวหรือยังครับ ถ้าเปิดตัวไปแล้ว

แล้วเปิดตัวในไทยประมานเดือนไหนครับ

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2015, 06:41:22 »
X5โลดครับ GLEก็ต้องรอเปิดตัวอีกนะครับ ลงมาลองขับX5ที่กรุงเทพแล้วจะติดใจ รถใหญ่เครื่องแรง ถ้าไม่เกิน5ก็เล่นX5 25D ขับ2พอแล้ว ออปชั่นเหมือนขับสี่ ผมลองแล้วยังติดใจเลยเพราะคันใหญ่กว้างขวางขับดีมากแต่พ่อไม่เอาบอกแม่ขึ้นลงลำบากครับ ที่0เค้ามีรถให้ลองด้วย
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ Mr.POM

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2015, 06:59:28 »
เชียร์ให้รอ New XC90 ครับ สวยและจัดเต็มมาก ความปลอดภัยหายห่วงเลย  ;)
ปล.ผมไม่รู้มันอยู่ในงบไหม ไม่เคยเช็คราคารุ่นนี้เลย

ราคาทะลุ หกล้านกลาง เลยครับ ต้องรอตัว CKD ต่อไป ....  ผมแนะนำ FORD กับ New Pajero Sport ครับ หากไม่รีบ  อยากให้รอ ครับ .... ราคาไม่ถึง ครึ่ง ของงบ  ที่เหลือเป็นผม จะเอาไป จ้างคนขับรถที่ไว้ใจได้ เช่น ญาติๆ (เฉพาะเวลาเดินทางไกล) , งบ พาแม่ เที่ยวไทย  ......   หรือ อีก choice ก็คงเป็น x5 25d  ยังอยู่ในงบ ครับ  .....

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2015, 08:02:29 »
X-5 ใหม่ใหญ่โตใช้ได้เลยครับ จอดเทียบกันผมมองว่าใหญ่กว่า M-class นะ
ข้างในดูน่าจะนั่งสะบาย แต่ได้แค่ดูครับยังไม่เคยลองนั่ง

ถ้าพอจะมีเวลาผมว่าดูคันจริงให้ครบๆก่อนตัดสินใจดีกว่าครับ
วันที่ 1-9 สิงหาคมนี้ จะมีงานโชวรถยนต์พอดี ที่ bitec
จริงครับ X5ใหญ่กว่าMLทั้งภายนอกและภายในเลย ถ้าเป็นตัวเก่าประกอบนอกด้วยกันX5ราคาไปไกลกว่าMLเกินล้านเลยนะครับ ไปอ่านดูที่คุณJIMMY รีวิวไว้ก็ได้ ตอนนี้ X5ราคาเหลือ4ล้านกลางถือว่าคุ้มมากๆครับขอบอก
BMW 750E M SPORT

• **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2015, 11:00:40 »

จริงครับ X5ใหญ่กว่าMLทั้งภายนอกและภายในเลย ถ้าเป็นตัวเก่าประกอบนอกด้วยกันX5ราคาไปไกลกว่าMLเกินล้านเลยนะครับ ไปอ่านดูที่คุณJIMMY รีวิวไว้ก็ได้ ตอนนี้ X5ราคาเหลือ4ล้านกลางถือว่าคุ้มมากๆครับขอบอก

ภายในใหญ่กว่านั่งสบายกว่ามากมั้ยครับ

แล้วออปชั่นความปลอดภัยเป็นยังไงบ้างครับ

ออฟไลน์ Monn

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2015, 11:38:46 »
x5 เลยครับ เพิ่งเปลีย่นโฉม สวยขึ้นมากมาย ตัวขับ 2 ก็พอครับ เคยแค่ขึ้นไปนั่ง กว้างขวาง สบาย ไปไหนไปกัน
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2015, 12:51:13 »
ผมเชียร์ PRADO ครับม คันใหญ่โตใช้ไก้เลยครับ มี 7 ที่นั่งด้วย ความพรีเมี่ยมก็ดีอยู่นะครับ ตอนนี้มีเครื่อง 2.8 ของ REVO ด้วยครับ
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ ayeweb

• **
    • รถรับจ้าง
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2015, 13:14:32 »
suv ผมเชียร์เป็น mazda
สาวกRanger
oer1981h

ออฟไลน์ reyeshenry

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2015, 13:29:40 »
ถ้ารอได้ แนะนำว่า New RX ครับ    หน้าตาล้ำ แหวกๆ  ไม่เหมือนใคร  อ๊อฟชั่นคงจัดเต็มไม่น้อยหน้า NX แน่นอนครับ

ออฟไลน์ aobness

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2015, 13:44:23 »
xc60 เหมือนจะตอบโจทย์ได้เลย นั่งสบาย ออพชั่นพรีเซฟจัดเต็ม ตัวถังแข็งแรงแน่นอนอยู่แล้ว มีเงินเหลือใข้
แต่ศูนย์ไกลลงั้นเชัยร์ x5 ครับ

• **
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2015, 15:04:16 »
ขอบคุณครับ ทุกความคิดเห็นตอนนี้ กะไว้ว่าจะรอ ML facelift เป็น GLE ครับ
แต่ไม่รู้ว่ามันจะเข้าตอนไหน เห็นบอกกันว่าเข้า ปลายปีนี้ จากหลายๆเวบ แต่เบนซ์ไทยแลนด์ยังไม่ประกาศก็ยังเชื่ออะไรไม่ได้ครับ

สมาชิกท่านใดรู้แล้วบอกด้วยครับ ราคาคราวๆจะเท่าตัวเดิมมั้ยครับ

ออฟไลน์ gorilla

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2015, 15:21:31 »
ส่วนตัวเชียร์ Prado ครับ ถึงจะไม่ใช่พรีเมียมแต่ตอบโจทย์หลายอย่างครับ
- รถใหญ่
- ดูแลง่าย ทนทานแน่นอน ฝรั่งเค้าเอาไว้ลุย
- ลุยได้จริง ไม่เหมือนพวกพรีเมียมที่ลุยไม่ได้   เข้าสวนสบายๆ
- แข็งแรง

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2015, 15:54:26 »
ML FL ทำไมมันสวยกว่าเดิมจมเลยครับ ผมเชียร์เลย ตอนแรกกะเชียร์ X5

ราคาผมว่าไม่หนีจากเดิมหรอกครับ ส่วนเล็กซัซผมไม่ค่อยชอบเลยรุ่นใหม่ๆ เส้นสายเยอะเกินไป ด้านหน้าก็ดูเยอะเกินไปเหมือนกัน แต่หลายๆคนชอบ