ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมเดี่ยวนี้ผมเจอพวกขับรถ "ตีมึน" ไม่สนโลก มากเกินปกติ  (อ่าน 10398 ครั้ง)

ออฟไลน์ johnlee

• Hero Member
ออกตัวก่อนว่าผมขับรถทางไกล สายเอเชีย ตั้งแต่ ชัยนาท มาถึงเหนือตอนล่าง บ่อยๆ

เส้นทางอื่นๆ ไม่ทราบนะ

หลังๆมานี้ ราวๆ 2 ปีเป็นต้นมา ผมมักพบพวก ช้าแช่ขวา แล้วตีมึน ไม่หลบ บ่อยครั้งมากๆ

ก่อนหน้านั้นก็พบ แต่ส่วนมากเห็นรถไล่หลังมาแล้ว ก็หลบปกติ และไม่พบว่าพวกตีมึนจะเป็นรถบรรทุกตั้งแต่ 6 ล้อขึ้นไป  พวกนี้ขับอาชีพ ไม่ค่อยพบทำผิดกฎด้วย
แบ่งได้เป็น
1.พวกแช่ขวาแล้วไม่รู้จริงๆว่า ควรหลบ พวกนี้พบจากรถเก่าๆ รถท้องถิ่น มองไปพบว่าเป็นคนขับแบบ บ้านๆ เดาได้ว่าไม่รู้กฎจราจรเพราะไม่เคยขับรถไกลบ้าน ขับทางไกลอะไรมาก่อน  แกแค่ขึ้นมาร่วมทางหลักเพื่อเดินทางสั้นๆ  พวกนี้ขับไม่เร็ว แต่อาจจแช่ขวาเพราะจะเลี้ยวหรือทางมันแย่ แค่นั้น พวกนี้ผมไม่เคืองอะไรมาก เพราะใช้เวลาไม่นานก็แซงได้

2.พวกรู้ตัว พบจากรถใหม่ๆตั้งแต่อีโค่ไปยันรถหรูหรา ผมตามท้ายมาพักนึง ยกไฟก็แล้วไม่หลบ?? ทำไมไม่หลบ ผมก็ไม่เข้าใจ บางทีถนนทำใหม่ๆ ไม่มีหลุมแล้ว ก็ไม่หลบ ผมแซงซ้ายแล้วตีคู่ หันไปมองหน้า อยากรู้ว่าพวกตีมึนหน้าตาเป็นยังไง  เขาก็หันมามองนะ มองผมว่าตีคู่ทำไม  ฉันจะแช่ขวา ใครจะทำไม อะไรแบบนี้  ผมพยายามเดานะเช่น
2.1 ขับ120 ตามกฎหมายแล้ว แช่ขวาได้ อันนี้ก็ไม่ถูกนะ  เพราะกฎหมายอีกข้อบอกว่า ขวามีไว้เพื่อแซง แซงได้แล้วต้องหลบ  มีรถเร็วกว่าต้องหลบ และบางคัน มันไม่ได้ขับ 120 ด้วย ขับ 100-110เอง
2.2กลัวรถพัง ซ้ายหลุมเยอะ ทางแย่ จริงๆสายเอเชียทางก้ไม่ได้แย่ขนาดนั้น และทุกวันนี้มันพังพร้อมกันทั้ง 2 เลนละ  และผมอยากรู้ว่า มันแช่ขวา 110 แล้วมันไปเจอ แช่ขวา100 มันจะแซงยังไง มันจะลงไปซ้ายมั้ย แล้วมันจะคิดมั้ยว่า แล้วคนอื่นๆที่ต้องแซงซ้ายเพราะตัวเอง คิดยังไง

ผมเองก็ไม่กล้ากดแตรนะ กลัวโดนของแข็งเหมือนกัน  แค่ยกไฟทีเดียวแล้วไม่หลบ ผมก็ไม่เสียเวลาละ เพราะผมจำได้ว่า แช่ขวาอยู่แล้วรถหลังยกไฟใส่ มันเห็นนะ คนที่โดนผมยกไฟใส่คงไม่อ้างว่าไม่เห็นมั้ง และทุกครั้งที่ผมอยู่ขวา ตาผมจะหลอนคอยมองกระจกหลังมากๆว่ามีใคร เร็วกว่า มาจ่อท้ายเรามั้ย รู้สึกอายใจ ที่ต้องให้เขายกไฟไล่เราก่อน

บ่อยครั้งที่ผมต้องแซงซ้าย แล้วไปเบรคตัวโก่ง เพราะเจอ10ล้อไม่มีไฟท้าย  มันน่าโมโหรถแช่ขวามากๆเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 08, 2015, 15:13:06 โดย johnlee »
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ xman2029

อยู่ที่จิตสำนึกของคนด้วยครับ แล้วก็คนส่วนใหญ่แค่ขับรถได้ แต่ไม่ได้ขับเป็น ซึ่งขับรถเป็นในความหมายของผมคือ ขับแบบมีวินัยรู้จักมรรยาทการใช้ถนนร่วมกันแต่คนส่วนมากเดี๋ยวนี้แค่ขับรถได้ก็ถือว่าขับเป็น โดยเฉพาะตามต่างอำเภอ เคยขับในหมู่บ้านหรือในอำเภอยังไง เวลาใช้ถนนใหญ่หรือมาในเมือง ก็มักจะขับอย่างนั้น อีกทั้งใบขับขี่เมืองไทยออกง่ายมาก แค่ขับรถได้ก็ได้ใบขับขี่มาล่ะ ไม่มีเหมือนเมืองนอกที่ต้องลองขับในเมืองแล้วมีคนประเมิน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 08, 2015, 15:19:55 โดย xman2029 »

ออฟไลน์ MUK

เป็นทุกสายครับผม ที่มีช่องจราจรมากกว่าสองช่องครับ
จริงๆ ผมว่าส่วนใหญ่ที่แช่นะ ไม่ใช่ไม่รู้ แต่มันขับสะดวกกว่า รถวิ่งน้อยกว่า
ผมก็ไม่ชอบสุดๆ ครับ สำหรับคนที่ขับแช่ขวา อยากจะถ่ายรูปส่งให้ตำรวจไปเลย
ไม่ต้องบอกหรอกว่ารถคุณแรงนะ คุณจะขับมันได้เท่าไหร่กัน 180 เหรอ รถผมก็ได้ 200 กว่า ผมยังไม่แช่เลย
ผมอยากจะบอกว่า ไม่ว่าคุณจะขับช้าหรือเร็ว ก็ไม่ควรแช่ขวา ยกเว้นในเมืองที่ถูกบังครับด้วยการจราจร เท่านั้น
ผมหละอยากจะมีจริงๆ เลย ส่งภาพไปให้ตำรวจจัดการครับ
 :)

ออฟไลน์ johnlee

ผมจำได้ว่า ครั้งแรกที่ผม ขึ้นถนนใหญ่ เมื่อ 14 ปีที่แล้ว

และขับปิคอัพรับจ้างมาทั่วแดนสยาม สมัยก่อน คนใช้ถนน ไม่ตีมึน อย่างนี้

หรือสมัยนี้มันหารถมาขับได้ง่ายเกินไป

ล่าสุดก็ไม่ไกลซอยบ้านผม เด็กอายุ19 เอา 10 ล้อพ่อมาขับ เหยียบคนตาย ตอนนี้เสียวกันทั้งซอย 5555
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ Fly to dream

ใบขับขี่เดี๋ยวนี้มันไม่สอนเรื่องมารยาทการขับรถเลยหรอเนี่ย หรือสามัญสำนึกคนมันไม่มีซะเลย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ CNX

นี่แหละครับ ความคิด และการปฏิบัติของคนไทย บนท้องถนน
พื้นฐานของคนไทย ไม่เท่ากัน จิตสำนึกล้วนๆครับ
หลายคน ขับรถ โดยไม่มีใบอนุญาติด้วยซ้ำ (คนไกล้ตัวผมเอง)

ชาติเราจะเจริญแค่ไหน ก็ดูจากจิตสำนึกของคนไทยครับ  :)

ขวาไม่ได้ ก็เปิดไฟเลี้ยว ขอแซงซ้ายไป ไม่ปาด ไม่ทำอะไรที่เป็นอันตราย  ;D
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ Nut_K

อีกประเภทนึงคือพวกจะเลี้ยวออกแล้วไม่เปิดไฟครับ นึกจะออกก็ออกเลย ผมเกือบชนพวกคนขับประเภทนี้หลายรอบละ

ออฟไลน์ Arado_kung

สมัยนี้คนขับรถกันแบบไม่ได้เรื่องเยอะจริงครับ เลนขวาสุดนี่เวลาผมขับตาจะต้องคอยดูตลอดเวลาว่ามีรถเร็วกว่าตามมามั้ย ขับเลนซ้านสบายใจกว่ายกเว้นถนนเลนซ้ายเฮงซวยจริงๆถึงจะยอมแช่เลนขวา

ปล. ข้อสังเกตผมอย่างนึงพวกตีมึน ถ้าขับรถเก๋งยกไฟสูงยังไงก็ไม่หลบ แต่พอผมเอา NP300 ไปยกไฟสูงไม่เกิน2ทีหลบทุกคัน สงสัยจะกลัวไฟสูง LED ส่องทีนึงถ้าเป็นรถเก๋งผมเห็นในรถหมดเลยครับว่ามากี่คน แม้แต่พวกติดฟิล์มมืดยังเห็นเป็นเงาลางๆ ไฟหน้าเค้าโหดมาก

ออฟไลน์ onbit40

• Full Member
ปกติเค้าหลบกันด้วยเหรอคับ ผมวิ่งมอเตอร์เวย์ประจำ ผมกลายเป็นว่าชินไปวิ่งแล้วว่าเร็วคือซ้าย

บางคันหลบจริง แต่แบบคร่อมเลนส์ไว้แล้วค่อยๆลงไปนี้ หลายสิบวิ ผมว่าพี่อย่าหลบเลยดีกว่าคับ :)

ขับรถทุกวันนี้ กับ 15 ปีทีแล้ว มันฟ้ากับเหวจริงๆ บ้านเราคงต้องใช้เวลาอีกชั่วอายุถึงพัฒนาได้เท่าที่อื่น

ออฟไลน์ valent

• Sr. Member
อย่าว่าแต่รถทั่วไปเลยครับ
ขนาดรถพยาบาลเปิดไซเรนมา มันยังไม่หลบลงซ้ายให้เลย
คนขับปัญญาอ่อนแบบนี้ เห็นได้ถมเถไป
perfect knowledge of such things can't be acquired without divine inspiration

ออฟไลน์ sk-non

หลายๆพวกเจอบางทางด่วนกะมอเตอร์เวย์บ่อย

พวก ผู้หญิงขาสั้น. ไม่เคยมองกระจกหลัง
กะบะท้ายปิดขนของ
ป้ายแดงเปิด ครุยส์มั้ง วิ่งนิ่งๆ (ผมเจอเมื่อวานก็.  เวรฟายป้ายแดง)
บางคนก็มัวทำไรอยู่ไม่รู้
พอเราออกซ้ายขับไปเรื่อยๆ ซักพัก แซงไปอย่างเร็ว
ได้แต่ทำใจ หาทางมุดไปเองดีกว่า

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ไม่รู้ทุกท่านเคยคิดแบบผมไหม

นาทีนั้นอยากขับ 18 ล้อมาจี้ท้าย เปิดไฟสูง แล้วบีบแตรลั่นใส่ดังๆ

ไม่หลบให้มันรู้ไป 55555 ;D ;D ;D
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ kikumarru

• Jr. Member
  • **
พวกไม่หลบผมเปิดไฟสูงแช่เลยแล้วค่อยเบี่ยงซ้ายมองก่อนผ่านประตูหลังค่อยปิดไฟสูง

คนพวกนี้ทั้งไฟทั้งแตรไม่สามารถทำไรได้และพอแซงได้ก้อเกิดอารมอยากเร่งมาบี้กลับ

บางคันก้อขับอยุ่90พอจะแซงปุ้บเร่งเลย พวกนิสัยเลวๆอย่างงี้เยอะ พยายามกดมิดเวลาแซง

แซงพ้นค่อยปาดกลับ(เลวนิดนึง)

ขับช้าแข่ขวานี่ส่งตำรวจได้หรออยากรุ้ ไม่เคยจะจับกันจับกันแต่ความเรวเนี่ยเซง

ขับแต่ร้อยยีีสิบนะคับ ยกเว้นตอนแซง แต่โดนจับที่90 ทางหลวง ตจว ไม่ให้120อ่ะ

ออฟไลน์ TDCI

ผมแนะนำ ขับซ้ายสุด   ลองสังเกตดู เลนซ้ายสุดไม่ค่อยมีรถวิ่งหรอกครับ

ผมใช้เส้นราชพฤกษ์ ขวาไม่ต้องไปเลย รถวิ่งช้า วิ่งต่อกันเป็นแถวยาว

เข้าซ้ายสุดเมื่อไหร่กดยาวๆได้เลย

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
โคตน่ารำคาญมากพวกขับช้าแช่ขวาเนี่ย แล้วก็มาหาว่าชาวบ้าน ชาวช่อง มาจี้ตูด ถามจริงเหอะ?? ถ้าเองไม่ขวางเขาจะมาจี้มั้ย
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

promt

• บุคคลทั่วไป
ที่เจอมี 2 อย่าง
ส่วนใหญ่เกิดกับคนขับ ECO คาร์
1. ช้าแช่ขวาประจำ
2. เร็วและชอบมุด

ออฟไลน์ arya

เจอบ่อยคับ จนบางทีคิดว่า ประเทศเราขับพวงมาลัยซ้าย เลนซ้ายคือ เลนเร็วสุด 555

กรรรมมม ประเทศไทย

ออฟไลน์ Auto

เจอบ่อยคับ จนบางทีคิดว่า ประเทศเราขับพวงมาลัยซ้าย เลนซ้ายคือ เลนเร็วสุด 555

กรรรมมม ประเทศไทย
ขับเร็ววิ่งซ้ายช้าวิ่งขวาครับ   ตอนนี้เข้าใจกันแบบนั้น  พอโดนตำรวจจับก็บอกว่า......  แล้วก็ใต้โต๊ะตำรวจแล้วก็มาด่าตำรวจทีหลัง     คนพวกนี้.......  นิสัย

ออฟไลน์ crazynut

• Newbie
  • *
ผมว่าน่าจะมีทุกสายล่ะครับ แล้วมีจำนวนมากขึ้นทุกวันด้วย รวมถึงพวกที่ชอบวิ่งไหล่ทางแล้วไปแทรกตรงไฟแดง และตัดหน้าตรงทางกลับรถ

ออฟไลน์ JikorokunG

เจอะทุกวันจนประสาทจะกินละครับ ต๊อบไฟใส่ก็เฉย พอตีไฟออกซ้าย พวกจะเข้าซ้าย  ใครมีวิธีแก้พวกนี้มั่งครับ  เรามาถึงจุดดนี้ได้ยังไง จุดที่รถเร็ววิ่งซ้าย รถช้าแช่ขวา 55

ออฟไลน์ neutrino

ใบขับขี่เดี๋ยวนี้มันไม่สอนเรื่องมารยาทการขับรถเลยหรอเนี่ย หรือสามัญสำนึกคนมันไม่มีซะเลย

สามัญสำนึกคนมันถูกเอาออกจากคนไทยตั้งแต่มีการเอาวิชาหน้าที่-ศีลธรรม ออกจากระบบการเรียนนานแล้วครับ

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
เจอเยอะขึ้นจริงๆครับ พอขับมาจ่อตูด ทำท่าจะหลบ หักพวงมาลัยกลับมาเฉยยังมี
ในกรุงเทพยังเจอ ขับตอนเที่ยงคืน ตี1 ยังเจอ แถมไม่ใช่ขับ90-100 ขับ70-80 ชิดขวา
ช้าจนมอไซค์แซงซ้ายอีกต่างหาก
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ Gunn

แต่ผมว่าสอบใบขับขี่ไม่ว่ายุคไหนสมัยไหนก็ยังมีเรื่องความเร็วที่กำหนดนะครับ มีตัวเลขตายตัวด้วยไม่ต้องตีความ แต่ทำไมไม่ค่อยมีคนสนใจกันเท่าไหร่ แต่สนใจแต่ว่ารถเร็ววิ่งขวา ใครช้ากว่าข้าหลบไป  :-\

ออฟไลน์ toonze

ผมแนะนำ ขับซ้ายสุด   ลองสังเกตดู เลนซ้ายสุดไม่ค่อยมีรถวิ่งหรอกครับ

ผมใช้เส้นราชพฤกษ์ ขวาไม่ต้องไปเลย รถวิ่งช้า วิ่งต่อกันเป็นแถวยาว

เข้าซ้ายสุดเมื่อไหร่กดยาวๆได้เลย
อย่าว่าแต่รถใหญ่เลยรถจักรยานยนยังแข่ขวาเลย

ออฟไลน์ GolffyGolf

วันนี้ก็เจอมาสดๆร้อนๆ วีออส ป้ายแดง ความเร็วประมาน 80 (ฟิล์มมืดมากมองไม่เห็นว่า ญ หรือ ช ขับ)

กระพริบไฟก็แล้ว ยึกยักซ้ายทีขวาทีก็แล้ว ไม่ยอมหลบซ้ายให้ ก็ขับตามตูดไปประมาน 2 กิโลเมตร คันอื่นๆก็แซงซ้ายไป

ก็เลยแกล้งนิดนึง ออกซ้ายวิ่งตีคู่ไปเรื่อยๆ คันหลังมาไวกว่าแซงไม่ได้สิเพราะติดรถผม คันหลังก็บีบแตรลั่นสิครับ วีออสเร่งเครื่องแซงผมเพื่อจะหลบซ้ายผมก็เร่งตามตีคู่ไปอีก แค่นี้ล่ะแล้วผมก็เร่งไปเพื่อให้วีออสลงซ้าย เหลือบมองกระจกหลัง เปลี่ยนเลนไฟเลี้ยวก็ไม่เปิด พอคันข้างหลังแซงไปวีออสกลับไปวิ่งเลนขวาเหมือนเดิม

ออฟไลน์ fishfinger

หวานเย็นมากครับ ส่วนใหญ่เป็น B-seg กับ Eco รถหรูมีบ้างประปราย
โดยเฉพาะด่วนลงบางนาตราด วิ่งช้าก็ชิดขวาไป เจอโค้งก็เบรค ลงเนินก็เบรค จริงๆไมติดอะไรเลย
จริงๆไม่ใช่เรื่องยากอะไร ที่จะรู้ว่าวิ่งช้าไม่ควรชิดขวา แต่คุณภาพประชากรก็ตามคุณภาพประเทศละครับ
ตอนนี้ทำใจละมุดๆเอา ;D

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เบื่อมากๆครับพวกช้าแช่ขวาแล้วไม่ยอมหลบให้คนอื่น
พวกขับมุดๆ ปาดๆ นี่ผมโคตรเฉยๆเลย มันไปได้ก็ปล่อยมันไป อย่าทำคนอื่นเสียจังหวะหรือเดือดร้อนพอ
แล้วไม่ต้องมาบอกว่าถ้ารีบทำไมไม่ไปตั้งแต่เมื่อวาน น่า...จริงๆไอพวกนี้

ออฟไลน์ Tee+...Lek

เรื่องแช่ขวาอยากให้คำนึงอีกเรื่องครับ "สภาพถนน" ครับ

ผมเองก็ไม่ชอบอยู่เลนขวา แต่ถนนบางช่วง เช่นถนนขึ้นเหนือช่วงมีสองเลนตั้งแต่นครสวรรค์ขึ้นไป ถนนเลนซ้ายมันแย่จริงๆ ตับไตไส้พุงกระเทือนซะ ก็เลยต้องอยู่เลนซ้าย ปรกติแล้วถ้าเลนซ้ายไม่แย่เกินไป ผมก็ลงให้นะครับ แต่ถ้ามันแย่มาก ก็คงต้องขอให้ท่านที่ขับรถเร็วกว่าผม แซงซ้ายไปเหอะ

แต่ถ้ามีเกินสองเลนละก็ ผมขับช้าหน่อยก็อยู่เลนกลางนะ ขับ 90-100 เปิด Adaptive Cruise Control ขับสบายๆ ท่านอยากแซง เชิญเลนขวาไปเลยยยย

ส่วนการตีไฟให้หลบนั้น ปัจจุปันถ้าอีกเลนว่าง ผมก็แซงเอานะครับ คิดถึงตัวเราตอนที่ขับหลบสภาพถนนอันสุดโต่งบ้าง ทำใจร่มๆ สบายๆ ไม่เอามาเป็นอารมณ์ก็จบข่าว

ออฟไลน์ shanon

• Jr. Member
  • **
     ผมกับเจอรถกระบะดัดแปลงบรรทุกหนักมากกว่า. พี่แกอยู่ขวายาว เราไปถึงพี่แกยกไฟเลี้ยวขวาทีนึง. 

บางทีเจอยาวต่อท้ายกัน 2-3 กม. เพราะพี่แกคันเดียว.  ผมเคยเห็นรถใหญ่ไล่เหยียบพวกนี้บ่อยๆ

มีคราวนึงบนถนนหมายเลข2 เจอกระบะยกสูงไล่ดันเกือบตกถนนเพราะพี่แกแช่ขวายาว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 09, 2015, 09:42:32 โดย shanon »

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
ผมใช้ทางด่วนศรีรัชไปลงมอเตอร์เวย์ประจำ ถนนฝั่งละสามเลน

เลนกลางจะเจอพวกขับ 90-110  แบบแช่ๆยาว  ผมโคตรสงสัยทำไมไม่ลงซ้ายหวะ ผมวิ่ง 130+ ถ้าซ้ายสุดว่างผมอยู่ซ้ายนะแอบรำคาญพวกนี้มาก 

อีกจำพวกคือวิ่งแค่ 120 นี่แหละแต่วิ่งขวายาวๆ  เอ้ยคิดอะไรหวะ  บางทีผมวิ่งอยู่ซ้ายสุด 120 แทบจะขนานกับเลนขวา

แล้วพวกเร็วกว่านั้นมีเยอะนะเส้นนี้  เคยเห็นแลนด์ครูซตบไฟไล่แคมรี่ที่120 แล้วจี้ชนิดแตะเบรคนิดเดียวชนแน่นอน  แต่จี้ได้เป็น 2-3 โล  คนขับแคมรี่มันไม่รู้สึกอะไรบ้างรึไงหวะ
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day