ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมคนมีเงินถึงชื้อรถยุโรปทั้งทีๆรถญี่ปุ่นเมื่อเอาไป setbo แล้วความแรงไม่ได้ต่าง  (อ่าน 12642 ครั้ง)

ออฟไลน์ as909za

• Jr. Member
  • **
คือผมสงสัยมานาน เห็นรถญี่ปุ่นมากมาย setbo แล้วแรงม้าที่ได้นั้นเยอะพอประมาณแต่เทียบกับรถยุโรปที่มีโบมาจากโรงงานเช่น 528i พวกนี้ ถ้าเอามาเทียบกันได้ไหมครับ
ทำไมคนมีเงินถึงชื้อรถยุโรปทั้งทีๆรถญี่ปุ่นเมื่อเอาไป setbo แล้วความแรงไม่ได้ต่างกันมากเลย ขอความเห็นเพื่อนๆหน่อยครับว่าทำไมถึงเลือกพวกนี้ เพราะอะไรครับ ความสนุกในการขับขี่ แบรนด์ หรืออื่นๆ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ eaton fuller

• Sr. Member
Image ภาพลักษณ์  และความปลอดภัย

ออฟไลน์ johnlee

• Hero Member
เบื่อซ่อม เบื่อจูน เบื่อเข้าอู่

ไม่อยากเดินไปให้รองเท้าเปื้อนน้ำมัน

จ่ายเงินแล้วแรงแบจบๆ เติมน้ำมันอย่างเดียว

ผมเดาประมาณนี้นะ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ musicman1892

• Full Member
เขาชอบ ภาพลักษณ์ รสนิยมครับ คนเรามีไม่เหมือนกัน

ออฟไลน์ Fly to dream

รถเดิมมีความพรีเมี่ยม กับรถบ้านธรรมดา แค่เพิ่มความแรง  มันคนละแบบกันล่ะครับ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ PumpNISMO

ในไทยส่วนใหญ่ รถอะไรก็ได้ที่ซื้อแล้วคนอื่นคิดว่ารวย ตามกำลังที่เจ้าของจะซื้อได้หน่ะครับ เรื่องความแรงก็เป็นแค่ปัจจัยหนึ่งของคนส่วนใหญ่

ออฟไลน์ frame@kk

การจะเลือกรถบางทีก็ไม่ได้เอาความแรงมาเป็นตัวตัดสินอย่างเดียวหน่ะสิครับ

ออฟไลน์ mamaman

แล้วซ์้อรถมาทำไมต้องเอาไปทำโน่น นี่ นั่น ให้เมื่อยละ

ออฟไลน์ iamitman

รถที่ดี ไม่ได้หมายความว่าต้องแรงอย่างเดียวครับ มันยังมีคำว่าฟีลลิ่งของการขับขี่ด้วยครับ ความเห็นส่วนตัวนะครับ 

ออฟไลน์ matthew_unlimitedneeds

• Jr. Member
  • **
ผมขอตอบในฐานะที่เป็นคนที่จะเลือกซื้อรถยุโรปนะครับ คือก่อนอื่น ผมใช้รถยี่ปุ่น  ถามว่าดรไหม  ตอบได้เลยว่าดีครับ  ดีในระดับตัวของมันเอง แต่เมื่อเทียบกับรถยุโรป มันคนละความรู้สึกเรยคับ  พอเข้าไปขับ  สัมผัสมันจิงๆแล้ว  คือความพรีเมี่ยม มันผิดกันคับ  แล้วที่อกว่า ไปปรับไปจูนแรงม้า ก้อเร็วพอๆกันแล้วว  แล้วช่วงล่าง แล้วเบรค แล้วเทคโนโลยี  มันปรับให้เหมือน มันไม่มีทางครับบ  ไม่ต้องพูดถึงเรื่องภาพลักษณ์ เรยคับ อันนั้นตามความคิด ค่านิยม ส่วนบุคคลเรยคับ

ออฟไลน์ Monn

รถไม่ใช่แค่ม้านะครับ การขับขี่ ความปลอดภัย บางครั้ง มันตีราคาไม่ได้อะครับ ม้าเยอะ ไม่ได้แปลว่าขับดีกว่านะครับ
อย่างผมลอง 116i ผมยังว่า มันขับดีกว่า 320i เลยครับ การเซ็ตเครื่อง เกียร์ ช่วงล่างที่เหมาะสม มันมีผลหมดครับ

การซื้อรถยุโรป มันก็ไม่ได้จำเป็นต้องอวดรวย หรือ image อาจจะมีบ้างส่วนหนึ่ง แต่อย่าเหมารวมเลยครับ เพราะความปลอดภัย การขับขี่ มันดีกว่ารถญี่ปุ่นในระดับนึงแหละครับ ไม่ใช่ว่าขับรถญี่ปุ่นแล้วไม่ปลอดภัย แต่หากเลือกได้ คนมีศักยภาพ ก็อยากให้เราได้ใช้ในสิ่งที่ดีที่สุด

ที่สำคัญ ความชอบ มันวัดไม่ได้ครับ บางคนไม่ชอบรถยุโรป ไม่ใช่ไม่มีเงินซื้อ แต่อาจจะไม่ได้ชอบรูปทรง ก็เป็นได้ ปัจจัยเยอะแยะมากมาย

ส่วนตัวผมซื้อเพราะการขับขี่ต่างกันเยอะ เรื่องแบบนี้มันต้องได้ลอง แล้วจะเข้าใจ รวมถึงความปลอดภัยด้วยที่ผมว่ามันดีกว่า รถญี่ปุ่นครับ อิมเมจ มันกินไม่ได้ ผมเฉยๆ เพราะไม่ได้ขับไปอวดใคร ไม่ได้ติดต่องานกับใคร ไม่ได้ค้าขาย เป็นแต่พนักงานบริษัท แค่นั้นเอง
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ bluelawn

นอกจากแรง อย่างอื่นเทียบไม่ได้หรอกครับ
- driving dynamics
-safety
- luxury options
 อื่นๆอีกเยอะ แล้วแรงกว่านี้ สมมุติ เอา c-seg บ้านๆ เซตโบ บูสไม่บ้ามาก เอาแบบไม่ทำใส้ในม้าลงพื้นก็ 170-180 ใช่ไหมครับ 528i นี้สมมุตื remap อีกอย่างเดียว นี้ 230-250ม้า ลงพื้นเลยนะครับ  ผมว่าตามราคาครับของแบบนี้

ออฟไลน์ nin122

คือบางทีมันก็ไม่ใช่เรื่องความแรงอย่างเดียวป่ะครับ.......บางคนไม่ได้สนใจเรื่องความแรงด้วยซ้ำ.........มันมีปัจจัยอื่นๆอีกเยอะแยะ

ออฟไลน์ boneshiro

• M Power Addicted
เทียบให้ดูนะครับ นอกเหนือจากเรื่องอิมเมจ
รถ 300 ม้าจากโรงงาน เครื่อง เกียร์ ช่วงล่าง เบรค handling ทุกอย่างทำมารองรับม้าที่ว่าเรียบร้อยแล้ว
แช่ 250 จาก กทมไปบางแสนก็ไม่พัง

รถ 170-180 ม้าจากโรงงานมายัดโบ บูสหนักๆ เป็น 300 ม้าถ้าไม่ทำอย่างอื่นเพิ่ม ลากนานๆพัง ไส้แตก
เกียร์แหก เบรคเดิมเอาไม่อยู่ กดระหว่างโค้งไม่ได้ กดความเร็วสูงๆมีเหาะ
คือทำให้รถบ้านมันแรงเว่อร์ๆไม่ยากหรอกครับ แต่ทำให้ performance ทุกด้านมันเท่า
300 ม้าจากโรงงาน มันเข็นครกขึ้นภูเขา ถ้าวิ่งแค่ควอเตอไมล์ก็พอไหว แต่มาลากบนถนนคงไม่ไหว
M power Thailand
M5 e60 V10

ออฟไลน์ Ws pattaya

ถ้าผมเป็นคนมีเงิน ผมคนหนึ่งล่ะที่เลือกยุโรป  :)

ออฟไลน์ moo36

Toyota  ยังต้องออกแบรนด์  Lexus
Nissan มี Infiniti
Honda ก็มี Acura
.................................
หลายๆคนในนี้ยังบอกว่าสนใจ WRX-STI แต่รับไม่ได้กับการตกแต่งภายใน

ในความเป็นพรีเมี่ยม มันมีความแตกต่างอยู่ครับ  เรื่องภาพลักษณ์ที่เห็นพูดถึงกันอยู่เรื่อยๆ ผมว่าไม่ใช่ประเด็นใหญ่นะ
2017 Honda Civic Turbo RS
2016 Volvo XC90 T8
2015 Volvo XC60 D4
2009 Toyota Estima Hybrid
1993 Bmw E36

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
จัดอยู่ในหมวดกระทู้ล่อเป้า

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
คนมีตังค์ ใช้เวลาหาแต่ตังค์ ซื้อรถอะไรก็ได้ที่ตังค์มี
คนตังค์น้อย คิดว่าจะหารถที่ใช้คุ้มค่าที่สุด เลยไม่มีเวลาหาตังค์มากนัก  ;D
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ g_abac

จ่ายเพื่อความสบายใจครับ จบจากโรงงานครับ หลายๆอย่างมันแต่งไม่ได้ครับ โดยเฉพาะ Brand Image

คนซื้อรถยุโรปไม่ได้มุ่งความแรงเป็นสำคัญครับ เค้าเอาหลายๆอย่างครับ
2008  Lexus IS250 Premium
2014  E300 Bluetec Hybrid AMG (W212)
2015  ActiveHybrid 5 M Sport (F10 LCI)
2020  E220d Sport (W213)
2020  X5 xDrive 30d M Sport (G05)

ออฟไลน์ 2k

การเก็บเสียง ความพร้อมของช่วงล่าง ความสามารถในการรับมือพลกำลังมหาศาลจากเครื่องยนต์ สิ่งเหล่านี้รถยุโรปเพียบพร้อมกว่ารถญี่ปุ่นมากนะครับ ลองดูง่ายๆรถยุโรปถอดแผงประตูออกมาจะพบคานกันกระที่ใหญ่และใช้เหล็กคุณภาพสูงกว่าที่มีในรถญี่ปุ่นระดับบ้านๆ ซึ่งตามโครงรถในจุดต่างๆก็จะมีความแตกต่างเช่นนี้อยู่เยอะไปหมด รถญี่ปุ่นเอาไปวางเทอร์โบแล้วแรงกว่ารถยุโรปได้ ใช่ แต่ถ้าไม่มีกาคเสริมความแข็งแกร่งของตัวถังตามจุดต่างๆและความพร้อมของช่วงล่างมันก็ไม่ต่างจากขี่บั้งไฟที่ควบคุมไม่ได้ รถญี่ปุ่นส่วนใหญ่เอาแค่ความแรงระดับเครื่องยนต์ธรรมดาๆของตัวเองยังมีเรื่องของช่วงล่างให้ติทั้งทางตรงและทางโค้งเลย แต่รถยุโรปไม่เคยมีปัญหานี้นะครับ
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ GRIMDONUT

มันไม่ใช่แค่ตัวเลขแรงม้าและแรงบิดหรือ0-100KM/Hครับมันมีระบบความปลอดภัย,ระบบอำนวยความสะดวกต่างๆ,ความทนทานและสมถรรณะอื่นๆประกอบกันอีกมากครับ
^^MY LOVE MB^^
[/img]

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
ทุกอย่างไม่ได้กำหนดด้วยแรงม้าครับ คนซื้อรถก็อยากได้รถที่ตอบการใช้งานหลายด้านเท่าที่เงินเขาจะให้ได้

ถ้าผมถามกลับล่ะ ว่าทำไมคุณเจ้าของกระทู้ต้องซื้อรถเก๋งญี่ปุ่นมาแล้วควักอีกแสนลงโบกับกล่อง ในเมื่อคุณสามารถ
คว้าเอากระบะตอนเดียวสักรุ่นเครื่อง 2.5 ลิตร เปลี่ยนโบ ชนเกียร์ J จูนกล่อง ดันราง ยางสลิค แล้วผมก็วิ่งถึง
เส้น 402 เมตรได้ก่อนรถขับหน้าเซ็ตโบของคุณซะอีกแล้วยังจ่ายเงินโดยรวมน้อยกว่า

คุณอาจจะบอกว่าคุณไม่ได้อยากได้รถกระบะ
ก็เหมือนกับที่คนอื่นเขาจะบอกว่า..เขามีเงินเหลือพอจะซื้อรถยุโรป เขาจึงไม่ได้อยากได้รถญี่ปุ่น มันก็มีแค่นี้
ปกติคำถามลักษณะนี้ผมภาวนาว่าคุณน่าจะยังอยู่ในวัยเรียนและไม่เกินมัธยม ถ้าเกินมาแล้วผมคงแนะนำให้คุณ
ลองขับรถให้มากแบบขึ้นและคุยกับคนที่ใช้รถต่างแบบกับคุณมากขึ้นเพื่อเปิดโลกทัศน์รับความคิดใหม่ๆ

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ kiwiwi

เป็นคำถามที่น่าคิดแฮะ

ตอนผมไม่เกิน 20 - รถอะไรก็ได้ที่แรงและก็แรงๆๆๆๆ
ตอนผมไม่เกิน 30 - รถอะไรก็ได้ที่ทั้งแรงและก็เกาะ
ตอนผมไม่เกิน 40 - รถอะไรก็ได้ที่ข้างในใหญ่ๆ นั่งสบายๆ(ช่วงตอนนี้ เบ๊นซ์ยังไม่อยากจะใช้เลยครับ)
ต่อไป - ขอใหญ่ๆและพาลูกลิงทั้งสามตัวไปเที่ยวได้ทุกๆที่ ขอแถมความปลอดภัยด้วยนะ และก็ต้องมีพละกำลังด้วย...

หลังจาก 50 ไว้ค่อยมาว่ากัน ตอนนี้ยังเลือกไม่ได้เลยว่าจะเอาอะไร ป๊าดดดด

ออฟไลน์ localgame

มีเงิน10ล้านก็เซตช่วงล่างรถญี่ปุ่นบ้านให้นั่งนิ่มเท่า S-Classไม่ได้ สุดท้ายก็ไปจบที่ซื้อS-Class หรือ Lexus มานั่งแทน

ของทุกอย่างมันมี limitของมันครับ เหมือนโครงสร้างตัวรถมันรองรับได้แค่นั้นต่อให้ใส่ไปเท่าไหร่มันก็ทำได้ไม่ดี

ลองนึกสภาพ Altis ถ้าแต่งจนทำ500ม้า วิ่ง200+ ตัวถังมันก็แทบไม่ไหวแล้วตัวรถแทบจะบินแล้ว แต่C-Class ยังไปต่อได้อีก

ของบางอย่างต่อให้มีเงินเท่าไหร่มันก็ทำไม่ได้อะครับ

ออฟไลน์ boneshiro

• M Power Addicted
ชัดเจนมากๆครับ

ทุกอย่างไม่ได้กำหนดด้วยแรงม้าครับ คนซื้อรถก็อยากได้รถที่ตอบการใช้งานหลายด้านเท่าที่เงินเขาจะให้ได้

ถ้าผมถามกลับล่ะ ว่าทำไมคุณเจ้าของกระทู้ต้องซื้อรถเก๋งญี่ปุ่นมาแล้วควักอีกแสนลงโบกับกล่อง ในเมื่อคุณสามารถ
คว้าเอากระบะตอนเดียวสักรุ่นเครื่อง 2.5 ลิตร เปลี่ยนโบ ชนเกียร์ J จูนกล่อง ดันราง ยางสลิค แล้วผมก็วิ่งถึง
เส้น 402 เมตรได้ก่อนรถขับหน้าเซ็ตโบของคุณซะอีกแล้วยังจ่ายเงินโดยรวมน้อยกว่า

คุณอาจจะบอกว่าคุณไม่ได้อยากได้รถกระบะ
ก็เหมือนกับที่คนอื่นเขาจะบอกว่า..เขามีเงินเหลือพอจะซื้อรถยุโรป เขาจึงไม่ได้อยากได้รถญี่ปุ่น มันก็มีแค่นี้
ปกติคำถามลักษณะนี้ผมภาวนาว่าคุณน่าจะยังอยู่ในวัยเรียนและไม่เกินมัธยม ถ้าเกินมาแล้วผมคงแนะนำให้คุณ
ลองขับรถให้มากแบบขึ้นและคุยกับคนที่ใช้รถต่างแบบกับคุณมากขึ้นเพื่อเปิดโลกทัศน์รับความคิดใหม่ๆ
M power Thailand
M5 e60 V10

ออฟไลน์ john

อันนี้ก็น่าคิด สมมุติเอาอัลติสมาแต่ง อัดแรงม้า ปรับเกียร์​ เปลี่ยนช่วงล่าง เบรค ล้อ ตกแต่งภายในใหม่ เพิ่มระบบความปลอดภัย จูนความประหยัดน้ำมันฯลฯ ทำจนให้มันเทียบกับ BMW series 3 ได้แบบสูสี น่าคิดว่าอะไรราคาจะแรงกว่ากัน (ไม่รวมค่าเสียเวลาทำ กับความเสี่ยงช่างทำมาไม่ดี)

และถ้าราคาอัลติสแพงกว่าหรือเท่ากันกับ bmw (ซึ่งน่าจะแพงกว่าถ้าแต่งขนาดนี้) คนทั่วไปเขาจะยอมเสียเวลามาแต่งหรือเปล่า ??

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ก็ทุกอย่างที่ไม่ใช่แค่ความแรง

ออฟไลน์ sukhontha

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
ตามด้านบนบอกนั้นแหละครับ เขาไม่ชอบแต่งรถ เขาต้องการภาพลักษณ์ ความหรูหรา ความสบายและความปลอดภัย

ถ้าเอา ALTIS และ Series 3 มาจูนยังไง SERIES 3 ก็ชนะ เพราะยังไง Limit SERIES 3 ก็มากกว่าอยู่แล้ว
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ mxmx

มันเกินกว่าการชื้อรถเผื่อใช้งานไงคับ