ผู้เขียน หัวข้อ: (เเหวกกระเเส) ลองฟังเหตุผลของผมที่ตั้งใจจะไปจอง PJS เเต่จบที่ Fortuner กันดูครับ  (อ่าน 26530 ครั้ง)

ออฟไลน์ SETTHASART

• Hero Member
  • รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
มีกระทู้แนวนี้มาก็เยอะแล้วน่ะครับ ที่แสดงให้เห็นว่าคนที่เขาซื้อโตโยต้าหรืออีซูสุ ส่วนใหญ่เป็นเพราะสนใจเรื่องอื่นๆที่นอกเหนือจากตัวรถ(แต่เกี่ยวข้องกับรถ) ส่วนคนที่มองเรื่องของตัวรถล้วนๆ, ความคุ้มค่าเงินต่อออฟชั่น โดยมากก็ไม่มองรถตลาดอยู่แล้ว (รวมทั้งผมที่มองไทรตัน)
มันก็เหมือนเวลาเราเติมน้ำมันไงครับ ส่วนใหญ่ก็เข้า ปตท. กันทั้งนั้น ไม่ใช่ว่าน้ำมันเค้าดีกว่าเจ้าอื่น แต่เข้าปั๊มนี้แล้วจบ มีทั้งน้ำมัน เซเว่น ตู้ ATM ร้านอาหาร ร้านกาแฟ ร้านของที่ระลึก เติมลม ห้องน้ำสะอาด จุดรวมพล รวมทั้งการโฆษณา ฯลฯ จำนวนคนเข้า ปตท. เลยเป็นอย่างที่เห็น รึไม่จริงครับ (ยกเว้นผม ที่เข้าเชลล์)
ในแง่นี้ผมมองว่า โตโยต้า อีซูสุ ปตท. มีความคล้ายกัน คือไม่ดีที่สุด แต่ครบวงจรที่สุด ...ทีนี้ลูกค้าก็เลือกบริโภคเอาครับ ว่าชอบแบบไหน
แต่รีโว่และฟอร์ ดูกันตรงๆจะเห็นว่าโตโยต้ามันตั้งใจทำรถ 2 รุ่นนี้ออกมาดีกว่าที่คาดพอสมควร

ออฟไลน์ Chanissara

• Sr. Member
  • ใครจะรักเราเท่าพ่อแม่ไม่มี... ^_^
ชอบฟอร์ตรงเบาะกับการแต่งสีภายในเหมือนกันค่ะ ดูพรีเมี่ยมดี แล้วก็ช่วงท้ายรู้สึกดูแล้วสวยคลาสสิคกว่า แต่ด้านหน้ารถกับความคุ้มค่าให้ปาค่ะ

ยินดีกับรถใหม่นะคะ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ผมอยากรู้จริงๆเลยครับ คนที่ว่าบอกชอบปาเพราะว่ามีระบบความปลอดภัยสูงกว่าฟอร์ ผมถามจริงๆถ้าปาราคาเท่าฟอร์ พวกคุณจะซื้อปาเพราะว่าอยากได้ระบบความปลอดภัยที่สูงกว่าฟอร์อยู่ใช่ไหมครับ ช่วยตอบหน่อยครับ

ถึงจะ 1.399กับ1.599 ผมก็เลือกฟอร์ เพราะผมไม่ชอบภายนอกของปา แต่คนอื่นผมก็ไม่รู้นะเพราะเหตุผลการเลือกรถไม่เหมือนกัน
แต่ถ้าเอา 1.599จริงๆ ผมไปยอดเขาแน่นอนเพราะผมชอบดีไซน์มันมากที่สุดทั้งภายนอกและภายใน

ออฟไลน์ Auto

FTN ชอบตรงมี ปลั๊กไฟบ้านนะ แต่ถึงแม้จะมีฝาปิด ตำแหน่งมันไม่ควรจะไปอยู่แถวสอง ตรงที่มีเด็กเล็กนั่งซุกซนได้นี่สิ เป็นผมจะยัดไว้ในกล่องเก็บของคอนโซลกลางอีกที (มีฝาปิดอีกชั้นด้วย)
ผมก็ชอบนะปลั๊กไฟ 220 V    ไปดู Everest  ก็มีครับแต่มีเฉพาะตัว Top 3.2 +   
แต่ผมใช้ฟอร์จุเนอร์เดิมไม่มีปลั๊กไฟ 220 V  มาให้   ก็ไปซื้อหม้อแปลงไฟ 300 w  อันเล็กมาต่อที่จุดบุหรี่ใช้งานอันล่ะ 500 บาทเอง แต่แทบไม่ได้ใช้นอกจากอยากใช้หรือเวลาไปเที่ยวป่าจริง ๆ อาจได้ใช้

มีคอมเม้นอีกอย่างตรงนี้คือ    กระแสไฟที่มันออกมา  ผมลองเอามาเสียบพัดลมที่บ้านเล่น มันหมุนไม่เต็มที่ครับ   แล้วก็มาต่อใช้งานกับอุปกรณ์ไฟฟ้าบ้านบางอย่างไม่ค่อย work เลย เหมือนกระแสมันไม่พอ      จะทำให้อายุของเครื่องใช้ไฟฟ้าสั้นลงหรือป่าว      รอผู้รู้ตอบคำถามที    ทุกวันนี้เลยไม่ได้ใช้เลย  แต่ก็มีติดรถไว้นะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 10, 2015, 15:00:18 โดย Auto »

ออฟไลน์ deaw2011

• http://metrosystems-des.com/
ดีใจกับ จขกท ด้วยครับที่ตัดสินใจได้
เดี๋ยวอีกสักพักผมก็ต้องมาปวดหัวแบบเดียวกับ จขกท นี้ละ ไม่แน่ตอนนั้น Navara PPV จะมาอีกได้ตัวเลือกเพิ่มมาอีก
สำหรับผมในสิ่งที่ชอบใน For ภายในที่ดูค่อนข้างโอเครกับไฟท้ายที่ผมมองว่าดูสวยจริงๆ เบาะแถว 2 ผมนั่งโอเคร เหลือพื้นที่วางขาพอได้(ผมเป็นคนตัวเล็กเลยไม่ค่อยมีปัญหากับพื้นที่วางขา) นอกนั้นผมเฉยๆ พวกระบบความปลอดภัยเจ้าอื่นก็มีมาให้เหมือนกัน(และบางอย่างเจ้าอื่นก็มีมาให้เยอะกว่า) แต่ตัวรถมันดูยาวๆ(ที่บ้านผมบอกเหมือนเรือหางยาว) แต่โดยรวมผมว่ามันไม่ได้แย่ไรนะสำหรับ Fortuner ตัวนี้ แต่ถ้าให้เลือกก็คิดหนักเหมือนกัน :-\

ออฟไลน์ ipong

• Jr. Member
  • **
FTN ชอบตรงมี ปลั๊กไฟบ้านนะ แต่ถึงแม้จะมีฝาปิด ตำแหน่งมันไม่ควรจะไปอยู่แถวสอง ตรงที่มีเด็กเล็กนั่งซุกซนได้นี่สิ เป็นผมจะยัดไว้ในกล่องเก็บของคอนโซลกลางอีกที (มีฝาปิดอีกชั้นด้วย)
ผมก็ชอบนะปลั๊กไฟ 220 V    ไปดู Everest  ก็มีครับแต่มีเฉพาะตัว Top 3.2 +   
แต่ผมใช้ฟอร์จุเนอร์เดิมไม่มีปลั๊กไฟ 220 V  มาให้   ก็ไปซื้อหม้อแปลงไฟ 300 w  อันเล็กมาต่อที่จุดบุหรี่ใช้งานอันล่ะ 500 บาทเอง แต่แทบไม่ได้ใช้นอกจากอยากใช้หรือเวลาไปเที่ยวป่าจริง ๆ อาจได้ใช้

มีคอมเม้นอีกอย่างตรงนี้คือ    กระแสไฟที่มันออกมา  ผมลองเอามาเสียบพัดลมที่บ้านเล่น มันหมุนไม่เต็มที่ครับ   แล้วก็มาต่อใช้งานกับอุปกรณ์ไฟฟ้าบ้านบางอย่างไม่ค่อย work เลย เหมือนกระแสมันไม่พอ      จะทำให้อายุของเครื่องใช้ไฟฟ้าสั้นลงหรือป่าว      รอผู้รู้ตอบคำถามที    ทุกวันนี้เลยไม่ได้ใช้เลย  แต่ก็มีติดรถไว้นะ

ถ้าจำไม่ผิด. 300w. น่าจะจ่ายไฟแค่ 1.5 แอมป์ ครับ

ถ้าจะต่อกับพวกโน๊ตบุ๊ค อาจจะต้องใช้ตัว1200 w. ครับ

ออฟไลน์ Auto

ถ้าจำไม่ผิด. 300w. น่าจะจ่ายไฟแค่ 1.5 แอมป์ ครับ

ถ้าจะต่อกับพวกโน๊ตบุ๊ค อาจจะต้องใช้ตัว1200 w. ครับ
  มันไม่พอหรือครับ    เห็นเครื่องใช้ไฟฟ้าในบ้านอย่างมากก็ไม่เกิน 150w   ผมเลยซื้อพวกแปลงไฟ AC  ขนาดแค่ 300 w  มาทีแรกเข้าใจนึกว่ามันพอ                 แบบนี้ปลั๊กไฟที่ติดมากับรถไฟมันก็ไม่พอด้วยสิ  ผมเข้าใจถูกไหมครับ 

ออฟไลน์ Tui_PSG

มันไม่พอหรือครับ    เห็นเครื่องใช้ไฟฟ้าในบ้านอย่างมากก็ไม่เกิน 150w   ผมเลยซื้อพวกแปลงไฟ AC  ขนาดแค่ 300 w  มาทีแรกเข้าใจนึกว่ามันพอ                 แบบนี้ปลั๊กไฟที่ติดมากับรถไฟมันก็ไม่พอด้วยสิ  ผมเข้าใจถูกไหมครับ
วัตต์ไม่เต็มครับ ถ้าเต็มมันพออยู่แล้ว 300w

ออฟไลน์ aood!e

• Full Member
ยินดีด้วยครับที่ได้เจอเนื้อคู่ ที่แท้จริง  ส่วนผม มองความคุ้มค่าที่เสียเงินไป ผมเลือกที่จะต่าง
EV     คือบทสรุป
PJS    คือทางเลือกของราคา

FTN คือความหล่อที่ไม่ยอมเปลี่ยน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 10, 2015, 22:30:43 โดย aood!e »

ออฟไลน์ Teera

ทุกอย่างมีเหตุผลประกอบการตัดสินใจเสมอ เหตุผลใคร ก็เหตุผลมันครับ
เพื่อนผม ตัดพี่โตทิ้ง เหลือ Pajero กะ Everst

แต่สุดท้าย ไปจอง NX300H!!! :)

ออฟไลน์ jajaboss

FTNซื้อแพงตอนขายได้ราคาเช่น1590000ห้าปีได้750000ถึง850000
PJSซื้อถูกตอนขายก็ได้น้อยเช่น1390000ห้าปีได้500000ถึง600000
เงินส่วนต่าง200000ที่FTNแพงกว่าPJS จะได้คืนครับ เพียงแต่ว่าระหว่างใช้รถห้าปียี่ห้อไหน ใช้ดี ปัญหาน้อย ศูนย์ดี อะไหล่รอไม่นานและถูก ไม่รวมถึงภาพลักษณ์ที่ติดตัวรถมาแต่ละยี่ห้อว่าเป็นไงด้วย
ผมไม่ชอบทรงรถPJSแคบ ยาว เหมือนรถตู้ ไม่สมส่วน มองด้านหลังเหมือนรถตู้มาก รถที่ยาวขับและไม่กระชับ เข้าห้างจอดยาก เข้าป่าก็ไม่คล่อง

ตรงกันข้ามครับ ผมกลับรู้สึกว่า Fortuner มันสูงโย่งมาก และ Pajero ดูเตี้ยล่ำมั่นคงกว่าครับ เข้าป่าผมคงเอา PJS ครับ ดูน่าจะเอียงได้มากกว่าโดยที่ไม่กลิ้งไปซะก่อนครับ