ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมใน google map เส้นทางปั่นจักรยาน การจราจรถึงเป็นสีแดง(ติดขัด)  (อ่าน 3569 ครั้ง)

ออฟไลน์ Maman_Haheinz

• Full Member
เป็นคำถามที่คาใจผมมานานมาก สำหรับการวิเคราะห์สภาพการจราจรของ google map
ที่สามารถบอกสภาพการจราจรได้แม่นยำมาก ในหลายๆครั้งที่ขับรถก็มักจะใช้ข้อมูลตรงนี้มาตัดสินการเลือกเส้นทาง

แต่...วันนี้เป็นวันหนึ่งที่ทุกคนทราบว่ามีงาน bike for mom
ซึ่งมีการปิดเส้นทางการจราจรหลายเส้นทาง ผมเลยลองดูว่าเส้นทาง bike for mom เนี่ยมีสภาพจราจรยังไง
ปรากฎว่า...."สีแดง แดงเลือดหมู" (ติดขัดหนักมาก) ทั้งๆที่เส้นพหลโยธินปิดถนนไปทั้งเส้น ขณะที่ขบวนยังไม่มาด้วย

ผมเลยอยากทราบว่า Google map รู้จากอะไรว่าถนนเส้นนี้มันมีสภาพติดขัด หรือคล่องตัว
แล้วทำไมถนนที่ไม่มีรถ กลับมีสีแดง ถึงแดงมากละครับ ทั้งๆที่ไม่มีรถยนต์?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 16, 2015, 18:56:53 โดย Maman_Haheinz »
โห ยี้ โห ยี้ โหยยยยย
หิววววววววว!!!!!!

ออฟไลน์ Maman_Haheinz

รูปเพิ่มเติมครับ
ฝั่งตรงข้าม(ม.เกษตร)นี่คือไม่มีจักรยานแล้ว
ส่วนฝั่งโรงแรมมารวย มีขบวนจักรยานปั่น สมเด็จพระบรมฯปั่นผ่านไปแล้ว
โห ยี้ โห ยี้ โหยยยยย
หิววววววววว!!!!!!

ออฟไลน์ Equcha

• Sr. Member
เค้าปิดการจราจรไงครับ พอแดงเวลาคำนวนระบบมันจะคำนวนให้ไปทางอื่น
จะได้ไม่มาเจอปิดถนน

(เดาล้วนๆ)

ออฟไลน์ onbit40

ถ้าในเมือง เค้าดึงข้อมูลร่วมกับหน่วยงานรัฐ ถ้านอกเมืองปกติใช้ข้อมูลจากมือถือ android ส่วนใหญ่ เจ้าของไม่รู้เรื่องว่า มันส่งข้อมูลความเร็วในการเดินทางออกไป

ออฟไลน์ 6162002

• Hero Member
มันลิงค์ข้อมูลกับหน่วยงานของรัฐครับ

ตอน 11.45 ผมยังขับรถไปเซ็นทรัลลาดพร้าวผ่านถนนวิภาวดี โล่งๆอยู่เลย แต่มันขึ้นเป็นสีแดงแล้ว  ป้ายบอกสภาพจราจร ตรงหน้าเซ็นทรัลก็เป็นสีแดงทั้งเส้นเช่นกันครับ (เหมือนจะบอกว่าห้ามวิ่ง)

แต่ถ้าวิธีที่ Google Map ใช้ โดยหลักๆคือ ใช้จากหลาย Source ครับ ทั้งมือถือ หน่วยงานรัฐ หน่วยงานที่ขายข้อมูล ฯลฯ แล้วใช้วิธีคำนวณเฉพาะ ซึ่งไม่มีใครรู้ ว่ามันคำนวณยังไง แต่พูดง่ายๆคือ มีการปรับปรุงวิธีคำนวณตรงนี้ให้แม่นยำขึ้นเสมอครับ

ออฟไลน์ WTNa3

• Newbie
  • *
เคยอ่านเจอ วิธีการคำนวณการจราจรบนแผนที่คือ การเปลี่ยนตำแหน่งของสัญญาณโทรศัพท์มือถือครับ

ออฟไลน์ E.P.W

• Jr. Member
  • **
Google Map นี่เป็นสุดยอด Apps จริงๆ

ออฟไลน์ RERFz

• Sr. Member
เคยอ่านเจอ วิธีการคำนวณการจราจรบนแผนที่คือ การเปลี่ยนตำแหน่งของสัญญาณโทรศัพท์มือถือครับ
ในประเทศไทย ใช้การซื้อข้อมูลจากหน่วยงานครับ
หน่วยงานประมวลผลจากกล้องวงจรปิดต่างๆ

ออฟไลน์ AzLaRN

ขอ อนุญาต ตอบแบบ ใส่อารมณ์เล็กน้อยนะครับ

ก่อนอื่นก็ต้องของ ชมระบบ Google Maps ที่แม่นยำมากๆ เสียก่อนว่าของเค้าแม่นจริง

ที่มาของความแม่นยำนี้เป็นมาตั้งแต่สมัย Google เริ่ม ทำ Search Engine ใหม่ครับ

คือ เค้าจะเก็บข้อมูล พฤติกรรม การใช้งานของ User แล้วคาดเดาการใช้งานให้กับ User รายต่อไป

โดย Google Maps ก็ใช้ พฤติกรรม แบบเดียวกันกับที่ Google ถนัด คือ ดึงข้อมูลความเครื่องใหม่ของ

GPS จาก Smartphone แล้วหาความเร็วเฉลี่ยจากหลายๆเครื่อง ณ จุดใดจุดหนึ่งตามช่วงเวลา นั้นๆ

จนได้เป็นสีสภาพการจราจรแบบ Real time ครับ ระบบการทำงานนี้เป็นการวิเคราะห์ส่วนบุคคลนะครับ

โดยอ้างอิงจากความเป็นไปไได้ที่มากที่สุด จากประสบการณ์ การทำงานด้าน ระบบ IT มาครับ

ซึ่งส่วนตัว แล้วถือว่า Google เป็นผู้ให้บริการที่ จุ่นกับความเป็นส่วนตัว ค่อนข้างมาก แต่ทุกระบบ ทำเพื่อ

ให้เกิดความสะดวกสบายกับการใช้งานมากที่สุด  ซึ่งเค้าจะ ชี้แจ้งเรื่องนี้ไว้แล้วตั้งแต่เริ่มใช้งาน App นั้นๆ ครับ  ;) ;) ;)

ออฟไลน์ delete

ตอนมีมอบอ่ะ มันก็เทพนะ มันให้เลี่ยงไปเลย 555

แต่เผอิญที่ทำงานผมอยู่กับมอบพอดี ยังไงก็ต้องไป อิอิ

ส่วนงานไบค์ฟอมัม เค้าปิดการจราจรตามเวลาที่กำหนดไว้แล้ว ยังไงก็คงยังเป็นตัวแดงอยู่แน่นอนครับ จนกว่าจะพ้นเวลาที่กำหนด (หรือจนกว่าจนท.จะแจ้งเปิดการจราจรอย่างเป็นทางการ)

ออฟไลน์ AkE

ติดจริงๆวิ่งไม่ได้เลยเป็นสีแดงครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

เคยสงสัยไหมทำไมเวลาเช้าๆวันเสาร์อาทิตย์ ถนน Chocolate Ville มันติดได้ (ขึ้นเป็นสีส้ม/แดง) ก็เกิดจากการคำนวนแบบ crowd-sourcing ของ GMaps นี่ล่ะครับ