ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนๆคิดยังไง กับการที่ศูนย์เอารถตัวโชว์ส่งมอบให้ลูกค้าครับ  (อ่าน 13873 ครั้ง)

ออฟไลน์ w_th

• Full Member
      ที่เคยเจอ เซลล์จะถามว่า จะเอาคันที่จอดโชว์ หรือจะรอครับ
      รถโชว์คันนั้น เบาะสีอ่อน ปีกเบาะเปื้อนไปหมดเลย เปื้อนสีกางเกงยีนส์ด้วย ธรณีประตูก็มีรอยหินที่ติดรองเท้าครูดอยู่บ้าง อันนี้เช็ดยังไงก็ไม่ออก
      เลยรอคันใหม่ครับ ทุกขั้นตอนเซลล์ก็ถ่ายหน้าจอคอมฯ ที่สือสารกับโรงงานมาให้ดูตลอด ตั้งแต่จองโควต้าผลิต ล็อกเลขตัวถังมาให้เลย(แปลก เค้าไม่ตัด  stock มาขาย) กระทั่งคำสั่งขนส่งรถจากโรงงาน เซลล์คอยส่งเอกสารรายงานตลอด
      เมื่อรถมาถึงโชว์รูม เค้าเอาไปจอดในร่มที่ส่วนเซอร์วิสให้เลย เราไปเลือกฟิล์ม คุยรายละเอียดอุปกรณ์ตกแต่ง และสั่งเซลล์ว่าระหว่างรอฤกษ์ห้ามเอาขึ้นโชว์เด็ดขาด ห้ามขับออกศูนย์ด้วย และเราแวะไปดูรถเป็นระยะ รถก็อยู่ที่เดิมครับ มีน้ำมันแถมพันบาทเซลล์ก็ตัดเป็นเงินสดมาให้ในวันออกรถ
      บางทีเรารู้ความเคลื่อนไหวของรถที่เราใช้ ตั้งแต่เริ่มผลิต กระทั่งถึงมือเรา ก็แอบภูมิใจกับมันอยู่เล็กๆ ครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
รับได้นะ แต่ขอว่าถ้าเราบอกจองแล้ว โปรดล็อครถ อย่าให้คนขึ้นพอไม่อยากให้เป็นรอยภายใน ภายนอกก่อนส่งมอบก็ขอเอาไปขัดอีกรอบ

แต่ส่วนตัวตั้งแต่ซื้อมา ศูนย์มักเอารถส่งมอบไปเก็บในโซนซ่อมมากกว่า แอบในมุมๆนึงไม่เคยไปอยู่บนโชว์รูมนาน โชว์วันสองวันรถก็ไปติดฟิล์มล้าง แล้วก็เอาไปแอบ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ tvm

บางคนก็ไม่อ่านคำถามดีๆ ไปว่า จขกท. ซะงั้น
รถตัวโชว์เซลต้องแจ้งลูกค้าก่อน
ถึงจะโชว์ แต่หากเปิดให้เข้าไปลองนั่งได้ ความรู้สึกและความเสี่ยงที่จะมีจุดบกพร่องก็มีมากกว่ารถใหม่
ถึงไม่ใช่รถเทสก็เถอะ มีคนเข้าไปนั่ง จับ กด เหยียบ ฯลฯ

แต่ทั้งหมด ถ้ารู้ว่าเป็นรถโชว์แต่แรก แล้วอาจจะรีบหรือได้โปรฯ ดีๆ ก็ยอมรับได้ครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ถ้าเป็นรถจอดบนโชว์รูมบนเฉยๆนะ (ขึ้นกับสภาพอีกทีว่าจอดนานจนโทรมหรือเปล่า)
แต่ถ้าเป็นรถโชว์แบบเอาไปจอดแสดงตามงานโชว์ต่างๆ
เช่นมอเตอร์เอ็กซืโปไรงี้ ช้ำมาแน่นอน เคสนี้ผมขอบาย
แต่จะยังไงเซลล์น่าจะแจ้งเราก่อนรับรถนะครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ cefboy

• Full Member
ผมโดนเกือบทุกคันเลย บางคันเซลล์ขอตั้งโชร์ เพราะรถโชร์มาแทนขาดแคลน ผมเลยขอให้ล็อกกุญแจไว้แทน ไม่ได้ของแถมอะไรเลยเป็นพิเศษ
รถใหม่ สภาพข้างนอก ถ้าดูๆดีๆมันก็ไม่ 100 % หรอกคับ จอดตากแดดตากฝน ไม่มีหลังคาตั้งแยอะ
พอจะเอาค่อยเอามาขัด ส่องดูดีๆ มีทั้งรอยผ้า รอยขนแมวก็มีเหมือนกันคับ ขอให้กลิ่นยังใหม่ สีไม่ถลอกไม่มีลอย เบาะยังไม่ได้แกะพลาสติก ผมก็ทนออกไปล่ะคับ
บางคนผมเห็นทนไม่ได้มีรอยนิดหน่อย ถ้าจะรออีก 3-4 เดือนไม่มีกำหนด ใครจะทนได้  ก็เอามาฟื้นฟูกันข้างนอก เอง ไม่ก็โดนเชียร์ให้เคลือบแก้ว ในห้างไปเลย

แต่ถ้าเป็นรถทดสอบ แล้วเอามาให้โดนไม่มีข้อเสนอ วิ่งมาแล้ว อันนี้ผมว่ารับไม่ได้นะ ถ้าไม่ได้บอกไว้ก่อน
หรือรถเก่าเก็บปีที่แล้ว แล้วเอามาให้ โดยไม่บอกกล่าวทั้งๆที่มีLot ใหม่เหมือนกัน อันนี้ก็รับไม่ได้คับ 

ออฟไลน์ Immortal6

• Jr. Member
  • **
ตามที่พี่ๆหลายท่านว่าแหละครับ
ถ้าแจ้งผมก่อน+ มีส่วนลด ผมรับได้นะ
แต่ที่เจอคือ ไม่มีแจ้งล่วงหน้าเลยว่าจะเป็นคันที่จอดโชว์
ซึ่งครั้งแรกที่เข้าไปดูรถโชว์รูมผมก็จดเลยตัวถังไว้ จนถึงวันส่งมอบลองดูในเล่ม  อ้าว เลขเดียวกันเป๊ะ
เลยถามไปว่าพี่มีส่วนลดบ้างมั้ยครับ เซลล์ก็บอกลดได้ ไม่กี่พันนะ
ผมเลยไม่เอาครับ  คือสภาพเครื่องมันก็ปกตินั่นแหละ  แต่อุปกรณ์เช่น คันโยกปรับความสูงเบาะ มันคลอนซะงั้น  ทั้งๆที่ คันที่ผมใช้อยู่ปัจจุบันใช้มา 2 ปียังไม่คลอนเลย
ก็เลยคิดว่ามันน่าจะเป็นผลมาจากการจอดให้ลูกค้าลองนั่งรึปล่าว

Honda Jazz GK               owned 2015
Kawasaki Ninja se 250cc. owned 2013
Honda Air blade 110cc.    owned 2010

ออฟไลน์ tiger12r

• Sr. Member
ตอนผมซื้อไปดูรถที่โชว์อยู่มีรุ่นเดียวพร้องส่งมอบเชลล์บอกว่าขับกลับได้เลยคันนี้ แหละที่โชว์ในห้องกระจกดูเลขไมล์50กม.ก็ไม่มีปัญหานะครับแค่เขาจอดโชว์ไม่ได้เอาไปเทสไดร์พ  8) 8)
Wave100s->VIGO PreCab->VigoChamp4x4->CivicFC & REVO ROCCO4x4

ออฟไลน์ ps000000

ถ้าไม่บอกก่อน+ข้อเสนอพิเศษ ไม่ควรรับรถครับ

ออฟไลน์ เซลล์ขายรถ

• เซลล์ขายรถจริงๆนะครับ
ผมมาช้าไปป่ะ

ในฐานะที่ผมเคยเป็นเซลนะครับ

ท่านเจ้าของกระทู้ ไม่ต้องห่วงครับ ้ารถโชว์บนโชว์รูมน่ะ กับรถในสต๊อกของแต่หละดีลเลอร์ บอกเลยไม่ต่างกันครับ ไม่ต้องกลัวครับ

อีกอย่างนะ รถจอดในสต๊อกบางทีเละกว่าด้วย แล้วบางที่เค้าก็เวียนรถ เอาคันที่โชว์ไปเก็บ เอาอีกคันมาแทน

เหมือนของกินอะครับ บางอย่างเห็นน่ากินๆ  เบื้องหลังอาจจะชวนอ้วกด้วย ;D ;D ;D

แต่ถ้าเป็นรถเทศไดรฟ์ ควรบอกลูกค้าครับ ลูกค้าบางคนก็อยากได้นะเทสไดร์ฟ 8)
ต้องดันยอดเดี๋ยวเจอโกฮังจัดการ :(

ออฟไลน์ PunTam

ถ้าแจ้งก่อน แล้วข้อเสนอน่าสนใจก็เอาครับ แต่ถ้าลักไก่ ก็ไม่ต้องคุยกันครับ

ออฟไลน์ ayeweb

• Jr. Member
  • **
    • รถรับจ้าง
รถ ranger ผม เมียบอกเหมือนจะได้รถโชว์ด้วยนะครับ อิอิ
สาวกRanger
oer1981h