ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนๆคิดยังไง กับการที่ศูนย์เอารถตัวโชว์ส่งมอบให้ลูกค้าครับ  (อ่าน 13998 ครั้ง)

ออฟไลน์ Immortal6

• Jr. Member
  • **
ตามหัวข้อเลยครับผม

ว่าเป็นยังไง เผอิญเจอเคสนี้ครับ
Honda Jazz GK               owned 2015
Kawasaki Ninja se 250cc. owned 2013
Honda Air blade 110cc.    owned 2010

ออฟไลน์ kiwiwi

• Hero Member
ถ้าตกลงกันไว้ก่อน ก็ไม่น่ามีปัญหา
แต่ถ้าไม่ ผมว่าไม่แฟร์ครับ

ผมคอยเตือนคนรอบข้างเสมอๆ ให้พาคนที่ดูรถเป็นไปออกรถเป็นเพื่อน
เพราะผมเห็นพฤติกรรมที่ไม่ดีจากโรงเก็บรถ 2 เจ้าแถวบ้านผม ทั้งชน ทั้งเฉี่ยวอยู่บ่อยๆ

แต่ถ้าถามว่าเลวร้ายมั๊ย มันยังไม่เท่ากับบางที่ เอารถที่เคยถูกขายไปแล้วแต่ยังไม่จดวนกลับมาขายเป็นป้ายแดงใหม่

ออฟไลน์ ไทบ้าน

ถ้าหากเป็นรถที่อยู่ในห้องโชว์ผมไม่ซีเรียสนะครับ แต่ถ้าเป็นรถลองขับล่ะ..น่าดู (ผู้ขายน่าจะบอกลูกค้าก่อนว่าเป็นรถโชว์เผื่อบางท่านไม่แฮปปี้)

ขอถือโอกาสเล่าเรื่องที่เคยเจอเมื่อผมจะไปซื้อรถยี่ห้อรองๆ (ผมซื้อ 1.6) แต่รุ่นที่ผมสนใจไม่มีในโชว์รูม บังเอิญว่าวันนั้นมีรถที่รอส่งมอบ (รุ่น 1.8) เซลถามว่าอยากลองขับไหม  ผมก็ปฏิเสธครับรู้สึกสงสารเจ้าของรถแต่ก็ได้รับรู้ว่ารถยี่ห้อนี้มันไม่มืออาชีพเลย ถ้าคนซื้อรถรู้ว่าพวกเซลเอารถตัวเองไปให้คนอื่นยำตีนเล่นคงซื้อไม่ลง
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ dazetos

• Sr. Member
รถโชว์ โชว์มานานหรือยังครับ ใช่ที่โชว์ในห้องกระจกหรือเปล่าครับ
ถ้ากรณีนั้นผมโอเคครับ

เพราะรถผมเองก็จอดโชว์ในห้องกระจกอยู่ 1 อาทิตย์ (รอฤกษ์) ตอนไปรับรถก็ขับออกจากห้องกระจกเลยครับ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
ปกติเซลล์ที่ดี จะแจ้งก่อนครับ
ว่ารุ่นหรือสีที่เราอยากได้ มีแค่ตัวโชว์ จะเอาหรือว่ารอ..
ที่เหลือก็แค่เราตัดสินใจ
แต่ถ้าเป็นตัวโชว์ที่เก็บไว้ในโชว์รูม ผมไม่ซีเรียสตรงนี้ครับ..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ SM.

ไม่ว่าจะเป็นรถโชว์ หรือรถทดลองขับ ถ้าแจ้งลูกค้าก่อน ตั้งแต่ตอนจอง ไม่น่ามีปัญหานะครับ

ออฟไลน์ Auto

โชว์แบบไหนอ่ะ  โชว์ก็คือโชว์ไม่น่าซีเรียสอะไร    รถทดลองขับก็อีกแบบนึง แต่บอกกันก่อนก็ดี 
ตอนผมซื้อรถป้ายแดงครั้งแรก และคงจะเป็นครั้งเดียวในชีวิต แล้วล่ะที่ป้ายแดง       ตอนนั้นที่ผมซื้อ เผอิญมันเป็น Fortuner รุ่นพิเศษ 2.7 4x4 Exclusive  ผลิตมา 150-200 คัน  ผมจองรถไปก่อนที่ผู้อื่นจะทราบว่าทาง Toyota  มีรุ่นนี้จำหน่ายในประเทศไทยด้วย ได้สิทธิ์จองก่อน     ผมซื้อกับโชว์รูม toyota นิมิตรใหม่  ผมระบุวันในการรับรถตั้งแต่จองเลยว่าต้องเป็นวันนี้เท่านั้นนะ      คือจองประมาณ 28-30 พย 2006  รับรถ 28  กุมภาพันธ์ 2007 ระบุไปในสัญญาจองกันเรียบร้อยเลย ระยะเวลาประมาณ 4 เดือน
          บอกตั้งแต่ก่อนรถจะมาแล้วว่าถ้ารถมาแล้วให้นำไปเก็บในโกดังเก็บรถของบริษัทได้เลย  รอผมมาออกรถวันที่ระบุในสัญญา  ห้ามนำไปขึ้นโชว์ให้ใครเห็น หรือห้ามนำไปจอดโชว์สายตาใครหน้าโชว์รูม   หรือให้ใครขึ้นไปนั่ง เซลเขาก็ทำตามนั้นนะครับ      ที่รู้เพราะว่าก่อนวันไปรับรถผมแอบเข้าไปดูรถในโกดังเก็บรถของโชว์รูม   รถถูกนำไปจอดไว้ที่นั่นจริง  ๆ ผมถามพนักงานในนั้น ระบุว่าเซลผู้หญิงคนนึง ขายรถคันนี้ไปแล้วคือแจ้งกำหนดลูกค้าออกรถมาแล้วตั้งแต่รถลงมาจากเทรลเลอร์ และถูกนำมาเก็บไว้ที่นี่เลยไม่ได้ไปจอดโชว์ให้ใครมาเห็น หรือให้ใครมาลองนั่ง     เขาบอกเป็นไปตามคำสั่งของลูกค้าที่เขาซื้อรถ
( แต่ จะทำอย่างนั้นได้ ก็ต้องเป็นรถรุ่นพิเศษจริง ๆ นะครับ  มีแค่จำกัด  ถ้ารถทั่วไปคงไปสั่งเขาลำบากเพราะเหมือนกันหมด  )

ออฟไลน์ yourturle

1 เรารู้และต้องการใช้ด่วน ok (ยอมรับทั้งสองฝ่าย)
2 ไม่รู้แต่โดนปิดบัง อันนี้ไม่น่ารับ ถ้ารู้ทัน
  สรุป ต้องดูเจตนา
One Day.

AuNaraKa

• บุคคลทั่วไป

ว่าเป็นยังไง เผอิญเจอเคสนี้ครับ

แล้วให้ทำไงกับรถโชว์ครับ เอาไปทุบทิ้งเหรอ เค้าสั่งรถมาก็ต้องเอามาขาย เคยเจอพวกลูกค้างี่เง่าแบบ ไม่เอารถโชว์ ไม่เอารถเก็บในสต๊อกกลัวไปจอดตากแดด โหตามโรงงานประกอบเสร็จก็จอดตากแดดเหมือนกัน อะไรจะปานนั้น

คิดกันแบบนี้ อีกหน่อยคงไม่มีรถโชว์ตามโชว์รูม อยากดูก็ดูในแคตตาล็อคแล้วกัน

ออฟไลน์ No Trespassing

ถ้าเป็นรถโชว์ในห้องกระจกติดแอร์ อันนี้ผมโอเคนะ

เมื่อสามปีก่อนเดินไปซี้อมอเตอร์ไซค์ Honda Click 125i Idling Stop ที่โชว์รูมฮอนด้าหน้าปากซอยบ้าน

ตอนซี้อเซลส์บอกว่าสีที่ต้องการหมดสต็อคแล้ว ต้องรออีกสามวัน แต่มีตัวโชว์อยู่คันนึงไม่เคยวิ่ง จะเอาไหม

รถจอดอยู่ข้างๆเก้าอี้ที่ผมทำสัญญา ตรงขาตั้งมีพรมรองกันพี้นเป็นรอย พลาสติกเบาะยังไม่แกะ ที่วางเท้าหน้ารถมีคนเหยียบนิดหน่อย

และไมล์ขึ้นแค่ 0.8 กม.เท่านั้น (รถในโชว์รูมก็ขึ้นแบบนี้ทุกคัน) ผมตัดสินใจเอาเลยครับ

ซี้อมาก็แฮปปี้นะครับ ผ่านมาสามปี ไม่เคยมีปัญหาอะไรเลย

----------------

แต่ถ้าเป็นรถ Test drive ละก็ ขอบายครับ เพราะแต่ละคนที่มาทดสอบ มือหนัก เท้าหนักกันทั้งนั้น ต่อให้ลดสองแสนก็ไม่คุ้มครับ

ออฟไลน์ M-Titan Man@NacT

• Full Member

• **
ขอบคุณทุกๆความเห็นมากครับ
ผมแค่รับไม่ได้ตรงที่ไม่แจ้งก่อนแค่นั้นเอง
รึเค้าไม่ต้องบอกลูกค้ากัน
 :( :(
Honda Jazz GK               owned 2015
Kawasaki Ninja se 250cc. owned 2013
Honda Air blade 110cc.    owned 2010

ออฟไลน์ Dubee

ส่วนตัวผมผมจะรับได้ต่อเมื่อ...

1. เซลล์บอกแต่เนิ่นๆ ว่ารถคันนี้เป็นรถไว้โชว์นะค่ะ ไม่ใช่รถเทสไดรฟ์ ไม่ใช่เป็นอิแอบมาหลอกขายโดยไม่บอกแต่เนิ่นๆ แบบหลังนี้โกรธจริงและจะฟ้องสคบ. ร้องเรียนให้เปลี่ยนรถ
2. เป็นรถจอดโชว์ในโชว์รูมเท่านั้น ต้องจอดในที่ร่ม จะห้องแอร์หรือไม่ไม่เกี่ยงครับ แต่ห้ามจอดโชว์แบบตากแดดตากฝน ต้องไม่ใช่รถเอาไปโชว์ตามชั้น G ศูนย์การค้าต่างๆด้วย (พูดง่ายๆไม่วิ้งไปไหน ไม่ออกถนนใหญ่ ไม่จอดตากแดดตากฝน มาก่อน ต้องอยู่แต่ในโชว์รูมเท่านั้น!!!)
3. ส่วนลดต้องมี แล้วแต่ตกลงกัน ส่วนตัวผมรับส่วนลดได้ที่ 2-5 หมื่นบาทครับ น้อยกว่านี้ไม่ต้องมาคุยกัน ไม่ใช่อิแอบ ลดตรงนี้ไปเพิ่มในดอกเบี้ยหรือค่างวดผ่อน ลดคือลด คำนวนเงินดาวน์ ดอกเบี้ยผ่อนกันใหม่ตามราคาที่ลดมาแล้วและตกลงกัน
4. เก็บรอยมือรอยเท้า ร่องรอยไม่พึงประสงค์ต่างๆ ทั่วตัวรถออกให้หมด ตรงไหนถลอกเอาไปทำสีได้ แต่ต้องทำในศูนย์ ห้ามทำออกนอกศูนยืไปอู่ข้างนอกต่างๆ (ตามข้อ2) เก็บงานให้เรียบร้อยทั้งคัน เบาะต้องถูกหุ้มพลาสติคเหมือนมาจากโรงงาน (พุดง่ายๆต้องเช็คหนักและละเอียดกว่ารถส่งมอบให้ลุกค้าทั่วไปครับ)

ออฟไลน์ bigrocket

• Full Member
ถ้าคิด + จะเห็นได้ว่า รถที่โชว์ เป็นรถที่รักษาดีที่สุดสะอาดทีสุดในโชว์รูมแล้วครับ
แต่ตอนรับรถคงต้องระเอียดมากหน่อย เวลาน้องเซลส์เช็ดรถ ถ้าไม่ระวัง ซิปเอ๋ย  เข็มขัดเอ๋ย กระดุ๋มเสื้อเอ๋ย มีโอกาสถูกสีรถได้

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
รถโชว์ ถ้าไม่มีรอยมือ รอยเบาะสกปรก ผมว่า ปลอดภัยจากหนู ขี้นก ในโรงและแดดลานจอดเสียอีกครับ

คิดในแง่ดีเนาะ

ออฟไลน์ AkE

ถ้ารู้อยู่แล้วตกลงแต่แรกโอเคเลยครับ แต่ถ้าไม่รู้แล้วเป็นรถโชว์ก้ถ้าดูแล้วไม่มีปัญหาอะไรก้โอเคนะครับ แต่ถ้าสกปรกก้คงไม่แฮปปี้แน่ๆ

JONNY

• บุคคลทั่วไป
รู้เป็นรถโชว์ก่อนหรือหลัง ควรขอส่วนลดของแถมพิเศษหน่อย ให้พอใจครับ

ออฟไลน์ muza

แล้วให้ทำไงกับรถโชว์ครับ เอาไปทุบทิ้งเหรอ เค้าสั่งรถมาก็ต้องเอามาขาย เคยเจอพวกลูกค้างี่เง่าแบบ ไม่เอารถโชว์ ไม่เอารถเก็บในสต๊อกกลัวไปจอดตากแดด โหตามโรงงานประกอบเสร็จก็จอดตากแดดเหมือนกัน อะไรจะปานนั้น

คิดกันแบบนี้ อีกหน่อยคงไม่มีรถโชว์ตามโชว์รูม อยากดูก็ดูในแคตตาล็อคแล้วกัน
ต้องบอกลูกค้าตรงไปตรงมาครับ
เคส พวก รถ โชว์ เซลล์ควรจะเอา ส่วนลดมาล่อบ้าง  เพื่อปล่อยรถตัวโชว์ออกไป
หรือวิธีอื่นๆ แต่ต้องบอกลูกค้าโดยตรง

สิ่งที่สำคัญคือวัตถุประสงค์ ครับ !!

ถ้าคิดว่าไม่บอกและหมกเม็ด ผมว่าเซลล์ขายรถผิดทุกกรณี
บ้านเรามันเสียตรงนี้แหละ
จับผิดได้ก็ เจ้าๆ ไป เปลี่ยนคันให้ลูกค้า คนเลวก็ยังคงทำผิดต่อไป
ไม่มีบทลงโทษ
--------------------------
ส่วนตัว ผมเพิ่งเจอเลยสดๆ รถหกล้อ ยี่ห้อ I....
ผมไปดูรถก่อนเขาทำความสะอาด เพราะเซลล์บอกเพิ่งรับมาจากศูนย์
ให้พรุ่งนี้ให้มาดูรถ ขอทำความสะอาดก่อน
แต่ผมไปเลยทันทีวันนั้น แล้วพบว่ารถเก่าเกินกว่าเหตุ
พอดูละเอียด เพลาขับ ผลิตมา2ปีกว่า
คือจะเอารถเก่ามายัดเยียดลูกค้า ผมว่าศูนย์บริการ และเซลล์ผิดมาก
อ้างว่าศูนย์ส่งรถเก่าๆมา สุดท้ายเค้าเปลี่ยนรถให้ผม
ผมไม่เสียหาย แต่คันปัญหา คง วนไปเจอ คนที่ไม่รู้ในที่สุด
ศูนย์หรือเซลล์ แย่ๆ แบบนี้ จริงๆ ควรมี บทลงโทษบ้างนะครับ

• **
ขอบคุณพี่ๆทุกท่านมากครับ
สอบถามอีกหน่อยเป็นความรู้
1.ปกติรถใหม่จากศูนย์ควรมีไมล์ไม่เกินเท่าไหร่ครับ
2.กรณีขอเปลี่ยนเป็นเบาะหนังหรือเพิ่มเติมaccessoryบางอย่างที่เกิดรอยขีดข่วนง่าย  พวกนี้ต้องมีพลาสติกหุ้มมาให้มั้ยครับ

ออฟไลน์ recycleman

บอกก่อนพร้อมข้อเสนอทุกอย่างจบครับ

แต่ถ้าเล่นลักไก่กันก็ยาวแน่นอน

ออฟไลน์ *Zatan_p2*

ผมเคยทำ เป็นเซลล์ อยู่หลายดีลเลอร์ แบรนด์เจ้าตลาด 
เด่วนี้ รถเทส ทางบริษัท จะบังคับดีลเลอร์ ให้ซื้อขาด หรือซื้อเช่า กับ บริษัทครับ สัญญากี่ปีว่าไป พร้อมจดทะเบียนป้ายขาวทุกคัน  พอเปลี่ยนรุ่นหรือไมเนอร์ ก็เอามาขายในราคาพิเศษ หรือที่เรียกว่า รถผู้บริหาร นั่นเองครับ

ที่น่ากลัวตรงนี้ต่างหากละครับ

- รถที่โชว์ตามห้างหรือบูธต่างๆ   ส่วนใหญ่ รถใหม่ไว้ส่งมอบลูกค้านั่นละครับ   (ยกเว้นงานโชว์ที่ค่ายรถนั้นเข้าร่วมอันนั้นสต๊อคส่วนกลางครับ)

- รถจากโรงงานที่มีปัญหามาแต่แรก เช่น รอยบุบ รอยขีด  อันนี้ดีลเลอร์ต้องนำมา ทำสีใหม่นะครับ

- รถที่ส่งมาจาก ดีลเลอร์ต่างสาขา (วิ่งจาก A-B )  (อันนี้ บางสาขารถขนส่งไม่สามารถไปส่งได้  ก็ต้องไปเอาจากลานหรือสต๊อคสำนักงานใหญ่ครับ บางสาขาอยู่ไกลเป็น ร้อยโล อันนี้ก็ต้องเข้าใจนะครับ
แต่ความเสี่ยง คือ ถ้าพนักงานขับรถเร็วหรือไม่ระวัง ก็เกิดอุบัติเหตุครับ ทุกที่เคยเกิดหมดละครับ 

- รถที่จอดนานๆ เคยเจอเคสหนึ่ง ลูกค้ายกเลิกกระทันหัน สัญญาก็เดินไปแล้ว แต่รถยังไม่ได้ออก จะขายไม่ใหม่ก็ไม่ได้ จะยกเลิกสัญญาไม่ได้ ยกเลิกปุ๊บกลายเป็นรถมือสอง ทันที แถมจะลดแลกแจกแถมไม่ได้ด้วย เพราะยังเป็นรถใหม่ แต่จอดมาเกือบปี  สุดท้ายก็ขายได้ แต่ไม่รู้ว่ารถจอดมาเป็นปี
เก่งแกมดีเป็นศักดิ์เป็นศรีกว่าเก่งแกมโกง

ออฟไลน์ nuntapon.s

พี่ก็เกินไปครับ รถค้างสต๊อกผมยังพอรับได้เพราะรู้ว่าของมันไม่ได้พังภายในเดือนสองเดือน หัวน็อตจานเบรคเป็นสนิมเรื่องธรรมดาครับ  แต่ไอ้รถจอดโชว์บนโชว์รูมให้คนนู้นคนนี้มาลูบๆเคาะๆนั่งกดอันนี้ทีอันนั้นที อันนี้ถ้าผมรู้หัวเด็ดตีนขาดยังไงผมก็ไม่เอา

ผมรู้นะครับว่าทุกดีลเลอร์ก็ทำแบบนี้แหละหมุนเวียนรถขึ้นมาบนโชว์รูมเพราะมันไม่มีทางเลือก  แต่จะขายลูกค้าก็คงต้องแจ้งและต้องให้ส่วนลดจูงใจกันบ้าง  ไม่ใช่หาประโยชน์แล้วยังเอามาขายราคาเต็มแบบนี้ก็เห็นแก่ตัวเกินไป

รถทดลองขับนี่ถ้าเขาไม่บังคับจดทะเบียน  เชื่อผมเถ๊อะย้อมแมวกันให้สนุก

ออฟไลน์ adis

ผมนี่เอานะครับ รถโชว์ รถทดสอบเนี่ยผมชอบ
แต่ว่ามันจะต้องไม่มีตำหนิอะไรด้วยนะ
ที่ผมชอบเพราะรถที่โชว์ ทางศูนย์เค้าจะคัดมาดี ถ้ามีการติดฟิล์มมาด้วย ก็จะปราณีตมาก

ปัญหาของผมคือ เราจะเอารถคันที่โชว์ แต่เค้าไม่ขาย

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
ผมเคยขอซื้อรถโชว์ เค้ายังไม่ยอมขายเลย ให้รอ รอ และรอ
ผมไม่สนหรอก ว่ารถโชว์ไม่โชว์ ถ้าต้องใช้งาน และจำเป็นผมเอา

ออฟไลน์ puo

ขอบคุณพี่ๆทุกท่านมากครับ
สอบถามอีกหน่อยเป็นความรู้
1.ปกติรถใหม่จากศูนย์ควรมีไมล์ไม่เกินเท่าไหร่ครับ
2.กรณีขอเปลี่ยนเป็นเบาะหนังหรือเพิ่มเติมaccessoryบางอย่างที่เกิดรอยขีดข่วนง่าย  พวกนี้ต้องมีพลาสติกหุ้มมาให้มั้ยครับ

- ส่วนกรณีผมๆ ก็ไม่รู้ว่าเป็นรถโชว์หรือเปล่านะ แต่เป็นรถหลุดจอง  ผมจองผ่านทางโทรศัพท์ ไม่ได้เดินทางไปดูรถ โอนเงินค่ารถเป็นแคชเชียร์เช็คล่วงหน้าด้วยนะเออ... (คือแบบว่าอารมณ์ตอนนั้นอยากได้รถมาก ช่วงมาร์ชเปิดตัวใหม่ๆ เกียร์CVT จะมาหลังเกียร์ธรรมดาหน่อยนับจากวันเปิดตัวเดือนมีนา) ถ้า สมช.ท่านใด ติดตามข่าวช่วงนั้นกระแสมาร์ชช่วงเปิดตัวใหม่ๆ เดือนมีนาคม 2010  เรียกได้ว่ากระหึ่มมากเลยครับ  เลยไม่ได้ละเอียดเรื่องการรับรถมากนัก รู้ว่าสีอะไร รุ่นไหนก็ตัดสินใจซื้อเลย (จากลำปางไปสมุทรปราการ)  พอไปเจอตัวจริงรถผมจอดอยู่ในโชว์รูม ในห้องกระจก น่าจะมีคันเดียวจอดอยู่ บนทางลาดพร้อมออกจากห้าง  ติดฟิลม์เรียบร้อย ไม่มีของแถมใดๆ (มีแต่ผ้ายางปูพื้นสีดำกับป้ายโครเมียมเท่านั้นจริงๆ)  ไมล์ขึ้น 32 เคลียร์เรื่องเอกสารเสร็จ ดูรถ รอบรถ ภายในรถ ไม่มีริ้วรอย ก็ออกรถมาเลยครับ พลาสติกหุ้มเบาะยังอยู่ทั้งหน้าหลัง ผมก็พอใจ และรับมันมาครับ ในภาพรวมก็พอใจและคิดว่ามันเป็นรถที่ดีคันนึง เป็นเพื่อนที่แสนดีก็ว่าได้ครับ อยู่กันมา5ปีละ เสียอย่างเดียวออกตัวอืดไปหน่อยครับ  :)

- ส่วนข้อคำถามว่าไมล์รถใหม่ไม่ควรเกินกี่กิโล  โดยเกณฑ์ทั่วไปที่รับได้ อยู่ที่ไม่เกิน100โลครับ

ออฟไลน์ Sappe!

ผมเคยเจอกับตัวครับ
แต่พอดีพนักงานบอกก่อนว่าไม่มี มีแต่เป็นตัวที่โชว์อยู่
รุ่นที่ผมเอาเป็นรุ่นที่หายาก และต้องไปเอาของศูนย์อื่นมาให้
แถมตอนโชว์แต่งชุดแต่งมาเต็ม แต่มาถึงผมก็เกาะออกหมด ต้องมาเช็ดคราบกาวเต็มรถเลย
แต่ยอมรับครับ เพราะแค่รถโชว์ไม่ใช่รถเทส อีกอย่างหายากแล้วด้วย มันจำเป็น  :)
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ถ้าไม่ได้แจ้งก่อนและไม่มีส่วนลดเพิ่มเติมมันก็ไม่ไหวนะครับ ออกรถใหม่ทั้งที

ออฟไลน์ mothsan

ผมเคยเห็นบ่อย มีโชว์รูมนึง ให้ทดลองรถวนๆ ในโรง... ไม่ต้องเซ็นต์รับรอง สักพักคุ้นๆ เหมือนเอาไปปล่อยให้ลูกค้าและคิดว่าไม่บอก

อีกที่เจ้าดัง รถลงจากเทรลเลอร์มา ชน เอาไปซ่อมทำสี เปลี่ยนอะไหล่ขายลูกค้าเป็นรถใหม่  มาความแตกตอนลูกค้าเอารถไปซ่อมเห็นสติคเกอร์ว่าเป็นอะไหล่
ไม่ใช้ของเดิม OEM เยอะแยะครับ ตอนซื้อต้องดูดีๆ

จริง จะรถโชว์ หรือ รถทดลองขับ ก็แล้วแต่ แต่ถ้ามีการแจ้งให้ลูกค้าทราบ แล้วมีลดราคาพิเศษอะไรแบบนั้นก็ไม่มีปัญหานะครับ
แต่ปัญหาก็คือไม่บอก ยิ่งหลายๆที่จะแกะพลาสติคออก ยิ่งไม่มีทางรู้เลย

รถทดลอง พอจะปล่อยขายลูกค้าก็ รีเซตไมล์แล้วบอกว่ารถใหม่พึงลงจากเทรลเลอร์เลย รถใหม่ๆ ไมล์ก็น่าจะประมาณ 4-10 กิโลนะครับ

• **
ขอบคุณมากครับทุกท่าน
สำหรับความรู้ครับ

ออฟไลน์ toonze

ผมเคยขอซื้อรถโชว์ เค้ายังไม่ยอมขายเลย ให้รอ รอ และรอ
ผมไม่สนหรอก ว่ารถโชว์ไม่โชว์ ถ้าต้องใช้งาน และจำเป็นผมเอา

ตามนี้เลย เคยขอซื้อตัวนี้โชว์เหมือนกันเพราะรีบใช้รถ ไม่ขายบอกเดียวไม่มีรถโช