ผู้เขียน หัวข้อ: กล้องมองภาพรอบคัน 360ํ ํ Bird eyes view //สะดวกจริงๆ หรือแค่ ของประดับ//  (อ่าน 29520 ครั้ง)

ออฟไลน์ AJyaya

• Newbie
  • *
สอบถามผู้ที่มีความรู้หรือมีประสบการณ์การใช้ กล้องมองภาพรอบคัน 360ํ ํ  Bird eyes view ว่า
สะดวกในการใช้งานจริงๆ หรือ ว่าเป็นแค่ลูกเล่นที่มีประดับในรถราคาสูงๆ
เพราะรูปรถที่แสดงในจอเป็นแค่รถที่จำลองขึ้นมา การกะระยะจริงๆ จะเป็นจริงเหมือนที่เห็นในจอหรือเปล่า

ถ้าเทียบกับการใช้งานเซ็นเซอร์กะระยะ อะไรดีกว่ากัน

ออฟไลน์ CK5

• Full Member
คันเก่าผมมีแค่กล้องมองหลัง ผมยังไม่เคยเปิดใช้สัญญาณกะระยะเลยครับ

ออฟไลน์ delete

• Hero Member
ผมว่ามันช่วยได้เยอะเลย อย่างน้อยก็น้องๆระบบถอยจอดอัตโนมัติ (อันนี้อัตโนมือ)
แต่เราหมุนพวงมาลัยเอง คุมระยะเอง กล้องรอบตัว ช่วยได้มาก

ทั้งนี้ ถ้า ระยะมันถูก และชัดเจนพอนะครับ ไม่ใช่ว่าหลอกตา หรือเก้บไม่หมด อันนี้ลพตัวใครตัวมัน
ปอลิง เจ้ากล้องพวกนี้ ของเทียบ(ติดเพิ่มเอง) มีรึป่าวครับ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
มีประโยชน์สิครับ..
ดีกว่าไม่มีกล้องด้วยซ้ำ
มุมอับที่มองไม่เห็นยิ่งได้ประโยชน์
ก็ยังดีกว่าไม่มีนะครับ..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ ck_win

ก่อนใช้คิดว่ามีก็ดีไม่มีก็คงไม่ลำบาก

แต่หลังใช้งานมาหลายเดือน บอกเลยว่ามีประโยชน์มากๆ ครับ

การกะระยะต่างๆ จากภาพ ถือว่าแม่นยำแทบจะ 100%

การเดินหน้า ถอยหลัง การจอดเทียบทางเท้า ทำให้จอดได้ตรงและแม่นยำ

ออฟไลน์ jajaboss

• Sr. Member
เวลาสอบในขับขี่เค้าปิดหมดไหมครับ?

ออฟไลน์ Smart

เหมือนกันเลยครับ ก่อนใช้ก็คิดว่ามันเป็นแค่ option ที่ติดรถมาเฉยๆ ไม่ได้คาดหวังอะไร แต่พอใช้งานจริงมันช่วยเพิ่มความสะดวกสบายได้มากเลยครับ ประมาณว่าไม่ถึงกับ need แต่ก็ nice to have...
 :)

ออฟไลน์ reyeshenry

ผมว่ามันช่วยได้เยอะเลย อย่างน้อยก็น้องๆระบบถอยจอดอัตโนมัติ (อันนี้อัตโนมือ)
แต่เราหมุนพวงมาลัยเอง คุมระยะเอง กล้องรอบตัว ช่วยได้มาก

ทั้งนี้ ถ้า ระยะมันถูก และชัดเจนพอนะครับ ไม่ใช่ว่าหลอกตา หรือเก้บไม่หมด อันนี้ลพตัวใครตัวมัน
ปอลิง เจ้ากล้องพวกนี้ ของเทียบ(ติดเพิ่มเอง) มีรึป่าวครับ

มีครับ  ไม่มีอะไรที่คนไทยทำไม่ได้ครับ

-ทั้งกล้องหน้า  แบบตรงรุ่น ติดบนช่องว่างบนโลโก้กระจังหน้าเลย  เช่น Toyota Honda Nissanกล้องรอบคัน
-กล้องรอบคัน   ไว้ สำหรับติดใต้กระจกมองข้าง ซ้าย และขวา ก็มีขายครับ

แต่ระบบพวกนี้ มันต้องรองรับกับกล้องควบคุมอีกที่   ซึ่งการทำงานของกล่องควบคุมจะทำงานแบบนี้นะครับ
กล้องหลัง - ทำงานอัตโนมัติเวลาเข้าเกียร์ถอยหลัง
กล้องหน้า - ทำงานอัตโนมัติ เมื่อสตาร์ทรถ และเข้าเกียร์เดินหน้า  การทำงานจะทำงานเพียง 10 วินาที  แล้วก็ตัดไป....สามารถติดตั้งสวิทซ์เปิดปิดเพิ่มเติมได้  กรณีอยากเปิดดูเมื่อไหร่ก็ได้
กล้องข้าง ซ้าย, ขวา - อ่านข้อมูลเห็นว่า จะทำงาน ตอนเปิดไฟเลี้ยว  ถ้าเปิดไปเลี้ยวซ้าย กล้องซ้ายทำงาน ถ้าเปิดไฟเลี้ยวขวา กล้องขวาทำงาน
ระบบนี้จะทำงานอัตโนมัติ 10 วินาทีแล้วตัดไปเช่นกัน ..........สามารถติดตั้งสวิทซ์เปิดปิดเพิ่มเติมได้  กรณีอยากเปิดดูเมื่อไหร่ก็ได้

ซึ่งผม ไปติดตั้งมาแล้วครับ  เดิมมีกล้องหลังยุแล้ว  ไปเพิ่มมองหน้าอีกตัวครับ
เอาไว้ใช้เวลากะยะข้างหน้า  ช่วยได้เยอะ 

ออฟไลน์ ktonja

เคยใช้แต่ around view monitor ใน new xtrail ช่วยได้เยอะมากนะครับ เวลาถอยดูได้รอบด้านและยังมีเส้นบอกวงเลี้ยวเวลาหักพวงมาลัย มุมมองมุมกล้องก็ตรงไม่หลอกตา ปล.แต่ผมก็ไปติดเซนเซอร์หลังเพิ่มนะช่วยป้องกันได้อีกชั้น

ออฟไลน์ tiger12r

ผมใช้แต่กระจกกลมๆราคาถูกติดที่ขอบกระจกมองข้างพอเวลามอไซต์เข้ามาใกล้ๆเห็นหมดคันเลย
Wave100s->VIGO PreCab->VigoChamp4x4->CivicFC & REVO ROCCO4x4

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ดีแน่นอนครับ เห็นหมดเลย
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ gamaga

ผมใช้ around view monitor ใน new x - trail ยืนยันว่าใช้ประโยชน์ได้จริงและดีมากเลยครับ

ของ X trail  สามารถเปิดเฉพาะกล้องหน้า อย่างเดียวได้ด้วย เวลาเดินหน้า จะจอดต่อคันหน้า ก็ไม่ต้องกะระยะจอด

ดูจากจอได้เลย ระยะในจอ จะตรงกับระยะจริงเลยครับ  8)

ออฟไลน์ Focuszaa

ผมคิดว่ามีประโยชน์มากๆครับ ถึงแม้ว่าผมจะไม่ดคยใช้อะไรเลยแม้แต่กล้องมองหลัง กะระยะมือล้วนๆ 55 แต่อยากลองใช้นะครับ น่าจะสะดวกดี

ออฟไลน์ Nikle_pk

ลองแล้วจะรัก
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ yoyoyo

• Jr. Member
  • **
ช่วยให้การจอดรถสะดวกขึ้งจริงครับ แต่มันก็เป็นตัวช่วยเหมือนกับกระจกข้างที่ปรับองศาต่ำลงเมื่อถอยหลังหรือพวกเซนเซอร์กะระยะ
ที่นอกจากจะมีเสียงแล้วยังแสดงมุมของกันชนที่มีวัตถุมาใกล้อีกด้วยพวกนี้ทำให้การถอยจอดง่ายขึ้นทั้งนั้น
แต่ตัวหลักยังคงเป็นทักษะการถอดจอด รวมถึงการใช้กระจกมองหลังและมองข้างร่วมด้วยอยู่ดี

ออฟไลน์ AkE

กล้องมองหลังใช้งานครับ ผมใช้ทุกครั้งที่ขับรถเลยครับ ส่วน bird eye view นี่ไม่ค่อยใช้ครับไม่ได้มีประโยชน์ไรมากแต่มีไว้ไม่เสียหาย แต่

ถ้าจะจอเล็กแบบ x trail & teana ผมว่าไม่ต้องให้มาก้ได้ครับ ยิ่งถ้าพวก blind spot warning,camera นี่ก้เวิคครับ

ออฟไลน์ priew

• Newbie
  • *
ถ้าตอนกลางคืนมืดๆ กล้องจะเห็นไหมครับ

ออฟไลน์ Pon76

ขอตอบตรงประเด็น มีกล้องแล้วต้องมีเซ็นเซอร์ไหมนะครับ รถผมมีเซ็นเซอร์ด้านหลัง และติดกล้องเพิ่มไม่กี่บาท เพราะจอแถมมากับรถแล้ว
เวลาถอยผมใช้ทั้งสองอย่างร่วมกัน ยิ่งตอนฝนตก มองกล้องไม่ชัด ก็ฟังเสียงเซ็นเซอร์แบบตั้งใจมากๆหน่อย
    เคยถอยแบบไม่เชื่อเสียงเตือนจากเซ็นเซอร์ เชื่อแต่ตาที่มองจออย่างเดียว ผลคือชนกระถางต้นไม้ตรงมุมรถ เพราะคิดไปเองว่าเสียงเตือน
แค่ใบไม้
    พวกรถ PPV คันใหญ่ ตรงซุ้มล้อหน้าซ้ายเป็นจุดอับ แฟนผมขับทับกระละมังอลูมิเนียมใบใหญ่แบน แตดแต๋มาแล้วครับ กล้องรอบคันช่วย
ให้รถไม่มีรอยขีดข่วนได้แน่นอน ถ้าไม่ประมาทเกินไป

ออฟไลน์ SM.

ผมเห็นแล้ว ยังอยากมีใช้บ้างเลย

อย่างกล้องมองหลัง
แต่ก่อนก็ไม่เคยใช้กล้องมองหลัง หลังๆ พอถอยหลัง จะต้องมองจอ ร่วมด้วยเสมอเลย

ออฟไลน์ w_th

ตอนแรกขับกระบะต่อแวนรุ่นโบราณ ไม่มีกล้อง ไม่มีเซ็นเซอร์ ก็ไม่เดือดร้อนอะไรครับ

แต่พอมีแล้ว ตอนไหนไม่ได้ใช้ รู้สึกไม่มั่นใจซะแล้ว
โดยเฉพาะ กล้องมุมเทียบฟุตบาทครับ
หรือไว้ใช้ตอนตีวงเลี้ยวขวา ในที่แคบๆ ก็ได้

ของ L33 จอเล็ก และไม่ค่อยละเอียด ใช้ไปสักพักก็ชินครับ
รุ่นที่ออกมาหลังๆ ควรจะเป็น HD เถอะ

ตอนมืดๆ ก็พอใช้ได้ อาศัย ไฟถอย/ไฟหน้า รถเราเนี่ยแหละครับ

รูปถ่ายไม่ชัด ขออภัยครับ

ออฟไลน์ sakano

ช่วยลดอุบัติเหตุได้มากเลยครับ

โดยเฉพาะถ้ามีลูก/เด็กอายุน้อยๆ ที่ชอบวิ่งเล่นบริเวณที่เราจอดรถ

ออฟไลน์ kiwiwi

ตอนแรกขับกระบะต่อแวนรุ่นโบราณ ไม่มีกล้อง ไม่มีเซ็นเซอร์ ก็ไม่เดือดร้อนอะไรครับ

แต่พอมีแล้ว ตอนไหนไม่ได้ใช้ รู้สึกไม่มั่นใจซะแล้ว
โดยเฉพาะ กล้องมุมเทียบฟุตบาทครับ
หรือไว้ใช้ตอนตีวงเลี้ยวขวา ในที่แคบๆ ก็ได้

ของ L33 จอเล็ก และไม่ค่อยละเอียด ใช้ไปสักพักก็ชินครับ
รุ่นที่ออกมาหลังๆ ควรจะเป็น HD เถอะ

ตอนมืดๆ ก็พอใช้ได้ อาศัย ไฟถอย/ไฟหน้า รถเราเนี่ยแหละครับ

รูปถ่ายไม่ชัด ขออภัยครับ

จิตตกเหมือนกันครับ
ขับรถที่ไม่มีกล้องไม่มีเซ็นเซอร์มา 17 ปี
7ปีหลังมีใช้ พอวันไหนไปขับกระบะส่งของ ถอยไม่เป็นซะงั้น

ออฟไลน์ pisaa

• **
เวลาสอบในขับขี่เค้าปิดหมดไหมครับ?

ใช้ได้นะครับ

ออฟไลน์ CJ.

ถ้ามุมไม่หลอกระยะ ใช้งานได้ถนัดชัดเจนกว่าเซนเซอร์และกล้องถอยอีกครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ i-dine

• **

มีขายครับ. ผมสั่งมาเหมือนกันแต่ยังไม่มีเวลาติด. เพราะมันต้องcalibrateกล้องด้วย ซึ่งมันต้องหาพื้นที่และใช้อุปกรณ์วัดระยะเพื่อประมวลผลเพื่อทำภาพจากมุมสูงด้วย. หาวันว่างๆทำก่อนครับ. ราคาที่ผมสั่งมาไม่รู้ว่าแพงรึปล่าวนะประมาณหมื่นสองครับ

ออฟไลน์ puay

• **
ใช้ L33 มีทั้ง กล้อง around view และ sensor คิดว่า มีประโยชน์มากครับ อย่างบางสถานการณ์ ที่ เป็นทางแคบๆ และจำเป็นต้องเบียดซ้ายไป ผมก็จะเปิด  mode กล้องซ้าย ดูได้
ส่วน top view ผมชอบใช้ดูเวลาถอยเข้าซองว่าตรงไหม ส่วน mode กล้องหลัง ก็ใช้เยอะเหมือนรถคันอื่นๆ  มีประโยชน์มาก  กล้องหน้า มีประโยข์มาก เวลา จอดแล้วมีแท่นกันชน สูงๆ อยู่ข้างหน้า (เช่นตามปั๊มน้ำมัน) ป้องกัน skirt หน้าไป เบียดแท่นได้ เพราะรถ ค่อนข้างเตี้ย

ออฟไลน์ toonze

เหมือนของบนครับ เมื่อก่อนไม่มีไม่เป็นไร พอมีแล้ว มาขับคันที่ไม่มี เหมือนหัดขับใหม่เลย

ออฟไลน์ mamaman

สะดวกมากๆๆๆๆ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ผมไม่เคยใช้ แต่ดูจากภาพมันสะดวกดีนะครับ มองจอเดียวเลย
ถึงจะมีกล้องหลังบางทีก็ต้องมองกระจกข้าง

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
ใช้อยู่ครับ ผมใส่เพิ่มมาเนื่องจากเป็นรถนำเข้า แต่ของผมจะขาดด้านหน้าไปต้องเอาnight visionถึงได้รอบ เลยมีแต่ข้างกับหลัง ของผมภาพออกมาชัดแทบHD ไม่มัว ยกเว้นมีฝุ่นหรือคราบน้ำเกาะ

การใช้งาน
ดีข้อแรกคือสามารถแสดงภาพหน้ารถ-ด้านซ้ายขวา ก่อนที่จะออกรถได้ แค่ยื่นหัวรถออกมา ไม่ต้องออกมาหมดก็มองเห็น.
อีกข้อคือ กะระยะด้านข้าง-ด้านหลังได้ชัดเจน เพราะเห็นภาพ จอดขอบฟุตบาท ถ้าไม่แน่ใจก็เปิดรูปดูเอา

ส่วนตัวพอใช้แล้วจะมั้นใจในการถอย-จอด มากขึ้น เพราะเห็นภาพเลย