ผู้เขียน หัวข้อ: วัยรุ่นสมัยนี้เป็นอะไรกันใจร้อนขี้โมโหไม่คิดหน้าคิดหลัง  (อ่าน 9946 ครั้ง)

ออฟไลน์ somsak

• Newbie
  • *
เรื่องขับรถปาดไปมาในกรุงเทพ ผมดูว่าเหมือนเป็นเรื่องปกตินะ ส่วนใหญ่ขับรถกรุงเทพมักรู้จังหวะว่าจะเข้าตอนไหน ออกตอนไหนมักไม่ค่อยเฉี่ยวชนกัน จะมีบางครั้งกะจังหวะผิดเลยดูเหมือนปาดหน้ากันซึ่งก็เป็นส่วนน้อย กรณีกระทู้นี้ผมว่าอาจกะจังหวะผิดบวกกับใจร้อนทั้งคู่ทำให้เป็นเรื่องขึ้นมา ท่องคำพระไว้เลยครับ "โกรธคือโง่ โมโหคือบ้า" มีน้ำใจให้กันซักนิด การขับรถจะเป็นความรื่นรมย์ครับ

ออฟไลน์ Monn

• Hero Member
อ่านแล้วก็ นะ ต้องยอมรับเลยนะครับ จขกท. พอกันเลย คุณไปเร่งจี้ทำไม จบก็จบไป

เมื่อก่อนก็ร้อนแบบนี้ แต่เดี๋ยวนี้เจอเยอะจนขี้เกียจละ จะเอาไงก็เอา จังหวะได้ก็ให้ไป ไม่ได้ก็ไม่ให้ จะเล่นด้วย ไม่เล่น จะปาด ไม่ปาดคืน และไม่ไปปาดคนอื่น ขอทางดีๆ ให้หมด เพราะเราเองก็ต้องเคยขอทางกันมั่ง แต่พวกเสียบหน้าด้านๆ ชนก็ชน ประกันมี ผมไม่เสียดายรถ เฉยๆ รถมีไว้ใช้

อย่างที่เคยเล่าครับ ใจร้อน มีเคส ปาดไปมา โมโห ลงไปหาเรื่องเขา เขาไม่ลงรถครับ เอาปืนมา โป้งเดียว คนลงหาเรื่องก็นอนโลง จบ  อยู่ที่คุณเลือกเลย
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ eaton fuller

• Sr. Member
ถ้าผมพลาดไปปาดหรือทำให้ใครกดแตรด่าผมน่ะเหรอ

ผมจะเปิดกระจก ยกมือแบขวางลม เป็นสัญลักษณ์ การขอโทษ นะ

ใช่ครับ หากเราผิดก็ลงกระจก ขอโทษ

หากเราถูกและเขาหนีจุกตูกไปแล้ว  ก็เลิกรากัน

แรง พอ กัน เลย

ออฟไลน์ Direct

• Newbie
  • *
เรื่องการทะเลาะกันบนท้องถนน ผมว่าก็ไม่ใช่แค่ "วัยรุ่น" หรอกนะครับ

เช้าวันนี้ตอน 10 โมงกว่าๆ แถวๆลำลูกกา รุ่นน้อง(เพื่อน)ผม ก็ถูกรถสิบล้อปาดหน้า เบรคชนแล้วหนี
น้องคนนี้บาดเจ็บทำแผลทั้งตัว ในรถมีพี่ชาย(เพื่อนผม)นั่งอยู่ด้วย ยังดีที่พี่เขาไม่มีบาดแผลใดๆ
แต่โชคร้ายที่รถไม่มีกล้องติดเอาไว้
**ผมไม่ทราบว่าน้องเขาขับมาที่ความเร็วเท่าไหร่ ทำไมถึงบาดเจ็บทั้งตัว และไม่ได้อยู่ในสถานการณ์
**เพียงแต่ผมเคยเห็นน้องเขาขับรถอยู่หลายครั้ง ไม่ได้ใช้ความเร็วเกินกฏหมายครับ

ที่พูดมาไม่ได้เกี่ยวกับหัวข้อ จขกท. เท่าไหร่ แต่อยากจะเตือนสติกันบ้างว่า
"บางครั้งเราก็ไม่สามารถรับผิดชอบกับการกระทำได้นะครับ" ทางที่ดี "ใจเย็นๆ อย่ามีเรื่องมีราวจะดีกว่าครับ"

ออฟไลน์ veturilo

• Full Member
จริงๆแล้วไม่ต้องไปวิ่งตามหรืออะไรหรอกครับ ปล่อยไปเถอะ
กรรมสมัยนี้ติดจรวดมาก เคยมีคนขับรถประมาณนี้มาปาดหน้าผม
แล้วก็ขับปาดไปปาดมา เร็วมากๆ สงสัยจะปวดห้องน้ำล่ะมั้ย (เดา)
ผมก็ขับตรงๆต่อไปเรื่อยๆครับ นิ่งๆ ไปเรื่อยๆ ซักพักเจอกันอีกที
รถเฮียเค้าไปอยู่ในคูข้างทางครับ อันนี้พระเจ้าลงโทษเอง

แต่สมมติว่ารอด ผมว่าถ้าพฤติกรรมขับรถไม่เปลี่ยน
ซักพักก็ได้เจอกับคนศีลเท่ากันแน่ๆล่ะครับ
ตอนนั้นก็กรรมใครกรรมมันแล้วล่ะครับ...ลูกปืนเม็ดละไม่กี่บาทเอง

ออฟไลน์ sajilki

บางคนขับเอื่อยๆมาห่างๆพอหักหัวออกเร่งบีบแตร ส่องกระจกดูอ่าวผู้หญิงแก่  คนเรามันก็ใจร้อนกันบ้างแหละครับ 

ออฟไลน์ sajilki

บางคนขับเอื่อยๆมาห่างๆพอหักหัวออกเร่งบีบแตร ส่องกระจกดูอ่าวผู้หญิงแก่ 

ออฟไลน์ raygun

.
.
.
อ่านแล้วขำเลย จะลงไปสอนเค้า
คุณเอาสิทธิอะไรจะลงไปสอนเค้าอะครับ งง?

ลงจากรถเมื่อไหร่ คุณมีโอกาสเป็นคนผิดเต็มประตู
สมมุติว่าคุณจะลงไปสอนดีๆหรืออะไรก็ตามที่คุณคิด
แต่ทางนั้นเอาปืนยิงสวนมา พอตำรวจมาเค้าบอกคุณจะลงมาหาเรื่อง
เลยป้องกันตัว แบบนี้คุ้มไหมครับกับการอยากสอนคนอื่นแบบไม่เข้าท่า

ออฟไลน์ deathsheep

.
.
.
อ่านแล้วขำเลย จะลงไปสอนเค้า
คุณเอาสิทธิอะไรจะลงไปสอนเค้าอะครับ งง?

ลงจากรถเมื่อไหร่ คุณมีโอกาสเป็นคนผิดเต็มประตู
สมมุติว่าคุณจะลงไปสอนดีๆหรืออะไรก็ตามที่คุณคิด
แต่ทางนั้นเอาปืนยิงสวนมา พอตำรวจมาเค้าบอกคุณจะลงมาหาเรื่อง
เลยป้องกันตัว แบบนี้คุ้มไหมครับกับการอยากสอนคนอื่นแบบไม่เข้าท่า

http://www.khaosod.co.th/view_newsonline.php?newsid=1440154769

เรื่องยิงกันนี่ สดๆร้อนๆเลยครับ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 21, 2015, 21:07:01 โดย deathsheep »

ออฟไลน์ Terng

จะบอกว่า ร้อนพอกัน ไม่คิดหน้าหลังพอกัน แต่หันมามองตัวผมเองช่วงหลังๆเครียดๆ บางทีก็เป็นเองด้วยเหมือนกัน เห้อ....
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ capton

• Sr. Member
สมัยนี้คนขับรถแบบไม่มีมารยาทเยอะมากครับ อยากปาดก็ปาด อยากเบียดก็เบียดดื้อๆ

อยู่ที่ว่าเราจะไปใส่ใจหรือปล่อยผ่าน

ผมก็ทำเหมือนพี่ Monn อันไหนให้ได้ก็ปล่อย ให้ไม่ได้ก็ไม่ให้ ปาดมาไม่ปาดกลับ ไม่เล่นด้วย ขอดีๆให้ ถ้าผมผิด เช่น

เปลี่ยนใจจะไปอีกทาง ไม่ถึงกับปาด แต่อาจจะเบี่ยงเข้าเลน (เวลาบ้านนอกแบบผมเข้ากรุงเนี่ย ประจำเลย) ผมเอา

กระจกลงยกมือไหว้เลย ทำให้ลูกดู ทำผิดก็ขอโทษ  อีกฝ่ายก็พยักหน้า แค่นั้น

แต่ถ้าขนาดจอดขวาง แล้วลงมาหาเรื่อง ไม่ลงด้วยแน่นอน ผมนี่รอสวนอย่างเดียว

ไปไหนมาไหนผมมีสติ(Sti)ตลอด ไม่วู่วาม 

:D :D :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 22, 2015, 11:15:01 โดย capton »

ออฟไลน์ SM.

ใจเย็นๆกันทุกฝ่าย ปัญหาไม่มีครับ