ผู้เขียน หัวข้อ: เคยคิดไหมว่าทำไมค่ายรถไม่ทำนโยบายแบบ one ford  (อ่าน 3344 ครั้ง)

ออฟไลน์ Auto

• Hero Member
เคยคิดไหมว่าทำไมค่ายรถไม่ทำนโยบายแบบ one ford    แต่ที่จริง Ford Thailand  เองก็ใช้ว่าจะ one ford เสมอไปแต่ก็ถือว่าอาจจะที่สุดแล้วของไทย ในประเภทรถตลาด 
คือการทำรถที่มี Option  สเปกเดียวกับที่ขายต่างประเทศและขายในประเทศด้วย โดยมี Option ที่ใกล้เคียงกันมาก          แต่หลาย ๆค่าย ในไทยที่มีโรงงานประกอบในบ้านเรา ถ้าขายต่างประเทศก็จะมี Option เยอะมากแต่ตัวขายในประเทศตัดไปหลายรายการ   บางรุ่นตัดไปตัดมาจนโกร๋น โล้นไปเลยก็มี 

คือน่าจะทำ One ford  แบบนั้นบ้างคือให้มีตัว อ๊อพชั่นสุด ๆ ไปเลยเหมือนตัวส่งนอก  เพราะลูกค้าที่ซื้อในกลุ่มระดับบนก็มีความต้องการสูงและมีกำลังจ่ายไหวแม้จะมีจำนวนน้อย   แต่คนกลุ่มนี้หรือบางคนไม่ได้ต้องการรถรุ่นล่าง ๆ เสมอไป    อย่างน้อยเสนอค่ายรถยนต์เป็นทางเลือกพิจารณาบ้างก็ดี

JONNY

• บุคคลทั่วไป
Re: เคยคิดไหมว่าทำไมค่ายรถไม่ทำนโยบายแบบ one ford
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2015, 18:56:33 »
ฟอร์ด มีรถที่ขายดีอยู่หลายรุ่น ก็เพราะ one ford นี่แหละผมว่านะ
ทำต้นทุนได้ถูกลง แต่สามารถจับใส่เทคโนโลยีได้มาก ราคาจึงออกมาไม่สูงมากนัก
ต่างจากแบบนโยบายแต่ภูมิภาคไม่เหมือนกัน แบบนี้ต้นทุนน่าสูงกว่า จะใส่เทคโนมาเยอะราคาก็สูงขึ้น
หลายค่ายก็อยากจะทำอยู่หลอกนะ แต่ติดตรงต้องทำเอาใจตามรสนิยมแต่ประเทศ

ออฟไลน์ basst

• Jr. Member
  • **
Re: เคยคิดไหมว่าทำไมค่ายรถไม่ทำนโยบายแบบ one ford
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2015, 19:38:53 »
เพราะราคาขายนี่แหละ ไม่อยากจะนึกว่าถ้า toyota จัดเต็มนี่จะขายราคาเท่าไหร่

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2015, 19:56:50 »
เพราะชาวบ้านเขาคิดว่าทำหลายversionเพื่อตอบสนองรสนิยมของคนแต่ละประเทศแยกออกไป ทำให้เขาขายได้มากกว่าไงครับ

ออฟไลน์ rtong

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2015, 20:05:48 »
   จำได้ว่านโยบาย one ford ความหมายคือ
ขายรถที่มีหน้าตาแบบเดียวกันทั่วโลกนะครับ
ซึ่งตรงนี้ผมว่า  mazda เองน่าจะชัดเจนกว่าด้วยซ้ำ
2 ,3,6,cx-3,cx-5,cx-7,cx-9
ขายที่ไหนหน้าตาก็เหมือนๆกันทุกรุ่น
   ส่วนที่เจ้าของกระทู้มองคือเรื่องการจัดออฟชั่นกับรถที่ขายในบ้านเรา
ซึ่ง ford จะจัดมาค่อนข้างเยอะ(แต่ไม่ใช่ทั้งหมดที่มี ดูจากfocus,fista
ที่ขายในต่างประเทศจะมีออฟชั่นเยอะกว่านี้)แต่นี้ก็เนอะกว่ารถตลาด
ตรงนี้ถ้า ford ขายดีกว่านี้  ก็คงไม่ใส่มาเพื่อเป็นจุดขาย  ซึ่งค่ายรองๆ
หลายๆค่ายก็ทำเช่น mitsubishi เมื่อรถตัวเองเริ่มเป็นรอง

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2015, 21:50:19 »
เห็นด้วยครับที่จะทำคุณภาพรถให้เท่ากันทั้งขายในและขายนอก แต่ Option ไม่ค่อยเห็นด้วยสักเท่าไหร่ เพราะทำให้รถแพงขึ้นอย่างมากแน่ๆ ครับ
เพราะว่า Option บางอย่าง บ้านเราก็ไม่ได้จำเป็นนะครับผม หรือ บาง Option ก็ไม่ได้จำเป็นสำหรับทุกคนด้วยนะครับผม
 :)

ออฟไลน์ Staples

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2015, 22:10:08 »
ผมโคตรชอบ Ford B Max เลย One Ford อะไร ทำไมไม่เอาเข้ามา

ดู Function เก้าอี้นะครับ เปิดประตู หมุนเก้าอี้ นั่งตกปลาสบาย

รวมถึงการไม่มีเสา B และประตูสไลด์ ทำให้ขนของได้เยอะมากอีก

ออฟไลน์ john

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2015, 22:21:01 »
ดูจากยอดฟอร์ดโฟกัสรุ่นท๊อปสิครับยอดขายแบบสเปคจัดเต็มเหมือนเมืองนอก ผมว่ารุ่นราคาประหยัดคนนิยมมากกว่าหรือเปล่า

จะว่าไปโฟกัสรุ่นท๊อปปัจจุบันก็เปลี่ยนอุปกรณ์หลายชิ้นแล้วนะครับ กลายเป็นว่ารุ่นออกตอนเปิดตัวที่เหมือนส่งออกต่างประเทศนั่นละดีสุดแล้ว รุ่นหลังมาวัสดุอุปกรณ์มันดูราคาถูกไปเยอะเลย ถ้าคนนั่งรุ่นเปิดตัว 2012 ทุกวันแล้วไปนั่งรุ่น 2013 จะรู้สึกทันที

ออฟไลน์ phusi

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2015, 16:32:58 »
รถราคาแพงขึ้นๆ แต่วัสดุลดต้นทุนลงๆ เซ็งๆๆ
รถสมัยนี้วัสดุภายในดูไม่ได้จริงๆ
การได้นั่งในรถ ใช้งาน สัมผัส ภายในสวยงาม วัสดุดีๆ มันมีความสุขนะ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2015, 23:21:22 »
บางยี่ห้อ จะเป็นยี่ห้อติดหูของประเทศนั้นๆอยู่แล้วนะสิครับ การที่จะไปเปลี่ยน มันค่อนข้างลำบาก ลองดูอย่าง GM สิครับ มีรถในเครือหลายยี่ห้อไปหมด รถก็เหมือนๆกัน แต่ต้องมาเปลี่ยน logo ใหม่ ให้เหมาะกับประเทษที่ต้องการจะไปขาย