โพลล์

## ฟันธง PPV ## หากท่านจำเป็นต้องซื้อ >> จะเลือกคันไหน ????

Ford Everest
130 (45%)
Toyota Fortuner
61 (21.1%)
Mitsubishi Pajero Sport
91 (31.5%)
Chevrolet Trailblaze
2 (0.7%)
Isuzu MU-X
5 (1.7%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 286

ผู้เขียน หัวข้อ: ## ฟันธง PPV ## หากท่านจำเป็นต้องซื้อ >> จะเลือกคันไหน ???? โหวตโพลล์ครับ  (อ่าน 17647 ครั้ง)

ออฟไลน์ tvm

• Hero Member
ผมอยากได้นะ แต่ไม่เคยคิดจะไปลุยอะไรมากหรอกครับ
แต่ลุยหลุม บ่อ น้ำขัง น้ำท่วม ในกทม. ก็โอแระ

ออฟไลน์ unseen

• Full Member
EV ถ้าเเต่งโหดๆนี่ดุเลยเเหละ

เเต่คงไม่ค่อยมีใครเเต่ง  :P :P

ออฟไลน์ NatsuDragneel

• Jr. Member
  • **
ถ้าให้เลือ ณ.วินาทีนี้ ผมขอเลือก Everest แบบไม่ลังเลเลยครับ ภายในสวยหรู วัสดุงานประกอบดีที่สุด เครื่องเสียงคุณภาพดีสุด นิ่ม เงียบ สบาย

ส่วน Pajero ผมไม่ชอบวัสดุภายในที่ก๊องแก๊งที่สุดในกลุ่มกับเครื่องเสียงที่คุณภาพห่วยพอๆกับ Fortuner แม้ออฟชั่นจะพอๆกับ Everest ในราคาที่ถูกกว่าก็ตาม

ส่วน Fortuner ผมตัดออกไปเลย ออฟชั่นน้อยกว่าใครเพื่อน สมรรถนะก็ใช่ว่าจะดี เครื่องเสียงก็คุณภาพห่วยแตกที่สุดในกลุ่ม แถมราคาแพงกว่า Pajero และเท่ากับ Everest

ออฟไลน์ Carrera

งบไม่อั้นเอา Everest ตัวท็อป ครับ  แต่ปัญหาที่จะมี   ตอนนี้ก็ไม่มีรถ  รอซื้อปีหน้าก็บวกเพิ่มอีก   ทำให้ราคาทะลุไปอีกครับ  แต่ภายนอก ภายใน ลงตัวสุด  คุ้มค่าดูดีมีราคา ฟีลลิ่งเหมือนรถยุโรประดับ Premium SUV มากๆครับ   

ถ้า Ford ยอดล้นจริงๆ  เอา FTN ครับ  ผมชอบภายในมากๆ  วัสดุดูดีใช้ได้   ภายนอกก็โอเคระดับนึง  ของแต่งของเล่น Accessories เยอะแน่ๆ  อยากได้อะไรเพิ่มเติม  เน้นต่อเซลล์เอา  ส่วนใหญ่เซลล์โตโยต้า  บ้านผมมีคนนึงประจำอยู่  คุยทีไร ได้แถมเพียบ  ไม่กังวลเท่าไหร่ครับ
(อย่าง Altis คันที่ใช้อยู่  ของแถมอย่างเดียวน่าจะเกิน 3-4 หมื่นแล้ว )

PJS ตัดทิ้งครับ  ภายในรถเป็นส่วนที่ผมต้องใช้ชีวิตกับมันทุกวัน  เห็นทุกวันจับต้องทุกวัน  นั่งตลอด  ถ้าแข็งๆดูราคาถูก  การเก็บรายละเอียดเล็กๆ  ยังสู้ FTN Everest ไม่ได้  (ดูแผงไฟส่องแผนที่ด้านบนของ FTN, Everest ดูดีกว่า PJS มากครับ) สำหรับรถราคาเจ็ดหลัก  ส่วนตัวผมไม่ค่อยประทับใจครับ   และภายในสีดำทึบ มันดูแคบ อึดอัด ไม่โปร่งสบายเหมือน FTN   , Everest ครับ ที่มีโทนอ่อนบางจุด   
ถ้าต้องจ่ายเพิ่มจาก PJS ยอมจ่ายครับ เพื่อคุณภาพภายในที่ดีกว่า  พวกลูกเล่น Gimmick ออปชันใน PJS ผมไม่ได้ใช้สักเท่าไหร่ครับ (แต่ FTN มีฝาท้ายไฟฟ้า ซึ่งคนตัวเตี้ยๆในบ้านผมได้ใช้แน่  กดง่ายกว่าเห็นๆ แถมดูดี)

ส่วนท้ายผมก็ไม่ค่อยถูกโฉลกกับมันเท่าไหร่   การขับขี่ เกียรเทพ ไม่ได้สนใจครับ เพราะรถ SUV เอามาขับ 90-110 หวานเย็นเที่ยวไทย ไม่ได้เอาไปมุดปาดผาดโผน   มันไม่ได้แตกต่างกันเป็นสาระสำคัญครับ  สำหรับผม ช่วงล่าง FTN ถือว่าดีพอใช้แล้วครับ

ออฟไลน์ Yinglek

สัปดาห์หน้าได้ขับล่ะ Ev 3.2+
ไปดูมาทั้ง3ยี่ห้อ เชียร์ให้คุณสามีเอาFord  :D :D :D

X6 , Panamera , Everest

ออฟไลน์ pjs6306

pjs ครับ ไม่ต้องคิดมาก จบๆ

ออฟไลน์ archian

ออฟไลน์ romeo2011

Ford Everest เท่านั้นคุณค่าที่คู่ควร

ออฟไลน์ JAAP01

• Sr. Member
ผมฟันธงคันนี้ครับ  8) ...เสียดายกระจังหน้าน่าจะทำให้ล้ำๆหน่อย

ออฟไลน์ bubball

PJS ด้วยออฟชั่นที่คุ้มสุดๆเมื่อเทียบกับราคาขาย (ตัวท็อป)

ออฟไลน์ vanzious

• Newbie
  • *
ผมกำลังอยากได้รถครอบครัวซักคัน
มองตัวท๊อปปา กับตลาด2.4v ครับ
ชอบภายนอกปา ออฟชั่น ราคา ความคุ้มค่า แต่ติดที่ภายใน และตำแหน่งคนขับ กับแถว3 เหมือนจะสุดแต่ยังติดๆ
จากนั้นไปลองเจ้าตลาดที่ราคาแพงกว่าเมื่อเทียบเรื่องออฟชั่นกับอีกเจ้า สุดท้ายโดนมนสะกด ความพอดีของทั้ง3แถว และวัสดุภายใน ไม่ขาดไม่เกิน กลางๆรับได้กับออฟชั่น แล้วก็ได้กระดาษกลับบ้าน1ใบครับ
(ได้ลองนั่งเจ้าตลาดกันทั้งครอบครัวครบ3แถว ซื้อไปต้องนั่งมองจากข้างในมากกว่ามองจากข้างนอก ทั้ง3แถวทุกคนรับได้)

ออฟไลน์ AkE

Everest คับรุ่น 1.59 ขึ้นไปนั่งแล้วรุ้สึกว่ารถแพงกว่า X1กับX3 อีกครับ ลงตัวสุดๆคับเปน PPV รุ่นแรกที่อยากได้

promt

• บุคคลทั่วไป
เลือก ยอดเขา

ออฟไลน์ carenaruk

everest แบบไม่ต้องคิดมาก

ออฟไลน์ Fat

โหวต fortuner ไปครับ เหตุผลมันเพียงพอกับการใช้งานแล้ว Everest นี่สวยจริงๆออฟชั่นก็ดี แต่ไม่ไว้ใจฟอร์ดประเทศไทยจริงๆ เห็นข่าวรถฟอร์ดหลายๆรุ่นที่มีปัญหา กับการดูแลของฟอร์ดแล้ว ไม่กล้าซื้อครับ แต่ถ้าให้เลือกขับ โดยที่ไม่ต้องซื้อ เช่นรถบริษัทหรือรถเช่า เลือกEverestครับ
Toyota Camry 2.2 SEG asv20 2001
Kia Carnival 2.4 CEO ll 2004
Nissan Tiida 1.8G H/B 2007 (sold)
Toyota Corolla Altis 1.6G 2011 (sold)
Toyota Camry Hybrid 2.5 2014
Toyota Chr Hybrid Mid 2019
Benz C220d AMG Dynamic 2020

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
ไม่มีใครสนใจเทรลผมบ้างเหรอ
อัตราเร่งดีสุดในกลุ่ม แบบไม่มีเทียบเคียงได้
ไม่โหวตบ้างเหรอ  >:(

ออฟไลน์ Fly to dream

จอง EV ไป คงจะโหวตอันอื่นไม่ได้  ;) ;) ;)
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ SaiXaiZai

ณ นาทีนี้ เลือก PJS. ตัว TOP ครับ แต่โครงการซื้ออยู่ที่ปีหน้า ตั้งใจว่าใช้ซักระยะหนึ่งค่อยยกสูงแล้วลองเข้าป่า Offroad แบบเบาะๆ ก่อนค่อยจัดเต็ม(จริงๆ อยากให้มีเกียร์ MT ใน 4X4) จากประสบการณ์ตรง Triton 4X4 4Dr. MT 2,500 c.c.  เข้าป่า เครื่อง 3,000 ของพี่โตกินไม่ลง ส่วนเรื่องศูนย์นั้นไม่เป็นปัญหาเพราะศูนย์ดีๆ มีเยอะศูนย์ไหนไม่ดีถึงจะอยู่ไกล้บ้านก็ไม่เข้า ผมอยูปริมณฑลของกรุงเทพตัวเลือกศูนย์เลยเยอะ ส่วนศูนย์พี่โตคอยฟันอะไหล่ลูกค้าอย่างเดียว รถพี่โตผมก็มี ผมไม่ชอบตรงที่มันเข้าใจว่ามันฉลาดกว่าลูกค้า ยกตัวอย่าง ผมทำบ่าวาวล์มายังไม่ได้ล้างหน้าเครื่อง เอารถเข้าศูฯย์ มันบอกปะเก็นหน้าเครื่องรั่วน้ำมันเครื่องซึม ต้องซ่อมจะเบิกอะไหล่เลยมั้ย ผมบอกไม่เป็นไรล้างหน้าเครื่องก็หาย อีกทีรถคันที่ติดแก็สใช้มาหลายปี ไฟเอ็นจิ้นโชว์ วิ่งไม่มีปัญหา ผมอยากให้แน่ใจว่ามาจาก O2 เอาเข้าศูนย์ มันบอกว่ามาจากแก็ส เซ็งเลยวิ่งน้ำมันมาวันกว่าแล้ว แล้วมันบอกว่าน้ำมันเกียร์รั่วที่เพลาซ้าย ผมถามว่ารั่วยังไงมันบอกว่าคงเป็นตามด ถ้าคนใช้รถทั่วไปไม่รู้ คงโดนมันฟันไป ผมบอกถ้ารั่วจริงเกียร์พังไปแล้วละ (เกียร์ออโต้) ตอนเช้าขับออกมาจากโรงรถพื้นก็ไม่มีรอยน้ำมันหยด รถคันนี้ใช้มาหลายปีพึ่งจะเป็นตามดหรือ พอผมกลับมาดูพบว่ายางหุ้มเพลาตัวบนขาด จารบีเพลากับน้ำมันเกียร์คนละเรื่องเลย นี่แค่ตัวอย่างที่ผมเข้าคือผมต้องพึ่งคอมมัน (แต่ก็พึ่งไม่ค่อยได้) ผมเลยไม่ค่อยปลื้มศูนย์มารตฐานของค่ายนี้ แล้วเวลาแจ้งปัญหาไม่ให้เราเข้าไปดูด้วยซิ ต่างจากมิตซู หรือ นิสสัน ที่เวลามีอะไรนอกเหนือจากที่เราให้บริการเค้าแจ้งแล้วให้เราเข้าไปดูที่ตัวรถด้วย ขออภัยครับบ่นซะยาวเลย

ออฟไลน์ hayabusa

• **
everest = รูปทรงดุดัน หล่อมาก วัสดุภายในดูมีระดับ ตัวท็อปออฟชั่นจัดเต็ม ตัวนี้คุ้มมากๆ แถว 1-2 นั่งสบาย แถวที่ 3 หลังตรงเกินไปปรับเอนไม่ได้ เข้าออกลำบาก ฟอร์ดไทยแลนด์ยังไม่ค่อยน่าไว้ใจเท่าไหร่
fortuner = รูปทรงดูหรูหรา (เหรอ) วัสดุภายในดูดี ตัวเบาะแอบแข็งไปนิด แต่การจัดวางท่านั่งดูกระชับมากขึ้น แต่รู้สึกนั่งสบาย ออฟชั่นขี้เหร่สุด แถว 1-2-3 ทำได้ดีสุดในกลุ่ม
pajero = รูปทรงแหวกแนวมาก ด้านหน้าหล่อสุด ด้านหลังผมว่ายังดูขาดๆเกินๆ ออฟชั่นระดับรถยุโรป หาที่ไหนไม่ได้แล้วกับราคานี้ ราคาถูกกว่าข้างบน 2 แสน วัสดุภายสอดคล้องกับราคา คอนโซนเกียร์ใหญ่เกะกะ มือจับแผงประตูออกแบบได้แปลกดี เบาะนิ่มแต่นั่งไม่สบาย เบาะแถว 1-2 นั่งธรรมดา แถวที่ 3 เหมือนนั่งแคบรถกระบะ ศูนย์ดีมีไม่ค่อยเยอะ (เคยรอเสาอากาศ,ฝาปิดที่จุดบุหรี่ ของไทรทัน 1 เดือน ที่ศุนย์ใหญ่กาญจนาภิเษก)

ดูแล้วเดินสายกลาง fortuner ครับ ที่เหลือไปเพิ่มเอาทีหลังตามกำลังทรัพย์

ออฟไลน์ Terng

รอดูปาตัวจริงอีกทีครับไปลองขับฟอจูนเนอร์มาแล้วชอบมากอยู่นะ ใช้ได้เลยทีเดียวหละ ถ้าไม่ซีเรียสเรื่องหน้าของมัน กับราคาที่สูง สิ่งที่ชอบคือ บรรยากาศ การขับขี่ ในภาพรวมดูดีหรูหราและน่าใช้สุดๆ นั่งสบายมาก ช่วงล่างโอเค (แม้ยังไม่ประทับใจสุด) อัตราเร่งรุ่น 2.8 ลองมาแล้วเฉยๆ (ไหงรู้สึกเหมือนอัลติส 1.6 ผมขับแล้วสั่งได้มากกว่า? สงสัยรถเบาผิดกันเยอะ)

ส่วนปาเจโร่สปอร์ท มันสวยลงตัวมากๆ ท้ายเอาจริงก็ไม่ได้แย่ แต่คงต้องหาสเกิต สปอยเลอร์มาเสริม กลบจุดด้อยไป นอกนั้นดูลงตัวหมด เหลือการขับขี่นี่แหละ
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ mamaman

ไม่มีใครสนใจเทรลผมบ้างเหรอ
อัตราเร่งดีสุดในกลุ่ม แบบไม่มีเทียบเคียงได้
ไม่โหวตบ้างเหรอ  >:(

ไม่เอายีห้อนี้ครับ

ออฟไลน์ Tiger3539

ถ้าให้ซื้อคง ฟอร์ดเอเวอร์เรส

ออฟชั่นคุ้ม

ไม่กังวลเรื่องศูนย์
เพราะมีรถหลายคัน
TOYOTA TIGER 4WD D4D
TOYOTA VIGO  DUOBLE CAB 4WD 3.0G
TOYOTA VIOS 1.5S---ขาย
HONDA CIVIC 1.8S FB---ขาย
TOYOTA FORTUNER TRDIII---ขาย
FORD RANGER WILDTRACK 3.2
BMW 520D E60
TOYOTA YARIS 1.2G
TOYOTA ALTIS 1.8V
MAZDA 3 SKYACTIVE S
SUBARU XV
TOYOTA FORTUNER TRD 2016

ออฟไลน์ stm

ยังไม่ได้ลองขับซักคัน ปาปอดยังไม่เห็นตัวเป็นๆ แต่ความคุ้มค่าให้ปาปอด เครื่อง เกียร์ บันเทิง เยี่ยมจริงๆ  อ่อ ความปลอกภัยด้วย จัดมาเต็มในราคามิตรภาพ
แต่สุดท้ายวัดกันที่การขับขี่อีกที ผมใช้เฟียสต้าอบู่ ชอบที่มันหนีบแน่น ใครทำได้สไตล์นี้เอาไปเลย แต่ ณ เวลานี้ยกให้ปาปอดขี้นนำไปก่อน

ออฟไลน์ pee1818

เทรล ยอดโหวตไม่ขึ้นครับ

ปอลิง อิอิ

ออฟไลน์ canonman

• Newbie
  • *
โหวตแล้ว เลือก Everest ครับ

ออฟไลน์ SuperLeggera

• Newbie
  • *
ขำๆนะครับ :) เห็นแล้วเรียงกันมาเลย
ผลโวท EV>PJR>FTN
ยอดขายจริง FTN>PJR>EV ชัวร์ป้าบ

ออฟไลน์ ipong

• **
เลือกโหวตไม่ถูกระหว่าง EV. กับ. PJS.

ส่วนตัวอยากให้ยอดขายเหมือนผลโหวตครับ เจ้าตลาดจะได้โดนดัดหลังซะบ้าง

จะได้ให้รถที่มีออปชั่นเหมาะกับราคา มากขึ้น

ออฟไลน์ carenaruk

มีคนโหวตน้องเทรลแย้ว เย้ๆๆๆ 8) 8) 8)

ออฟไลน์ bigrocket

ยอดขายยังไง EV เสียเปรียบแน่นอน ทั้งปี เต็มทีส่งมอบได้ 3000*40 % +- นิดหน่อย เห็นว่ามีปัญหากับซัฟพลายเออร์ เรื่องหลังคาแก้ว ผลิตให้ได้ไม่ทัน ทำให้ส่งมอบกันล่าช้ากันไปอีก

ออฟไลน์ PEAY

ยอดขายยังไง EV เสียเปรียบแน่นอน ทั้งปี เต็มทีส่งมอบได้ 3000*40 % +- นิดหน่อย เห็นว่ามีปัญหากับซัฟพลายเออร์ เรื่องหลังคาแก้ว ผลิตให้ได้ไม่ทัน ทำให้ส่งมอบกันล่าช้ากันไปอีก
My goddddddddddd.....