ผู้เขียน หัวข้อ: ในยุคนี้Smart key มันสำคัญขนาดนั้นเลยหรือครับ  (อ่าน 8212 ครั้ง)

ออฟไลน์ Rock795

• Full Member
จากที่ผมสังเกตุจากคนรอบตัวรวมไปถึงคนในครอบครับผมที่จะออกรถใหม่

เกือบทุกคนต้องถามว่าเกี่ยวกับ Smart key ไฟprojector led จอต่างๆ แทบทุกคนโดยเฉพาะ Smart key นี่ถามแทบจะทุกคน

แต่ในทางกลับกันไม่มีใครถามถึงระบบความปลอดภัยต่างๆพวก VSC ABS EBD BA เลยซักคน

ผู้คนสมัยนี้เห็นอุปกรณ์ลูกเล่นต่างๆเหล่านี้สำคัญมากว่าระบบความปลอดภัยแล้วหรือครับ น่าคิดนะครับ

ปล.ผมยังรู้สึกดีกับการบิดกุญแจในGE มากกว่าการกดปุ่ม push start ใน Swift เสียอีก   ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 22, 2015, 21:49:27 โดย Rock795 »
02' 528 iA E39
10' 525ise E60
13' Swift  GLX
16' Fortuner 2.8V 4WD

ออฟไลน์ rojsak2021

• Hero Member
Re: ในยุคนี้Smart key มันสำคัญขนาดนั้นเลยหรือครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2015, 21:50:08 »
ก็เหมือน DRL นั่นแหละ ตอนแรกก็เฉยๆ ตอนหลังเห็นรถคนอื่นเขามีกันก็อยากได้

ออฟไลน์ Mizuihisachi

Re: ในยุคนี้Smart key มันสำคัญขนาดนั้นเลยหรือครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2015, 22:00:14 »
รถผมถ้าจะซื้อขอรถที่มี Smart Key เท่านั้นครับ เพราะมันใช้ประโยชน์ได้จริงเห็นๆเลย พกกุญแจไว้ในเป็าตลอดเวลา ไม่ต้องควานหา เวลาถือของไม่ต้องกดต้องบิดกุญแจ

ระบบความปลอดภัยคือสิ่งที่ให้มาไว้เผื่อกรณีฉุกเฉินครับ ไม่ได้ใช้ตลอดเวลา หรือบางครั้งไม่ได้ใช้เลย มันเลยเป็นสิ่งที่บางคนสัมผัสไม่ได้

ปล.อย่างเบาะไฟฟ้าคือไม่ต้องการเลย ซื้อรถมาปรับเบาะครั้งแรกครั้งเดียว จะมีประโยชน์คือ เวลคัมซีท ที่เลื่อนออกเวลาดับเครื่องและพอสตาทก็เลื่อนมาตำแหน่งที่เมมไว้

ออฟไลน์ takoru

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2015, 22:12:26 »
แล้วแต่คนครับบางคนอาจจะมองว่ามันจำเป็นสะดวกสบาย มีลูกเล่นต่างๆทำให้ดูสวยงามหรือถูกใจ แต่สำหรับผมความปลอดภัยมาก่อนเสมอ

ออนไลน์ sk-non

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2015, 22:19:30 »
เวลาถือของสองมือ ผมชอบ keyless entry
สะดวกสุดคับ

แต่ push start ผม ไม่ ชอบนะ
ไม่ได้อารมณ์เวลาสตาร์ทรถ
อยากได้เป็นปุ่มแบบบิดๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 22, 2015, 22:21:30 โดย sk-non »

ออฟไลน์ Kawaei

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2015, 22:22:47 »
รถบ้านผมมี Smart Entry แต่ก็ไปติดกันขโมย กลายเป็นว่าเข้ารถไปก็ต้องหากุญแจมาปลดล๊อคอยู่ดี

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2015, 22:37:41 »
keyless สำหรับผมสำคัญมากครับ
พกกุญแจอย่างเดียว ไม่ต้องเอาออกจากกระเป๋าเลย
ตลอดการเดินทาง

ปล.ส่วนใหญ่ Option Keyless จะมาในรุ่น บนๆ หรือรุ่น Top
ของรุ่นนั้นๆอยู่แล้ว เรื่องระบบความปลอดภัยต่างๆก็มักจะมีมาให้ด้วยนะครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2015, 22:40:31 »
ผมว่าบางคนเค้ามองแค่สิ่งที่เค้าสัมผัสได้ จับต้องได้ และได้ใช้ประโยชน์บ่อยๆแค่นั้นจริงๆนะ ตัวอย่างเช่น อาจารย์ผมคนนึง แกขับ V40 ทุกวันนี้แกยังไม่รู้ว่า Cruise Control ใช้ยังไง ไม่รู้เลยว่ารถแกมีเกียร์ +/- ไม่รู้เลยว่ารถแกระบบความปลอดภัยอะไรบ้างนอกจาก BLIS เพราะแกได้ใช้จริงๆ แกรู้แค่ว่าถ้าไฟส้มๆติด ก็ไม่ควรเปลี่ยนเลน และทุกวันนี้แกก็คิดว่า V40 มีระบความปลอดภัยพอๆกับ Brio Amaze คันเก่าของแก เอิ่ม :'( :'( :'(

สำหรับ Smart Key มันเป็นสิ่งที่ได้ใช้ประโยชน์บ่อยๆ จึงทำให้หลายคนมองว่ามันเป็นสิ่งจำเป็นและอยากจะมีมัน ตัวผมเองตอนที่ยังไม่เคยใช้ ก็แค่คิดว่าถ้าซื้อรถคันใหม่ ถ้ามีก็ดี ถ้าไม่ก็ไม่เป็นไร พอได้ลองใช้ครั้งแรกกับ Accord G9 ของเพื่อน คราวนี้ตั้งใจว่ารถคันต่อไป ต้องมี Smart Key แน่นอน ส่วนระบบความปลอดภัยผมมองว่า การที่รถจะมี Smart Key เป็นอุปกรณ์มาตรฐานนั้น ส่วนใหญ่มักจะเป็นตัวกลางๆจนถึงตัว Top อยู่แล้ว ดังนั้นระบบความปลอดภัยจำพวก ABS EDB BA VSC ส่วนมันมีเป็นมาตรฐานอยู่แล้วในตัวกลางๆจนถึงตัว Top หรือบางทียันตัวถูกสุดก็ยังมี

ตัวอย่าง City ต้องรุ่น V ขึ้นไปถึงได้ Smart Key ส่วนระบบความปลอดภัยต่างๆ ให้มาตั้งแต่รุ่น S เริ่มต้นแล้ว เป็นต้น
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ beau_t

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2015, 22:42:54 »
ผมมองว่าคนส่วนใหญ่ยังไม่รู้จักพวกระบบ VSC ABS EBD เท่าไรน่ะครับ
เค้าเลยไปมองออพชันอย่างอื่นมากกว่า มากสุดก็คงถามเรื่อง Airbag

ปล.เรื่อง smart key สำหรับผมไม่ได้มีความจำเป็นมากนัก
แต่พอใช้แล้วก็สบายขึ้นมาหน่อย555

ออฟไลน์ fishfinger

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2015, 23:25:07 »
ไม่สำคัญขนาดนั้น แต่ผมเป็นคนเดินทางบ่อย เอาของขึ้นลงเยอะ
Smart Key นี่ดีมาก ไม่ต้องหากุญแจใส่ Belt bag ไว้จบ

ออฟไลน์ scotch_fillet

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2015, 23:50:24 »
ถ้าเคยใช้แล้วจะติดใจครับ

ผมนี้ชอบมากกกกก

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2015, 23:59:03 »
สำหรับผมไม่สำคัญครับ มีก็ได้ไม่มีก็ได้ แต่จะชอบมากตอนขนของเต็มมือแล้วเดินมาที่รถ
มันเป็นออฟชั่นที่หลายๆคนว้าว บริษัทผลิตรถยนต์เลยยัดๆใส่ๆมา โดยไม่ได้สนใจว่าถุงลมกี่ใบ ความปลอดภัยมีแค่ไหน

ออฟไลน์ SZG

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2015, 00:54:40 »
ผมวิ่งงาน ตจว. ตลอด เวลาขนของขึ้นลงโรงแรม ของเต็มมือ จะล๊อกหรือปลดล๊อก บางทีก็ใช้ตูดกดเอา
เวลาไปไหนกับลูก อุ้มหลับลงจากรถ ก็เอาตูดกดล๊อกประตูได้
ตอนเปิดกระโปรงหลังนี่ก็ช่วยได้เยอะ แบกของมาเยอะ แบ่งนิ้วก้อยมาเขี่ยก็เปิดได้แล้ว
อีกอย่างก็ จะไม่ลืมกุญแจไว้ในรถแน่ๆหละ ปุ่มล๊อกจะไม่ทำงาน ถ้าลืมกุญแจไว้ในกระโปรงหลัง กระแทกปิดแล้วมันจะเด้งเปิดเอง เหมือนผีหลอก (อาจจะเฉพาะรุ่น)

แต่จำเป็นมั๊ยคงไม่ รถอีกคันไม่มี เวลาใช้งานก็มีความสุขดี
ถ้าเทียบกับถุงลม ผมว่าคนละมิติกันนะครับ ถ้ารถมีถุงลม 2 ใบ แต่ไม่มีวิทยุให้ฟัง คนซื้อก็คงคิดหนัก

ออฟไลน์ nuttapatJazz

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2015, 02:25:32 »
สำหรับผม เท่าที่ใช้มาผมว่าจำเป็นนะ และรถคันต่อไปของผมก็จะต้องมีแน่ๆ มันกลายเป็นความเคยชินและความสะดวกสบายไปแล้ว ว่าขึ้นรถแต่ละครั้งไม่ต้องล้วงควักกุญแจออกมากดมาไข ยิ่งเวลาถือของมาเยอะๆยิ่งสะดวกมากๆ ในทางกลับกัน ผมกลับกันผมรู้สึกว่า TCS VSC ไม่จำเป็นสำหรับผมเท่าไหร่ เพราะตั้งแต่ขับรถมา ไม่เคยรู้สึกว่าจำเป็นจะต้องใช้มันซักครั้ง ยกเว้น ABS Airbags ที่จำเป็นต้องมีและควรมี
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ nakung

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2015, 03:24:47 »
ซื้อของเข้าบ้าน ถือของเต็มมือเอาตูดล็อคยังได้ ให้แฟนสัมผัสที่มือเปิดแทนก็ได้ก็ล็อคได้

ออฟไลน์ xman2029

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2015, 06:45:52 »
สำหรับผมมีก็ดีแต่ไม่มีก็ได้ครับ ผมเน้นพวก VSC ABS EBD BA  มากกว่า
แต่คนส่วนมากยังเน้นอะไรที่มันมองเห็นจับต้องได้ ทำให้อุปกรณ์พวกนี้ ดูว้าวกว่าพวก ถุงลม6-7ใบ  VSC ABS EBD BA  และอุปกรณ์ช่วยความปลอดภัยต่างๆ ผมเคยได้ยินคนเขาบนกันว่าค่ายรถจะใส่พวก ถุงลม abs และอุปกรณ์ความปลอดภัยต่างๆให้ราคาแพงขึ้นทำไม สู้ใส่พวก push start จอใหญ่ๆ dvd ไฟโปรเจคเตอร์ อะไรที่มันมองเห็นจับต้องได้ดีกว่า

ออฟไลน์ bubball

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2015, 07:39:21 »
เป็นเรื่องของออฟชั่นที่คนส่วนใหญ่จับต้องได้และได้ใช้จริง คุยอวดได้ เช่น

A: ผมซื้อรถมาใหม่มีระบบ push start , Smart Key , DRL  f#+$w^>?o@h=#!~
B:  :o :-* :o :-* :o :-*

แต่ถ้า...

A: ผมซื้อรถมาใหม่มีระบบ VSC ABS EBD BA TCS d#+$w^>?o@h=#!~
B:  :( :'( :( :'( :( :'(

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2015, 07:51:07 »
เด๋วนี้ยังมีรถที่ไม่มีรีโมท ไม่มีพวงมาลัยเพาเวอร์ ไม่มีกระจกไฟฟ้า ไม่มีแอร์มั๊ยครับ มันไม่จำเป็นต่อการขับขี่แต่มีมันก็ดีช่ายมะ#ปุ่มสตาร์ทก็เช่นกัน

ออฟไลน์ golferjk

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2015, 07:54:42 »
แล้วแต่คนใช้งานนะครับมีก็ดีไม่มีก็ได้ แต่ออกแบบมาให้ดูเท่ๆหน่อยก็พอแล้วสำหรับรีโมท
แต่ Smart Entry ก็เท่ดีนะครับล็อครถไม่ต้องกดรีโมทกดตรงมือจับ
แต่สรุปแล้วค่ายรถใส่มาเพราะเกาะกระแสตลาดอะครับผมคิดงั้น

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2015, 08:14:47 »
มันสะดวกเวลาหนีคนครับ
เวลารีบๆมันชอบเสียบกุญแจผิด ขึ้นรถเสร็จกว่าจะเสียบกุญแจสตาทได้เสียเวลา
พวกวิ่งมาตามทัน ทุบรถทันครับ ชอบแบบเร็วๆ ก่อนถึงรถกดล่วงหน้า กระโดดขึ้นรถกดปุ่มสตาท
ใส่เกียร์D หนีเลย  :D :D :D ( สะดวกเวลาหนีเมีย) :-X
ออกทะเลละ ผมว่ามันสะดวกขึ้นแค่นั้นเองครับ แต่บางทีก็แอบสำคัญ

ออฟไลน์ Champpz4

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2015, 10:27:12 »
ความจริงแล้ว พวกระบบ push start   Smart key  คนที่คิดค้น เขาคิดขึ้นมาเพื่อแก้ทางพวกหนังผีหรือหนัง thriller ครับ เช่นเวลาตัวเอกหนีมาถึงรถ (90% ต้องมีในทุกเรื่อง) 
- ล้วงหากุญแจรถไม่เจอ !!! ตัวร้ายมาถึง..... ตาย
- หาเจอเข้ารถ จะไขกุญแจ มือสั่น กุญแจตก !!! ก้มเก็บ เงยหน้าขึ้นมา  ตุ้งแช่!!  .... ผีมา

แต่ถ้ามีระบบ smart key ปุ้บ วิ่งมาถึงรถ ล้วงเปิดประตู กดสตาร์ท ไปเลย.... ตัวร้าย TT

สรุป ระบบ smart key มีดีกว่าไม่มีเยอะมากครับ ในชีวิตประจำวันสะดวกขึ้นเยอะ
และคิดว่าในรถที่มีระบบ smart key มาให้ ส่วนมากก็จะมีระบบความปลอดภัยหลักๆมาให้อยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ YZA

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2015, 11:35:34 »
ระบบความปลอดภัยมาก่อนสำหรับผมครับ
....แต่ถ้าเลือกได้  smart key ผมก็เอาด้วยนะ สะดวกดี

ออฟไลน์ frame@kk

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2015, 13:01:20 »
สำคัญมั้ยก็ไม่ถึงกับสำคัญที่สุด เพราะความปลอดภัยสำหรับผมมันต้องมาก่อนอยู่แล้ว แต่ก็เป็นออฟชั่นที่น่าจะมีตั้งแต่รุ่นกลางๆขึ้นไป เพราะมันใช้งานได้จริง
ค่อนข้างสะดวกเลยในการเข้าออกรถ

ออฟไลน์ !+! Bomb !+!

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2015, 13:06:56 »
ไม่ได้เป็นออปชั่นสำคัญที่สุดในการซื้อรถนะครับ แต่ถ้าเลือกได้ก็ขอมีออปชั่นนี้ให้ใช้งานดีกว่า

อาจจะดูเป็นอะไรที่เล็กๆน้อยๆ แต่เป็นฟีเจอร์ที่ยังไงๆก็ได้ใช้ทุกครั้งที่ขับรถนะครับ เปิดรถก็ง่าย ขึ้นนั่งปุ๊บกดปุ่ม ออกรถได้เลย สะดวกสบายขึ้นเยอะ

โดยเฉพาะถ้า user เป็นผู้หญิงที่ชอบเก็บกุญแจรถไว้ในกระเป๋าถือละก็ ฟีเจอร์นี้อำนวยความสะดวกได้ดีมากเลย ไม่ต้องคุ้ยหากุญแจให้เสียเวลา

อีกฟีเจอร์ที่คาดว่าต่อไปบริษัทรถจะต้องเอามาเพิ่มและโฆษณากันคือ keyless เปิดกระโปรงท้ายที่แค่เตะขาเข้าไปใต้กันชนหลังแล้วกระโปรงท้ายเปิดเอง
ตอนนี้อาจจะยังไม่แพร่หลาย หลายคนคิดว่ายาก แต่ถ้าใช้จนชินแล้วง่ายมากจริงๆ ในกรณีที่ถือของมาเต็มสองมือแล้วจะเก็บของ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 23, 2015, 13:11:12 โดย !+! Bomb !+! »

ออฟไลน์ nutvas

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2015, 15:06:45 »
ถ้าได้ใช้แล้ว พอกลับไปใช้รถที่ต้องใช้กุญแจแล้วมันรู้สึกอึดอัดจริงๆ

ผมติผมขับ Civic FB มี Smart Key มา เข้าออกสะดวก ถือของมาเยอะๆ แค่ออกแรงยกมือไปกดปุ่มบนฝากระโปรงหลังก็สามารถเปิดฝากระโปรงได้ หรือรีบๆ ก็คว้ามือจับประตูเปิดได้ทันที

แต่พอตอนเกิด อบ. ส่ง FB เข้าซ่อม เอา FD กลับมาใช้ รู้สึกอึดอัด ถือของมาต้งพยายามหาที่วางของเพื่อล้วงกุญแจจากกระเป๋า ตอนดับรถยังเคยลืมเสียบกุญแจคาไว้ หรือพูดง่ายๆ ว่า มันไม่คล่องตัวเหมือนตอนใช้ Smart Key ครับ

ออฟไลน์ Joii

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2015, 16:21:10 »
อ่านแล้วนึกถึง city s at, jazz s at กับ yaris g ครับ 555

ออฟไลน์ aobness

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2015, 16:36:29 »
ผมถือของเยอะขึ้นรถบ่อย สำคัญมาก แต่ไม่มีก็ได้

ออฟไลน์ gamaga

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2015, 20:01:02 »
ผมใช้รถอยู่ 2 คัน คันหนึ่งมี Smart key และ อีกคันไม่มี ผมสลับใช้รถทั้งสองคัน

ส่วนตัวผมคิดว่ามี ก็ได้ไม่มีก็ได้ครับ ไม่มีผลต่อการตัดสินใจในการซื้อรถของผมครับ

ผมสน function ความปลอดภัยมากกว่าครับ  ;)

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2015, 21:30:30 »
ผมใช้ 2 คัน สรุปว่า
มีก็ดี ไม่มีก็ไม่เดือดร้อน

รถคันเก่า 12-13 ปี ที่แล้วก็มี smart key ตั้งนานแล้วนะครับ พอเก่าๆ มันจะสัมผัสเปิดไม่ได้นะครับ 555 ค่าซ่อมก็แพงใช้ได้อยู่

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2015, 23:46:52 »
สำหรับผม เฉยๆนะ วันก่อนยังใช้กุญแจสำรองไขขึ้นรถอยู่เลย

ระบบ keyless ผมว่าจะมีประโยชน์มากๆก็ต่อเมื่อ ประตูเปิดออกมาให้เอง เราสามารถก้าวเท้าเข้าไปนั่งได้เลย ตราบใดที่เรายังต้องง้างประตูเปิดออกเอง สำหรับผมก็ยังเฉยๆนะ

ตอนนี้ชอบระบบของ ฮุนได มากๆ ที่คนขับไปยืนที่ฝากระโปรงหลัง แล้วฝาหลังสามารถเปิดออกมาเองได้ ผมว่าแบบนี้สิ มีประโยชน์จริงๆ