ผู้เขียน หัวข้อ: ความรู้สึก ของรถยนต์ ระดับ MB และ BMW !  (อ่าน 15654 ครั้ง)

ออฟไลน์ DriveOnly

• Hero Member
Re: ความรู้สึก ของรถยนต์ ระดับ MB และ BMW !
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2015, 22:45:24 »
ก่อนที่จะซื้อ mb ผมมองว่ามันดูดีมาก หรู เท่ห์  แต่พอมีแล้วความรู้สึกมันเฉยๆ ครับ ไม่ว้าวเหมือนตอนแรก กลับคิดว่ามันก็เหมือนกับคันอื่นๆในบ้านที่เป็นรถญี่ปุ่น จะไปไหนมาไหนก็ขับโตต้า ฮอนด้า รู้สึกว่าขับแล้วสบายใจกว่าครับ 555 (คหสต)

คิดแบบนี้เหมือนกันครับ อาจขับแล้วรู้สึกมั่นใจกว่าขับดีกว่า แต่สุดท้ายแล้วรถก็คือรถครับ

อันที่จริงยิ่งวิ่งเยอะวิ่งทางไกลรถยุโรปดีกว่าค่อนข้างมากครับ แต่รถญี่ปุ่นใช้แล้วสบายใจกว่า ไม่ต้องกังวลกลัวนูนนี่เสีย

ตามนี้อีกคน ก่อนมีก็คิดว่ามันต้องเจ๋งมากๆ แต่พอมีแล้ว ถ้าใช้ในเมืองมันก็งั้นๆ ขับรถญี่ปุ่นคันละ 6 - 7 ยังดีกว่า ถ้าวิ่ง ตจว อันนี้รถยุโรป ดีกว่าชัดเจน ตอนนี้ใช้ c300 เรื่องเร่งแซงตอนขับต่างจังหวัด ดีกว่าชัดเจน ยิ่งแซงที่ความเร็ว 110 ขึ้นไปยิ่งเห็นความต่าง เพราะมันไม่ต้องเค้นมาก

ปล. สงสัยผมยังรวยไม่พอ เพราะยังพะวงเรื่องความคุ้มค่าของตัวรถ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 24, 2015, 00:40:04 โดย DriveOnly »

ออฟไลน์ panda007

• Newbie
  • *
Re: ความรู้สึก ของรถยนต์ ระดับ MB และ BMW !
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2015, 02:45:47 »
ผมว่าแตกต่างเยอะครับ ตอนเด็ก ๆ จนเรียนจบเมื่อ 10 ปีก่อน รู้สึกว่าใครขับ mercedes กะ bmw แปลว่ารวยแน่นอน ไม่ว่าจะเป็นรุ่นไหน แทบจะเรียกได้ว่าเป็นตัวชี้วัดความสำเร็จกันเลย

แต่ตอนนี้จบมาทำงานจนมีธุรกิจของตัวเอง ถ้าจะซื้อก็ซื้อได้ แต่เลือกที่จะไม่ซื้อครับ ใช้ D-segment ญี่ปุ่นตัว top แทน เพราะคุ้มกว่า จริง ๆ ถ้าตัวไม่ top ได้ระบบความปลอดภัยครบ ๆ ผมก็ไม่ซื้อ top ครับ และผมขับไม่ค่อยเกิน 120 อยู่แล้ว อยู่แต่กรุงเทพ ยอมรับว่าส่วนนึงคือยังรวยไม่พอ แต่รู้สึกว่าถ้าจะซื้อรถ ต้องซื้อสด และต้องซื้อแบบสบาย ๆ ไม่เสียดายเงินเท่านั้น

สรุป ตอนนี้มุมมองต่อรถยุโรปเลยเปลี่ยนเป็นเฉย ๆ แล้วครับ ไม่ได้บอกว่าคนซื้อคือรวยหรือประสบความสำเร็จแล้ว เพราะผมก็คนธรรมดา ทำธุรกิจเล็ก ๆ ก็ซื้อได้ สดด้วย แต่เสียดายเงิน เพื่อน ๆ หลายคนถ้าจะซื้อก็ซื้อได้ อยู่ที่คนซื้อพิจารณาจากอะไรเป็นหลักมากกว่า

(ผมไม่เคยขับรถยุโรปครับ แต่ถ้าอีกหน่อยซื้อได้แบบสบาย ๆ ก็อยากลองขับ 5-series เหมือนกัน)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 24, 2015, 03:00:52 โดย panda007 »

ออฟไลน์ iROH

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2015, 10:45:26 »
      สำหรับผม แต่ก่อนรู้สึก เดี๋ยวนี้ก็ยังรู้สึก เพราะเป็นพรีเมียมแบรนด์ เหมือนนาฬิกาไซโก้รุ่นแพงๆ กับโรเล็กซ์  พอลองกูเกิ้ลดู car brand positioning ก็เป็นเรื่องสากลนะครับ 

ออฟไลน์ raygun

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2015, 12:46:49 »
ก่อนที่จะซื้อ mb ผมมองว่ามันดูดีมาก หรู เท่ห์  แต่พอมีแล้วความรู้สึกมันเฉยๆ ครับ ไม่ว้าวเหมือนตอนแรก กลับคิดว่ามันก็เหมือนกับคันอื่นๆในบ้านที่เป็นรถญี่ปุ่น จะไปไหนมาไหนก็ขับโตต้า ฮอนด้า รู้สึกว่าขับแล้วสบายใจกว่าครับ 555 (คหสต)

ถ้าคุณยังขับโตโยต้า ฮอนด้า แล้วสบายใจกว่า
ก็แสดงว่าคุณก็ยังมองว่ามันหรู เทห์ แพง อยู่ดีครับ
เพราะถ้าคุณรู้สึกเฉยๆ จริงๆ คุณต้องชับมันเหมือนรถญี่ปุ่นเลย
จอดข้างทางก็ได้ โดนเฉี่ยวนิดหน่อยช่างมัน ล้างมั่งไม่ล้างมั่ง
เพราะซื้อมาใช้ 555 (คหสต)

ออฟไลน์ rega

• Sr. Member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2015, 13:05:59 »
ถามความรู้สึก ตอบตามความรู้สึกนะครับ

ยกเครดิตให้ทีมการตลาดครับ

สื่อสารให้เกิดความเชื่อสอดคล้องกับแบรนด์ วางตำแหน่งผลิตภัณฑ์เหมาะสมกับราคา

ย้อนมาที่สังคมไทยส่วนหนึ่งยังเชื่อว่า

คนที่เป็นเจ้าของรถยนต์แบรนด์นี้ มีความสามารถในการหาเงิน มากกว่าคนทั่วไป

ส่วนตัวผมยังเชื่อแบบนี้ครับ
มีเงาไม่มีตน

ออฟไลน์ boneshiro

• M Power Addicted
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2015, 14:06:57 »
กระทู้เรียงความหรอคับ ยาวๆทั้งนั้น 555
ผมว่าภาพ benz กับ bmw มันก็ยังดูดีเสมอเวลาไปไหนมาไหน
ขอทางคันอื่นก็ให้ตลอด มีคนเกรงใจ ไม่ค่อยมีใครปาดหน้า
หรือขับทุเรศๆใส่ เวลาเอาคันอื่นที่ไม่ใช่ benz bmw ออกไปขับ
ชีวิตบนถนนต้องดิ้นรนขึ้นเยอะ
M power Thailand
M5 e60 V10

ออฟไลน์ Activehybrid

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2015, 14:45:04 »
จะให้หรูเหมือนสมัย20ปีก่อนต้องบางรุ่นครับเช่น S-Class CLS GLS ML หรือถ้าBMWก็ X6  4series

ถ้าพวกC class CLA GLA A class หรือ 3series 1series X1 หรูหราคุ้มค่ากว่าDsegmentอยู่ไม่น้อย แต่เทียบเมื่อก่อน20ปีก่อนไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ Monn

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2015, 15:34:52 »

ถ้าคุณยังขับโตโยต้า ฮอนด้า แล้วสบายใจกว่า
ก็แสดงว่าคุณก็ยังมองว่ามันหรู เทห์ แพง อยู่ดีครับ
เพราะถ้าคุณรู้สึกเฉยๆ จริงๆ คุณต้องชับมันเหมือนรถญี่ปุ่นเลย
จอดข้างทางก็ได้ โดนเฉี่ยวนิดหน่อยช่างมัน ล้างมั่งไม่ล้างมั่ง

ผมชอบความเห็นนี้แฮะ  คิดตามนี้เลยครับ ที่หลายๆ คนบอก รู้สึกเฉยๆ  แต่ให้ซื้อไม่ซื้อ ใช้ญี่ปุ่น สบายใจกว่าเยอะ  สบายใจกับใช้ดี หรือดีใจที่ได้ใช้ สำหรับผมมันต่างกันนะครับ  ทุกวันนี้ ชอบทุกเวลาที่ขับมัน ผ่านมา 3 ปีแล้ว ยังมีอะไรตื่นตาตื่นใจ ตลอดเวลาที่อยู่หลังพวงมาลัย  อยากแต่งแต้ม แต่งเติมให้มันสวยขึ้น ดูดีขึ้น ตลอด  ดีใจที่ได้ใช้มันครับ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ shogun

• Full Member
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2015, 16:00:35 »

ความเห็นนี้ตรงใจผมมาก ส่วนตัวผมการขับรถยุโรปหรือรถญี่ปุ่นไม่ได้ต่างกันที่ความหรูกว่า เทห์กว่ารถญี่ปุ่นแบบคนละชั้น แต่ยังไงๆ ผมก็ชอบการออกแบบและการเลือกใช้วัสดุของรถยุโรปมากกว่ารถญี่ปุ่นอยู่ดี สำหรับผมสิ่งสำคัญที่ต่างกันชัดเจนระหว่างรถญี่ปุ่นและรถยุโรปคือ ผมรู้สึกได้ว่ารถยุโรปเราสามารถไว้ใจมันได้มากกว่า ทั้งในเรื่องสมรรถนะการขับขี่และที่สำคัญคือความปลอดภัย ในหลายๆ สถานการณ์ผมเลือกที่จะใช้รถยุโรปมากกว่า เช่นในยามต้องเดินทางไกล เวลาต้องการความเร่งรีบ เป็นต้นครับ 

ออฟไลน์ onbit40

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2015, 16:11:11 »
มันจะไปเหมือนกันได้ไงละคับ รถเยอมัน มันสร้างบนถื้นฐานของความเร็วสูงสุดที่ทำได้ แต่ รถญี่ปุ่น โจทย์มันคือรถใข้งานปกติ

ถนนญี่ปุ่นมันมี speed limit ขณะที่ เยอรมันนี autobahn มันไม่มี speed limit ทำให้ทิศทางการพัฒนาตัวรถก็คนละแบบแล้ว

ฝนตกถนนเปียก คนเยอรมันยังหวด audi 170++ เข้าโค้งหน้าตายเฉย

ไม่ได้จะบอกว่ามันดี แต่เมือคุณ set limit ให้กับมันแล้ว มันก็ไม่จำเป็นที่จะต้องปรับปรุงอะไร

ถามความรู้สึก BM/BMW มันก็คือเครื่องประดับสำหรับคนไทย ส่วนที่เยอรมันนี บ้านเกิดมันคือรถบ้านทั่วไปที่ธรรมดามากๆ

ออฟไลน์ laempiab

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2015, 17:44:44 »
คงรู้สึกแบบนี้กระมังครับ

ออฟไลน์ regal

• E90 320ise & E90 320dse
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2015, 15:20:43 »
ผมกับแฟนเป็นคนที่ขับรถเร็วมาก และวันๆนึงอยู่ในรถมากกว่าบ้านซะอีก

ผมและแฟนใช้รถญี่ปุ่นมาโดยตลอดหลายรุ่นหลายคันที่ผ่านมาก็ประทับใจในการเปลี่ยนแปลงที่ดีขึ้นมาทุกคัน

แต่พอผมได้ BMW ตามที่เคยใฝ่ฝันมา 1 คันคือ E90  320i หลังจากนั้นไม่นานผมก็ออก E90 320d ตามมาทันที

แล้วความคิดในตอนนี้บอกเลยว่าถ้าเลือกได้ ยังไงก็ไม่กลับไปใช้รถญี่ปุ่นแล้ว 

อันนี้โดยส่วนตัว ผมคิดว่ารถญี่ปุ่นสมัยนี้อัฟราคาเวอร์เกินจริง ใส่ออฟชั่นให้ฟู่ฟ่ามาเยอะมาก แต่ถามว่าหลายๆออฟชั่นนั้นได้ใช้จริงแค่ไหน 

ถ้ารถญี่ปุ่นทำให้ช่วงล่าง ความปลอดภัยเวลาขับขี่และความสนุกให้เท่ารถยุโรปได้เมื่อไหร่ ผมถึงจะหันมามองรถญี่ปุ่นอีกรอบครับ
ปล.ถ้าราคารถญี่ปุ่นไม่อัฟจนแพงกว่ารถยุโรปไปซะก่อนนะ
มีเท่าไหร่ ใส่ไม่ยั้ง เอาให้มันส์ น้ำมันฮวบ!!!