ผู้เขียน หัวข้อ: เคลมเก็บสีกับประกันไว้รอบคัน แต่รถสีขาวกลัวทำแล้วสีเพี้ยนคิดไม่ตกคับ Y_Y  (อ่าน 2742 ครั้ง)

ออฟไลน์ nachi

• Jr. Member
  • **
ได้ใบเคลมมาเรียบร้อยแล้วครับแต่ในใจก็กังวลว่าเขาจะทำสีออกมาเพี้ยนเพราะรถผมก็จะ4ปีแล้ว
สีขาวมันเริ่มออกเหลืองๆแล้ว จะเก็บไว้แบบนี้ไม่ต้องเคลมดีมั้ยคับ ปวดหัวจิงๆเลย - - "

ออฟไลน์ *Zatan_p2*

• Sr. Member
เคลมรอบคันใฃ่ไหมครับ  ให้ดูใบเคลมเลยว่าตามรายการนี้เลยรึเปล่าครับ 
กันชน F-R
ประตูหน้าหลัง L-R
บังโคลน L-R ฝาท้าย 
เสาประตูL-R
 กระจกมองข้าง L-R
ฝากระโปรง
ฝาท้าย
ถ้าตามนี้โอกาสเพี้ยนน้อยครับ เพราะทำทุกชิ้น   แต่ถ้าคุณเคลมทุกชิ้น ยกเว้น  ประตูหลังหรือบังโคลน  แบบนี้ยังไงก็เพี้ยนครับ  เพราะสีต่างกันชัดเจนครับ

ส่วนหลังคา จะทำไม่ทำ เพราะไม่มีผลเท่าไหร่ครับ ถ้าทำจริงๆก็ทำได้ครับ  แต่ถ้าไม่ได้มีรอยอะไรอย่าทำดีกว่าครับ
เก่งแกมดีเป็นศักดิ์เป็นศรีกว่าเก่งแกมโกง

ออฟไลน์ yourturle

• Hero Member
บอกว่า รอบคัน ก็น่าห่วงแค่ กันชนหน้า กับ หลัง ที่มีโอกาสสีเพี้ยน
ข้อเสียของสีขาว แต่คนก็ชอบใช้กัน illogical demand
ทำดีกว่าไม่ทำ คิดว่าซักกางเกงยีน สียังเปลี่ยนเลย ::)
One Day.

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ลองดูรีวิวหรือเช็คฟีดแบ็คของอู่สีที่จะไปทำด้วยครับ
อู่ดีๆ เค้าจะผสมสีตามสภาพสีจริงของรถ + พ่นถูกวิธีโอกาสเพี้ยนจะน้อย
อู่ห่วยเอาเด็กฝึกงานมาทำ ใช้สีเกรด AAAAAA ยังไงก็เพี้ยน
รถคันเก่าผมสีบรอนทอง ไม่เช็คฝีมืออู่ให้ดัี ทำออกมาสีเพี้ยน ต้องกลับไปโวย
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ nachi

• Jr. Member
  • **
ปัญหาก็คือมันไม่รอบคันทั้งหมดน่ะคับถึงได้คิดว่าใบเคลมมีอายุ1ปี เด๋วลองใช้รถไปอีกสัก10เดือนถ้ามีรอยอะไรเพิ่มมาฝั่งอื่นจนรอบคัน(ใจจิงก็ไม่อยากให้เกิดรอยนะ)เด๋วผมคงต้องเอาเข้าเคลมแล้วล่ะ เพราะแต่ละแผลก็ใหญ่ๆทั้งนั้นเลย จะใช้รถสีขาวต้องทำใจ

ออฟไลน์ IncarRus

ถ้าไม่รอบ,,, ทูโทน แน่นนวล

ออฟไลน์ oak7070

• Full Member
คุยกับอู่ครับทำรอบคันยกเว้นหลังคา อาจเพิ่มเงินเองนิกหน่อยครับ

ออฟไลน์ veturilo

• Full Member
แนะนำให้ทำทุกชิ้นรอบคันพร้อมกันครับ มันเพี้ยนแหละ มากหรือน้อยเท่านั้นเอง
ขาว solid ก็มองเห็นความเพี้ยนยากหน่อย ขาวมุกก็เห็นชัดหน่อย ทำยากหน่อย
แต่ความเพี้ยนมันจะน้อยกว่าทำทีละชิ้นแน่นอน

ออฟไลน์ V221

ไม่ต้องทำทุกชิ้นก็ได้ครับเพราะมีอู่ที่ทำงานละเอียดสามารถทำได้แบบไม่เพี้ยนก็มี แต่ผมเคยคุยกับเจ้าของอู่สีที่ทำมาหลายสิบปีบอกว่าสีอ่อนจะทำให้เหมือนยากกว่าสีเข้มเพราะเนื้อสีจะมีปริมาณน้อยดังนั้นการผสม การเตียมงานพ่นจะต้องละเอียดกว่าปกติครับ
BMW 750E M SPORT