ผู้เขียน หัวข้อ: กล่องแต่ง  (อ่าน 2895 ครั้ง)

ออฟไลน์ UK16

• Jr. Member
  • **
กล่องแต่ง
« เมื่อ: กันยายน 09, 2015, 17:02:30 »
รถTOYOTA ESTIMA ACR50 ได้มาพร้อมกล่องF-CON V PRO ไฟเครื่องโชว์มาตลอดไปเช็คที่ไหนก็ไม่มีอะไรเสีย O2ก็ไม่เสีย ช่างบอกให้ถอดเพราะอาจจะทำให้ ลูกสูบทะลุ หรือ เกียร์พังได้ สอบถามข้อมูลกับร้านประเภทนี้ บอกถ้าติดตั้งแบบปลั๊กไม่มีปัญหา งบไม่เกินสองพัน แต่ถ้าตัดต่อสายไฟยุ่งยากและไม่แนะนำ ให้ใช้ไปอย่างนั้นเพราะเราก็ไม่ได้ขับแบบซิ่งอะไร เจ้าของเก่าอาจจะติดจูนแค่ประหยัดน้ำมันและขออัตราเร่งก็ได้  เอาไงดี (คันนี้มี3-DRIVEด้วยแต่ปลดปลั๊กเอาไว้ เจ้าของต้องซ่าส์น่าดู)  ขอคำแนะนำด้วยครับ :'( :'(

ออฟไลน์ Alcatraz

• Hero Member
Re: กล่องแต่ง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 09, 2015, 17:53:07 »
ปกติกล่องแต่งไฟขึ้นเป็นเรื่องปกติอยู่แล้ว ในคันที่เห็นไม่ขึ้นคือลบโค้ดเอา

เครื่องพังไหม ถ้าจูนมาไม่ดีแล้วฝืนใช้ระยะยาวมันก็พัง แต่คนขับก็สังเกตุได้ เวลาขับอาการหรือเสียงปกติไหม ถ้าจูนไม่ดีจะแสดงอาการเวลาขับ

สอบถามข้อมูลกับร้านประเภทนี้ บอกถ้าติดตั้งแบบปลั๊กไม่มีปัญหา งบไม่เกินสองพัน แต่ถ้าตัดต่อสายไฟยุ่งยากและไม่แนะนำ ให้ใช้ไปอย่างนั้นเพราะเราก็ไม่ได้ขับแบบซิ่งอะไร

ตรงนีผมงง จะสื่อว่าอะไร กล่องแต่งประเภทนี้ทั้งหลายมันต้องไวร์ลิ่งอยู่แล้ว ไม่ใช่พวกกล่องคันเร่ง หรือพวก กล่องชิปทั้งหลายของรถเทอร์โบที่จะเสียบปลั๊กเสร็จ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 09, 2015, 18:18:56 »
ถอดขายแล้วต่อระบบกลับเป็นแบบเดิมดิครับ
ได้ตังค์ใช้อีกด้วย แต่ดูๆนิดนึงละกันว่ามันไปพ่วงระบบอื่นอยู่หรือเปล่า
เพราะรถบางประเภทที่กล่องพ่วงเข้ากับระบบกันขโมยเช่น Immobiliser ถ้าชิพในกุญแจ
ไม่เข้ากับที่กล่อง ECU รถก็จะสตาร์ทไม่ได้ บางคนเลยใช้วิธี bypass โปรแกรมในกล่องทั้งหมด
ใช้กล่อง V Pro สั่งการเครื่องแทนแล้วกล่องเดิมก็เอาไว้สั่งพวกระบบไฟฟ้าต่างๆ

แต่ถ้ารถเดิมๆมาทั้งคันไม่มีการสับของอะไร ไม่มีการแปลงหรือเปลี่ยนอะไรเลย กล่อง V Pro ก็ถอดขายได้ครับ
มือสองยังมีคนซื้อคนถามหาอยู่เรื่อยๆ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 10, 2015, 14:03:04 »
ผมชอบเวปนี้เพราะอย่างนี้แหละถามได้ ตอบได้ ขอให้เป้นเรื่องรถไม่รังเกียจเดียดฉันท์ทั้งรถเล็กหรือรถใหญ่ถามมาจัดให้ ขอบคุณทั้งสองท่านมากที่กรุณามาตอบ  ตัวผมไม่มีความรู้กล่องประเภทนี้เลยครับ แต่เมื่อได้มาแล้วใจนึง(ถึงมากที่สุด)ก็อยากได้เอาไว้เชยชม เพียงแต่มีเสียงว่าอย่างนั้นอย่างนี้ว่ามันจะทำให้รถอันเป็นที่รักพัง ซึ่งเราเองก็ไม่รู้ว่ามันจะจริงไหม เราก็(แอบคิดว่า)ถ้าไม่ดีจริงเขาคงไม่คิดขึ้นมาแถมราคาแพงมาก(จะด้วยบวกราคาค่าโม้อันนี้ก็ไม่ทราบได้) การติดตั้งเท่าที่ถามเขา(อีกแล้ว)ว่ามีแบบตัดต่อสายไฟกับที่ผมว่าเป็นปลั๊กอาจจะสื่อสารผิดเพราะไม่รู้จริงๆเขาเรียกว่าตัวHarness(ซึ่งเป็นตัวอะไรก็ไม่รู้อีก)ทีนี้แกะดูมันเป็นสายไฟมัดใหญ่ๆ ถามร้านใหญ่ๆที่รับทำกล่องประเภทนี้(โทรไปก่อน ยังไม่กล้าเอาไปให้ดูถ้าข้อมูลเราไม่แน่นพอ)เขาบอกไม่เป็นอะไรใช้ให้พังกันไปข้างนึง เท่าที่เราขับมาทั้งทางใกล้ทางไกลไม่มีอาการอะไร ปกติเร่งแซฃได้ไม่มีกระตุก วูบวาบให้เห็น สุดท้ายคงต้องเข้ากรุงเทพ และหาเวลาไปให้ร้านที่รับทำกล่องประเภทนี้ดูจริงๆอีกทีว่ามันถอดแล้วจะทำได้ง่ายใหม   แต่มันก็เสียดายนะ ผมว่าหลายคนก็คงคิดเหมือนผมบ้างแหละ (ยกเว้น ผบ.ผมที่ชอบบอกว่ารถน่ะเขาออกแบบมาดีแล้วจะไปทำมันทำไม) แต่สุดท้ายถ้าเอาไปดูแล้วมันไม่ดีก็ต้องถอดล่ะครับ  ขอขอบคุณอีกครั้งครับ 

ออฟไลน์ canonman

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 10, 2015, 15:16:35 »
Estima ลงกล่อง HKS F con V Pro เลย นี่ไม่ธรรมดานะครับ เพราะแค่ราคาตัวกล่องพร้อมจูนนี่ก็หลายหมื่นอยู่ กล่องพวกนี้้จะคุ้มก็ประเภทรถแรงๆ หรือรถบ้านเดิมๆ ไปยัด Turbo จะเห็นคุ้มค่า

ผมว่าถอดออกทีกว่าครับ เดิมๆ ดีที่สุด แถมกล่องรุ่นนี้ขายมือสองได้ราคาดีอยู่ และทางที่ดีให้ช่างเช็คดูหรือยังว่าอะไรที่เจ้าของเดิมทำอะไรกับเครื่องมาบ้าง เช่น กรอง ท่อ (หรือมี Turbo ติดมาด้วย  :))

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 10, 2015, 16:17:57 »
ครับ สงสัยต้องเอาออกจริงๆ เจ้าของเดิมน่าจะจัดเต็มครับ ผมได้ tein super wagon ได้กล่องคันเร่งไฟฟ้า(แต่ไม่ได้ใช้เขาถอดปล๊กมา คงติดก่อนf-con)ได้เครื่องเสียง+จอมอนิเตอร์ alpine ชุดใหญ่ ได้ชุดแต่งรอบคัน kenstyle แม็กซ์19" W WORK LS 105 ราคาโอเคด้วย แค่นี้ถือว่าโชคดีแล้ว เอาออกขายได้ทุกอย่าง ::) ::)

ออฟไลน์ The_Kr!s

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 11, 2015, 12:26:08 »
ถ้าใส่กล่องอยู่แล้วขับแล้วชอบ น่าจะลองหาช่างตรวจเช็ค
ถอดกล่องออกใส่สายไฟใหม่ก็ไม่ง่ายนะครับ เยอะอยู่
เดี๊ยวจะขับไม่สนุก ของที่ติดรถมาขายได้เป็นแสนเลย คุ้มจริงๆ

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 11, 2015, 14:29:45 »
ถ้าใส่กล่องอยู่แล้วขับแล้วชอบ น่าจะลองหาช่างตรวจเช็ค
ถอดกล่องออกใส่สายไฟใหม่ก็ไม่ง่ายนะครับ เยอะอยู่
เดี๊ยวจะขับไม่สนุก ของที่ติดรถมาขายได้เป็นแสนเลย คุ้มจริงๆ
.....ขอบพระคุณสำหรับคำตอบครับ...พอดีไม่เคยขับรุ่นนี้แบบไม่มีกล่อง แต่พอขับคันนี้ผมโอเคมากๆเลยครับ