ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความคิดเห็นกับ Toyota Yaris 1.2G หน่อยครับ  (อ่าน 11819 ครั้ง)

ออฟไลน์ WiNNz

• Full Member
ขอความคิดเห็นกับ Toyota Yaris 1.2G หน่อยครับ
« เมื่อ: กันยายน 16, 2015, 15:26:34 »
ผมกำลังมองหารถECO Car คันแรกที่ส่วนใหญ่ใช้ในเมืองขับไปทำงาน ตอนแรกผมมองMirage เห็นว่าได้ส่วนลดหลายหมื่นดี
แต่ที่บ้านกลับชอบYaris กัน ผมเลยอยากจะทราบความคิดเห็นของพี่ๆแต่ละคนว่าYaris 1.2G เป็นยังไงกันบ้างครับ

ออฟไลน์ jztang

• Hero Member
  • Born To Race
Re: ขอความคิดเห็นกับ Toyota Yaris 1.2G หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 16, 2015, 15:35:03 »
เอาตามที่หัวใจเราชอบเลยครับ ละถ้าคนรอบข้างมองเห็นอะไรดีกว่า ก็ลองปรึกษากันดูว่าทำไมต้อง ยาริส  ..ทุกรุ่นมีข้อดีข้อเสียแตกต่างกันไป แต่ถ้าช๊อยที่เท่านี้ ผมก็เลือก ยาริส เหมือนกัน

ออฟไลน์ Staples

Re: ขอความคิดเห็นกับ Toyota Yaris 1.2G หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 16, 2015, 15:44:08 »
ไปลองขับดูครับ Yaris 1.2 ต้นอืดแบบเซ็งใช้ได้เลย ถ้าไม่คิกดาว์น

เวลารถติดๆ พอรถคันหน้าไหล yaris จะไหลอืดกว่าคนอื่น จนรถอื่นเข้ามาเสียบง่าย

ถ้ามีงบเล่นได้ถึง Yaris 1.2G เป็นผมไปคันอื่นดีกว่า พวก Jazz ตัวล่าง เครื่องยังดีกว่าเยอะ e85 ได้อัตราการกินน้ำมันน่าจะพอๆ กัน ไม่ก็ Vios ล่างสุดก็ได้ เพราะ yaris กินจุที่สุดใน eco car
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 16, 2015, 15:46:34 โดย Staples »

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 16, 2015, 15:46:26 »
ราคา YARIS  ตัว Top  มันแพงขึ้นไปชนกับ Vios  ตัวล่าง ๆ  ถ้าราคาพอกันผมจะขยับไปหา Vios   ดีกว่า   แต่ถ้าจะเลือก YARIS  เอารถเล็กผมก็จะเลือกตัวกลาง  ๆ ก็เพียงพอแล้ว ที่ราคา 5 แสนกว่า

ออฟไลน์ whoami

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 16, 2015, 16:36:51 »
งบนี้ ไป city หรือ jazz ตัวล่างดีกว่าครับ

อาจไม่มีระบบความหรูหราเช่น แอร์ออโต้ พุชสตาร์ท

แต่ระบบความปลอดภัยครบกว่าครับ มีพวกระบบควบคุมการทรงตัวต่างๆมาต้้งแต่รุ่นล่างสุดละ

ได้เครื่อง 1500 ที่แรงกว่าด้วยครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 16, 2015, 16:59:39 »
ราคา YARIS  ตัว Top  มันแพงขึ้นไปชนกับ Vios  ตัวล่าง ๆ  ถ้าราคาพอกันผมจะขยับไปหา Vios   ดีกว่า   แต่ถ้าจะเลือก YARIS  เอารถเล็กผมก็จะเลือกตัวกลาง  ๆ ก็เพียงพอแล้ว ที่ราคา 5 แสนกว่า

แต่ผมว่าถ้าเอาวีออสตัวล่างไปเอายาริสตัวท็อปดีกว่าครับ  ออปชั่นน้อยเกินแม้แต่ ABS ยังไม่มีมาให้นี่ซื้อลงจริงๆ

Yaris เอาคุ้มค่าจริงๆก็ตัวกลางครับดูคุ้มเงินที่สุดแต่ถ้าชอบออปชั่นกะซื้อทีเดียวจบตัวท็อปก็ไม่ได้เลวร้ายอะไรกับราคาที่ตั้งมา
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ ไทบ้าน

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 16, 2015, 17:08:40 »
ผมเกลียดแดชบอร์ด, พวงมาลัย, แผงประตู  ที่ทำเป็นรูปหนังเดินขอบด้ายเย็บ (ทำจากพลาสติก) มันช่างดูถูกลูกค้าได้ถึงใจจริงๆ  ผมขอแนะนำ Mazda 2  1.3 Hachback ครับ
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ Joii

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 16, 2015, 17:33:44 »
ยาริสก็ส่วนลดหลายหมื่นครับ ถ้าสนใจส่ง pm มานะ ผมแนะนำได้ครับ

ออฟไลน์ gundam126

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 16, 2015, 17:39:34 »
ตอบในฐานะที่มีเจ้ายาริสนี้อยู่ในบ้านไม่ขอตอบเรื่องเครื่องยนต์นะครับ ตอนออกตัวผมไม่ได้ออกตัวกระชากอะไร ขับก็ไม่เคยเร็วเกิน140 ในราคานี้มันจะไปชนกับแจ๊สตัวS (รุ่นลองล่างสุด)
-เรื่องเบาะนั่ง ผมว่าok เบาะหลังนั่งแล้วเหลือพื้นที่วางขาเยอะ แต่ความอเนกประสงค์ของเบาะหลังยังสู้แจ๊สไม่ได้ พื้นที่ห้องโดยสารผมว่าพอๆกับแจ๊ส
-หน้าตาคอนโซลก็พลาสติกแข็ง พลาสติกแผงข้างประตู กดแล้วมันยุบๆนิดหน่อย เครื่องเสียงถือว่าok ผมหูธรรมดาด้วยมั้ง เสียบแฟซได๊ได้ แอร์ออโต้ แอร์เย็นดี แต่ถ้าต้องการลมร้อนเวลาหนาวๆ ปรับแอร์ยังใงก็ไม่มีลมร้อนออกมาเหมือนแคมรี่ ไม่รู้มันออโต้ยังใงของมัน
-ข้อเสียที่ผมไม่ชอบมันคือ ที่วางของกระจุกกระจิก มันแย่มาก เอาตั้งแต่แผงข้างประตู อันนี้ok รูจับมือเปิดปิดok ยาวแต่แคบแต่วางของได้(ปกติรถทุกคันเมื่อขึ้นรถ รูจับเปิดปิดประตูผมจะเอามือถือไปวางไว้) ถาดวางของตรงคอนโซลด้านล่าง ใช้วางอะไรจริงจังยาก มันตื้นไป น่าจะทำให้หลุมลึกกว่านี้ วางๆสักหน่อย ขับซ้ายทีขวาทีมีหล่น รูช่องวางของวางขวดตรงเบรคมือ แคบไปนิด เสียดายความอเนกประสงค์ของยาริสรุ่นก่อนหน้าที่มีช่องเยอะแยะ สารพัดหลุมใส่ของจริงๆ
-ปุ่มบนพวงมาลัย ใช้ง่ายดี แต่หน้าตาเรือนไมล์ ดูเหมือนกระดาษแปะไปหน่อย แต่ตอนกลางคืนก็สีสวยดี
-กระจกมองข้าง ผมว่าไม่น่าโค้งแคบตรงช่วงปลายกระจกเลย ทำตรงๆใหญ่ๆจะมองได้ดีกว่า คันอื่นมันใหญ่กว่านี้ มาขับคันนี้แรกๆหงุดหงิดนิดๆ
-รูปลักษณ์ภายนอกตัวtopก็จัดเต็ม มีไฟลูกกลมๆในโคม ดูสวยงาม
-เสียงเครื่องยนต์ เคยลองขับจากกรุงเทพไปเชียงใหม่ มีเสียงเข้ามาในห้องโดยสารตอนพยายามเร่งแซง เหมือนเครื่องยนต์มันใจจะขาด

ส่วนตัว ถ้าจะออกตัวนี้ ผมเชียร์ไปออกแจ๊สรุ่นSดีกว่า ราคาพอๆกันเลย เพราะได้ระบบความปลอดภัยมามากกว่า ความอเนกประสงค์ของห้องโดยสารแจ๊สก็ดีกว่า แต่ถ้าจะเอาตัวนี้เพราะโคมไฟหน้าหล่อ ภายในมีแอร์ออโต้รูปร่างสวยงามมีตัวเลข(ลมเย็นแต่แอร์ปรับยังใงก็ไม่ร้อน) มีปุ่มเครื่องเสียงบนพวงมาลัย ติดเครื่องยนต์ด้วยปุ่มกด ยังใงคุณก็จัดได้เลยครับ อีกเรื่องคือยาริสเครื่อง1.2 แจ๊สเครื่อง1.5

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 16, 2015, 17:44:23 »
Mazda 2 เบนซินตัวล่างดีกว่าครับ ถ้าไม่เน้นพื้นที่ หรือ MG3 ก็ถูกครับ น้ำมันไม่ได้กินมากมายอะไร ในงบเท่า 5แสน

คือ MG หลายคนอาจจะไม่แนะนำเพราะเป็นแบรนด์ใหม่ แต่ถ้าไป Test drive จะไม่อยากขับ Mirage แน่นอนครับ ผมขับ Mirage มาก่อน มันต่างกันเกินไป

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 16, 2015, 17:47:38 »
ถ้าซื้อ Yaris 1.2G ผมว่าไป Jazz ตัวล่างดีกว่าครับ ยกเว้นว่าเป็น 1.2E ก็พอได้ถ้างบจำกัด
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 16, 2015, 17:58:18 »
เคยขับอยู่พักนึง ตอนนี้ได้ทุนคืนมาละ ไปคว่ำมา55+
ผมว่าไม่เลวนะครับ ช่วงล่างนิ่มดีมาก อัตราเร่ง/สิ้นเปลืองก็พอๆกับอีโค่คาร์ทั่วๆไป
ส่วนตัวผมเชียร์ Jazz S AT เหมือนกันนะ คุ้มกว่ามาก ราคาเท่าๆกันเลย

ออฟไลน์ yod artstu

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 16, 2015, 19:13:32 »
เดือนก่อนออกรถให้แม่ยาย ผมคำนวณเงินผ่อน กรณีต้องผ่อน ปรากฏว่า.....
เมื่อไปดู Jazz หรือ City เครื่อง 1.5 ที่แรงกว่า และมีระบบ VSA ที่เหนือกว่าเห็นๆ
เลยไป Jazz ตัวล่างแทนครับ  :) พับเบาะขนของสะใจ ทรงตัวดีกว่าในย่านความเร็วสูง
เพิ่มเงิน/เดือนอีกไม่มาก กรณีผ่อน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 16, 2015, 21:50:28 โดย yod artstu »
: )

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 16, 2015, 19:24:15 »
ขอบคุณทุกความเห้นครับ เดี๋ยวจะลองพาที่บ้านไปดู JASS ตัว S CVT ดู และก็พี่ที่แนะนำเรื่องส่วนลดyaris ผม pm ไปแล้วนะครับ

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 16, 2015, 21:01:22 »
เงื่อนไขแบบนี้ สมมติว่าจะเอารถตลาด ผมไปฮอนด้าอีกเสียงน่ะ ยาริสและวิออสเจนนี้ มันงกมากเกินไปหน่อย

ออฟไลน์ 0%

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 16, 2015, 21:48:43 »
รถใช้คันเดียวในบ้าน ไม่ขับเร็ว ผมว่าโอเค

ดีที่ ขนาดรถใหญ่ ช่วงล่างดี ข้างหลังนั่งสบายกว่าคาด นั่งหลังก็นิ่ม เกียร์สมูทดี

ไม่ดีที่ อืด ไม่เหมาะกับคนขับรถเร็ว และ พวงมาลัย ทื่อมาก ใช้งานได้แบบแม่บ้าน พ่อบ้านทั่วไป แต่ถ้าต้องการ ขับสนุก คม ตอบสนอง ผมว่าไม่ใช่

อ่อ เรือ่งงานออกแบบ ผมว่า มันไม่สวย ไม่ลงตัว

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 16, 2015, 21:55:02 »
ผมนั่งอ่านดูไปทางเดียวแจ๊สเอส ฮ่าๆๆๆ

AuNaraKa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 16, 2015, 21:55:49 »
ผมเกลียดแดชบอร์ด, พวงมาลัย, แผงประตู  ที่ทำเป็นรูปหนังเดินขอบด้ายเย็บ (ทำจากพลาสติก) มันช่างดูถูกลูกค้าได้ถึงใจจริงๆ  ผมขอแนะนำ Mazda 2  1.3 Hachback ครับ

แล้วพวกแผงลายไม้ แต่จริงๆ เป็นพลาสติก หรือว่าเบาะหนังแท้แต่ส่วนสัมผัส แต่ที่เหลือหนังเทียม เป็นการดูถูกลูกค้ารึเปล่าครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 16, 2015, 22:19:42 »
เดาว่าอยากได้รถกว้างขวางหน่อย ไปลองดู Ciaz ยังครับ ภายใน ok เลยนะครับ

Yaris ตัวนี้ นอกจากที่หลายๆท่านกล่าวมาแล้ว พวงมาลัยทื่อมากๆ ไม่รู้สึกอะไรเลย

ไม่งั้นก็ขยับไป Jazz ตัวล่าง

ถ้าไม่กังวลเรื่องพื้นที่ภายใน Mazda 2 เบนซิน น่าสนนะครับ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 17, 2015, 07:38:28 »
โดยรวม เป็นรถที่ดีครับ ไว้ใจได้ในภาพรวมๆ
สมรรถนะโอเค ตำแหน่งขับโอเค เกาะถนนกลางๆ ไม่ดีเด่นอะไรมากมาย

มันเป็น Defult Choice นะครับ
อยากได้รถธรรมดาๆ ใช้งานทั่วไป ไม่มีความรู้เรื่องรถใดๆ เอาคันนี้เลย

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 17, 2015, 08:28:04 »
ตอนนี้ตามที่พีพี่แนะนำมาจะลองไปดู JASS ตัว S ดูครับ ส่วนMazda 2 ส่วนตัวผมชอบตัว1.3 เบนซิน ตัวล่างสุด 550000 มันเพียงพอแล้ว แต่ที่บ้านเขาติตรงมันเล็กเกินไป ส่วนVios ผมส่ายหัวแต่แรกเลยเรื่องวัสดุภายในน่ะแหละครับ ผมไม่ชอบตะเข็บพลาสติกเลย ทั้ง Yaris ด้วยแต่ยังพอให้อภัยเพราะเข้าใจว่ามันECO CAR เครื่อง1.2ยี่้ออื่นคงไม่ต่างกัน แต่Vios นี่หนักหน่อย ราคาก็แพงกว่าวัสดุกลับเหมือนกันผมให้อภัยไม่ลงจริงๆ City ตัวใหม่ พนักพิงศรีษะหลังดันปรับไม่ได้อีก ผมเลยตัดมันออกไป ตอนนี้คงเหลือแค่ Jass รุ่น S กับ Yaris รุ่นG เดี๋ยวจะลองไปดูJass อีกทีครับ  :)

ออฟไลน์ CK5

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 17, 2015, 08:33:48 »
ผมเคยใช้ Yaris 1.2G นะครับ ปัญหาที่เจอหลักๆ ไม่รวมปัญหาจุกจิกนะครับ
1. ช่วงล่างดังแก้ไม่หาย
2. อืดมาก
3. กินน้ำมันมาก
อย่างช่วงล่างดังแก้เท่าไหร่ก็ไม่หายจนสุดท้ายช่างบอกดังทุกคัน เสียงก็ดังเหมือนช่วงล่างหลวมอ่ะครับ เจอหลุมเจอเนินจะดังกุ๊กๆๆ น่ารำคาญมาก ลองไปอ่านในคลับเพิ่มเติมนะครับ 

สุดท้ายทนไม่ไหวเลยขายไปซื้อแจ๊สตัว V+ อัตราเร่งดีกว่าเยอะ แถมเท่าใช้มากลับประหยัดน้ำมันกว่าด้วย รวมๆ OK เลย เสียดายแค่ไม่มีกระจกพับไฟฟ้า ขี้เกียจเดินมาพับอีกฝั่งนึง

ออฟไลน์ Dubee

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 17, 2015, 08:45:58 »
เท่าที่เคยทดลองขับเมื่อปีก่อน พอจำอาการได้เลาๆว่า ต้นอืดมากครับ พอลอยตัวก็ปกติครับ ข้างในกว้างขวางดี แต่ไม่เท่าซูซูกิ เซียส
เอาเป็นว่าผมตัดสินใจแทนไม่ได้อ่าครับ เอาเปนว่าอยากให้คุณไปทดลองขับให้ครบทุกตัวในอีโคคารื และอาจขยับไปลองขับตัว 1.5 ก็ดีครับ

ออฟไลน์ Lammerison

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 17, 2015, 09:39:17 »
ต้องการรถท้ายตัด ตอนนี้ ผมเลือก Jazz อย่างเดียวเลย

ขนคนได้ 4 คนเหนือน sedan แต่พอถึงเรื่องขนของนี่ กินขาดครับ

ยิ่งเทียบกับ yaris ด้วยนะ Jazz ดีกว่า ทุกอย่าง

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 17, 2015, 09:43:06 »
ตอบในฐานะที่มีเจ้ายาริสนี้อยู่ในบ้านไม่ขอตอบเรื่องเครื่องยนต์นะครับ ตอนออกตัวผมไม่ได้ออกตัวกระชากอะไร ขับก็ไม่เคยเร็วเกิน140 ในราคานี้มันจะไปชนกับแจ๊สตัวS (รุ่นลองล่างสุด)
-เรื่องเบาะนั่ง ผมว่าok เบาะหลังนั่งแล้วเหลือพื้นที่วางขาเยอะ แต่ความอเนกประสงค์ของเบาะหลังยังสู้แจ๊สไม่ได้ พื้นที่ห้องโดยสารผมว่าพอๆกับแจ๊ส
-หน้าตาคอนโซลก็พลาสติกแข็ง พลาสติกแผงข้างประตู กดแล้วมันยุบๆนิดหน่อย เครื่องเสียงถือว่าok ผมหูธรรมดาด้วยมั้ง เสียบแฟซได๊ได้ แอร์ออโต้ แอร์เย็นดี แต่ถ้าต้องการลมร้อนเวลาหนาวๆ ปรับแอร์ยังใงก็ไม่มีลมร้อนออกมาเหมือนแคมรี่ ไม่รู้มันออโต้ยังใงของมัน -ข้อเสียที่ผมไม่ชอบมันคือ ที่วางของกระจุกกระจิก มันแย่มาก เอาตั้งแต่แผงข้างประตู อันนี้ok รูจับมือเปิดปิดok ยาวแต่แคบแต่วางของได้(ปกติรถทุกคันเมื่อขึ้นรถ รูจับเปิดปิดประตูผมจะเอามือถือไปวางไว้) ถาดวางของตรงคอนโซลด้านล่าง ใช้วางอะไรจริงจังยาก มันตื้นไป น่าจะทำให้หลุมลึกกว่านี้ วางๆสักหน่อย ขับซ้ายทีขวาทีมีหล่น รูช่องวางของวางขวดตรงเบรคมือ แคบไปนิด เสียดายความอเนกประสงค์ของยาริสรุ่นก่อนหน้าที่มีช่องเยอะแยะ สารพัดหลุมใส่ของจริงๆ
-ปุ่มบนพวงมาลัย ใช้ง่ายดี แต่หน้าตาเรือนไมล์ ดูเหมือนกระดาษแปะไปหน่อย แต่ตอนกลางคืนก็สีสวยดี
-กระจกมองข้าง ผมว่าไม่น่าโค้งแคบตรงช่วงปลายกระจกเลย ทำตรงๆใหญ่ๆจะมองได้ดีกว่า คันอื่นมันใหญ่กว่านี้ มาขับคันนี้แรกๆหงุดหงิดนิดๆ
-รูปลักษณ์ภายนอกตัวtopก็จัดเต็ม มีไฟลูกกลมๆในโคม ดูสวยงาม
-เสียงเครื่องยนต์ เคยลองขับจากกรุงเทพไปเชียงใหม่ มีเสียงเข้ามาในห้องโดยสารตอนพยายามเร่งแซง เหมือนเครื่องยนต์มันใจจะขาด

ส่วนตัว ถ้าจะออกตัวนี้ ผมเชียร์ไปออกแจ๊สรุ่นSดีกว่า ราคาพอๆกันเลย เพราะได้ระบบความปลอดภัยมามากกว่า ความอเนกประสงค์ของห้องโดยสารแจ๊สก็ดีกว่า แต่ถ้าจะเอาตัวนี้เพราะโคมไฟหน้าหล่อ ภายในมีแอร์ออโต้รูปร่างสวยงามมีตัวเลข(ลมเย็นแต่แอร์ปรับยังใงก็ไม่ร้อน) มีปุ่มเครื่องเสียงบนพวงมาลัย ติดเครื่องยนต์ด้วยปุ่มกด ยังใงคุณก็จัดได้เลยครับ อีกเรื่องคือยาริสเครื่อง1.2 แจ๊สเครื่อง1.5
  ภาษา Fortuner  ที่ใช้ใช้กันคือมันเป็นแอร์  ดิจิตอลหลอก ๆ ไงครับ   คนด่ากันพอสมควรใน Fortuner รุ่นที่แล้ว    ถ้าเป็น Innova  นี่แอร์คล้ายกันแต่เย็นกว่าถ้าใครไม่ชอบแอร์ที่มีความหนาวเยอะ ๆ นี่ไม่ไหวเลยนะครับ  เพราะดิจิตอลของแอร์ Innova เปิด 28 องศาสูงสุดก็ยังเย็นมากอยู่ดี     
ผมเคยขับรถ Fortuner ไป เนื่องจากรถเราสูง    เห็นรถ Innova  วิ่งบนมอเตอร์เวย์ช่วงหลังฝนตก    คิดดูละกันครับฝ้าละอองหยดน้ำเกาะบนหลังคาทั้งคันตั้งแต่หน้ารถยันท้ายรถ     เห็นสภาพแล้วผมไม่รู้คนในรถทนนั่งกันไปได้อย่างไร     ผมว่าข้างในเย็นมากจนข้างนอกน้ำเกาะบนหลังคา 
รุ่นหลังมา  New Fortuner  กับ Hilux Revo  เลยเป็นแอร์ดิจิตอลที่มีน้ำร้อนเข้ามาคุมอุณหภูมิให้คงที่ขึ้นแล้วไงครับ   ไม่ได้ไว้ทำความร้อนอย่างเดียวแต่ให้อุณหภูมิมันสเถียรขึ้นกว่ารุ่นเดิม    ส่วนใครอยากได้รถไม่มี Heater  ก็แอร์เตาแก๊สเลยครับ  ทางTOYOTA จัดไว้ให้แล้ว

ออฟไลน์ Boycm009

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 17, 2015, 09:49:16 »
ถ้า Yaris G ผมว่าขยับไป Jass s at ดีกว่าครับ ได้เครื่อง 1.5 ความอเนกประสงค์ที่มากกว่า
ถึงจะขับรถไม่เร็ว แต่ก็ไม่ลุ้นมากเมื่อเวลาต้องเร่งแซง หรือชับทางไกลก็ไม่เหนื่อยครับ

ออฟไลน์ ariazero

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 17, 2015, 11:09:07 »
ถ้าเน้น อุปกรณ์ ตกแต่งในรถ แอร์ Auto, Push Start แต่ไม่มีหน้าจอ Touch Screen นะ
Hatchback เท่านั้น,ได้เครื่อง 1,200 ขับในเมือง ออกต่างจังหวัดบ้าง Yaris G ก็ตอบโจทย์ดีครับ
-ไม่ชอบภายในสีส้ม และจำได้ว่าไม่มีที่เก็บของแบบมีฝากปิดตรงกลาง

แต่ถ้างบนี้ผมไปเลือก City / Jazz S ดีกว่าครับ ถึงแม้จะไม่มีอุปกรณ์ตกแต่ง แต่อุปกรณ์ที่จำเป็นกับความปลอดภัยก็ครบ ครับแถมไม่ต้องพวงกับ ระบบไฟฟ้ามากๆ อุปกรณ์ก็ ใช้ง่ายดีครับ
-ไม่ชอบเครื่องเสียงของJ เลยมันดูโล้นๆ ครับแต่มันใช่น่าจะง่ายนะ

แต่ถ้าอยากได้ครบได้ดั่งใจลอง CITY V+/Jazz V+ ใหมครับ ครบทุกอย่างที่กล่าวมาแถมมีจอมีกล้องถอยด้วยนะ ได้เครื่อง 1,500 ด้วยจะได้ไม่ต้องเป็นห่วงกับเสียงที่บอกว่าจะไม่พอหรือไม่ยังไง ครบจบในคันเดียว
-ตัวนี้ไม่ชอบอย่างเดียวคือแอร์มันนี่แหละดูใช้ยาก (แต่ไม่ยากเท่า แอร์ Auto VIOS ลองและ...สรุปถ้าจะมีแอร์ Auto ของมีตัวนี้ดีกว่า แต่กลัวมันไม่เย็นเท่า Denso)

แต่ถ้า ไม่เน้น ของเล่นก็ลอง ลงมาเป็น Yaris J / VIOS J ใหมครับ ทุกอย่างแทบเป็น Manual หมดเลย ไม่ต้องคิดอะไรมาก ขับทำงาน ขับกลับบ้าน ประกันหมดทีนี้จะแต่งอะไรก็ตามใจ ตามตลาดเล็ก มีของเล่นชิ้นเล็กชิ้นน้อยให้เยอะไปหมดช่างเขาถนัด
-ก็อย่างว่าครับ คำว่า Manual ก็คือ ไม่มีอะไรเลย อะไรที่เป็น Auto ก็น่าจะเป็น เกียร์ กับ กระจกรถ นี่แหละ (ไม่รวมกระจกข้างด้วย) อ้อ ABS ไม่มีด้วย แถมล้อรุ่นนี้ล้อ กระทะเหล็กด้วยนะ เผื่อว่าเน้นเรื่องนี้

'8X Familia, '91 TFR ,
'94 Sunny B13, '98 520i (E28), '99 Sunny B14,
'08 Vios, '08 C200, '08 Vitara
'15 Vios, '17Accord G9 MC, '17 X1 18i

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กันยายน 17, 2015, 11:24:10 »

จริงๆ มันไม่ใช่เป็นการดูถูกลูกค้าหรอกครับ จุดตรงนั้น รถราคาระดับนี้ ส่วนใหญ่ ใช้พลาสติกทั้งสิ้น

มันผิดตรงไหนที่เขาจะออกแบบให้ดูมีราคา มีระดับขึ้นมา มากกว่าจะเป็นแผ่นพลาสติกเรียบๆ ดำๆ ทื่อๆ เหมือนรถทั่วไป

เป็นผลดีต่อลูกค้าซะอีก ที่ได้รถราคาระดับเท่าเดิม แต่ได้อะไรที่ดูดีขึ้น อันนี้ไม่ใช่ซื้อรถที่แพงเป็นล้าน แต่ได้พลาสติกกัดลายหนัง

นะครับ

ออฟไลน์ SaiXaiZai

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กันยายน 17, 2015, 11:50:28 »

จริงๆ มันไม่ใช่เป็นการดูถูกลูกค้าหรอกครับ จุดตรงนั้น รถราคาระดับนี้ ส่วนใหญ่ ใช้พลาสติกทั้งสิ้น

มันผิดตรงไหนที่เขาจะออกแบบให้ดูมีราคา มีระดับขึ้นมา มากกว่าจะเป็นแผ่นพลาสติกเรียบๆ ดำๆ ทื่อๆ เหมือนรถทั่วไป

เป็นผลดีต่อลูกค้าซะอีก ที่ได้รถราคาระดับเท่าเดิม แต่ได้อะไรที่ดูดีขึ้น อันนี้ไม่ใช่ซื้อรถที่แพงเป็นล้าน แต่ได้พลาสติกกัดลายหนัง

นะครับ
++++++++เห็นด้วยครับ++++++++++

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กันยายน 17, 2015, 14:23:08 »
ผมเห็นคอมเม้นท์ส่วนใหญ่ว่าเครื่องมันอืด ผมก็ไม่เคยขับมันเลยไม่รู้จะวิจารณ์ยังไง แต่ผมมักจะเห็นคนรขับยาริสรุ่นนี้ขับเร็วมากนะคับ มีอยู่ครั้งนึงออกตัวพร้อมกัน มันออกตัวเร็วมากเลยคับ ฉิวเลย ไล่ตามไม่ทันเลยคับ แสดงว่าคนขับคคงเหยียบกระฉูดแน่เลยผมว่านะ