ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องดีเซล BMW สั่นรู้สึกได้จากพวงมาลัย เบาะ ตัวถัง ปกติไหมครับ  (อ่าน 9121 ครั้ง)

ออฟไลน์ atirad82

• Newbie
  • *
เครื่องดีเซล BMW สั่นรู้สึกได้จากพวงมาลัย เบาะ ตัวถัง ปกติไหมครับ

ใช้ 420d รถ 1 ปี

รถจอดอยู่กับที่จับพวงมาลัยแล้วรู้ได้ถึงความสั่นของเครื่องยนต์แต่ไม่มากนะครับ แค่มันรำคาญเป็นปกติไหม

ไปให้ช่างดูเค้าบอกเป็นปกติของ diesel

ไม่ทราบว่าคนขับ bmw diesel ท่านอื่นเป็นเหมือนกันไหม

ออฟไลน์ AkE

• Hero Member
525d ไม่สั่นนะครับรู้สึกไม่ได้อะครับ ยิ่งเบาะยิ่งไม่รู้สึก ยางแท่นเครื่องเป็นไงครับเช็คดู

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ไม่ปรกติแล้วครับ

มู่เล่หน้าเครื่อง ยางแท่นเครื่อง

ออฟไลน์ atirad82

• Newbie
  • *

มู่เล่หน้าเครื่อง ยางแท่นเครื่อง

ทำไมผมไปที่ bmw ราชพฤกเค้าบอกปกติอ่ะครับ

ปล. รถเกรย์ครับ

preme123

ไม่ปกติครับ 525d ไม่สั่นเลยนะครับ

ออฟไลน์ V221

ไม่น่าปกติแล้วครับ Audi A8 3.0 TDI ผมก็ไม่สั่นเหมือนกัน
BMW 750E M SPORT

jaesz

ทำไมผมไปที่ bmw ราชพฤกเค้าบอกปกติอ่ะครับ

ปล. รถเกรย์ครับ

ตอบยากนะครัช "ทำไม....."

เอ้า ผมจะลองพยายาม เดา

ช่างวีลาออกจากบีเอ็มก่อนที่จะมีเครื่องตัวนี้ขายในโลกนี้ เขาอาจจะไม่ทราบว่า กระบะดีเซล กับ บีเอ็ม ไม่เหมือนกันมั้งครับ

เกรย์เดี๋ยวนี้เขาก็มีรับประกันนี่ครับ ลองสอบถามดูก่อน แต่ละแห่งไม่เหมือนกัน

ออฟไลน์ SM.

ถ้ามันสั่นขนาดนั้น ผมว่าไม่ปกติแน่ๆครับ

ออฟไลน์ unsignedint16

• Jr. Member
  • **
ถ้าจำความรู้สึกตอนแรกได้ว่าไม่สั่น แต่พอตอนนี้สั่นมากขึ้นถึงพวงมาลัย น่าจะไม่ปกตินะครับ
เครื่องยนต์ดีเซล สั่นมากกว่าเบนซิล ก็จริง แต่หากมันสั่นแบบอิสระอยู่บนยางแท่นเครื่อง อาการจะไม่ส่งมาถึงพวงมาลัย
รถผมเคยเจอ ไปเดินท่ออิเตอร์มาใหม่ ท่อมันเบียดกับอุปกรณ์อื่นๆ สั่นเฉพาะรอบเดินเบา แต่พอเร่งแล้วไม่สั่น
พอดัดท่ออินเตอร์ ก็หายไป
อีกครั้งก็ขายึดอินเตอร์ ช่างเชื่อมเอาไว้ไม่ดี มันหลุด สั่นมาก และหายากมากว่า สั่นมาจากตรงใหน พอเชื่อมใหม่ หายเลย

ถึงแม้รถของ จขก. จะเป็นรถ standard แต่อาจมีอุปกรณ์บางตัวที่ขันไม่แน่น หลุด/หลวม ก็เป็นไปได้ครับ (เน้นดูช่วงท่อยาง ท่ออินเตอร์ต่างๆ ครับ)

ออฟไลน์ Cheercheers

• Full Member
ไม่สั่นครับ น่าจะไม่ปกติ

ไม่ทราบว่า 420d คันนี้ ได้เครื่อง B47d20 รึยังครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 17, 2015, 16:20:10 โดย Cheercheers »
Cheercheers

ออฟไลน์ z03

• Newbie
  • *
520d f10 สตาร์ทรถจอดนิ่งก็รู้สึกเล็กน้อยที่พวงมาลัยครับ ที่เบอะก็สั่นนิดหน่อย
คือประมาณว่ารู้สึกได้ว่าเครื่องติดอยู่
ผมใช้คันอื่นเป็นเบนซิน ชอบลืมดับรถเพราะมันไม่สั่นเลย
ส่วนตัวคิดว่าเป็นเพราะ diesel
ช่วงออกตัวก็สั่นครับ แต่พอช่วงพอมีความเร็วแล้วก็ smooth ดีไม่สั่น

สรุปแล้วของผมผิดปกติไหมเนี่ย?? 55
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 17, 2015, 16:23:41 โดย z03 »

Nonlamer

ถ้าเทียบกับตัวเบนซินจะรู้สึกได้ครั้บแต่จางๆครับ ถ้าเป็นรุ่นเก่ากว่านี้เคยนั่ง E90 320d สั่นกว่าเยอะครับ

ออฟไลน์ swan

• Sr. Member
ลองดูแท่นเครื่องกับมูเล่หน้าเครื่อง ถ้าสองตัวนี้มีปัญหารถจะสั่นมากกว่าปกติ ของผม 320D E90 ใช้มาแสนกว่าโลแล้วไม่มีอาการสั่นจนถึงพวงมาลัยและเบาะครับ

ออฟไลน์ IS2000

ลองขับเทียบ f30 328i กับ 325d ดู ตัวดีเซลจะสั่นกว่านิดหน่อยครับ แต่ก็ไม่ถึงกับน่ารำคาญ
ถ้าสั่นมากคงต้องเช็คดูอีกทีกับศูนย์บริการอื่นครับ
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ time traveler

• **
ผิดปกติ แต่นิดๆครับ ลองแช่รอบประมาณ 1500 ดูถ้าสั่นก็สงสัยยางแทนเครื่องไม่สมบูรณ์อาจเริ่มๆเสียอะครับ

ออฟไลน์ Artist

• Full Member
ถ้ารถเกรย์ อาจจะเป็นจากน้ำมันหรือเปล่าครับ ไม่รู้ว่าเค้าจูนมาให้เข้ากับน้ำมันบ้านเราแค่ไหน...
ลองขอเทียบดูกับ 420d รถศูนย์ไม๊ครับ (ถ้าเค้ายอม)...

ออฟไลน์ HLRx

ใช้ดีเซลของ วอลโว่ ก็ไม่สั่น ไม่รู้สึก นะครับ มาแต่เสียง อย่างเดียว ที่ทำให้รู้ว่าเป็น ดีเซล

ออฟไลน์ BMW_Soc_OkuBo

• Newbie
  • *
ไม่สั่นนะครับ ปกติของผม จะสั่นประมาณ เสียงน้ำไหลในท่อ เวลาสัมผัสพวงมาลัย (วิ่ง หรือ จอดd ก็ตาม)

ออฟไลน์ yourturle

สั่นได้แต่ไม่ควรถึงพวงมาลัย ให้รู้สึกและสัมผัสได้
เช็คศูนย อื่นดูครับ
One Day.

ออฟไลน์ StrawHat

• **
F10 ไม่สั่นนะครับ พวงมาลัยสั่นแค่ตอนจะขับออกนอกเลนกะตอนเปิดไฟเลี้ยวแล้วรถในตำแหน่ง bind spot ตาม function ของมันอ่ะคับ

อ่อ ตอนถ่ายน้ำมันเครื่องคราวที่แล้วผมลองใช้ total quartz ineo MC3 แล้วรู้สึกว่าเครื่องสั่นนิดๆครับ แต่ตอนนี้ไม่แล้ว

ออฟไลน์ Shimura

• Sr. Member
ของผมไม่สั่นนะครับ ลองเช็คยางแท่นเครื่องก่อนเลย
2007**Estima#ACR50
2013**Vellfire#ANH20
2014**Harrier#ZSU60
2014**BMW320DMsport#F30
2018**MercedesBenzE300#C238
2021**MercedesAMGCLS53