ผู้เขียน หัวข้อ: เดินบนฟุตบาท ถูกมอเตอร์ไซค์บีบแตรไล่  (อ่าน 4746 ครั้ง)

ออฟไลน์ Z_5

• Jr. Member
  • **
เพิ่งเกิดขึ้นสดๆร้อนๆเมื่อกี้เลยครับ
เรื่องมีอยู่ว่าวันนี้ผมไปทำธุระแถวสาทร เนื่องจากช่วงเย็นแถวนั้นรถค่อนข้างติดผมจึงอาศัยเดินทางมาโดยBTS
เมื่อทำธุระเสร็จก็ถึงเวลากลับ กำลังเดินๆมาอยู่ใกล้จะถึงสถานีสุรศักดิ์ ได้ยินเสียงบีบแตรสองปี้นน
ไอเราก็นึงว่าเสียงคงมาจากถนน เพราะแถวนั้นช่วงเย็นหากใครเคยไปคงทราบดีค่อนข้างจอแจพอสมควร
แล้วก็เดินๆไปต่ออีกซักพักงวดนี้ได้ยินเสียงแตรยาวเลยคับพอหันไปก็เห็นWave คันหนึ่งใส่ชุดวิน
เร่งเครื่องเข้ามาระยะประชันชิด ผมก็หลบให้แบบงง พอวินคันนั้นแซงขึ้นมาได้ก็หันมาด่า เท่าที่จำได้
เดินก็ดูรถบ้าง จะโดนชนตายอยู่แล้ว!@#$%^&*()_+  ไอเราด้วยความที่ีรีบๆจึงไม่ได้ไปเถียงอะไร
พอขึ้นBTSก็ได้มาคิดๆดูว่าสมัยนี้ฟุทบาท คงไม่ใช่ที่สำหรับคนเดินอย่างเดียวแล้ว การเดินบนฟุตบาท อาจมีสิทธิโดนรถชนได้เช่นกัน >:(

ออฟไลน์ rotaryman

• Hero Member
Re: เดินบนฟุตบาท ถูกมอเตอร์ไซค์บีบแตรไล่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 22, 2015, 19:37:05 »
พวกวินมอไซด์บางกลุ่มทำตัวเป็นมาเฟียร์เป็นผมถ้าตั้งสติได้คงด่าสวนเหมือนกันครับ
ผมเคยเจอพวกมอไซด์ย้อนศรตะโกนด่าทำนองเดียวกับ จขก เลยครับ แต่ครั้งนั้นผมสวนเลยว่าให้แจ้งตำรวจเลยไหมคุณขี่มอไซด์ย้อนศร ปรากฎว่าเงิบครับ

ออฟไลน์ Visual

• Sr. Member
Re: เดินบนฟุตบาท ถูกมอเตอร์ไซค์บีบแตรไล่
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 22, 2015, 19:44:04 »
เจอบ่อย ผมไม่หลบ เดินช้าลงด้วยขวางมันไปเรื่อยๆ ถ้ามันกล้าชนผมก็กล้าถีบ
ถ้าคันไหนมาเงียบๆผมหลบให้ ถือว่ายังพอมีความเป็นคนอยู่บ้าง

ออฟไลน์ Arm

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 22, 2015, 19:53:24 »
เสริมนิดพวกตั้งแผงร้านอะไรๆจนต้องลงไปเดินบนถนนนี้มันก็น่ะ >:(
88' Accord CA 2.0 EX A/T
88' Accord CA 2.0 LX M/T
09' Corolla Altis 2.0 V Navi
15' Commuter 3.0 A/T
18' Pajero Sport 2.4 GT-Premium Limited Edition

ออฟไลน์ neutrino

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 22, 2015, 19:54:29 »
ด่ากลับไปเลยครับ นี่มันฟุตบาธนะครับ (อย่าปล่อยให้คนชั่วลอยนวล)  มันคงคิดว่ามันทำถูกต้อง

ออฟไลน์ pulp

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 22, 2015, 20:00:46 »
เป็นผมคงไม่หลบ

สังคมสมัยนี้ ก้ออยู่ยากน่ะครับ
1996 City
2004 Wish
2008 Yaris
2015 GLA

ออฟไลน์ nutnutnut

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 22, 2015, 20:32:30 »
น้ำใจอ่ะผมมีนะครับ หลบให้ได้
แต่จะหลบให้เมื่อคุณรู้และตระหนักดีว่าตัวคุณน่ะผิด(คนขับมอไซค์) คุณขับด้วยความเร็วไม่มาก ขอทางในลักษณะไม่ข่มขู่
ที่ว่ามาเนี่ยรวมถึงพวกที่ชอบวิ่งสวนเลนมาหน้าด้านๆด้วยนะครับ ผมไม่หลบ

ออฟไลน์ ktonja

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 22, 2015, 21:07:13 »
ต้องปลูกฝังจิตสำนึกว่าให้ "รู้สึกว่าละอายต่อการทำความผิดกฎทั้งเรื่อง จราจร และเรื่องอื่นๆ" คนไทยส่วนใหญ่มักง่ายในหลายๆเรื่อง

กลับรถในที่ห้ามกลับรถ, ชอบขับตัดถนน, วิ่งย้อนศร, วิ่งรถบนฟุตบาท, เห็นเปิดไปเลี้ยวต้องเร่งไม่ให้เข้า, ข้ามถนนใต้สะพานลอย ฯลฯ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 22, 2015, 21:23:33 »
โคตรเกลียดเลยไอ้พวกนี้ ทางเดินเค้าแท้ๆ

ออฟไลน์ Buffy

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 22, 2015, 21:32:24 »
ผมไม่เคยหลบให้ครับ อยากจะไปก็ต้องรอให้ผมเดินผ่านไปก่อน

ผมไม่เคยมีน้ำใจกับคนทำผิดกฏหมายครับ

ดีที่ไม่เคยโดนพวกนี้ด่าน่ะครับ เวลาไม่หลบให้ ไม่งั้นผมเอาเรื่องถึงที่สุด

ออฟไลน์ Monn

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 22, 2015, 22:39:10 »
ผมอยู่ศาลาแดง มีตลอด ไม่เคยหลบครับ ผมอาจจะตัวใหญ่ ไม่เคยมีใครกล้าพูดไร 555

อย่างที่หลายท่านว่า อย่าไปตามใจคนทำผิด มีชน ผมก็มีตรีน ถีบ ได้เหมือนกันครับ ตกไปบนถนน รถทับ ตายห่านไม่รู้ตัว
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ yourturle

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 22, 2015, 23:12:11 »
พูดยากครับ เมืองใหญ่ เจริญ แต่ไม่มีการควบคุบดูแล
พอเป็นข่าวก็ลงมาดูแล พอเงียบก็ลืม
ก่อนนี้เห็นบอกจะจับ มอไชย ที่วิ่งบนฟุตบาท งานอาชญากรรมมันมากกว่า
One Day.

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 22, 2015, 23:20:11 »
กระโดด ขาคู่เลยครับ

แต่ดูก่อนนะครับ ว่าไม่มีผู้โดยสาร   

ผมไม่หลบให้ตายเถอะยังไงก็ไม่หลบ   

พวกวิน ทำผมสติขาดผึงมาหลายรอบแล้ว  กับเรื่องขี่บนฟุตบาทเนี่ย
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ acc4444

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 22, 2015, 23:34:01 »
เป็นผมไม่หลบเช่นกันครับ ยี่บีบแตรนี่ยิ่งเดินช้าเลย

ออฟไลน์ CarameLon

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 22, 2015, 23:59:23 »
ผมไม่ได้ไปเดินฟุตบาทในเมืองบ่อยๆนะ ถ้าเจอส่วนใหญ่จะสงบเสงี่ยมหลบผมตลอดไม่รู้ทำไม

TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ itimkati

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 23, 2015, 00:25:35 »
ผมเคยแต่โดนบีบแตร์ไล่เพราะจะมาจี้ชิงทรัพย์ครับ เส้นแยกเพชรบุรี ช่วงห้าทุ่ม พอดีไปทานบุฟเฟ่ต์อาหารญี่ปุ่นแถวนั้น ทานเยอะเกินอิ่มมาก

รถจอดไกลเพราะรถติด ขากลับเลยเดินย่อยไปเรื่อยๆ จู่ๆมอไซด์มามาบีบแตร์ไล่หลัง แล้วพูดขึ้นว่า น้องๆของเงินเติมน้ำมันร้อยนึง

พอผมบอกไม่มีแล้วเดินหนี มันขี่แซงขึ้นหน้าแล้วมาดักหน้า  กะชิงทรัพย์ผมแน่นอน

โชคดีที่ผมพกไอ้ตัวเล็ก Ruger LCP ผมกับแฟนเลยรอดมาอย่างหวุดหวิด สงสัยเพราะผมตัวเล็กขาวตี๋สเป็กเกย์ด้วยเลยยิ่งโดนมองว่านิ่มๆ

ตั้งแต่นั้นมาแฟนเลยเลิกบ่นว่าจะพกปืนเล็กๆติดตัวตลอดเวลาทำไม

สมัยวัยรุ่นสิบกว่าปีก่อน โดนมีดจี้เอวกลางป้ายรถเมล์คนนับสิบไปรอบนึง ไม่มีใครที่จะยอมเข้าช่วย

ทุกวันนี้เลยต้องช่วยตัวเองและระวังตัวมากขึ้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 23, 2015, 00:28:12 โดย itimkati »

ออฟไลน์ kbank

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 23, 2015, 01:28:54 »
มอไซด์ ทำได้ทุกอย่างครับ

ย้อนศร ผ่าไฟแดง ปีนฟุตบาต จอดได้ทุกที่
เบรคไม่มี บีบแตร ปาดอย่างเดียว

ออฟไลน์ Mike

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 23, 2015, 08:36:33 »
เคยเจอกับตัวบ่อยๆ พยายามห้ามใจตัวเองไม่ให้ถีบให้ล้ม
บางทีก็คิด หรือกูจะยอมสะใจ แล้วขึ้นโรงพักเอาก็ได้
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 23, 2015, 10:00:44 »
ใครถูกผิด ผมว่ารู้ๆกันอยู่แล้ว

ผมก้อเคยโดน แต่ปัญหาคือ มันเป็นวินปากซอยบ้านตัวเอง

เห็นหน้ากัน รู้กันว่าอยู่บ้านไหน

ได้แต่ทำใจครับ ผมบอกตัวเองเสมอ ไม่มีใครแพ้ชนะบนถนน หรือ บนทางเท้า

ออกข้างนอก คิดอย่างเดียว เอาตัวรอดให้ได้ดีที่สุด ถามเซ็งมั๊ย เซ็งดิ โกรธมั๊ย แน่นอน

แต่นึกถึงคนข้างหลัง ผมก็คิดอย่างเดียว ช่าง....

ออฟไลน์ M-Titan Man@NacT

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 23, 2015, 10:33:16 »
ผมเคยแต่โดนบีบแตร์ไล่เพราะจะมาจี้ชิงทรัพย์ครับ เส้นแยกเพชรบุรี ช่วงห้าทุ่ม พอดีไปทานบุฟเฟ่ต์อาหารญี่ปุ่นแถวนั้น ทานเยอะเกินอิ่มมาก

รถจอดไกลเพราะรถติด ขากลับเลยเดินย่อยไปเรื่อยๆ จู่ๆมอไซด์มามาบีบแตร์ไล่หลัง แล้วพูดขึ้นว่า น้องๆของเงินเติมน้ำมันร้อยนึง

พอผมบอกไม่มีแล้วเดินหนี มันขี่แซงขึ้นหน้าแล้วมาดักหน้า  กะชิงทรัพย์ผมแน่นอน

โชคดีที่ผมพกไอ้ตัวเล็ก Ruger LCP ผมกับแฟนเลยรอดมาอย่างหวุดหวิด สงสัยเพราะผมตัวเล็กขาวตี๋สเป็กเกย์ด้วยเลยยิ่งโดนมองว่านิ่มๆ

ตั้งแต่นั้นมาแฟนเลยเลิกบ่นว่าจะพกปืนเล็กๆติดตัวตลอดเวลาทำไม

สมัยวัยรุ่นสิบกว่าปีก่อน โดนมีดจี้เอวกลางป้ายรถเมล์คนนับสิบไปรอบนึง ไม่มีใครที่จะยอมเข้าช่วย

ทุกวันนี้เลยต้องช่วยตัวเองและระวังตัวมากขึ้น

สนใจ sig 238 อีกตัวใหม อิอิอิ

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 23, 2015, 11:07:12 »
ผมก็โดนบ่อยครับ ทั้งบีบแตร ทั้งขับเร็วเฉี่ยว ด่าแม่มเลย ถ้ารีบนักก็ไปวิ่งบนถนนสิเว้ย วินหน้าที่ทำงานด้วย 55

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 23, 2015, 11:34:08 »
ถ้ามีถุงน้ำซุปข้าวมันไก่ร้อนๆ จะฝากพี่เค้าไปกินยามหิวซะหน่อย  ;D

ออฟไลน์ nai_innova

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 23, 2015, 12:35:24 »
เขาอาจจะขอทางก็ได้(มั๊ง)

ออฟไลน์ KITTYBEAR

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 23, 2015, 14:08:55 »
มีเรื่องเล่าให้ฟังครับ

ผมเดินไปขึ้นบีทีเอส ที่สถานีทองหล่อ ตอนเย็นเพื่อกลับบ้าน
โดยเดินหันหน้าตรงข้าม สวนกับรถที่ติดบนถนน
ระหว่างเดิน ผมก็คอยสังเกตุตลอดว่า จะมีเหตุการณ์อะไรเกิดขึ้นบ้าง

วันนั้น รถติดมาก และเป็นไปตามคาดหมาย มีมอเตอร์ไซต์คันหนึ่ง พยายามยกหน้ารถเพื่อปีนฟุตบาท
ผมเห็นแล้วว่า ล้อที่ทำมุมองศากับขอบฟุตบาทแบบนี้ ถ้าบังคับไม่ดี มอเตอร์ไซต์มีปัดแน่

ทันใดนั้น มอเตอร์ไซค์คันดังกล่าว ก็พุ่งขึ้นมาบนฟุตบาทแบบเสียหลัก พุ่งตรงมาที่ผมอย่างที่ผมคาดไว้
ผมคิดไว้ในใจอยู่แล้ว ว่าถ้ารถมันเสียหลักพุ่งมาที่ผม ผมจะทำอย่างไร

ทันทีที่รถ พุ่งมาถึงผม ผมไม่ได้วิ่งหลบไปทางไหน
ผมหยุดอยู่กับที่ แล้วยกขาขวา ยันถีบหน้ารถ ให้เสียหลักไปทางอื่นที่ไม่มีคนเดินสวนมา

มอเตอร์ไซค์ คันดังกล่าวเสียหลัก แต่ไม่ถึงกับคว่ำ เพราะคนขี่สามารถประคองรถไว้ได้
จากนั้น ก็หันมาขอโทษขอโพยเป็นการใหญ่

ผมก็ไม่ได้ว่าอะไร ( เพราะได้ถีบไปแบบสะใจไปแล้ว 555  ) ทำหน้าเฉยชา แค่มองหน้าแล้วก็จากไป
คนบนรถเมล์(ร้อน) ที่รถติดอยู่ใกล้ๆ ซึ่งเห็นเหุตการณ์ ก็พากันยิ้มหัวเราะกันซะ ... ผมสังเกตุเห็นนะ

จากนั้น ผมก็เดินจากไปขึ้นบีทีเอส แบบคอยระวังมอเตอร์ไซค์คันต่อไป
 8)

ออฟไลน์ muza

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 23, 2015, 14:13:18 »
ยังดีที่มีน้ำใจบีบแตร
ผมเคยเจอ วิ่งจากด้านหลังผม ผ่านผมไปแบบ
ใกล้กว่านี้5 เซน ผมโดนชนแน่ๆ อะ
ไม่บีบแตรหรือเตือนอะไรเลย

มันต้องมีวิธีการจัดระเบียบบ้างแหละ ผมว่านะ

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 23, 2015, 14:57:28 »
เขาอาจจะขอทางก็ได้(มั๊ง)
" พอวินคันนั้นแซงขึ้นมาได้ก็หันมาด่า เท่าที่จำได้
เดินก็ดูรถบ้าง จะโดนชนตายอยู่แล้ว!@#$%^&*()_+ 
"

อ่านที่ จขกท.เล่ามาหรือยังครับ

ออฟไลน์ sk-non

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 23, 2015, 15:03:18 »
บางคนขี่ไม่มองทางข้างหน้าก็มี.

พวกนี้คงมีตาที่หู
ตอนยืนรอข้ามถนนเจอบ่อย
ผมเตรียมยกเท้ารอเลยถ้าเซมานะ

ออฟไลน์ eaton fuller

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กันยายน 23, 2015, 15:33:16 »
เจอบ่อย ผมไม่หลบ เดินช้าลงด้วยขวางมันไปเรื่อยๆ ถ้ามันกล้าชนผมก็กล้าถีบ
ถ้าคันไหนมาเงียบๆผมหลบให้ ถือว่ายังพอมีความเป็นคนอยู่บ้าง

ใช่แล้ว

ออฟไลน์ gorilla

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กันยายน 23, 2015, 21:19:27 »
ไม่เคยหลบครับ   แล้วก็ยังไม่เคยโดนไล่ครับ

น่าจะเพราะตัวใหญ่ครับ 

ปล. พวกแผงลอยก็ตัวดี  เดินกันไม่ได้เลยครับ อยากให้จัดการครับโดยเฉพาะโซนธุรกิจ  นอกเมืองจะหยวนๆผมยังรับได้ครับ

sunjiranger

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กันยายน 23, 2015, 22:14:12 »
เป็นผมจะบอกไปว่า มาไงว้า นี้มันทางเท้า ไม่ใช่ทางคุณมึงวิ่งน่ะ  :'(