ผู้เขียน หัวข้อ: อยากรบกวนสักคำถามนึง ระหว่าง forester 2.0il กับ new fortuner 4wd 2.8 หากเป็นคุณ?  (อ่าน 11099 ครั้ง)

ออฟไลน์ starlight

• Sr. Member
หากเป็นคุณ จะเลือกคันไหน   ตอนนี้ ส่นตัวแล้วตัดสินใจไม่ถูกจริงๆ ครับ ขับรถเร็ว แต่ชอบช่วงล่างของ forester ชอบแรงบิดของดีเซล ฟอร์

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ adis

• Hero Member
ถ้าเป็นผมก็ forester ครับ ผมชอบช่วงล่างที่ขับสบายหน่อยและทรงตัวดี ๆ หน่อย

ออฟไลน์ Auto

อยุ่ที่ใช้งานครับ  SUV  เหมือนกันแต่ใช้งานได้ต่างกัน       แต่ 2 ตัวนี้ผมเลือก Fortuner ครับ เพราะผมเอาไปลุยสมบุกสมบันมากกว่า  และต้องใช้ขนของมากกว่า

ออฟไลน์ SM.

เอาจริงๆ ผมคงไม่เลือกทั้ง 2 ตัวนี้ แต่ถ้าต้องจิ้มซักตัว คงเอา toyota อย่างน้อยก็มีศูนย์บริการ อะไหล่ หาง่าย สะดวกกว่า

ออฟไลน์ Ex_machina

ถ้าเป็นผมเอา for ครับ
เพราะที่นั่งมากกว่า กว้างกว่า ขนของได้มากกว่า อเนกประสงค์มากกว่า

ออฟไลน์ kiwiwi

หากเป็นผม

ตอนวัยรุ่น - ผมคงไม่มองทั้งสองตัวนี้ แต่ถ้าพ่อบังคับให้ซื้อ ผมก็คงเลือกฟอเรสเตอร์ครับ
ถัดมาอีก 10 ปี - ถ้างานที่ผมทำอยู่ในกรุงเทพ คงเป็นฟอเรสเตอร์ แต่ถ้าต้องออกต่างจังหวัดก็คงต้องเป็นฟอร์จูนเนอร์

แต่ตอนนี้ - ถ้ายังเป็นสองตัวเลือกนี้ ผมคงตัดฟอเรสเตอร์ทิ้งไปเลยครับ เพราะลูก3แล้ว เว้นเสียแต่มันจะมี 7ที่นั่งและเป็นเครื่องดีเซล... มาแบบนี้ฟอร์จูนเนอร์จะไม่ได้อยู่ในหัวผมเลยครับ

ออฟไลน์ Eddy5659

Forester ครับ

ถ้าเลือก Fortuner แล้วคุณบอกขับรถเร็วด้วย ต้องทำช่วงล่างใหม่ครับ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ rotaryman

- หนุ่มโสด เลือกฟอเรสเตอร์ เพราะภาระหน้าที่ยังไม่เยอะเกิดรถเสียจุกจิกขึ้นมาไม่เดือดร้อนลูกเมียหรือเป็นภาระครอบครัวครับ
- มีครอบครัวแล้ว ฟอจูนเนอร์ครับ มันก็ไม่ขี้เหร่เลยนะครับ ภาพลักษณ์ดีในสายตาคนทั่วไป ศูนย์บริการดีซ่อมไวหาอะไหล่ง่ายครับ 

Ps.ชอบขันรถเร็วไม่สน CX5 2.2XDL / 2.5S หรอครับ :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 23, 2015, 15:43:27 โดย rotaryman »

ออฟไลน์ Focuszaa

หากเป็นผม แน่นอน ลูกเมียไม่มี ต้องให้เลือกจริงๆ ก็คงเป็น Forester ครับ

ออฟไลน์ FyGI

ถ้าขับรถเร็ว Forester เลยครับ

Fortuner ต้องทำช่วงล่างกับเบรคเพิ่ม

อ่านไปอ่านมา งง 2 For เลย

ออฟไลน์ ps000000

ฟอเรสเตอร์นี่ รูปทรง ไม่โดนผมอย่างแรง

ออฟไลน์ akewizard

สมมุตินะครับ

- ถ้าผมขับรถเร็ว ประมาณยังไม่เกิน 150 ผมเลือกได้ทั้งสองตัว (เคยขับตัวเก่า BMC ประมาณนั้นก็ไม่รู้สึกหวิวนะ)
- ถ้าผมชอบไปเที่ยวเขา ขึ้นดอยบ่อยๆ (แล้วอยากขึ้นเร็วๆด้วย) ผมจะเลือก FTN ที่เป็นเครื่องดีเซลแรงบิดสูงๆ
- ถ้าผมชอบเอาเพื่อน เอาญาติพี่น้องไปเที่ยวด้วยบ่อยๆ หลายๆคน ผมจะเลือก FTN ที่นั่งได้ 6-7 คน
- แต่ถ้าผมชอบอารมณ์รถเก๋ง ไปไหนคนเดียวบ่อยๆ หรืออย่างมากก็มีคนนั่งข้างๆ ผมไป Forester
- ถ้าผมชอบรถวิ่งนิ่งๆ เครื่องนิ่งๆ ชิลๆ ช่วงล่างเหมือนจะนิ่งนุ่มหน่อย  ผมจะเลือก Forester
- ถ้าผม Indy อยากขับรถเครื่อง Boxer ผมเลือก Forester
- ถ้าชอบรถที่มีศุนย์บริการเยอะ ซ่อมง่ายรออะไหล่ไม่นาน ผมเลือก FTN
- ถ้าชอบรถที่มีศูนย์บริการไม่ต้องเยอะก็ได้ แต่ขอบริการดีหน่อย ผมเลือกได้ทั้งสองตัว (ศูนย์บริการคงไม่ได้เข้าบ่อยๆ แต่ถ้าต้องเข้าก็อยากเอาที่มันสบายใจหน่อย)

ออฟไลน์ Alcatraz

หากเป็นคุณ จะเลือกคันไหน 

เงินใครล่ะครับ เงินคุณจะให้คนอื่นเลือกทำไม ขอความคิดเห็น ขอคำแนะนำ น่ะขอได้ แต่ทำไมต้องให้คนอื่นเลือกให้ ลักษณะการใช้งานแต่ละคนไม่เหมือนกัน ต่อให้คุณไปขอคำแนะนำคุณจิมมี่ คุณก็จะโดนด่าออกอากาศตรงนั้นแหละ

ออฟไลน์ starlight

เงินใครล่ะครับ เงินคุณจะให้คนอื่นเลือกทำไม ขอความคิดเห็น ขอคำแนะนำ น่ะขอได้ แต่ทำไมต้องให้คนอื่นเลือกให้ ลักษณะการใช้งานแต่ละคนไม่เหมือนกัน ต่อให้คุณไปขอคำแนะนำคุณจิมมี่ คุณก็จะโดนด่าออกอากาศตรงนั้นแหละ

หัวข้อเรื่องเป็นการขอแชร์แค่มุมมองของสมาชิกที่ได้เข้ามาอ่าน   อย่าซีเรียสเลยครับ   คงไม่มีใครทีซื้อรถตามที่คนอื่นชอบ  หรือคนอื่นบอกให้ซื้อหรอกครับ    ขอบคุณที่สละเวลาอ่าน

ออฟไลน์ ไทบ้าน

ผมไม่เอากระบะติดหลังคาแน่นอนครับ
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ arya

เครื่อง 2000 ขับสี่ นี่ขับแล้วอึดอัดคับ

ถ้าจะเล่นซู ไม่มีโบ ผมไม่เล่น

ftn ตัวเก่าผมขับ 160 บนทางด่วนบูรพาวิถี ยังไม่รู้สึกเกร็งนะ แค่เปลี่ยนโช๊คให้หนึบขึ้น

แต่ แน่นอนคับ ถ้าชอบความนุ่มนวล สำหรับคนนั่ง forester ตอบโจทย์ได้ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ pjs6306

ถ้าราคาเท่ากันผมเลือก ฟอเรสเตอ

ออฟไลน์ Eddy5659

ไม่ได้มีเจตนาจะหาเรื่องนะครับ

ตอบแบบนี้ อย่าตอบเลยครับ ถ้ากระทู้ใดไม่พอใจ ไม่ชอบใจ และเป็นการปรึกษาเรื่องที่กระทบกับ จขกท แค่นั้นก็เลี่ยงไปครับ หรือใช้คำที่มันดีกว่า เช่น เจอญาติอายุไกล้กันแต่ไม่สนิท หัวเริ่มล้าน เราอาจจะพูดว่า "ดูมีราศีเสี่ย" แทนที่จะบอกว่า "ผมร่วงเยอะไปหรือเปล่า"

ด้วยความเคารพครับ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ Turin

Forester ไม่โบ ... เป็นผมไป XV ไปเลยดีกว่า โดยเฉพาะถ้าไม่กะนั่งมากกว่า 4 คน เครื่องเดียวกันเกียร์เดียวกัน ถ้าเข้าใจไม่ผิด platform เดียวกันด้วยแค่คนละกระดอง เหลือเงินอีกหลายแสน

แต่ถ้าในงบ ผมอาจมองที่ CX5 2.5/2.2 มากกว่า

เว้นแต่อยากได้แถว 3 อันนั้นคงไป fortuner

ออฟไลน์ yourturle

Forester เคยไปดูมาครั้งนึง มันน่าใช้มาก นำเข้าจากjp
เลือก Forester คนละ class กับ fortu
One Day.

ออฟไลน์ Alcatraz

ตอบแบบนี้ อย่าตอบเลยครับ ถ้ากระทู้ใดไม่พอใจ ไม่ชอบใจ และเป็นการปรึกษาเรื่องที่กระทบกับ จขกท แค่นั้นก็เลี่ยงไปครับ หรือใช้คำที่มันดีกว่า เช่น เจอญาติอายุไกล้กันแต่ไม่สนิท หัวเริ่มล้าน เราอาจจะพูดว่า "ดูมีราศีเสี่ย" แทนที่จะบอกว่า "ผมร่วงเยอะไปหรือเปล่า"

คุณเลือกเอเวอเรสเพราะอะไร สมาชิกที่นี่เชียร์รึป่าว คุณเลือกเพราะมันตอบโจทย์คุณมากที่สุด ซื้อด้วยเงินตัวเองไม่ได้เอาเงินคนอื่นซื้อ
งั้นถ้าผมถามคุณว่า ถ้าสมาชิกที่นี่ส่วนใหญ่เชียร์ ปาเจโร่ เพราะศูนย์ดีกว่า ถูกกว่า สวยกว่า คุณจะเลือกปาเจโร่ รึป่าว ก็ไม่ จริงไหม

ที่ตอบอย่านี้เพราะ อยากให้เจ้าของกระทู้ได้คิดว่าควรเลือกรถที่เหมาะกับตัวเองมากสุด ไม่ใช่เลือกตามคนอื่น คนอื่นไม่ได้มาซื้อหรือมาขับด้วย เพราะเจ้าของกระทู้ถามเองว่าถ้าเป็นคุณ จะเลือกคันไหน

ออฟไลน์ beerrl

Forester ครับ แต่ ต้องขอเป็น ตัว turbo นะครับ
แต่ในงบประมาณนี้ cx5 ดีเซล น่าจะลงตัวกว่าครับ ทั้งช่วงล่าง การขับขี่ อัตราเร่ง รวมถึง ความประหยัดครับ
ยกเว้น มีคนนั่งหลังบ่อยๆ cx5 สู้ 2ตัวที่ถามมาไม่ได้ครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ PAN

ผมอ่านดูแล้วนึกถึงCX-5 นะครับ 2.2ท็อปไม่ก็2.5 แต่เป็นผมถ้าเงินไม่ใช่ปัญหาและเน้นขับผมจะไปGLA250 AMG ไม่ก็forester turbo cvt ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 23, 2015, 21:51:46 โดย PAN »

ออฟไลน์ voyager

2.0il กับ new fortuner 4wd 2.8 หากเป็นคุณ?
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 23, 2015, 23:23:25 »

Forester ต้องตัว XT ครับ ตัวเดียวจบไม่มีค้างคา เสียดายภายหลัง
 ผมเคยคิดจะรอลุ้นปีหน้าภาษีน่าจะลดลง อาจได้ สองล้านถ้วน
แต่รอไม่ไหวและไม่ใช่่สิ่งแน่นอนเลยซื้อยุโรปที่ลดหลายแสน
เพราะเห็นแก่ส่วนลด คิดแล้วก็เสียดาย  ถ้าย้อนเวลาได้ซื้อ XT ดีกว่า

ออฟไลน์ Activehybrid

Re:
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 24, 2015, 00:27:31 »
ผมดูไม่เป็นจริงๆ Foresterไม่สวยมากถึงมากที่สุด ผนวกกับราคาแล้ว

กดFortunerรัวๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 24, 2015, 10:34:02 โดย Activehybrid »

ออฟไลน์ Terng

สงสัยกระทู้จะโดนล็อคเร็วๆนี้  :-\
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
คู่นี้ผมเลือก FTN ครับ ซื้อซูไม่โบนี่ยังไงๆอยู่ จริงๆนอกตัวเลือกขอเสนอ CX5 2.5 รุ่นนี้แจ่มแมวมากครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Devil13

หากเป็นผม FTN เพราะรถเล็กมีแล้ว อยากได้รถใหญ่ๆนั่งหลายๆคนบ้าง  :)

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ถ้าให้เลือก 2 ตัวนี้ก็คงไปฟอร์จูนเนอร์แหละครับ ตัวฟอเรสเตอร์ไม่ได้โดดเด่นอะไรปานนั้นนัก XV ยังน่าสนใจกว่าเพราะเรื่องราคา

ป.ล. ที่ จขกท ถามเพราะคิดเองตอนนี้ก็คงตันแล้วเลยอยากสอบถามความเห็นคนอื่นเผื่อจะได้มีแนวทางคิดต่อยอดออกไปอีก สุดท้ายก็คิดเองเลือกเองซื้อเองอยู่ดีไม่งั้นบอร์ดนี้ก็ไม่ต้องมีคำถามกันแล้วหละ ไม่เข้าใจคิดอะไรอยู่กันหนอ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ kaiturbo

• Newbie
  • *

คุณเลือกเอเวอเรสเพราะอะไร สมาชิกที่นี่เชียร์รึป่าว คุณเลือกเพราะมันตอบโจทย์คุณมากที่สุด ซื้อด้วยเงินตัวเองไม่ได้เอาเงินคนอื่นซื้อ
งั้นถ้าผมถามคุณว่า ถ้าสมาชิกที่นี่ส่วนใหญ่เชียร์ ปาเจโร่ เพราะศูนย์ดีกว่า ถูกกว่า สวยกว่า คุณจะเลือกปาเจโร่ รึป่าว ก็ไม่ จริงไหม

ที่ตอบอย่านี้เพราะ อยากให้เจ้าของกระทู้ได้คิดว่าควรเลือกรถที่เหมาะกับตัวเองมากสุด ไม่ใช่เลือกตามคนอื่น คนอื่นไม่ได้มาซื้อหรือมาขับด้วย เพราะเจ้าของกระทู้ถามเองว่าถ้าเป็นคุณ จะเลือกคันไหน

หากพูดแบบนี้ก็ว่าได้ทุกกระทู้ที่ถามมาละครับ ที่เค้าถามก็เพราะอยากดูมุมมองคนอื่นประกอบการตัดสินใจ เค้าคงไม่เลือกเพราะเหตุผลของคนอื่นละครับ  เค้าถามว่าหากเป็นคุณจะเลือกคันไหน ไม่ใช่ถามว่า คุณจะให้ผมเลือกคันไหน  ถ้าถามอย่างนี้ก็น่าโดนด่าล่ะครับท่าน ::)