ผู้เขียน หัวข้อ: รถโช็คเสีย เมียไม่ให้ซ่อม สั่งให้มองหารถคันใหม่  (อ่าน 7992 ครั้ง)

ออฟไลน์ IamHouse

• Newbie
  • *
รถผมอายุครบ 10 ปี เดือนตุลานี้พอดี เริ่มเกิดอาการต้องซ่อมนู่น ซ่อมนี่ บ้างแล้ว
ช่วงนี้ได้ยินเสียงดัง กุก ๆ ๆ  เวลาเลี้ยวซ้ายจากทางล้อหลังด้านซ้าย เอาเข้าอู่ตรวจเช็ค
บอกว่า โช็คเสีย เปลี่ยนข้างละ 3,600 ช่างแนะนำเปลี่ยนคู่ เท่ากับ 7,200 ก็เลยโทรขอตังค์คุณภรรยา

คุณภรรยาบอกว่า "ไม่ต้องซ่อมมันแล้ว เสียบ่อยเหลือเกิน เอารถไปเช็คเต็นท์เตรียมขาย แล้วมองหารถใหม่เลย" (น้ำเสียงโมโห พอควร)
(คือก่อนหน้านี้มีซ่อม ปั้มติ๊ก โดนไป 8000 โดนบู๊ทซ้ายขวาฯลฯ 14000 โดนยางแท่นเครื่องฯลฯ 16000) วันนี้จะโดนอีกเลยโมโห

ผมควรจะดีใจหรือเสียใจดี รถคันนี้ผมยังชอบขับอยู่เลย ช่วงล่างมันดี 10 ปีแล้วยังหนึบ แน่น เสียงเครื่องยังฟิต สตาร์ตทียังเล้าใจอยู่เลย
แต่รถที่คุณภรรยา จะให้เปลี่ยนโจทย์ต้องเป็นว่า ต้องเป็นรถครอบครัว ที่นั่งสบาย ยี่ห้อตลาดก็พอ ที่ไม่จุกจิก ศูนย์เยอะ ขายคล่อง ถึก ๆ ทน ๆ
ราคาไม่แพง

โจทย์เหล่านี้ฟังดูก็รู้ว่า ต้องไปโดนรถเจ้าตลาดแน่นอน แต่ผมไม่ค่อยชอบรถเจ้าตลาดพวกนั้นเลย
ยกตัวอย่าง SUV ผมอยาก CX-5 D  คุณภรรยา CRV  , ppv  ผมอยาก EV  คุณภรรยาบอกไม่สวย ถ้าเอา pjs ค่อยมาคุยกัน
สนใจ Sorento เมียก็ไม่คุย สนใจ Grand Canival เมียบอกจะใหญ่ไปไหน

ผมควรจะดีใจหรือจะเสียใจดี หารถถูกใจก็ไม่ให้ซื้อ รถที่ถูกใจก็ไม่ให้ใช้...กรรรรรม

ช่วยแนะนำด้วยครับ ผมควรทำไงดี ? .... ขอดีใจแป๊บบบ (จะได้รถใหม่) แต่ไปเศร้าต่อ (คงจะไม่ได้รถที่ชอบ)

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ชีวิตคู่ครับ คงต้องเชื่อเมีย จะอะไรก็ต้องตามเมีย

ห้ามบ่น ห้ามด่า ห้ามปาของ

ออฟไลน์ 2k

• Hero Member
อยากได้อะไรแล้วไม่เดือดร้อนการเงินก็ซื้อครับ  :-X ในมุมมองของคนที่ไม่ได้เห็นด้วยกันการใช้ของที่คนส่วนใหญ่ไม่ได้ชอบกัน ยามที่มันเสียก็มักจะมีแต่คนรำคาญรีบๆบอกให้ทำอะไรสักอย่างให้มันพ้นๆหน้าไปทั้งนั้น แต่ในความเป็นจริงยี่ห้อรถไม่ได้บ่งบอกเลยว่าคันไหนจะทนไม่ทน ถนนประเทศไทยไม่ใช่ว่าจะเรียบเป็นหน้าเค้กชนิดที่ใช้งานสิบปีไม่เคยตกหลุมไม่เคยลุยทางขรุขระเสียเมื่อไหร่  :-X ทนใช้ของที่ไม่ชอบไม่มีความสุขหรอกนะ  :-X   
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Auto

ปัยหามันเกิดคือรถมันเริ่มเสียจุกจิกมากขึ้น  โดยที่คุณไม่ได้ดูแลซ่อมมันก่อนเลยเกิดปัยหาขึ้น  อย่างเช่นโช๊คแบบนี้ถ้าเป็นผม  ผมจะคะเนอายุไปว่ามันอยู่ได้กี่ปีแล้วก็เอารถไปเปลี่ยนอะไหล่ก่อนที่มันจะเสีย   เท่านี้เราใช้รถสบายใจโดยไม่มีปัญหาจุกจิกเลย    ถ้ารอมันเสียจะรำคาญครับกลายเป็นรถไม่น่าใช้    ทั้งที่จริงมันไม่มีอะไรเลย

ตอนนี้ภรรยามีคำตอบในใจแล้วว่าอยากเปลี่ยนรถ  คงยากจะเปลี่ยนใจ  เนื่องจากเปลี่ยนรถง่ายกว่าเปลี่ยนใจภรรยาครับ  หรือว่าลองดูอันไหนง่ายก็เปลี่ยนอันนั้น 55 ถ้าภรรยาเปลี่ยนง่ายก็เปลี่ยนเลย  5555  จะได้ไม่ต้องเปลี่ยนรถ 

ผมว่าแฟนคุณมีคำตอบแล้วว่าอยากได้รถครอบครัวใหญ่ขึ้นมาหน่อยและเป็นเจ้าตลาด  คือเขาคงมอง ๆ ไว้บ้างแล้วล่ะ คุณก็มีหน้าที่เอาตัวเลือกไปเสนอแค่นั้น 

ออฟไลน์ Activehybrid

Re:
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 24, 2015, 14:58:13 »
Pajero ก็หนึบดีแล้วนิครับ ได้รถใหม่ด้วย รถเก่าตั้ง10ปีแล้วยิ่งซ่อมยิ่งยืดเยื้อเสียตัง

ผมว่าข่าวดีมากกว่า แต่ข่าวร้ายคือค่างวดน่ะนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 24, 2015, 15:23:56 โดย Activehybrid »

ออฟไลน์ nuntapon.s

ประเสริฐแท้

ออฟไลน์ kiwiwi

ไม่คิดว่าจะมีเพื่อนร่วมชะตากรรม

ผมชอบ ev แต่ภรรยาชอบ pjs
ผมชอบ cx5 แต่ภรรยาชอบ hr-v
ส่วนโซเรนโต ภรรยาไม่ชอบครับ เธอชอบ grand carnival แต่ผมไม่เอาเพราะมันใหญ่ไปแถม 0 ก็น่ากลัว

ผู้หญิงอะ บางครั้งอารมณ์ก็อยู่เหนือเหตุผลนิดๆ
อธิบายยังไง เธอก็ไม่ยอมเข้าใจหรอก

ว่าแต่ยางรองแท่นเครื่องรถอะไรเหรอครับ 16000 แน่ะ
แต่เชื่อเถอะครับ มันต้องมีรถซักคันที่อยู่ตรงกลางพอดีๆ

ลองหาช้อยส์ให้เยอะกว่านี้สิครับ เดี๋ยวก็เจอ

ออฟไลน์ mozart

ถ้าเป็นผมได้ยินว่าให้ซื้อใหม่นี้ยิ่มเลยครับ แต่พอได้ยินว่าไม่ให้ซื้อรถที่เราอยากได้เหมือนฝันสลายดอกฝ้ายบานทันทีครับ ฮ่าาาาา แต่ก็จะหาเหตุผลต่างๆนานมาพูดกับเมียให้ได้รถรุ่นที่เราอยากได้ครับ (เหมือนแม่ไงไม่รู้ ฮี่ๆๆ)

ออฟไลน์ Volta

ผมเองที่ต้องขาย fiesta มาซื้อ altis เพราะคำสั่งภรรยาเนี่ยล่ะครับ

สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ Ty ESC

เป็นผมคงแกล้งเศร้า อมยิ้ม บ่นว่า ว้าาาาาาาาาาาาา (ในหัวนี่คิดช้อยส์อยู่เลย)

เมียเปิดช่อง ไม่รีบเปลี่ยนรถ เด๋วเธอเปลี่ยนใจยึดงบคืน แล้วจะเสียใจ

ออฟไลน์ zeriw009

• Sr. Member
รถใช้คันเก่าครับ แต่หาเมียใหม่ :-*

ล้อเล่นนะครับ
㋡  ㋡ ขายรถที่สวยสมบูรณ์แบบในตอนนี้ อีก 50 ปี จะเอาอะไรมาขาย

ออฟไลน์ mamaman

10 ปีคุ้มแล้วครับ ขายทิ้งซะ
ของผม สี่ปีก็เริ่มมาละ

ออฟไลน์ Tha10050

• Full Member
รถครอบครัว นี่ต้อง SUV หรือ PPV หรือเปล่าคับ เก่ง D Segment พอได้มั๊ยคับ 55

CRV , Pajero Sport, Camry 2.0 D4S (เน้นรถตลาด ตามคอนเซปต์ ผบ.ทบ.)

ออฟไลน์ Focuszaa

เสียใจด้วยครับ  :-X :-X :-X :-X

เหมือนจะดี หุหุ แต่สำหรับผม นี่ ใจสลายเลย คงต้องตามใจเมียเหละครับ

เชื่อเค้าหน่อย เชื่อเมียเจริญทุกคนครับ  ^_^

ออฟไลน์ holahola66

คุณรู้เรื่องรถดีกว่าเมีย เรื่องนี้คุณต้องตัดสินใจเองครับ อย่าให้คนที่รู้น้อยกว่ามาคิดแทน
กลับกันถ้าเรื่องเครื่องครัว ของใช้ในบ้าน ผมก้อยอม100%เหมือนกันครับ ว่ากั๊นตามเหตุผลเต๊อะ
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ redsun

ถ้าไม่ลำบากจนเกินไป เชื่อเมียเถอะครับ 555

ออฟไลน์ Tommo

• Newbie
  • *
คำสั่งก็คือคำสั่งครับ ผมว่าตัวเลือกที่มี CRV กับ PJS ก็ไม่ได้แย่หรือรับไม่ได้นะ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
บางครั่งต้องมีลูกล่อลูกชนบ้างครับ คนรู้จักผมคนนึงอยากได้มอไซด์ใหม่จำรุ่นไม่ได้ราคาราวๆ 1.5 แสน ก็พาเมียไปดูรุ่นที่แพงกว่า 2 แสนอัพ สุดท้ายก็มาจบคันที่ต้องการเมียก็คิดว่าประหยัดตังไปเกือบแสนส่วนผัวก็ได้คันที่ต้องการ  :D :D :D
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

Nonlamer

ซื้อสองคันมีในตัวเลือกมั้ยคับ  :-X

ออฟไลน์ yourturle

ชอบมุข จั่วหัวเรื่อง ชอบมาก
      ;D          ;D             ;D
One Day.

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ขัดขืนไม่ได้ก็ต้องยอมไปครับ ตามระเบียบ

ออฟไลน์ rotaryman

รถใหม่ขับนุ่มๆปาเจโรเลยครับ ใหนๆใจดีแบบนี้หวดตัว Top ให้สมใจภรรยาเลยครับ :-*

ออฟไลน์ hayabusa

• Jr. Member
  • **
หึหึ ปัญหาแบบนี้ผมผ่านมาแล้วครับ ไซโคครับ ผมเป่าหูเมียทุกวัน เป่าจนไมเกรนขึ้น สรุปเอาคันไหนก็ได้ เชื่อผัว

ออฟไลน์ meeuwarn

ยอมครับ เหนื่อยเปล่าๆ :'(

รู้ม้าย สู้อยู่กับใคร  สู้ไปก็ไม่มีวันชนะ :'(

10 ปี ผมก็เห็นด้วยนะว่าควรเปลื่ยน

ออฟไลน์ JF2KPNSX

บางครั่งต้องมีลูกล่อลูกชนบ้างครับ คนรู้จักผมคนนึงอยากได้มอไซด์ใหม่จำรุ่นไม่ได้ราคาราวๆ 1.5 แสน ก็พาเมียไปดูรุ่นที่แพงกว่า 2 แสนอัพ สุดท้ายก็มาจบคันที่ต้องการเมียก็คิดว่าประหยัดตังไปเกือบแสนส่วนผัวก็ได้คันที่ต้องการ  :D :D :D

ร้ายกาจ ขอจำกลยุทธ์ไว้ใช้ในวันข้างหน้าครับ   :P :-X ::)

ภรรยาพี่ไม่ชอบเพราะอะไรครับ ต้องพาไปลองให้ละเอียดเลยครับ ไม่ใช่แค่นั่ง
แล้วก็หาเหตุผลดีๆมาสนับสนุนอารมณ์ของพี่เลยครับ ค่อยๆตะล่อมๆ ไป
แต่ถ้าไม่ได้ ก็ยอมเถอะครับ เก็บชีวิตไว้ดีกว่า ;D

wildstocks

สู้กับเมียชนะไปก็แพ้อยู่ดี

ออฟไลน์ ktonja

ตัวเลือกที่ภรรยาให้มาก็ดีใช้ได้นะ ไม่น่าเกลี่ยด ^ ^

ปล.เชื่อผมซื้อตามที่ภรรยาชอบเถอะแล้วชีวิตจะมีแต่ความสุข

ออฟไลน์ Red Bicycle

:) ตามใจเมียเถอะครับ  เพราะบ้านเราปกครองด้วยระบอบภรรยาธิปไตย

( ไม่ต้องเลือกตั้ง แต่งตั้งครั้งเดียว อยู่ในตำแหน่งไปตลอด ไม่มีการปรับ )

ออฟไลน์ PunTam

คุณรู้เรื่องรถดีกว่าเมีย เรื่องนี้คุณต้องตัดสินใจเองครับ อย่าให้คนที่รู้น้อยกว่ามาคิดแทน
กลับกันถ้าเรื่องเครื่องครัว ของใช้ในบ้าน ผมก้อยอม100%เหมือนกันครับ ว่ากั๊นตามเหตุผลเต๊อะ

ชอบความเห็นนี้ครับ ตามนี้แล้วกัน ลองพาไปดูทั้งคู่ก่อนครับ พยายามพาไปลองขับคันที่ไม่ชอบก่อน แล้วค่อยพาไปลองขับคันที่ชอบ ขอให้โชคดีครับ

ออฟไลน์ Sencha

เป็นผมนี่ขายแล้วไปเอาปาเจโร่อย่างไวเลยครับ  :-X