ผู้เขียน หัวข้อ: #แนะนำน้ำมันเครื่องสังเคราะแท้หน่อยคับ ใช้ตัวไหนดี ผมเน้นประหยัด#  (อ่าน 6052 ครั้ง)

ออฟไลน์ Katto_Bung

• Newbie
  • *
ตามหัวข้อเลยคับ mazda2 ติดแก็ส ระยะ 20,000โล

ออฟไลน์ olympicplus

• Newbie
  • *
แนะนำตัว Performa Synthetic NGV  สังเคราะห์แท้ 5W-40 ครับ
รถบ้านผมติดแก้สก็ใช้อยู่ ช่างแนะนำมา บอกว่าสำหรับรถติดแก้สโดยเฉพาะ
จากประสบการณ์ที่ใช้โอเคเลยครับ ราคาไม่แรงด้วย  8)

ออฟไลน์ jubcup

• Newbie
  • *
มันจะมีกึ่งสังเคราะห์กับสังเคราะห์แท้นะ สังเคราะห์แท้จะแพงหน่อยแต่ก็เปลี่ยนระยะที่ทุกหมื่นโล แต่ถ้าเอากึ่งสังเคราะห์ราคาจะถุกลงมาจะเปลี่ยนทุกห้าพันโล ถ้ารถติดแก๊สแนะนำให้ใช้น้ำมันเครื่องสำหรับติดแก๊สโดยเฉพราะ เพราะความร้อนในห้องเครื่องจะร้อนกว่าเครื่องยนต์แบบธรรมดา
แนะนำ สังเคราะห์แท้ ปตท เพอร์ฟอร์มา ซินเธติค NGV(LPG) 4 ลิตร  5W-40 ประมาณ 1,000 บาท มีบัตรเติมน้ำมันแถมด้วย
  ส่วนกึ่งสังเคราะห์   ปตท เพอร์ฟอร์มา NGV(LPG) 10 W-40 ประมาณ 400 กว่าบาท

ประมาณนี้ครับ

ออฟไลน์ wesborland

• Full Member
รถเล็ก 4 ลิตร ใช้สังเคราะห์ไปเลยครับ พันปลายๆสบายใจ

รถผม 4ลิตรครึ่ง สองพันกว่าบาท คิดหนักเหมือนกัน  :'(

ออฟไลน์ CNX

• Hero Member
ผมขับ Fiesta รุ่นเกียร์หลุด ขวัญใจรถยก 55
ติดแก๊ส วิ่งLPGมาครบ 100,000km. , รวมแล้ววิ่ง 127,xxxkm.

น้ำมันเครื่อง ใช้ตามฐานะ เปลี่ยนไปเรื่อยๆ ทั้งเกรดกลางๆ ถึง เกรดสูงสุดของแต่ละยี่ห้อ
ล่าสุด ตอนนี้ งบน้อย ใช้บางจาก GE Platinum 5W-30 โปรที่ปั๊มบางจาก Green Serve
690บาท + กรองน้ำมันเครื่อง (ใช้ของ Toyota Hilux Vigoแทนได้ เกลียวน็อตเหมือนกัน)
วิ่งมาจน 7,xxx km. เช็คสภาพน้ำมันเครื่องสีเป็นแดง ขุ่นนิดๆ พร่องหายไปจนขีดล่างของก้านวัด

กำลังจะเปลี่ยนรอบใหม่ มองหาโปร บางจาก Green Serve ครับ  :)

ไว้เป็นข้อมูล สำหรับการพิจารณาครับ  8)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 24, 2015, 21:53:21 โดย J!MMY »
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ wa330

สังเคราะห์พร้อมกรองราคานี้ถูกมากๆ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com

ไอ้พวกขายของด้วยวิธี Seeding !!!
มึงมาเนียนใส่เว็บกูอีกแล้วนะไอ้เหี้ย!
เย็ดแม่ชาติหมาหน้าหนังหีมากนักนะมึง!!
ไอ้ Olympicplus อีดอกทองงง

เรียกแทนตัวเองว่าผม แต่อีเมล์ของมึงนี่ ชื่อมาเป็นผู้หญิงชัดๆ
แถม guessgirl มันก็บอกให้รู้ได้โดยนัยว่า มึงจงใจ จะตั้งชื่อนี้
ว่าเป็น ตัวเมียที่ไหนสักตัวหนึ่ง

แถมใน Teana-Club และสารพัดคลับรถยนต์
มึงก็เข้าไปเชลียร์น้ำมันเครื่องเขาเสียเต็มที่
แบบนี้หมายความว่ายังไง ไอ้เอเจนซีชาติชั่ว!!!!

เว็บกูไม่ให้ Seeding มึงก็ยังจะหน้าด้าน Seeding กันอีก
Seed กันข้ามปี ก็ยังไม่เลิก!! ไอ้เย็ดชาติหมา!!!

ต้องให้กูเอ่ยชื่อออกมาไหมว่ามึงเป็นใคร???"

ใครอยากรู้ว่ามันไปโพสต์ Seeding แบบนี้ที่ไหนบ้าง
เชิญคลิกที่เว็บ Teana-Club ที่นี่

http://www.teana-club.com/webboard/index.php?topic=33997.0

ออฟไลน์ CNX

ตกใจ คุณจิมมี่ เข้ามา  ;D

ขออภัยด้วยเช่นกันครับ ที่คอมเมนท์ของผมด้านบนนี้ อาจจะสื่อไปทางสนับสนุนบางยี่ห้อครับ
ผมจะระมัดระวัง ปฏิบัติตามเงื่อนไขของเวปนี้มากขึ้นครับ  :D
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ mazeraty

• Sr. Member
น่ากลัวมาก 5555  จัดหนักจัดเต็ม  :) :) :)

ออฟไลน์ No Trespassing

Seed ที่ไหนไม่ Seed

มา Seed ที่เว็บนี้ เดี๋ยวได้โดนขุดชื่อประจานแน่นอน

ลาก่อยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยย

ออฟไลน์ scorpions

• Jr. Member
  • **
กำลังจะมาหาข้อมูล ถึงกับตกใจตัวสีแดง :D

ออฟไลน์ Dubee

ถ้าผมจะแนะนำ (ไม่เกี่ยวกับประเด็นดราม่าซีตข้อความอะไรนะครับ) ผมแนะนำเป็นตัว Shell HX8 เบอร์5w40 หรือ Havoline Pro Ds 5w30 พวกนี้ราคาถูกและเหลือแหล่ละครับ ถ้าจะเอาแบบพรีเมี่ยมจริงๆแนะนำ เชลล์ อุลตร้า 0w40 ตัวนี้เห็นว่าทางเชลล์พัฒนาร่วมกับเฟอรรารี่ครับ

ออฟไลน์ YAmodels

เอาเป็นว่าเล่าประสพการณ์ที่ได้ลองใช้น้ำมันเครื่องสำหรับรถติดแก๊สให้ฟังละกันครับ
คันก่อนใช้ ปตทเซมิ เปลี่ยนทุกหมื่นโล จะเริ่มรู้สึกหนืดช่วง7-8พันโล
แต่ได้ลองใช้ ปตทngv แค่4-5พันโลนี่ก็รู้สึกหนืดๆแล้วครับ ราคาถูกกว่าเซมินิดหน่อย ผมเลยกลับไปใช้เซมิเหมือนเดิม

ส่วนคันปัจจุบันติดแก๊สมาสองหมื่นโลแล้ว ใช้น้ำมันเครื่องของศูนย์0w20 มาหมื่นโลกว่าๆ
ล่าสุดลองปตทสังเคราะห์0w30 ก็ดีเหมือนกัน เสียงเครื่องเงียบลงแต่เหมือนจะกินแก๊สมากว่าของศูนย์แฮะ(วิ่งในเมืองเป็นส่วนใหญ่)

ออฟไลน์ Focuszaa

55555 เลื่อนอ่านมาเรื่อยๆ เผื่อเจอสาระดีๆ ฮ่าๆๆ สีแดงตัวโตๆๆ โหดดด โพดดดดด

ออฟไลน์ delete

คุณจิมมี่ น่าจะหมายถึง 3 เม้นท์แรก มั้งครับ
คนแรกชง คนสอง คนสาม ตบ ยี่ห้อเดียวกันมาเลย  ถถถถถ

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
555 กำลังอ่านอยู่ดีๆ เล่นซะตกใจเลยครับ
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ gnext

• Jr. Member
  • **
คุณจิมมี่ น่าจะหมายถึง 3 เม้นท์แรก มั้งครับ
คนแรกชง คนสอง คนสาม ตบ ยี่ห้อเดียวกันมาเลย  ถถถถถ

คนสามไม่น่าใช่นะครับ แต่สองคนแรกนี่ สมัครสมาชิกวันเดียวกันเลย 555

ออฟไลน์ escudaeza

คนสามไม่น่าใช่นะครับ แต่สองคนแรกนี่ สมัครสมาชิกวันเดียวกันเลย 555

จริงครับ แต่ละทู้ที่ไปตอบก็ไปเชียร์+แก้ต่างให้pttทั้งนั้นเลย
 :-X
Mazda CX8 2.5 SP 2019

ออฟไลน์ jes191

• Full Member
555 ตกใจหมดเลย  คุยเรื่องนำ้มันพืชแทนได้มั้ย...

ออฟไลน์ pee1818

เข้ามาอ่านแล้วก็งง ว่าทำไมเม้น 2,3  ถึงเชียร์น้ำมันยี่ห้อนี้  พอเห็นตัวแดงเท่านั้นแหละ ถึงบางอ้อเลย 55555555

ออฟไลน์ nuttapatJazz

กำลังจะเข้ามาตอบเลย ว่ายี่ห้ออะไรก็ได้ ที่ไม่ใช่ที่คห.2,3แนะนำ
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ bahamu

ถ้าเอาถูกและได้มาตรฐานล่าสุด เช่น gf5 , dexros1 รับความหนืดที่ w30ได้ มีแต่ของไทยทำ แกลลอนละพันต้น
ของนอก ราคาแพงกว่าเกือบเท่าตัว ถ้าต้องการความหนืดที่ w50 มีแค่ยี่ห้อเดียว แกลลอนใกล้สองพัน

ออฟไลน์ Sacrifice

ผมว่า คนใน internet ทุกเว็บ ค่อนข้างมีอคติกับ ptt สูงนะ   

ผมว่าของมันก็ตามราคาแหละ สังเคราะห์แท้ หักลบบัตรน้ำมันเหลือ 7-8 ร้อย
พี่เล่นเอาไปใส่รถแข่ง ลากรอบ red line แล้วเครือง ฮีท แล้วไปเทียบกับ mobil ราคา พันปลาย มันใช่หรือครับ