ผู้เขียน หัวข้อ: หาเงินซื้อรถที่อยากได้แต่กลับไม่ได้  (อ่าน 9420 ครั้ง)

ออฟไลน์ ismael

• Sr. Member
Re: หาเงินซื้อรถที่อยากได้แต่กลับไม่ได้
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กันยายน 27, 2015, 17:40:17 »

ตามใจเมีย ชาติพัฒนาครับ ---

ออฟไลน์ Hadoken Shoryuken

• Hero Member
Re: หาเงินซื้อรถที่อยากได้แต่กลับไม่ได้
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กันยายน 27, 2015, 18:01:02 »
พาไปที่โชว์รูมโตโยต้าเลย (ก่อนไปนัดเซลไว้ด้วยว่าบริการดีๆหน่อย) หลังจากนั้นพาไปลองรถเลยครับ  :-X

ออฟไลน์ capton

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กันยายน 27, 2015, 18:38:01 »
เรื่องแบบนี้ ริวจะไม่ยุ่ง....

หลายๆบ้านคงเป็นแบบนี้ครับ บ้านผมก็เป็น ขนาดเมียผมขับรถไม่เป็น

แต่ก็ใช้เหตุผลคุยกัน แต่ส่วนใหญ่เหตุผลผมจะสู้ไม่ได้  :)

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กันยายน 27, 2015, 20:45:19 »
ชมรม เกลียมัว สินะ

สำหรับผมใครออกเงินซิ้อเปนใหญ่ครัช ยอมทะเลาะ เด่วก้ดี

ออฟไลน์ kenny523

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กันยายน 27, 2015, 20:54:30 »
กลัวเมีย นี่เหนื่อยตลอดชีวิตจริงๆ :'(

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กันยายน 27, 2015, 20:56:07 »
ผมโคตรโชคดีเลย รสนิยมรถยนต์ของผมกับแฟนใกล้เคียงกันมาก เรื่องรถเลยไม่ยาก
ตามจขกท ผมว่า crv ก้อไม่น่าเกลียดอะไร เผลอๆไปเทสไดร์นางจะยิ่งชอบ crv กว่าเดิมอีก
ทนใช้ crv ไป ะอฐานะทางการเงินดีขึ้นจะถึงขั้นพอที่จะออกอีกคันได้ ก้อค่อยจัดตามที่เราชอบครับ
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กันยายน 27, 2015, 21:06:24 »
ไปจอง แสดงว่ายังไม่ออกรถ
พาเค้าไปลองก่อนก็ได้นะครับ หรือคุยกันคนละครึ่งทาง
สำหรับจูนผมเฉยๆมากตอนแรก แต่พอได้ลองมันดีกว่าเดิมขึ้นพอสมควร แทบจะทุกด้านเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 27, 2015, 21:08:22 โดย JM` »

ออฟไลน์ JF2KPNSX

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กันยายน 27, 2015, 21:23:20 »
ตอนผมจะซื้อรถ แฟนบอกถ้าซื้อมา จะไม่นั่งไปด้วยนะ เอาเข้าจริงก็นั่ง คราวจำเป็นก็ยืมรถผมไปขับมั่ง

ถ้าเป็นเงินผมหามา แล้วผ่อนเอง แล้วผมมีความคิดว่ามันคือสิ่งที่ดีกว่าเพื่อครอบครัว ผมสู้และอธิบายให้แฟนฟังครับ

ถ้าซื้อรถที่พี่ชอบมาจริง เวลาไปไหนมาไหนกับลูกและภรรยา ตอนแรกๆอาจใช้คันเก่าไปกันก่อน
จนวันนึง ที่มันจำเป็นต้องใช้ฟอร์ แล้วภรรยาพี่เลี่ยงที่จะนั่งไม่ได้จริงๆ ตอนนั่นค่อยเริ่มจู่โจมครับ 555

ไม่ก็ทำตามที่คุณ archian ว่าไว้ครับ 55555

สุดท้ายเลยก็ทำใจยอมรับครับ

ว่าแต่เหตุผลของภรรยาพี่คืออะไรเหรอครับ

ปล.ถ้าอยากได้รถรุ่นที่พี่จองไปแล้ว แต่ฟีเจอร์เหมือนกับรุ่นที่พี่อยากได้ ต่างกันแค่ไม่ได้เป็น body on frame ก็รออีก2ปีล่ะครับ

ออฟไลน์ SZG

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กันยายน 27, 2015, 21:33:00 »
พูดเรื่องข้อดีของฟอเยอะๆ

ใส่ไข่ข้อเสีย crv เยอะๆ

พูดทุกวันเหมือนตื้อสาว  เช้าถึงเย็นถึง

เอาใจเมียมากๆ  นวดหลังนวดไหล่

จัดชุดใหญ่  ทำทุกวัน

รับรองครับ   รับรอง

เห็นด้วยครับ
ต้องค่อยๆเปลี่ยนใจเค้า อ้างว่า CRV  มันก็คือ HRV บลาๆๆๆ
CRV ออกมานานแล้วเดียวก็ตกรุ่น บลาๆๆๆๆ
CRV แคบนั่งได้แค่ 5 คน บลาๆๆๆ
CRV บนของได้น้อย บลาๆๆๆ
CRV ไม่มีแซสซีโครงสร้างไม่แข็งแรง ตอนเกิดอุบัติเหตุแล้วไปปลอดภัย บลาๆๆ
ค่อยๆให้เค้าเปลี่ยนใจครับ อย่าหักหาญน้ำใจกัน
อาจจะต้องใช้เวลาเป็นปีครับ ค่อยเป็นค่อยไป

+10 เลย

เมียผมเคยจะซื้อ Jazz เข้าขั้นหลงไหล
แต่ผมอยากให้ใช้ Tiida เพราะมีผู้ใหญ่ที่มีรถเข็น ก็ค่อยๆกล่อม ผ่านไปสองเดือนก็เปลี่ยนใจ
ทุกวันนี้ยังพูดอยู่เลยว่า รถชั้นคันเล็กกว่า แต่ขนของได้เยอะกว่ารถเธออีก

ออฟไลน์ zapdos191

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กันยายน 27, 2015, 21:39:20 »
สิ่งที่ผมจะตอบนี้ยึดตามข้อมูลที่ได้จาก จขกท. นะครับ

ถ้าเงินทั้งหมดในการซื้อรถตั้งแต่ดาวน์ยันปิดยอดงวดสุดท้าย คุณเป็นคนหาเองทั้งสิ้น(ทั้งสิ้นนี่คือ Absolutely นะครับ ตังค์เมียไม่ได้มาแหยมซักบาท) ถ้าเป็นแบบนั้นจริงๆผมไม่ยอมนะ คือยิ่งถ้าต้องใช้งานหลัก 10 ปีนี่ผมว่าไม่ไหวครับ เราเองจะอยู่ไม่ได้เองเพราะไม่ได้อยู่กับสิ่งที่ตัวเองชอบ ถ้านิสัยเราเหมือนกันคือใช้รถยาวๆ ให้คุยกับเมียครับ 10 ปีเปลี่ยนทีนึงนี่คือชีวิตคุณทั้งชีวิตจะเปลี่ยนรถได้แค่ 3-4 ครั้งไม่เกินนี้ นี่หายไปแล้วคันนึง เหลืออีก 2 คัน ผมว่าไปคุยใหม่เหอะครับ อาจจะไม่ใช่ฟอร์ ไม่ใช่ CRV เอาตรงกลางครับ ระหว่างเมียกับคุณเอง

ถ้าเหตุการณ์ไม่ใช่แบบด้านบนที่ผมคุยก็ต้องลองเอาความเห็นสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ

ปล. สนับสนุนให้ไปคุยใหม่อีกรอบ รถใต้ลายเซ็นต์ผมนี่ก็ต้องผ่านอะไรมาเยอะเหมือนกันครับ กว่าจะออกมาเป็นตัวนี้
-------- Toyota Vios 2003 --------
-------- Subaru WRX STi 2015 --------
-------- Honda Jazz GK5 --------
-------- BMW G20 330i --------
-------- Subaru Impreza WRX STi 2008 (GRF) --------
-------- Subaru Forester XT (SJG) MC --------

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กันยายน 27, 2015, 22:06:35 »
หึ หึ แบบนี้ต้องใช้ไม้เด็ด

ไม้เด็ดที่ว่าคือ ค่อยๆกล่อม ค่อยๆตะล่อมไปเรื่อยๆ อย่าเพี่งผลีผลาม

ตอนผมถอยเจ้ามาร์ช ผมก็ค่อยๆหยอดไปทีละนิด วันละหน่อย แล้วก็แกล้งๆลืมไป นึกขึ้นได้ก็หยอดอีก แต่ไม่มากนะ ขืนมากไปแผนแตก งานจะงอก

ระหว่างที่หยอดก็เอาอกเอาใจสารพัด ทั้งงานนอกบ้าน ในบ้าน ก่อนนอน ไม่เคยขาด เอาใจสารพัด

ใช้เวลาเกือบ 6 เดือน ผมก็ค่อยๆหยอดอีกนิดหน่อย จนคุณเธอบอกว่า เอ้า... จะไปดูเปล่า

เข้าทางสิครับ รีบจัดเลย

ฉะนั้นแล้ว เอาอกเอาใจซะหน่อย หอมแก้มซักนิด งานนอก และ งานในบ้านอย่าให้ขาด ผมกล้ารับรองว่า จขกท.ได้ฟอร์จูนสมใจแน่ๆครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กันยายน 27, 2015, 23:20:59 »
อย่าเอาแฟนไปลองฟอร์ครับ ยิ่งพาไปลองเทียบ CRV นี่ผมแนะนำว่าอย่าเด็ดขาด
เดี๋ยวจะไม่ชอบมันหนักกว่าเดิม
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ toonze

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: กันยายน 27, 2015, 23:25:15 »
เหมือนครอบครัวพี่ชายผมเลย ดูอยู่สองตัว CRV กับ FOR ตัวก่อนตัวใหม่นะซื้อเมื่อ 1 ที่แล้ว ผมเป้นคนช่วยเลือก คือพากันไปดูทั้งสองคันเลย แล้วบอกขอดีขอเสีย  ในราคา ใกล้กัน 1.3 ล้าน  CRV เล็กขับง่าย ขนของได้น้อยกว่า กินน้ำมันกว่า ด้วยราคาน้ำมันด้วย  จูน ใหญ่กว่า แต่เดียวนี้ผู้หญฺงเขาก็ชอบขับจูนนะ เห็นเยอะ ขนของได้เยอะกว่า ช่วงล่างทนกว่า  ตกลงไปจบที่จูน แฟนเขาก็เห็นด้วย 

ตามเพื่อนๆๆข้างบนครับ พาไปดูตัวจริงลองนั้งลองขับ ยิ่งจูนตัวใหม่สวยเขาตา ไม่มองเป็นรถกะบะแบบตัวเก่าด้วย น่าจะผ่าน

np72

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: กันยายน 28, 2015, 01:13:07 »
เป็นผมซื้อที่ชอบไม่แคร์ครับ แต่ แต่ละคู่ไม่เหมือนกัน อันนี้ก็ว่ากันไป

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: กันยายน 28, 2015, 04:25:40 »
ถ้าเลือกเพราะความสวยของรถ  อันนี้ยากครับ คงต้องยอมภรรยา

แต่ถ้าเลือกเพราะประโยชน์ของ Option ภรรยาผมไม่เอา Fortuner เลยครับ เพราะอึดอัดกว่าตัวเก่าชัดเจน

ถ้าเลือกเพราะความปลอดภัยเธอจะเลือก Pajero Sport GT Premium 4x4 ครับ (นั่น พาออกทะเลอีกละ)
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: กันยายน 28, 2015, 08:29:24 »
บริบทของแต่ละครอบครัวต่างกันไปเนอะ

ของผมตั้งใจจะออกยาริสต้นปีหน้า แต่แฟนอยากได้สวิฟท์มากๆเลย ชอบในความสวยของมัน ซึ่งผมเป็นคนออกตังเองทั้งหมด (แฟนเป็นแม่บ้านเต็มตัว) ซึ่งจะออกตัวไหนก็ไม่มีทางคัดค้านอะไรได้อยู่แล้ว แต่ผมก็แคร์ความรู้สึกของภรรยานะอยากทำอะไรให้เค้าดีใจ แต่ๆๆๆสวิฟท์มันเล็กหงะพ่อแม่ลูกอีก 2  รวมเป็น 4 ชีวิต ไปไหนมาไหนคงอึดอัดแย่เลย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ IamHouse

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: กันยายน 28, 2015, 09:17:37 »
ผมกำลังอยู่ในสถานะเดี่ยวกับ จขกท เลยครับ..

ที่ภรรยาสั่งไม่ต้องซ่อมโช็คแต่เปลี่ยนรถใหม่เลย http://community.headlightmag.com/index.php?topic=46469.0
อย่างที่ว่า ผมอยากได้ ev หรือ cx-5 แต่เสนอแล้ว คุณภรรยาไม่ชอบไม่อยากได้

ผมจึงพา คุณภรรยา ไปทดลองนั่ง(ผมทดลองขับ) เมื่อวันก่อนพาไปลอง fn ขับให้มันโยน ๆ ขับให้มันสะเทือนเยอะ ๆ แล้วพูดบลัฟข้อเสียต่าง ๆ ใส่
ว่ามันไม่นิ่มนวลเลย กระเด้งนะ โยนนะ เด๋วนั่งหลังจะเมานะ พอคุยกับเซลต่อหน้าภรรยา ก็พยายามเอาข้อเสียใส่ ๆ เยอะ (ไม่พูดข้อดี)
เบรคหลังเป็นดรัมเบรค ไม่มี bird eye view เทียบกับอีกยี่ห้อ ราคาแพงนะ ตอนนี้ไม่มีรถนะอาจรอถึงปีหน้า เสียภาษีเพิ่มนะ ... บลา ๆ ๆ ๆ
ออกมาจากศูนย์คุยกัน คุณภรรยาเริ่มเข้าใจ บอกว่า งั้นก็มองหาตัวอื่นแล้วไปทดลองรถอีก เลยรีบบอกว่า PJS พึ่งเปิดตัวยังไม่มีรถทดลองขับเลย
คุณภรรยา บอก งั้นก็ไปดู ev ถ้าตัวอื่นไม่มีรถ จริง ๆ ev ก็ ev  ..... เย๊ ๆ ๆ ๆ ๆ

แต่รุสึกว่าถ้า ev 3.2 ก้ไม่มีรถเหมือนกัน สงสัยจะอดอีกตรู
สรุบจะบอกว่า พาไปลองแต่พูดข้อเสียใส่ไปเยอะ ๆ ไม่ต้องพูดข้อดี เธออาจเปลี่ยนใจครับ
เป็นกำลังใจครับ

ออฟไลน์ dnu

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: กันยายน 28, 2015, 09:47:19 »
ส่วนตัวแล้วผมไม่ยอมเด็ดขาดครับ แต่คือผมแสดงตัวตนแบบนี้มาตลอดตั้งแต่เริ่มคบกัน คือผมรักรถมากกกกกก ห้ามมาก้าวก่ายเด็ดขาด ก้รับรู้กันมาแต่แรกว่าเรื่องรถห้าม!!!

ออฟไลน์ McLatz

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: กันยายน 28, 2015, 11:10:41 »
ปัญหาระดับโลกครับ เหตุผลเท่านั้นครับ (เพราะอารมณ์เราสู้ไม่ได้อยู่แล้ว 555555)

การบังคับภรรยาได้ ผมว่าไม่ใช่เรื่องน่าชื่นชมนะ

การใช้ทักษะโน้มน้าว ให้ภรรยาเห็นชอบด้วยต่างหากที่ทำให้มีความสุขแบบยั่งยืน 5555555555

อย่าคิดว่าเงินฉันเงินเธอเลยครับ เปลี่ยนใจเธอไม่ได้ก็เปลี่ยนใจตัวเองครับ ผมว่านี่แหละ "ครอบครัว"

ออฟไลน์ Poj

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: กันยายน 28, 2015, 11:27:12 »
หักดิบครับ ไม้ต้องซื้อเลยซักคัน

เงินเราหาเราต้องเป็นใหญ่ครับ

ออฟไลน์ holahola66

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: กันยายน 29, 2015, 10:40:51 »
ถ้าใช้รถคนละคัน มันก้อคงไม่มีปัญหาใช่ป่าวคับ อันนี้เหมือนซื้อมาแบ่งกันขับ แล้วภรรยาคงไม่ชอบจูน มันใหญ่ไป

จริงๆถ้าซื้อจูน แล้ว มีรถเล็กๆอีกคัน คงไม่มีปัญหานี้

แปลกนะแฟนผมไม่เคยยุ่งเลยเรื่องซื้อรถคือซื้อไปเหอะถ้าไม่เกินงบ แถมเวลาเค้าจะซื้อรถ ยังให้ผมออกความเห็นซะเยอะ
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ the kit

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: กันยายน 29, 2015, 13:05:46 »
พูดยากนะ
เพราะ for ถ้า ญ ขับมันก็ดูไม่ค่อยเหมาะ เท่ากับ crv แต่ขึ้นอยู่กับสรีระเธอด้วย

คือ ต้องเข้าใจนะว่า ญ ไม่ใช่ ช และผมว่าเหตุผล เธอคือ รูปทรง for มันไม่เหมาะกับเธอแค่นั้นเองจริงๆ
ส่วนจะใหม่ สด แรง ศูนย์ดี เธอคงไม่สนใจ

ลองเสนอว่าเปลี่ยนเป็น X1 X3 ไม่แน่เธออาจจะเปลี่ยนใจนะ
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

ออฟไลน์ Doctorpook

• Full Member
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: กันยายน 30, 2015, 18:30:59 »
ควรจะตามใจภรรยานะครับ เพื่อความสงบสุขในครอบครัว รถมันไม่ได้ต่างอะไรกันมากมายขนาดต้องมาทะเลาะกันเพราะเรื่องแค่นี้
3ปีก่อนผมให้BMเอาF10 520Dมาลอง แล้วผมเข้าใจไปเองว่าภรรยาไม่ได้ขัดข้องอะไร เพราะเธอดูเฉยๆไม่ได้โต้แย้งอะไรมาก

ผมจึงวางเงินจองไป1แสนบาท ต่อมาเธอก็เริ่มเปรยขึ้นบ่อยๆว่าไม่ชอบหน้าตามัน ผมก็ชักจะยังไงๆเลยพาไปดูรถที่เกรย์เจ้าหนึ่ง เห็นเธอเฝ้าเดินไปดูแต่ทางE coupeเบาะแดงอยู่นั่นแหละ
ผมชวนไปดูยี่ห้ออื่นหลายคันก็เดินไปดูผ่านๆ เสร็จแล้วก็กลับไปวนแถวๆEcoupeอีกแล้ว เสร็จแล้วถามผมว่ามันมีเครื่องดีเซลแบบBMหรือเปล่า ผมก็บอกว่าที่นี่ไม่มีหรอก

ผมก็เลยหาว่ามีเกรย์ที่ไหนมีบ้าง ไปเจอที่พระรามเก้า ดูเสร็จต่อรองได้ราคาพอใจต้องจองเลย จองแพงกว่าBMคือต้องจอง2แสน และต้องโดนยึดมัดจำอีก1แสน
เพื่อเอาใจภรรยาต้องทำครับ แต่ภายหลังผมเจรจากับทางBMได้เงินคืนมาก็เลยเอาไปทำบุญ ทุกวันนี้ก็คิดว่าตัดสินใจตามภรรยาน่าจะดี เพราะรถสองประตูยังไงๆก็เบื่อช้ากว่ารถsedanทั่วไป
ซึ่งผมก็มีแล้วหลายคันณตอนนั้น เดี๋ยวนี้เห็นF10แล้วก็เฉยๆจึงคิดว่าบางครั้งภรรยาก็มองขาดกว่าเราได้เหมือนกัน

หลังสุดก่อนจะซื้อFord Everest ก็หาข้อมูลรถแบบนี้อยู่นานพอควร แต่ไม่เห็นตัวจริงเป็นๆ พาไปดูที่Motorshow ที่อิมแพค เธอก็จะเอาC class 300hybrid พอดีโชคดีที่มันยังไม่มีรถเหลือแต่ตัวนำเข้าสีบรอนซ์ซึ่งเบื่อมากกับสีนี้ เลยรอดไป
ผมก็ค่อยๆอธิบายว่า ถ้าเอาC classก็คล้ายๆEที่มีอยู่แล้ว เพียงแต่เล็กกว่าหน่อย ทันสมัยอีกนิด ครอบครัวเราน่าจะมีรถสูงๆไว้ลุยหรือตอนน้ำท่วมถนนจะได้ไปไหนได้สบายใจบ้าง
เธอกลัวจะเหมือนFortunerตัวเก่าที่เคยลองเช่ามาขับตอนน้ำท่วมใหญ่ครั้งก่อน ผมก็ต้องอธิบายว่าตัวEVมันดียังไง เลยได้จอง สุดท้ายไปดูตัวจริงอีกครั้งที่มาออกบูธและได้ไปลองขับที่งานBIG Motor Sale คราวนี้เห่อกันมากไปกันก่อนSaleมาทำงานวันแรกเลย ได้Testกันทั้งสองคน

งานนี้จบสวยมากเพราะเธอชอบสุดๆ พวงมาลัยเบา ขับเงียบนุ่ม เล่นเอาทั้งผมและภรรยายิ้มแก้มปริเลย ผมโชคดีทั้งคราวที่แล้วและคราวนี้ก็เพราะตามใจเธอบางส่วนและเห็นพ้องกันในบางส่วน
เธอไม่ชอบFortunerทั้งหน้าตาและภายใน รวมทั้งการขับขี่ที่เหมือนฝันร้ายครั้งก่อน ทำให้ผมโชคดีไม่ต้องโน้มน้าวอะไรมากมาย ตอนออกรถจากโชว์รูมเธอก็ขับกลับเองในวันแรกเลย
ขณะนี้เราทั้งสองคนมีความสุขกับรถใหม่มาก ไปไหนก็จะเอาแต่คันนี้ไปเลยจนกลัวว่าอีก3คันที่เหลือมันจะแบตหมดเอา