ผู้เขียน หัวข้อ: หาเงินซื้อรถที่อยากได้แต่กลับไม่ได้  (อ่าน 9431 ครั้ง)

ออฟไลน์ buttt

• Jr. Member
  • **
วางแผนไปลอง TEST DRIVE FORTUNER  เอาตัวนี้ล่ะ สดใหม่ 7ที่นั่ง จบรถตลาด  ไปบอกแฟนว่าจะไปจองนะ ออกตุลานี้นะ แฟนบอกว่า ซื้อเองใช้เองไปเลย ไม่ต้องมาถาม จะทำอะไรก็ตามใจ ฉันกับลูกจะใช้คันเก่า  ผมก็บอกว่างั้นตามนี้นะจะได้ไปจอง  แฟนตะโกนตามหลังมาอีกว่า ถ้าซื้อมาก็ไปนอนกับมันเลย จบเลย  สุดท้ายเลยไปจอง CRV 2.0E  เงินผมก็หามา ค่าผ่อนก็ผมอีก แฟนไม่เข้าใจผมเลย แต่เพื่อตัดปัญหาเลยต้องตามใจ เพื่อนๆเป็นแบบนี้ป่ะ  ไม่อยากเชื่อจะเจอกับตัวเอง

ออฟไลน์ ichok

• Sr. Member
Re: หาเงินซื้อรถที่อยากได้แต่กลับไม่ได้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 27, 2015, 12:03:33 »
ใจเย็นๆครับ น้อยใจไปใย ยังไงซะเราก็ต้องเอาใจภรรยาให้ครอบครัวมีความสุข แต่เคสนี้คุณก็อดทนนิดนึง ยอมเอา crv เพื่อตามใจภรรยา แล้วคุณก็ขายคันเก่าซะ แล้วตกลงกับภรรยาว่าคันนี้ผมยอมคุณนะ แต่คันหน้า ขอผมเป็นคนเลือกที่ผมชอบบ้างนะ ประมาณนี้ วินๆทั้งสองฝ่าย

ออฟไลน์ whitedogs

• Newbie
  • *
Re: หาเงินซื้อรถที่อยากได้แต่กลับไม่ได้
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 27, 2015, 12:04:04 »
วางแผนไปลอง TEST DRIVE FORTUNER  เอาตัวนี้ล่ะ สดใหม่ 7ที่นั่ง จบรถตลาด  ไปบอกแฟนว่าจะไปจองนะ ออกตุลานี้นะ แฟนบอกว่า ซื้อเองใช้เองไปเลย ไม่ต้องมาถาม จะทำอะไรก็ตามใจ ฉันกับลูกจะใช้คันเก่า  ผมก็บอกว่างั้นตามนี้นะจะได้ไปจอง  แฟนตะโกนตามหลังมาอีกว่า ถ้าซื้อมาก็ไปนอนกับมันเลย จบเลย  สุดท้ายเลยไปจอง CRV 2.0E  เงินผมก็หามา ค่าผ่อนก็ผมอีก แฟนไม่เข้าใจผมเลย แต่เพื่อตัดปัญหาเลยต้องตามใจ เพื่อนๆเป็นแบบนี้ป่ะ  ไม่อยากเชื่อจะเจอกับตัวเอง

555

ผมก็มีปัญหานี้นะ แล้วเหมือนจะเป็นกันทุกคน แต่ผมก็ซื้อที่ตัวเองอยากได้ เพราะเราขับเองเราชอบ และเงินเราก็จ่าย

อันนี้แล้วคนนะครับ เหตุผลและสถานการณ์มันต่างกัน

ออฟไลน์ boneshiro

• M Power Addicted
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 27, 2015, 12:10:44 »
ผมเคยตามใจภรรยา ซื้ออีคุปที่นางชอบมาใช้ นางก็ชอบนะครับ แต่ผมไม่ชอบ รถมันขับไม่สนุก
พอมีลูกคนที่สองเลยขาย ไปเอา f10 มา แรกๆนางก็บอกแบบนี้เด้ะเลย
พอได้ลองนั่งไม่บ่นอีกเลย พอได้ลองขับนางก็ไม่พูดถึงอีคุปอีกเลย

สรุปนะครับ เลือกอะไรที่นางแฮ้ปปี้ ชีวิตจะมีความสุข 555
M power Thailand
M5 e60 V10

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 27, 2015, 12:17:25 »
ปัญหาคือรถที่จะเปลี่ยนคันใหม่อีกคันก็คงเป็น10ปี    CRV ที่จองไป ก็เป็นชื่อแฟนอีก ผมได้แค่จ่ายเงินอย่างเดียวเลย  สีรถก็เลือกเองหมดเลย   ถ้าผมกลับลำไปออกFOR ปัญหาจะเป็นงัยบ้างครับ แล้วจะอธิบายเหตุผลยังงัยดี

ออฟไลน์ YZA

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 27, 2015, 12:20:15 »
พี่คนนึงเคยบอกผมว่า อยู่คนเดียวอยากซื้อรถอะไรตอนนี้ก็ซื้อไปเลย
ตอนนั้นก็งงๆว่า มันจะขนาดนั้นเลยหรอ...เห็นใจจขกทครับ
ถ้าได้ crv มาจริงๆ ก็ลองเอาไปทำต่อที่เราชอบก็ได้นี่ครับ เผื่อจะอยากขับมันมากขึ้น

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 27, 2015, 12:26:35 »
ที่สำคัญผมวางเงินจองไปแล้ว10000บาท ผมจองที่ HONDA อุตรดิตถ์ ใจผมตอนนี้มันชอบFOR ครับ นอนคิดทั้งคืนเลยว่าจะจบลงยังงัยให้ได้FOR  แล้วก็ไม่ทะเลาะกับแฟน

ออฟไลน์ deathsheep

• Hero Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 27, 2015, 12:29:37 »
ลองทำตามคุณboneshiro ดูก่อนครับ

พาแฟนไป test driveรถคันอื่นๆดูครับ  เอาตัวที่เราชอบหรือยอมรับที่จะขับมันได้อย่างสบายใจ  สุดท้ายก็มาลองCR-V ถ้าฟ้าเห็นใจอาจจะมีทางออกที่ดีกว่าครับ

แต่ถ้าหากคุณแฟนยังยืนกราน CR-V อยู่  ทำได้แค่แนะนำตามคุณ YZAครับ

เรื่องเศร้า 4 บรรทัด :'(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 27, 2015, 12:32:03 โดย deathsheep »

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 27, 2015, 12:32:53 »
เรื่องแบบนี้พูดยากครับ
แต่ถ้าเป็นผมจะไม่ยอมนะครับ
ยอมก็คงต้องยอมตลอดชีวิต
สู้ใช้เหตุและผลดีกว่า

คงต้องเอาเหตุและผลมาคุยกัน
ผมจะไม่คิดว่าเป็นเงินผม
แต่จะคิดว่าคันนี้มันจะเป็นรถของครอบครัว

เพราะงั้นเอาเหตุและผลในคุณงามความดี
ของรถในแต่ละรุ่นมากองบนโต๊ะแล้ว
เลือกในสิ่งที่ตอบโจทย์มากที่สุดดีกว่าครับ

ถ้าคันไหนมันคุ้มค่าสุดก็เอาเถอะครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ golferjk

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 27, 2015, 12:46:36 »
ลองทำตามคุณboneshiro ดูก่อนครับ

พาแฟนไป test driveรถคันอื่นๆดูครับ  เอาตัวที่เราชอบหรือยอมรับที่จะขับมันได้อย่างสบายใจ  สุดท้ายก็มาลองCR-V ถ้าฟ้าเห็นใจอาจจะมีทางออกที่ดีกว่าครับ

แต่ถ้าหากคุณแฟนยังยืนกราน CR-V อยู่  ทำได้แค่แนะนำตามคุณ YZAครับ

เรื่องเศร้า 4 บรรทัด :'(
ตามนี้เลยครับพาไปลองก่อน ว่าชอบไม่ชอบ เพราะรถคันนึงอยู่กับเราหลายปีครับ

ออฟไลน์ Ex_machina

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 27, 2015, 12:52:18 »
เชื่อเมียแล้วจะเจริญครับ

ปลอบใจตัวเอง  :'(

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 27, 2015, 13:03:31 »
งานนี้คงต้องทำใจ

สำหรับผม จองรถ ซื้อรถ ตามอำเภอใจ เมียเห็นรถตอนจอดเลย
ถ้าเราใช้เราเลือก ถ้าเขาใช้ก็ให้เขาเลือก เเค่นั้นครับ

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 27, 2015, 13:15:49 »
เกินไปครับมีรถอยู่แล้วคันนึงอีกคันนึงเมียก็จะบังคับให้ซื้อตามใจตัวเองอีก  :( บางครั้งก็ต้องให้เมียเข้าใจบ้างว่าเรายอมบ้างแต่ไม่ได้หมายความว่าจะต้องยอมให้บังคับไปได้ตลอดชีวิต crvกับฟอจูนเนอทรงคล้ายกันแต่ไม่ได้ทำหน้าที่แทนกันได้ทั้งหมดนะ ยกตัวอย่างเช่นการลุยทางหลุมบ่อฟอจูนเนอทำได้ดีกว่าและทนทานกว่ารถช่วงล่างอิสระสี่ล้อแบบcrv  :(
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 27, 2015, 13:26:30 »
พาไปทดสอบเลยครับ แบบว่าเอาถนน ครบๆ อุปสรรคครบๆ สุดท้าย ก็ให้เธอเลือกเอง สองคันนี้สำหรับผมนะ ถ้านั่งกันแบบเฉพาะครอบ พ่อแม่ลูกไม่เกิน 5 ผมว่าผมรับได้ แต่ถ้าญาติต้องไปด้วย for มีที่ให้นั่ง crv ไม่มี อาจจะต้องพากันไปสัก 7 คน นั่งไม่ได้ ผบ น่าจะเอา for ครับ

ออฟไลน์ muza

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 27, 2015, 13:34:46 »
อยาก แนะนำให้ไปลองนะ
แต่ ถ้า สองคันนี้ คุณผู้หญิง น่าชอบ crv มากกว่า
เปลี่ยนใจยากครับ
T-T" ทรงนี้ อาจต้องตามใจเมีย

ออฟไลน์ rotaryman

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 27, 2015, 13:35:11 »
ทำใจครับสายไปแล้ว ผมว่าทิ้งเงินจองคงยากได้มาแล้วเอามาแต่งตามชอบและยื่นคำขาดเลยครับว่าอย่ายุ่งเรื่องแต่งรถ

แฟนผมก็ชอบ CRV แต่ผมยื่นคำขาดรอดู Gen ใหม่ 2017 และต้องเป็นเครื่องใหม่ที่ไม่ใช่ตัวเดียวกับโฉมปัจจุบันเท่านั้นครับ สรุปว่าใช้คันเดิมอีก 2 ปีค่อยว่ากัน

Ps ผู้หญิงส่วนใหญ่ผมเห็นว่าชอบ CRV กันเยอะนะ ถ้าเปรียบเป็นผู้ชายมันคงดูหล่อในสายตาสาวๆละมั้ง คงได้หล่ออย่างเดียวแต่ขาดเสน่ห์และความเร้าใจ...555

ออฟไลน์ tvm

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 27, 2015, 13:42:26 »
ถ้าคุณขัดเขาไม่ได้ก็ปลง ทำใจยอมรับ และเตรียมมีความสุขกับรถคันใหม่เถอะครับ

ปล. บ้านผมเราคุยกัน เข้าใจกัน และเคารพซึ่งกันและกันคครับ

ออฟไลน์ Tha10050

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 27, 2015, 14:29:00 »
สอบถาม จขกท. รถคันเดิมยี่ห้ออะไรครับ ถ้าไม่ใช่แบรนด์เจ้าตลาด

พา ผบ.ทบ. ไปเข้าศูนย์พี่โต ให้คุณภรรยา ไปได้สัมผัส รูปโฉมน้องฟอ และห้องรับรอง ที่กว้างขวางสะดวกสบาย และเพรียบพร้อมการบริการ  ดูครับ เผื่อแกเปลี่ยนใจ

แต่ถ้าแกขับพี่ฮอน มาก่อน และใจเด็ดเดี่ยว จะเอา แต่ CRV ก็ ถอย เลยครับ
(ถอยออกมาจากศูนย์โตโยต้า แล้ว ไปถอย CRV ตามคำสั่งคนับ 55)

ออฟไลน์ ไทบ้าน

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 27, 2015, 14:37:01 »
เปลี่ยนเมียเถอะครับ
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 27, 2015, 14:56:26 »
ให้ไปลองอีกเสียง ทั้งสองคน ทั้งสองแบรนด์ ถ้าลองแบรนด์อื่นด้วยยิ่งดี....

เผื่อจะได้มุกใหม่   สมมติ คุณชอบฟอร์.... เมียชอบ ซีอาร์....   ดันไปจบที่เจ้าเอ็กซ์    นี่ฮาไม่จบ

• **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 27, 2015, 14:58:11 »
ผมไปจองมาเมื่อวาน ก็พอทำใจแล้ว แต่พอเห็นFOR วิ่งสวนต่อหน้าต่อ ใจมันเต้นขึ้นมาทันที่แล้วก็วกกลับมาเอาFOR อีก ตอนนี้คงต้องทำใจ แล้วยิ้มรับกับมัน  ผมเลยขอแฟนว่าจะใส่ชุดแต่ง MODULO คือในแค็ดตาล็อคที่มีผมขอจัดเต็มเลย  ลอกมาหมดยกเว้นล้อแม็ค ขอเอาไปใส่ร้านข้างนอกเอง  คงจบแล้วครับ

ออฟไลน์ Myx

• **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 27, 2015, 15:02:02 »
ผมพาไปดูทุกยี่ห้อ ลองเทสไดรว์ด้วยกันทุกตัวเท่าที่มีให้ลอง ศึกษาข้อดีข้อเสียของรถแต่ละรุ่นจากเว็บ เอาโบรชัวมากองคุยกัน แล้วก็เล่าให้เค้าฟังครับว่าตัวไหนดีไม่ดี ชอบไม่ชอบ ยังไงบ้าง แล้วสุดท้ายใช้ลูกอ้อนครับ 
สรุปได้ตัวที่อยากได้เลย 555

ออฟไลน์ whitedogs

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 27, 2015, 15:06:16 »
ที่สำคัญผมวางเงินจองไปแล้ว10000บาท ผมจองที่ HONDA อุตรดิตถ์ ใจผมตอนนี้มันชอบFOR ครับ นอนคิดทั้งคืนเลยว่าจะจบลงยังงัยให้ได้FOR  แล้วก็ไม่ทะเลาะกับแฟน

ไม่เป็นไรหรอกครับ ขับ Honda CRV ก็ไม่ได้ขี้เหร่ ดูดีน่ะ
วันนึงอาจจะชอบก็ได้นะครับ เป็นกำลังใจให้

ออฟไลน์ Monn

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 27, 2015, 15:06:52 »
หากคุณยอมไปแล้ว ไม่มีประโยชน์จะมาถามละมั้งครับ อิอิ ตอนนี้เปลี่ยน มีสะเทือนไต

เรื่องรถ ผมจะบอกด้วยเหตุผลเสมอ ผู้หญิงร้อยทั้งร้อย จะอยากได้ที่มันง่ายๆ ซ่อมง่าย ขายง่าย ขับสบาย แต่ถามว่ารู้ไหม มีอย่างอื่นดีกว่า รู้แต่ไม่เชื่อ รถคันละ ล้านกว่าๆ ตอนนี้ ไม่ใช่ถูกๆ ซื้อโดยไม่ลอง ซื้อโดยไม่นั่ง บอกเลย พลาดมาก

คัน x1 ผมพาเทียวเข้าออก 0 BM หลายครั้งมาก ลอง F30 ที่ใช้อยู่ ลอง x3  ลอง x1 เบนซิน ลอง x1 ดีเซล  พอได้นั่ง ได้ขับ จิ้ม x1 ดีเซล จบแบบ happy เพราะผมเล็งไว้อยู่แล้ว 5555

คุยกันให้จบ ไม่ใช่เอาใจ ตามใจ อย่างไม่กล้าคุย มันก็ไม่ใช่ชีวิตคู่สิครับ นี่เรื่องรถนะ แล้วเรื่องอื่น ไม่ยิ่งแย่เหรอ 5555 ขอให้โชคดีนะครับ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ แป้งอ้วน

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 27, 2015, 15:29:13 »
เสียสละครับ

ครอบครัวต้องมาก่อนครับ

เพราะในชีวิตคุณ คงไม่ได้ซื้อรถ แค่ครั้งเดียวนะครับ แต่ภรรยาต้อง คนเดียวครับ(ไม่งั้นบ้านแตก)..55

ปล.ผิดกับผมเลย ภรรยาไม่ชอบ CRV อย่างมาก
ขับสี่ TURBO จาเอาอารายอีก

ออฟไลน์ archian

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 27, 2015, 15:51:19 »
พูดเรื่องข้อดีของฟอเยอะๆ

ใส่ไข่ข้อเสีย crv เยอะๆ

พูดทุกวันเหมือนตื้อสาว  เช้าถึงเย็นถึง

เอาใจเมียมากๆ  นวดหลังนวดไหล่

จัดชุดใหญ่  ทำทุกวัน

รับรองครับ   รับรอง 

ออฟไลน์ Abitan

• VELOCIFERO MAD
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 27, 2015, 15:59:47 »
for  ประตูหลังไฟฟ้านะครับ ขับแล้วดูรวยกว่า crv ด้วย(คนแถวบ้านบอก) ที่สำคัญ for รุ่นนี้น่าจะอยู่ได้อีกเป็นสิบปี CRV คงจะตกรุ่นเร็วๆนี้
อนาคต ครอบครัวขยายขึ้น เบาะแถวสามก็จะมีประโยชน์ขึ้นมาทันที
เดินตามรอยเท้าคนอื่น.  จะไม่มีทางเป็นของตัวเอง.   
keep walking

ออฟไลน์ Red Bicycle

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กันยายน 27, 2015, 16:09:31 »
 :) ผมเข้าใจ และ เห็นใจครับ

ผมก็เพิ่งซื้อรถใหม่ไปไม่นาน D segment

ผมกำลังชั่งใจอยู่ Accord และ Teana

พาเมียไปดู ทดสอบ ทั้ง Accord  Teana  และ Camry

ดูครบ ทั้งสามคัน เมียบอกจะเอา Camry พร้อมบอกแต่จุดไม่ชอบของ Accord และ Teana
     ซึ่งมันเป็นแตรื่องเล็กน้อยเช่น Design และ วัสดุภายใน

:) สุดท้ายต้องออก Camry คับ แต่ได้เป็นความสงบสุขในครอบครัวครับ

และขับๆไปผมก็ชินแล้ว มันก็ OK  สรุปผมเห็นใจครับ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กันยายน 27, 2015, 17:26:11 »
พูดเรื่องข้อดีของฟอเยอะๆ

ใส่ไข่ข้อเสีย crv เยอะๆ

พูดทุกวันเหมือนตื้อสาว  เช้าถึงเย็นถึง

เอาใจเมียมากๆ  นวดหลังนวดไหล่

จัดชุดใหญ่  ทำทุกวัน

รับรองครับ   รับรอง

เห็นด้วยครับ
ต้องค่อยๆเปลี่ยนใจเค้า อ้างว่า CRV  มันก็คือ HRV บลาๆๆๆ
CRV ออกมานานแล้วเดียวก็ตกรุ่น บลาๆๆๆๆ
CRV แคบนั่งได้แค่ 5 คน บลาๆๆๆ
CRV บนของได้น้อย บลาๆๆๆ
CRV ไม่มีแซสซีโครงสร้างไม่แข็งแรง ตอนเกิดอุบัติเหตุแล้วไปปลอดภัย บลาๆๆ
ค่อยๆให้เค้าเปลี่ยนใจครับ อย่าหักหาญน้ำใจกัน
อาจจะต้องใช้เวลาเป็นปีครับ ค่อยเป็นค่อยไป

ออฟไลน์ Pasakorndvm

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กันยายน 27, 2015, 17:31:45 »
เอิ่ม ปัญหาไม่ได้อยู่ที่รถ
บ้านผมตัดสินง่าย เมียเป็นใหญ่

แต่ใครผ่อนตามใจคนนั้น
เด๋วไปซักผ้าก่อนครับ(5&*##7+===777
'19 Honda Civic EL