ผู้เขียน หัวข้อ: ตอนนี้เริ่มลังเล ตั้งแต่ WOW! กับ FTN.  (อ่าน 10896 ครั้ง)

ออฟไลน์ SETTHASART

• Hero Member
  • รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
Re: ตอนนี้เริ่มลังเล ตั้งแต่ WOW! กับ FTN.
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กันยายน 30, 2015, 10:46:50 »
มองความคุ้ม ทน และความยืดหยุ่นการใช้งาน ผมเชียร์ Fortuner นะครับ ต่อยอดได้ด้วย ยิ่งแชร์อะไหล่หลายอย่างกับ Revo ยิ่งได้เปรียบ HRV ถึงจะยกสูง ก็ไม่ได้เพิ่มประสิทธิภาพการลุยได้เท่าไหร่หรอกครับ ลุยน้ำได้มากขึ้นนิดเดียว

ส่วนการเลือกรถ ผมเห็นด้วยว่าควรเริ่มจากการชอบก่อน เจ้าของต้องชอบรูปร่าง หน้าตาก่อน แล้วค่อยไปลองขับ ผมชอบหน้าตา FTN กับ PJRS นะเวลามองตรงๆ แต่ชอบน้อยกว่า EVR เพราะส่วนตัวผมเกลียดรถหน้ายื่นๆ ยิ่งเป็นรถคันใหญ่แล้วยิ่งตลก ผมชอบแนวอเมริกัน ใหญ่ๆถึกๆ แต่ยังไงก็ต้องไปสัมผัสตัวจริงและลองขับก่อนครับ ส่วนตัวผมลองขับมาเยอะ ทั้ง CRV, Tucson, CX-5, X-Trail, XV, Sorento, Korando, MU-X, Traibalzer, Captiva, Fortuner เก่า และอีกหลายคัน ก่อนจะตกลงปลงใจที่ EVR ส่วน FTN ใหม่ก็ลองแล้ว ลองวันเดียวกันกับกระบะ Ranger 3.2 WT MC และยิ่งย้ำชัดว่าผมเลือกไม่ผิดที่ไม่สนใจ FTN และจอง EVR ไปก่อน ถึงแม้บ้านผมจะเป็นสาวก TOYOTA ก็ตาม ถ้าให้เลือกระหว่าง Ranger 3.2 WT MC กับ FTN ผมก็ยังเลือกกระบะ Ranger อยู่ดีแม้ผมจะไม่ได้ขนของก็ตาม ถ้าให้จ่ายเงินเป็นล้านเยอะๆ ก็ควรจะได้สมรรถนะที่ดี ไม่ใช่แค่อะไรที่ตาเห็นมันดูดี
รู้สึกชื่นชมในวิธีคิดแบบนี้นะ คือพยายามเข้าใจความต้องการของคนแต่ละคนที่มีต่อรถที่จะซื้อใช้ ไม่มองด้วยตรรกะโบราณที่ว่า "ไม่ค่อยรู้เรื่องรถ"

ออฟไลน์ Mizuihisachi

• Full Member
Re: ตอนนี้เริ่มลังเล ตั้งแต่ WOW! กับ FTN.
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กันยายน 30, 2015, 11:01:07 »
เส้นทางหักคือ ถนนลาดพร้าว-สยาม ครับ ขับคนเดียว
อยากได้รถที่ไม่ใหญ่มาก ซึ่งโจทย์นี้ HRV ได้ไปเต็มๆชอบตรงหลังคากระจกด้วย
แต่ FTN ใหญ่กว่ามาก แต่มันสวยมากๆ แล้วพอมองบนถนนเอ้ย คนใช้ขับในเมืองกันเยอะ
การขับขี่ผมว่าเส้นทางผมไม่สามารถเค้นความสามารถรถได้แน่นอน

ปล.หากผมอยู่ ตจว. คงเลือก ranger3.2  เพราะว่ามันสวยดูดี และคงได้ใช้ประโยชน์กับกระบะท้าย

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กันยายน 30, 2015, 12:34:10 »
ถ้ามองรูปลักษณ์อย่างเดียว (จากรถกลุ่มนี้ที่ขายอยู่)
ผมชอบ FORTUNER (สีขาว)

ออฟไลน์ yord

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กันยายน 30, 2015, 13:06:20 »
ถ้าชอบก็เอาเลยครับ เงินเราอย่าไปฟังคนอื่นเยอะ คนเรามีเหตุผลการเลือกซื้อรถยนต์ไม่เหมือนกัน
ถ้าคุณขับรถไม่เร็วมาก ซีเรียสบริการหลังการขายและราคาขายต่อก็ตอบโจทย์ จบปิ๊ง

เห็นเช่นเดียวกับท่านครับ ขอให้ท่าน จขกท เลือกที่ถูกใจดีที่สุด

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กันยายน 30, 2015, 14:24:53 »
ผมว่าสวยเหมือนกันครับ มองแล้วมองอีก แต่ทีนี้มองไปมองมา คันมันโย่งๆ ดูสูงๆ แต่เรื่องไฟหน้าไฟท้ายสวยมากๆ

แต่ถ้ามองภาพรวม ทั้งด้านข้างด้วย ผมยังรู้สึกว่ามันดูโย่งๆ โคลงๆ

ออฟไลน์ Doctorpook

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กันยายน 30, 2015, 14:34:24 »
ความชอบมันแล้วแต่รสนิยมจริงๆ สำหรับค่ายโตโยต้านี่ทีมงานออกแบบไม่เคยทำรถออกมาสวยเลยสักรุ่น ผมลองวิจารณ์ตามความคิดของผมอย่าว่ากันนะสำหรับคนที่ชอบFTN

อยากจะลองใช้Toyotaมาตั้งหลาย10ปีแล้วก็รับเรื่องDesignไม่ได้ รวมทั้งFortunerตัวใหม่นี้ด้วย ผมร้องWowเหมือนกันแต่เป็นรถอะไรเนี่ย หน้ายื่นยาวเหมือนปลาจวด ไฟตัดหมอกและกันชนหน้าก็แปลกประหลาด
ท้ายก็ตลกดูโย่งๆแต่ไฟท้ายดันเล็กๆและยาว มองลงล่างยางอาหลั่ยโผล่มาเกือบครึ่งเส้น ด้านข้างก็ดูเชยๆเส้นสายเหมือนตัวเดิมแต่มาตวัดเอาตรงหลังเสาCหน่อยนึง ซุ้มล้อก็เบี้ยวๆ
ลองไปดูในคลับมีสำนักแต่งทำชุดออกมายิ่งไปกันใหญ่ คนซื้อต้องซื้อชฎาใส่บนหัวขับแล้วจะเข้ากัน

ภายในนี่มั่วสุดๆ เส้นสายมันขัดๆเหมือนออกแบบพยายามจะให้หรูแต่มันไม่หรู คอนโซลกลางมันเกินๆบอกไม่ถูก ชุดความคุมไฟส่องสว่างในรถตรงหลังคาก็เทียบกับEVไม่ได้เลย สีเบาะบังเอิญที่ผมไม่ชอบอีก เบาะแถว3นี่คงต้องเอาออกช่างกิโลขายเลยเพราะผมไม่ใช้แถว3แล้วมันจะห้อยไปทำไมให้มันแกว่งและบังมุมมอง นานๆไปเดี๋ยวก๊อกแก็กขึ้นมาต้องขายทิ้งเพราะผมขี้รำคาญ
ถ้าเอาออกพื้นมันดันไม่เรียบมีตุ่มยึดโผล่ออกมาและของที่กลิ้งได้คงกลิ้งเข้าไปใต้เบาะแถว2อีก จะบันทุกของยาวๆก็จะติดแถวสองที่พับไปกองเกะกะข้างหน้า จะเอาของกว้างก็ไปติดกับเบาะแถว3
หลังคาก็ไม่มีMoon roofมาให้ ใครอยากติดเองก็ต้องไปเจาะเอา เสี่ยงน้ำเข้าอีก

คิดแล้วเพลียจริงๆกับการdesignที่แย่มากขนาดนี้ ไฟท้ายกลางคืนดูตลกมาก เส้นยาวๆแต่เวลาเบรคดันเป็นเม็ดๆ4เม็ด ไฟหน้าก็ตลกเหมือนคนตาตี่ โหงวเฮ้งแบบนี้มันไม่ดีนะ

ส่วนระบบเบรคก็ดันเป็นdrumเบรค แล้วมาหลอกด่าคนไทยว่่าโง่โดยบอกว่ามันเหมาะสมกับประเทศไทย แล้วที่ส่งขายนอกน่ะมันเป็นdiscเบรค แสดงว่าบ้านเรามันด้อยพัฒนาต้องใช้ของล้าหลัง
ใครอย่าไปเถียงแทนToyotaนะเพราะผมไม่ได้กินหญ้านะจะบอกให้ ถ้าMinorแล้วเปลี่ยนเป็นdisc ระบบล็อกเฟืองท้ายไฟฟ้าก็เอาออกบอกไม่จำเป็นจะลุยไปไหน เพลียอีกแล้ว

มีอีกเยอะเดี๋ยวแฟนๆจะอยากต่อยผมเปล่าๆ พอสำหรับFTN
แต่ปาเจโร่นี่ไม่พูดดีกว่า เพราะผมว่ารถมันคนละเกรดคนะไซส์กันเลย แคบยาว โย่งจบข่าวอย่างอื่นไม่ต้องพูดถึงมันยิ่งแย่กว่าToซะอีก มือจับตรงแผงข้างนี่ออกแบบตอนเมาหรือเปล่าครับ คอนโซลกลางมันจะใหญ่ไปไหน ขามันวางไม่ถนัดนะรู้หรือเปล่า พอดีกว่าเดี๋ยวโดนแฟนPaต่อยอีก
ทั้งFTNและPajero มันดูเป็นรถเกรด2 เพราะมันมีHarierกับOutlanderเป็นเบอร์1 แต่สำหรับEVมันเป็นตัวเอกของมันเอง ไม่เหมือนกระบะดัดแปลงเลย

ถ้าไม่มีEverestผลิตมาขาย ผมจะซื้อFord rangerรุ่นTopแทน ไม่เอาทั้งFTNและPajero ยังไงๆก็ดูดีกว่าและขับดีกว่าด้วย

ออฟไลน์ Myx

• **
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กันยายน 30, 2015, 14:59:20 »
HRV ก็ว้าวอยู่นะครับ ดีไซน์สวยดี แต่เห็นมาพักนึงแล้ว เริ่มวิ่งกันเยอะมากแล้ว
FTN ก็ว้าวเหมือนกัน สำหรับคนที่ชอบดีไซน์แนวๆนี้ แต่ยังเห็นวิ่งกันไม่มากเพราะมาทีหลัง

ลองขับเทสไดว์เลยครับ แล้วเลือกตัวที่ชอบเลยครับ
แต่ถ้าเป็นผมคง HRV เพราะไม่ชอบดีไซน์ FTN ครับบอกเลย

ออฟไลน์ sakano

• Sr. Member
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กันยายน 30, 2015, 15:24:00 »
ราคาแพงกว่ากัน 30% หรือ 300,000 บาท

กับการขับขี่ช่วงล่างที่ต่างกัน มากพอสมควร

เพราะพื้นฐานเก๋ง กับ กระบะ มันตอบสนองต่างกันจริงๆ

ลองไปขับทดสอบดูเองครับ

ออฟไลน์ dekdemo

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กันยายน 30, 2015, 15:40:56 »
ผมคิดถึงการใช้งานประจำ ภาระส่วนตัว และความสนใจของภรรยา ทำให้เลือกไปที่ HRV น่ะครับ

ออฟไลน์ jajaboss

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กันยายน 30, 2015, 15:51:17 »
เท่าที่อ่านมาร จขกท คนเอาไปลุยสวนยาง ผมว่านะ pajero ครับ เพราะผมเชื่อว่าช่วงล่างน่าจะดีกว่า FTN แน่นอน และถนนทางภาคใต้เลี้ยวไปเลี้ยวมา ผมเห็นพี่โตลงข้างทางบ่อยครับ

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กันยายน 30, 2015, 16:46:30 »
รู้สึกเช่นกัน FTN เห็นคันจริงสะดุดตาดีครับ
กลางคืน ไฟหน้า ไฟท้ายสวยเด่นมากเลยครับ

แต่กับ EV ผมว่ามันดูเฉยๆ เรียบๆ อ่ะ แต่ดูในยูทูป
EV จะดูสวยมากๆ  FTN ดูน่าเกลียดสุดๆ งงเหมือนกัน  :-\
Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ Tiger3539

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กันยายน 30, 2015, 17:38:34 »
ผม  FN, EV , CX5 , XV, 320D

สุดท้ายเลือก XV
ด้วยเหตุผลด้านการขับขี่และราคาที่เหมาะสม
ใช้รถคนเดียว
TOYOTA TIGER 4WD D4D
TOYOTA VIGO  DUOBLE CAB 4WD 3.0G
TOYOTA VIOS 1.5S---ขาย
HONDA CIVIC 1.8S FB---ขาย
TOYOTA FORTUNER TRDIII---ขาย
FORD RANGER WILDTRACK 3.2
BMW 520D E60
TOYOTA YARIS 1.2G
TOYOTA ALTIS 1.8V
MAZDA 3 SKYACTIVE S
SUBARU XV
TOYOTA FORTUNER TRD 2016

ออฟไลน์ sk-non

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: กันยายน 30, 2015, 18:03:48 »
ถ้าคู่นี้ผมเอา FTN
ชอบรถหนักแน่นมากกว่าคับ

FTN ผมชอบท้ายอย่างเดียวเลย
ถ้ามีตัวเลือกอื่น
เชียร์ XV คับ

ออฟไลน์ Harem

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: กันยายน 30, 2015, 20:34:11 »
FTN มันสวยจริงครับ ยิ่งสีขาวมุกตอนกลางคืนละลายเลย  :-*

ออฟไลน์ arya

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: กันยายน 30, 2015, 21:48:09 »
ถ้าเทียบ ระหว่าง ftn กับ hrv

ftn ดูดีกว่า ดูมีตังกว่า ในสายตาผมนะ

ลุค ftn เหมือน เสี่ยมีตัง ไม่คิดมาก
ลุค hrv เหมือน หัวใหม่ คิดเยอะ

คนละแนวเลย สำหรับ 2 คันนี้

เลือกไม่ยากเลย

ยิ่ง จขกท รู้สึก WOW ด้วย และเงื่อนไขเป๊ะขนาดนั้น แทบไม่ต้องคิด

ออฟไลน์ CHANOM

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2015, 00:46:55 »
ถ้าดูจากการใช้งานของคุณแล้ว เราว่า Hr-V ก็พอมั้งคะ
วิ่งในเมือง เราว่ารถใหญ่น่าจะเทอะทะมากกว่านะคะ
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ Greentea

• **
  • รักในหลวง 💛
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2015, 01:28:31 »
ผมก้อ Wow เหมือน จขกท เลยคับบบ
คือตอนแรกดูในเนตมันก้องั้นๆแหละ ไม่ได้หวือหวาอะไรมากกว่าแถมอุปกรณ์ก้อน้อยอีก ถ้าเทียบกับบรรดาPPV ที่ออกมาใหม่ ชอบ PJ กับ EV มากกว่า เพราะอุปกรณ์ที่เยอะและลูกเล่นที่จัดเตมมมม

แต่แต่ บังเอิญมาเจอ FTN. ตอนกลางคืนสีขาววว มองตั้งนานว่ารถอะไร จนขับแซงแล้วมองดูตั้งแต่ท้ายยันหน้ารถ เฮ้อ.  เปลี่ยนความคิดไปเลยยยไม่ได้เว่อร์นะ คือ ไฟท้าย FTN ตอนกลางคืนมันเปนอะไรที่สวย ดูหรู ดูไม่เยอะอะ คล้ายๆ Lexus อะ ชอบเลยตั้งแต่เหนครั้งแรก แล้วรูปทรงมันสวยกว่าในรูปอีก ไม่รุ้ทำไมเหมือนกัน5555 พอเหนแล้วรักเลยยย นี่ถ้า FTN. จัดอปกเตมๆเนี่ย ผมว่าเปน PPV. ที่สมบูรณ์แบบเลยแหละ คหสต นะคับ ทั้งนี้ทั้งนั้นอาจจะอยู่ความชอบส่วนบุคคล ;)

ออฟไลน์ the kit

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2015, 09:28:32 »
ชอบอะไร เลือกอันนั้นครับ เงินเราเอง

ปล.เวบนี้เริ่มมีพวกปากสุนัข ที่บ้านขาดความอบอุ่น หรือไม่ก็ถูกเลี้ยงตามใจขาดการอบรมที่ดี
ประมาณว่า แบบกูคือดี นอกนั้น คือเลว รบกวนทาง admin ช่วยดูด้วยครับ
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

ออฟไลน์ Ko Ans

• **
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2015, 20:52:33 »
ความชอบมันแล้วแต่รสนิยมจริงๆ สำหรับค่ายโตโยต้านี่ทีมงานออกแบบไม่เคยทำรถออกมาสวยเลยสักรุ่น ผมลองวิจารณ์ตามความคิดของผมอย่าว่ากันนะสำหรับคนที่ชอบFTN

อยากจะลองใช้Toyotaมาตั้งหลาย10ปีแล้วก็รับเรื่องDesignไม่ได้ รวมทั้งFortunerตัวใหม่นี้ด้วย ผมร้องWowเหมือนกันแต่เป็นรถอะไรเนี่ย หน้ายื่นยาวเหมือนปลาจวด ไฟตัดหมอกและกันชนหน้าก็แปลกประหลาด
ท้ายก็ตลกดูโย่งๆแต่ไฟท้ายดันเล็กๆและยาว มองลงล่างยางอาหลั่ยโผล่มาเกือบครึ่งเส้น ด้านข้างก็ดูเชยๆเส้นสายเหมือนตัวเดิมแต่มาตวัดเอาตรงหลังเสาCหน่อยนึง ซุ้มล้อก็เบี้ยวๆ
ลองไปดูในคลับมีสำนักแต่งทำชุดออกมายิ่งไปกันใหญ่ คนซื้อต้องซื้อชฎาใส่บนหัวขับแล้วจะเข้ากัน

ภายในนี่มั่วสุดๆ เส้นสายมันขัดๆเหมือนออกแบบพยายามจะให้หรูแต่มันไม่หรู คอนโซลกลางมันเกินๆบอกไม่ถูก ชุดความคุมไฟส่องสว่างในรถตรงหลังคาก็เทียบกับEVไม่ได้เลย สีเบาะบังเอิญที่ผมไม่ชอบอีก เบาะแถว3นี่คงต้องเอาออกช่างกิโลขายเลยเพราะผมไม่ใช้แถว3แล้วมันจะห้อยไปทำไมให้มันแกว่งและบังมุมมอง นานๆไปเดี๋ยวก๊อกแก็กขึ้นมาต้องขายทิ้งเพราะผมขี้รำคาญ
ถ้าเอาออกพื้นมันดันไม่เรียบมีตุ่มยึดโผล่ออกมาและของที่กลิ้งได้คงกลิ้งเข้าไปใต้เบาะแถว2อีก จะบันทุกของยาวๆก็จะติดแถวสองที่พับไปกองเกะกะข้างหน้า จะเอาของกว้างก็ไปติดกับเบาะแถว3
หลังคาก็ไม่มีMoon roofมาให้ ใครอยากติดเองก็ต้องไปเจาะเอา เสี่ยงน้ำเข้าอีก

คิดแล้วเพลียจริงๆกับการdesignที่แย่มากขนาดนี้ ไฟท้ายกลางคืนดูตลกมาก เส้นยาวๆแต่เวลาเบรคดันเป็นเม็ดๆ4เม็ด ไฟหน้าก็ตลกเหมือนคนตาตี่ โหงวเฮ้งแบบนี้มันไม่ดีนะ

ส่วนระบบเบรคก็ดันเป็นdrumเบรค แล้วมาหลอกด่าคนไทยว่่าโง่โดยบอกว่ามันเหมาะสมกับประเทศไทย แล้วที่ส่งขายนอกน่ะมันเป็นdiscเบรค แสดงว่าบ้านเรามันด้อยพัฒนาต้องใช้ของล้าหลัง
ใครอย่าไปเถียงแทนToyotaนะเพราะผมไม่ได้กินหญ้านะจะบอกให้ ถ้าMinorแล้วเปลี่ยนเป็นdisc ระบบล็อกเฟืองท้ายไฟฟ้าก็เอาออกบอกไม่จำเป็นจะลุยไปไหน เพลียอีกแล้ว

มีอีกเยอะเดี๋ยวแฟนๆจะอยากต่อยผมเปล่าๆ พอสำหรับFTN
แต่ปาเจโร่นี่ไม่พูดดีกว่า เพราะผมว่ารถมันคนละเกรดคนะไซส์กันเลย แคบยาว โย่งจบข่าวอย่างอื่นไม่ต้องพูดถึงมันยิ่งแย่กว่าToซะอีก มือจับตรงแผงข้างนี่ออกแบบตอนเมาหรือเปล่าครับ คอนโซลกลางมันจะใหญ่ไปไหน ขามันวางไม่ถนัดนะรู้หรือเปล่า พอดีกว่าเดี๋ยวโดนแฟนPaต่อยอีก
ทั้งFTNและPajero มันดูเป็นรถเกรด2 เพราะมันมีHarierกับOutlanderเป็นเบอร์1 แต่สำหรับEVมันเป็นตัวเอกของมันเอง ไม่เหมือนกระบะดัดแปลงเลย

ถ้าไม่มีEverestผลิตมาขาย ผมจะซื้อFord rangerรุ่นTopแทน ไม่เอาทั้งFTNและPajero ยังไงๆก็ดูดีกว่าและขับดีกว่าด้วย
ผมอ่านแล้ว งง ครับนึกว่ากำลังอ่านกระทู้ในเวปยอดฮิต

ออฟไลน์ arya

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2015, 21:24:18 »

ผมอ่านแล้ว งง ครับนึกว่ากำลังอ่านกระทู้ในเวปยอดฮิต

ผมอ่านแล้ว งงเหมือนกันครับ

อยากจะบอกว่า คุณพี่ครับ คุณพี่ เห็นคุณพี่ซื้อ everest มาใช้สมความตั้งใจของพี่แล้ว มีความสุขกับรถพี่แล้ว ก็ถือว่าดีแล้วนะคับ

ไม่เห็นจำเป็นต้องไปว่า คันนู้นไม่ดีอย่างนั้น คันนี้ไม่ดีอย่างนี้ หรอกเนอะ เพราะรถที่พี่เลือกใช้ มันก้อใช่สำหรับพี่แล้ว ไม่ใช่ว่ามันไม่มีรถที่ดี ที่คู่ควรกับพี่ในประเทศไทยซะหน่อย

จะไปดิสเครดิต คันอื่นๆ ให้คนที่เค้าชื่นชอบ เสียใจทำไมคับ???

ออฟไลน์ Doctorpook

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2015, 10:32:43 »
ขอโทษทุกท่านที่ไม่ชอบการวิจารณ์ของผม คุณน้องลองกลับไปอ่านหัวข้อกระทู้และเมนท์อื่นๆดูใหม่ก็ได้ว่า
มีการเปรียบเปรยกระทบกระแทกรถFord Everestก่อนหรือเปล่า
แล้วผมก็แสดงความคิดเห็นของผมต่อคนที่เลือกใช้เจ้าEVว่าคิดเห็นต่อรถที่ไม่ใช่ตัวที่ผมชอบเพราะอะไร และที่ผมชอบเพราะอะไร
ผมไม่เคยใช้รถToyotaเลยตลอดชีวิตมาก็เรื่องจริง เคยอยากจะลองใช้Lexusที่เป็นแบรนด์หรูของToก็ไม่ผ่านความเห็นชอบของภรรยาก็เรื่องจริงๆ
อันนี้ก็ออกตัวไว้แต่แรกว่ามันแล้วแต่รสนิยมของคน

จริงๆก็ไม่ได้อยากดรามาอะไรหรอก แค่เขียนความรู้สึกแต่ก็ไม่ได้ซีเรียสอะไร
ที่จริงwebนี้ก็ไม่ค่อยจะอะไรมากเหมือนwebต้องห้าม ที่โจมตีFordอย่างรุนแรง แต่ที่นี่ก็ไม่ได้หนักหนาอะไร
ถ้าทำให้น้องๆคนไหนไม่พอใจก็ขอโทษด้วยนะครับ