ผู้เขียน หัวข้อ: ตอนนี้เริ่มลังเล ตั้งแต่ WOW! กับ FTN.  (อ่าน 10831 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mizuihisachi

• Full Member
ตอนนี้เริ่มลังเล ตั้งแต่ WOW! กับ FTN.
« เมื่อ: กันยายน 29, 2015, 22:14:22 »
ผมจอง HRV. EL ไปครับ ตั้งแต่มีนาคม โดนเลื่อนมาหลายรอบ กำหนดแน่ๆแล้วว่ารถจะได้ปลาย ตุลาคม

แต่

เห้ย FTN บนถนน มันดึงสายตาผม คือเคยไปดูมาตอนเปิดตัวแรกๆ ก็ธรรมดา option น้อยมาก ราคาแพง
แต่ทำไมมองบนถนน แบบมองหันคอแทบพลิก คือรถไรเนี่ย สวยลงตัวไปหมด ยิ่งวิ่งบนถนนยิ่งสวย

ทีนี้กลับมาปรึกษาที่บ้านว่าถ้าจะดู FTN  เลยมอง EV เพราะดูคุ้ม แต่วันนี้เห็นบนถนนแล้ว คือไม่สนใจด้วยว่ารถอะไร แบบกลืนและธรรมดา เหมือนรถรุ่นเก่าๆ พอมามองอีกที เอ้ย นี่มัน EV ใหม่นี่หว่า (เห็นสีแดงหม่นๆ) ทีนี้ตัด EV ออกจากความคิดทันที บอกกับตัวเองว่าคันนี้ไม่ใช่แล้วสำหรับผม

ทีนี้ มามอง HRV ที่อุตส่ารอมานาน กับ FTN ตัว ออโต้เริ่มต้น พี่ๆเพื่อนๆคิดว่าตัวไหนอนาคตไกลกว่ากันครับ
ปล. ผมซีเรียสหลังการขายกับราคาขายต่อด้วยนะครับ (เพราะขายได้เงินดาวน์คันใหม่ ดีกว่าขายซากแน่นอน ผมทำงานเงินเดือนผมหลายเดือนอยู่ในราคาขายต่อนี่แหละครับ)

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 29, 2015, 22:27:04 โดย Mizuihisachi »

ออฟไลน์ kiwiwi

• Hero Member
Re: ตอนนี้เริ่มลังเล ตั้งแต่ WOW! กับ FTN.
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 29, 2015, 22:22:35 »
FTN ราคาขายต่อดีกว่าอยู่แล้วครับ
มีรถหลายๆรุ่นที่บ้านผมซื้อพร้อมๆหรือใกล้ๆกับ FTN ตัวปี 06
บางคันก็แพงกว่า ftn หลายแสน บางคันก็ใกล้ๆกัน

ปรากฎว่า ณ วันนี้ ราคาขายต่อร่วงระเนระนาด ยกเว้น FTN
ของเขาแน่จริงๆครับ

ออฟไลน์ trumpetx

• Sr. Member
Re: ตอนนี้เริ่มลังเล ตั้งแต่ WOW! กับ FTN.
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 29, 2015, 22:41:06 »
เอาจริงๆ ผมคิดเหมือน จขกท เลย EV หลายคันไม่เคยสะดุดตาเลย แต่ ftn โอ้ว ตอนนี้รอดู pjs เลยครับ

ออฟไลน์ Staples

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 29, 2015, 22:47:40 »
ลองไปดู PJS จะร้องโอ้ว๊าว กว่านี้อีกครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 29, 2015, 22:59:26 »
ลองไปดู PJS จะร้องโอ้ว๊าว กว่านี้อีกครับ

ไปดูมาแล้วครับ ไม่ชอบรถทรงยาวๆ เข้าขั้นไม่มองเลยด้วย ติ่งไฟท้ายอีก คือ เห็นแล้วเบะปากครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 29, 2015, 23:00:28 »
สำหรับผมตัด FTN ออกทันทีที่ได้ลองขับครับ
อยากให้จขกท. ไปลองก่อนครับ

แต่ถ้าชอบก็จัดไปเลยครับ มีความสุขกับรถที่เราชอบ
ดีที่สุดแล้วครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ poramasuan

• Jr. Member
  • **
  • โตขึ้น หนูจะเป็น E-Coupe ^^
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 29, 2015, 23:03:09 »
เห็นด้วยเลยครับ
ตอนที่ไปดู Fortuner , Everest , Pajero sport. รู้สึกว๊าวทุกคัน
แต่พอมาเห็นบนท้องถนนปุ๊บ
- Fortuner ยิ่งว๊าวขึ้นไปอีก สวยลงตัวมากๆดูโฉบเฉี่ยว ไฟหน้าสวย เส้นไฟท้ายสวยมาก
- Everest ดูใหญ่ๆแบบแก่ๆไม่ว๊าวเหมือนในงาน รู้สึกเก่าๆชอบกล
- Pajero sport ยังไม่เคยเจอบนท้องถนน คิดว่าคงว๊าว ได้เหมือนกัน

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 29, 2015, 23:14:20 »
สำหรับผมตัด FTN ออกทันทีที่ได้ลองขับครับ

แต่ถ้าชอบก็จัดไปเลยครับ มีความสุขกับรถที่เราชอบ

ขอว้าวก่อนครับ แล้วก็เอารถที่ว้าวหลายๆรุ่นมาลองครับ ว่าคันไหนเหมาะ ถึงรถจะดีมาก แต่ไม่ว้าว ก็ไม่สุขใจครับ

ออฟไลน์ Minidog

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 29, 2015, 23:27:21 »
ตอนแรกผมก็รอForแต่ดันมีEvเปิดตัวมาก่อนเลยลังเล
 โตออกแบบได้โฉบเฉี่ยวมากดูทันสมัยเลยทีเดียว
ส่วนปายิ่งล้ำไปใหญ่ สุดท้ายผมก็เลือกEVเรียบๆดุๆแบบคราสสิก

ออฟไลน์ Jacob

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 29, 2015, 23:33:44 »
รถมันคนละสไตล์กันเลยนะครับ เครื่องคนละแบบ เกียร์คนละแบบ

ถ้าแค่เพราะรูปทรงนี่บอกยากเพราะ FTN มันมาใหม่ ก็ต้องแปลกตากว่า (เหมือน HRV มาใหม่ๆ ผมนี่น้ำลายหยด แต่พอตอนนี้มันชินตา เห็นแล้วเฉยๆ)

ถ้ารอได้อยากให้รอดู MG GS กับ CX-5 mc ออกก่อนค่อยตัดสินใจอีกที แต่ถ้ารอไม่ได้และคิดว่าต้องซื้อแค่ฮอนกับโตเพราะราคาขายต่อ ผมว่า FTN ขายได้ราคามากกว่า HRV แน่เพราะ HRV เป็นเกียร์ CVT ไม่น่าจะทน ความแข็งแรงก็สู้ FTN ไม่ได้ ไหนจะเรื่องระบบสัมผัสตรงคอนโซลไม่น่าจะอยู่ได้นานหรอก ยิ่งตัวท็อปเดี๋ยวมีปัญหาเรื่องหลังคากระจกอีก

แต่ถ้ามองในแง่ความประหยัด ใช้ชีวิตในเมืองเป็นส่วนใหญ่ HRV ประหยัดกว่า คล่องตัวกว่า

เรื่องรูปทรงมันเป็นสิ่งสำคัญก็จริง แต่อย่าลืมคำนึงถึงการใช้งานด้วยนะครับ เพราะรูปทรงไม่นานก็เบื่อได้

ปล. FTN ท้ายสวย แต่ด้านหน้าไฟตัดหมอกแปลกๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 29, 2015, 23:38:42 โดย Jacob »

ออฟไลน์ recycleman

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 29, 2015, 23:48:59 »
ในบรรดาppvเจนล่าสุดที่เพิ่งทยอยเปิดตัวกันช่วงนี้ ผมไม่รู้หรอกว่าตัวไหนว้าวสุด

แต่ถ้าถามเรื่องดีไซน์ตัวไหนดูแล้วลงตัวสุดผมยกให้จูนนี่แหละครับ evดูแล้วยังทื่อๆในหลายจุด psสวยแต่หน้านอกนั้นไม่โดนเลยจริงๆโดยเฉพาะด้านท้ายไม่ผ่านอย่างแรง

ออฟไลน์ Jacob

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 29, 2015, 23:57:26 »
FTN มันเอาท้ายมาจาก harrier หน้าก็จาก revo มันก็ไม่ได้มีอะไรใหม่ แต่ค่ายอื่นดันออกแบบมาฆ่าตัวตายเอง ford ก็เรียบเกิน PJS ก็สวยแต่ด้านหน้า ด้านหลังนี่ห้ออื่นไฟน้ำตาตกแบบนี้มันดูล้ำ แต่ทำไม PJS มันตลก ถ้าหาอะไรปิดได้คงดี อุตส่าห์ออพชั่นจัดเต็มมาตกม้าตายตรงไฟท้ายได้ ตัว mc ต้องปรับดีไซน์ด่วนเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 30, 2015, 00:00:02 โดย Jacob »

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 30, 2015, 00:22:09 »

ขอว้าวก่อนครับ แล้วก็เอารถที่ว้าวหลายๆรุ่นมาลองครับ ว่าคันไหนเหมาะ ถึงรถจะดีมาก แต่ไม่ว้าว ก็ไม่สุขใจครับ
ผมก็อีกคนที่ไปลองแล้ว ไม่รู้สึกประทับใจครับ
ปกติผมใช้แต่เก๋ง ลองเจ้านี่แล้วช่วงล่างมันเด้งเป็นกระบะ ไม่ได้นุ่มเหมือนที่บางคนว่าไว้
ทั้งนี้ศูนย์อาจเติมลมยางเกินหรือเปล่าไม่รู้ จขกท ต้องลองขับดูก่อนครับ
ส่วน HRV ขับง่ายขับสบายตามปกติรถเก๋งทั่วไปเลย
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 30, 2015, 00:34:00 »
ถ้าชอบก็เอาเลยครับ เงินเราอย่าไปฟังคนอื่นเยอะ คนเรามีเหตุผลการเลือกซื้อรถยนต์ไม่เหมือนกัน
ถ้าคุณขับรถไม่เร็วมาก ซีเรียสบริการหลังการขายและราคาขายต่อก็ตอบโจทย์ จบปิ๊ง

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 30, 2015, 02:19:40 »
FTN เห็นบนถนน มันไม่ว้าว ต่างมุมมอง

ส่วน HRV ไปลองขับระยะสั้นๆ 10 กม. ปวดหลังมาก คนละเรื่องกับที่ลอง ACCORD เลย
CRV ไปลองแล้วมันก็โยกๆ แต่ช่วงล่างคงดีกว่า FTN เยอะ นี่มโนนะ

ปล. ผมเป็นคนติดเก๋งครับ

ออฟไลน์ Teera

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 30, 2015, 06:37:26 »
จะได้รถแล้ว มีรถใหม่ออกมามันก็ฟุ้งซ่านแบบนี้แหละครับ
hRV ตัว Top ราคาถูกกว่า Ftn ตัวล่าง ลองเอาเหตุผลที่ตัดสินใจจอง HRV มาเทียบกับเหตุผลที่ชอบ Ftn ตอนนี้ หรือตอนไปจอง HRV คุณ Wow แบบรู้สึกกับ Ftn หรือเปล่า น่าจะได้คำตอบน๊ะครับ
และเรื่องสวย หรือเรื่อง Wow !!! มันแล้วแต่ มันเป็นความชอบส่วนตัว ถามผมๆผิดหวังกะ FTN มากกก หน้ามันยื่นๆ เหมือนปลาจวด!!!
เทียบกับเมื่อ 8. ปีที่แล้ว ตอนออกโฉมที่แล้วมา ผมว่าตอนนั้น มันลงตัวมากกว่าตอนนี้เยอะเลย

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 30, 2015, 07:24:44 »
ลองขับดีกว่าครับ ว่ายัง wow อยู่หรือป่าว ขับเทียบกับ hrv ในวันเดียวกันเลยครับ
เราจะได้รู้ว่า เราชอบคันไหนมากกว่า ราคาขายต่อ ผมว่าพอๆกันแหละครับ ตกพอๆกัน เพราะยังไงมันคือ  toyota กะ honda อยู่แล้ว
ส่วนตัวผมซื้อรถไม่ค่อยซีเรียสกะราคาขายต่อนะ เพราะผมมองว่าผมซื้อมาขับ ไม่ได้ซื้อมาเพื่อขายต่อ ขอความสุขใจ ความมั่นใจ ความปลอดภัย ตอนขับไว้ก่อนดีกว่า ไม่ว่าจะโตโยต้า หรือ ฮอนด้า หรือ มาสด้า หรือ bmw หรือ อีซูสุ ที่เคยใช้ และขายออกไป ความรู้สึกที่ยังหลงเหลืออยู่คือความดีงามในระหว่างขับของมัน และความรู้สึกที่เหมือนๆกันคือ ราคามันน่าเสียดายหมดทุกคัน แทบไม่ต่างกันเลยความรู้สึกในตอนขายต่ออ่ะนะครับ
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 30, 2015, 08:36:17 »
FTN รุ่นนี้ไม่บอกแทบไม่รู้ครับ ว่าปรับมาจากกระบะ ภายนอกภายในทำใหม่จาก Revo เกือบหมด เกือบหมดจริงๆ มันน่าประทับใจตรงนี้ ถ้าผมรู้สึกแบบคุณ และถ้ายังเปลี่ยนแปลงอะไรได้บ้าง ผมคงไป FTN เพราะรถที่ Wow!! มันจบครับ ช่วงล่างถ้าไม่พอใจก็จัดโช๊คดีๆซักชุดคิดว่าคงจบ

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 30, 2015, 08:38:37 »
ผมก็ชอบหน้าตาFTNนะ  แต่ถ้าพิจารณาออฟชั่นด้วยก็คิดหนัก  ไม่ใช่ว่าจะหันไปหายี่ห้ออื่นนะแต่คงรอไมเนอร์ดีกว่า  ยี่ห้ออื่นดูยังเป็นกระบะอยู่เห็นแล้วรู้สึกงั้นๆ

ออฟไลน์ tierak

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 30, 2015, 08:45:30 »
ชอบคันไหนก็เลือกเลยครับ การเลืกซื้อรถของคนเราไม่เหมือนกัน อย่าง จขกท. อาจจะให้น้ำหนักไปที่หน้าตา กับราคาขายต่อ แต่คนอื่นอาจจะไม่ให้น้ำหนักไปที่เรื่องฟิลการขับขี่  และความสวยของคนเรามันก็มองไม่เหมือนกันอย่าง ฟอร์ ที่ จขกท.บอกว่าสวยสมบูรณ์แบบ แต่บางคนบอกว่ามีจุดติที่หน้ายาวๆยื่นๆ หรือไฟตัดหมอกที่เหมือนให้ร้านแต่งข้างนอกออกแบบ อะไรแบบนี้
สุดท้ายเลือกที่เราชอบและเห็นว่าดีที่สุดสำหรับเราครับ ขอให้มีความสุขกับรถคันใหม่ครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 30, 2015, 09:13:51 »
ต้องไปลองขับด้วยนะครับ อาจจะ wow ไม่ wow กันตอนนั้นแหละ

ส่วนตัวชอบไฟหน้า PJS มาก

ออฟไลน์ Focuszaa

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 30, 2015, 09:19:16 »
ไปหา FTN โลดครับ ผมว่าไม่ต้องมองอย่างอื่นแล้ว เพราะว่าในโจทย์ มันตอบทุกอย่างไปแล้วครับ  :-X :-X

ออฟไลน์ MC Stradale

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 30, 2015, 09:55:25 »
ส่วนตัวถ้าดูแค่ที่ตัวรถนะครับ FTN หน้าตาตามรุ่นพี่อย่าง NX RX จริงๆ ยอมรับเหมือนกันตอนแรกที่ออกมาดูแปลกๆตา แต่พอมองไปมองมาเออมันสวย แต่ถ้าดูเรื่อง option ความปลอดภัย ผมกลับชอบ EV มากกว่า FTN แต่ถ้าดูเรื่องอัตราเร่งกับการประหยัดน้ำมันแล้วดูเป็นรองคันอื่นเข้าไปอีก ดูรวมๆแล้วซื้อรถตลาดอย่าง FTN ก็ยังน่าคุ้มกว่า

ออฟไลน์ jes191

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 30, 2015, 10:00:52 »
เห็น จขกท  สนใจรูปลักษณ์ภายนอกและราคาขายต่อ 
ลองขับดูก่อนมั้ยครับ อาจจะไม่ชอบก็ได้นะครับ

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 30, 2015, 10:13:03 »
มองความคุ้ม ทน และความยืดหยุ่นการใช้งาน ผมเชียร์ Fortuner นะครับ ต่อยอดได้ด้วย ยิ่งแชร์อะไหล่หลายอย่างกับ Revo ยิ่งได้เปรียบ HRV ถึงจะยกสูง ก็ไม่ได้เพิ่มประสิทธิภาพการลุยได้เท่าไหร่หรอกครับ ลุยน้ำได้มากขึ้นนิดเดียว

ส่วนการเลือกรถ ผมเห็นด้วยว่าควรเริ่มจากการชอบก่อน เจ้าของต้องชอบรูปร่าง หน้าตาก่อน แล้วค่อยไปลองขับ ผมชอบหน้าตา FTN กับ PJRS นะเวลามองตรงๆ แต่ชอบน้อยกว่า EVR เพราะส่วนตัวผมเกลียดรถหน้ายื่นๆ ยิ่งเป็นรถคันใหญ่แล้วยิ่งตลก ผมชอบแนวอเมริกัน ใหญ่ๆถึกๆ แต่ยังไงก็ต้องไปสัมผัสตัวจริงและลองขับก่อนครับ ส่วนตัวผมลองขับมาเยอะ ทั้ง CRV, Tucson, CX-5, X-Trail, XV, Sorento, Korando, MU-X, Traibalzer, Captiva, Fortuner เก่า และอีกหลายคัน ก่อนจะตกลงปลงใจที่ EVR ส่วน FTN ใหม่ก็ลองแล้ว ลองวันเดียวกันกับกระบะ Ranger 3.2 WT MC และยิ่งย้ำชัดว่าผมเลือกไม่ผิดที่ไม่สนใจ FTN และจอง EVR ไปก่อน ถึงแม้บ้านผมจะเป็นสาวก TOYOTA ก็ตาม ถ้าให้เลือกระหว่าง Ranger 3.2 WT MC กับ FTN ผมก็ยังเลือกกระบะ Ranger อยู่ดีแม้ผมจะไม่ได้ขนของก็ตาม ถ้าให้จ่ายเงินเป็นล้านเยอะๆ ก็ควรจะได้สมรรถนะที่ดี ไม่ใช่แค่อะไรที่ตาเห็นมันดูดี
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ Boycm009

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 30, 2015, 10:13:44 »
ระหว่าง HRV กับ FTN ในเรื่องศูนย์บริการ และราคาขายต่อคงราคาดีทั้งคู่ เพราะเป็นรถที่คนนิยมทั้งคู่ เหมือน FD ที่ราคามือสองยังคงมีราคาแพงอยู่เลย

ออฟไลน์ chanphoto

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 30, 2015, 10:22:26 »
แม่บ้านผมแอบไปดู X-Trail ผมแอบไปดู FTN ตอนนี้ยังเป็นปัญหาครอบครัวอยู่เนี่ย

เห็น FTN อยู่บนถนนแล้วสวยจริงๆ...

ออฟไลน์ Impulse

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กันยายน 30, 2015, 10:26:15 »
ผมกลับมองว่า Everest สวยสุดใน PPV ที่ขายตอนนี้ คนอื่นมันเหมือนสวย 1-2 ปี แต่ Everest จะดูดีไปอีกนาน

ออฟไลน์ reyeshenry

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กันยายน 30, 2015, 10:35:25 »
ถ้าพูดถึงความสวย
ผมว่า ฟอร์ชนะ EV ขาด
แต่สูสีกับ PJ

ไฟท้าย สวยมาก 

แต่ อ๊อฟชั่น เหมือนมันจะเพิ่มขึ้นจาก ตัว BMC ไม่เยอะเลย
สำหรับผม นะ ถ้าจะเอาฟอร์ จะรอเอาตอนไมเนอร์เชนส์

เหมือนฟอร์ตัวแรก ออกมีปี 04  พอมาปี 08 ไมเนอร์เชนส์ อ๊อฟชั่นจัดเต็มกว่าเดิมมากๆ

ออฟไลน์ ariazero

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กันยายน 30, 2015, 10:37:21 »
อยากให้ลองรอ Defect จาก ทาง FTNก่อนครับ (ในClub)

เหมือนๆกับ HR-V ที่รถไหนๆมันจะมีปญหาเหมือนกันลองดูก่อนว่าปัญหามันใหญ่ใหมแล้วแก้ได้รึยัง?

ถ้าไว้ใจกับยี่ห้อก็ ไปจองเลย เพราะว่า Hondaไม่ทำ PPV แต่ Toyota ก็ไม่ทำ SUV เหมือนกัน ได้กันคนละแนวนะครับ
'8X Familia, '91 TFR ,
'94 Sunny B13, '98 520i (E28), '99 Sunny B14,
'08 Vios, '08 C200, '08 Vitara
'15 Vios, '17Accord G9 MC, '17 X1 18i